เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่ๆ ทุกท่านครับ มารอติดตามเรื่องราวที่น่าสนใจอยู่ครับ

ยินดีกับพี่ๆทุกท่านที่ได้มีโอกาสพบปะพูดคุยกันนะครับ หวังว่าคงมีสักวันที่ได้เจอกันกับพวกพี่บ้างนะครับ :cool:

2. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    ขออนุญาติมาลงบทความครับ พี่วุธ

พระรูปเหมือนหลวงปู่ทิม พิมพ์หัวโต
    ผู้ที่เล่นพระพิมพ์หัวโตนี้ หรือแม้แต่ตัวผมเองก็ปวดหัวจะโตเหมือนกัน ก็จะไม่ให้หัวโตได้อย่างเล่าครับลองมาฟังผมคุยดีกว่า
    พระพิมพ์นี้โยมสายเล่าว่าแกะพิมพ์ด้วยตนเอง ครั้งแรกเลยแกะในเวลากลางคืนโดยมีตะเกียงเป็นแสงสว่างเพราะไม่มีไฟฟ้า ใช้ไม้เป็นแม่พิมพ์เมื่อเสร็จก็มากดเป็นพระ รูปร่างออกมาไม่สวยเลยพิมพ์ตื้นบ้าง เอียงบ้าง สรุปก็คือไม่สวย เพราะท่านไม่ใช่ช่างมืออาชีพ ทำไปให้หลวงปู่ฯเสกเสร็จก็แจกกันไป ตกแต่งแม่พิมพ์ไปเรื่อยแล้วแต่ใครจะเข้าไปช่วงไหนก็จะได้รับพระช่วงนั้นไป หลังจากใช้ไม้เป็นแม่พิมพ์แล้วก็ยังใช้หินลับมีดโกนมาแกะเป็นแม่พิมพ์อีกแล้วก็ทำพระพร้อมตกแต่งแม่พิมพ์ไปอีกเช่นเคย ผมเองก็เวียนหัวไปด้วยไม่รู้จะเล่นพิมพ์ไหนยกตัวอย่าง พิมพ์หัวโตที่ผมมีก็ไม่เหมือนของครูตุ๋ย ที่รับมาจากวัด ไม่เหมือนของพี่ชายแท้ๆของผมที่รับมาจากวัด แล้วก็ยังไม่เหมือนของเป่งเกี๋ย ที่เอามาจากวัด เช่นกัน เมื่อถึงตอนนี้ถ้าท่านเข้าใจประวัติการสร้างแล้วก็คงจะนึกภาพออกแล้วว่าทำไมถึงเล่นยาก ทั้งๆที่พระก็สร้างไม่ใช่น้อยร่วมพันองค์ แต่มีหมุนเวียนให้เห็นแทบไม่ถึงร้อยองค์
    พิมพ์หัวโตนี้ทิดฉุย ปัจจุบันอายุ 50 บ้านอยู่เลยวัดไป 500 เมตร ติดถนนใหญ่ซ้ายมือ แกเล่าว่าแกก็เคยทำตอนนั้นบวชเณรอยู่ พิฉันอาหารเช้าเสร็จ หลวงปู่จะผสมผงมาให้เรียบร้อย แล้วให้พระเณรช่วยกันกดพิมพ์ โดยหลวงปู่ฯจะคอยดูตลอด ถ้าผงที่ผสมใกล้แห้งก็จะเอาน้ำมนต์ใส่เพื่อให้ผงชื้นขึ้นมิเช่นนั้นกดออกมา เวลาแห้งพระจะออกลานๆ จนถึงใกล้เพลก็เลิก แล้วตากถึงบ่าย 2 -3 โมง ท่านจะเก็บเข้าห้องหมด จะหวงไม่ให้ใครเลย ทิศฉุยกล่าวกับผมเช่นนี้
    แล้วจะดูกันยังไงว่าพิมพ์ไหน เนื้อไหน แท้ไม่แท้จริงๆแล้วผมเองก็ไม่เก่งในการดูพระนี้เท่าไหร่ แต่อาศัยมีพื้นฐานในการเล่นพระผงเก่ามาบ้าง ผมใช้การพิจารณาเนื้อก่อน เนื่องจากหลวงปู่ฯ ท่านสร้างพระเนื้อผง ท่านจะเน้นพุทธคุณเป็นหลัก ดังนั้นมวลสารที่ท่านผสมลงไปนั้นต้องมีครบตามตำราของท่าน เรื่องความสวยนั้นมาทีหลัง พุทธคุณต้องมาก่อน เมื่อเข้ากล้องดูแล้วจะเห็นว่าพระนั้นมีมวลสารมากมาย มีธรรมชาติที่บ่งบอกความเป็นพระแท้ให้เห็นอย่างชัดเจน และบางองค์เหมือนมีชีวิต นี่คือเรื่องราวความเป็นจริงที่ได้สัมผัสกับตัวผู้สร้าง กับพิมพ์พระหัวโต หวังว่าท่านคงได้รับความรู้และเข้าใจบ้างไม่มากก็น้อยซึ่งอย่างน้อยก็สามารถทราบได้ว่าทำไม พระหัวโต จึงมีหลายพิมพ์ ทั้งหมดก็มีด้วยประการฉะนี้ ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจครับ...ตี๋ บ้านค่าย(ระยอง)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2011
  3. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    ยินดีครับ น้องโอ๊ต หายไวๆนะครับ ดูแลตัวเองให้มากๆ ระยะทางพึ่งเริ่มต้น เส้นทางยังอีกไกล

4. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    สนุกสนาน เฮฮา กันตามประสาคนหนุ่มเหลือน้อย...555
    ว่าง ๆ ก็แวะเข้ามาในกระทู้นะครับ

5. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    555 แฟนคลับ ท่านอ.แก้วสว่าง ตอนนี้มากันตึมเลยจ้า 12ท่าน
    สมาชิก 11 บุคคลทั้วไป1
    ขอให้รวยๆกันทุกๆคนนะจ้า555

6. PPond

PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ยินดีเช่นกันครับที่ได้เจอน้องโอ๊ต มีงานบุญครั้งหน้าคงได้เจอกันอีกครับ. :cool:

7. โต้งชลบุรี

ใช่...หนทางยังอีกไกลครับ...

8. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

คืนนั้นนะหลังจากลุงแกกลับไปแล้วผมก็นั้งงงๆสักพัก จู่ๆแกก็วิ่งขึ้นบอกว่าพรุ่งนี้อย่าลืมซื้อหวยนะ บน50 ล่าง25 หรือ52 อะไรเนี๊ยะ ไอ้ผมก็มึนๆ+มาวๆ น้าเชนไม่มาช่วยก็ยังงี้แหละ เลยไปเคาะห้องน้าต๋อยบอกแกว่าลุงแกมาให้หวยช่วยจำด้วย คุณเตอร์คับผมกับน้าต๋อยไม่ได้ไปเจียงใหม่นะฮะ โอกาศหน้าผมจะพาเตอร์ไปเจียงฮายนะเจ้า... เข้าเรื่องต่อครับ เช้ามาก็คุยกันแทงดูลุงสายมาบอกเป่าไม่รู้ จัดไปตามนั้น พี่อาร์ทไม่รู้เลือดโชกเป่่า
    แต่ผ.บ.น้าต๋อยได้มาหน่อย เบอร์บ้านน้าโต้งแจ็คพอตครับ ซิบๆกันไปตามเบียบ ฝากถามพี่โมทย์ครับมีอยู่ประโยคผมจำไม่ค่อยแม่นนักลุงแกบอกคาถาด้วยครับ อุกาสะ อะหังภันเต .........ผมก็ไม่มีความรู้ทางนี้มากนัก รอบ2เข้าไปแล้ว ไม่รู้คาถานี้มีความเกี่ยวข้องกับพระเครื่อง หรือแปลว่าอย่างไรครับ แปลกครับแต่ผมว่าไม่บ้งเอิญ ไปเอาพระของลุงสาย ลุงสายถือไว้นานแล้วคงอยากแบ่งให้ลูกหลานเอาไปใช้กัน เลยจัดให้ทั้งรูปธรรมและนามธรรม ให้สัมผัสทั้งที่มาด้วยครับ เล่าให้ฟังอีกต่างหาก วันนี้ผมถวายเพลวัดข้างบ้านอุทิศส่วนกุศลให้ลุงสายด้วยครับ และขอให้ดวงจิตพรายกุมารร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับดวงจิตจะสูงและมีบารมีมากขึ้น ร่วมอนุโมทนากันครับ อุกาสะ อะหังภันเต
    กราบขอบพระคุณหลวงปู่ทิม ลุงสาย แก้วสว่าง ดวงจิตพรายกุมาร

9. โต้งชลบุรี

3 ตัวบนตรงเป๊ะครับ ไม่ต้องกลับให้ปวดหัว แต่ผมแห้วครับ..

10. FLUKE-NICE

FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
  11. โต้งชลบุรี

12. FLUKE-NICE

รู้สึกว่าแต่ละท่านจะเริ่มค้นพบความจริงที่น่าจะเชื่อถือได้ เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ดีใจจริงๆ เราใกล้ความจริงเข้าไปทุกทีแล้วนะครับ ใครเป็นคนเก็บรวบรวมข้อมูลไว้บ้างครับ อย่าลืมแบ่งผมบ้างนะ หรือจะให้ช่วยอะไรก็บอกมาได้เลยนะครับ

13. โต้งชลบุรี

เอาไว้มีโอกาสได้พบกันอีกครั้ง คงได้คุยกันสนุกมากขึ้น
    ได้ของหลวงปู่ไปใช้แล้ว มีอะไรดี ๆ อย่าลืมเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ...

14. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    วันนี้ไปวัดมหาธาตุมา
    เอาภาพสวยๆมาให้ชมกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      111.3 KB
      เปิดดู:
      450
      ขนาดไฟล์:
      122.4 KB
      เปิดดู:
      463
      ขนาดไฟล์:
      136.3 KB
      เปิดดู:
      449
  15. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

น้าโต้งไม่รับตำแหน่งต้องถอดองค์แช้มป์ 5 เหลี่ยมใหญ่องค์เลี่ยมเงินในคอออกมาแจกน้องๆซะดีๆๆ ห้ามปฏิเสธคับผม

16. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    สวัสดียามดึกครับเพื่อนสมาชิกทุกๆท่าน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      569.9 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      223.5 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      200.3 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      533.3 KB
      เปิดดู:
      48
  17. โต้งชลบุรี

555 องค์ห้าเหลี่ยมองค์นั้น สงสัยจะหลุดยากครับพี่ ...

18. FLUKE-NICE

ตอนนี้คล้องลูกอมหลวงปู่อยู่ทุกวัน สุดยอดครับ เรื่องการงานต้องบอกว่าคล่องตัวมาก ทุกอย่างดูง่ายไปหมด ทำงานแบบค่อนข้างสบายๆครับ การเงินแม้จะมีภาระมาก คิดว่าน่าจะติด แต่ก็มีมาเติมเรื่อยๆ ทำให้คลายกังวลไปเยอะ และยังรู้สึกว่าแนวโน้มทั้งการงาน การเงิน กำลังดีขึ้นเรื่อยๆครับ และเรื่องเมตตาคนรอบข้างให้ความเอาใจใส่ผมดีมาก โดยรวมของผมประมาณนี้อะครับ ส่วนของหลวงปู่ที่ได้มาใหม่ คงต้องรอใส่กรอบก่อนครับ บูชาขึ้นคอเมื่อไหร่ เป็นยังไงจะมาชี้แจงแถลงไขให้ทราบโดยทั่วกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กรกฎาคม 2011
  19. FLUKE-NICE

ผมว่าคงไม่มีโอกาสหลุดเลยมากกว่าครับ แต่ถ้าจะหลุดก็ให้นึกถึงผมเป็นคนแรกก็แล้วกันนะครับ 555

20. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

คราวหลังต้องบอกว่า....น้าต๋อย "โสด" ครับ 55