เมษาท้าร้อน พยากรณ์เดือน เมษายน ๒๕๕๖ มาแล้วครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย เสขบุคคล, 30 มีนาคม 2013.

1. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

ถามดีครับ อยากรู้ อยากรู้ เหมือนกันคร๊าบ

2. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    เข้าอ่านก็ฟรี ความรู้ก็มีให้ ถามอะไรเจ้าของกระทู้ก็ตอบให้ชนิดไม่กั๊ก อ่านกันทุกเดือน แต่กำลังใจที่จะขอบคุณหรือโพ้้ท ผลคำตอบรับของคำพยากรณ์แทบไม่มีเลย เข้ามาอ่านแล้วก็ผ่านกันไปเฉยๆ ฉไหนเลยน้ำใจถึงแห้งแล้งยิ่งกว่าทุ่งกุลาร่ำไห้(แบบว่าแล้งหมักหม๊ากกกกก) สักนิดหนะค่ะ เดือนต่อๆไปเจ้าของกระทู้จะได้มีแรงใจมาพิมพ์ตัวอักษรตั้งมากมายให้พวกเราอ่าน ใจเขาใจเราหนะค่ะ คงไม่ต้องรอให้เจ้าของกระทู้ร้องขอ เพราะสิ่งที่เขาทำก็ไม่เคยมีใครร้องขอ แต่การให้ที่ไม่หวังผลของเขา ...พวกเราใจคอจะไม่ละอายที่เข้ามาอ่านได้อ่านฟรีไม่มีแม้คำขอบคุณเลยเหรอค่ะ อย่าบอกนะว่ามาอ่านแค่เดือนเดียว..แล้วเดือนหน้าจะไม่เข้ามาอ่านและ ถ้าเป็นแบบนั้นก็ไม่ว่ากันหละค่ะ แต่ถ้าไม่ใช่ก็หน้าด้านเกินไปหละน้าที่จะไม่มีแม้แต่คำขอบใจ ให้กัน

3. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

ตามจริงแล้วถ้าว่ากันตามหลักพุทธศาสนาแล้ว การสวดมนต์เป็นการสร้างกุศลกรรมใหม่ให้เกิดกำลังขึ้น เพื่อให้กุุศลนั้นส่งผล ทำให้วิบากที่เป็นทุกข์ถูกเบียดเบียนไปครับ บาปกรรมที่ทำแล้วแก้ไม่ได้ แต่ทำกุศลกรรมให้มากหรือบ่อยๆ ตลอดถึงนึกถึงหรือบูชาในผู้ที่มีคุณเลิศ อย่างพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ ผลอันเลิศก็จะเกิดได้เร็วและมาก

การสวดมนต์บทต่างๆนั้น ผมใช้หลักว่าดาวดวงไหนที่ตกต่ำแหน่งเสีย ดาวนั้นจะก่อให้เกิดอิทธิพลในทางลบ ดาวแต่ละดวงมีบทพุทธคุณประจำแต่ละดาว การสวดมนต์เป็นการเจริญภาวนากุศล ดังนั้นเมื่อเจริญภาวนาคาถาพระปริตรต่างๆที่เป็นคาถาประจำดาวแล้ว อานิสงส์ก็จะเกิดแก่ผู้บูชาหรือสวดนั้น เป็นการเปลี่ยนกระแสธาตุที่ไม่ดีๆต่างๆ ให้เปลี่ยนจากร้ายให้กลายเป็นดีครับ

4. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณต้นพุทธ ที่มาให้กำลังใจ ถ้ายังพอมีโอกาส และพอมีเวลา ก็จะมาเขียนกระทู้ หรือมาพยากรณ์ให้เพื่อนๆ และสมาชิกเวปพลังจิต ตามที่ภูมิความรู้ และปัญญาของผมที่มีให้ทุกท่านที่ถามเข้ามานะครับ

5. SuperJOB

SuperJOB Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณครับ การดูดวงชะตา ทำให้เรารู้จักในความไม่ประมาท มีสติ และประกอบกับการทำความดี ทำบุญ สวดมนต์ไหว้พระ สาธุครับ

6. burimprad

burimprad เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2009
    สวัสดีค่ะอาจารย์ และเพื่อนทุกท่าน หายไปนานตอนนี้งานยุ่งกำลังปิดบัญชีส่งสรรพากรอยู่ แต่ก็เอาบูญมาฝากทุกท่านนะคะ คือได้ปฏิบัติถือศีล 8 ครบเป็นเวลา 15 วัน (ปฏิบัติที่บ้านนะคะ) แต่ไม่ค่อยได้สวดมนต์หน้าพระ ได้แต่นอนสมาธิ นึกได้ตอนไหนก็สวด ช่วงนี้รู้สึกสุขภาพไม่ค่อยดีเลย เพลียมากๆ อย่างนี้ถือว่าผิดศีลไหมคะ แต่ก็ได้ตั้งจิตอธิษฐานไว้แล้วว่ากุศลบุญที่ได้ตั้งจิตและปฎิบัติถือศีล 8 นี้ให้กับคุณพระสัมมาสัมพุทธเจ้า คุณพระศรีรัตนตรัย บิดามารดา ครูบาอาจารย์ เทพเทวา ท่านผู้มีพระคุณ เจ้ากรรมและนายเวร เหล่านี้ทุกท่าน ทุกภพชาติตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาติทุกท่านเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

7. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

กรรม ๑๒ ก็มี กรรม ๑๖ (ตามอภิธรรมนัย) ก็มี ขึ้นชื่อว่ากรรม ถึงแม้จะได้ครบถ้วนหรือไม่ครบองค์กรรมบท ก็ส่งผลด้วยกันทุกกรรม กรรมที่เจตนาคือตั้งใจมั่นก็มีผล กรรมสักแต่ว่าทำโดยไม่ตั้งใจก็มีผล เชื่อกรรม เชื่อผลของกรรม ละบาปกระทำบุญ ให้ผลทั้งโลกนี้และโลกหน้าครับ

8. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    โมทนาสาธุครับ
    ขอให้มีเมตตาและเจริญในธรรม
    ข้าพเจ้าเกิดมาต้องตาย ชีวิตไม่เที่ยง ความตายเป็นของเที่ยง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

9. วัสตุกา

วัสตุกา Active Member

16 กรกฎาคม 2012
    ขอบคุณคุณเสขมากคะ ขอให้คุณเสขสมปราถนาทุกประการนะคะ เจริญทางโลกและทางธรรมคะ