เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. chokaku

chokaku เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้ไปทัวร์ครับ ช่วงนี้ เหนื่อย เพลีย ของดครับ
    รอดู + แต๊บ ของท่าน นายกต๋อยครับ

2. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณมากครับ ที่เป็นเพื่อนร่วมเดินทางไป และได้คุยกันสนุกตลอดเส้นทางครับ
    ยินดีด้วยครับ กับสิ่งที่ได้มา ทุกอย่างไม่ใช่เรื่องบังเอิญครับ...

3. FLUKE-NICE

FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    แต่ถ้าบังเอิญได้องค์ดาราแบบพี่โต้งด้วยก็คงจะดีกว่านี้ไม่ใช่น้อยนะครับ 555

4. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    คุณ ต๋อย ช่วยมาเล่าแจ้งแถลงไขหน่อยนะจ๊ะ
    เชิญ คุณ ญาณพล และ คุณรัก ด้วยนะจ้า
    อยากรู้เรื่องๆมากๆเลยจ้า จริงๆ นะ นะ
    ท่านนายกต๋อยเสื้อผ้ายังไม่ต้องใส่นะ เล่าเลยจ้า

5. FLUKE-NICE

FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    คงต้องรอผู้หลักผู้ใหญ่ให้มาเล่า และชี้แจงแถลงไขคงจะดีกว่า ผมผู้น้อยและไปพบปะทุกท่านเป็นครั้งแรกเองครับ

6. เม่นจัง

เม่นจัง เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2011
    เห็นด้วยกับคุณrungaran อย่างแรงครับ

7. โต้งชลบุรี

ที่ได้ไปนั่นก็นับว่าสวยแล้วครับ...
    ยิ่งเอาไปห่มจีวรยิ่งสวยครับ..

8. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเย็นๆครับ
    รอฟังท่านนายกต๋อย และพี่รักเช่นกันครับ
    ^ ^

9. เม่นจัง

สวัสดีครับ อาจารย์แก้วสว่าง ช่วงนี้ไม่ได้คุยกันเลยนะครับ อาจารย์สบายดีนะครับ

10. เม่นจัง

ขอบคุณ คุณโต้งมากนะครับ ที่ให้ข้อมูลดีๆ ขอบคุณมากครับ

11. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    ขุนแผนรุ่นแรกที่ฟังจาก คุณลุง เมื่อคืนนี้ แกเป็นคนตำผงเองกับมือครับ 99 องค์ โดยนำกระเบื้องและผงจาก ลป มาตำครับ โดยมีหลาน ลป ทิม ชื่อนายสำราญเป็นคนทำบล็อก โดยใช้ ไม้รักมาทำพิมพ์ประกบกัน ลักษณะคล้ายๆ ที่กดกล้วยปิ้งครับ
    และลุงบอกว่า ขุนแผนที่น้าต๋อยนำมาให้ลุงดูนี่คือรุ่น 2 เนื้อจะขาวๆแบบนี้
    โดยบอกส่วนผสมด้วย

12. โต้งชลบุรี

ยินดีครับ...เราเป็นผู้ศรัทธาต่อองค์หลวงปู่เหมือนกัน ยินดีให้ข้อมูลครับ..

13. namo_2009

เรื่องเมื่อคืนนี้...
    หลังจากออกมาจากบ้านพี่โมทย์ ประมาณ 18.00 น นั้น พี่รัก น้าต๋อยและผบ 15 ค่ำ
    ก็ไปนั่งทานข้าวกันที่ร้านบูรพาไม่แพ้ แถวๆโรงบาลกรุงเทพ ระยอง
    ประมาณ 20.30 น ผมได้รับโทรศัพท์จากคุณ 15ค่ำว่าให้ออกมาทานข้าวกัน ผมก็ขับรถออกไปทันที (ตอนแรกนึกว่าพี่รักและคณะไม่ได้ค้างที่ระยองแล้ว)
    หลังจากไปถึง ก็นั่งพูดคุยกันจนถึง 23.00 น โดยประมาณ พวกเราก็ตัดสินใจหาที่พักริมทะเล โดยผมและคุณ 15 ค่ำ ได้นำไป ไปที่แรกที่เคยพาขุนแผนสุโขทัยไปพักครั้งก่อน เต็ม เลยไปที่ที่ 2 ก็ยังเต็ม เลยไปที่ที่ 3 ปรากฏ ไม่เต็ม ตอนแรกพี่รักจะเข้าไปพักในตัวเมือง แต่ผมบอกว่าน้าต๋อยและผบ อาจจะชอบอากาศริมทะเลนะครับ เพราะพึ่งมากัน(ผบน้าต๋อย) พี่รักเลยตกลง เลยได้ไปดูที่พัก และก็มานั่งคุยกันหน้าห้องนอน ซึ่งมีโต๊ะยาวๆอยู่
    นั่งคุยกันสักพัก ลุงที่ดูแลก็เดินมาคุยด้วยกับเรา เราก็ถามเล่นๆว่า ลุงรู้จักหลวงปู่ทิมไหมครับ เพราะแกอายุเยอะน่าจะมีของดี ลุงบอกว่าแกไม่มีหรอก แต่เคยไปวัดสมัยหนุ่มๆ
    ลุงเคยเป็นตำรวจมาก่อนครับ เคยโดนแทงตรงกระพุ้งแก้มทะลุอีกด้านเลย แต่ไม่เป็นไรมาก (ลุงแอบเล่าประสบการณ์ให้ฟัง ) ลุงแกพกจตุครามครับ แกโชว์ให้เราดูอย่างมีความสุขมากๆ จากนั้นน้าต๋อยเลยนำพระที่ได้มาจากบ้านพี่โมทย์ นำมาให้ลุงดู พอลุงเห็นขุนแผน ลุงแกบอกเคยเห็นนะ คุณเตอร์เลยถามว่าแล้วลุงรู้จักลุงสายไหม แกสวนมาทันทีเลย สายเหรอที่ขาไม่ดีข้างหนึ่งใช่ไหม คุณเตอร์ก็บอกว่าใช่ๆๆ อ๋อ ฉันรู้จักเคยไปบ้านสายมา บ้านชั้นเดียวใหญ่นะบ้านสายหนิ่ สายมีพระและรู้จักทั้งหมดที่เกี่ยวกับพระเครื่องที่หลวงปู่ทิมทำขึ้นนะ และสายเค้าจะจัดผงต่างๆเก่งมาก เพราะ ลปทิมท่านเหมือนสอน โดยให้ สายไปหัดผสมผงทั้งหมดแล้วนำมาให้ ลป ทิมดู เหมือน ลป ให้การบ้านไปทำ
    ฉันเคยไปนั่งตำผงอยู่เลย รุ่นแรกเลยละ คนทำบล็อกเป็นหลาน ลปทิม ชื่อนายสำราญ
    มีผงลป มีกระเบื้องเก่าหลังคาโบสถ์หลังคาวัด มาตำใส่ในครกนั่นแหล่ะ มีทั้งหมด 99 องค์

น้าต๋อยเลยให้ลุงแกดู ขุนแผนอีกครั้ง แกบอก นี่รุ่นสองนะ ฉันเคยเห็น ส่วนลูกอมนี้มีส่วนผสมเป็นข้าวเหนียวด้วยนะ
    น้าต๋อยเลยมอบพระให้ลุงไป 1 องค์ถ้าไม่ผิดเป็นสมเด็จคะแนน ลุงแกกำพระยกมือขึ้นเหนือหัวสาธุ ทันที
    ก็ถามกันต่อ แล้วทำไมไม่เห็นพระขาวๆแบบนี้เลยละลุง แกบอกทำกันแรกๆ ไม่สวยหรอก เลยไม่ได้ให้เค้าทำบุญ สายเลยเก็บไว้ บล็อกที่ทำครั้งแรก ทำมาจากไม้รักนะ นายสำราญเป็นคนทำเองกับมือ ส่วนฉันตำอย่างเดียว กดพิมพ์จะคล้ายกับ กดกล้วยปิ้งเลยละ
    นายสำราญยังมีชีวิตอยู่นะ แต่ฉันไม่ได้ติดต่อนานเลย และเดินลงไปหาสมุดที่จดเบอร์โทรศัพท์ไว้ พอเดินขึ้นมาก็หาแต่ไม่เจอ ลุงเลยถ้าจะไปหา ลุงว่างตอน 11.00 เพราะลุงจะตื่นตอนนั้น จะพาไปหา
    ................

โปรดใช้วิจารณญาณ ด้วยนะครับ
    พี่รัก คุณเตอร์ น้าต๋อย ช่วยเสริมผมด้วยนะ ขาดอะไรไปก็เติมให้เต็มนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2011
  14. โต้งชลบุรี

ขอบคุณคุณอาร์ทมากครับ ที่นำมาข้อมูลที่ลุงแกเล่าให้ฟัง
    ไม่รู้ว่าพี่รัก กับน้าต๋อย ทำไมวันนี้เงียบจังครับ...

15. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัย พี่รัก พาน้าต๋อยไปเที่ยวเชียงใหม่ มั้งครับ :love::love::love:

16. namo_2009

พี่รักมาแล้วๆๆๆๆๆ

17. PPond

PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณอาร์ท นำเรื่องราวดีๆมาเล่าให้ฟังครับ:cool:

รอฟังเพิ่มเติมจากพี่รักด้วยครับ

18. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับมาแล้วครับ อ่านของคุณอาร์ทก็เกือบหมดแล้ว ครับต้องเปิดคลิปดูเพราะแกพูดต้องแปลหน่อย ส่วนอาร์ทสบายภาษาเดียวกัน แต่ว่าผมรอจิ๊กซอคนชื่อสำราญก่อน ถึงพอจะประติดประต่อเรื่องราวได้ คุณอาร์ทกำลังทำเวอร์ชั่น2อยู่ หลังจากได้ข้อมูลต่างๆมาแล้วคงต้องไปยองฮิอีกไปวิเคราะณ์กับอาจารย์โมทย์ก่อน.....

19. namo_2009

บ่ายนี้จะแวะไปหาลุงกะท่านเตอร์ครับ ได้ข่าวอย่างไรจะรีบมาแจ้งให้ ทุกท่านทราบทันทีครับ

20. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

มันเป็นเรื่องแปลกมาก ไม่อยากใช้คำว่าบังเอิญ ที่ได้มาเจอต้นสายของเรื่องราวต่าง แต่ว่าต้องขอเวลาวิเคราะห์และประมวลข้อมูล ลองคิดแบบย้อนเวลาไปในเหตุการณ์นั้น เดี๋ยวผมมาเล่าต่อครับไปถวายเพลวัดจันทรสุขอุทิศให้ลุงสาย แก้วสว่าง และดวงจิตพลายกุมารเดี๋ยวมาครับ.......