เมื่อความรักเดินทาง(บันทึกการเดินทาง)จะทำตะกรุดหาเงินร่วมสร้างศาลา

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย Jumbo A, 30 ตุลาคม 2008.

1. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    เสี่ยหนึ่งถึงบอกว่าเขามีเยอะพระอาจารย์ให้มา............

เสี่ยหนึ่งมันเป็นเสี่ยจริงๆ.......ครบเครื่องเสี่ยเลย........ต้องยอมรับ........ราศรีเขาให้

2. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เก็บตกเล่าอีกที มีรายเรื่องที่อยากสอบถามแต่เวลาจำกัด และผมคัดเอาที่สำคุัญกับตัวจริงๆ
    ถามท่านเรื่องครอบครัวก็คือสุขภาพของพ่อแม่ผม....เพราะอายุท่านเริ่มมากเจ็บป่วยบ่อยๆและเรื่องสุขภาพลูกๆผม......ท่านว่าไม่มีอะไรก็ธรรมดาทั่วๆไปเจ็บป่วยเล็กน้อยตามสังขารประมาณนี้ ผมเรียบเรียงแบบนี้รายละเอียดอาจจะไม่ใช้แต่ความหมายแบบนี้.....

แค่นี้ผมก็โล่งใจประมาณนึง..........แล้วก็เรื่องทุกข์ปัญหาวิวาทที่บ้านผมมีท่านไม่ให้ผมยุ่ง.......ก็ชัดเจนดีพอผมยุ่งวงแตก ..........ครั้งที่แล้ว.........

ท่านว่าผมชอบอ่านใจคนวิเคราะห์.......น่าจะจริง บางคนที่ผมรุ้จักผมอ่านพฤติกรรมลักษณะการทำตัวท่าทางการแสดงออกบางครั้ง...ผมมองเห็นตัวตนเขาได้เลยแต่ผมกลับดูตัวเองไม่รู้

ผมบอกท่านว่าหลังๆมานี้ผมชักจะคุยกับใครไม่รู้เรื่อง ........555

ไม่รุ้ว่าท่านใช้อะไรในการดูผมวิเคราะห์ผมแต่ท่านไม่รู้จักชื่อผม ไม่รู้วันเดือนปีเกิดผม

เห็นหน้าคุยกันชัดเจนเลย......

เหมือนครั้งไปกราบหลวงปู่มีชัย ตอนนั้นลูกผมยังไม่เกิดท่านบอกผมว่าน้ำมันต์ท่านคนท้องกินคลอดลูกง่ายเด็กแข็งแรง......ไม่มีใครรู้หรอกว่าผมกำลังจะมีลูก......

เรื่องบางเรื่องมันอธิบายยาก......

ตอนนี้คุณหนูนอเวย์บอกบุญชุดขาวปฎิบัติธรรมไปแล้ว 30 ชุด ใกล้จะครบเกินก็ดีไม่เกินก็ได้จะเอาไปถวายวัดท่านและวัดลป.มีชัย ครึ่งๆ......มูลเหตุเกิดจากวันไปกราบท่านเสี่ยหนึ่งผู้ใจบุญเอาสังฆทานชุดใหญ่ไปถวายพร้อมไตรจีวรพระพุทธรูปครบสูตร ท่านแนะนำเพิ่มเติมมาว่าให้เอาชุดขาวไปบริจาคให้ผู้ปฎิบัติธรรม ..

เมื่อเข้าหูซ้ายขวาผมแล้วไม่ทะลุออกผมเก็บข้อมูลเอาไว้มันดูจะเป็นกุศลเป็นบุญอีกด้านเลยส่งไม้ถึงคุณหนู ซึ่งแน่นอนคุณหนูเขาจัดให้รวดเร็วทันใจเกือบเรียบร้อยที่เหลือผมจะสานต่อเอง......สบายมาก........พี่น้องท่านใดสนใจร่วมบุญมา ครับเล็กน้อยตามกำลังมัต้องมีอะไรดีพิเศษท่านถึงแนะมาแต่อย่าไปคิดให้มาก ผมคิดว่ามันเป็นกุศลอีกทาง ทำได้ก็ทำ............

ตอนนี้ไอ้เสี่ยหนึ่งมันกำลังแก้ปัญหาที่ท่านแนะนำมาอยู่......ว่างๆมันคงจะโผล่เข้ามา

3. Jumbo A

อีกนิดอยู่กับลูกนานๆสังเกตุพฤติกรรมเด็กว่าเวลาอยากได้ของเล่นเราซื้อให้เยอะแยะ พอมาเล่นๆไปไม่นานก็วางทิ้งแล้วให้พ่อซื้อให้ใหม่........เจอของใหม่ก็วิ่งเอาใหม่ เรื่อยไปๆไม่พอสักที....

มาดูตัวเองเหมือนกันเลยวุ้ย เช่าบูชาพระไว้ทั่วไปมาเป็นสิบๆปี มีแล้วก็มีอีกต่อไปเรื่อยๆไม่จบไม่สิ้น.........ชื่นชมสมใจแล้วก็วางแล้วไปต่อ......หลังๆแม้จะเพลาๆลงแต่ก็ไม่หยุดซะเลยทีเดียว..........

พี่ๆน้องๆท่านอื่นๆอาจจะไม่เป็นแบบนี้แต่ถ้าเป็นแบบนี้อย่าไปว่าลูกหนะ เดี๋ยวจะโดนย้อนเอาได้

............

สุดท้าย ยังไหงผมก็ยังเป็นคนที่เชื่อในการทำของตัวเอง......ตัวเองเป็นคนกุมชีวิตและชะตาตนเอง
    และควบคุมการกระทำตนเอง ทำดี ดีกว่าขอพร....และก็ขอพรด้วยเพราะมันเป้นพลังใจให้ขับเคลื่อน
    ความสุขใจ โลกไม่ใช้ของผมแต่ผมก็ไม่จำเป็นต้องตามโลกอาศัยในโลกแต่ไม่ตามโลกตามใจตัวเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2015
  4. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่อาญัติ พระผงจักรพรรดิ์ที่ให้พี่ไป เกล็ดใสๆไม่ใช่พระธรรมธาตุ พอ.สุริยันบอก ผมถวามว่าพระธรรมธาตุ เป็นยังไง ท่านเดินเข้าไปในห้อง หยิบ ลป.ทวด พระบูชา 3 นิ้วส่งให้ บอกนีไง ผมสังเกตุดู จะเป็นเกล็ดเหมือนกันนะ แต่จะเป็นลักษณะผุดขึ้นมา สีออกเหลือง ไม่เหมือน ใช้โรย ผมคืนท่านให้บอก เอ้าให้ ท่านหยิบอะไรได้ก็ให้หมด เขี้ยวหมูตันท่านก็ให้มา วันนั้นได้เป็นถุง...เมื่อวันอาทิตย์ที่แล้วกลับไปหาท่านอีกรอบ ถามเหมือน อ.โบ้ ครูอาจารย์ที่อยู่กลับผมคือองค์ไหน ท่านว่า บอกไม่ถูกไม่รู้องค์ไหนเป็นองค์ไหนอีรุงตุงนังไปหมด ทั้งพระทั้งเทพ ทั้งผีทั้งพราย เยอะไปหมด ..พูดเหมือนท่านไปเห็นห้องพระผม ท่านแซวว่าผมเป็นหมอผี 5555 ถ้าเป็นสนุ๊กเค้าว่าแม่นเหมือนจับวาง แฟนผมนี้ตอนแรกที่จะพาไปเหมือนจะยังไม่เชื่อ ตอนนี้เชื่อ ไปร้อย เปอร์เซนต์ แถมถามให้น้องสาวอีก ว่าเรื่องครอบครัวน้องสาวเป็นไง ท่านว่าตอนนี้สองคนนี้แยกกันอยู่นะ แต่ทำเหมือนยังคบกัน ก็จริงอย่างท่านว่า ท่านว่าไปแต่งงานใหม่อีกรอบ ตอนนี้แฟนผมปวดหัวอยู่จะทำให้คู่นั้นเชื่อและไปแต่งงานอีกรอบยังไง

5. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับท่าน Jumbo A

6. Jumbo A

ตามสะดวกครับพี่ยินดีมากครับ .....ในนี้พี่ๆน้องๆกันเคยเห็นกันในกระทู้ทั่วไป
    ส่วนมากเป็นคนธรรมดาเลยครับไม่ได้วิเศษวิโสตาทิพย์คุยกับนางฟ้านางสวรรค์ได้ คิดเห็นยังไหงก็ไปกันยั้งนั้น ส่วนมากชอบพระเครื่องวัตถุมงคลเที่ยววัดทำบุญ
    ไอ้ที่ไม่เป็นบุญเป็นบาปก็มีครับ นี้คือโลกของความจริง แต่หลายท่านผ่านการเดินทางมาพอสมควร.......เชื่อมั้งไม่เชื่อมั้งก็เล่ากันไป...

.........ถ้ามาสายจับพลังไปหาเสี่ยหนึ่งบ้านหนองหอยครับ คนนั้นเป็นคนมีของ
    จับพลังก็ได้ จับอย่างอื่นก็เก่งครับ เห็นมันจับอยู่มือมากับตา..จับจนมั่วไปหมด

จับจนเบลอ.....ล่าสุดจับยันไข่เพชรพญานาค......เดี๋ยววันหลังกรูจะพามรึงไปดูไอ้พวกแหกตาขายเพขรพญานาค......ไอ้เสี่ย........พญานาคกรูเชื่อว่ามีแต่ไม่มาเดินเพล่นผล่านโผล่โน้นโผล่นี้ไปทั่ว มาไข่เลี่ยราดแบบนี้......

................ผมหลอกด่ามัน.............

7. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้เสี่ยหนึ่ง1พกขุนแผน รุ่นพิเศษ "พรายล้วงตัก/ตับ"

8. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนผมไปอยู่ลาว เมืองคำม่วน เขามีอุตสาหกรรมหมู่บ้าน คล้าย ๆ กับ OTOP บ้านเรา เขาผลิตลูกแก้วพยานาค เม็ดไข่ หรือ ตาเพชร อะไรพวกนี้ ส่งมาขายพี่ไทยฝั่งมุกดาหาร เอาเงินพี่ไทยไปปลูกบ้านกันหลังโต ๆ .....

ผมเลยมีความเชื่อว่า พยานาคนั้นน่าจะอยู่ในลาว !!!!...

9. Jumbo A

ฉลาดทำซะด้วยหนะบักห่า ........ลงทุนน้อยกำไรสูง รวยปลิ้นเลยหนะเล่นอ้ายไทยซะจุกเลย.......

10. Jumbo A

ตั้งแต่ดูมวยมาเจอคู่ปาเกียวกับฟรอยจูเนียร์......ทุเรศมาก มวยธุรกิจ ต่อยกันไม่สมความเป้นคู่มวยแห่งศรรตวรรษเลย......ไม่เหมือนตอนเลียวนารดต่อยกับมาวินเฮคเลอร์

Marvin Hagler vs Sugar Ray Leonard Part_2

ยุคนั้นผมเชียร์แฮคเลอร์ แต่กรรมการให้เลียวนารดด้วยเหตุผลอะไรไม่รุ้แหละแต่คนดูมวยเชื่อว่าต้องแฮคเลอร์ชนะ ....สุดท้ายโครตมวยแบบแฮคเลอร์เลิกต่อยมวยผมตามข่าวสมัยนั้นเขาว่าไปฮอลลีวูด.ไม่รู้ว่าแถวกรุงเทพหรือที่อเมริกา......

ไอ้ปาฮี่กับไอ้ไทฟรอยด์ต่อยวั้นก่อนนั้นมันทุเรศลูกตาสิ้นดีตั้งแต่ดูมวยบิ๊กไฟท์
    https://www.youtube.com/watch?v=oISu1mUXmUs
    แถมให้อีกคุ่สำหรับโครตมวยของจริงที่เป้นนักมวยไม่ใช้โชว์ ต่อยแบบนี้มาแข่งกับเมียงูตามงานวัดคนดูเมียงูมากกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2015
  11. หนึ่ง1

ตอนนี้ถังแตกครับ หมุนไม่ทันเลยเงิน เคยเหลือเดือนละเป็นหมื่น เลยนำพระมาเปิดให้บูชา ลองชิมลางที่ ห้อง ลงประกาศ ซื้อขาย ทั่วไป ...ไปชมๆดูนะครับ ฉีกราคามาเลย ถ้าดีจะเป็นพรีเมี่ยมอีกคน ฝากจารโบ้ปล่อยกินหัวคิวเยอะ 55

12. Jumbo A

แหม่ช่างพูด........ช่างเจรจา พระตำนาน พระเขาไม่นิยม เขาไม่เล่น พระโดนแหกตามา จะขายแพงๆเท่านั้นเท่านี้..........พระแบบต้องมีวาสนา ต้องมีบารมี

.............ไร้สาระ................มีเงินซิจะลป.หลวงพ่อไหนนิมนต์มาบ้านยังได้เอาองค์เป็นๆเลยก็ได้.......

เดี๋ยวจะตามไปดูมีอะไรมั้ง มาเหมาขายกรูดีกว่า......เสี่ยถังแตกได้ยังไหงกรูบอกแล้วว่าไม่ให้บอกใครว่าถังแตกเก็บอาการไว้ เป็นเสี่ยต้องเก็บอาการอย่าให้ใครรู้ เหมือนนักมวย .......

ลองขายเองก่อนเดี่ยวไม่ได้ยังไหงจะจัดให้........เอามาทั้งชุดเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2015
  13. หนึ่ง1

มีชุด ลพ.กวย ว่าจะลงแต่กลัวคนว่าปลอม อะ.... เจ๊อู๊ด เศรษฐีนี แก่งคอย ให้พ่อมาตอนงานศพผัวแก แกบอกผัวแกนับถือ ลพ.กวย มาก ลพ.ผินะ นี่ มีเป็นถุงเลย รับกับมือ ใครบอกปลอม มาเจอแก....ผมเอามา Mix รวมกัน ใช้ได้มั้ย

ไฟล์ที่แนบมา:

14. หนึ่ง1

ได้มาเยอะนะ แต่ไม่กล้าลง โม้ไม่เก่ง เหมือน จารโบ้

ไฟล์ที่แนบมา:

15. Jumbo A

ผัวเจ๊รับกับมือหลวงพ่ออะไร..........หลวงพ่อกวยท่านศักดิ์สิทธิ์มากหนะอย่าไปพูดส่งเดช
    ........
    พี่หนึ่งผ่านโลกมามากกว่าผมโดยเฉพาะโลกใต้ทะเล(หอย)...........

แหวกม่านหลังมิ.ปกติหลังมิจะออกวัดพระปรางค์..........แต่พิมพ์แหวกม่านน่าจะแจกกรรมการมวย.......คงเป็นมวยคู่ฟรอยกับปาเกียว มวยคู่แหกตาคนทั้งโลก

ผ้ายันต์อะไรผมเพิ่งเคยพบเคยเห็น..........นะซ่อนหัว........ผ้ายันต์หลวงพ่อหลักๆจะมีสารพัดกัน ยันต์กกันภัย ยันต์พระสิวลี........แบบนั้นที่ลงผมเพิ่งเคยพบเคยเห็นจะเรียกว่าเป็นบุญตาหรือวาสนาผมก็ไม่อาจจะใช้คำที่เหมาะสมได้.....

มีดผมต้องดูผมไม่เชียวชาญ..........

ลีลานั้นก็องค์พระปฎิมา.............

ผมเชื่ออะไรยากหน่อยหนะพี่หนึ่ง ..........เพราะผมคนคิดมาก.........ผมต้องดูเหตุดูผลด้วย..........ผมไม่ชอบดูหนังฟังนิยายดูส่วนมากก็คลิป.......

16. หนึ่ง1

ลพ.ผินะพี่ เจ๊แกบอกได้มาเป็นถุง ส่วน ลพ.กวย เจ๊บอกของผัวแก แกให้มาเฉยๆคนชอบพอกัน ผัวตายลูกไม่สนใจ เมียก็เลยให้คนที่ชอบ องค์ ลพ.ปาน ที่พ่อห้อยเลี่ยมทองฝังเพชร ก็พระของผัวเจ๊แกนี่ละ เป็นไงพิมพ์ไก่หางพวง ขนาดพระบิ่นไม่เต็ม พวกมาให้สี่หมื่น พ่อปิดไม่ให้เจ๊แกรู้อยู่

17. Jumbo A

ลพ.ผินะท่านแจกเยอะจริงๆเป็นถุงเป็นถัง .....ถ้าตอนนั้นกรูขอท่านมาเยอะๆหนะป่านนี้กรูรวยสะดือปลิ้นไปแล้ว........ปลัดสัก2-3ตัว....

แต่กรูเฉยๆเลยไม่ค่อยได้อะไร..........กรูหาเงินสร้างเมรุสามร้อยดาวดวงแถบไม่มีใครทำกับกรูเลย

18. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งผ้ายันต์(ผ้ายันต์บารมี ๓๐ ทัศน์) กับสิงห์มาที่พี่.........จอง

19. Jumbo A

พี่เสี่ยหนึ่งเคยไปวัดหลวงพ่อกวยหรือยัง.......ถ้ายังไปกับกรูได้........วันอาทิตย์พี่หาวันว่างๆมาหนะ เพราะเสาร์พี่ทำงานหนักธรรมดาพี่ติดงานประจำ.....
    ผมจะพาพี่ไปกราบครูบาอาจารย์ที่ผมนับถือ พาพี่ไปเลี้ยงลิง นอกจากพี่เลี้ยงเด็ก......
    ผมจะพาไปวัดหลวงปู่เย็นหลวงปู่บุดดา....เลยฮอดไปถึงวัดหลวงพ่อพร้าก็ได้หนะพี่.....

..............ข่าววันนี้บอกหลวงพ่อคูณอาพาธเข้าโรงพยาบาลอีกแล้วหัวใจหยุดเต้น......
    ตั้งแต่เมื่อเช้ามืด พยาบาลปั๊มหัวใจท่าน.......

20. Jumbo A