เปิดใจเปิดกรรม..เจน ญาณทิพย์

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ษิตา, 4 เมษายน 2012.

1. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    น่าคิดนะครับ ครูบาอาจารย์สายอรัญวาสีที่ผมเคารพ ท่านสอนเน้นเรื่องการฝึกใจเป็นสำคัญ ที่สำคัญผู้ที่ รู้ อย่างแท้จริงท่านจะไม่นำเสนอตนเองหรอกครับ ท่านจะยิ่งพูดน้อย

2. ฮาทณัฐพล

ฮาทณัฐพล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2010
    ดิฉันสัมผัสได้ถึงพลังงานบางอย่างในบ้านหลังนี้:z16

3. ตรีเพชร์

ตรีเพชร์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2009
    บันไดมี100ขั้น จะไปขั้นที่100ได้ก็ต้องข้ามขั้นที่1เสียก่อน คนก็มีจิตหยาบละเอียด มีบุญมีกรรมแตกต่างกันไป อยู่ๆจะให้ไปนั่งสมาธิปฏิบัติธรรมเลยมันไม่ได้ครับ ต้องเริ่มจากทาน จะทำทานได้ก็ต้องมีความเชื่อที่ถูก หรือความเห็นถูกนั่นเอง ซึ่งการทำให้มองเห็นซึ่งกฏแห่งกรรมนั้นก็เป็นทางหนึ่งซึ่งทำให้คนหันหน้าเข้าหาพระนั่นเอง

อย่าลืมว่ายุคนี้เป็นยุคคนจิตใจเสื่อมนะครับ อายุไม่ถึง100ปีแล้ว คนจิตหยาบที่มาจากอบายภูมิมันเยอะ ขอให้เพื่อนๆพี่ๆนึกถึงมุมนี้ด้วยนะ

4. Positive Thinking

Positive Thinking เป็นที่รู้จักกันดี

มองแต่ข้อดีแล้วนำมาปฏิบัติครับ
    ไม่มีคนดีที่ไหนมองแต่ข้อเสียของคนอื่น
    แล้วนำมาพูดว่าร้าย

5. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    เห็นด้วยค่ะ ... คุณพูดได้ดีมาก

6. Era

Era Active Member

30 พฤศจิกายน 2011
    พวกเขาอาจเป็นโพธิสัตว์ลงมาช่วยคนก็เป็นได้ อาจจะมีทั้งจริงและไม่จริง ช่วยได้บ้างไม่ได้บ้างตามกำลังของแต่ละคนที่มาบรรจบกันพอเหมาะพอดี ถ้าจะบอกว่าคุณเจนไม่แม่นเลย อาจจะพูดได้ไม่เต็มปาก ต้องมีโดนๆ กันบ้าง เธอถึงได้ยืนระยะมายาวขนาดนี้ ถ้าเป็นแรงโปรโมทอย่างเดียวน่าจะลงไปแล้วนะ แต่จะว่าไปก็ไม่เกี่ยวกับเรา ได้แต่ขออนุโมทนากับสิ่งดีดีที่คุณเจนตั้งใจทำ

7. mattabu

mattabu เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2011
    สู้ สู้ ครับอาจารย์ คอยเป็นกำลังใจครับ

8. สิงห์ปทุม

สิงห์ปทุม Active Member

11 พฤษภาคม 2010
    ล่าสุดก้ผีเเดกข้าว....รายการนี้แม่งลวงโลกจริงๆ อีกเรื่องคุณเจนเขายังรักษาพรหมจรรรย์เพื่อรักษาณานเขาอยู่คุณเชื่อไหมล่ะ

9. nr_note

nr_note สมาชิกใหม่

ผมว่าคนเราเลือกที่จะเชื่อไม่เชื่อได้ด้วยความคิดของคุณเอง

(อันนี้เป็นความคิดของผมเองนะ)

ผมมีคติประจำใจคือ การคบคนถ้าข้อเสียของเขาเรารับได้ก็ไม่ใช่ปัญหา
    เพราะทุกคนมีดี มีชั่วในตัวเองทั้งสิ้น

ส่วนตัวผมคิดการแก้กรรม หรือลดกรรมมีจริงหรือไม่ผมไม่รู้จริง
    ส่วนคุณ เจน จะลวงโลก หรือทำตามการตลาดของ... ผมก็ไม่รู้อีก

แต่การที่คุณเจนแนะนำให้คนทำบุญ ทำความดี ผมว่าเป็นเรื่องดี

ต่อให้คุณเจน หลอกลวง คนไปทำบุญ ผมว่าผลบุญที่ทำก็อยู่กับคนที่ทำอยู่ดี
    ไม่ได้อยู่กับคุณ เจน

ผมว่าถ้าเขาทำดีเราก็ โมทนา

ถ้าทำกรรม เราก็ แผ่เมตตา

สังคนจะได้เป็นสุข