เมื่อความรักเดินทาง(บันทึกการเดินทาง)จะทำตะกรุดหาเงินร่วมสร้างศาลา

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย Jumbo A, 30 ตุลาคม 2008.

1. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

นำรูปวัตถุมงคลของท่านมาให้ชมคราวๆครับ............

เป็นวัตถุมงคลรุ่นแรกที่ออกเป็นเนื้อโลหะ................รุ่นแรกๆ..ราคาไม่แพงมากนัก

ส่วนมากจะมาแพงรุ่นหลังๆบางครั้งผมยังงงเรื่องนี้..........เหรียญบาตรน้ำมนต์มีราคา.

รุ่นแรกไม่แพงแต่มีเก้เยอะ...........

รุ่นแรก...เสกนาน...........บางเหรียญเสกเป็นปี........เพราะเก็บไว้ในกุฎิท่านแล้วท่านก็

เสกทุกวันท่านเสกวัตถุมงคลทุกวัน.......ช่วงนั้นหลังจากทำวัตรเช้า...ราวๆตีห้า...ท่านจะ

เข้าไปนั่งในกุฏิ...ที่มีแต่วัตถุมงคล....ทำทุกวัน...ผมอยู่กับท่านเป็นแรมเดือน....เห็นทุก

วัน...........ราวๆปี 2539......เหรียญรุ่นแรกออกปี 2537....แต่มีจำนวนมาก......

ถึง 100,000 เหรียญ...ให้บูชากว่าจะหมด ราวๆปี 2542-2543.....แต่ช่วงนั้นทางวัดได้

ปรับราคาเป็นเหรียญละ 1000 บาท

2. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

หลวงพ่อเคยบอกว่าที่เหรียญรุ่นแรกของท่านมีจำนวนมากเพราะว่าใครมาก็แต่รุ่นแรกรุ่น

หนึ่ง....เลยทำเยอะ........ตอนนั้น ราคาบูชาแค่ 30 บาทครับ......มาปรับเป็น...

50..บาทตอนหลัง..........

วัดท่านสมัยก่อนลำบากมากในการเดินทาง...........ไกลจากตัวอำเภอและตัวจังหวัดมาก

สิ่งก่อสร้าง..ในวัดศาลาหลังใหญ่นั้นสร้างมาก่อนที่ท่านจะเริ่มมีชื่อเสียง........

ใช้เวลาก่อสร้างราวๆ 15 ปีได้.........

ชาวบ้านแถวนั้นส่วนใหญ่มีอาชีพทำนา..ไม่มีเงินมากนัก กระดูกสันหลังของชาติทั้งสิ้น

ปัจจัยสมัยก่อนในการก่อสร้างเป็นไปอย่างไม่.....ยากลำบาก...

บางอย่างเช่นพื้นคอนกรีตนะครับเป็นแรงงานชาวบ้านพระเณรทั้งสิ้น..............

ผมยังจำได้ดีช่วยกันเทพื้นปูน.....ตีสองตีสาม............กลางวันทั้งวันทั้งคืน.....

อานิสงฆ์นี้ คงช่วยให้ผมได้มีที่อยู่อาศัย......

3. Jumbo A

มาพูดเรื่องรอยจารวัตถุมงคลหลวงพ่อบ้างครับ..................

รอยจารท่านนั้นดูง่ายท่านมักจะจารยันต์ยันต์อุณาโลมตัวเดียว......แรกๆเลย....ปี2537-

2538

หลังหลังจาร สองตัว..........บางคนอาจเจอรอยจารสามตัวเจอสี่เจอห้าตัวแต่ทุกตัวล้วน

เป็นตัวอุ......

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

ตัวอย่างรอยจารในพระปิดตาท่านครับ

4. Jumbo A

นี้ครับวัตถุมงคลที่เป็นที่สุดของท่านครับที่ท่านเคยบอกผม.........มีทุกอย่าง

ลงให้ทุกทางครับ...สีผึ้งที่อยู่ตรงกลางนั้นแหละครับที่ทานว่าเอาไว้เลี้ยงผ้ายันต์

ให้เอาติดไว้ใครมีอย่าไปเอาออกนะครับ.............ลองสังเกตดูให้ดีท่านจะเขียน

ชื่อหลวงพ่อปานไว้...ที่ขอบผ้ายันต์....เป็นการเทิดทูนครูบาอาจารย์ของท่าน..

5. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    *-* อ่านสนุก มีสาระ น่าติดตาม ขออนุโมทนาด้วยครับผม *-* thaiput007@hotmail.com

6. Jumbo A

วันนี้วันหยุด....จากงาน...นึกถึงหลวงพ่อประเทือง.............ขอเล่าถึงบันทึกความทรง

จำอีกหน้าที่ผมไปกราบท่านครับ

7. Jumbo A

ผมรู้จักท่านครั้งแรกเมื่อสมัยเป็นนักศึกษา.....เด็กเทคนิค......

สมัยก่อน...รุ่นพี่ที่นับถือกันพูดถึงท่านให้ฟังบอกว่าขับมอเตอร์ไซด์เกือบ

400 ก.ม.ไปกลับเพื่อไปสักยันต์กับท่าน.............

สมัยก่อนการตีกันเด็กช่างมีบ่อย........ไม่ไปเกี่ยวอยู่เฉยๆก็โดนได้.........

อ่านหนังสือพระเครื่องเกี่ยวกับประวัติของท่าน......สายวิชาที่ท่านเรียนมาทำให้น่าสน...

คิดว่าสํกวันมีโอกาสต้องไปกราบให้ได้..........แต่ขี่แมงกระไซด์แบบรุ่นพี่ไม่ไหวแน่.....

จนมาวันหนึ่งหลังเรียนจบผ่านการรับใช้ชาติ............ช่วงนั้นก็เจอเพื่อนทหาร.....

ที่รู้จักท่านสักยันต์เต็มตัวมาพูดถึงท่านเหมือนกัน(ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น)...........

หลังจากรับใช้ชาติ(SAVEVING THE NATION)เจอรุ่นน้องที่ไม่เจอกันนานหลายปี

ถามข่าวคราวบอกไปสมัครเป็นทหารพราน........อยู่จันทบุรี............แล้วไปบวช

อยู่กับ หลวงพ่อประเทือง.....สามปี.................

ทำให้ผมนึกถึงท่านมาอีกครั้ง........................ไอ้รุ่นน้องมันบรรยายเรื่องลึกๆหลวง

พ่อให้ฟังมากมายนัก

8. Jumbo A

จนมาวันหนึ่ง.......ลูกน้องมันหลายคนอยากไปสักยันต์...มันก็ชวนผมไปด้วย.........

วัดด่านเจริญชัย..........วัดที่ท่านมาจำพรรรษา..........

เมื่อถึงวัด..เข้าไปกราบท่าน...แจ้งความประสงค์ถึงการมาในครั้งนี้............

ท่านก็ทำให้ตามต้องการ....สักยันต์......แต่ไม่มีใครสักกับท่านนะครับ..............

ไม่ใช้ท่านไม่สัก...แต่เข็มท่านหนัก...........แล้วท่านอายุมากแล้ว.....

เลยไปสักกับพระอาจารย์ติ๊กกันครับ............องค์รับวิชาจากท่านไว้มากครับ.............

วันหลังมาเล่า....ท่านใจดีครับ......

มาสักกันหลายคนใช้เวลานานเกือบครึ่งวันหรือกว่านั้น............อ.ติ๊กสักองค์เดียว

ผมไม่สักครับเลยมาอยู่กับหลวงพ่อ.........คุยกับท่านได้ความรู้เยอะ..........ท่านใช้คำ

แทนตัวท่านว่าพ่อตลอด..........ท่านเล่าว่าสมัยก่อนแถววัดท่านเมื่อมาใหม่ๆเป็นป่าเขา

สัตว์ป่าชุกชุมมาก...เสือก็มี..............อาหารการกินของพระไม่สมบูรณ์นักชาวบ้าน

ยากจน..........ทำไร่ทำนา....รุ่นน้องบอกสมัยบวชบางวันแทบไม่มีข่าว...ในบาตร

อาหารอย่างดีก็ปลากระป๋อง........ไข่ทอด.......

9. Jumbo A

ผมนั่งคุยกับท่านใช้เวลานานมากๆ...........นำพระท่านที่เคยบูชามาจากที่อื่นให้ท่านดูว่า

แท้ไหมเหรียญรุ่นแรกกับรูปหล่อของท่าน..........พร้อมให้ท่านลงจารให้.....

ท่านยังถามว่าไปได้มาจากไหนหาไม่ได้แล้ว....เหรียญรุ่นแรกหลังตุง.....

รูปเหมือนปั๊มท่านท่านเล่าให้ฟังถึงใต้ฐาน.............ว่าเขาใส่เป็นกริ่งมาท่านไม่ชอบเลย

เอาออกแล้วอุดผงใส่เกศาอุดชัน..................ตอนนั้นท่านให้พระรอดกับคณะที่ไปวัน

นั้นเป็นพระที่แช่ในน้ำมันว่าน............ท่านว่าเวลามีเรื่องให้อมไว้ในปาก.........

แล้วว่าคาถา....โสมาเรหะ....พร้อมกับเอามือวนรอบศรีษะ 3ครั้ง.......ระลึกถึงท่าน...

เป็นที่รู้กันว่าท่านเสกแล้วสับ............หลังจากที่พี่ๆน้องๆที่ไปสักกันครบทุกคนก็มารอ

ท่านประสิทธิ์ประสาทพร้อมกัน.......พร้อมโดนคนละหนึ่งทีเป็นอย่างน้อย...........

ตอนหลังๆท่านลองเป็นเคล็ดเฉยๆผมว่านะ....สมัยก่อนท่านลงแรงกว่านี้.............

เขาเล่าให้ฟังครับ.....................

10. Jumbo A

นั้นเป็นครั้งแรกที่ได้ไปกราบท่าน...............หลังจากนั้นก็ไปกราบท่านอีกครั้ง..........

ตอนงานฟังลูกนิมตรที่วัดด่านเจริญชัย.....

ย้อนไปตอนคั้งแรกที่ไปกราบท่านนั้น..............ผมได้บูชาตระกรุดท่านพร้อมกับผ้ายันต์

มาพอสมควร...............

ช็อตเด็ดมันอยู่ตรงนี้ครับ................หลังจากกลับมาถึงที่บ้านเพื่อนที่ไปกัน........

พบวงเหล้าพวกอาๆทหารของผม..........เมาได้ที่.........พวกนี้ชอบลองของ.....

เขาเห็นผมด้วย........ชอบเลยทั้งแซวทั้งแหย่จะขอของดี........ผมไม่ให้ก็แกล้งถามกวน

อารมฌ์.........ว่าของดีต้องลองได้อะไรต่างๆนาๆ.........ผมก็เลยให้ลอง..........

ตระกรุดหลวงพ่อ..............11 มม.เครื่องมือ............อธิฐานขอลองแค่นัดเดียวเท่า

นั้น....จัดแจงที่ได้ก็ซัดเลย............ไม่ออกครับ.....ไม่ออกไม่เชื่อ...อีกนัด............

อีกนัด......อีกนัด........สี่นัดครับ............

ตอนหลังมาดูปืนเห็นรอยเข็มแทงฉนวน....ที่ลูกปืน.................แล้วจับยัดยังข้องใจ...

พร้อมบรรจุยิงอีกที...นัดนี้ออกแต่ไม่โดนครับ............สุดท้ายต้องบอกให้หยุดกัน....

เพราะขอแค่นัดเดียว...นี้รอไปห้านัด...กลัวปืนแตก...มากกว่าตระกรุดแค่ดอกละร้อย...

ปืนกระบอกละหลายหมื่น..................

มงคลวัตถุหลวงพ่อประเทืองเป็นอีกองค์ที่ผมเห็นกับลูกกระตา.........ยิงไม่ออกครับท่าน

........................................

................................

.............................

11. Jumbo A

นำรูปท่านมาให้ชมบารมีร่วมกันครับ........

12. เด็กไร้เดียงสา

เด็กไร้เดียงสา เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อประเทืองผมได้มีโอกาสไปกราบครั้งหนึ่งตอนนั้นผมไปกราบหลวงพ่อท่านพึ่งหายจากการล้มในห้องนำพอดียังลุกเดินไม่ไหวผมไปกับญาติธรรมลูกศิษย์ผมดั้นด้นเดินทางไปกราบพระตั้งแต่ชัยภูมิลงมาถึงสระบุรีจากชัยภูมิลงมาก่อนถึงอชัยบาดาลผมแวะเข้าไปกราบหลวงพ่อประเทืองท่านตอนนั้นคนไม่มีเท่าไหร่นักท่านเห็นผมท่านก็ชวนคุยไปต่างๆนาๆผมได้แต่เป็นห่วงสุขภาพของท่านท่านบอกว่าดีนะที่ล้มในห้องนำไม่เป็นอะไรมากเรียกก็ไม่มีใครได้ยินท่านเล่าให้ฟังอย่างนี้ท่านนั่งบนเตียงเหล็กในขณะที่ผมนั่งฟังอย่างตั้งใจคุยกับท่านไปหลายอย่างจนถึงเวลที่สมควรกราบลาท่านผมเลยเดินไปที่ตู้บูชาวัตถุมงคลของท่านสัมผัสแรกที่เห็นเห็นพี่จุกหรือกุมารที่หลวงพ่อท่านทำไว้บอกว่าขอไปอยู่กับผมได้ไหมผมตอบว่าได้ถ้าอยากจะไปเพราะที่บ้านผมเลี้ยงกุมารกมารีเต็มไปหมดก่อนกลับผมเห็นปู่ฤาษีที่หลวงพ่อท่านสร้างใหม่ๆผมเลยบูชามาหลายองค์แล้วผมก็เข้าไปให้หลวงพ่อท่านประสิทธฺของให้ท่านยกมือเพ่งกสิณผมรับพลังได้ในตอนนั้นผมสดุ้งของในตัวโดยเฉพาะรอยสักจะขึ้นมาอย่างรวดเร็วผมต้องรีบกำหนดจิตให้พลังนั้นมาแบบพอดีๆพลังกสิณของหลวงพ่อท่านแรงมากๆท่านเสกเสร็จแล้วส่งให้พร้อมกับกล่าวคำว่าขอให้เจริญรุ่งเรืองไวในลูก ผมก้มกราบและซาบซึ้งในสิ่งที่ท่านให้ท่านได้ให้พลังทางจิตแก่ผมอย่างมากและรวดเร็วที่สุดแบบไม่ได้ตั้งตัวเหตุการณืครั้งนั้นผมยังจำได้ไม่ลืมแม้จะหลายปีมาแล้ว
    ส่วนหลวงพ่อเพี้ยนนั้นผมไปหาท่านที่วัดแต่วันนั้นท่านไม่อยู่ก็เลยไม่ได้กราบท่านเพราะวันที่ผมไปเป็นวันเสาร์ผมได้แต่กราบท่านตามงานที่ท่านเมตตาเดินทางมานั่งปรกในงานต่างๆเท่านั้นแต่ยังไม่เคยได้กราบท่านที่วัดซะทีท่านเมตตามากๆยิ้มง่ายและชอบเด็กตัวเล็กมากท่านจะเรียกไปเป่ากระหม่อมทุกคนเลยผมว่าจะหาโอกาสไปกราบท่านที่วัดให้ได้ซักครั้งนึง

13. Jumbo A

เมื่่อวันอาทิตย์ที่ 2พ.ย.ได้ไปทำบุญงานกฐินวัดเขาวง หลวงตาวัชรชัยมาครับ

อนุโมทนาบุญร่วมกันครับ พ่อแม่พี่น้องศิษย์ หลวงพ่อปาน หลวงพ่อฤาษี

หลวงตาวัชรชัยไปร่วมงานกันมากมายครับเห็นแล้วปิติมากครับ............

ไม่ได้ไปสองอาทิตย์โบสถ์สรา้งไปรวดเร็วมาก...........ครับ...........

ผ่านมาสระบุรีกเชิญ็มาร่วมทำบุญที่วัดหลวงตากันนะครับ.....สงบร่มรื่นมากครับ

14. Jumbo A

วันนี้ขอเล่าถึง หลวงพ่อเพี้ยนต่อครับ......

หลวงพ่อท่านเป็นพระครูบาอาจารย์อีกรูปที่มีคนไปขอหวยกับท่าน.......

วันหนึ่งผมเคยได้ยินลูกศิษย์ท่านมาถามท่านเรื่องนี้.....แต่คำตอบที่หลายคนได้รับกับไป

ผมว่าคงไม่มีใครในวันนั้นอยากจะขอหวยกับท่านอีก.....

ท่านบอกกับคณะเหล่านั้นว่า...

ถ้ากูรู้กูซื้อเองแล้ว...ไม่มารอเงินทำบุญจากพวกมึงหลอกกสร้างวัดเสร็จไปนานแล้ว.......

นานมาแล้วมีลูกศิษย์ท่านผมพอจะจำได้ว่ามาจากทางตาคลี นครสวรรค์....

เป็นคณะลิเก....ท่านก็พูดบอกประมาณนี้...แล้วก็ให้ไปอาบน้ำมนต์กับท่านดีกว่า..

พรที่ท่านให้ผมเคยบอกไปแล้ว..จนมีเหรียญท่านรุ่นหนึ่งของท่านนำมาลงไว้ที่เหรียญ

เอาดีหละ รวยๆ.........ขอให้ร่ำรวยเป็นเศรษฐีมหาเศรษฐีกันทุกคน.............

15. Jumbo A

เรื่องราวบันทึกความทรงจำผมจะทยอยลงเรื่อยๆครับ...เมื่อมีเวลาอำนวย

ท่านใดมีเรื่องราวที่ดีๆกับพระที่ท่านนับถือมาใช้กระทู้นี้บอกกล่าวได้ในแง่มุมของท่าน

ผมก็อยากรับรู้และไปกราบครูบาอาจารย์ของทุกท่านบ้างครับถ้าผมมีเวลาครับ

ทุกองค์ที่ผ่านมาผมจะบันทึกไว้ในความทรงจำแล้วนำมาถ่ายทอดครับ......

เรียกว่า Memory of love.............ครับ

16. Jumbo A

หลวงปู่ทิม วัดพระขาว ......

หลายท่านเมื่อเอ๋ยนามนี้แทบทุกคนต้องรู้จักท่าน.............

งานปลุกเสก อธิฐานจิตแทบทุกงาน เหนือ ใต้ ออก ตก ยุค 2538.......แทบทุกงานมีชื่อท่านl

ผมไปกราบท่านครั้งแรกเมื่อราวๆปี 2539

ตอนนั้นชื่อของท่านดังมาก......มากพอกับหลวงพ่อคูณหลวงพ่อเปิ่นเลยครับเท่าที่ผมจำได้

ปีนั้นหลวงพ่อคูณก็ดังทะลุฟ้าเลย........หนังสือพระเครื่องทุกเล่มต้องมีแจกพระท่าน.ลงประวัติท่าน

หลวงปู่ทิมก็เช่นเดียวกัน.......มูลเหตุที่ได้ไปกราบท่านเพราะเพื่อนมันจัดงานวัดเกิด....

บ้านเพื่อนมันอยู่อยุธยา ผมไปด้วยเพราะอยากไปกราบพระไม่ได้อยากกินงานมันในตอนนั้น

กลางคืนมันก็ล่อกันเต็มที่..........เมามาย...ผมอยากนอนแต่ก็นอนไม่หลับเสียงดังมาก

เช้ารีบหนีไปแต่เช้ายืมมอเตอร์ไซท์มันไป........หนทางอยู่ที่ปาก

ถามตลอดทาง............

ไปถึงวัดท่านไม่พบท่านเพราะท่านติดกิจนิมนต์แต่ผมก็รอ..........ไหนๆมาแล้วต้องรอ

จนสักพักหนึ่งได้สมดังปราถนา....รถตู้สีฟ้ามาจอดพร้อมเสียงที่ได้ยินว่า หลวงปู่มาแล้ว

ตอนนั้นมีคนรอท่านไม่มากนักเพราะไม่รู้เวลาท่านกลับ...คนไม่เยอะทำให้ผมได้กราบท่านง่ายหน่อย

วัตถุมงคลในตอนนั้นไม่ต้องหาในตู้วัด......ไม่มีเหลือของที่วัดทำ มีแต่ที่ตู้ข้างล่าง ตรงบริเวณ

ลานวัด..ซึ่งราคาก็บวกไปไกลมาก.แต่ผมช่วงนั้นไม่สนในเรื่องรุ่นอะไรก็ได้ที่เป็นของท่าน

เหลือบไปเห็นเหรียญสองหน้า เป็นรูปท่านกับหลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา....

ราคาในตอนนั้น สามสิบบาท.....ไม่แพงเข้ากับวัยรุ่นปัจจัยน้อยอย่างผม........ตอนนั้นท่านว่าง

ไม่มีคนเลยอย่างที่บอกทำให้ได้พูดถามท่านได้บ้าง ผมยังขอให้ท่านจารเหรียญท่านให้ด้วย

ท่านก็หยิบไปจารให้..หลังจากนั้นไม่รู้ผู้คนมาจากไหนต่อแถวยาวเยียด....มาให้ท่านจารเหมือนผม

แต่ลูกศิษย์ท่านก็มาบอกว่าท่านอายุมากแล้วให้เป่าอายุมากแล้วให้เป่าอย่างเดียวก็พอ........

นับว่าโชคดี ท่านจารพระท่านให้........เก็บไว้จนถึงทุกวันนี้ครับ....นึกถึงความเมตตาท่าน

ได้ตลอด อีกอย่างคือความประทับใจที่มีต่อความเมตตาท่านนั้นคือท่านรดน้ำมนต์ให้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2008
  17. Jumbo A

ที่ประทับใจคือในตอนนั้นที่ท่านพรมน้ำมนต์ให้นั้น.ท่านเคาะที่ศรีษะผมหลายครั้งพร้อมใบหน้า

ท่านที่ยิ้มอย่างอารมฌ์ดี....ไม่ใช่ว่าผมวิเศษเลิศเล้ออะไรนะครับเพราะตอนที่ท่านพรมให้ผม

บอกท่านว่าขอแรงๆหลวงปู่.ท่านก็เลยเคาะที่หัวผมแบบออกแรงหลายครั้งพร้อมให้พร ทำเอา บรรดาผู้คนที่มากราบด้วยกันในวันนั้นหัวเราะกันใหญ่......เห็นหลวงปู่ยิ้ม

แล้วผมมีความสุขใจอย่างบอกถูกเลยครับ...ตอนนั้นที่วัดท่านมีทรายเสกให้ทำบุญ

อยู่จำได้ว่าบูชามาเหมือนกันครับแต่จำไม่ได้ว่าอยู่ไหนหลายปีมีลืมได้เหมือนกัน...........

หลังจากครั้งนั้นผมไม่มีโอกาสได้ไปกราบท่านที่วัดอีกเลย.แต่ได้กราบท่านที่วัดแถวบ้านท่านมา

งานพระหล่อประธาน มางานหล่อรูปเหมือนสมเด็จโต ทำให้ได้กราบท่านอีก....

ใครที่นับถือท่านแล้วอยากได้รูปหล่อของท่านขนาดสามนิ้วห้านิ้วแบบบูชาราคาไม่สูงนัก

ผมแนะนำ ไปบูชาได้ที่วัดโลห์ อ่างทองครับ เป็นวัดที่หลวงปู่ท่านดูแลอีกวัดครับ

มีของมงคลท่านอยู่ที่นี้มาก ถ้าไม่ติดที่รุ่นนะครับ

ผมก็ได้ไปทำบุญบูชาที่วัดนี้มาครับ.......

ทั้งชานหมากขนาดลูกมะนาวได้รูปหล่อบูชาท่านพระผงท่านพระพิมพ์ที่เรียกว่าขุนแผน

สิงห์สีผึ้งพระผงรูปเหมือนหลวงปู่.ไปบูชาได้ครับ.หลวงปู่ทิมวัดโลห์สุทธาวาสอ่างทอง

ที่ี่ี่นี้ยังมีรูปเหมือนสมเวัดด็จโตปางจับยามสามตาด้วยครับ.

และที่สำคัญได้ร่วมบุญสร้างโบสถ์ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2008
  18. Jumbo A

อีกองค์ที่พอจะนึกได้ตอนไปกราบหลวงปู่ทิม ตอนนั้น หลวงพ่อเมี้ยนท่านยัง

ดำรงสังขารอยู่ แล้วไปต่อที่หลวงพ่อเอียด.....วันนั้กราบสามองค์นี้ครับ.

แต่ละท่านก็เมตตาทุกองค์เลยครับ..........ขอระลึกความหลังก่อน ค่อยมาเล่าต่อครับ

ตอนนี้มันจะตีห้าแล้ว.......ตอนสายๆมาโม้ต่อครับ......

19. Jumbo A

เข้ามาครั้งล่าสุด: วันนี้ 04:51 AM

20. อัสดงส์

อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

จารโบ้ ทําอะไรดึกดื่น ไม่ยอมนอน หลวงปู่ทิม วัดพระขาว ผมไปกราบท่าน 2 ครั้งไม่เจอเลยซักครั้ง สงสัยไม่มีอะไรเนื่องกัน ส่วนเพื่อนผมไปกราบทุกครั้งกับเจอทุกครั้ง....ที่วัดพระขาวมีศาลาเจ้าแม่กวนอิมศักสิทธิ์เหมือนกัน

ผมเคยเสี่ยงทายขอหวยปรากฏว่าผมหยิบไม้เซียมซีได้ 11 แต่ผมไม่ได้ซื้อนะครับ เพราะจริงๆไม่ค่อยชอบเล่น ปรากฏว่าออก 11 จริงๆ สงสัยท่านคงรู้ว่าผมไม่ซื้อเลยให้รู้ ถ้าซื้อจริงๆไม่รู้ว่าจะถูกหรือเปล่า เพราะของอย่างนี้อยู่ที่บุญกับกรรม เหมือนผมได้เลขมาแต่ไม่มีดวงได้เงินเลยไม่ได้ซื้อ.....