เมื่อความรักเดินทาง(บันทึกการเดินทาง)จะทำตะกรุดหาเงินร่วมสร้างศาลา

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย Jumbo A, 30 ตุลาคม 2008.

1. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

พี่อาณัติครับ ไม่ทันแล้ว... คงเอาไว้วันหน้าเลยครับ เดี๋ยวเมมไว้ก่อน

เมื่อวาน ตอนเที่ยงถึงเย็น รถติดมาก ๆ ทั้งขาเข้าและขาออกออก ตจว. ช่วงแก่งคอยถึงปากช่อง ไม่รู้สาเหตุ...

ผมออกจากขอนแก่นตอนเที่ยงมาทางชัยภูมิผ่านด่านขุนทดมาออกสีคิ้ว รถเยอะแต่เคลื่อนตัวตามกันได้ ไม่ได้แวะเที่ยวไหนเพราะเห็นสภาพจราจรแบบนี้กลัวจะถึง กทม.ช้า แล้วก็ช้าดังหวัง ผมถึง กทม. ตอน 2 ทุ่ม

จริง ๆ ผมขับรถไม่เร็วแบบไปเรื่อย ๆ กทม.-ขอนแก่น(อ.มัญจาคีรี) ผมใช้เวลา 4 ชม.นิด ๆ ไม่เกิน 5 ชม. มีจอดพักบ้างเป็นระยะ แต่เมื่อวานแค่มัญจา-สีคิ้ว ใช้เวลาเกือบ 4 ชม. รถเยอะ ไปได้ช้ามาก ๆ เฉลี่ย 40 กม.ต่อ ชม. เอง

ออกมาถึง ถ.มิตรภาพ แยกสีคิ้วแล้วนึกว่าจะโล่งเพราะถนนหลัก ที่ไหนได้... พอข้ามลำตะคองมาก่อนเข้าปากช่อง รถยอะมาก ๆ ไม่ติดแต่ก็ขับได้ไม่เร็ว อีกฝั่งจราจรติดตั้งแต่ปากทางเข้าเขาใหญ่จนถึงแก่งคอย หลายสิบกิโล ดู ๆ ก็ไม่มีอุบัติเหตุ แสดงว่าคนไทยนี่ รวย... จริง ๆ มีงานดี ๆ ทำ มีรถขับกันแทบทุกบ้าน รถบนท้องถนนเยอะมาก ๆ ใครบอกประเทศไทย จน... ผมไม่เชื่อเด็ดขาด ขนาดช่วงเศรษฐกิจไม่ดี แต่ บ. ผลิตรถได้กำไรทะลุเป้า โบนัสกันที 6เดือน 12เดือน ไม่ธรรมดา 555++

2. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    รถติดมโหฬาร อุบัติเหตุก็มีตามเส้นทาง........
    ขับรถพาแม่ และลูกไปวัดพระพุทธบาท กราบพระพุทะบาท สระบุรี สถานที่ ที่สำคัญที่สมัยก่อนยุคปู่ย่าตายายเราต้องเดินทางมากราบไหว้กันสักครั้งในชีวิต หรือบรรดาครูบาอาจารย์ทั้งหลายในอดีตท่านต้องธุดงค์มากราบไหว้ ยุคสมัยนี้เดินทางง่าย มีโอกาสไปกราบไหว้กันครับ ............มีความสุขแล้ว พาครอบครัวลูกเที่ยวกินข้าว ........

มีงานบุญ วัดซับลำใยจะทาสีเมรุ พอดีผมโทรไปหาอาจารย์ท่าน มาทำบุญส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่กัน ตามศรัทธรา ผมขอให้ท่านเขียนฎีกาบอกบุญมา ผมจะเอามาบอกบุญ พระผมพอมี เดี๋ยวเอาแจกใส่ซอง มีรูปยันต์สารพัดกันหลวงพ่อกวยอยู่ ได้ซัก2-3พัน ....

สมัยก่อนอยากจะไปเที่ยวกับเพื่อน สาว ปัจจุบัน อยากพาพ่อกับแม่ไปมากกว่า.......

วันที่ 28 นี้จะต้องบังคับไปให้ได้ ........บอกตรงๆตอนนี้มีความสุขกับการได้พาครอบครัวไปเที่ยวทำบุญ .......

3. denchai_l

ไปเมื่อไหร่ วัดซับลำใย ผมได้ยินแต่ชื่อเพราะพี่จัมโบ้พูดถึงบ่อย ๆ มีโอกาสอยากไปบ้าง

เมื่อวานหลานชายมาเอานินจามอไซด์คันโปรดไปใช้ที่ ตจว. เขาขอเพราะเห็นผมไม่ค่อยใช้งาน เสียดายก็เสียดายแต่หลานชายอยากได้และวัยวุฒิเขาได้แล้วอายุ 28 รู้ดีชั่วแล้ว คงไม่เอาไปแว้นแน่ ๆ เลยมอบพระขุนแผนไก่แก่ฯ ของ ลป.หล้า 1 องค์ ตะกรุดของ ลพ.พุธวัดป่าสาลวันอีก 1 ดอก สอนให้บูชาท่านเพื่อคุ้มครองป้องภัย

ตอนนี้... ผมเริ่มรู้สึกอิ่มตัวแล้วกับเรื่องพระเครื่อง มีพี่ ๆ ท่านใดเป็นแบบผมไหม... ประมาณว่าตามฝันจนเจอเกือบหมดแล้ว วัน ๆ นั่งส่องพระที่เก็บสะสมไว้ แต่ไม่ได้เอามาคล้องซักที แต่ก็รู้สึกมีความสุขที่ได้บูชาท่าน มันก็แปลกไปอีกแบบ

4. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ที่เก็บๆกันนี้ส่วนมากเกินฝันเลยวันฝันไปแล้วหรือไม่ก็ไกลเกินฝัน แต่เก็บบูชาเพราะมีความสุขมากกว่า แขวนเพราะเห็นคุณงามความดีการประพฤติฎิบัติที่งดงามแบบสงฆ์สาวกพระพุทธเจ้า ความเมตตา กรุณา หรือหวังผลด้านต่างๆ หรือไม่ก็นามอันเป็นมงคลของท่าน ประสบการณ์วัตถุมงคลของท่านที่ไปเกิดกับคนอื่นๆ

มีความสุขกับการไปวัด ไปทำบุญเช่าพระ ดูพระ จิตใจมันก็วนเวียนอยู่กับพระ ผมว่าถ้านึกถึงพระอยู่ตอนนั้นคงไม่นึกถึงความชั่ว วันๆนึกถึงพระดีกว่านึกถึงโยมสีกา

เวลาเครียดๆอ่านประวัติพระวงฆ์อ่านเรื่องโม้เรื่องเล่าประสบการณ์ บางครั้งก็เพลินคลายเครียดได้เหมือนกัน

5. ถวาย

ถวาย เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    สวัสดีพี่ทุกท่าน อ่านแล้วได้ครบทุกรส ผมก็มีความศรัทธาในหลวงพ่อกวย มีแต่แหวกม่านหลวงพ่อที่ไม่อยู่ในสาระบบของวงการนิยมเล่นหา ไดจากพี่ท่านนึงเช่ามาแล้วมอบให้
    อาศัยความศรัทธานับถือในองค์หลวงพ่อในด้านศาสตร์ต่างๆ ก้อห้อยตลอดติดตัวไม่เคยขาดตั้งแต่ได้มาและสวดมนตคาจิณดามณีหลวงพ่อกวย ถามถึงประสบการณ์ไม่ทราบได้ครับ แต่ห้อยแหวกม่านท่านแล้วสุขใจที่ได้อาราธนาท่าน ขอพร อธิฐาน แล้ว อยู่ดีมีสุขก้อพอใจละครับ
    มีแต่ได้นำไปให้ครูอาจารย์ที่เคารพเมตตาท่านตรวจดูท่านก้อยืนยันในองค์หลวงพ่อกวยอธิฐานจิตทำเองทุกขั้นตอน(ความเชื่อและความจริงอาจมีหลายแง่มุม) ศักดิ์สิทธิ์มากพระองค์นี้ คือ หลวงพ่อกวย วัดบ้านแค กราบสาธุ...
    ผมอ่านดูที่พี่พูดถึงแหวกม่านของพี่จัมโบ้ เลยมาร่วมสนทนาครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      823.2 KB
      เปิดดู:
      53
  6. denchai_l

ผมว่ายังมีพระเครื่องอีกหลายรุ่นหลายวัดแถว ๆ ชัยนาท สิงห์บุรี ที่ ลพ.กวยท่านไปปลุกเสกให้ เพราะท่านมีชื่อเสียงมาก ๆ ในขณะนั้น

ผมเองก็ไม่มีวาสนาพระในทำเนียบ มีพระนอกทำเนียบเหมือนกันครับ นี่ผมก็เพิ่งได้เหรียญวัดพระแก้ว (หลวงพ่อฉาย พระพุทธรูปทับหลัง) เพื่อนให้เป็นของขวัญวันเกิด เขาเห็นผมชอบพระเครื่องเลยให้มาเป็นที่ระลึก เคยอ่าน ๆ ดูเขาก็ว่าเหรียญ ลพ.พระฉาย รุ่นนี้ ลพ.กวยท่านก็ปลุกเสกให้ เพราะวัดอยู่ห่างกันไม่เท่าไหร่ ไม่น่าจะเกิน 5 กิโล โอกาสเป็นไปได้สูง ถือเป็นของดีนอกวัดอีกรุ่นนึงครับ

7. Jumbo A

ก็เหมือนเรื่องเล่าพูดคุยกันมากกว่าครับพี่ อยุ่ดีมีสุขมีกินมีพอใช้ก็สบายแล้วคนที่อยุ่ยากกินยากกว่าเรามีเยอะเลย จะกินบางครั้งไม่มีกิน ชีวิตแบบนั้นผมเคยผ่านมาแล้ว พอเอามาเปรียบกับตอนนี้สบายกว่าตั้งเยอะ

ผมใช้ชีวิตให้สบายในแบบตัวเองไม่เอาไปเปรียบเทียบกับใครเพราะเราที่มาต่างกัน.........วิถีชีวิตต่างกัน ......มีบ้านอยู่มีรถขับแม้จะเก่าแล้วแต่ครั้งหนึงผมก็ขับมันตอนป้ายแดง ........รถผมมีความหมายใช้หากินใช้ไปเที่ยว ได้ไปวัดทำบุญได้พอแล้ว ไม่เอาไว้โอ้อวด ตอนนี้สบายเสียอีก จอดทิ้งไม่ต้องคอยเป้นห่วงเหมือนออกมาใหม่ๆ ไปไหนจอดนานๆต้องคอยเดินมาดูรถทุกๆชั่วโมง

กลัวรถจะไปอยู่เขมร ตอนนี้ จอดยาวมาอีกทีตอนจะกลับ.......

มีเรื่องเล่าอะไรมาเล่าได้ครับ ได้ทุกแนว การเดินทางทำบุญหรือไปไหนๆบางครั้งมันมีเรื่องเล่าระหว่างการเดินทาง....เอามาเล่าสู่กันฟังมั้งนะครับ

8. Jumbo A

เอาแค่นั้นแหละพอแล้วพี่.........ผมก็เริ่มที่แบบนั้น

วันนี้พาแม่ไปทำบุญอีกแล้ว แม่อยากไป เพราะแม่เตรียมของทำสังฆทานไว้ประมาณ10ชุด ตอนแรกแม่ว่าอยากไปเมืองกาญจนบุรี สงสัยจะไปสะพานมอญ

แม่บอกเคยอยุ่มาหลายปีไม่ได้เที่ยว สุดท้ายไม่ได้ไป ตอนแรกผมจะไปอาบน้ำมนต์กับเสี่ยหนึ่งหลวงพ่อสิริ แต่พอเที่ยงแม่มาบอกให้พาไปทำบุญหน่อย ก็เลยไป ก็ไม่รู้จะไปไหนเหมือนกัน จะพาไปโคราชก็กลัวรถเยอะ จะไปอยุธยาก็คงเยอะ เลยไปทางลพบุรี ไปวัดหลวงพ่อศรี หน้าพระลาน ไม่ได้เข้านานแล้วสมัยก่อนไปบ่อย ไปกราบหลวงพ่อองค์ดำ แล้วไปวัดโคกหม้อ ต่อออกไป วัดไชโย วัดหลวงพ่อแพ พิกุลทอง วัดพระนอนจักสีห์ 5 วัด เพิ่งกลับถึงบ้าน เกือบทุ่ม ก็ไหว้พระกราบพระทำบุญตามกำลัง 1-2-5-10-20 -100 บาท เอาแบบไม่เดือดไม่ร้อน จำนวนเงินไม่ได้บ่งบอกว่าทำมากบุญจะมาก ......

ปล.แซวเสี่ยหนึ่งมันว่ามรึงเป็นอะไรต้องอาบน้ำมนต์บ่อยโดนของกันหรือไหง

.......อยากไปกราบเหมือนกันใกล้ปีใหม่แล้ว แต่ต้องทำหน้าที่ลูก พาแม่ไปทำบุญ อีกอย่าง ไปกับแม่ สบายจะโตแค่ไหน คนจ่ายเงินคือแม่เสมอ.....ก็ผมเพิ่งพาไปเมื่อวันที่ 6 ...........กระเป๋าเลยแห้ง...ไปนิด วันนี้ใส่ตู้ไม่เกิน 20

วัดหลวงพ่อแพเปลี่ยนไปเยอะ สิ่งก่อสร้างมากขึ้นสวยงามมากๆมีถนนตัดไปใหม่ทางหน้าองค์พระใหญ่ วัดไชโย ไม่ได้ไปนาน5-6ปีได้เปลี่ยนไปเยอะมากๆ .........

9. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

แหวกม่านอกใหญ่ น่าจะเป็นกรุพระกิ่ง ๒๕๔๐ พระองค์นี้สวยมาก เนื้อสะอาดดี ดูดี ผมห้อยอยู่องค์หนึ่ง ติดคอมา ๒ - ๓ ปีแล้ว ประสบการณ์ดี แหวกม่านแหวกอุปสรรคดีมากๆ

เชื่อมั่นและศรัทธา ปาฏิหารย์เกิดแน่นอนครับ.............

10. ถวาย

นครสวรรคยังมีสายหลวงพ่อเดิม หลวงปู่ท่านใจดีมีเมตตา อยู่กับหลวงเดิมตั้งแต่อายุยังน้อย ตอนนี้หลวงปู่95แล้วครับ มีดหมอ3นิ้วผมบูชามา300 มีด7นิ้ว1200เล่มนี้ไม่ได้บูชามา เหรียญรุ่นแรกท่านปี30กว่า ท่านให้บูชา50บาท แต่จริงคือท่านให้ฟรี เลยทำบุญเพิ่มเติม ส่วนอย่างอื่นท่านไม่เห็นมีคราวนั้น หลวงปู่ เสกในโบถส์เพราะท่านสวดมนต์ไหว้พระอธิฐานในโบสถ์ตอนนั้นที่กราบถามท่าน จะมีแต่คนในพื้นที่ทราบและรู้จักท่าน ตอนไปกราบท่านนั่งคุยเพลินจนต้องขอตัวลาท่านกลับ
    เห็นพี่ท่านสนใจมีดหมอราคาเบาๆและเพื่ออยากกราบทำบุญกับท่าน ถ้าพี่ไปทำบุญเดี่ยวหลังไมค์ให้ครับ
    ส่วนหลวงพ่อกวยเคยไปกราบสังขารท่านครั้งนึงก้อไม่พลาดตั้งจิตขออธิฐานฝากท่านเมตตาและคุ้มครอง และต่อไปวัดคังคาว กราบหลวงปู่เฒ่า สนุกอีกแบบครับ

11. Jumbo A

.พระในฝันผมคือพระสมเด็จแหวกม่าน..........และต้องแหวกม่านหลวงพ่อกวย
    แต่ที่มีบูชาเป็นแบบที่เขาว่าเก๊.....555..........
    รอสักหน่อยจะเลี่ยมทองถวาย............

12. Jumbo A

ศิษย์หลวงพ่อเดิม หลวงพ่ออะไรครับ.............ยุคก่อนนี้หลวงพ่อจ้อย หลวงปู่พิมพา หลวงพ่อโอด เก่าหน่อยหลวงพ่อช้อย หลวงพ่อโอน หลวงพ่ออ๋อย . นครสวรรค์ไม่ไกลมากมีโอกาสจะไปมั้งหน้าไมค์ก็ได้ หลังไมค์ก็ได้ตามสดวก
    มีโอกาสจะไปกราบทำบุญ นั่งฟังเรื่องเก่าของท่าน.........

พระหลวงพ่อเดิมก็พระในฝันอีกองค์........ผมคนช่างฝัน

13. ถวาย

ผมเห็นของพี่ที่เช่ากันมา มีทั้งเนื้อสีดำว่ากันว่าเนื้อผงใบลาน และเนื้อจิณดามณีสวยมาก เสียดายลบรูปหมดแล้ว แบบพี่จัมโบ้ว่าเขาไม่เล่นกัน เอาศรัทธานำหน้างานนี้ครับ

14. ถวาย

หลวงปู่จันทร์เรียนวัดถ้ำสหายผมเคยกราบท่านหนึ่งครั้ง กุฏิในถ้ำสวยครับ
    ผมไปตอนนั้นในตกบ่ายๆไปแล้วถูกช่วงพระเณรกำลังรอการอบรมจากท่าน40รูป
    ท่านยังไม่ออกมาจากห้อง พระก้อรอท่านนาน ฝนก้อตกหนักมาก ในใจไม่รู้จะทำไงตั้งจิตอธิฐามาบารมีหลวงปู่ทวดและหลวงปู่ดู่ พอในใจเสร็จปั๊บ ท่านเดินลงมาจากกุฏิ ท่านว่ามาทำไร ถวายของเสร็จ ท่านว่าไปได้กราบพระในถ้ำ สามนาทีที่ดูนาฬิกา จับโทรศัพท์มาถ่ายรูปปากถ้ำ3ครั้งไม่ติด ต้องพูดขอหลวงปู่ท่านเบาๆ ค่อยถ่ายรูปติด เรื่องเล็กๆน้อยๆสำหรับคราวนั้น ส่วนหลวงปู่ลีเราได้แค่กราบท่านแป๊บเดียวจริงๆ ในเมืองก้อหลวงปู่จันทรศรี

15. Jumbo A

วันนี้อาจารย์ป้อมท่านมาหาที่บ้าน เอาใบฎีกาบอกบุญทาสีเมรุ มาให้ ผมจะเอาไปถ่ายเอกสารแล้วแจกบอกบุญ.....กับหาพระเครื่องขาย คงพอได้มั้ง ตอนนี้ยังมึนตึบ ไม่รู้จะเอาอะไรขายได้มั้งที่ได้เงินไวๆ ..........

ใช้งบประมาณ 35000 บาท ผมแจ้งท่านไปว่าให้เขียนฎีกาบอกบุญมา ผมบอกปากเปล่าเล่าไปหลายงาน คนเชื่อเขาก็ทำด้วยคนไม่เชื่อเขาก็ไม่ทำแล้วอาจจะด่าผมให้อีก

พูดยากบางครั้งผมก็ขี้เกียจตอบคำถาม ผมเข้าใจว่าเราจำเป็นและต้องตอบ ถึงเจตนาดีแต่มันไม่มีอะไรชี้วัดและจะล่วงรู้ดูได้ว่าดีไม่ดี ........

พี่น้องในนี้ผมเบียดบังไปหลายงานแล้ว หลายงานมาก แต่ก็บุญทั้งนั้น ผมไม่ได้ชวนไปทำบาป ........ผมก็ประเภทขี้เกียจเอาใจ ทำบุญมาถามผมได้อะไรแบบไหน ผมไม่รู้จะตอบยังไหง จะให้หวยก็ไม่รู้ ก็มีแต่พระเครื่องวัตถุมงคลให้ ขายแพงก็มีบ่น ....

เล่าก็เล่าตอนนั้นเอาเหรียญเสมาหลวงปู่หมุนขาย 1500 บาทหาเงินซื้อที่ พวกบ่นกันใหญ๋วาขายแพงมั้ง ข้างนอกถูกกว่า ........โธ่เงินกรูก็ไม่ได้เอามาใช้ บางครั้งพระก็ของกรูแท้ๆ

ยังต้องมาเป็นขี้ปากเขาอีก ......คล้อยหลังไม่กี่ปี องค์ละ1500ซื้อกันยันสามหมื่น และหมื่นขึ้น .....พูดก็พูด ตอนนั้นพระเริ่มแพงขึ้นไป4-5พัน บรรดาผู้ใจบุญติดต่อผมกันพัลวัน อยากจะร่วมบุญกับผม เพราะผมขาย1500 ........โธ่พี่ทิด ผมก็กินข้าวเหมือนพี่.......พระผมก็ขายเองได้บุญผมเต็มปริ๊บแล้ว.......ขอผมกินมั้งเถอะ..........

ตอนนั้นผมออกไม่ได้เลย 1500 บาท จนต้องยัดเยียดมอบให้สายพี่บัวแก้วไปทั้งตะกรุดเหรียญเสมา เพราะพี่บัวแก้วร่วมบุญมาไม่ใช้น้อยหลักหมื่น .......

ดวงเศรษฐีนี้ตอนนั้นเอามาให้ทำบุญองค์ละร้อย ผ้าป่า เห็นซองผมหน้าเหมือนขี้ไม่ออกมาสามเดือน พอตอนนี้2-5พันยังซื้อ ก็แปลกพอพระแพงอยากจะมาทำบุญกับผมกันจัง...

16. Jumbo A

พรุ่งนี้ราคาน้ำมันลดครับ........

17. denchai_l

ถูกใจผมจริง ๆ ผมก็เคยแต่อาจจะไม่ถึงพี่จัมโบ้ที่ต้องเสียพระเครื่องสุดที่รักไป

เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว ผมก็ช่วยพัฒนาสำนักสงฆ์ที่นครสวรรค์ เพราะบูชาคุณครูบาอาจารย์ (ลป.ทองดี ขันติสุโภ) สนส.เขากะลา จ.นครสวรรค์ ไปบอกบุญเจอคล้าย ๆ กัน หน้าเหมือนคนขี้ไม่ออกหรือภาษาชาวบ้านว่าบุญไม่รับ เหมือนเราไปไถเงินเขา คิดในใจเบา ๆ ทีเมิงมาขอกรรมการหรือประธานผ้าป่ากับกรู เมิงยัดชื่อกรูใส่ลงไปไม่ถามสักคำ 555++

งานนั้นงานเดียว ผมเลิก..... เหมือนเป็นขอทานหรือตัวประหลาด ช่วงนั้นไปไหนคนก็จะหลบหน้าเพราะกลัวโดนขอชื่อเป็นกรรมการ แทนที่จิตจะอิ่มเอิบกลับเศร้าหมอง

ต่อจากนั้นผมทำเฉพาะครอบครัว พ่อแม่พี่น้องลูกหลาน และเพื่อนสนิทกัน สบายใจ..... ทำบุญแบบศรัทธาจริง ๆ 1 บาท หรือ 5 บาทก็เอา

ทุกวันนี้ตามศรัทธาและปัจจัย บางทีเจอพวกคนเอาชื่อเราลงใบฎีกาแล้วมาบอกขอเป็นกรรมการทีหลัง ถ้ามีเยอะผมก็ให้ ถ้ามีน้อยก็ 5บาท 10 บาท แบบนี้จิตไม่เศร้าหมอง แต่ก็มีนินทาลับหลัง ทำไมชื่อเป็นกรรมการแต่ทำบุญ 20 บาท ผมบอกว่า "ตามศรัทธา ไม่ใช่ตามใบฎีกา" หลัง ๆ เลยไม่ค่อยโดน...

18. denchai_l

พี่ถวายบูชามาเปิดประเด็นลูกศิษย์ ลพ.เดิม

เงียบไปเลย... เเหม๋ อยู่ภาคกลางซะด้วย ถ้ารู้ตำแหน่งวัด อยากไปๆๆๆ

19. Jumbo A

พี่เขาให้พิกัดมาแล้ว อ.หนองบัว จริงๆตามเวปไซท์เคยลงเรื่องท่านไว้...

www.g-pra.com/webboard/show.php?Category=general_talk&No=461594]

20. denchai_l

อย่างนี้โดนเลย

อาทิตย์ที่ 21 นี้ เดินทางทำบุญเรียกน้ำย่อยก่อนเทศกาลปีใหม่