เปิดเผย "เคล็ดลับชีวิตพิชิตโลก" ของพระอาจารย์เกษม อาจิณณสีโล

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 11 พฤษภาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. มังกร

มังกร เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2006
    ขอด้วยครับ 1 ชุด (VCD 1 ชุด และ หนังสือ 1 เล่มครับ)

ช่วยส่งมาที่

99/804 ต. นาป่า อ. เมือง จ. ชลบุรี 20000

ขอบคุณมากๆครับ ถ้ามีโอกาศจะ copy เผยแพร่ต่อไปนะครับ

2. tam220t

tam220t ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2 พฤศจิกายน 2005
    ขอด้วยครับ1 ชุด

สัมฤทธิ์ รุ่งอภิรักษ์กุล
    13/5 ถ.มนตรี 1 อ. หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110

3. wasu

wasu เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับ 1 ชุด ด้วยครับ
    วสุ อดิเทพสถิต
    1007 ถ.เพชรเกษม ต.หาดใหญ่
    อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110

4. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

อ้า...
    นับถึงวันนี้ผมก็แจกหนังสือและ VCD ผ่านเวปพลังจิตมาร่วม 230 คนแล้ว

แต่ถ้านับที่แจกทั้งในเวปและนอกเวปหละ ก็ ..
    - หนังสือ ประมาณ 1,000 เล่ม
    - VCD ประมาณ 1,500 แผ่น

แต่ตอนนี้หนังสือของผมก็ใกล้จะหมดแล้ว...คงต้องสั่งพิมพ์เพิ่มอีกครับ

และรอบนี้ผมกะว่าจะพิมพ์เยอะๆเลย เพื่อเอาไปร่วมบริจาคให้กับวัด 274 วัด ร่วมกับโครงการของคุณ oyoyo554 ที่ทำในนามเวปพลังจิตอยู่แล้ว

เชิญนะครับ..
    รอบนี้ผมต้องขอเชิญทุกๆท่านที่สนใจอยากร่วมบุญธรรมทานนี้กับผม
    ให้มาร่วมกันบริจาคเงินค่าพิมพ์หนังสือ

ผมกะว่าจะบริจาคให้วัดละ 5-10 เล่ม
    และกะจะบริจาค VCD ไปด้วย วัดละ 5 แผ่น

รวมหนังสือ 274 วัด ก็ประมาณ 1,370 - 2,740 เล่ม
    รวม VCD 274 วัด ก็ประมาณ 1,370 แผ่น

ราคาหนังสือ พิมพ์เล่มละ 10 บาท เท่านั้นครับ ถูกมากๆ
    ส่วนราคา VCD แผ่นละ 5 บาทครับ เพราะผมซื้อแผ่นมานั่ง Write เองครับ

ดังนั้น หากท่านใดมีความประสงส์ที่จะเป็นเจ้าภาพพิมพ์หนังสือ กี่เล่ม และ/หรือซื้อ CD กี่แผ่นก็ได้นะครับ ตามมาลงชื่อในกระทู้ข้างล่างนี้นะครับ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=330474

ขออนุโมทนาด้วยสาธุนะครับ

5. วิษณุ สุราวุธ

วิษณุ สุราวุธ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2006
    ขออนุโมทนาในมหากุศลในครั้งนี้เช่นกันครับ สิ่งใดๆอันเป็นมหากุศลอันสูงสุด
    ขอให้ท่านจงได้รับเถิด
    ผมขอหนังสือและ cd หนึง

วิษณุ สุราวุธ 310/10 ถ.คำบอน-สบาย ม.14 ต.ดูน อ.กันทรารมย์
    จ.ศรีสะเกษ 33130

6. วีรมน ดิลกกาญจน

วีรมน ดิลกกาญจน สมาชิกใหม่

ขออนุโมทนาค่ะ อยากได้หนังสือและ VCD จำนวน 1 ชุด
    ส่งมาที่ 2425/2 ถนนลาดพร้าว แขวงวังทองหลาง เขตวังทองหลาง กทม. 10310

7. Alzheimer`s

Alzheimer`s สมาชิกใหม่

27 สิงหาคม 2006
    ^^

สวัสดีคับ คุณชยุต ผมเคยได้VCDและหนังสือจากคุณชยุตแล้วคับไม่แน่จัยว่าชุดไหนน่าจะชุดแรกเรยอ้ะคับ ผมอยากได้อีกซักชุดอ้ะคับเพราะดูแล้วได้ความรู้มาก ตอนนี้ผมมีชุดที่คณชยุตส่งให้มาครั้งแรกและชุดทรงเจ้าอยู่ ผมอยากได้ชุดอื่นอีก 1 ชุดหน่ะคับ ชุดอะไรก้อได้หน่ะคับ ขอบพระคุณมากๆเรยคับ

8. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ข่าวดีไม่ควรพลาด(แทรกกระทู้)

เมื่อวานผมบังเอิญได้พบกับพระอาจารย์หนู
    วัดสุทธาราม ตากสิน 19
    ท่านบอกว่า ท่านได้ทำวัตถุมงคล
    ขึ้นมา 3 รายการ คือ

1. พระเนื้อผงหลวงปู่ทวด ด้านหลัง เป็นหลวงปู่โต
    2. พระผงพ่อแก่ ด้านหลัง เป็นองค์ราชันดำ
    3. พระผงหลวงปู่ทวด ด้านหลัง เป็นองค์ราชันดำ

ทั้ง 3 รายการนี้ ท่านจะแจกให้ทุกคน
    ในวันอาทิตย์ ที่ 5 พฤศจิกายน 2549
    ซึ่งตรงกับวันลอยกระทง
    ตั้งแต่เวลา 18.00 น. ถึง 21.00 น.
    ใครจะไปรับแจก อย่าลืมนำพวงมาลัยไปด้วยคนละ 1 พวง นะครับ

พระอาจารย์หนู
    ท่านเป็นพระที่ สืบสายการไหว้ครูโขนละครสายครูอาคม
    สายาคม ตั้งแต่สมัยเป็นฆารวาส

ท่านเป็นผู้สั่งสมอบรมศิษย์ ให้รู้จักการเอาตัวรอดได้
    ทั้งยังถ่ายทอดวิชาการปั้นหัวโขนที่งดงามที่สุดในยุคนี้จริงๆ

และท่านเป็นผู้ปั้นหัวโขนศีรษะจตุคามรามเทพ ในรูปแบบของ
    หน้าโขน ครั้งแรกของโลกเมื่อปี 2537 และท่านยังเป็นผู้ปั้น
    หน้าฤาษีที่ใช้ครอบครูจตุคาม ของหลวงพี่หนุ่ย ซึ่งเป็นหน้า
    เพชรฉลูกัณฑ์

อีกทั้งท่านยัง สืบวิชาหลวงพ่ออี๋ สัตหีบ ในการสร้างปลัดขิก อีกด้วย

ท่านเป็นพระดีรูปหนึ่ง พูดตรง บางท่านอาจโดนด่า แบบ
    ไม่ไว้หน้าถ้าทำผิด

9. วีรมน

วีรมน สมาชิก

ขอรับหนังสือ คำสอนการอุทิศบุญที่ได้ผล ของหลวงพ่อเกษมด้วยค่ะ
    วีรมน ดิลกกาญจนมาลย์
    2425/2 ถนนลาดพร้าว แขวงวังทองหลาง
    เขตวังทองหลาง กทม. 10310

ขออนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยค่ะ

10. komsan

komsan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับหนังสือและ VCD 1 ชุดครับ ขอโมทนาบุญด้วยครับ
    แสน ลาดกระโทก
    37 ม.4 ต.ปงแสนทอง
    อ.เมือง
    จ.ลำปาง 52000

11. noone

noone เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุโมทนา ถ้ายังมีเหลือ ให้ผมซักชุดครับ หรือเป็นสำเนาก็ได้ครับขอบคุณครับกิตติพงษ์221 ซ สวนมะลิ 2 ถ เฉลิมเขตร์ 2 ป้อมปราบฯ เทพศิรินทร์ กรุงเทพฯ 10100

12. วีรมน

วีรมน สมาชิก

ขอรับหนังสือ เคล็ดลับชีวิตพิชิตโลก ของพระอาจารย์เกษม อาจิณณสีโล 2 ชุดค่ะส่งตามนี้เลยค่ะ
    วีรมน ดิลกกาญจนมาลย์
    2425/2 ถนนลาดพร้าว
    แขวงวังทองหลาง เขตวังทองหลาง
    กรุงเทพฯ 10310
    ขออนุัโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยค่ะ

13. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

เดี๋ยวผมจะจัดส่งไปให้นะครับ

หนังสือยังพอมีเหลืออยู้บ้าง คงแจกต่อได้อีก ประมาณ 40 เล่มหนะครับ

14. เข็มขาว

เข็มขาว Active Member

28 กรกฎาคม 2006
    ถ้าหนังสือและVCDยังมีอยู่ ดิฉันขอสักชุดนะคะ กรุณาส่งมาตามที่อยู่ด้านล่างนี้นะคะ ขอบพระคุณมากคะ
    ธนัชพรฌ์ แสงชัยนาท 227/163 ม.3 ต. สันผักหวาน อ. หางดง
    จ. เชียงใหม่ 50230
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

15. พรเทวี

พรเทวี สมาชิกใหม่

ถ้าหนังสือและVCD ยังมีเหลืออยู่นะค่ะ ดิฉันขอ1 ชุดนะคะ ถ้าไม่มีครบก็ขออันใดอันหนึ่งนะค่ะ
    ที่อยู่ด้านล่างนี้นะคะ ขอบพระคุณมากคะ
    พรเทวี แยบคาย
    2508/134 ถ.ดินแดง เขตดินแดง กรุงเทพฯ 10400
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

16. mispatima

mispatima เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    ขอรับหนังสือคนละ 1 เล่ม
    อำนวยกร หาราชัย
    กัลยกร บัวเผื่อน
    เบจมาศ บุญมาก
    256/16 ซ.เวชยัน ถ.รอบเมือง อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

ขออนุโมทนาบุญคะ

17. noone

noone เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2005
    คุณชยุตผมได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

18. Chayutt

รอบล่าสุดนี้ ผมส่งไปให้เมื่อวันที่ 11/10/06 นะครับ หลายท่านคงได้รับแล้ว

แต่ก็มีบางท่านที่จะไม่ได้รับนะครับ เพราะท่านไม่ได้แจ้งชื่อผมมา แล้วพอผมส่งลงทะเบียนไปโดยใส่ชื่อที่ท่านใช้ในเวป คนที่บ้านท่านก็ไม่รู้จัก เพราะท่านไม่ได้เตรียมนัดแนะกันไว้ให้ดี ดังนั้น ไปรษญีย์ก็เลยตีกลีบมาหาผมเหมือนเดิม บอกว่าไม่มีชื่อผู้รับ แบบนี้ผมก็จนใจนะครับ ตัวอย่างที่ผมกล่าวมานี้ก็คือของคุณ Yingja เป็นต้นครับ

ถ้าท่านไม่ต้องการที่จะเปิดเผยชื่อ-สกุล และที่อยู่ของท่านสู่สาธารณะ มันก็มีหลายวิธีที่ท่านจะแจ้งชื่อ-ที่อยู่ให้ผมทราบได้ โดยไม่ให้คนอื่นๆทราบ เช่น
    1. ใช้ e-mail หรือ
    2. ส่งข้อความส่วนตัว
    ซึ่งเวปพลังจิตนี้พิเศษกว่าเวปอื่นๆก็ตรงนี้แหละ ด้วย

แต่ว่า แม้ผม ท่านก็ยังไม่อยากให้ทราบ ท่านก็ต้องไปนัดแนะกับคนที่บ้านของท่านเอาไว้ก่อนให้ดี ว่าเผื่อมีใครส่งอะไรมาในนามของชื่อนี้ๆ ก็ขอให้รับไว้ อย่าส่งกลับ ก็ได้ครับ

19. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    การทำสมาธิ ทำเพื่อให้จิตสงบ หลีกเร้นจากความฟุ้งซ่าน และเป็นการเตรียมพลัง เหมือนเราชาร์ตแบตตอรี่ในเวลากลางคืนแล้ว พอตอนเช้าก็เอาไปใส่โทรศัพท์มือถือ ทำให้ใช้งานได้ไปตลอดวัน

การทำสมาธิ ไม่ได้นั่งเพื่อจะเห็นอะไร ไม่ได้นั่งเพื่อถอดจิตไปไหน แต่นั่งเพื่อให้ใจสงบ ให้สติกินข้าว สติจะได้มีแรง

หลวงพ่อชาบอกว่า “ นั่งสมาธิครึ่งชั่วโมง จะเย็นไปได้ 3 วัน “ เพราะฉะนั้น ถ้าเรานั่งทุกวันติดต่อกัน ก็จะเย็นไปเป็นปี ถ้าใครนั่งไม่ได้ ก็นั่ง 10 นาที จะเย็นไปได้ 1 วัน

ตอนนั่งสมาธิ เราจะรู้สึกว่ามีเรื่องหลายเรื่องมากกว่าตอนไม่ได้นั่ง เรื่องอะไรไม่รู้เข้ามาตีกันเต็มในหัว แต่แม้กระนั้นก็ให้ลองสังเกตดูว่า ในท่ามกลางความยุ่งเหยิงในสมองเป็นเวลา 10 นาทีนั้น ถ้าทำทุกวัน ยังจะปรากฏความเย็นได้ 1 วัน นอกเวลานั่งสมาธิได้ คือ มันยังให้ผลอยู่ได้เหมือนกัน ก็แปลกดี แต่จริง

ทำสมาธิโดยการนั่งสมาธิ

การนั่งสมาธิ มี 2 จุดประสงค์

1. นั่งสมาธิเพื่อให้จิตสงบ ได้พักจิตใจ นั่งโดยการดูลมหายใจ ตั้งจิตอยู่ที่รูจมูก สังเกตลมที่กระทบตอนเข้าและออก บางคนบริกรรมด้วย เมื่อจิตสงบ บางทีคำบริกรรมจะหายไป ก็ให้หายไป บางทีสงบจนลมหายใจละเอียดแผ่วเบา เหมือนไม่ได้หายใจ

การนั่งให้จิตสงบอย่างนี้ เรียกสมถะ ภาวนา

2. วิปัสสนา เป็นการดูจิตเพื่อเจริญปัญญา จิตจะเจริญของเขาเอง แล้วแต่เขาจะหยิบยกธรรมใดขึ้นมาพิจารณา โดยก่อนหน้านั้นผู้ปฏิบัติเพียงแต่เจริญสติสัมปชัญญะเท่านั้น แต่เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ต้องศึกษาถึงวิธีปฏิบัติที่ละเอียดมาก จึงจะถึงขั้นนี้ได้ หลักการดูจิตขอแนะนำให้ท่านผู้อ่าน ศึกษาจากหนังสือของหลวงปู่ดูลย์ อตุโล หลักของท่านว่า “ อย่าส่งจิตออกนอก “

มักมีผู้เล่าให้ฟังว่า คนนั้นนั่งสมาธิแล้วเห็นอะไรต่ออะไร บางทีก็เล่าด้วยความชื่นชม บางคนเลยไปถึงว่าบรรลุแล้ว ความจริงการได้เห็นไม่ใช่จุดประสงค์ของสมถะภาวนา เพราะสมถะภาวนาต้องการความสงบ และไม่ใช่จุดประสงค์ของวิปัสสนา เพราะวิปัสสนาต้องการรู้ไตรลักษณ์ เพื่อให้จิตหลุดพ้น แต่การเห็นอะไร ๆ นั้น เป็นเพียงสิ่งที่ได้มาตามทาง

เหมือนกับเราจะเรียนทำกับข้าว กว่าจะไปถึงเคล็ดลับการปรุงอันเป็นสูตรสุดยอด ก็ต้องผ่านการเป็นลูกมือ รู้ว่าหั่นหัวหอมยังไงไม่ให้น้ำตาไหล คั้นกะทิเป็น คือได้ความรู้ตามเส้นทางที่ผ่านติดตัวมาบ้าง การปฏิบัติธรรมก็เหมือนกัน

สิ่งที่จะได้ติดไม้ติดมือไปก่อนจะถึงจิตขั้นสูงก็มี เช่น รู้วาระจิตของคนอื่นได้ เป็นต้น แต่การเห็นอะไรที่ตื่นเต้นกันนั้น กลับเป็นตัวหลอกให้หยุดการเดินทาง ให้มัวเพลินอยู่กับมัน เหมือนกับจะไปดอนเมืองขึ้นเครื่องบิน พอผ่านแดนเนรมิตก็แวะดูปราสาทเจ้าหญิงนิทราเพลิน เลยเลิกเดินทางไปดอนเมืองเสียแล้ว เป็นตัว หลอกให้หลงเอาไว้เพื่อไม่ให้เราไปต่อ หลวงปู่ดูลย์ อตุโล สอนว่า

เออ นิมิตบางอย่างมันก็สนุกดี น่าเพลิดเพลินอยู่หรอก แต่ถ้าติดอยู่แค่นั้นมันก็เสียเวลาเปล่า วิธีละได้ง่าย ๆ ก็คือ อย่าไปดูสิ่งที่ถูกเห็นเหล่านั้น ให้ดูผู้เห็น แล้วสิ่งที่ไม่อยากเห็นนั้นก็จะหายไปเอง “ ที่เห็นนั้น เขาเห็นจริง แต่สิ่งที่ถูกเห็น ไม่จริง “

ฉะนั้น ใครที่อยากเห็นอะไร หรือเห็นแล้วดีใจเข้าไปเห็นอยู่เรื่อย ก็ควรรู้ว่ามันไม่ประโยชน์แก่ตัวเรา เพราะการเห็นนั้น ไม่ได้พาตัวเราพ้นทุกข์ไปไหนเลย

ขอสรุปช่วงนี้ ด้วยคำสอนของหลวงปู่ดูลย์ อตุโล ดังนี้

เวลาภาวนา อย่าส่งจิตออกนอก ความรู้อะไรทั้งหลายทั้งปวงอย่าไปยึด ความรู้ที่เราเรียนกับตำรับตำรา อย่าเอามายุ่งเลย ให้ตัดอารมณ์ออกให้หมด แล้วก็เวลาภาวนาไปให้มันรู้ รู้จากจิตของเรานั่นแหละ จิตของเราสงบ เราจะรู้เอง ต้องภาวนาให้มาก ๆ เข้าเวลามันจะเป็น จะเป็นของมันเอง ความรู้อะไร ๆ ให้มันออกจากจิตของเรา

ความรู้ที่ออกจากจิตที่สงบนั่นแหละ เป็นความรู้ที่ลึกซึ้งถึงที่สุด ให้มันรู้ออกจากจิตเองนั่นแหละดี คือ จิตมันสงบ

ทำจิตให้เกิดอารมณ์อันเดียว อย่าส่งจิตออกนอก ให้จิตอยู่ในจิต แล้วให้จิตภาวนาเอาเอง ให้จิตเป็นผู้บริกรรมพุทโธ พุทโธอยู่นั่นแหละ แล้วพุทโธนั่นแหละจะผุดขึ้นในจิตของเรา เราจะได้รู้จักว่า พุทโธนั้นเป็นอย่างไร แล้วรู้เอง……..เท่านั้นแหละไม่มีอะไรมากมาย “

คัดลอกมาจากเวบธรรมจักรครับ

20. เข็มขาว

เข็มขาว Active Member

28 กรกฎาคม 2006
    คุณชยุตค่ะ ดิฉันได้รับแล้วค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ดิฉันจะ copy เป็นธรรมทานต่อคะ ขอบคุณมากนะคะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้