เรื่องราวที่คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 26 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. BiMode

BiMode เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2005
    ลองอ่านแล้วคิดดูไม่น่าผูกเวรกรรมในด้านลบกับเหล่าหน่อเนื้อพุทธะ. เพราะว่าเวลาที่กรรมสนองกลับเพราะเวรกรรมที่ได้ทำกับท่านตอนที่บารมีท่านๆนั้นเต็มปรี่นั้นดูจะไม่ค่อยจะสนุกสักเท่าไหร่...

2. BiMode

คุณ Aunyasit ครับแล้วท่านราโมพุทโธนั้นจะมาอุบัติเป็นลำดับที่เท่าไหร่หรือครับ (นับต่อจากพระตถาคตของเรา)?

3. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณ BiMode

พระราโมพุทโธท่านจะมาอุบัติเป็นลำดับที่ 3 ถ้านับพระโคดมเป็น 1 หรือท่านจะเป็นลำดับที่ 2 ต่อจากพระศรีฯ และท่านจะเป็นลำดับที่ 1 สำหรับโลกใบใหม่ ในยุคของพระราโมพุทโธ โลกใบนั้นจะมีพระพุทธเจ้า 2 องค์คือพระราโมพุทโธกับพระธรรมราช

เมื่อหมดยุคพระศรีฯ ไฟประไลยกัลป์ก็จะไหม้ล้างโลก แล้วจะเป็นสูญญกัปป์ ก่อนที่พระราโมพุทโธ จะอธิษฐานบารมีตั้งแผ่นฟ้าแผ่นดินขึ้นมาใหม่ เป็นโลกใหม่ต่อไป สังสารวัฏฏ์ก็เป็นแบบนี้แหละครับ

4. Peng+

Peng+ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอัญญาสิทธิ์ครับ
    1. ตกลงแล้วในสมัยพระศรีฯ ก็มีสอนเรื่องศีล 5 ใช่ไหมครับ
    2. แล้วพระราโมพุทโธ ตอนนี้ท่านอยู่ที่ไหนครับ มีหน้าที่อะไรในสมัยนี้ไหมครับ ท่านราโมพุทโธ คือหลวงปู่ทวด ไหมครับ สร้างบารมีกี่อสงไขยครับ
    3. อยากรู้เกี่ยวกับพระธรรมราช ด้วยครับ ตอนนี้ทำหน้าที่อะไรอยู่ มาสร้างบารมีบนโลกมนุษย์ไหมครับ
    4. ที่คุณอัญญาศิษย์บอกว่า พระมาลัยคือญาณของหลวงปู่เทพโลกอุดร หมายถึงเป็นอดีตชาติของหลวงปู่เทพโลกอุดรหรือครับ
    5. เรื่องมนุษย์ต่างดาว หลวงปุ่ทองทิพย์เคยเล่าให้ฟังไหมครับ ว่าที่จริงคือใคร มาจากไหน หรือไม่มีจริง

5. Laai_Seu_Thai

Laai_Seu_Thai Active Member

เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากรบกวนท่านผู้รู้ ช่วยบอกว่า เมื่อไหร่ที่ จ.หนองคายมีพิธีบูชา "นาคราช"หรือที่คนเรียกทั่วๆไปว่า พญานาค และช่วยบอกสถานที่ด้วย เพราะจำได้แม่นยำว่า สมัย 30 กว่าปีก่อนโน้น เคยไปนั่งบำเพ็ญบุญกับยาย จำได้ว่า ยายพูดว่า ให้รักษาศีล ทำใจให้ขาว แล้วจะเห็นพญานาค และจำได้ว่า ได้เห็นจริงๆ แต่มันนานมากแล้ว และอยากไปสักการะ กราบไหว้อีกสักครั้ง แต่จำไม่ได้ว่าที่ไหน อ่านข่าว รู้แต่ว่าอยู่ จ.หนองคาย ถ้าวาสนายังมีพอ จะไปวัดสีดาพระรามลักษณ์รัตนโครตด้วย อ่านแล้ว อยากมีโอกาสไปกราบสักครั้ง
    ท่านใดทราบที่อยู่และช่วงไหนที่มีพิธีสำคัญนี้ โปรดบอกด้วย ขอขอบพระคุณล่วงหน้า

6. Aunyasit

คุณ sahadham

1. ในสมัยพระศรีฯ ก็มีสอนเรื่องศีล 5 พระพุทธเจ้าทุกพระองค์จะสอนเรื่อง ทาน ศีล ภาวนา ครับ
    2. พระราโมพุทโธ ตอนนี้ท่านอยู่สวรรค์ครับ เท่าที่ผมเคยสื่อสัมผัสกับท่าน ท่านคือหลวงปู่ทวดครับ ท่านเป็นพุทธภูมิประเภทวิริยาธิกะ บารมีก็ 80 อสงไขยครับ
    3.พระธรรมราช ในปัจจุบันไม่ปรากฏว่าท่านลงมาบนโลกมนุษย์ครับ
    4.ที่ว่าพระมาลัยคือญาณของหลวงปู่เทพโลกอุดรนั้น ความหมายก็คือ พระครูเทพโลกอุดร ก็คือพระมาลัยในสมัยพุทธกาลนั่นเอง ท่านยังไม่ละสังขารครับ ท่านอยู่มาตั้งแต่สมัยพุทธกาล ท่านทรงอิทธิบาท 4 ครับ ท่านมี 32 ร่างน่ะ แยกจิตออกไปเป็นหลายร่างที่แตกต่างกัน เรื่องของผู้ใหญ่ผมเปิดเผยมากก็ไม่ดี เอาเป็นว่าพระอรหันต์มาลัยคือหลวงปู่เทพโลกอุดรนั่นเอง ท่านเป็นพระอรหันต์ประเภทปฏิสัมภิทาญาณโดยแท้ มีบุญญฤทธิ์เต็มขั้น ขึ้นสวรรค์ ลงนรก ท่านไปทั้งตัว ลงนรกไปไฟนรกก็ดับ ท่านมีหน้าที่เกี่ยวกับภพภูมิและพุทธศาสนา หากคนไม่มีเนื้อนาบุญมาแต่อดีตโดยปกติจะมองท่านไม่เห็นด้วยตาเนื้อ ยกเว้นท่านจะเปิดให้เห็น พระอรหันต์แท้ๆ เป็นอย่างนี้แหละครับ
    5. เรื่องมนุษย์ต่างดาว หลวงปู่ท่านไม่เคยพูดถึง แต่ท่านพูดถึงเรื่องของบังบด ผมเข้าใจว่ามนุษย์ต่างดาวที่เห็นนั้นเป็นพวกบังบด ที่เป็นภพภูมิซ้อนๆกันกับโลกมนุษย์มากกว่า พวกนี้เทคโนโลยีสูงกว่ามนุษย์โลกเรา

คุณ Laai_Seu_Thai
    เรื่องพิธีบูชาพญานาคนั้นไม่ทราบว่าเขาทำกันที่ไหนเท่าที่เห็นเขาจะทำกันในวันออกพรรษาเป็นพิธีบูชาบั้งไฟพญานาคครับ ต่อไปบั้งไฟพญานาคก็จะค่อยๆลดลง เพราะพญานาคท้าวศรีสุทโธ ซึ่งเป็นกษัตริย์ของพวกพญานาคท่านห้ามพวกพญานาคทำบั้งไฟพญานาค แต่ก็มีพญานาคบางพวกยังดื้อๆอยู่ แต่ต่อไปบั้งไฟพญานาคก็จะค่อยๆลดลงเรื่อยๆ และท้าวศรีสุทโธ ก็จุติมาเป็นมนุษย์แล้วเช่นกัน ตอนนี้ท่านอายุประมาณ 8 ขวบ ท่านน่งขาวห่มขาว บำเพ็ญบารมีอยู่ทางฝั่งลาว บารมีท่านนี่ไม่ธรรมดา อดีตท่านมีกัน 3 พี่น้อง คือท้าวสุทโธทนะ(บิดาของพระพุทธเจ้าโคดม) ท้าวศรีสุทโธ และอีกท้าวนึงผมจำชื่อไม่ได้ ท้าวคนสุดท้ายนี่แหละ(เป็นพี่คนโต)ที่เป็นเจ้าของด้ายแดง ที่หลวงพ่อฤษีลิงดำ ท่านนำมาทำเป็นวัตถุมงคลในยุคแรกๆ ท้าวคนนี้มีฤทธิ์มหากาฬ ตอนนี้จุติมาเป็นคน มีฝ่าเท้าเป็นกงจักรสีแดง

7. lecielinlove

lecielinlove เป็นที่รู้จักกันดี

อยากพูด
    ควรพูด
    ต้องพูด
    พวกท่านเป็นประเภทไหนกันบ้างครับ

8. lecielinlove

lecielinlove เป็นที่รู้จักกันดี

อยากถาม
    ควรถาม
    ต้องถาม
    พวกท่านเป็นประเภทไหนบ้างครับ

9. chuang205

chuang205 เป็นที่รู้จักกันดี

อืมมพี่ AUNYASIT มีความรู้กว้างขวาง ไม่ธรรมดาจริง ๆ นับถือครับ
    โมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

10. kitjang

kitjang เป็นที่รู้จักกันดี

ถามคุณ อัญญาสิทธิ์ ครับ ว่า พระโพธิสัตว์ กับ พระ มหาโพธิสัตว์ แตกต่างกันตรงไหนครับ

เท่าที่ผมได้อ่านติดตามมา จากหลายท่าน ก็เป็นอีกแนวทางหนึ่งที่ดี ครับ เพราะถ้าได้พบเจอ พระที่ดีๆก็ถือว่าบุญมาดี แต่เท่าที่ผมได้ศึกษามาจากอาจารย์ของผมเอง ท่านจะบอกอยู่เสมอว่า ต้องปฏิบัติต้องรักษา ฐานของจิตตัวเองให้ไปถึงยุคพระศรีเอง ไม่ใช่ว่าจะมาฟังคนอื่นเล่าแล้วก็เชื่อเขาไปหมด เราต้องใช้ปัญญาพิจารณานะครับ อาจารย์ท่านจะบอกเสมอว่า ท่านจะสอนให้คน เชื่อ คน ศรัทธา ไม่ยาก แต่สอนให้คนมีปัญญามันยาก ท่านเลยต้องสอนคนให้มีปัญญา ไม่อยากให้คนศรัทธางมงาย ท่านจะบอกว่าท่านปราถนาพระโพธิสัตว์ แต่ท่านไม่เคยบอกว่าเป็นใคร พระโพธิสัตว์องค์ใด ท่านบอกว่าท่านได้พระธาตุเป็นของหลวงปู่ทวดมา และท่านได้ฝังไว้ใต้ต้นโพธ์ที่วัด ลูกศิษย์ของท่านจะรู้ดี ใครที่รู้จักท่าน เคยไปวัดท่านจะรู้เองที่ผมบอกไป ผมไม่ประกาศนะครับว่าท่านเป็นใคร แต่จากกระทู้ที่ผ่านมามีคนถามชื่อท่านมาแล้ว มีเรื่องจะถามคุณ อัญญาสิทธิ์ ครับ ว่า พระโพธิสัตว์ กับ พระ มหาโพธิสัตว์ แตกต่างกันตรงไหนครับ แล้วผมจะรอครับ ว่าทำไมผมถึงถาม

11. Aunyasit

คุณ kitjang

พระโพธิสัตว์ กับ พระ มหาโพธิสัตว์นั้นแตกต่างกัน ตรงที่พระมหาโพธิสัตว์นั้นจะเป็นผู้ปรารถนาพุทธภูมิซึ่งเป็นโพธิสัตว์ที่รับพุทธทำนายแล้วและบารมีเต็มหรือใกล้เต็มปรมัตถ์บารมี 30 ทัศน์ ซึ่งเป็นคิวลำดับต้นๆที่จะได้เป็นพระพุทธเจ้า อย่างหลวงปู่ทองทิพย์ หลวงปู่ทวด เป็นต้น
    ส่วนพระโพธิสัตว์นั้นเป็นผู้ที่ปรารถนาพุทธภูมิทั่วๆไป ทั้งที่ยังไม่รับพุทธทำนายและแม้รับพุทธทำนายแล้วแต่ก็ต้องบำเพ็ญสั่งสมบารมีอีกมากครับ

สำหรับท่านที่ต้องการทราบความก้าวหน้าของการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์

ตอนนี้ได้ติดต่อโรงหล่อเรียบร้อยแล้วครับ มีโรงหล่อเพียงที่เดียวที่สามารถหล่อพระแก้วองค์หน้าตัก 3.80 เมตร 1 องค์ได้เสร็จภายในวันเดียว ราคา 1 องค์ อยู่ที่ 3.5 ล้านบาท ซึ่งจากเดิมต้องการหล่อให้เสร็จภายในวันเดียว ทั้ง 5 องค์ แต่ไม่มีโรงหล่อใดสามารถทำได้ จึงต้องทะยอยหล่อ บางที่หล่อพระได้เฉพาะเศียรทั้ง 5 องค์ ส่วนที่เหลือจะทะยอยหล่อไปเรื่อยๆ ซึ่งไม่ได้ตามมงคลที่ต้องการ หรือผิดหลักศาสน์ศิลป์ในการสร้างพระ จึงต้องใช้วิธีหล่อให้เสร็จเป็นองค์ๆไป

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ก็ได้ไปรับแผ่นทอง-เงิน-ทองแดง ที่สมเด็จพระสังฆราชท่านทรงเมตตาอธิษฐานจิตและพระพรหมมุนีจารอักขระให้ ก็ต้องใช้เวลาที่เหลือประมาณ 5 เดือนในการรวบรวมแผ่นทอง-นาค-เงิน จากครูบาอาจารย์ทั่วประเทศ

หลวงปู่เทพโลกอุดร ท่านอนุญาตให้สร้างพระแก้วมรกตจำลองขนาดพระบูชาและพระแก้วมรกตขนาดห้อยคอได้ด้วย ท่านบอกว่าให้เป็นที่ระลึกแก่ผู้ที่ร่วมสร้าง เพราะต่อไปบนพื้นปฐพีนี้จะไม่มีการสร้างพระที่ใช้ศาสน์ศิลป์เกี่ยวกับพระพุทธเจ้าโดยเฉพาะอีก พระครูเทพโลกอุดรและเหล่าเทพพรหมเทวดาจะลงมาสร้างพระด้วยศาสน์ศิลป์แบบนี้เพียงครั้งเดียวเท่านั้น

ผมก็จะขออนุญาตท่านสร้างรูปเหมือนพระครูเทพโลกอุดรเพื่อเป็นการบูชาคุณและเอาไว้สักการะบูชาด้วย เพราะรูปบูชาท่านหาค่อนข้างยากและรูปเคารพของท่านที่เขาสร้างมาก็หน้าตาไม่ค่อยเหมือนกับรูปที่ท่านให้มาบูชา วันพระ 15 ค่ำนี้ท่านลงมา ก็จะกราบเรียนหลวงปู่เณรคำน้อยให้ขออนุญาตท่านสร้าง

อีกส่วนหนึ่งก็ต้องเตรียมเรื่องของเครื่องศาสน์ศิลป์ที่ต้องใช้ในพิธีซึ่งมีมากโข โดยเฉพาะผ้าห่มทรงฤดูฝนและทรงฤดูหนาว ที่ต้องใช้เวลาในการทำและจัดเตรียม อาจจะต้องใช้ผ้าไหมแท้ลายดอกเพื่อเป็นผ้าห่มองค์พระด้วย

ท่านใดที่อยากจะร่วมบุญกุศลแบบใดแบบหนึ่ง ก็จะให้ร่วมกันได้เต็มที่ครับ หลวงปู่เทพโลกอุดรท่านบอกว่าให้เปิดกว้างให้ผู้ที่เขามีจิตศรัทธาได้ร่วมบุญกุศลกันอย่างกว้างขวางเพราะท่านมีศิษย์ยานุศิษย์อยู่ทั่วประเทศหรือทั่วโลก

สรุปว่าหลวงปู่และเทพพรหมเทวดาท่านลงมาสร้าง ส่วนคณะผมนั้นเป็นลูกมือในการประสานงาน ผมเองนั้นทราบเกี่ยวกับอานิสงส์การสร้างพระในครั้งนี้เป็นอย่างดี ก็เข้าใจว่าเป็นวิธีลัดในการคัดมนุษย์ของเทวดาและสำหรับผู้ที่ปรารถนาในยุคศิวิไล รวมทั้งผู้ที่จะไปในยุคพระศรีฯ ก็ทำเอาครับ ใครทำใครได้ ครูบาอาจารย์ท่านก็บอกอยู่เสมอว่า "เฮ็ดจั๋งใด๋ ได้จั๋งซั่น" ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2006
  12. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    โอ้ สาธุ เป็นเรื่องที่น่ายินดีมากครับ

13. rin5297

rin5297 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2005
    เรียนท่านอัญญาสิทธิ์ แล้วจะร่วมทำบุญกุศลได้อย่างไรครับมีหมายเลขบัญชีที่เปิดสำหรับงานบุญนี้หรือเปล่าครับถ้ามีขอหมายเลขบัญชีด้วย เพราะผมทำงาน 6-7 วันต่อสัปดาห์ คงไปร่วมงานด้วยไม่ได้ทั้งที่อยากไป ขออนุโมทนาครับ

14. kitjang

ตอบคุณ อัญญาสิทธิ์ครับ อันที่จริงผมก็ทราบแล้วว่า พระมหาโพธิสัตว์ นั้นก็คือ ผู้ที่บารมีใกล้เต็ม 30 ทัศน์แล้ว หรือผู้ที่ถูกทำนายพยากรณ์แล้ว ที่ผมถามคุณก็เพราะผมอ่านกระทู้ที่คุณตอบๆมาก่อนหน้านี้ ว่าพระองค์นี้ ที่ผมนับถือท่านอยู่ ยังไม่อยู่ในข่าย ภัทรกัปร์นี้ ผมจะเล่าประสบการณ์ของลูกศิษย์ท่านให้ฟัง ผู้ที่เล่าประสบการณ์นี้คือพระนะครับไม่ใช่ผม มีครั้งหนึ่ง ที่ท่านเป็นสามเณรใด้ติดตามพระอาจารย์ไป ธุดงค์ ที่ป่ากาญจนบุรี ไปปักกลดกันอยู่กลางป่า โดยปักอยู่ห่างกันมากเหมือนกัน ท่านก็ทำกิจของท่านเสร็จแล้วก็จำวัด พอถึงกลางดึก ท่านได้ยินเสียงคนตรี เสียงคนเหมือนเดินผ่านกลดท่านไปเยอะแยะ ท่านก็เลยตาสว่างขึ้นมานึกว่าผีมาหลอกท่านแน่แล้วเพราะตอนนั้นเป็นแค่สามเณร ท่านก็นิ่งฟังเสียงอยู่ สักพักท่านก็ได้ยินเสียง คนชวนกันไปไหนสักแห่ง จับใจความได้ว่า เร็วๆพวกเรา ไปฟังธรรม จากท่านมหาโพธิสัตว์เร็ว นานๆท่านจะมาซักครั้ง พอได้ยินดังนั้น สามเณรก็จับใจความได้เลย ว่าพวกเขาต้องไปฟังธรรมจากพระอาจารย์แน่นอน พอรุ่งเช้า เณรเลย ถามพระอาจารย์ ว่า ผมได้ยินเสียงคนเดินไปที่กลดพระอาจารย์ เขาบอกว่าไปฟังธรรมจากพระมหาโพธิสัตว์ กัน พอท่านพระอาจารย์ได้รับฟังท่านบอกว่า หึ ๆ ไม่มีอะไรหรอก เจ้าของที่เขามาคุยกับท่านไม่มีอะไรหรอก นี่คือคำพูดจากพระองค์หนึ่งที่เคยติดตามท่าน มีประสบการณ์อีกมาก แต่อยากบอกให้รู้ว่า ท่านคือ พระมหาโพธิสัตว์ ตามที่ เทวดาอารักษ์ ที่อยู่แถวนั้นได้พูดกัน แต่พระอาจารย์ท่านนี้ ท่านไม่เคยบอกว่าตัวเองเป็นใคร ท่านบอกแต่เพียงว่า ปราถนาจะเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตเท่านั้น พอดีผมไปอ่านเจอกระทู้ที่ผ่านมา มีคนถามว่าพระองค์นี้จะมา ตรัสในกัปร์นี้หรือเปล่า คุณอัญญาสิทธ์ บอกว่า ไม่ได้อยู่ในกัปร์นี้ ผมเลยคิดว่า ข้อมูลมันไม่ตรงกัน ผมก็เลย ถามเรื่องพระมหาโพธิสัตว์ไป เพราะ พระมหาโพธิสัตว์ คือผู้ที่ บารมีใกล้จะเป็นพระพุทธเจ้าแล้ว พระองค์นี้ท่านก็ยังอยู่ปัจจุบันนี้ มีหลายคนไปค่อนแคะท่าน ขนาดเจ้าคณะอำเภอที่หนึ่งไปไล่ท่านออกจากโรงเจ ว่า ท่านเสียๆหาย ท่านก็เฉย ท่านพาศิษย์ไปอยู่ที่ อื่น ท่านเจ้าคณะต้องให้ ลูกศิษย์ไปตามขอโทษท่าน ลูกศิษย์บอกว่าท่านเจ้าคณะป่วย ให้มาขอขมาพระองค์นี้ เพราะท่านเจ้าคณะฝันว่ามีพระแก่ๆมาว่า ไม่ดูตามาตาเรือ ด่าพระที่สำคัญ ที่ผมเล่ามาเป็นแค่ส่วนหนึ่งของท่าน หลายท่านคงมองข้ามพระสงฆ์รูปนี้ และผมก็เชื่อว่า คุณอัญญาสิทธ์ก็ไม่รู้ ว่า ท่านเป็นพระมหาโพธิสัตว์ แต่บอกชื่อไปทุกคนร้องอ๋อ แน่เลย เอาไว้มีคนถามผมจะบอกแล้วกัน เพราะไม่อยากให้ใครมาปรามาสท่าน มันจะเป็นบาปแก่ตัวเอง ยังไงก็ด่าผมได้ว่าผมได้ ไม่เป็นไรเรื่องทำบุญสร้างพระนั้น สร้างที่ไหนเมื่อไหร่ช่วยบอกด้วยนะครับ อยากทำบุญสร้างพระเหมือนกัน

15. BiMode

ไม่ทราบว่าเป็นท่านใดหรือครับคุณ kitjang?

16. loveg

loveg เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2006
    ขอช่วยทั้งแรงกาย แรงใจ แรงทรัพย์ เท่าที่จะทำได้
    แรงกายและแรงใจ เรียกมาเมื่อไรไปเมื่อนั้น ขอเป็นลูกมือของลูกมืออีกทีให้เต็มที่ไปเลย
    แต่แรงทรัพย์คงจะจางหน่อยเพราะยังไม่ได้งานเป็นหลักเป็นฐานเลยครับ

17. kitjang

คุณ Bimode ผมจะไม่บอกตรงๆ เอาเป็นว่าถ้าคุณ มีจิตฝักใฝ่อยากเจอท่านจริงๆอยากรู้จริงๆขอคุณรู้ เพียงคำ ที่ท่านใช้เป็น คาถาประจำตัวท่าน ที่ท่านพูดเสมอ คุณก็จะรู้ว่าเป็น ใคร ผมคิดว่าคุณน่าจะรู้จัก คาถาท่านคือ ขอสัตว์ทั้งปวงจงเป็นสุข ขอสัตว์ทั้งปวงจงพ้นทุกข์ คำพูดนี้แหละครับ ที่ไปปลดปล่อยวิญญาญกลางป่าลึกชายแดนพม่ามาแล้ว คือท่านบอกว่าท่านฝัน ว่ามีพระแก่ๆมาขอร้องให้ท่านช่วยปลดปล่อยดวงวิญญาญ ญาติของ ของพระที่มาเข้าฝันท่าน (ท่านชอบบอกว่าฝันเรื่อย ทำไมฝันแม่นจัง) แล้วท่านก็พาพระและเณรลูกศิษย์ท่านเดินทางไป เรื่องนี้เณรหนุ่มมาเล่าภายหลังครับ (เณรหนุ่มนะไม่ใช่เณรเด็ก อายุ 18-19 แล้ว เรื่องเล่าระหว่างทางข้ามไปนะครับ ขอเล่าตอนใช้ คาถา ขอสัตว์ทั้งปวงจงเป็นสุข ขอสัตว์ทั้งปวงจงพ้นทุกข์ ก่อน พอไปถึง อ้อ นึกได้แล้ว เขาเรียก ทุ่งนามอญ พอไปถึงทุ่งนามอญ คณะท่านไปถึงก็พบ ดาบเล่มหนึ่งปัก คาอยู่ตรงต้นไม้ ใหญ่ ดูแล้วไม่น่าดึงออกมาได้ ท่านก็เดินเข้าไปดึงดาบออกมาเฉยเลย แล้วท่านก็เปล่งเสียง ออกมาว่า ขอสัตว์ทั้งปวงจงเป็นสุข เท่านั้นแหละครับ เณรบอกว่าไม่รู้ลมมาจากไหน อื้ออึงไปหมด แล้วมีเสียง คำว่า สาธุ ลอยมาตามลมดัง ลั่นทุ่งเลย จากนั้นคณะของท่านก็ปักกลดที่นั่น นี่แหละ ท่านก็ว่า กูไปไหนกูก็ใช้แค่นี้ คาถากู แต่ผมว่าขึ้นอยู่กับ จิตของผู้ใช้ด้วย เพราะเราเอาไปใช้ช่วยใครไม่ได้แน่ ท่านให้เอาไว้แผ่เมตตา คุณใบมดจำไว้ ถ้าได้ยินพระองค์ ไหนใช้คาถานี้ นั้นแหละใช่เลย แต่ผมขอบอกท่านไม่ค่อยอยู่วัดนะครับ จะรู้กันเฉพาะศิษย์ท่านเท่านั้น ว่าท่านจะมาวันไหน เพราะปกติท่านก็ขึ้นเหนือล่องใต้ ไปให้ธรรมะแก่ เราท่านทั่วประเทศ เพียงแต่ท่านไม่ประกาศตัวเท่านั้น ผมเลยคิดดูว่าท่านยังไม่ประกาศตัวเองเลย แล้วผมไม่ได้ขออนุญาตท่าน ผมคงไปบอกคนอื่นไม่ได้ หลายคนที่รู้จักท่านอาจจะตอบแทนก็ได้ครับ เพราะว่าในหมู่ศิษย์จะรู้ดีว่าข้อห้ามถามท่านคือ ที่มา เป็นใคร มาจากไหน อายุเท่าไหร่ ถ้ามีใครถามแต่ก่อน ท่านเดินหนีหายไปเฉยเลย เดินตามวิ่งตามก็ไม่ทัน แต่เดี๋ยวนี้ ท่านโปรดญาติโยมต็มที่ ช่วยพระศาสนาเต็มกำลัง ท่านก็จะพูดว่า ท่านพูดแล้วทำให้พวกคุณ ฉลาดขึ้นหริอเปล่า จะเป็นใครก็ได้ ถ้าทำให้คุณฉลาดขึ้น ก็อย่ามาสนใจว่าท่านเป็นใคร

18. Aunyasit

ขออนุโมทนาในกุศลจิตของทุกท่านในการที่จะร่วมสร้างพระแก้วมรกต แล้วจะแจ้งเลขบัญชีให้ทราบภายหลังครับ

สำหรับท่านที่ต้องการทราบความก้าวหน้าในการสร้างมงกุฏพระจักรพรรดิ์ วันนี้ได้ไปที่วิทยาลัยช่างทองหลวง ในเขตวัดพระแก้ว ได้ตกลงสั่งทำมงกุฏพระจักรพรรดิ์ ทำด้วยเงินชุบทองคำ เพื่อถวายบูชาครูบาอาจารย์ในกาลต่อไป ราคารวมทองคำก็ประมาณห้าแสนบาท ต้นปีหน้าจึงจะแล้วเสร็จ ก็จะเป็นอานิสงส์พิเศษอีกอย่างหนึ่งเพราะเป็นสิ่งที่ทำได้ยาก แต่มีการบ้านที่ต้องไปหาซื้อเพชรพลอยเพิ่มเติมเพื่อประดับในตำแหน่งที่สำคัญๆต่อไป

คุณ kitjang

ถ้าเป็นหลวงปู่พุทธอิสระละก็ ผมเจอท่านภายในหลายครั้งแล้วครับ ท่านก็สั่งสมบารมีอยู่เช่นกัน สำคัญที่ภายในท่านน่ะ แล้วคุณ kitjang รู้หรือเปล่าล่ะว่าภายในที่อยู่เบื้องหลังท่านนั้น คือใคร

19. kitjang

เรื่องภายใน ของคุณอัญญาสิทธิ์แปลว่าอะไรครับ เป็นวิญญาณภายในหรือเปล่า เรื่องนั้นผมไม่ขอรู้หรอกว่าเป็นใคร หรือว่า คุณอัญญาสิทธิ์ รู้ แต่ที่ผมรู้คือ ท่านเป็นพระที่มีปัญญาบารมีมาก ท่านตอบได้ทุกข้อสงสัย ตอบแบบหายสงสัยเลย แต่ที่ท่านไม่ตอบคือท่านเป็นใครนี่แหละ ท่านเคยแสดงอีกร่างให้เณรดู ทำให้เณรกลัวไม่กล้าเงยหน้ามองเลย เพราะท่าน ได้อบรมเณรแล้วไม่เชื่อฟัง อีกร่าง เป็นพระแก่ผมยาว เณรบอกดูน่าเกรงขามมาก แต่ตอนนี้ผมสนใจใน วิชา พระโพธิสัตว์ท่านมากกว่า ท่านบอกว่า คนที่จะเป็นพระโพธิสัตว์ ต้องรู้ทุกเรื่องที่พระพุทธเจ้ารู้ แต่ที่ผมนับถือมากก็เพราะว่า ท่านบอกว่า ท่านไม่เคยมีอาจารย์สอน เรื่องทุกอย่าง ท่านเรียนรู้โดยตัวเอง ฝึกโดยตัวเอง ผมเลยคิดว่านี่แหละคือ ลักษณะของผู้เรียนรู้ธรรมชาติอันยิ่งใหญ่ ที่จะมาเป็นมหาบุรุษในอนาคตนั่นเอง เพราะเท่าที่ผมเคยรู้จักพระมา ทุกท่านต้องมีอาจารย์ ต้องมีครู เช่นหลวงพ่อปาน ท่านก็มีครูสอน คอยแนะนำทาง แต่กับพระองค์นี้ ท่านเป็นครูของตัวเอง เป็นคนหาทางไปเอง

20. Aunyasit

คุณ kitjang

ถ้าศรัทธาหลวงปู่พุทธอิสระ ด้วยเหตุผลประการใดก็แล้วแต่ ก็ปฏิบัติให้ได้ตามแนวทางที่ท่านสอนครับ ถ้ายังไม่เข้าใจเรื่องภายใน ก็ให้ปฏิบัติ ทาน ศีล ภาวนาให้มากๆ สักวันหนึ่งคงจะเข้าใจครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้