เป็นมุสลิมแต่ศรัทธาในพระพุทธศาสนามากทำไงดีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย naraluky, 30 กรกฎาคม 2010.

1. งูขาว

งูขาว เป็นที่รู้จักกันดี

เคยมีกรณีแบบนี้เกิดขึ้นจริงๆ เป็นมุสลิมแต่กลับมานับถือพระพุทธศาสนา ปฎิบัติจนมีพระธรรมธาตุเสด็จมาขึ้นที่องค์พระบูชา เต็มไปหมด อนุโมทนาด้วยเด้อ ของจริงมันต้องพิสูจน์ได้ เพราะความจริงก็คือความจริง เป็นสิ่งที่พิสูจน์ได้ด้วยตัวเอง

2. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ปฎิบัติจนมีพระธรรมธาตุเสด็จมาขึ้นที่องค์พระบูชา เต็มไปหมด

คุณงูขาวครับ สงสัยประเด็นนี้ครับ ของผมที่หิ้งพระบูชา จะมีพระปางห้ามญาติซึ่งเป็นพระประจำวันจันทร์ แต่เป็นองค์พระจำลองเล็กๆสีทองในกล่องแก้วนะครับผมอาราธนาท่านมาจากโลตัสนานพอสมควร เพราะผมเกิดวันจันทร์ แต่ช่วงหลังๆนี้ผมสังเกตุเห็นมีอะไรบางอย่างสีขาวๆเกาะบริเวณเศียรและจีวรท่าน ตอนแรกผมคิดว่าอาจเกิดจากสีทองลอก แต่แปลกที่ลักษณะการเกิดสิ่งที่เป็นสีขาวเงินมาปิดทับสีทองนะครับ

อย่างนี้ใช่กรณีที่คุณงูขาวพูดไหมครับ ผมสงสัยมานานแล้ว ถ้ามีโอกาสจะเอารูปมาลงให้ดูครับ

3. จงรักภักดี

จงรักภักดี เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2009

ทุกศาสนาล้วนสอนให้คนทำดี ประพฤติดี ปฏิบัติชอบ ประมาณนั้น เมื่อเราต้องอยู่ในสังคมมุสลิมก็พึงปฏิบัติไปตามนั้นตามความเหมาะสมและตามควร
    แก่กรณี ด้วยเหตุที่เราเป็นมุสลิม อย่างน้อยที่สุดก็คิดเสียว่าเราทำเพื่อสามี
    เพื่อความสงบสุขของครอบครัว (เดาว่าครอบครัวและสามีของคุณต้องเป็น
    มุสลิมที่เคร่งมากทีเดียว) ส่วนในยามที่คุณมีโอกาสและจังหวะที่เหมาะสมก็ทำ
    อย่างที่คุณทำนั่นแหละครับ สวดมนต์ในใจ นอนทำสมาธิก็ไม่ผิดกติกาครับ
    พระท่านไม่ได้ห้าม เหตุที่ท่านไม่ค่อยจะสนับสนุนเพราะท่านเกรงว่าเราจะหลับ
    เสียก่อน การทำสมาธิทำได้ทุกแห่ง แม้แต่ในขณะที่ถูกเสือคาบไป คุณอาจจะเคยอ่านพบหรือเคยได้ยินเรื่องที่พระถูกเสือคาบเมื่อท่านรู้ตัวแน่ว่าต้องมรณภาพแน่ ท่านก็ทำสมาธิกล่าวกันว่าท่านสามารถบรรลุได้ก่อนมรณภาพ
    ในห้องน้ำเราก็สามารถปฏิบัติธรรมได้ มีสติรู้ตัวตลอดเวลา แม้ขณะทำงานบ้าน
    กวาดบ้านถูบ้าน ซักผ้า ล้างจาน ก็ให้รู้อยู่ตลอด ยามใดที่หลงไปคิดเรื่องอื่นก็รู้
    จะยินดีก็รู้จะยินร้ายก็รู้ ดังนีเป็นต้น
    เรื่องของคุณนี่ผมมองว่าติดขัดหลักๆที่สามีคุณนี่แหละ คุณต้องเก็บข้อมูลให้ดี
    ก่อนจะตัดสินใจทำอะไร กรณีของคุณต่างจากเคสที่ผมเคยพบและเคยได้คุยกัน
    กับเจ้าของเคสโดยตรงกว่าจะผ่านพ้นไปได้เกือบจะเอาชีวิตไม่รอด นี่ไม่ได้ขู่ให้
    คุณกลัว เพียงแต่ขอให้ระวังให้มาก เพราะมุสลิมบางกลุ่ม เคร่งครัดมาก อาจ...
    คุณคงเคยได้ยิน ดร.ดาราวรรณ เด่นอุดม ในเว็บนี้ก็เคยนำเรื่องราวของท่านมา
    ลงให้อ่านกัน ลองโทร.ไปคุยกันดูนะครับ ท่านเป็นทั้งลูกศิษย์หลวงปู่ดูลย์ หลวงพ่อพุธ และหลวงตามหาบัว

"เมื่อใดที่บังเกิดความรู้สึกมี "ธรรมะ " เป็นเพื่อน มี "ธรรมะ" เป็นชีวิต เมื่อนั้นความรู้สึกอบอุ่น
    มั่นคง อาจหาญ เป็นสุขสงบ ย่อมบังเกิดขึ้นอย่างเป็นประจักษ์พยานในตน
    เอง "

ขออำนวยพรให้คุณโชคดีและสมหวังในสิ่งที่พึงปราถนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2010
  4. timetime

timetime เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005
    กราบอนุโมทนา สาธุ กับเจ้าของกระทู้ ที่ยึดหลักปฎิบัติในศาสนาพุทธ เพราะเป็นศาสนาเดียวที่สอน ให้พ้นจากการเวียนว่ายตายเกิด

ทำต่อไปเถอะครับ

การได้เกิดเป็นมนุษย์ นั้นว่ายากยิ่ง ยากยิ่งกว่าคือการได้เกิดเป็นมนุยษ์ แล้วได้พบกับ พระพุทธศาสนา ยากยิ่งกว่าคือการได้ ปฎิบัติตามคำสอนขององค์พระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า

หลวงพี่ บอกให้ฟังบ่อยๆๆ ว่า เมื่อ แสนชาติที่แล้ว เจ้า ก็เป็นเหมือนเค้านั้นแหละ
    เข้าไม่ถึงศาสนา มั้ง หรือเข้ามาในศาสนาแล้วว หลงกันน ก็ว่ากันเป็นแสนๆ ชาติ