เมื่อความรักเดินทาง(บันทึกการเดินทาง)จะทำตะกรุดหาเงินร่วมสร้างศาลา

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย Jumbo A, 30 ตุลาคม 2008.

1. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

แหมพี่ชอบเมตตามาแต่ไหนแต่ไร ไปหาอาจารย์เปล่งนี้ สงสัยจะเป็นขุนแผนตั้งแต่วัยรุ่น

หลวงปู่ธรรมรังษี เคยได้ยินจากรุ่นน้องว่าท่านเก่งมากครับ และมีพระท่านหนึ่งในเวบก็มีความเกี่ยวข้องกับท่านด้วยครับ ลองสืบๆกันเองนะครับ เหอๆๆ

2. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    หลวงพ่อเพี้ยน ท่านเคยพูดถึงหลวงพ่อฤาษีมั่ยครับ

3. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ที่กรุณาเป็นธุระให้ผมอย่างดี และทำให้ผมสมปรารถนา ขอบคุณอย่างยิ่งครับ (ที่แนะนำสุดยอดแห่งยุคเหมือนกัน ขอบคุณครับ)

4. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ผมมาอยู่ใกล้ๆพี่แล้ว เช่าบ้านติดกับค่ายทหาร....เดี๋ยวจะไปบุกสำนักอาจารย์โบ้

5. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    แหมท่านน้องโจ ไม่รู้อะไรซะแล้ว ตอนรุ่นๆเขาเีรียกผมว่าพ่อแห้วกระป๋อง....

เพราะหน้าตาไม่หล่อพ่อไม่รวย คนสวยเลยไม่ค่อยเมตตามอง.....

เลยทางชอบเมตา หลังไป บ้าคลั่งกับคงกระพัน จนเกือบจะต้องฟันผู้ชายกันเอง

เพื่อนมันเคยบอก ว่าชายเหนือชายคือยอดชาย ตอนนั้นก็เกือบไปเหมือนกัน

การชอบเรื่องเมตตานี้ชายใดๆมักปราถนา น้อยนักจะอยากให้ใครเกลียด

ผมก็หนึ่งในนั้นจ้า....วิชานะที่เคยลงที่เรียกว่าสุดยอดของนะมาแล้ว...........

พี่เณรที่วัดพระอาจารย์ยังอยากตามมาที่บ้านเลยโจไปถามดู.........

สำนักอาจารย์โบ้ 555...ขอบคุณสำหรับของที่มอบให้ ว่าแต่เคล็ดวิธีใช้

ใช้ยังไงหละท่าน แล้วใช้แแล้วคงไม่เคล็ดขัดยอกนะจะ ตอนนี้ชักอยากกลอง

นี้กระสิบดังๆ เรื่อฤกษ์ยาม ถ้าใครบวชแล้วตอนสึกอยากได้ฤกษ์แบบเมตตา

เข้าใส้บอกเดี๋ยวหาให้ ฤกษ์ขุนแผนฟันม่าน ผมยังใช้ฤกษ์นี้ บางคนได้ยิน

ยังอยากบวชใหม่แล้วสึกในฤกษ์นี้เลย 555 ศิษย์ อ.โบ้ซะอย่างรับรอง

แต่โจไม่ต้องไปหาที่ไหนแล้ว เต็มแล้ว พระอาจารย์ก็พอแล้ว มีอะไรจะแนะนำผมก

หลังไมค์นะจะ หน้าไมค์สายเดียวไม่เอาอายจ้า็

6. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ตอนที่ผมเคยอยู่กับท่านผมไม่เคยได้ยินท่านพูดถึงนะครับ แต่ไม่ได้หมายความว่า

ท่านไม่ได้รู้จักนะครับ ผมศิษย์ปลายแถว แล้วไม่ได้อยู่กับท่านตลอดเวลายัังไงจะ

หาข้อมูลเพิ่มเติมให้นะครับ.....ถ้าได้จะนำมาบอกท่านครับ.

7. Jumbo A

อนุโมทนากับท่านอาทิด้วยครับที่ไปกราบทำบุญกับท่าน เรื่องที่ผมมาโม้ นี่เริ่ม

ได้้บุญแล้ว บางท่านไปตามบันทึกรักของผมแล้วครับ บางท่านก็ไถ่ถามมา.

ปลื้มปิติเหมือนกันยังไงมาบอกมาเล่าในกระทู้บางนะด้วยเขาจะหาว่าผมโม้คนเดียว

เปลี่ยนรสชาติบ้าง.......ท่านอาทิไปกราบนั้นท่านชอบผมก็ชอบท่าน

ไม่ชอบผมก็ชอบจ้า ได้ไปรู้ไปเห็นเองดีกว่าฟังผมโม้เยอะนะครับ

8. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ติดใจเลยหละ ท่าน เดี๋ยวไปอีก ใจผมชุ่มชื่นแล้วแล้วตอนนี้ ตอนที่สิ้น หลวงปู่ผมใหม่ๆ แห้งแล้งมาก ไม่รู้จะไปไหน แต่ตอนนี้มีที่ไปแล้ว ครอบครูเรียบร้อย แบบเรียบง่าย

9. Jumbo A

วันเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมา ได้ไปบันทึกตำนานรักดอกเหมย(บันทึกการเดินทาง)

ที่เชียงใหมมา่เจ้า....

เก็บข้อมูลได้เิยอะหลายคนแซวว่าคงมีเรื่องมาเขียนอีกเยอะ..ตอบเลยว่าไม่ใช้ครับ.....

เพราะที่จะเล่าคือเรื่องเก่า MEMORY OF LOVE ได้กราบทำบุญกับครูบาอาจารย์ทางภาค

เหนือ ได้เปิดโลกทรรศน์ของความโง่ที่สุ่มในหัวเยอะ ตอนแรกไปด้วยความมีสติหลังๆสติแตก

ควบคุมตัวเองไม่ได้ ตอนแรกตั้งใจแค่ทำบุญเล็กๆน้อยๆตามกำลัง หลังๆเหมือนเดิม.....

วัตถุอีกแล้วเรา.....ก็หลายท่านที่กราบทำให้ใจง่าย แม้ท่านจะเตือนสติ แต่ปัญญาเราน้อย

เลยไม่ได้เรื่องได้แต่วัตถุ.......

ครูบาสาย ท่าไม้แดงท่านเมตตาสอน ท่านพูดถึงรายการทีวี ว่าไปถามหาแก่นพระพุทธศาสนา

ถามองค์นูนองค์นี้ .......ท่านถามว่าเคยดูไหม ท่านว่าพวกนี้ไม่รู้เรื่องจริงๆ..

แล้วท่านก็เมตตาบอกคณะที่ไปในวันนั้นว่า แก่นของพระพุทธศาสนาคือ อริยสัจสี่

ผมมันก็โง่เลยอวดท่านเลยตอบท่านไปตามสติปัญญา ทุกข์ สมุทัย นิโรธ มรรค

ท่านก็สอนพูด มรรคสี่ ผลสี่ นิพพานหนึ่ง พระพุทธเจ้าสอนเราไว้หมดแล้ว ไปทำเอา

คนเรามันแปลก เที่ยวไปขอบารมีคนอื่นเจ้าพ่อเจ้าแม่ ศาลหลักเมือง ไม่รู้จักทำเอาเอง

ท่านว่ามาขอ ท่านไม่ให้หลอกท่านทำของท่านมา มาขอกันง่ายๆยกมือไหว้ขอ โอยไม่ได้เรื่อง

ท่านสอนให้รู้จักช่วยตัวเอง พึ่งบารมีตนเองบ้าง สร้างบารมีตนเองบ้าง

ท่านว่ามาขอคน ไอ้นั้นก็ขอ ไอ้นี้ก็ขอ มาสี่คน สี่ขอ หมด ทำมาสี่สิบกว่าพรรษามา

ขอกันง่ายๆ เอาเปรียบ ไปไหว้ไปกราบพระเจ้าตากก็ล้วงกระเป๋า เอาเศษสตางค์บ้าง

เหรียญแบงค์เขียวๆเลือกที่น้อยๆ ไอ้แดงๆไม่ขวัก แล้วขอนู้นขอนี้ ท่านสอนหลายอย่าง

ปัญญาผมน้อยจำไม่ได้หมดขยายความต่อกลัวไม่ถูก ก่อนกลับถวายเงินทำบุญกับท่าน

บอกท่านว่า ทำบุญกับหลวงปู่ ท่านยังว่าเอาไม่ต้องมาทำบุญกับข้า ขัาทำไว้เยอะแล้ว

ท่านบอกเพิ่งสอนอยู่แท้ๆ.........

ก่อนกลับท่านยังอวยพรให้เดินทางปลอดภัย เป่าพรวดเย็นวาบจับใจผมมาก ท่านได้เดิน

มาที่รถเมตตาถามพร้อมหยอกด้วยคำพูดขำๆ ว่าไปกันหมดไปนั่งข้างหลังบางก็ได้

ท่านหมายถึงท้ายรถแล้วก็หัวเราะอย่างอารมฌ์ดี.....

ท้ายสุดท่านเดินมาจับที่รถพร้อมเคาะๆแล้วว่าพรคาถา พุทธทังไปตลอด ธัมมังไปตลอด

สังฆังไปตลอด แคล้วคลาดปลอดภัย.........

ว่าจะไม่เล่าเอาอีกซะหน่อยนี้เป็น ครั้งที่สามที่ได้ไปกราบท่านที่วัดไปแต่ละ

ครั้งก็ได้ธรรมมาเพียบใจ กระตุ้นปัญญาผมเยอะอีกนิดท่านจะมางานวันทำบุญคล้้ายวันเกิด

หลวงพ่อพูนวัดบ้านแพนวันที่ 13 พ.ย. นี้ท่านยังบอกผมว่าจะไม่ไปหรือไง...........

กระซิบดังๆใครมีโอกาสไปกราบท่านนะครับหายากโอกาศดีๆเช่นนี้ท่านมาใกล้ๆภาคกลาง

แล้วไม่ต้องเดินทางไกลไปกราบท่าน ตอนแรกกะไม่บอกกิเลศมันคลอบงำเกิดอาการหวงท่าน

วันนี้ผมจะไม่บอกว่าเพราะอะไรที่อยากให้ไปกราบท่านกัน วันหลังผมมาโม้ให้ฟังท่านต้องเดิน

ทางไกลหลายพันลียิ่งกว่าจอมยุทธในหนังจีนของชอร์บาเดอร์อีก.........

แล้วจะหาว่าหล่อไม่เตือน

10. Jumbo A

อยู่หมู่บ้านไหนศิษย์น้องร่วมสำนักบอกมาถ้าทางเข้าพระพุทธฉายก็ใกล้สำนักแล้ว

บางครั้งอาจผ่านไปผ่านมาแค่ปลายจมูกหรือหางตาเทคโนโลยีนะพึ่งพาบ้่างมือถือ

เราไม่ได้โทรเพราะกลัวติดงานบางครั้งอาจเดินมาเหยีบบ้านศิษย์พี่แล้วโดยไม่รู้ตัว

ขอบอก 555 มาเจอกันไวๆจะพาไปเสียตัว เอ้ย ไม่ใช้ เสียตังค์ค่าน้ำมันรถ ไปทำ

บุญกันไปหาของดีกัน....บอกแล้วบ้านเราหระรีของดีเยอะจ้า ใครๆก็มา

11. Jumbo A

่่่Jumbo A, เด็กไร้เดียงสา

ท่านพี่มีอะไรชี้แนะบอกล่าวได้ครับ.....................มาสระบุรีก็ส่งข่าวบ้างครับ

เสาร์ อาทิตย์นี้ ผมอาจไปวัดหลวงตา เมื่องานกฐินพี่ได้มาไหมครับ........

ไม่กล้าโทรไปรบกวนในวันงาน.......

12. donjudo077

เรื่องวิธีใช้ผมไม่ได้มีวิธีนะครับ พกอย่างเดียวครับ แรงดี เสน่ห์แรง หนึ่งเดียวในโลกครับ เรื่องวิธีใช้ขอไปถามก่อนครับ

แหมอยากฟังจังเรื่องป๋าบอยบอก อ.โบ้ออกมาโม้หน่อยดิ มีประสบการณ์เรื่องสาวหรอครับ

13. อัสดงส์

อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

รูปที่มา
    http://www.oknation.net/blog/print.php?id=201854

ในการเดินทางขึ้นเหนือครั้งนี้ผมได้เดินทางไปด้วยครับ มีพระอาจารย์หนุ่มอีกองค์ที่จะแนะนํา คือ ครูบากฤษดา สุเมโธ วัดสันพระเจ้าแดง ส่วนตัวตั้งแต่มีชาวต่างชาติแนะนําตั้งใจจะไปหลายครั้ง หาข้อมูลก็เจอแต่กระทู้ขายของของท่านที่เป็นสายพรายบ้าง อะไรที่ดูแรงๆบ้าง พอเจอท่านถึงรู้ว่าของที่ขายกันบนบอร์ดที่แพร่หลายกัน ท่านไม่ได้สร้างครับ ท่านใช้คําว่าไม่ใช่ของท่านและท่านก็ให้หนังสือที่รวมวัตถุมงคลมา มีหลายอย่างน้อยแต่น้อยชิ้น คิดว่าคงไม่มีออกมาสู่ท้องตลาดแบบที่เห็นกันหลอกครับ

จากการสนทนากับท่านทําให้รู้ว่าท่านไม่สนับสนุนให้ยึดวัตถุมงคลเท่าไหร่ ท่านว่าถ้ากําลังใจเต็มร้อย ไม่จําเป็น ทุกอย่างอยู่ที่ใจ ของอาถรรพ์ต่างๆ มันไม่ช่วยให้มีเสน่ห์หรอกมันทําให้หน้าหมองคลํ้าอีกต่างหาก และมันก็ไม่ช่วยให้ขายดีอะไร แล้วที่ขายมันก็เราเองไม่ใช่หรือ ของอย่างนี้มีอาถรรพ์มันอญู่ที่ผู้เสก ท่านว่าถ้าของดีมันไม่มีโทษไม่มีอาถรรพ์ไม่เสื่อม อิ อิ ได้จังหวะผมจึงถามท่านว่า อย่างนี้พระของครูบาก็ไม่เสื่อมซิครับ ( ท่านมองหน้าแล้วพูด ) พระของชั้น พระ ท่านมาทําให้ ( ผม โอ้ๆ หมดคําถามไม่ต้องถามต่อ จากนั้นก็ขอบูชาตะกรุดที่ท่านวางแอบไว้หน้าด้านๆทั้งๆที่ท่านสอนไม่ให้ยึด 55 )

ในการสนทนาผมยิงคําถาม 108 ครับ ถามอะไรท่านตอบให้หมด ท่านบอก ถามมา มาเพราะสิ่งนี้ไม่ใช่หรือ อยากรู้อะไรจะตอบให้ อ.โบ้ ถามท่านเรื่องการปฏิบัติ ท่านชี้ขันที่วางอยู่และบอกว่าให้ทําได้อย่างนั้น....จากนั้นก็ถามเรื่องเกี่ยวกับจิตคนเรา ท่านก็เมตาตอบให้อย่างดี และละเอียดมากครับ เรื่องลึกท่านก็เมตาตอบ จะเรียกได้ว่าเกินความคาดคิด ติดสิ่งใดท่านตอบให้หมด ทําให้รู้ว่าท่านบวชตั้งแต่เป็นเณรท่านไม่ปล่อยให้ เวลาผ่านเลยจริง ใครผ่านลําพูน อย่าลืมแวะ อ.บ้านธิ วัดสันพระเจ้าแดง เรื่องบางเรื่องต้องไปเจอกับตัว ได้ยิน ได้ฟัง ได้อ่านมา มันคนละเรื่ิองกับได้ไปเจอ....บอกได้คําเดียวว่าจิตท่านแม่นมาก...ขนาดผมเอาของที่มีผงพรายผสมไปท่านยังพูดไอ้นี่มากับผี..( แต่ท่านไม่ได้บอกไม่ดีนะครับ ท่านบอกมันเป็นธาตุ อยู่ที่คนเสก )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2008
  14. อัสดงส์

หลวงปู่ครูบาสายท่านเป็นพระที่ไม่ปล่อยอะไรผ่านไปง่ายๆครับ ถ้าอะไรพูดออกมาผิดท่านหยุดสอนเลย เรียกว่าทุกคําต้องคิด ท่านว่าถ้าปล่อยผ่านก็ผิดกันหมด ท่านจะหยุดสอนทันที ขนาดงานแต่งเนิมนต์ท่านไปพอเจ้าภาพพูดผิด ท่านบอกท่านหยุดสอนเลย ผมจะขอคําสนทนาบางช่วงมาเล่าสู่กันฟัง อาจไม่ตรงเป๊ แต่จะถ่ายทอดให้ใกล้เคียง

หลวงปู่ : เอ็งรู้หรือเปล่า เดี๋ยวนี้มีผู้หญิงแต่งตัวเป็นพระ มีพระใส่จีวรดําไม่ซัก คนมันก็บ้าบอกขลัง และชี้มาที่จีวรท่าน อย่างนี้ไม่ขลัง เพรา่ะซักทุกวัน ส่วนภิกษุณี สมัยนี้ไม่มีแล้ว

จากนั้นท่านก็บอกว่า มีงานปลุกเสกหลวงพ่อเงิน เกือบไปไม่ทัน ผมก็ถามว่า

ผม : แล้วหลวงปู่ไปทันหรือเปล่าครับ

หลวงปู่ : ไปทัน คนขับเหยียบ 160

ผม : ไม่โดนตํารวจเรียกหรือครับ

หลวงปู่ : เรียกก็ไม่เห็น ก็มีให้เหยียบเท่าใหนก็ขับเร็วเท่านั้น ไม่อยากให้ขับเร็ว ทําไมไม่ล็อคไว้ อย่างนี้แสดงว่าเหยียบได้

หลวงปู่สายท่านจะเน้นเรื่องเที่ยวขอบารมีไปเรื่อย ท่านบอกให้กันไม่ได้หรอก ต้องสร้างเอง อย่างนั้นมันง่ายไป ท่านว่าท่านสร้างมาตั้งนานยกให้กันได้ที่ใหน คนสมัยนี้คิดอะไรผิดๆ พระพุทธเจ้าท่านก็ออกบวช ใช่ว่าโกนหัวแล้วสําเร็จเลย ท่านต้องปฏิบัติ พิจารณาเอาจึงสําเร็จ ไม่ใช่เที่ยวไปขอใคร อย่างนั้นก็ไม่ต้องปฎิบัติกันแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2008
  15. อัสดงส์

ที่มาของรูป เวปพุทธวงศ์

การเดินทางครั้งนี้มีหลวงปู่องค์นึง ที่ผมไปหาท่าน 2 ครั้งไม่เจอ แต่ก็ไม่ท้อครั้งนี้ก็ไปอีก แถมครูบากฤษดาบอกให้กราบให้ได้ ผมก็ถามว่าวันนี้จะเจอหรือเปล่า ครูบากฤษดาท่านก็ว่า เจอ ( หยุดซักพักและบอกไม่เจอก็ไปอีก แต่ไปกราบให้ได้ ) แน่นอนครับผมก็ไป ทีเล่าปี่ ไปหาขงเบ้ง 3 ครั้งได้ เนื้อนาบุญอย่างหลวงปู่เราไปกี่ครั้งไม่เจอก็ไม่ควรท้อ

หลวงปู่ครูบาจันทร์แก้ว เป็นพระที่ที่งามทั้งข้างนอกและข้างนครับ เวลาท่านพูดสามารถสําผัสถึงความเย็นและเมมตาของท่านจริงๆ ท่านจะพูดช้าๆ ค่อยๆสอน การวางมือวางเท้าของท่านเรียกได้ว่างามในทุกกริยาจริงๆ ดวงตาท่านใสเหมือนหยดนํ้าค้างเรียกได้ว่าไม่มีตําหนิ หลังจากสนทนากับท่านได้ความว่าท่านอยู่ที่นี่อย่างเดียวไม่ไปใหน ไม่เคยออกธุดงค์ ตอนนี้กิจนิมนต์หลายที่ คืนนี้ 2 ทุ่มก็ไปเสก เดี๋ยวอีกไม่กี่วันมีกิจนิมนต์ไปกรุงเทพ และหลังจากนั้นกับมาต้องไปปากนํ้า สมุทรปราการอีก เรียกได้ว่าถึงจะอายุ 90 กว่าแล้วท่านยังสงเคราะห์ญาติโยมไม่เคยขาด

หลวงปู่ท่านใจดีมากครับขนาดบูชาพระผงเกศาและผ้ายันต์ที่คนกรุงเทพทํามาถวาย ( ผมขออนุโมทาด้วยครับ ) ท่านยังบอกเงินไม่ต้อง ( แต่ก็ทําบุญกับท่านทีหลัง ) แถมเสกให้อีกต่างหาก อีกอย่างครับวิธีการผูกข้อมือของท่านท่านจะเอาสายข้อมือวนที่มือ พอหลังจากผูกท่านจะดึงหนึ่งเส้นเก็บไว้ เรียกว่าท่านเมตาจริง นั่งกับท่านไม่อยากลุกเลย เพราะท่านคุยเก่งคุยสนุกมาก ผิดจากที่คิดเพราะคิดว่าท่านจะเงียบๆ

ใครไปเชียงใหม่อย่าลืมเข้าไปนะครับ วัดศรีสว่าง ต.หารแก้ว อ.หางดง จ.เชียงใหม่ (ซอยข้างมหาวิทยาลัยนอร์ท ถนนสายเชียงใหม่-จอมทอง)

พระผงเกศา ทําบุญ 199 บาทครับ ที่วัดอย่างเดียว

[​IMG][​IMG]

รูปพุทธวงศ์
    http://www.gmwebsite.com/Webboard/Topic.asp?TopicID=Topic-071110094721620

16. อัสดงส์

ที่มาของรูป
    http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=ampa&month=02-2008&date=11&group=2&gblog=10

หลวงปู่ครอง ขตฺติโย ปีนี้หลวงปู่อายุได้ 88 ปี สำนักสวนป่าบ้านท่ามะเกว๋น อำเภอเถิน จังหวัดลำปาง หลวงปู่ครองบวชตั้งแต่เป็นเณร และ ก็บวชต่อเป็นพระเลย ซึ่งท่านก็ได้บวชมาตลอดชีวิต และโดยปกติท่านจะอยู่บนเขา นี่ก็เพิ่งลงมาได้ไม่นานนัก ด้วยชาวบ้านแถบนั้นค่อนข้างที่จะ คอยดูแลหลวงปู่อยู่ และท่านไม่ได้จำพรรษาที่วัด แต่ชาวบ้านช่วยกันสร้างกุฎิถวาย

องค์นี้ตั้งแต่กราบพระมาไปเช้าที่สุดก็คราวนี้ครับ ตี 5 ครับ จอดรถเดินเข้าไปเป็นทุ่งอยู่เลย มืดมาก พอถึงกุฎิท่านท่านนั่งสมาธิอยู่ เลยต้องนั่งรอ หันไปอ้าวท่านบอยนิทาไปเรียบร้อยแล้ว นั่งซักพักท่านก็ถอนสมาธิ จากนั้นก็ขึ้นไปกราบและสนทนากับท่าน ท่านจําท่านบอยได้เพราะเคยมาแล้ว ท่านเป็นพระที่น่ารักมากครับ กริยาก็งาม พูดไปยิ้มไป ท่านทําอะไรไม่ว่าจะผูกข้อมือ หรือถวายของท่าน ท่านจะให้พรอย่างยาวทีละครั้ง ทํา 2 อย่างก็ 2 ครั้ง 3 อย่างก็ 3 ครั้ง น่ารักมากครับ ท่านแจกรูปและเกศาให้ด้วยครับเรียกว่าไม่ต้องขอ ท่านเมตาจริงๆ มีอะไรก็ให้ ทั้งๆที่ดูก็รู้ว่าท่านไม่สร้างวัตถุมงคล ใครผ่าน อ.เถิน อย่าลืมไปทําบุญหรือเข้าไปสนทนากับท่านนะครับจากข้างทางไม่ไกล

มีอีกเรื่องตอนลาท่านคุณบอยก้มกราบครั้งที่ 2 ปรากฏว่าหัวปักค้างกับพื้น ดูอีกทีอ้าวหลับนี่หว่า...เป็นไปได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2008
  17. donjudo077

สงสัยต้องหาเวลาไปกราบครูบาจันทร์แก้วแล้วหละครับ เคยไปแต่หลงทางครับ

18. อัสดงส์

ไปง่ายมากครับ เข้าซอยมหาลัยนอร์ท ผ่านหน้า ม. ตรงไปจะเจอแยกให้แล้วซ้าย วิ่งไปประมาณ 2 กิโล วัดอยู่ซ้ายมือ

19. อัสดงส์

ขอเอาของเก่ามาเล่าใหม่นะครับ เป็นเหตุการณ์ ที่เกิดขึ้นตอนไปกราบ หลวงปู่เปลื้อง วัดลาดยาว ซึ่งเป็นครั้งที่ 2 ที่ไปหาท่าน ใครที่ไม่เคยไป วัดท่านวิ่งทางที่ก่อนถึง กําแพงเพชร พอถึงแยกที่เขียนว่าลาดยาว ต้องเข้าไป 17 กิโล ถามชาวบ้านแถวนั้นจะรู้ครับว่าวัดอยู่ที่ใหน คนแถวนั้นเรียกท่านว่าหลวงปู่ใหญ่ วัดท่านไม่ไกลกับหลวงพ่อลี วัดป่าหัวตลุกมากนัก ประมาณ 2 โลได้เพราะมีทางลัดไป จากการสนทนา ทราบว่าท่านเคยอยู่วัดมหาธาตุตอนหลังย้ายมาอยู่นครสวรรค์ ส่วนเรื่องท่านเป็นศิษย์ใครบ้าง ถ้าไปกราบท่านลองถามกับท่านเองก็จะรู้ครับ คือ

วันนั้นก็ไปรับจัมโบ เอ เพื่อพาเค้าไปทําบุญวันเกิดกับหลวงปู่เปลื้อง และผมนําสมเด็จที่ กดเองที่บ้านไปให้ท่านอธิฐานจิต พอไปถึงท่านนั่งอยู่ครับ ผมก็กราบและขอความเมตตาท่านอธิฐานจิตองค์พระให้ทั้ง 20 องค์ ท่านเสกทีละองค์ครับและมีองค์นึงท่านหยิบขึ้นมาคลําทั้งหน้าหลังเลย หลังจากนั้นท่านถามว่า..

หลวงปู่: จะเอาไปขายที่ใหน !

ผม: เอาไปแจกครับไม่ขาย

หลวงปู่ : ทําจากอะไรบ้าง

ผม : 4 องค์ทําจากผงธูปผสมผงหอย อีก 16 องค์ ทําจาก ผงพุทธคุณ ( มีผงพรายด้วย ) ดินฤาษี 7 ถํ้า ผงหอย 7000 ปี ข้าวสุก กล้วยแช่ในสมุนไพรผสมนําผึ้ง

หลวงปู่ : ทําลําบากนะ...ตอนนี้ท่านนิ่งและถาม...ทําก็ลําบากเอาไปแจกจะได้อะไร..

ผม: มองไปที่ จัมโบ้ เอ ให้ตอบแทน จากนั้นจัมโบ้ เอตอบว่า ทําแล้วมีความสุข สบายใจครับ

หลวงปู่ : ยิ้มใหญ่เลยครับ จากนั้น...บอกว่าองค์ใหนจะให้ชั้น...

ผม: ดีใจสุดๆครับ ที่หลวงปู่ชอบพระที่ผมนํามา แต่ด้วยความโง่ผมถวายท่านไปองค์เดียว

จากนั้นหลวงปู่ก็เล่าว่าเคยมีงานเสกงานนึงมีพระมาเต็มเลยท่านไม่รู้จักและมีแต่ท่านองค์เดียวที่เห็น คนอื่นไม่เห็น ท่านถามก็ไม่พูดมาเสกและก็กลับหลังจากนั้นผมเห็นท่านคลําสมเด็จอยู่ คราวนี้ผมเลยถวายหลวงปู่หมดเลยครับเพียงขอกลับมา 5 องค์ จากนั้นท่านพูด

หลวงปู่ : ดีชั้นจะได้เอาไว้แจกเค้าแค่นี้คงไม่พอเดี๋ยวก็หมด ( ท่านคงอยากให้ผมได้ทานบารมีกับเค้าบ้าง ถวายหลวงปู่แล้วชื่นใจครับ ก่อนมาหลวงตาวัชรชัยก็พูดลอยๆว่าบางคนทํานู่นทํานี่หวังจะได้บุญแต่ไปได้อย่างอื่นแทน จริงของท่านครับถ้าผมถวายไปองค์เดียว เก็บที่เหลือไว้มันก็เป็นความโลภ พอถวายท่านเกือบหมดรู้สึกสุขใจจริงๆ )

ผม : ถ้าหลวงปู่ชอบผมจะทํามาอีกครับ จากนั้นก็ถามท่านว่า หลวงปู่ครับหลวงปู่จะมาเกิดอีกหรือเปล่าครับ

หลวงปู่ : ไม่เกิดแล้ว ไม่เอาแล้ว เกิดมาตายหมด ไม่ว่าจะหนุ่มหรือแก่ ...

ผม : กราบลาและทําบุญกลับท่านและถวายกล่องใส่พระให้ท่านด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2008
  20. Jumbo A

หนาวจะตายอยู่แล้วน้องแก้วยังไม่เห็นใจบ้าง รับรักพี่หน่อยน้องนางเห็นใจพี่บ้างเถิด

แม่คุณ......เสียงเพลงของครูสุรพล เวลาเข้าหน้าหนาวที่ไหรนึกถึงเพลงนี้

ลมหนาวปีนี้มาแล้วไม่ไวไม่ช้า เพราะว่าผมจำได้เมื่อปีกลาย ปีก่อนหน้านี้ งานลอย

กระทงที่บ้านฝนตกอยู่เลย นักพยากรณ์อากาศที่บอกว่าปีนี้จะหนาวนัก ในส่วนตัวผมยังไม่

เชื่อเพราะเมื่อปีก่อนว่าถึงขั้นจะเกิดหิมะ หิเมอะ ที่บ้านผมหนาวไม่ถึงเดือน ร้อนตับแทบ

แตก วันนี้ลอยกระทง อากาศเริ่มหนาวแล้วที่สระบุรี ลมพัดแรงพอสมควร

วันนี้ไม่รู้จะโม้อะไรให้ฟัง เพราะลมหนาวมาแล้ว ขอเล่าเรื่องบันทึกความรัก

เกี่ยวกับเมืองสุพรรณดีกว่าเรื่องสั้นๆ ไม่ยาว

เมืองสุพรรณเมืองแห่งศิลปิน และเกจิอาจารย์ใครจะนึกถึงอะไรเกี่ยวกับสุพรรณ

ผมไม่รู้ รู้แต่เวลาผมนึกถึงสิ่งแรกคือ พระเกจิอาจารย์ที่นี้ และศิลปินเพลง.........

จำไม่ได้ว่าครั้งแรกไปที่สุ 1000 เมื่อไหร่อายุเท่าไหร่ แต่ไม่น่าจะตอนที่อายุ 14

ตอนที่มีแฟนคนแรก มูลเหตุในการไปครั้งนั้นคือตามพ่อผมไป เนื่องดัวยรุ่นน้องพ่อมาชวน

ไปกราบทำบุญกับ หลวงพ่อสังวาลย์ เขมโก วัดทุ่งสามัคคีธรรม ออกเดินทางแต่ค่ำมืด

เพราะจะไปให้ทันใส่บาตรท่านในตอนเช้า จำไม่ได้ว่าวันนั้นที่วัดมีงานอะไร แต่คนเยอะมาก

ไปปฏิบัติธรรมกันก็เยอะ.........วันนี้ไม่เล่าถึงหลวงพ่อสังวาลย์ แต่จะขอเล่าถึง

หลวงปู่จำเนียร สำนักสงฆ์ถ้ำเขาพระยาจงอางค์..............

หลังจากกราบทำบุญกับหลวงพ่อสังวาลย์เสร็จสรรพก็เดินทางไปกราบท่านหลวงปู่จำเนียร

ที่วัดท่าน ตอนนั้นสุ1000 เจริญแล้ว แต่ทางไปกราบหลวงปู่ยังไม่เจริญนัก วัดท่านอยู่หลัง

เขื่อนกระเสียว ตั้งอยู่ในเขา ยังอยู่ในช่วงการก่อสร้างเป็นศาลาเล็กๆมุ่งจาก เทพื้นคอนกรีต

หลวงปู่ตามข้อมูลที่รับรู้มาจากหนังสือท่านเป็นศิษย์สายหลวงปู่เทพโลกอุดร .............

หลวงปู่ท่านเป็นหลานหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ ใบหน้าท่านคล้ายหลวงพ่อสดมากเลยที่เห็น

ในตอนนั้นท่านอายุ 80 กว่าๆ วัดท่านเงียบสงบมากๆ มากจริงๆ สิ่งก่อสร้างไม่มีมากนัก

มีแต่ไก่นี้แหละเห็นหน่อย ในหนังสือลงว่าเป็นไก่ป่า แต่ผมว่ามันเหมือนไก่แจ้บ้านเรานี้

แหละ ผมไม่ค่อยถนัดเรื่องไก่สะด้วย อยากจะเถียงหนังสือเหมือนกันไก่ป่ามึงทำไม

เหมือนไก่แจ้บ้านกูจัง..........ถ้าเป็นไก่หลง น้องไก่อะไรก็ว่าไปอย่าง ไม่เถียงแน่......

ตอนนั้นจำได้เห็นหลวงปู่เพียงรูปเดียวในวัด ก็เข้าไปกราบนมัสการท่าน พ่อผมกับรุ่นน้อง

เขาจะสนทนากับหลวงปู่มากกว่าผมยังไม่ค่อยรู้เรื่องนัก รู้แต่ว่าท่านเป็นศิษย์สายหลวงปู่

โลกอุดรท่านทำพระบูชาหลวงปู่เทพโลกอุดร ตอนนั้นท่านเมตตาแจกพระสมเด็จที่เป็นเนื้อ

ชานหมากท่านมาคนละองค์ เนื้อยังเปียกๆอยู่เลย ท่านเล่าเรื่องราวต่างๆให้ฟังแต่กาลเวลา

นานแล้วผมจำไม่ได้ลืมหมด......ไม่ขอขยายความ เดียวผิดพลาด........

ปัจจุบันไม่ทราบว่าท่านยังทรงสังขารอยู่หรือไม่......เพราะนานเต็มทีถ้าใครทราบ

ข่าวก็ช่วยบอกผมด้วยมีโอกาสอาจกลับไปอีกสักครั้งครับ