เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม ลุงสายแก้วสว่าง
    สวัสดีอ.แก้วสว่าง และทุกๆท่านครับ

ขอให้ทุกคนมีความสุขมากๆในวันวาเลนไทน์และทุกๆวันนะครับ

2. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ และ สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ

3. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม
    ขอแสดงความเคารพต่อคุณตาสาย
    สวัสดีครับพี่น้องทุกท่าน วันวาเลนไทน์ ขอให้มีรักที่บริสุทธิ์นะครับ
    :z4

4. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ผมขอนำปลัดขิกหลวงปู่ทิมจากฝีมือชาวบ้านมาเล่าสู่กันฟัง เมื่อครั้งหนึ่งตอนนั้นที่วัดละหารไร่มีงานประจำปี ชาวบ้านก็ได้ช่วยกันหุงหาอาหารกันเพื่อต้อนรับแขกหรื่อที่มาร่วมงานกัน การหุงข้าวในยุคนั้นจะหุงโดยใช้กระทะ และเมื่อเสร็จจากงานหลวงปู่ท่านจะมอบวัตถุมงคลของท่านให้กับชาวบ้านที่มาช่วยเหลืองานกัน ซึ่งก็แล้วแต่หลวงปู่ท่านจะมอบวัตถุมงคลสิ่งใดให้ไปกัน ลุงเรืองซึ่งเป็นชาวบ้านละหารไร่คนหนึ่งท่านเล่าว่าเมื่อมีงานวัดชาวบ้านต่างก็จะไปช่วยกันอย่างขมักเขม่น เพราะสมัยก่อนชาวบ้านจะนิยมกันเพราะถือว่าได้ร่วมงานบุญและมีการพบปะกันในหมู่บ้านโดยใช้วัดเป็นศูนย์รวมสื่อกลางพูดคุยกันตามประสาชาวบ้าน หลังจากเสร็จสิ้นจากงานหลวงปู่ทิมท่านจะมอบพระเครื่องหรือวัตถุมงคลต่างๆให้กับคนที่มาช่วยงานกัน ลุงเรืองท่านเล่าว่าบางคนก็ได้เหรียญบางคนก็ได้เป็นเครื่องรางต่างๆ ส่วนตัวลุงเรืองนั้นหลวงปู่ท่านได้มอบปลัดขิกให้ไว้ติดตัว ลุงเรืองเล่าว่าหลังจากได้มาก็เอาไว้ติดตัวเป็นประจำ ส่วนเรื่องประสบการณ์นั้นสามารถสยบพิษแมลงมีพิษต่างๆอย่างเช่นแมงป่อง ตะขาบ เมื่อโดนกัดลุงจะเอาปลัดขิกนี้จิ้มลงไปแล้วอาราธนาบอกกล่าวถึงหลวงปู่ทิมผลปรากฏว่าหายปวดได้อย่างชะงัก มันก็เป็นเรื่องที่แปลกและชาวบ้านเขาก็มีความเชื่อเป็นเช่นนั้นกัน มีอยู่ครั้งหนึ่งเขาไปตัดไม้ในป่าแล้วเผลอไปเหยียบโดนงูกะปะเข้า งูได้กัดเข้าไปที่ข้อเท้า เขาได้กลั้นใจทนเดินไปถึงบ้าน แล้วจากนั้นก็ไปหยิบปลัดขิกที่วางอยู่บนหิ้ง จากนั้นเขาก็อาราธนาถึงหลวงปู่ทิมแล้วจิ้มไปที่บาดแผล จากนั้นสักพักอาการปวดก็เริ่มเบาจนหายปวดและจากนั้นญาติก็พาไปโรงพยาบาลเพื่อฉีดวัคซีนเซรุ่ม ช่วงเวลาตอนนั้นเขาเล่าว่าเกือบเอาชีวิตไปทิ้งในป่าซะแล้วยังดีที่อยู่ห่างจากบ้านไม่ไกลกันเท่าไหร่ และวันนั้นเขาก็ดันลืมเอาปลัดขิกไปด้วยเพราะเห็นว่าอยู่แค่นี้ “ลุงเรืองเขาเล่าว่านี่เป็นเพราะอานุภาพปลัดขิกของท่านพ่อทิมเป็นแน่แท้ถึงได้รอดมาได้จนถึงทุกวันนี้” นี่เป็นประสบการณ์จากชาวบ้านที่เกิดจากเรื่องจริงที่ประสบกันมาแล้วนำมาเล่าสู่กันฟังครับ!

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      71
  5. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    ได้รับเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณมากครับสำหรับอั่งเปาที่ได้รับครับ
    ขอความสุขความเจริญจงมีแด่คุณก้องและครอบครัวด้วยครับ สาธุ

6. man_12

man_12 เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามอ่านมาได้สักพักใหญ่ เข้ามากราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย แก้วสว่าง อ.แก้วสว่าง และสวัสดีพี่น้องทุกท่าน ขอให้มีความสุขมากๆในวันวาเลนไทน์นี้ครับ...

7. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สวัสดีทุกๆท่าน ในวันที่ 14 กุมพา วันวาเลนไทน์ ด้วยครับผม

8. วิถีเพชร

วิถีเพชร เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับอั่งเปาสุดวิเศษแล้วนะครับ ขอบคุณมากๆครับ :cool:

9. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปู่ทิม คุณตาสายแก้วสว่าง _/\_

สวัสดีตอนสายๆวันแห่งความรักครับ อาจารย์แก้วสว่าง พี่รัก พี่โต้ง พี่ลีโอ พี่ส่างปา พี่เมย์ พี่บางเมือง พี่รุ่ง พี่ภู พี่บัวแก้ว พีก่อ อาจารย์ติ้งลิงติง พี่MA30 น้าต๋อย คุณเมืองโบราณ คุณบางโกรก คุณเก่ง คุณก้อง คุณแหม่มจ๋า คุณน้อยพลอยสวย คุณฐาอยุธยา คุณนุ คุณchoey นายกู๊ด คุณตั้ม น้องโอ๊ด น้องกานต์ น้องนิ น้องภัฏ น้องPetchTae คุณอนุสรณ์ คุณNaChaReTi คุณkali คุณแควใหญ่ คุณตี๋ไวไว คุณsaweit คุณsu2550 คุณแควใหญ่ คุณchaiyapott คุณkengeg คุณLee_bangkok คุณq2499 คุณastroboy คุณNEWESTTEWEN และเพื่อนๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ผมมีเรื่องเหลือเชื่อ 2-3 เรื่องเกิดขึ้นกับผม วันนี้ผมขออนุญาตินำเรื่องประสบการณ์เกี่ยวกับ ท่านอธิบดี (ปลัดขิกยุคแรกของหลวงปู่ทิม) มาเล่าให้ฟังนะครับ เป็นเรื่องที่ผมประสบเองนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณในการรับฟังนะครับ

จากที่ผมได้พกปลัดขิกยุคแรกของหลวงปู่ทิม ปกติผมจะใส่ไว้ในกระเป๋าโทรศัพท์ติดตัวตลอดมีอยู่วันนึงนอนเวลาอยู่ในรถในขณะเคลิ้มๆกำลังจะหลับ ก็รู้สึกเหมือนมือถือสั่นผมจึงหยิบมือถือมาดูปรากฏว่าไม่พอข้อความหรือmiss call แต่อย่างใดครับ มีของสิ่งนึงที่อยู่ในกระเป๋าโทรศัพท์ผมก็คือ ท่านอธิบดี (ปลัดขิก) นั่นเองครับ

และจากที่ผมเคยอ่านประสบการณ์จากหลายท่านในนี้ว่าสามารถอารธนาขอหลวงปู่นำมากดแก้ปวดได้ เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ในตอนเช้าผมรู้สึกคอเคร็ดหันซ้ายหันขวาไม่ค่อยได้ จึงนำท่านอธิบดี (ปลัดขิก) อารธนาขอหลวงปู่ แล้วนำมากดๆคลึงๆบริเวณที่คอเคร็ด รู้สึกผ่อนคลายมากเลยครับ พอตอนบ่ายๆอาการดังกล่าวได้ทุเราจนหายไป สามารถขับรถหันมองกระจกซ้ายขวาได้ปกติเลยครับ

แฟนเป็นโรคกระเพาะ แต่เมื่อวานดันกินข้าวเที่ยง ตอนสี่โมงเย็น จึงมีอาการปวดท้อง กินยาตอนเกือบห้าโมง ตอนสองทุ่มอาการปวดท้องก็ยังไม่หายไปเลย ผมจึงลองนำท่านอธิบดี (ปลัดขิก) มาอารธนาของหลวงปู่ทิม และนำไปกดและคลึงท้องของแฟนผม แฟนผมเป็นคนบ้าจี้ก็หัวเราะใหญ่เลยแถมเลอออกมาอีก พอคลึงไปซักพักผมจึงถามหายปวดท้องแล้วหรอ เค้าบอกว่าหายแล้ว ซึ่งผมคิดว่า ถ้านำเรื่องนี้ไปเล่าให้คนอื่นฟัง เค้าคงไม่เชื่อกันแน่ๆครับ

สุดท้ายนี้ท่านใดมีปลัดขิกยุคแรกของหลวงปู่ทิมลองอารธนาขอหลวงปู่ลองใช้ดูนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2013
  10. kawpunt

kawpunt เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2010
    ได้รับแล้วครับอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ แล้วขอบคุณมากครับ

11. may06

may06 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม,กราบคุณลุงสาย,
    สวัสดีอ.แก้วสว่าง และท่านสมาชิกทุกท่าน
    ขอตามกระแสสากลครับ
    สุขสันต์วันแห่งความรักครับ ขอให้ทุกท่านมีความรัก ความสุขให้แก่กัน....นะครับ(k)

12. apichet40

สวัสดีวันแห่งความรักครับพี่เมย์ องค์นี้ขลังและสวยมากๆเลยครับ (ping-love(ping-love

ปล ถ้าพี่เมย์แจกองค์นี้ ผมต่อแถวรับคิวแรกเลยนะครับ catt3

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2013
  13. saweit

saweit เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    สวยเข้มขลังดีจังครับ ^^

14. apichet40

สุดยอดมากครับพี่ส่างปา ผมว่าทำได้ขนาดนี้ต้องใช้สมาธิมากเลยนะครับ :cool::cool::cool:

15. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010

ครับ .... องค์พระเหมือนดินสอพองเลยครับ ค่อย ๆ ทำไปเรื่อย ๆ ส่วนฐานข้างล่างตรงกลาง ผมเจาะเป็นรูพอประมาณ และอุดด้วยสีผึ้งเขียวครับ ....

16. SANOR

SANOR เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้รับอั่งเปา เรียบร้อยแล้วครับ อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

17. Big_thOm

Big_thOm เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    กราบหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ คุณตาสายแก้วสว่าง
    กราบสวัสดี อาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย และพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ
    แวะมาทักทายตอนเย็นๆ ในวันแห่งความรักครับ

18. apichet40

สวัสดีตอนเย็นๆครับท่าน Big_thOm มีประสบการณ์ดีๆ อย่าลืมนำมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ :cool::cool::cool:

19. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ยินดีด้วยครับ

ลองนำไปบูชาติดตัวกันดูนะครับ หากได้พบเจอประสบการณ์ดีๆก็อย่าลืมนำมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

:cool::cool::cool:

20. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่
    สวัสดีทุกท่านครับ คุณก้องจะแจกพระผมแจกได้นะครับผมรออยู่ อิอิ