เรียนเชิญญาติธรรมร่วมสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม ณ สำนักปฎิบัติธรรมพุทธพรหมปัญโญ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย น้องดรีม, 22 พฤษภาคม 2012.

1. น้องดรีม

น้องดรีม เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุกับสายพี่โอได้ร่วมบอกบุญและร่วมเป็นเจัาภาพสร้างพระฯเองด้วย
    รวมทั้งหมดเป็นเงิน 6,811 บาท ค่ะ

ขออาราถนาบารมีสมเด็จพ่อองค์ปฐมทรงประทานพรให้พี่โอจงเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมด้วยเทอญ

2. น้องดรีม

ขอนุโมทนาสาธุกับพี่เกตุด้วยค่ะได้ร่วมบอกบุญและร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระฯ
    ทั้งหมด 660 บาทค่ะ

ขออาราถนาบารมีองค์สมเด็จพ่อองค์ปฐมทรงประทานพร
    ให้พี่เกตุและครอบครัวจงพบแต่สิ่งดีๆและขอให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรม
    คำว่าไม่มีอย่าได้ยินได้เจอเทอญ
    สาธุ...

3. น้องดรีม

ขออนุโมทนาสาธุกับคุณพี่ธนพรด้วยค่ะ
    ได้ช่วยบอกบุญโดยการส่งอีเมลต่อบอกเป็นคณะบุญสายพี่เค้า
    ทั้งที่ต้นอ้อยเองและที่เขามหาชัยและทุกๆที่
    ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

ข้าพเจ้าขออาราถนาบารมรวมแห่งคุณพระศรีรัตนตรัยโดยมีบารมีแห่งองค์สมเด็จพ่อองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิจงดลบันดาลให้คณะของพี่ธนพรจงพบกับความสงบสุขสมหวังในสิ่งที่ปารรถนาทุกประการเทอญ
    สาธุ...

4. น้องดรีม

ขออนุโมทนาสาธุกับคุณภศกาญ โชตินันทน์
    ได้ส่งแผ่นทองแผ่นใหญ่ 1แผ่น และพระสารีริกธาตุ

ขออาราถนาบารมีแห่งสมเด็จองค์ปฐมทรงประทานพรให้มีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชิวิต
    และให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมด้วยเทอญ
    สาธุ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      185.1 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      191.3 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      141.4 KB
      เปิดดู:
      45
  5. น้องดรีม

มีเงินเพื่มมาในบัญชีประมาณ 3,000 บาท
    โดยไม่ได้แจ้งการโอน ท่านผู้ใดเป็นผู้ที่โอนเงินเข้ามาโปรดโทรมาแจ้งด้วยนะคะ เพื่อที่จะได้ให้ญาติธรรมได้ร่วมโมทนาบุญกัน
    และที่สำคัญจะได้รู้ว่าใครเป็นคนทำบุญจะได้จดบันทึกชื่อของท่านไว้ในบัญชีสร้างพระค่ะ
    เพราะว่าพระท่านให้จดลงบัญชีทุกบาททุกสตางค์ว่าใครทำบ้างค่ะ
    ขออนุโมทนาสาธุด้วยนะคะ...

ขนาดไฟล์:
      31.9 KB
      เปิดดู:
      60
  6. น้องดรีม

การสร้างพระชำระหนี้สงฆ์
    ผู้ถาม:แล้วเรื่องพระชำระหนี้สงฆ์มีความเป็นมาอย่างไรครับ...?
    หลวงพ่อ:เรื่องมันเป็นอย่างนี้ ฉันไปที่ศรีราชา ญาติโยมเขาถาม
    เรื่องพระชำระหนี้สงฆ์ ถ้าหลายๆชาติเราไม่รู้เอาอะไรมาบ้าง ถามว่า
    จะทำอย่างไร ฉันก็ไม่รู้เหมือนกัน พอตอบไม่รู้ก็เห็นพระท่านลอยมา
    ท่านบอก
    "ถ้าจะชำระหนี้ให้ครบถ้วน เป็นเงินเท่าไรก็ไม่พอให้สร้างพระพุทธรูปหน้าตัก ๔ ศอก"
    พระหน้าตัก ๔ ศอก ถือว่าเป็นพระประธานมาตรฐานท่านบอกว่า
    "พระพุทธรูปนี่ไม่มีใครตีราคาได้ ใช้ในการชำระหนี้สงฆ์ หนี้สงฆ์ที่แล้วๆมา
    ถือเป็นการหมดกันไป"
    ฉันพูดแล้วก็กลับมาวัด ต่อมาพวกนั้นก็มาถามใหม่ว่า
    "สร้างพระองค์เดียวได้คนเดียวหรือกี่คน"
    ฉันก็ไม่รู้อีกฃิ ก็นึกถึงท่าน ท่านก็มาใหม่ ท่านก็บอกว่า
    "ถ้าไม่ปิดทองได้คนเดียว ถ้าปิดทองครบถ้วนได้ทั้งคณะ"คำว่า"คณะ"
    หมายความว่าบุคคลหลายคนก็ได้ตัดบาปเก่า ถ้าสร้างใหม่เอาอีกนะ
    สร้างหนี้ใหม่ต่อเป็นหนี้ใหม่เหมือนกันนะ
    ผู้ถาม:ถ้าหากว่าเรามีสตางค์น้อยๆแล้วถวายพระจะได้ไหมครับ...?
    หลวงพ่อ:ถ้าเรามีสตางค์น้อยๆก็ใส่ฃองเขียนหน้าฃองว่า"ชำระหนี้สงค์"คือว่าไม่ได้จำกัด
    ทำไปเรื่อยๆให้ใจสบาย บาทสองบาทตามกำลังที่จะพึงทำได้ เขาไม่ได้เกณว่าจะสร้างพระ
    หลวงพ่อปานท่านทำอย่างนี้มาก่อน เรื่องสร้างพระนี่เขาถามก็บอก
    ท่านมาบอกอัตรานี้โละกันเลยนะ คือไม่ใช่จะเกณฑ์ให้ไปสร้างพระเพราะ
    ทุนไม่พอใช่ไหม เราก็ทำไปเรื่อยใจสบาย
    ขอย้อนมาถึงตอนที่หลวงพ่อพูดตอนต้นว่า
    อาหารถวายพระพุทธรูปนี่ก็เหมือนกัน
    อาหารประเภทนี้ดูเหมือนจะเป็นเหยื่อล่อให้ลงอเวจีสะดวกสบายมาก อาหารที่เขานำมาวัด
    เขาตั้งใจถวายพระสงฆ์ การนำไปถวายพระพุทธรูปนั้นเป็นความดี เพราะเป็นพุทธานุสสติด้วย
    เป็นพุทธบูชาด้วย แต่อาหารประเภทนี้ไม่จำเป็นต้องใช้มาก เพราะพระพุทธรูปไม่ได้ฉัน
    ท่านจะฉันหรือไม่ฉันก็ตาม อาตมาคิดว่าทายกทายิกาไม่มีสิทธิ์จะกิน หลายวัดหรือส่วนใหญ่
    ทายกมักจะเอาอาหารดีๆและมากๆไปทุ่มเทถวายพระพุทธรูป เมื่อพระฉันเสร็จแล้ว
    ต่างก็ยกเอามากิน ตอนนี้ไม่ถูกด้วยประการทั้งปวง ต้องเอาไว้ถวายพระตอนเพลจึงจะถูก
    ทายกทายิกากินได้เฉพาะอาหารที่เหลือเป็นเดนจากพระฉันเท่านั้น ไม่มีสิทธิ์สถาปนาตนเองเป็น
    ลูกศิษย์พระพุทธรูป แต่ประการใด รวมความว่า ของที่ถือเป็นของสงฆ์นั้น
    คือของในวัดทุกประเภทที่เขาถวายเป็นของสงฆ์แล้วแม้แต่ดอกไม้ผลไม้ในวัด
    เศษไม้ที่คิดว่าทำอะไรไม่ได้แล้ว เอามาทำฟืนบ้าง ทำอย่างอื่นเล็กๆน้อยๆบ้าง
    จงอย่าคิดว่าไม่บาป แม้แต่เศษกระเบื่องที่ทิ้งแล้วก็เป็นของสงฆ์ มีผลเสมอกัน
    เว้นไว้แต่ดอกไม้ผลไม้ที่พระหรือท่านผู้ใดปลูกในวัด ถ้าท่านเจ้าของยังอยู่ในเขตวัดนั้น
    และท่านอนุญาติอย่างนี้เอามาได้ไม่บาป ด้วยท่านเจ้าของมีสิทธิ์สมบูรณ์ให้ได้
    รับมาได้ไม่มีโทษ ถ้าท่านผู้ปลูกออกไปจากวัดนั้นหรือตายไปแล้ว ของนั้นเป็นของสงฆ์โดยตรง
    ไปเอามามีโทษตามกำลังบาป ขโมยของสงฆ์ และอีกประการหนึ่ง วัดร้างที่ไม่มีพระอยู่ แต่มีสภาพเป็นวัด กับที่ของสงฆ์ที่เป็นไร่นาไปแล้ว ไม่มีสภาพเป็นวัด
    ถ้าเราไปนำมานิดเดียวแม้แต่หญ้าต้นเดียว เขาถือว่าเป็นหนี้สงฆ์ อันนี้อันตรายมาก
    สมัยหลวงพ่อปาน ท่านก็แนะนำให้คนชำระหนี้สงฆ์บาทสองบาท สลึงสองสลึง
    บางคนไม่มีเงินเอามาทำงานแทน ทำอะไรก็ได้ไม่บังคับ คือดายหญ้าก็ตามไม่เอาค่าแรง
    (ใครก็ตามได้รู้อย่างนี้ก็ใจเสียแล้ว เวลาไปเอามาไม่รู้เท่าไหร่ ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์
    แต่ก็มีคนหัวดีกล้าถามหลวงพ่อว่าถ้าจะชำระหนี้สงฆ์ทั้งหมดตั้งแต่ที่เคยทำมาตั้งแต่ต้นจนปัจจุบัน
    นี้จะทำอย่างไร เราก็ได้รู้เรื่องการสร้างพระชะระหนี้สงฆ์ขึ้นมา)

บทความนี้นำมาจากหนังสือหลวงพ่อตอบปัญหาธรรมฉบับพิเศษเล่ม ๑
    โดย...พระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)วัดท่าฃุง
    ...ขอกราบอนุโมทนาสาธุกับหลวงพ่อที่เมตตาแสดงธรรมไว้...
    สาธุ...สาธุ...สาธุ...อนุโมทามิ

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      122
      ขนาดไฟล์:
      4.1 KB
      เปิดดู:
      108
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2012
  7. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ร่วมสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม ณ สำนักปฎิบัติธรรมพุทธพรหมปัญโญ
    จำนวน 30 บาท โอนแล้ว ธ.กรุงศรีอยุธยา ในวันที่ 27 ก.ย.55

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

8. น้องดรีม

โมทนาสาธุค่ะ

ขอกราบอาราถนาบารมีแห่งองค์สมเด็จพ่อองค์ปฐมทรงประทานพร
    ให้คุณธรรมวิวัฒน์จงประสบความสำเร็จในสิ่งที่ปารถนาทุกประการ
    โดยฉับพลันทันใจเทอญ...
    สาธุ...

9. น้องดรีม

สาธุค่ะ...แล้วจะ99999ต่อไปค่ะ
    สาธุ...

10. น้องดรีม

สรุปยอดบุญที่ญาติธรรมร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระฯ
    รวมเงินให้ชั่งค่าฃุ้มเรือนแก้ว
    รวดยอดล่าสุด 20,800.75 บาท
    ยังขาดเงินค่าฃุ้มเรือนแก้วอีก 29,999.25 บาทค่ะ

ยังร่วมบุญได้ตลอดนะคะ

ขออนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านด้วยค่ะ

11. น้องดรีม

กราบนมัสการพระเจ้าทันใจ
    (หลวงพ่อพระสัพพัญญูญาณ3)

12. น้องดรีม

ขออนุโมทนาสาธุกับป้าเล็กจากนครศรีธรรมราช
    ได้ร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 4 ศอก 10 นี้ว
    พร้อมซุ้มเรือนแก้วปิดทองประดับเพชรและวิหารจุฬามณีณ สำนักปฏิบติธรรม
    พุทธพรหมปัญโญสาขาทาขุมเงินเป็นจำนวนเงิน 5,000 บาท
    ป้าเล็กได้ร่วมทำบุญทุกกองบุญในการสร้างพระฯ

ขอกราบอาราถนาบารมีแห่งองค์สมเด็จองค์ปฐมทรงประทานพร
    ให้ป้าเล็กและครอบครัวจงเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมคิดสิ่งใด
    สมความปรารถนาทุกประการเทอญ

13. น้องดรีม

เร็วๆนี้จะนำรูปสร้างพระสมเด็จองค์ปฐมฯ
    ที่สำนักปฏิบัติธรรมพุทธพรหมปัญโญสาขาทาขุมเงิน ลำพูน
    มาให้ญาติธรรมได้อัพเดตกัน
    ตอนนี้ต้นอ้อยกำลังให้เพื่อนญาติธรรมคนหนึ่งไปถ่ายรูปให้อยู่ค่ะ

14. น้องดรีม

แจ้งเปลี่ยนบัญชีร่วมบุญสร้างพระฯ
    ท่านที่ร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างสมเด็จองค์ปฐมทุกท่านขอให้โอนเงินเข้าบัญชี
    ธ.กรุงศรีอยุธยา สาขาลาดบัวหลวง ออมทร้พย์
    ชื่อบัญชี:คุณทองม้วน อุบลแย้ม
    เลขที่บัญชี:240-1-30081-5
    ท่านที่โอนเงินโปรดแจ้งข้อความมาที่ 084-4687181
    หรือโพสก็ได้ค่ะ
    ขอบคุณค่ะ ...สาธุ

15. My Buddha

My Buddha เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2012
    คุณ น้องดรีม คะ

ตอนนี้การสร้างสมเด็จองค์ปฐมใกล้เสร็จหรือยังคะ ยังต้องการปัจจัยอยู่อีกหรือเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

16. น้องดรีม

ยังขาดปัจจัยอีกเป็นจำนวนมากค่ะ สามารถทำบุญได้เรื่อยๆ

ตอนนี้กำลังรวมเงินให้ครบ 50,000 บาทเพื่อให้ชั้งติดซุ้มเรือนแก้วค่ะ
    เฉพาะค่าซุ้มเรือนแก้วขาดอีกสองหมื่นกว่าเกือบสามหมื่น
    แล้วขั้นต่อไปก็ต้องสร้างวิหารแก้วพระจุฬามณีค่ะ งบประมาณหลักล้านค่ะ
    เสร็จแล้วก็ปิดทองประดับเพชรองค์พระตามขั้นตอนค่ะ ใช้เวลาหลายปึค่ะ
    ขั้นตอนการสร้างจะคล้ายๆที่เขามหาชัยค่ะ แต่จะช้ากว่าค่ะ
    ขออนุโมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยนะคะ
    ยังร่วมบุญได้เรื่อยๆนะคะ

17. siripenn

siripenn เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    โมทนาสาธุกับกับทุกท่านด้วยนะคะ บุญใหญ่ค่ะ สร้างโดยเจตนาที่บริสุทธิ์อย่างแท้จริง
    ขอให้ผู้สร้างและผู้ร่วมสร้างผ่านพ้นอุปสรรค์ทั้งปวง เข้าถึงพระนิพพานโดยเร็วพลันค่ะ

18. siripenn

siripenn เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    เปลี่ยนเงี่อนไขเล็กน้อยนะคะ
    ผู้ที่ร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมกับต้นอ้อยทุกท่าน แม้เพียง 1 บาท ดิฉันจะส่งพระผงจักพรรดิ์ สมเด็จองค์ปฐม(มวลสารมงคล 5000-7000รายการ)เพื่อเป็นที่ระลึกถึงความดีงามไปให้
    โดยไม่ต้องส่งซองมารับค่ะ ขอให้แจ้งชื่อที่อยู่ในการจัดส่งให้ที่ดิฉันทราบ ทางใดทางหนึ่ง จะทางกระทู้นี้ ทาง PM.ดิฉัน,หรือของต้นอ้อย,หรือทางโทรศัพท์ก็ได้ค่ะ(0804329143) โมทนาสาธุ...กับบุญใหญ่ของทุกท่านด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2012
  19. น้องดรีม

ขออนุโมทนาสาธุกับพี่ศิริเพ็ญด้วยค่ะ...สาธุๆๆ
    พี่ศิริเพ็ญนี้คอยช่วยต้นอ้อยตลอดเลยค่ะ

ต้นอ้อยขออาราถนาบารมีแห่งองค์สมเด็จพ่อองค์ปฐมทรงเมตตา
    ประทานพรให้พี่ศิริเพ็ญและครอบครัวจงพบกับความสุขความเจริญทั้งทางโลก
    และทางธรรมถึงซึงมรรคผลนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเทอญ...สาธุๆๆ:cool:

20. น้องดรีม

ขออนุโมทนาสาธุกับพี่ภูษนิสาและครอบครัววันที่11 ที่ผ่านมาได้ร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างสมเด็จองค์ปฐมฯ
    เพื่มเติมอีก 550 บาท และพี่ภูษนิสายังช่วยบอกบุญอยู่เรื่อยๆ ขอบคุณมากๆค่ะ...:cool:
    ขออาราถนาบารมีแห่งคุณพระศรีรัตนะตรัยจงดลบันดานให้มีแต่ความสุขความเจริญ
    ทั้งทางโลกและทางธรรมเทอญ...
    ...อนุโมทนาสาธุ...

ขนาดไฟล์:
      2.5 KB
      เปิดดู:
      86