เปิดเผย "เคล็ดลับชีวิตพิชิตโลก" ของพระอาจารย์เกษม อาจิณณสีโล

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 11 พฤษภาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ธัญญ์นิธิ

ธัญญ์นิธิ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005

ได้รับ VCD และ หนังสือมาอาทิตย์กว่าแล้วครับ ได้เปิด VCD ดูเขียนว่าแผ่น 1 กับ แผ่น 2 แต่ปรากฎว่าแผ่น 2 เปิดดูแล้วเหมือนแผ่น 1 เลยครับ VCD ของหลวงพ่อเทศน์สนุกและได้ความรู้มากๆครับ ดูแผ่น 1 จบแล้ว อยากดูแผ่น 2 ต่อครับ อยากรบกวนใหส่งแผ่น 2 มาใหม่ได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรนะครับ เพราะเกรงใจเหมือนกันครับ

2. แสงธรรมส่องโลก

แสงธรรมส่องโลก สมาชิกใหม่

11 มิถุนายน 2007
    ของ หนังสือและ vcd ด้วยครับผม นายเกียรติศักดิ์ สว่างเดือน 39/5 ม.6 ถ.บรมราชชนนี ตลิ่งชัน กทม 10170 เบอร์นะครับ 0830208074 ถ้ามีปัญหาอะไรก็ขอให้โทรมาบอกได้ครับ ร่วมอนุโมทนาครับ

3. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

เดี๋ยวผมจัดส่งแผ่นที่ 2 ไปให้ใหม่นะครับ
    รวมทั้งท่านอื่นๆที่ขอมาด้วยนะครับ

4. live&learn

live&learn เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2007
    ขอรับด้วยคนค่ะ

ขอร่วมอนุโมทนาบุญ กับคุณChayutt ด้วยค่ะ

ขอรับด้วย 1 ชุดค่ะ

ศิริพักตร์ ฟักเจริญ

13/143 ซอยเชื่อมสัมพันธ์ 29 ถ.เชื่อมสัมพันธ์ แขวงโคกแฝด
    เขตหนองจอก 10530

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยค่ะ

5. yutkanlaya

yutkanlaya เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    ขอหนังสือและซีดี

ที่อยู่ 59/45 ถ.นาคนิวาส48 แขวง/เขต ลาดพร้าว กทม.
    โทร. 081-5927172
    ในที่สุดมนุษย์ก็ต้องหันกลับมา พัฒนาตัวเอง ด้วยหลักแห่ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2007
  6. Lek435

Lek435 เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันเคยโอนเงินร่วมทำบุญกับคุณชยุต 1,000 บาทเพื่อร่วมพิมพ์หนังสือแจกตามวัดน่ะค่ะ และขอรับหนังสือและ ซีดี 1 ชุด รู้สึกจะไม่ใช่กระทู้นี้ แต่ยังไม่ได้รับเลย ช่วยส่งมาที่ วรีรัตน์ สิงห์เรือง 222/141 บุญญพิทักษ์คอนโด
    ซ.สุขุมวิท 81 ถ.สุขุมวิท แขวงสวนหลวง เขตสวนหลวง กรุงเทพ 10250

7. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

โอ..เหรอครับ ขอโทษด้วยนะครับ
    ช่วงนี้ผมไมได้เข้ามาในเวปพลังจิตหนะครับ
    เพราะเข้ายากเหลือเกิน..เลยเบื่อๆไปมากแล้วหละครับ
    ไม่จำเป็นก็ไม่อยากเข้ามาหรอกครับ อืดมากกกกกก

เดี๋ยวประมาณวันพุธนี้ผมจะส่งไปให้นะครับ
    ให้มากกว่า 1 ชุดเลยครับ
    เพื่อที่คุณจะได้นำไปแจกคนอื่นๆต่ออีกไงหละครับ
    และเช่นเดียวกัน ช่วงนี้มีคนขอหนังสือผมมาน้อยมาก
    ผมก็เลยไม่ค่อยได้เข้ามาเช็คกระทู้นี้แล้วหละครับ
    แต่ถามว่ายังแจกอยู่ไหม..ยังแจกอยู่ครับ
    รวมๆแล้วก็รร่วม 2000 เล่ม VCD อีกน่าจะราวๆนั้นเหมือนกันครับ

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ขอให้อธิษฐานและตั้งใจว่า
    บุญที่เกิดขึ้นจากการแจกสื่อธรรมะเป็นทานของผมตั้งแต่อดีต
    ที่ผ่านมา จนถึงปัจจุบันนี้ มีมากน้อยเพียงใด..
    คุณขอร่วมบุญนี้ด้วยทั้งหมดนะครับ..

สาธุ สาธุ สาธุ

8. เอกวัฒน์

เอกวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

บอกกันดีๆก็ได้ครับ พูดแรงไปเปล่า ไม่เต็มใจก็ไม่ต้องส่งหรอก
    ผ่านมาอ่านแล้วมันหงุดหงิดบอกไม่ถูก

9. Chayutt

เออ..ท่าทางจะจริงของคุณนะครับ
    เพราะก็คิดๆอยู่ ว่าจะแรงไปหรือเปล่า
    ยอมรับว่าขณะที่พิมพ์นั้น ใจไม่ใสเลย

ต้องขออภัยด้วยนะครับ
    อโหสิกรรมให้ผมด้วยเถิดนะครับ

10. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    มาขอเป็นกำลังใจ ในการแจกหนังสือและ VCD
    ของพระอาจารย์เกษม ที่คุณชยุต ได้ยืนยง
    อย่างมั่นคงในการแจก มายาวนาน
    ทีแรกคิดว่า การแจกคงสิ้นสุดลงแล้ว
    แต่ผิดคาด กลับมีความต้องการมาอีกเรื่อยๆ

กราบขอโมทนาในบุญกุศลส่วนนี้ และส่วนที่คุณชยุต
    ได้กระทำมาแล้ว และจะกระทำในครั้งต่อๆไป ด้วยครับ
    สาธุๆๆ........

11. หน้ากากเสือ

หน้ากากเสือ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2006
    ขอเรียนถามคุณชยุต หรือท่านใดที่รู้ ได้โปรดแนะนำด้วยเพื่อเป็นวิทยาทานแก่คนทั่วไปในขณะนี้ด้วยนะครับ
    วิธีการส่งบุญสำหรับพวกที่มีปัญหาเรื่องงาน เช่น ตกงานมานาน หางานไม่ได้ หรือ เปลี่ยนงานบ่อย ทำงานที่ไหนไม่ได้นาน
    พวกนี้ควรส่งบุญให้ใคร อย่างไรดีครับ
    ขอบคุณมากครับ

12. หน้ากากเสือ

หน้ากากเสือ เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมไปครับ ผมรบกวนขอหนังสือวิธีส่งบุญและซีดีด้วยนะครับ ขอบคุณอย่างสูง และโมทนาในบุญใหญ่ของท่านชยุตที่แจกธรรมทานตั้งแต่ต้นทุกครั้งไป
    นายณัทกฤต อภิชัย
    39/17 หมู่ 10 หมู่บ้านเนเบอร์โฮม วัชรพล ถนนสุขาภิบาล 5
    แขวงสามวาตะวันตก เขตคลองสามวา
    กรุงเทพฯ 10510

13. Chayutt

แหม..เป็นหลายอาการจังนะครับ
    เท่าที่ผมได้มีโอกาสฟังเทศน์หลวงพ่อเกษมมาหลายชุด ก็พอจะมีคำแนะนำ(ตามเทศน์ของท่าน) ดังนี้นะครับ

1. อุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวรของเรา ทุกภพ ทุกภูมิ ที่มาถึงเราแล้ว

เน้นนะครับ "ที่มาถึงเราแล้ว" ก่อน ส่วนที่ยังไม่มาถึงค่อยว่ากันทีหลัง ให้แก้ไขพวกที่รุมทึ้งเราอยู่นี่ก่อน ให้เบาไปก่อน ส่วนพวกที่อยู่นอกขอบจักรวาลโน่น ยังมาไม่ถึงก็ค่อยว่ากันตอนที่มาถึงแล้ว เพราะเราไม่สามารถที่จะให้บุญอันน้อยนิดของเรา ไปแจกจ่ายแก่ทุกผู้ทุกนามได้เพียงพอ เพราะต่อให้อุทิศบุญให้ทุกวันๆตลอดชีวิตนี้ก็คงจะไม่หมดทุกๆเจ้ากรรมนายเวรไปได้ เพราะคนๆหนึ่งนั้นมีเจ้ากรรมนายเวรอยู่ไม่น้อยกว่า 40 โกฎ (400 ล้าน) ครับ

2. อุทิศบุญให้ญาติพี่น้องของเรา ทุกภพ ทุกภูมิ ที่มาถึงเราแล้ว (ก่อน)

เช่นเดียวกันครับ เพราะ"ญาติ" นี่ก็ตัวดีนัก ที่จะกลายเป็นเจ้ากรรมนายเวรของเราได้ ถ้าคอยติดตามเราแล้วไม่ได้บุญซักที

3. อุทิศให้ผู้ที่คอยดูแลรักษาตัวเรา ที่อยู่ในภพภูมิต่างๆทุกภพ ทุกภูมิ

เพื่อให้ท่านเหล่านั้นมีกำลัง มีฤทธิ มีเดช มีอำนาจมากขึ้น จะได้มีญานเลงเห็นอดีต อนาคตเราได้ไกลขึ้น มากขึ้น จะได้คอยช่วยชักนำสิ่งดีๆมาหาเราได้มากขึ้น คอยพาเราหลบหลีก หรือกั้นอุปสรรคต่างๆได้มากขึ้น คอยต่อกรกับนายเวรทั้งหลายได้ดีขึ้น

** 3 ข้อแรกนี้เป็นพื้นฐานที่สุด ที่จะต้องอุทิศบุญให้ทุกๆวัน อย่าให้ขาดนะครับ อุทิศวันละหลายๆครั้ง วิธีการอุทิศบุญจะอยู่ใน VCD และในหนังสือที่จะแจกนี้นะครับ **

4. สำหรับข้อนี้เพิ่มมาสำหรับผู้ที่เจ็บป่วยอยู่ ก็อุทิศบุญให้กับเจ้ากรรมนายเวรและเชื้อโรคทั้งหลาย ทุกภพทุกภูมิที่อยู่ในร่างกายของเรา แล้วขออโหสิกรรมกับเขา ขอให้เขาออกมาจากร่างกายของเรา เพื่อไปเกิดในภพภูมิที่สูงขึ้นเถิด

5. สำหรับกรณีไปสมัครงาน หรือทำการค้าขาย อะไรแบบนั้น

ก็อุทิศบุญให้ผู้ที่คอยดูแลรักษาผู้ที่จะสัมภาษณ์งานเรา (อาจจะเป็นเทวดา นาค ครุฑ พรหม แล้วแต่) เมื่อได้บุญแล้ว ก็ขอให้ช่วยเราดลใจให้ผู้ที่จะสัมภาษณ์งานเรา รับเราเข้าทำงานด้วยเถิด

ถ้าค้าขายอยู่ ก็อุทิศบุญให้เทวดาที่คอยดูแลรักษาร้ายค้า และกิจการของเรา และก็ต้องบอกเทวดาด้วยว่า ได้บุญแล้วก็ขอให้ช่วยสอดส่องดูว่าใครบ้างที่กำลังมีความต้องการซื้อสินค้าชนิดที่เราขายอยู่นี้ แล้วช่วยดึงลูกค้าให้มาเจอร้านเรา ให้ได้มาซื้อของๆเรามากๆ อะไรทำนองนี้ครับ แต่ถ้าทำแบบนี้แล้วยังไม่ดีขึ้น ก็อาจจะเป็นไปได้ว่าเทวดาที่ดูแลช่วยกิจการเราอยู่นี้ไม่เชี่ยวชาญเท่าที่ควร ก็ลองอธิษฐานว่า

"ขออำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ จงบันดาลให้กระแสเสียงของข้าจงดังไปถึงท่านท้าวจตุโลกบาลทั้ง 4 ด้วยเถิด.." จากนั้นก็พูดไป ว่า "เราเป็นใคร อยู่ที่ไหน ทำกิจการอะไรอยู่ เราได้อุทิศบุญให้เทวดาที่ดูแลกิจการของเรามาโดยตลอดแล้ว แต่กิจการของเรายังไม่ดีขึ้นเลย ขอให้ท่านช่วยส่งเทวดาที่มีความรู้ ความเชี่ยวชาญทางด้านนี้มาช่วยเราเพิ่มอีกด้วยเถิด.." อะไรทำนองนี้หนะครับ..

พอได้ไอเดียใช่ไหมครับ...ฟังดูแล้วอาจจะตลกๆนะ แต่ท่านว่าจริงๆแล้วเทวดาลงมารักษามนุษย์ก็หวังจะได้บุญกับมนุษย์ ถ้ามาแล้วไม่ได้อะไร เขาก็ไม่อยู่ด้วย แต่ถ้ามาแล้วทำงานให้ไม่ดี เราก็มีสิทธิ์ขอเปลี่ยนตัวหรือขอเพิ่มได้ เช่น ถ้าเราขยายกิจการเพิ่ม เราก็ขอเทวดามาช่วยดูแลเพิ่มได้ เพราะบนสวรรค์ท่านมีหน้าที่จัดเทวดามาให้อยู่แล้วครับ...หลวงพ่อท่านว่า ก็เหมือนกรมการจัดหางานอะไรแบบนั้นแหละ

14. Chayutt

อ้อ..ถึงแม้ผมจะลืมบอกไปอีกอย่างหนึ่ง แต่ทุกท่านก็ต้องทราบเองด้วยนะครับว่า..

1. อย่าลืมสร้างเหตุปัจจัยของความเจริญเอาไว้เสียด้วย โดยเฉพาะการทำทาน เพราะคนเราจะมีทรัพย์ได้ ก็ด้วยอานิสงส์ของการทำทานด้วยครับ

2. และก็อย่าลืมหลีกเลี่ยง หรือลด ละ เลิก ปัจจัยแห่งความเสื่อมด้วยนะครับ เช่น

- การพนัน
    - สุรายาเมาทั้งหลาย
    - การผิดศีล 5 ทั้งหลาย โดยเฉพาะข้อ 2 และ ข้อ 3 อันนี้จะเป็นเหตุให้ทรัพย์วิบัติได้มาก
    - ถ้านิสัยไม่ดี มี ego มากๆ ก็ให้ฝึกหัด ขัดเกลา มันลง ด้วยการนั่งสมาธิเสียบ้าง
    - ถ้าประสบการณ์ยังน้อย ก็ต้องขวนขวาย หาเรียนรู้ และประสบการณ์เพิ่มอีก ให้ qualify ในตำแหน่งที่เขาต้องการรับสมัครนั้นๆ อย่าหวังพึ่งผู้อื่น (เทวดา) เสียจนเกินไป เพราะท่านต้องช่วยตัวท่านก่อน แล้วเทวดาท่านจะเสริมให้เองแหละครับ

15. yutkanlaya

ปฏิบัติบูชา มีผลมากกว่า อามิสบูชา เมตตา ให้ผลมากกว่า ทาน

<TABLE cellSpacing=2 cellPadding=0 align=center bgColor=#cc9900><TBODY><TR><TD align=middle width=510 bgColor=#ffffff height=565>
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE cellSpacing=2 cellPadding=0 align=center bgColor=#cc9900><TBODY><TR><TD align=middle bgColor=#ffffff><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width="100%" align=center><TBODY><TR><SMALL>
    พระพุทธองค์ทรงตรัสไว้ในเรื่อง มัฏฐกุณฑลีเทพบุตร ว่าการนึกถึงเพียงพระนามของพระพุทธเจ้าอย่างเดียว แค่นี้ก็มีอานิสงส์ทำให้ไปเกิดบนสวรรค์แล้ว
    เหตุผลก็คือ การระลึกถึงพระพุทธองค์ ด้วยความศรัทธา จะทำให้จิตใจของท่านผ่องใส มีความสะอาด สว่าง สงบ และ ประการที่สำคัญ การฝึกพุทธานุสสติเป็นประจำจะทำให้ท่านสามารถระลึกถึงคำสอนของพระพุทธองค์ได้โดยง่าย
    ดังนั้น budpage จึงขอแนะนำให้ชาวพุทธยุคไอที save หรือ bookmark หรือ ทำเวบเพจหน้านี้ให้เป็นหน้า home (ปุ่มอยู่ข้างล่าง ) และ ทุกๆ ครั้งท่านที่เปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ทำงาน ให้ท่านฝึกสมาธิกับภาพพระพุทธรูปนี้สัก 10-20 นาที โดยพิจารณาความ สะอาด สว่าง สงบ ของพระพุทธองค์น้อมนำสู่จิตใจ เพื่อท่านจะได้มีจิตใจผ่องใส สมองปลอดโปร่ง มีความคิดดี ๆ สร้างสรรค์ และ มีกำลังใจในการทำงานสืบต่อไป

ขออนุโมทนา
    budpage.com

(bb-flower
    </SMALL><TD align=middle bgColor=#fbefdc height=50>ปฏิบัติบูชา มีผลมากกว่า อามิสบูชา เมตตา ให้ผลมากกว่า ทาน</TD></TR><TR><TD bgColor=#ffcc99 height=150> การที่บุคคลเจริญเมตตาจิตอย่างน้อยชั่วสูดดมกลิ่นหอม
    ...มีผลมากกว่าการที่บุคคลเชื้อเชิญอรหันต์ผู้เดียวให้บริโภค
    มากกว่าการที่บุคคลเชื้อเชิญผู้เป็นอรหันต์ตั้งร้อยให้บริโภค
    มากกว่าการที่บุคคลเชื้อเชิญพระปัจเจกพุทธเจ้าองค์เดียวให้บริโภค
    มากกว่าการที่บุคคลเชื้อเชิญพระตถาคตอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าให้บริโภค
    มากกว่าการที่บุคคลเชื้อเชิญภิกษุสงฆ์มีพระพุทธเจ้าเป็นประธานได้บริโภค

(สรุปจาก เวลามสูตร อังคุตตรนิกาย เล่ม ๒๓ )</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

16. yutkanlaya

ขออนุโมทนาด้วยคนครับ จะเป็นพระคุณยิ่ง ถ้าจะกรุณาส่งหนังสือและซีดี ด้วยครับ
    ยุทธ กัลยา
    59/45 ถ.นาคนิวาส48 แขวง/เขต ลาดพร้าว กทม.10230

17. หน้ากากเสือ

ขอบพระคุณมากครับ ขออนุโมทนาและขอให้บุญกุศลจากการให้ธรรมเป็นทานนี้ให้ท่านเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นจนถึงที่สุดแห่งกองทุกข์โดยเร็วพลันครับ

18. Chayutt

เดี๋ยวจัดให้ครับ

ด้วยความยินดีครับ

19. Chayutt

มาดูว่าถึงไหนแล้วหนะครับ
    (b-oneeye)

20. pawipat

pawipat Active Member

28 มิถุนายน 2007
    ขอร่วมโมทนาบุญด้วยค่ะ และขอรับ หนังสือ และ VCD ของหลวงปู่เกษม อาจิณณสีโลด้วยคนค่ะ

กรุณาส่งที่ :
    ภาวิภัทร ภูมิเนาว์นิล
    1824 ถนนดินแดง แขวงดินแดง เขตดินแดง
    กรุงเทพฯ 10400

ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ คุณ Chayutt

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้