เมื่อไหร่ จะหมดกรรมบนโลกซักที

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย econou, 31 มีนาคม 2013.

1. siwatcha

siwatcha เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    ขอร่วมเป็นแรงใจให้คุณอีกคนนะคะ จากข้อความของท่านเจ้าของกระทู้ ดูเป็นทุกข์และถอดใจอยากตายให้พ้น ๆ ไปจากโลกนี้ ช้าก่อน.......อย่าเพิ่ง ถอดใจเลยน้าคะ อยากให้ท่านคิดแบบนี้คะ! ต้องตอบตัวเองก่อนคะว่าเรามีดีพอเพียงที่จะเดินทางไปภพหน้าแล้วละหรือ? บุญกุศลทำไว้จนแน่ใจในเป้(ในที่นี้หมายถึงบุญกุศลนะคะ)ที่แบกไปภพหน้าแล้วใช่หรือไม่? รู้หรือ? ทราบแล้วเหรอคะ? ว่าตายแล้วจะต้องพบสิ่งที่ดีกว่านี้ อภิรมณ์กว่านี้ ? หากยังไม่มีเสบียงบุญเพียงพอ ที่จะเดินทางข้ามภพไปเบื้องหน้าแล้ว หยุดก่อน ช้าก่อน!!!!! ทำไม? ท่านไม่เตรียมตัว เตรียมใจใหัแน่วแน่ก่อนละคะ เรื่องตง..... เรื่อง.....ตาย นะ! ต้องตายกันทุกคนละคะเมื่อมันถึงเวลาของมัน แม้ไม่อยากตายดังเพื่อนของท่านเจ้าของกระทู้ก็ยังต้องตายอยู่ดี ที่พูดเพราะไม่อยากให้ท่านนะท้อแท้กับชีวิตนะค่ะ เพราะชีวิตเป็นสิ่งมีค่านะคะ เกิดมาเจอพุทธศาสนาเจอธรรมมะของพระพุทธเจ้าแล้วชาตินี้สำหรับดิฉันมันมีคุณค่าจริง ๆ ดิฉันและมนุษย์เป็นหนี้พระพุทธเจ้าท่านเหลือเกิน ไม่ใช่ว่าทุกคน ทุกใครๆ ก็สามารถเกิดมาแล้วเจอธรรมมะของพระพุทธองค์ได้นะคะ เพราะบางช่วงเวลาที่เกิน 5000 ปี ไปแล้ว นั้นไม่มีพระพุทธเจ้านะคะเป็นศูนย์เว้นวรรค อยู่ โลกใบนี้คงน่าสะพึงกลัวอย่างถึงที่สุด เพราะมนุษย์ไม่รู้จัก บาป-บุญ คุณ โทษ ไม่มี หิริ-โอตัปปะกันแล้ว ไม่ต่างอะไรกับแดนมิกคสันยี แม้ ดิน น้ำ ลม ไฟ ก็พลิกผัน แปรปรวนเหมือนกับจิตมนุษย์ที่เข้าขั้นชั่วจนสุดขั้วตกต่ำยิ่งที่สุด มีแต่คนชั่ว ช้า สามารย์ (เหมือนดังคำครูบาอาจารย์) ท่านได้เคยเล่าเอาไว้ และแม้แต่ใน พระคาถาธารณปริตร ก็ยังเอ่ยถึงช่วงเวลาอันน่าสะพึงกลัวอันตรายนั้นไว้ และได้พระราชทานพระคาถาช่วยมนุษย์เอาไว้ตั้งแต่เมื่อ 2 พันกว่าปีมาแล้ว ดังจะ

ขอคัดลอกดังนี้ อิมัง ธาระณัง อะมิตัง อะสะมัง สัพพะสัตตานัง ตะณัง เลณัง

สังสาระภะยะภีตานัง อัคคัง มะหาเตชัง

ความว่า: อันว่าพระธารณะปริตรนี้ ไม่มีเครื่องเทียบ ไม่มีเครื่องเสมอเหมือน เป็นที่ต่อ

ต่อต้าน เป็นที่หลบซ่อนของสัตว์ผู้กลัวภัยในสงสารทั้งหลาย อัคคัง ประเสริฐ

มหาเตชัง มีเดชมาก

และท่อนที่ว่า ตัง ธาระณัง ปะริตตัง ยะถา กะตะเม

อันว่าพระธารณะปริตรนี้ มีความศักดิ์สิทธิ์อย่างไรบ้าง?

พระธารณะปริตรมีความศักสิทธิ์ คือ

ชาโล มะหาชาโล

มีอานุภาพเหมือนพระอาทิตย์ประชุมกัน 7 ดวงในเวลาโลกาวินาศ

ชาลิตเต มะหาชาลิตเต

มหาชาโล คือ มีอานุภาพเหมือนมุ้งเหล็ก ที่สามารถป้องกันภัยจาก

เทวดา อินทร์ นาค ครุฑ ยักษ์ เป็นต้น

และอีกท่อนที่ว่า

ชาลิตเต มะหาชาลิตเต

คือมีอานุภาพประหารศัตรูทั้งหลาย

มหาชาลิตเต คือมีอานุภาพให้พ้นจากกัปทั้ง 3 คือ โรคันตรกัป

สัตถันตรกัป และ ทุพภิกขันตรกัป คือการเป็นใบ้ พิกลพิการ

หูหนวก ไม่ตกต้นไม้ตาย ตกเหว ตกเขาตาย สามารถได้สมบัติ

ที่ยังไม่ได้ ทรัพย์ที่ได้มาแล้วก็เจริญขึ้น โดยความเป็นจริง สามารถ

ประหารความมืดแล้วได้ความสว่าง

จะเห็นว่้า ไม่ช้าไม่นาน ที่กล่าวมายืดยาวเช่นนี้ อยากให้ท่านเจ้าของกระทู้ เกรงและกลัวเพราะหากกำลังจะละการยสังขารนี้ไปพร้อมกับความทุกข์โศรกสลด ละก็ ทางไปมีแต่ทุคคตินั้นแน่นอนที่สุด และกับ ภพหน้า ภพไหน ก็ไม่อาจรู้ได้ ชะดี ชะร้าย ใครได้เกิดในช่วงเวลาดังกล่าวละก็ ทุกข์ ระทม ที่มนุษย์ ในยุคนี้ได้พบเจอ จะกลายเป็น เล็กน้อยขี้ปะติ๋วไปทันทีเมื่อ เทียบเปรียบกับห้วงเวลา ดังกล่าวแล้วนะคะ ฮึดคะ! สู้คะ! สู้ว้อย! กำลังใจอยู่ไหน มาๆ ท่านมีแน่นอนคะเพราะใน Web นี้ก็ มากอยู่นะคะ

ได้ผ่านร้อน ผ่านหนาว ทุกย่างก้าว
    จุดเริ่มต้น ปลายทาง ยังไม่เห็น
    จงกล้าแกร่ง แข็งกร้าว ยามลำเค็ญ
    จิตได้เห็น ปลายทาง ที่กว้างไกล

สติค่ะ! ตั้งสติดี ๆ ก่อนนะคะ ผ่อนคลายค่ะ ๆ ก่อน ไปวัดไปฟังพระท่านเทศน์สบาย ๆ ใจก่อน (อาจยังฟังรู้ มั่ง ไม่รู้มั่ง) ก็ออกไปเปิดหูเปิดตา นั่งมองพระพักต์พระปฏิมาในโบสถ์ไปคะ ทำใจว่าง ๆ ไม่คิด ทุกข์ ไม่สุข ไม่อะไร ทั้งสิ้น หากสบายใจแล้วขอให้ท่านลองหยิบหนังสือ ธรรมมะ เล่มใดก็ได้คะ มาอ่าน มาศึกษา พูดคุยกับพระเชื่อว่าท่านเจ้าของกระทู้จะมีจิตที่เข้มแข็งขึ้นนะคะ และอย่าเชื่อว่า เราทำไม่ได้......ถ้ายังไม่ได้ลงมือทำ......อย่าท้ัอแท้.....ตราบใดที่เรายังไม่ได้พยายาม......อย่าสิ้นหวัง....ตราบใดที่เรายังมีกำลังใจ......อย่าแพ้ชีวิต....ตราบใดที่ใจเรายังมีหวัง....และจงอย่าทำลายความหวัง........เพียงเพราะ....การดูหมิ่นตัวเองว่า "ทำไม่ได้" ท่านเจ้าของกระทู้อาจกำลังถูกทดสอบกำลังใจอยู่ก็ได้นะคะ เพราะถ้า ท้อก็เป็นเพียง......ถ่าน ถ้าผ่านก็คือ .....เพชร คะ ขอเป็นอีกหน่วย กำลังใจให้ท่านนะคะ

เจริญในธรรม มีพระพุทธเจ้าในใจมากๆ นะคะ

2. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    กระทู้นี้ท่าน ddman มามาดใหม่ เล่นภาษาปะกิตฃะด้วย คนความรู้น้อยอย่างหนูบัวอ่านไม่ออก แปลไม่เป็นค่ะ

3. siwatcha

siwatcha เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    เป็นไงบ้างคะ? ท่านเจ้าของกระทู้ สบายใจขึ้นบ้างนิด ๆ รึยังคะ? กลับเข้ามาเล่าให้ฟัง

บ้างนะคะ อยากฟังค่ะ หวังใจว่าท่านคงสบายใจขึ้นแล้วนะคะ Never give up you

are in control of destiny , Loard Buddha bless you.

เจริญในธรรม มีพระพุทธเจ้าในใจมาก ๆคะ

4. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    มาดเก่าขอรับท่านบัวฯ ..คือต้องการให้กำลังใจ สะกิดใจ จขกท เเต่แขนไม่ค่อยปกติ เลยพิมพ์ปะกิด เร็วดีอะครับ...

และท่าน siwatchaมาเพิ่มสีสันอีกด้วยภาษาปะกิดลงท้าย อ่านแล้วเบิกบานในหทัยจริงๆ ป่านนี้จขกทยิ้มได้แล้วกระมัง ส่งกำลังใจมาอีกกองโตครับ
    ..:cool::cool:

5. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ก็ท่าน ddman ให้กำลังใจในทุกกระทู้ได้น่ารัก น่าอ่านอยู่แล้ว คนทุกข์ก็น่าจะหายทุกข์ได้ ทั้งกำลังใจและระยะเวลาทำให้อะไร ๆ ผ่านไปได้ด้วยดีเสมอ แต่ก็ขึ้นอยู่กับใจของคนนี่แหละว่าจะปล่อยวางกับมันได้แค่ไหน บางครั้งมันก็ทุกข์จนเกินทุกข์เอาเหมือนกัน เข้าใจในความรู้สึกของทุกท่านเสมอ

6. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ชีวิตต้องก้าวต่อไป
    หากยังมีลมหายใจ นั่นหมายถึงชีวิตนี้ยังมีหวัง
    ไม่มีสิ่งใดที่อยู่กับเราตลอดไป
    ไม่ว่าจะเป็นสิ่งที่เราชอบใจหรือไม่ชอบใจ
    หายใจลึกๆ ยาวๆ ลุกขึ้นสู้นะคะ:cool:

7. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

น้องddmanเขียนภาษาอังกฤษได้ลึกซึ้งกินใจยิ่งนัก
    ขนาดพี่ติงภาษาอังกฤษไม่ค่อยแข็งแรง
    ยังรู้สึกประทับใจขนาดนี้

น้องddmanรักษาสุขภาพด้วยนะคะ

8. comfx22

comfx22 เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกข์นั้นมาจาก เกิด แก่ เจ็บ ตาย แต่เราก็ยังอยากเกิดมาดี สมหวัง แต่มันก็ไม่ดีดังหวัง ไม่อยากแก่ มันก็แก่ ไม่อยากตาย มันก็ตาย พอรู้อย่างนี้แล้วก็หาทางให้ใจมันปล่อย ละ วาง พิจารณา ตามหลักโพธิปักขิยธรรมเถิด อันได้แก่ มรรคมีองค์แปดเป็นต้น.
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=xGPx8fqfJmc]เรือมนุษย์.wmv - YouTube[/ame]

9. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เป็นไปได้ยากมากที่กรรมจะหมด
    เดี๋ยวเกิดชาติหน้าก็ลืม แล้วก็สร้างกรรมใหม่