เมื่อความรักเดินทาง(บันทึกการเดินทาง)จะทำตะกรุดหาเงินร่วมสร้างศาลา

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย Jumbo A, 30 ตุลาคม 2008.

1. โดเร่

โดเร่ เป็นที่รู้จักกันดี

ไหนๆๆ

2. โดเร่

โดเร่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคับ จะนำมาร่วมเปนมวลสาร

3. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    วันนี้มาร่วมบอกบุญด้วยอีกคน วัดโพธิ์ผักไห่ อยุธยา.......

โอกาสหน้าพี่จะมาหาใหม่ไม่ลืมคนชื่อวิลัย..บ้านผักไห่ อยุทธยา เพลงของชาตรี ศรีชล

ไม่รู้จำถูกหรือเปล่า รู้แต่ว่าเพราะ สมัยตอนเป็น ทหารเกณฑ์คนจน ครูฝึกมักบังคับให้เพื่อน

ร่วมรุ่นที่บ้านอยู่ผักไห ร้องให้ฝังก่อนกินข้าว เสียงมันเหมาะที่จะทำอย่างอื่นไม่น่าร้องเพลง

ผมว่าถ้าร้อง ก็น่าจะไปร้องตามข้างทางขายปูจั๊กจั่นดีกว่า .......อาศัยความฮา

คงมีคนไปอุดหนุุน

เมื่อวานมีโอกาสได้ไป กราบท่าน พระอาจารย์ พิจารย์ วัดโพธิ์ผักไห่มูลเหตุที่ไปก็

เพราะจะไปร่วมแสดงมุฐิตาจิต งานวันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน

นัดกันที่หน้าอำเภอ ประมาณนั้น นัดพวกพ้องร่วมอุดมการณ์ในเว็ปพลังจิต มีสี่ท่าน

สามท่านไปด้วยกัน ผมบินเดียวตามประสา คนไร้คู่ ไปถึงวัด ช้ากว่างาน งานเสร็จผมยังไม่ถึง

วัด แปลกใจตัวเองขับรถไปมาตอนแรกจะไปทางลัดกลายมาเป็นทางลวง หลงทาง

ทางที่เคยเดินทางมาหลายสิบเที่ยวผมดันหลง....โดนแซวแบบไม่เกรงใจว่าไม่รักษาเวลา

ทีใครทีมัน วันพระไม่ได้มีหนเดียว นารีก็ไม่ได้มีคนเดียวในโลก (คงไม่เกี่ยวกัน)......

ไปไม่ทัน เลยไปรอที่วัดหลวงปู่ทิม ปรากฎว่าท่านไม่อยู่ ตกลงกันใหม่ ไปกราบหลวงพ่อเอียด

ดีกว่า ศิษย์ ก้นกุฎิปด้วย ท่านเด็กไทรน้อย ไปถึง หลวงพ่อเอียดท่านไม่อยู่อีก

ท่านไปตรวจสุขภาพกลับเย็นๆคนที่วัดว่างั้น.........เลยนั่งทานข้าวคนเดียวไม่สนใจเพื่อนฝูง

สักพัก ตกลงกันมุ่งไป วัดโพธิ์ผักไห่ อีกที่เพราะไม่เคยไป

มุ่งหน้าไปจากวัดหลวงพ่อเอียด ประมาณ 20 ก.ม. ได้ ผ่านท้องทุ่งนาที่เต็มไปด้วย

น้าทั้งสองฝากฟั่ง นำ้ท่วมแม้จะลด แต่ก็ขึ้นๆลงๆน้ำเหนือไหลมา.........

ไปถึงวัด ก็เหมือนเดิม......ท่านพระอาจารย์ไม่อยู่..............ยังคิดว่าสงสัยคงจะจริงซะมั่ง

วันนี้ครูบาอาจไม่อยากให้มา ไม่หลงทางก็ ไม่เจอสักองค์ คิดโทษไปต่างๆนานาที่แท้หลง

ทางเอง จำทางไม่ได้เองโทษครูบาอาจารย์ก่อนเลย

ไหนๆก็ไหนๆ มาแล้วก็รอ สักครู่หลังจากนั่งคุยกัน ดูนู้นดูนี้ รถตู้คันหนึ่งมาจอด

ถามไถ่ ได้ความ รถท่าอาจารย์ ท่านลงรถมาท่าทางอิดโรย เพิ่งกลับมาจาก แปลงยาว

ฉะเทริงเทรา ลูกศิษย์มาถามไถ่พวกผมว่ามาจากที่ไหน อาจารย์ท่านเหนื่อยขอพักผ่อนสักคร

ู่ท่านไม่สบาย เราก็เลยเดิน ดู วัตถุมงคลที่วัดตามประสา คนชอบ.....

เห็นยันต์ที่ลงตระกรุดดอกหนึ่งสนใจครับ ไม่เคยพบเห็น เขาเรียกว่าบัวบังใบ

สอบถามท่านเด็กไทรน้อยบอก ว่าสาย หลวงพ่อไสว เคยอ่านในเว็ปพลังจิต กระทู้วัดโพธิ์ผักไห่

ยอมรับเลยผมไม่เคยอ่านเลยไม่รู้เรื่อง เลยตื่นตาตื่นใจ ใหญ่ เห็นตระกรุดอิติสติ

เห็นตระกรุดมหาระงับ........เห็นนกสาริกา เห็นเม็ดยา เห็นผงมวลสาร...เห็นหลายอย่าง

จนมานั่งรอท่าน พระอาจารย์พิจารย์ ท่าเมตตาทักทายคุยแบบเป็นกันเองท่านว่า ท่านไม่ค่อย

สบาย อากาศเปลี่ยน ท่านเป็นโรคภูมิูแพ้ อากาศเย็นมากระทบ......แล้วยังต้องไปกิจนิมนต

มาอีก มันเหนื่อย คุยไปท่านก็ไอไปหอบไป ท่านเล่าเกี่ยวกับ การลงอักขระเลขยันต์ การปลุก

เสก ยาจินดามณีของวัดท่าน เล่าเรื่องตำราพระเวทย์ต่างๆที่ท่านเล่าเรียนมาเล่าเรื่อง

เกจิอาจารย์ที่ท่านนับถือ เล่าหลายเรื่อง รวมถึงภาระที่ท่านต้องดูแลเงินกองทุนอาหารเด็ก

นักเรียนเห็นท่านเล่าแล้วผมยิ่งรู้สึกทราบซึ้งในใจที่เห็นพระอย่างท่านก็ยังมีให้เห็นในสังคมไทย

อีกรูปหนึ่งท่านมาบวชไม่นาน ท่านก็ช่วยเต็มที่ งานพระศาสนา งานทางโลก.......

ท่านเล่าว่าท่านต้องทำตระกรุดเป็นพันๆดอกเพื่อนำมาให้คนบูชาเป็นเงินค่าดูแลต่างๆ

นั่งจารแทบทั้งวัน ทั้งคืน ท่านว่าเวลามันจำกัดไม่ทำก็ไม่ได้ เงินที่คิดว่าจะพอในตอนแรก

ก็ไม่พอ เหตุการณ์แปลเปลี่ยน ฝนตกน้ำท่วม นำเงินไปก่อสร้างในสิ่งที่สำคัญก่อน

หลายเรื่อง..........เห็นความตั้งใจของท่านแล้วนับถือเลยครับ......ของที่ท่านทำก็เป็นแบบที่ตั้งใจ

มาก ท่านให้ครูบาอาจารย์่ท่านเสกก่อนท่านว่า ครูบาอาจารย์ท่านยังอยู่ก็ต้องให้เสกก่อน......

ท่านเป็นพระที่คุยเก่งคุยสนุกมากครับ.....ผมว่าเป็นอีกสำนักที่ควรเก็บวัตถุมงคล แม้หลายท่าน

อาจไม่สนใจในวัตถุมงคลของท่าน เหมือนผมในตอนแรก ที่ไม่รู้จัก จนได้สนทนากับท่าน

จึงรู้ว่า ความตั้งใจของท่านนั้นมีค่าเกินกว่า สิ่งใดๆอีกเงินที่มาทำนุบำรุงถาวรวัตถุในบวร

พุทธศาสนา ดูแลเยาวชนของชาติที่ รัฐบานตะทัย ไม่ค่อยเหลี่ยวแล ........

โครงการกุศลต่างๆ เรื่องความขลังของวัตถุไปหาอ่านได้ในกระทู้ของวัดโพธิ์ผักไห่

ที่มีผู้ใจบุญ มาบอกกล่าวอาจได้ข้อมูลเชิงลึก ส่วนผมแค่คนมาทีหลัง มาได้รู้ได้เห็นในแบบ

ของผม..........เป็นอีกวัดครับที่เหมาะแก่การร่วมทำบุญด้วยครับ ได้สร้างคนสร้างโอกาส

เป็นอีกที่ ที่ผมแนะนำครับ

4. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

คุณ นริศ เอารูปตระกรุดมาโพสหน่อยผมหาแล้วไม่เจอ เพื่อมีผู้สนใจทำบุญเพิ่มเติม

รูปตระกรุดท่าน ผมหาไม่ค่อยได้.....หนังเก่ามาฉายใหม่ ถ้าหนังมันมันส์ กี่ครั้งๆก็

ยังอยากดู ไม่เหมือนน้องๆคุณ นริศ ดูบ่อยๆแล้วอาจเบื่อ คุณเลยไปหาคนอื่นดูเรื่อยๆ 555

บัวบังใบ ใบบังบัว กลัวจะมีอะไรมาบัง ตาจังเลย .........

ช่วยเอามาบังผมสัก ใบสองใบ ครับ

5. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ คณะท่านจัมโบ้เอไปวัดโพธิผักไห่ได้เห็นได้ยินด้วยตนเองแล้วมาเป็นอีกเสียงที่ช่วยกัน ผมทราบแล้วก็ชื่นใจ

ตะกรุดบัวบังใบเกิดมาในชีวิต ผมก็เห็นของพระอาจารย์พิจารย์เพียงแห่งเดียว ยังไม่เคยได้เห็นของท่านอื่นเลย แม้กระทั่งที่หลวงพ่อไสวท่านจาร จึงไม่อาจให้รายละเอียดอะไรได้
    แต่ว่าไป ก็เคยเห็นหลาย ๆ ท่านโชว์รูปยันต์นี้ ไม่ว่าจะเป็นแผ่นจาร คลี่ตะกรุด หรือหลังเหรียญ แม้กระทั่งพระผง ดู ๆ จะไม่ค่อยเหมือนกัน ตัวผมนั้น ตำราก็ไม่เคยเห็น จารเองก็ไม่เป็น จึงไม่สามารถคุยอะไรได้ครับ ขออภัยท่านจัมโบ้เอ ท่านเด็กไทรน้อย และท่านอัสดงส์ด้วยครับ

เห็นใจวัดโพธิผักไห่ครับ พระอาจารย์ท่านไม่ยอมให้ศูนย์มายุ่ง ไม่มีแรงเชียร์จากภาคธุรกิจ จึงต้องเหนื่อยหนัก ท่านว่าใครศรัทธาก็มาเอาไป

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤศจิกายน 2008
  6. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

รูปตะกรุดบัวบังใบก็อย่างที่เห็นมานะครับ เป็นตะกรุดเรต 18+ คงไม่สามารถนำภาพมาให้ชมได้ (อยากดูต้องไปดูที่วัด) และด้วยคำสั่งห้ามประชาสัมพันธ์ ผมจึงได้แต่แกล้งทำเป็นเงียบ ๆ (ท่านอื่นคุยกันได้เต็มที่พระอาจารย์ไม่ได้ห้ามพวกท่าน แต่ห้ามผมคนเดียว) ผมจึงรับจอง รับโอนตังค์ แจ้งวัด หลังจากนั้นวัดจัดส่ง

ถ้าคิดว่ายังไม่เบื่อกัน ผมก็ขออนุญาตเอาลิงค์มาแปะไว้นะครับ มี 3 กระทู้
    กระทู้แรกเปิดโดยน้องที่ออฟฟิศผมแล้วส่งไม้ต่อมาให้ผม (เหมือนตอนจองวัตถุมงคลหลาย ๆ ครั้ง) บัดนี้ปิดแล้ว
    http://palungjit.org/showthread.php?t=105648

กระทู้ที่สองเปิดให้บูชาเฉพาะตะกรุด 3 ดอก ปัจจุบันปิดกระทู้แล้วแต่ตะกรุดยังไม่หมดนะครับ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=138369&highlight=%CD%CA%D4%CA%D1%B5%B5%D4

กระทู้ที่สามผมตั้งใจจะทำเป็นรายการวัตถุมงคลทั้งหมด แต่ทำไปได้ไม่ถึงครึ่งเกิดมีภารกิจทำให้สับรางไม่ทันจึงค้างคามาจนวันนี้
    http://palungjit.org/showthread.php?t=142851

ด้วยเกียรติของลูกเสือขอสัญญาว่า จะอัพเดทต่อให้ครบทุกรายการครับ

ขอขอบคุณและขออนุโมทนากับคณะหนุ่มเสื้อเหลืองด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 พฤศจิกายน 2008
  7. อัสดงส์

อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณ นริศมากครับ เมื่อก่อนไม่เคยเจอท่าน ยอมรับว่าไม่เคยให้ความสนใจกับวัตถุมงคล ของท่านเท่าไหร่ แต่หลังจากผ่านการสนทนากับท่านทําให้รู้ว่าท่านเป็นพระที่สมารถทําบุญด้วยอย่างสนิทใจอีกรูป พระอาจารย์พิจารย์เล่าให้ฟังว่าบางคนหาว่าท่านเป็นพุทธพานิชย์ก็ต้องปล่อยเค้า วัดยังต้องการปัจจัยอีกมาก เรารู้เราทําอะไรอยู่ก็พอ ท่านว่าอย่างนี้ครับ

8. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เอ พรุ่งนี้ว่างเปล่ามาเปิดกรุที่บ้านผม เผื่อไปวัดชุ้งด้วย

9. Jumbo A

ท่านหนึ่ง วันนี้ไปวัดชุ้งมาแล้ว ไปกราบท่านมา ที่วัดมีเทศน์คาถาพันหลวงปู่บุญเรือง

ท่านก็ยังดูแข็งแรง แต่วันนี้ท่านบอกว่ามึนศรีษะ เลยลาท่านกลับก่อน

ก่อนไปต่อที่วัดหลวงพ่อย้อย วัดอัมพวัน สระบุรี ไปกราบสังขารท่าน........

เลยทราบข่าวว่าวันที่ 19 ธ.ค. นี้จะมีงานทำบุญครบรอบวันมรณภาพท่านทที่ศิษย์ร่วมกันจัด

ทุกปี มีทำบุญทอดผ้าป่า ท่านเจ้าอาวาสท่านได้บอกผมไว้...

แล้วไปกราบพระธาตุที่วัดเขาแก้ววรวิหาร ผ่านไปผ่านมาไม่เคยเข้าไปกราบสักที

ที่นี้มีของดีเหลืออยู่ครับ ไปร่วมทำบุญได้

พรุ่งนี้ คงไม่ว่างท่าน ขอดูเหตุการณ์ก่อนครับ เดี๋ยวโทรไปแจ้งถ้าได้ไปหา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2008
  10. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้กะไปไปวัดชุ้งครับ แต่มีเหตุไม่ได้ไปเพราะเมื่อคืนไปกินเลี้ยงแล้วกลับดึกพอตื่นมาตอนเช้าแฟนแก้เผ็ดเอากุญแจรถไปด้วย เลยไปไหนไม่ได้มีรถไม่มีกุญแจ นั่งตะแง้วอยู่บ้านทั้งวัน

11. Jumbo A

วันนี้ไปทำบุญมาที่ลพบุรี เจ็ดวัด เดี๋ยวมาเล่ารายละเอียด ข้อมูลดีๆ

ครับ สำหรับท่านที่อยากไปกราบพระที่ จ.ลพบุรี ครับ

มาวันเดี่ยว คุ้มค่าแห่งการเดินทางครับ

หลวงตาวัชรชัย วัดเขาวง สระบุรี

หลวงพ่อ สารันต์ วัดดงน้อย

หลวงปู่ถม วัดเชิงท่า

หลวงปู่บุญ วัดหัวเขา

หลวงพ่อเพี่ยนวัดเกริ่นกฐิน

หลวงปู่เรือง เขาสามยอด

พระอาจารย์ ติ๋ว วัดมณีชลขันต์

วันเดี่ยวก็ได้กราบครบทุกท่าน ถ้าใครมาสายนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤศจิกายน 2008
  12. Jumbo A

คราวหน้าก็อย่ากิน จะได้ตื่นก่อนแฟน แล้วหนีไปเที่ยววัดได้........

13. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

น่าฉนใจคับ...วันหลังพาไปมั่งนะท่านแต่เพิ่มหลวงปู่วัดเนินทองอีกรูปหนึ่ง...

14. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ดียึดแค่กุญแจ... ไม่โดนตัดก็ดีแล้ว...

หมายถึงตัดใจน่ะครับ...

15. เด็กไทรน้อย

เอาประวัติของท่านมาฝากครับ...

หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->

16. เด็กไทรน้อย

พระอาจารย์พิจารย์ท่านมีภาระที่จะต้องดูแลเยอะจริงๆครับได้คุยกับท่านมาแล้ว ทั้งทางเด็กโรงเรียน และก่อสร้างเสนะสนะในวัดอีกครับ...และท่านเมตตามากๆขนาดไม่สบายท่านยังเมตตามานั่งคุยด้วย แถมยังเอาของส่วนตัวของท่านพวกพระเครื่องที่ท่านนับถือ มีดหมอที่ท่านรัก ออกมาให้ชมกันด้วย...กุฏิที่ท่านอยู่ก็เป็นกุฎิชั้นเดียวหลังเล็กๆปลูกอยู่ข้างโบสถฺ์ดูออกจะสมถะ...ผมคงต้องหาโอกาสไปร่วมทำบุญสร้างบารมีกับท่านอีกแน่ๆครับ คงไม่นานนี้คงได้ไปทานกาแฟหอม หวาน ที่วัดอีกครับ...

ปล.อาจารย์โบ้สนใจบัวบังใบไม่แปลกหรอกครับ แต่มีอีกนายหนึ่งแอบไปขอน้ำมันมนต์จากพระหน้าตู้วัตถุมงคลมาด้วยครับ แถมท่านพระอาจารย์ท่านเมตตาเสกธูปให้อีกด้วย...อิอิอิ
    ;aa36

17. Jumbo A

มาต่อเรื่องราวบันทึกของผมดีกว่า

บางทีบางอารมฌ์ คนเรามีคำถามขึ้นมามากมายในชีวิต ทำไมเพราะอะไร จึงเป็นเช่นนั้น

เคยอ่านเมล์ที่เพื่อนส่งมาให้บอกว่า ที่คนเราไม่เข้าใจคนอื่นอย่าสงสัยเพราะบางครั้งเราก็

ยังไม่เข้าใจตนเอง อาจจะถูกหรืออาจจะผิดผมไม่แน่ใจ แต่มันจริง

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปกราบ หลวงพ่อเพี้ยน วัดเกริ่นกฐินมา

เจอหน้าท่านก็เข้าไปกราบท่านท่านมองหน้าแล้วก็ทักทาย เหมือนว่าหายไปนาน ไอ้นี้

มึงมายังไง มากับใคร โยมสบายดีไหม(พ่อแม่ผม)..

นั่งคุยกับท่านได้ไม่นานนัก ญาติโยมมากราบท่านพอสมควร มากันเป็นรถบัส

เลย ผมถามท่านถึงเรื่องสุขภาพร่างกายท่าน ว่าไปเที่ยวโรงพยาบาลบ้างไหมช่วงนี้ ท่าน

ยังหัวเราะ บอกไม่ได้ไป ท่านว่าตอนนี้ระบบหายใจท่านไม่ค่อยดี ท่านเดินทางไปงานพุทธา

ภิเษกทางเพชรบูรณ์ทำให้มีปัญหาเรื่องระบบหายใจ กิจนิมนต์ท่านเยอะเหมือนเดิม เมื่อช่วง

เช้า ก่อนที่ผมจะได้ไปกราบท่าน ท่านก็ไปอ่างทอง

กลับมาก็มานั่งรับศรัทธาญาติโยม ดูท่านเหนื่อยแต่ไม่แสดงออก ท่านยังเคาะ

หัวพรมน้ำมนต์ให้กับทุกคนที่ไปกราบท่าน ท่านว่ามาเท่าไหร่กูตีหมด

พี่ท่านหนึ่งที่ไปด้วยกัน ถามท่านเกี่ยวกับเรื่องจะบูชามีดหมอท่านมาขอให้ท่าน

จารให้ แต่คำตอบของท่านเหมือนเดิมเหมือนที่ผมคิดไว้ ท่านว่ามันไม่ได้ขลัง เพราะรอย

จารหรอก ท่านว่าของท่านทำไว้ดีแล้ว

วันนั้นมีสามีภรรยาคู่หนึ่งมากราบท่านแล้วเล่าว่า บ้านโดนขโมยขึ้น มาลักพระ

หลวงพ่อไปหมดเลย วันนี้มาบูชารูปหล่อท่านขนาดบูชาองค์เล็ก สามนิ้ว ท่านก็ยังเมตตา

สอน ว่า อย่าไปคิดให้มันเป็นทุกข์ เขาไม่มีเขาเลยมาเอาไป คนพวกนี้ไม่ได้ดีหรอกเดี่ยวก็

ท่นบอกท่านสอน ไม่ให้ไปคิดยิ่งคิดก็เป็นทุกข์หาเอาใหม่........

ผมมองดูสามีคู่นั้นใบหน้าก็ไม่มีทุกข์ ยังสงสัยว่าโดนขนาดนั้นไม่ทุกข์ใยหน้ายัง

สุขเหมือนคนปกติ แล้วก็หันมาพูดคุยกับผม บอกว่าศรัทธาท่านมาก บอกว่ามาแต่ก่อนนั้น

ไม่มีบ้านอยู่มากราบท่านแล้วขอพรปัจจุบันปลูกบ้านเสร็จแล้ว ล้านกว่าบาท ตอนนี้เพิ่งซื้อ

รถตู้มาจะมาให้ท่านเจิมอีก ท่านก็ยังว่าดีแล้ว ท่านให้พรเหมือนเดิม รวยๆ

คนที่ศรัทธาท่านแล้วได้ดีมีให้เห็น เรื่องนี้ไม่ได้มีนิยายมาปรุงแต่ง แค่อยากจะ

บอกว่าความศรัทธานับถือเชื่อมั่นทำให้ชีวิตดีขึ้นไม่ว่าครูบาอาจารย์ท่านไหน

ใครผ่านมาทำบุญทางนี้ก็เชิญไปกราบท่านได้ครับ วันพุทธท่านอยู่แน่นอนครับ

18. Jumbo A

มีอีกเรื่องอยากจะเล่าหลังจากได้ไปกราบองค์หลวงปู่บุญเลิศ วัดหัวเขา บ้านหมี่ ลพบุรี

สอบถามท่านเกี่ยวกับเรื่องต่างๆที่เคยรู้มา มาวันนี้ก็ได้รู้ว่าเหมือนที่เรารู้มา

ผมสอบถามท่านเกี่ยวกับเรื่องราวในอดีต ถามเรื่องครูบาอาจารย์ย่านนั้น ถามถึงหลวง

ปู่สุต วัดปฐมพานิช ท่านว่ารู้จักกันดี ท่านยังเมตตาเล่าเหตุการณ์หลายอย่างให้ฟัง

ถามเรื่องวัตถุมงคลของท่าน ท่านว่าทำแต่เหรียญ กับตระกรุด เคยทำมีดหมอ มีทหาร

จากหน่วยรบพิเศษนำไปบูชาแล้วเกิดประสบการณ์ ท่านยังเมตตาเล่าเรื่องมีดหมอหลวงพ่อ

เดิมที่ท่านมีแต่ถูกขโมยไปแล้ว ผมถามท่านว่าเคยไปเรียนกับหลวงพ่อเดิมไหมท่านก็ว่าไม่

เคย เรื่องตระกรุดท่านว่าเคยทำแต่ว่า มีคนนำโลหะมาให้ท่านโดยทิ้งไว้แล้วท่านทำให้แล้ว

มารับกลับไป ผมถามเรื่องผ้ายันต์ท่านก็บอกว่าไม่เคยทำ..

จาการพูดคุยกับท่าน ท่านก็ว่าท่านไม่ได้มีโรคภัยอะไร แต่ว่าท่านอายุมาก มันเป็นไป

ตามอายุ ร่างกายไม่ไหว ท่านยังบอกว่าไม่ได้ลงศาลามานานแล้ว ท่านยังมีสติตลอดเวลา

ในการสนทนากับท่าน เล่าประสบการณ์ต่างๆที่คนบูชาเหรียญท่าน

เรื่องวัตถุมงคลท่านบอกว่าบางอย่างท่านไม่ได้ทำ เขาทำแล้วเอาชื่อท่านไปขาย

ท่านบอกว่าเคยเห็นเหมือนกัน เขาเอาชื่อท่านไปอ้าง ท่านยังเมตตาแจกเหรียญท่านมาให้

ใครไปกราบท่านก็ท่านอยู่ในกุฏิในศาลา เข้าพบง่าย ไม่มีใครมาคอยกัน แต่เนื่องด้วย

สังขารท่านไม่ค่อยเอื้ออำนวย มีป้ายเขียนบอกว่า หมอให้งดใช้เสียงหน้ากุฏิท่าน

ท่านใดไปกราบก็ควรดูเวลาที่เหมาะสมครับท่านอายุมากแล้วครับ

ในส่วนนี้เป็นข้อมูลที่ผมได้ไปกราบท่านครับ

19. เด็กไทรน้อย

อาจารย์โบ้ วัดหลวงปู่บุญไปทางเส้นไหนครับ...แล้วตะกรุดไม้้รวกนาคบาศน์วัดสร้างหรือเปล่าน่ะครับได้มาหลายปีแล้ว...

20. อัสดงส์

อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวนี้ต้องระวังครับ บางทีของที่ลงในหนังสือที่วัดยังไม่มีวางเลยครับ เมื่อวานมีสมาชิกท่านนึงไปหาหลวงปู่องค์ที่อยู่สกลนคร ปรากฏว่าวัตถุมงคลที่ทั้งลงประวัติการสร้างและรูป ไม่มีวางที่วัดซักชิ้น อันนี้ก็น่าคิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2008