เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. Tkboys

Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    ถ้าเสาร์นี้ไม่ติดธุระอะไรผมจะไปช่วยดำเนินการต่อครับ

2. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    น้าต๋อยมาจัดเต็มเลยนะครับช่วงนี้:cool::cool::cool:

3. Ekawat

Ekawat เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2012
    น้อมกราบนมัสการหลวงปู่ทิม กราบลุงสาย แก้วสว่างด้วยความเคารพ
    สวัสดีพี่ๆน้องๆลูกหลานหลวงปู่ทุกๆท่านครับ
    ตามมาสนับสนุนเสี่ยโต้งอีกหนึ่งเสียงครับ

4. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    น้าต๋อย ไปวันเสาร์หรืออาทิตย์ครับ

จะไปด้วยยยยยยยยย

5. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับวันนี้ไปส่งพัสดุ 4ท่าน
    saweit ej 5081 9784 6 th
    bearkery ej 5081 9785 0 th
    tanatsan ej 5081 9786 3 th
    ตะวันอัสดง ej 5081 9787 7 th

แวะเจเจ มอลล์ ซื้อลุกแก้วไปถวายหลวงปู่เกลี้ยงให้เสกเตรียมแจก งานวัดชากกอไผ่
    5 ถุง ๑100 จ่ายค่าลูกแก้ว 500 บาทครับ

พัสดุตามในเวปนะครับ

6. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับทุกท่าน เพิ่งกลับจากไปราชการครับ เข้าเวปไม่ค่อยได้ครับติด ๆ ดับ ๆ ต้องมาตามอ่านย้อนหลังครับ ขอให้สมาชิกทุกท่านสุข สงบ ร่มเย็น รวย ๆ นะครับ

7. chartphet

chartphet เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม ผมขอร่วมทำบุญด้วยคนหนึ่งครับ ผมได้โอนเงินเข้าบัญชีธนาคารไทยพาณิชย์ เป็นจำนวนเงิน 500.09 บาทครับ เวลา 19.25 น. รายละเอียดตามที่แจ้งไว้กับ คุณรักรังสิต ทาง PM นะครับ

8. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

นี่คือผ้ายันต์หลวงพ่อทัตวัดช่องแสมสารหรืออดีตเจ้าอาวาสวัดห้วงหินจ.ระยอง ซึ่งหลวงพ่อทัตนี้ท่านก็เป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่กราดวัดชากกอไผ่ และได้สำเร็จวิชาการสร้างผ้ายันต์พัดโบกโดยท่านได้เรียนวิชามาก่อนหลวงปู่ทิม โดยหลวงพ่อทัตท่านจะโด่งดังมากในช่วงยุคก่อนสงครามโลกครั้งที่สองและท่านถือเป็นหนึ่งในคณาจารย์ที่ได้เข้าร่วมพิธีพุทธาภิเษกวัดราชบพิตรเมื่อปี2481 ผ้ายันต์พัดโบกในยุคเก่าของท่านสมัยที่อยู่วัดห้วงหินนั้นถือว่าหายากมากเพราะถือว่าได้สร้างตามตำราที่ได้ร่ำเรียนมากับหลวงปู่กราด ภายหลังท่านมาอยู่วัดช่องแสมสารได้สร้างผ้ายันต์พัดโบกขึ้นมาเมื่อปี พ.ศ.2511ในงานผูกพัทธสีมาโดยใช้แบบสกรีน ผมขอนำตัวอย่างมาให้ชมกันครับ.....

9. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

นี่ก็เป็นผ้ายันต์พัดโบกของหลวงพ่อหินวัดหนองสนม โดยท่านเป็นพระสหธรรมิกกับหลวงปู่ทิม แต่ตามประวัติหลวงพ่อหินท่านเรียนวิชาการสร้างผ้ายันต์พักโบกมาจากใครนั้นไม่สามารถสืบประวัติได้ ทราบแต่เพียงท่านเป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่สังข์เฒ่าแห่งวัดเก๋งจีนหรือวัดจันทรอุดมซึ่งวิชาพัดโบกนี้อาจจะมีมาตั้งแต่ครั้งยุคสมัยของหลวงปู่สังข์เฒ่าหรือจากบันทึกจากตำราเก่าแก่ของวัดเก๋งมา แต่อีกนัยหนึ่งนั้นก็อาจจะเป็นได้ที่ได้แลกเปลี่ยนวิชากับหลวงปู่ทิม......

10. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ผมไม่ได้เปลี่ยนเส้นแขวนเลยครับ ยังเหมือนเดิม องค์เดิมครับ
    ขอบคุณมากครับ วันเสาร์ช่วงเย็นผมว่างนะครับ

หากได้ไปทางนั้น ฝากกราบพระอาจารย์ท่านด้วยครับ

11. Tkboys

สวัสดียามค่ำ พี่โมทย์ พี่รัก พี่โต้ง น้าต๋อย คุณตะวันอัสดง พี่ฐา พี่ภู น้าหมู คุณวสี foren คุณneungkung และสมาชิกศิษย์หลวงปู่ทุกท่านครับ

คืนนี้พี่ใหญ่อยู่กันครบเลยนะครับ(deejai)(deejai)

12. น้าหมู

น้าหมู เป็นที่รู้จักกันดี

จริงไม่อยากออกตัวมากเด่วจะโดนข้อหาปั่นกะแส ...พระแต่ก้ออดคัมไม้คันมือที่จะเขียนถึงไม่ไหว...หลายๆท่าน ที่เข้ามาแวะเวียนหรืออ่านและเกี่ยวข้องในกะทู้นี้ ผมบอกได้คำเดียวว่าท่านเป็นบุคลที่หลวงปู่ทิม ท่านเลือกไว้แล้ว...ให้มารวมตัวกันในที่แห่งนี้และท่านก้อรู้ล่วงหน้าด้วยว่าพระท่านจะหายากมีราคาสูงในวันต่อไปข้างหน้า...ด้วยจิตที่ท่านรักลูกศิษร์ท่านทุกคนโดยไม่แบ่งชั้น ไม่แบ่งชาติสกุล และอยากคุ้มครองดูแล ลูกศิษร์ท่านทุกคน ทั่งในปัจจุบัน และอดีดชาติที่เคยผูกพันกันมา ...เป็นเหตุให้ท่านทั้งหลายได้มารวมตัวกันในที่นี้ พระชุดนี้เป็นของดีของวิเศษ ...ถามว่า มันวิเศษตรงไหนหรือ... มันวิเศษตรงที่...สามารถแยกแยะว่าใครเป็นศิษร์ท่านจริงๆหรือแค่เอามาประดับบรมี ...คนที่ศัทธาท่านเท่านั้นที่จะบูชาพระชุดนี้อย่างไม่เลือบแครงสงสัย เพราะพระชุดนี้ไม่มีราคา...สำหรับผู้ที่ไม่มีอดีชาติต่อท่าน ก้อจะมองเป็นแค่ ผงชอก์ผงดินธรรมดา และพระชุดนี้ก้อไม่ได้มีการจำหน่ายตั่งราคาแต่อย่างได้ มีแต่แจกให้กันโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน เพื่อเผยแพร่บรมีของหลวงปู่ท่านต่อไป...เท่านั้นเอง พระชุดนี้ จะเห็นได้เฉพาะผู้ที่มีสัมผัสเท่านั้นถึงจะรู้ว่าเป็นของดีท่านหลวงปู่ท่านทำไว้ น้อยคนที่จะสัมผัสได้ แล้วก้อพรยามบอกต่อ ว่าเป็นของดีรีบเอามาบูชาซะ กะทู้นี้เล่นพระเพราะศัทธาในหลวงปู่ ไม่ใช่เล่นพราะเพื่อปั่นราคาในอนาคต ...เพราะแจกหมดแล้วหมดเลยครับ...ถ้าผมใช้ภาษาที่แรงไปก้อขออภัยในที่นี้ด้วยครับ อยากให้มีของดีไว้ใช้กันเท่านั้นเองครับ เพราะตอนนี้ยังมีโอกาศเก็บได้อยู่ ครับ

13. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:ขอให้รวยกันให้เข็ดเลยนะครับ ทุกๆคน

14. Tkboys

กดLikeให้เลยน้าหมู:cool::cool::cool:

15. วิคิด

วิคิด เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบกระทู้น้าหมูมากคับ:cool::cool:

16. NEWESTTSEWEN

NEWESTTSEWEN เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    กด Like เลยครับพี่ โดนใจทุกประโยค ครับผม ^____^

17. กินลม

กินลม เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool: เป๊ะเลยครับ

18. kong2

kong2 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับอาจารย์ พี่โต้ง พี่กิต พี่รัก พี่ต๋อย พี่กบ เม่น เอ็ม คุณก้องครับ และพี่น้องทุกคน
    ช่วงนี้ฝนตกบ่อยระวังสุขภาพกันด้วยนะครับ

19. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    """"""""""""""""""""""
    สวัสดีครับ สบายดีนะครับ...ตื่นเช้าจังเลยครับ.......เอ๊ะหรือว่ายังไม่นอน..ครับ

20. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:กราบหลวงปู่ ทิม ครับ
    สวัสดีครับ พี่โมท เสี่ยรัก เสี่ยโต้ง โอ๊ด และทุกๆท่านครับ
    รวยกันให้เข็ดไปเลยนะครับ เอิ้ก เอิ้ก