เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

ดูเข้มขลังดีจริงๆเลยครับ....องค์นี้ :cool: :cool: :cool:

2. noowiaar

noowiaar เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    เก่าได้ยุคแน่นอนจริงองค์นี้ ครับ

3. nateeput

nateeput เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010

4. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    สวัสดี อาจารย์ แก้วสว่าง และพี่ๆทุกท่านครับ ประสบการ์ณที่ผมจะเล่าในค่ำคืนนี้ จะเป็นการที่กระผมได้ฟัง คำบอกเล่าจาก ลุงคนนึงที่ มีอาชีพรับเลี่ยมพระอยู่แถว พระประแดง ใกล้ๆบ้านผมนี่เอง ซึ่งลุงคนนี้แกเป็นช่างเลี่ยมพระ หนึ่ง ในไม่กี่คนที่รับเลี่ยมพระชุดขาว เพราะช่างคนอื่นส่วนใหญ่จะ ไม่ค่อยรับเลี่ยมกันเท่าไหร่นัก เพราะรูปทรงของพระแต่ละองค์ ค่อนข้างที่จะเลี่ยมยากและก็ไม่เข้ากับแบบพิมพระต่างๆที่ มีอยู่ ซึ่งในการเลี่ยมพระชุดนนี้นั้นส่วนใหญ่จะต้องทำการ ตัดพิมขึ้นมาใหม่ เพื่อใช้ในการกดลงไปที่พลาสติกแทนองค์พระ ดังนั้นการหาร้านเลี่ยมพระชุดนี้ใน พระประแดงแถวบ้านผม ค่อนข้างที่จะหายาก อีกทั้งเนื้อพระก็ ร่วน เปราะ บาง เพราะสิ่งที่ใช้เป็นตัวประสาน องค์พระให้เป็นรูปพิมนั้นๆ จะเป็นน้ำข้าวไม่ใช่กาวซึ่งก็ทำให้พระแทบทุกองค์ เลี่ยมยากมากเพราะเปราะ บางคนที่จะเลี่ยมแบบรักษา สภาพเดิมขององค์พระก็ต้องเหนื่อยหน่อยครับในการหาร้านเลี่ยมและเลี่ยมให้อยู่ในสภาพที่เหมือนเดิมทุกประการ หรือไม่ บางคนที่ตัดเรื่อง คงสภาพเนื้อพระออกจากใจได้ บางคนก็ไช้ ชะแล็ก ยูรีเทรน น้ำยาทาเล็บเคลือบพระก่อนแล้วจึงค่อยนำไปเลี่ยมครับ อารัมพบท มาซะยาวเลยผมขอเข้าเรื่องเลยแล้วกันนะครับ ครั้งแรกที่ผมนำพระชุดนี้ไปเลี่ยมกับลุงแกนั้น ด้วยความที่พระนั้นเลี่ยมยากลุงแกก็เลยถามผมว่าไปเอามาจากไหนแล้วของหลวงพ่ออะไร ผมก็ได้ตอบไปว่าของหลวงปู่ทิมครับลุง เป็นพระที่ทางวัดระหารไร่ได้จัดทำขึ้นกันเอง ลุงแกก็ทำหน้า งงๆ ก็แน่หละครับ พระที่ลุงแกเห็นในหนังสือพระหรือตามตลาดพระ ไม่ใช่แบบนี้ แกถามผมว่าแล้ว ทันหลวงปู่ท่านเสกหรือเปล่า ผมก็ตอบไปว่าทัน ผมได้มาฟรีจากคนที่ระยอง แล้วลุงแกก็พูดให้ฟังว่า ลุงแกคุ้นๆพระเนื้อนี้ แกเคยเห็นมาแล้วครั้งนึง เคยมีคนนำพระเนื้อหาแบบนี้มาให้ลุงแกเลี่ยมเหมือนกันก่อนหน้าผม แต่ลุงแกไม่ได้เลี่ยมให้เพราะ เนื้อพระนั้นเลี่ยมยากอีกทั้งพิม ทรง พระก็ไม่มีต้องทำใหม่ และที่สำคัญเจ้าของพระไม่ยอม เคลือบอะไรมาให้เลย การเลี่ยมจึงเสี่ยงมาก ลุงแกแบอกกับคนนั้นว่าเลี่ยมให้ก็ได้แต่ ถ้าพระแตกหรือชำรุดลุงแกจะไม่รับผิดชอบใดๆทั้งสิ้นนะ ตกลงกันไม่ได้คนนั้นก็ไม่ได้เลี่ยม เพราะเค้าอยากคงสภาพเนื้อเดิมๆขององค์พระไว้ ลุงแกก็ได้ถามคนนั้นว่าพระจากที่ไหน เค้าก็พูดเหมือนผมนี่แหละครับว่าเป็นของวัดระหารไร่ ของหลวงปู่ทิม ลุงแกไม่เชื่อเลยครับเพราะแกไม่เคยเห็นพระของหลวงปู่ทิมเป็นแบบนี้ เจ้าของพระคนนั้นก็เลยบอกว่า ใช่แน่นอน เพราะพ่อของเค้าไปทำบุญที่วัดระหารไร่แล้วได้รับแจกพระองค์นี้มา พร้อมกับใบ อนุโมทณา บัตร ด้วยครับเอามาให้ลุงแกดู แกถึงยอมแพ้ครับ แล้วเวลาก็ผ่านไป ลุงแกก็มาเห็นพระเนื้อแบบนี้ที่ผมอีกครั้งนึง คราวนี้แหละครับ ลุงกับผมก็เลยคุยกันยาว 55555+ ตั้งแต่นั้นมา ทั้งผมทั้งเพื่อนเวลาจะเลี่ยมพระชุดขาวนี้ก็ไปหาลุงคนนี้แหละครับ ลุงแกก็ได้พระจากผมจากเพื่อนไปใว้ใช้เหมือนกันหนะครับและแล้วลุงแกก็ได้เข้าร่วมกับ แก๊งพระปลอม ของพวกผมอีกหนึ่งคนครับ 5555555+ ทุกวันนี้ผมไปถ้าเจอแก ก็จะเห็นแกใส่พระชุดขาวนี้ตลอดเลยครับ แต่ไม่ค่อยได้เจอแกหรอกครับ แกพูดให้ผมฟังว่า ตั้งแต่ที่แกได้พระชุดขาวจากพวกผมนี่ไปนั้น แกมีงานเข้ามาให้ทำตลอดเลยครับ แกเป็นช่างปลูกบ้านหนะครับ แล้วเวลาว่างแกก็รับเลี่ยมพระด้วย เมื่อก่อนตอนที่ผมไปเลี่ยมกับแกใหม่ๆนั้น ไปทีไรก็จะเจอลุงแกตลอดนะ ไปวันไหนเวลาไหนก็จะเจอแกนั่งๆนอนๆอยู่แถวๆร้านของแกนั่นแหละครับ แต่เดี๋ยวนี้ ถ้าจะไปให้แกเลี่ยมพระนั้น ไปไม่ค่อยเจอแกหรอกครับเพราะแกไม่ว่างเลยต้องเอาพระไปฝากไว้กับเมียของแก แล้วรอวันรุ่งขึ้นนั่นแหละครับถึงจะได้พระคืน เพราะงานลุงแกเข้าตลอดอย่างที่บอกแหละครับ แกจะมีเวลาเลี่ยมให้ก็ตอนกลางคืน เพราะฉะนั้นถ้าแก๊งผมจะไปเลี่ยมพระทุกคนจะต้องรอ 1 คืนทั้งหมดครับ555555+ ลุงแกก็อายุมากแล้วหนะครับแกเคยบ่นให้ผมฟังว่างานเยอะมากแกทำไม่ไหว จนต้องเลือกเอางานที่ทำไหวเลยแหละครับ จากคนนั่งๆนอนๆอยู่ที่ร้านตีแมลงวันเล่น ตอนนี้งานวิ่งมาหาจนต้้องเลือกงานทำเลยนะครับก็แปลกอยู่เหมือนกัน นี่อ่าครับเมื่อครั้งล่าสุดไม่กี่วันนี้ผมเอาลูกอมไปให้แกเลี่ยม ตอนเลี่ยมเสร็จแกควักเงินให้ผม 300 บาทฝากผมไปทำบุญที่ระยองให้หน่อย เพราะแกเคยสั่งผมไว้ว่าถ้าจะไประยองให้ไปบอกแกด้วยแกจะฝากเงินไปทำบุญที่วัดระหารไร่ และคงไม่นานนี้แหละครับผมจะไปบูชาปลัดขลิกแล้วก็จะเลยไปหาหลวงปู่ที่วัดและก็เอาเงินของลุงแกทำบุญให้แกหนะครับ ให้จบวัตถุประสงค์ ของแกซักทีเพราะผมได้ ผลัดแกมาหลายรอบแล้ว อิอิอิ รอบนี้แกเลยไม่ยอม..แกให้เงินผมมาก่อนเลย บอกว่าจะไปวันไหนก็เอาไปทำให้แกด้วย เรื่องวันนี้ก็พอแค่นี้ก่อนนะครับพิมมาเยอะแล้วอ่านมากเดี๋ยวตาจะลาย ยังมีประสบการณ์ ของพวกผม แก๊งพระปลอม อีกเยอะครับเดี๋ยวผมจะค่อยๆเอามาลงให้ พี่ได้อ่านกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2012
  5. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    หวัดดีครับพี่ เก่ง29 องค์นี้ไม่ทราบว่าได้ลง ชะแลค หรือเปล่าครับเพราะดูเนื้อพระคลำ้ๆเหมือนเคลือบเอาไว้หนะครับ

6. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:คิดถึง.......เสี่ยโต้งอยู่ตลอดครับ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2012
  7. rungaran

:cool:
    คิดถึง......เสี่ยภูเสมอครับ:cool:

8. rungaran

:cool: สวัสดีครับ ...บ้านหลังนี้อบอุ่นจังเน้อ 555 :cool:

9. rungaran

:cool:
    คิดถึง อ.แก้วสว่างจัง..ครับ....ชาตินี้สงสัยจะลืมยาก อิอิ

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทิม พระอริยะ ที่อยู่ในดวงใจของพวกเราตลอดไป สาธุ:cool:

10. itr

itr เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทิม สวัสดี อ.แก้วสว่าง คุณโต้ง และเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

11. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับคุณ naygood องค์นี้ไม่ได้เคลือบอะไรครับ
    เนื้อเดิมๆเลยจ้า:cool:

12. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่ครับ
    สวัสดีครับทุกท่าน เมื่อวานแทบไม่ได้แวะเวียนมาในกระทู้เลย ติดทัวร์เมืองกรุงครับ

13. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับ พักผ่อนกันวันอาทิตย์ วันอาทิตย์นี้น้าโต้งส่องพระเพลินละครับ

14. โต้งชลบุรี

อาทิตย์นึงส่องทีพี่ 555

15. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้วันดี ร่ำรวยๆถ้วนหน้านะครับ
    มายิ้มกันดีกว่า

ไฟล์ที่แนบมา:

16. โต้งชลบุรี

ขอจององค์ทาทององค์ขวา
    ที่อยู่จัดส่งให้ทาง PM ครับ

17. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007

งั้นผมจององค์นี้ อิอิ :cool:

18. surapong1919

surapong1919 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2012
    กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย สวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง พี่โต้งชลบุรีครับ
    น่าจะได้ไปหาท่านปลัดเร็วๆนี้ครับ

19. โต้งชลบุรี

สวัสดีครับ
    ยินดีครับแวะมาก็โทรมาบอกด้วยนะครับ

20. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    อุ้ย!!!

รักเธอเสมอ นานเท่าไรยังรักเธอ