เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. jacky65

jacky65 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2009
    เอ... ไม่รู้หายไปไหนหมดครับ

2. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ไปซื้อกล่องที่ไปรณีย์นครสวรรค์ ขายแต่กล่อง เชือกกับเทปใสไม่มีให้ -*-

จึงต้องซื้อซองมาแพ็กอั่งเป๋าแทน กลัวจะชำรุดซะเหลือเกิน

หวั่นใจชำรุด มนุษย์ค้างคาว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      56
  3. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ยินดีกับทุกๆท่านด้วยครับและยินดีกับคุณแมวมรกตด้วยครับที่ได้รับพระคะแนน:cool:

4. picturereal

picturereal เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    น้อมกราบหลวงปู่ทิม อิสริโก ลุงสาย แก้วสว่าง ราตรีสวัสดิ์อาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย เซมเบ้ พี่นายnaygood พี่รักรังสิต พี่โต้งชลบุรี พี่ทหารเก่า พี่apichet40 พี่ก้อง และสมาชิกผู้ศรัทธาในหลวงปู่ทิมทุกคนนะครับ

5. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

อดีตกาล ผ่านไป ไม่กลับหลัง อนาคต ก็ยัง มาไม่ถึง
    ปัจจุบัน สำคัญ ควรคำนึง ตรองให้ซึ้ง คุณความดี มีหรือยัง
    คนประมาท เสียใจ เมื่อใกล้ม้วย เนื่องด้วย ไม่ทันสร้าง ทางสวรรค์
    สร้างเมื่อเจ็บ ใกล้ตาย มักไม่ทัน พึงรีบสร้าง ทางไว้พลัน นั่นแหละดี...

6. noowiaar

noowiaar เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กราบนัสการหลวงปู่ทิม
    สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง และคณะลูกศิษย์หลวงปู่ทุกท่านครับ...สบายดีทุกท่านนะครับ
    ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ากระทู้เลยครับ...
    ขอแสดงความยินดีกับ 4 (ลำดับที่ 8 คุณแมวมรกต) ที่ได้รับพระคะแนน และ 3 (ลำดับที่32 คุณธัญนิธิ)ที่ได้รับเสือและลูกอมมีห่วงด้วยนะครับ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

7. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ ๆ ทุก ๆ ท่านครับ

8. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

หลังจากที่หลวงปู่ทิมท่านได้ไปร่ำเรียนวิชาอาคมต่างๆและการบำเพ็ญเพียรสมถะกรรมฐานกับครูบาอาจารย์ผู้เรืองนามกัน เราจะเห็นว่าในยุคสมัยก่อนนั้นการเสกสรรกับวัตถุมงคลต่างๆนั้นเขาสร้างได้อย่างมีอานุภาพปาฏิหาริย์ได้เพราะเขาสร้างกันได้อย่างถูกต้องครบตามตำราหรือตามหลักวิธีที่สืบทอดกันมา ซึ่งมันเป็นเหตุผลที่ดีที่มีผลให้ถูกต้องตามหลักปฎิบัติของพระพุทธศาสนาเพื่อต้องการให้เป็นสิ่งยึดเหนี่ยวทางด้านจิตใจอย่างมีคุณค่าและคุณประโยชน์ เมื่อหลวงปู่ทิมท่านได้กลับมายังวัดละหารไร่ได้ไม่นานโดยตามประวัติเล่ากันว่าทางวัดละหารไร่ได้ว่างเว้นจากเจ้าอาวาสลงเพราะหลวงพ่อจ๋วมซึ่งเป็นเจ้าอาวาสวัดในขณะนั้นได้ลาสิกขาไป ต่อมาไม่นานชาวบ้านละหารไร่ก็ได้ยินยอมพร้อมใจกันขึ้นเพื่อนิมนต์ให้หลวงปู่ทิม อิสริโกท่านดำรงตำแหน่งเป็นเจ้าอาวาสวัดละหารไร่.....

ขนาดไฟล์:
      501 KB
      เปิดดู:
      53
  9. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    ขอแสดงความยินดีกับทุกท่านที่ได้ของขวัญนะครับ
    และก็ขอ อนุโทธนากับพี่รักรังสิต อ.แก้วสว่าง กับการแจกในครั้งนี้ด้วยครับ

รับประทานแห้วอีกตามเคยครับ งวดนี้ :':)':)'(

10. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม ลุงสายแก้วสว่าง
    สวัสดีทุกท่านครับ

ขอแสดงความยินดีกับทุกท่านที่ได้ของขวัญนะครับ 
    และก็ขอ อนุโทธนากับพี่รักรังสิต อ.แก้วสว่าง กับการแจกในครั้งนี้ด้วยครับ

11. noowiaar

noowiaar เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    เมื่อวานนี้ครับ ได้มีโอกาสรู้จักกับอาจารย์ ท่านหนึ่ง (ไม่ขอเอ๋ยนามนะครับ)เป็นอาจารย์สอนเกี่ยวกับความปลอดภัยในการทำงาน (จป อะไรทำนองนี้แหละครับ) ท่านเป็นคน จันทบุรีโดยกำเนิด อายุ 60 ปี ท่านเก่งเรื่องการจับพุทธคุณ ผมเลยเอาพระเนื้อขาวห้าเหลี่ยมให้ท่านดู ท่านบอกว่ามีพุทธคุณด้านเมตตาดีมากๆ ผมบอกท่านพระองค์นี้เป็นของหลวงปู่ทิม ที่ท่านได้ปลุกเสกไว้ อาจารย์ท่านนี้บอกว่า ท่านเคยไปกราบหลวงปู่ทิม สมัยเป็นหนุ่มสมัยนั้นอาจารย์ท่านนี้ อายุ 21 ปี (ตอนนั้นน่า พ.ศ. 2517) กำลังเรียนอยู่ปี 1 คือว่าเพื่อนที่อยู่ระยองชวนไปเที่ยววัดระหารไร่ เพื่อนบอกแค่ว่ามีหลวงพ่ออยู่องค์หนึงเก่งมากๆ ท่านก็ตกลง ได้เข้าไปกราบหลวงปู่ แล้วได้ไปเห็นว่าช่วงนั้นมีการกดพิมพ์พระเนื้อขาวกัน อาจารย์บอกว่า มีเยอะมากไม่รู้พิมพ์อะไร ที่อาจารย์เห็นบอกว่ามีประมาณเป็นปี๊บโอเล่เลย ทำกันเองในวัด พอกดพิมพ์เสร็จ ก็ตากแดด มีเยอะมาก
    อาจารย์ท่านได้บูชามานิดหน่อย แล้วก็เอามาแจกคนอื่นๆแต่ปรากฎว่าให้ไครก็ไม่มีใครเอา บอกว่าไม่สวย แต่ที่อาจารย์เห็น ก้อไม่สวยจริงๆ ปัจจุบันนี้ อาจารย์มีอายุ 60ปี 4เดือนแล้ว วันนี้อาจารย์มีโอกาศได้เห็นพระเนื้อขาวที่เคยเห็นเมื่อครั้งอายุ 20-21 อีกครั้ง เหมือนตอนที่ได้เห็นตอนที่ไปวัดสมัยหลวงปู่ยังอยู่เลย เป็นครั้งที่สองแล้วที่อาจารย์ได้เห็นอีก และอาจารย์ยังบอกอีกว่า เป็นพระของหลวงปู่จริงๆ เรื่องพุทธคุณครบเครื่อง

(ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ...)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2013
  12. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม
    ขอแสดงความเคารพต่อคุณตาสาย
    สวัสดีครับพี่น้องทุกท่าน ขอแสดงความยินดีกับผู้โชคดีทุกท่าน
    สำหรับผู้พลาดหวัง โอกาสหน้าคงต้องมีอีก ผมก็เช่นกัน อิ อิ
    pig_cryy

13. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ เป็นเรื่องที่น่ายินดีเป็นอย่างยิ่งครับ การันตรีพระเนื้อขาวได้อีกถึงความเป็นมาครับ ขอบคุณครับ

14. Piont

Piont เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทิม และสวัสดียามเช้ากับทุกๆท่านครับ

15. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ และ สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ

16. chartphet

chartphet เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย แก้วสว่าง
    ขออนุโมทนากับท่านผู้โชคดีที่ได้รับแจกพระในครั้งนี้ และท่านผู้ที่แจกด้วยนะครับ (good)(good)(good)

17. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปู่ทิม คุณตาสายแก้วสว่าง _/\_

สวัสดีเช้าวันอังคารครับ อาจารย์แก้วสว่าง พี่รัก พี่โต้ง พี่ลีโอ พี่ส่างปา พี่เมย์ พี่บางเมือง พี่รุ่ง พี่ภู พี่บัวแก้ว พีก่อ อาจารย์ติ้งลิงติง พี่MA30 น้าต๋อย คุณเมืองโบราณ คุณบางโกรก คุณเก่ง คุณก้อง คุณแหม่มจ๋า คุณน้อยพลอยสวย คุณฐาอยุธยา คุณนุ คุณchoey นายกู๊ด คุณตั้ม น้องโอ๊ด น้องกานต์ น้องนิ คุณอนุสรณ์ คุณNaChaReTi คุณkali คุณแควใหญ่ คุณตี๋ไวไว คุณsaweit คุณsu2550 คุณแควใหญ่ คุณchaiyapott คุณkengeg คุณLee_bangkok คุณq2499 คุณastroboy คุณNEWESTTEWEN และเพื่อนๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ

18. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่า น่าจะปีลึกกว่า 17 ครับ เพราะมีผู้ใหญ่ท่านนึงอายุ 50 ปลายๆ
    เข้าไปวัดขณะยังเป็น นศ.รามคำแหง เช่นกัน แต่ทุกวันนี้ยังไม่เกษียณครับแต่คงลดหลั่นกันไม่กี่ปี

หากอาจารย์ท่านนั้น อายุ 60 ปี 4 เดือน แสดงว่าท่านจะเกิดประมาณเดือน ต.ค.2495
    ปกติคนเราเรียนระดับมหาวิทยาลัย หลังจากจบ ม.6 หรือ มศ.5 ในปีนั้น
    อายุน่าจะอยู่ราวๆ 18 - 19

ฉะนั้น 2495 + 19 ก็จะได้ ปี 2514 ราวๆ นี้ ซึ่งจะตรงกับช่วงเวลาที่
    ชาวบ้านพากันกดพระเนื้อขาวที่วัดกันพอดี

19. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีกับทุกๆท่านที่ได้รับรางวัลด้วยนะครับ (โดยเฉพะท่านที่ได้รางวัลใหญ่ไป ผมเชื่อว่าท่านคือเจ้าของตัวจริงครับ)

ขออนุโมทนากับกับ คุณแควใหญ่ พี่รักรังสิต ท่านอาจารย์แก้วสว่าง และท่านอื่นๆที่ไม่ได้เอ่ยนามผู้มีส่วนร่วมในการเผยแผ่บารมีหลวงปู่ทิมของพวกเราในครั้งนี้ครับ สาธุ สาธุ .....

20. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย แก้วสว่าง