เรื่องราวที่คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 26 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. วิปจิตัญญู

วิปจิตัญญู เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    คุณAunyasitครับ
    มี package ทำบุญครั้งเดียว ได้หลาย บุญพร้อมกัน มั้ยครับ( โอนทีเดียว แล้ว รบกวนคุณ Aunyasitฝากไปทำ หลายๆ บุญ ครับ )ผมยังเรียนอยู่เลย อยากสร้างมหากุศลด้วย ครับ เกรงว่าปัจจัย จะน้อยนิดครับ - -''

แล้วการทำบุญ สร้าง พระพุทธเจ้า 5 องค์ และ บุญต่างๆ ต้องมีการ อธิฐาน อะไร อย่างไร เป็นพิเศษมั้ยครับ ผมขอถามเป็นธรรมทาน ให้เพื่อนนะครับผมขอบพระคุณคุณ อัญญาสิทธิ์มากๆ นะครับ
    และอนุโมทนา บุญกับทุกบุญ ด้วยนะครับ

2. วิปจิตัญญู

วิปจิตัญญู เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    รบกวน ขอถามอีกเรื่องนะครับ เรื่อง ศีลธรรมภายใน นะครับเราจะอธิฐานขอ ดู ศีลธรรมภายใน ของแต่ละท่าน หรือ จะรู้เห็นด้วยจิต อย่างไร ครับ และเวลาขอ ต้องขออย่างไรครับ ผมเคยเห็น แต่ กายใน ( กายทิพย์ ) ของแต่ละท่าน ที่เป็น แก้ว ใส มัฉัพพลังสี ไม่ทราบว่าเหมือนกัน มั้ยครับขอบคุณมากครับผม

3. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

อยากรบกวนท่านอัญญาสิทธิ์หล่อองค์พระแก้ว3.8เมตรไว้ทั่วทุกภาคของไทยได้ไหมครับ งบนี่ขอได้ที่ขอปูนมาสร้างฟรีได้ที่TPI เครือปูนซีเมนต์ไทย โดยให้ผู้ใหญ่ข้าราชการชั้นสูงขอให้ครับ ขอได้เป็นหมื่นๆกระสอบเลยครับ เรื่องงานบุญเขาแจกไม่อั้นหรือไม่ก็ขอที่แลนแอนเฮ้า ก็ดีนะครับเพราะแกทำบุญทีเป็นหมื่นๆล้านทีเดียว ขอเบอร์เขาได้ที่1133 ครับสอบถามเลขหมายTPI ปูนซีเมนตไทย หรือถ้าคุณอัญญาจะสร้างพระแก้วในวัดก็ให้วัดขอเงินจากสำนักพูทธ กรมการศาสนา กระทรวงวัฒนธรรม กองสลาก ครับถ้าอยากได้หยกหรือมรกตมาสร้างก็โทรไปขอคุณศักดา พลายพูลทรัพย์ เจ้าของจิวเวอรี่ได้ครับแกรวยมหาศาลโทร014862741 แกจะให้มามากเลยแกถอดจิตไปนรกสวรรค์ได้แกได้มโน หรือคุณอัญญาสิทธิ์อาจบอกบุญไปตามวัด35000วัดทั่วไทยโดยทราบที่อยู่วัดต่างๆได้จากเวบพลังจิตwww.palungjit.org/buddhism/temple หรือเอาที่อยู่หน่วยราชการโรงเรียน40000ที่บอกบุญไปหาองค์กรเหล่านี้ได้โดยเอาที่อยู่จากเวบ http://www.konmeungbua.com/webboard/aspboard_Question.asp?GID=7017 หรือท่านอาจบอกบุญโฆษณาทางโลกทิยพ์ นิตยสารนะโม ภควา แค่นี้ก็ได้หลายร้อยล้านแล้วครับกราบโมทนาสาธุงามๆครับขอให้บารมีเต็มๆเร็วๆครับ

4. lotte

ท่านอัญญาสิทธิ์ผู้ได้อภิญญาจะหล่อองค์พระแก้ว3.8เมตรไว้ทั่วทุกภาคของไทยเพื่อป้องกันภัยพิบัติตามสวรรค์บัญชา จึงอยากขอความอนุเคราะห์ให้ทุกท่านช่วยหางบ ซึ่งงบนี่ขอได้ที่ขอปูนมาสร้างฟรีได้ที่TPI เครือปูนซีเมนต์ไทย โดยให้ผู้ใหญ่ข้าราชการชั้นสูงขอให้ครับ ขอได้เป็นหมื่นๆกระสอบเลยครับ เรื่องงานบุญเขาแจกไม่อั้นหรือไม่ก็ขอที่แลนแอนเฮ้า ก็ดีนะครับเพราะแกทำบุญทีเป็นหมื่นๆล้านทีเดียว ขอเบอร์เขาได้ที่1133 ครับสอบถามเลขหมายTPI ปูนซีเมนตไทย หรือถ้าท่านอยากสร้างสมเด็จองค์ปฐมสี่ศอกในวัดก็ให้วัดขอเงินจากสำนักพูทธ กรมการศาสนา กระทรวงวัฒนธรรม กองสลาก ครับโดยยืมแม่พิมพ์องค์ปฐมสี่ศอกจากอาจารย์วีระพงษ์ได้ฟรีที่091552569 หรือจ้างแกทำองค์ละ3-4หมื่นบาทและร่วมทำบุญกับแกได้แกจะสร้างองค์พระผงองค์ปฐมต้นล้านองค์ถ้าอยากได้หยกหรือมรกตมาสร้างก็โทรไปขอคุณศักดา พลายพูลทรัพย์ เจ้าของจิวเวอรี่ได้ครับแกรวยมหาศาลโทร014862741 แกจะให้มามากเลยแกถอดจิตไปนรกสวรรค์ได้แกได้มโน หรือคุณอัญญาสิทธิ์อาจบอกบุญไปตามวัด35000วัดทั่วไทยโดยทราบที่อยู่วัดต่างๆได้จากเวบพลังจิต หรืออยากไม่ต้องเสียค่าแรงคนงานทำก็ติดต่อที่อาจารย์ศักดา สกุลพนารักษ์ผู้อภิญญาสร้างโรงทาน10กว่าที่พระใหญ่10กว่าเมตรเป็นสิบๆองค์เบอร์092304523 ท่านสร้างพระให้ฟรี และท่านให้ยืมคนงานฟรี หรือท่านใดอยากสร้างหลวงปู่ทวดกับพระศรีอาริย์ก็ติดต่อคุณศรัณธรทรงอภิญญาได้ที่เบอร์ 078754903 แกจะสร้างให้ค่าแรงไม่คิดคิดถูกแต่ค่าของ ส่วนท่านใดอยากให้เพิ่มเนื้อหาธรรมะอะไรลงไปก็เสนอให้โรงพิมพ์พิมพ์ได้ที่โรงพิมพ์เลี่ยงเชียงเบอร์พิมพ์หนังสือธรรมะ99ล้านเล่มหรือร่วมทำบุญกับเขาก็ได้ที่เบอร์028729898 จะให้เขาพิมพ์อะไรก็ได้ร่วมทำบุญกับเขาก็ได้
    www.palungjit.org/buddhism/temple หรือเอาที่อยู่หน่วยราชการโรงเรียน40000ที่บอกบุญไปหาองค์กรเหล่านี้ได้โดยเอาที่อยู่จากเวบ http://www.konmeungbua.com/webboard/aspboard_Question.asp?GID=7017 หรือท่านอาจบอกบุญโฆษณาทางโลกทิยพ์ นิตยสารนะโม ภควา แค่นี้ก็ได้หลายร้อยล้านแล้วครับ ใครที่อยากสร้างพระแก้วมรกตเพื่อป้องกันภัยพิบัติก็เชิญคุยกับคุณอัญญาสิทธิ์ผู้ได้อภิญญาได้ที่เวบhttp://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=312424#post312424

5. BiMode

BiMode เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2005
    เอาไว้ให้มดปลวกอย่างผมได้ทำบุญก่อนก็แล้วกันนะครับคุณ lotte (หึหึหึ).

6. kitjang

kitjang เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าหาคนที่จริงใจมาทำโดยตั้งใจดีกว่าครับ ไปบอกบุญเขาก็พอ เขาจะทำมากหรือน้อยก็อยู่ที่เขา เราจะไปกำหนดให้เขาไม่ได้หรอกครับ การที่จะสร้างพระสำคัญต้องขึ้นอยู่กับจิตใจผู้ที่จะสร้าง ไม่ต้องใหญ่โตมโหฬารมากก็ได้ครับ ไม่ต้องมีค่ามหาศาล แต่ขึ้นอยู่กับพลัง จิต พลังศรัทธา ของแต่ละท่านที่จะมาร่วมสร้าง มาสร้างด้วยความเต็มใจ เพราะผมเห็นบางงาน บางคนก็มาทำบุญเอาหน้าแค่นั้น ผมไม่อยากให้เป็นอย่างนั้น คุณอัญญาสิทธิ์ ได้โปรโมท ไปบ้างหรือยังครับ ผมเคยได้ยินมาว่า ถ้าเกิดมีการสร้างพระพุทธเจ้า 5 องค์ มารวมกัน ที่ในประเทศไทย พระพุทธศาสนา จะกลับมาสู่ยุครุ่งเรือง จะมีพระ ดีๆ เกิดขึ้นอีกมากมาย คุณอัญญาสิทธิ์มี อีเมล์ มั้ยครับ ผมจะได้ถามอะไรที่เป็นส่วนตัวหน่อยครับ ส่งมาที่เมล์ผม ผมชื่อ กิตติพงษ์ครับ peopleonline@gmail.com

7. koro

koro เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2006
    เห็นด้วยกับคุณ BIMODE กับคุณ kitjang ครับ ถ้าง่ายขนาดนั้นทำไมไม่สร้างเองคับ คุณlotte

8. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณ วิปจิตัญญู

ผมไม่มี package ทำบุญครั้งเดียว ได้หลาย บุญพร้อมกันครับ เพราะบางครั้งเกรงว่าจะผิดวัตถุประสงค์ของผู้ร่วมบุญกุศลและบางคราวก็ยากต่อการจำแนก แต่หากจะทำแบบนั้นก็อธิษฐานมาในตอนที่ร่วมสร้างพระแก้วนั่นแหละ ก็อธิษฐานอานิสงส์ทั้งกองบุญที่ผมกำลังทำหรือที่จะทำในอนาคตก็ได้เพราะมีหลายสิ่งหลายอย่างที่ต้องสร้าง ต้องทำต่อจากพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ เช่น ปราสาทที่ประทับ เครื่องสักการะต่างๆ รวมทั้งมหาธาตุเจดีย์ เป็นต้น สำหรับจำนวนของปัจจัยนั้นไม่เกี่ยงครับ น้ำบริสุทธิ์เต็มโอ่งได้ด้วยหยดน้ำทีละหยดฉันใด บุญกุศลก็เฉกเช่นเดียวกัน ครับ

สำหรับการทำบุญ สร้าง พระพุทธเจ้า 5 องค์ และ บุญต่างๆ นั้น การอธิษฐานขึ้นอยู่กับการปรารถนาของแต่ละบุคคลครับ ซึ่งแต่ละเรื่อง แต่ละกาล จะแตกต่างกันไป สมมติว่าในการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ผมอาจจะปรารถนาเป็นอย่างนึง บางท่านอาจจะปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้า บางท่านอาจจะปรารถนาความสมบูรณ์พูนสุข เป็นต้น

การจะอธิฐานขอดู ศีลธรรมภายในของแต่ละท่านนั้นจะรู้เห็นด้วยจิตในขณะปัจจุบัน หรือบางครั้งก็เป็นการถอดกายทิพย์ไปพบเจอท่านเหล่านั้น จึงทราบได้ว่าภายในท่านเป็นอย่างไร หรือเป็นใคร ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับบุพกรรมที่สั่งสมมาและการปฏิบัติจิตของตัวเราเอง บางท่านที่ท่านมีบารมีมากๆหากท่านไม่เปิดให้รู้ เราก็รู้ท่านไม่ได้ครับ

คุณ lotte

เรื่องการหาปัจจัยในการสร้างพระนั้น ครูบาอาจารย์ท่านให้ใช้หลัก "บุญบริสุทธิ์หรือเจตนาบริสุทธิ์" ใครมีศรัทธาใคร่จะทำก็ทำ แต่การจะไปร้องขอจากใครนั้นไม่ใช่หลักในการทำบารมีของผมครับ บางครั้งคนมีเงินมากก็มิใช่ว่าจะมีบารมีมากเสมอไป หากเขาไม่มีเนื้อนาบุญมาก็ไม่มีโอกาสได้ร่วมบุญครับ ผมเองสนใจเฉพาะผู้มีบารมีเท่านั้นครับ
    และอานิสงส์ของการสร้างนั้นจะป้องกันภัยพิบัติได้เฉพาะคนดี มีศีลธรรมเท่านั้นครับ

คุณ kitjang

เรื่องการสร้างพระแก้วมรกตนี้ ผมยังไม่ได้มีการโปรโมทแต่ประการใดครับ ใช้การอธิษฐานจิตหาผู้ที่มีเนื้อนาบุญมาครับ ครูบาอาจารย์ท่านให้ใช้วิธีแบบนี้ก่อนเพื่อรวบรวมผู้ที่สั่งสมบารมีมาร่วมกันสร้าง ขณะนี้มีคนใกล้ชิดเท่านั้นที่รู้ และก็คนในเวปนี่แหละ
    บางส่วนก็จะบอกผ่านครูบาอาจารย์ที่ท่านเมตตาลงอักขระให้ หากท่านเล็งเห็นว่าพระพุทธเจ้า 5 พระองค์มีความสำคัญและท่านอยากจะให้ลูกศิษย์ท่านได้อานิสงส์ ท่านก็คงจะบอกลูกศิษย์ท่านเอาเองครับ

ผมก็ทราบดีว่าเมื่อสร้างพระพุทธเจ้า 5 องค์สำเร็จ ประเทศไทยก็จะเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดี พระพุทธศาสนาจะกลับมาสู่ยุครุ่งเรือง ใกล้เคียงกับยุคพุทธกาล เพราะในภัทรกัปป์นี้ไม่มีใครเกิน 5พระองค์นี้แล้วครับ

9. BiMode

BiMode เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2005
    ขอถามคุณ Aunyasit หน่อยครับว่าพอจะรู้จักพระที่มีศีลธรรมภายในแบบหลวงปู่ย้า มโนธรรมที่จังหวัดสระบุรีท่านอื่นๆหรือเปล่าครับ (เอาภายในกรุงเทพฯหรือรอบๆน่ะครับ)? อยากจะฝากตัวน่ะครับ.

10. kitjang

คุณ อัญญาสิทธิ์ ครับ การสร้างพระเจ้า 5 พระองค์ แต่ละองค์วัตถุที่ใช้สร้างแต่ละองค์ เหมือนกันหมดหรือเปล่าครับ ถ้ากำหนดมาแล้ว ก็ไม่เป็นไร แต่ผมคิดว่า เนื้อวัสดุที่ใช้สร้างแต่ละองค์น่าจะแตกต่างกันออกไป เช่น องค์แรกเป็น เนื้อทองแท้ องค์ที่สอง เงิน องค์ที่ สาม เนื้อหยก องค์ที่สี่ เนื้อไม้ศักดิ์สิทธิ์ องค์ที่ห้า เป็นอะไรดี นึกไม่ออก ผมแค่ยกตัวอย่างครับ น่าจะสร้างเป็นแบบนี้นะครับ แต่ถ้าคุณอัญญาสิทธิ์ ได้รับคำแนะนำจากครูบาอาจารย์แล้ว คงจะไปเปลี่ยนไม่ได้แล้ว เรื่องการสร้างพระแก้วก็เหมือนกันครับ ก็น่าจะใช้วัสดุคล้ายหรือใกล้เคียง พระแก้วมรกต ไม่ควรใช้ปูน ไม่งั้นคงไม่เรียกพระแก้วหรอกครับ ส่วนที่มีคนถามทำบุญแบบ แพ็ดเก็จ ผมว่า นับวันคนจะทำอะไรรวบรัด ตัดตอนมากเกินไป เรื่องทำบุญคงไม่เหมือนกับเรื่องการค้าขาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2006
  11. yeen

yeen เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2005
    เ่อ่อ ขอรวบกวนถามคุณอัญญาสิทธิ์หน่อยนะครับ ว่าใช่คนเดียวกับคุณคนไกลที่เคยไปโพสในเวบคนเมืองบัวหรือเปล่าครับ ที่ไปโพสเกี่ยวกับเรื่องการยกยอพระศาสนา และศิลธรรมภายในเหมือนกัน เพราะรู็ู้้สึกสำนวนและเนื้อหาจะเหมือนกัน

12. Aunyasit

คุณ BiMode

พระที่ผมสัมผัสศีลธรรมในรอบๆกรุงเทพฯ ปัจจุบันไม่ค่อยจะได้พบเจอครับ บางรูปท่านก็มีดีอยู่ แต่ยังไม่ถึงกาลเวลาที่จะได้พบเจอกัน ส่วนใหญ่ท่านก็ละสังขารกันไปตามกาลเวลา ถ้าไปทางนครปฐมก็หลวงพ่อพุทธอิสระ ท่านก็มีดีครับ สำหรับในกรุงเทพฯ เจ้าคุณถาวร วัดปทุมวนาราม ลูกศิษย์หลวงปู่ยี ท่านก็มีดีนะครับ
    ที่จริงคงจะมีพระสงฆ์ดีๆอีกหลายรูปในกรุงเทพฯและปริมณฑล แต่เมื่อยังไม่ถึงกาลเวลาที่จะสื่อญาณภายในกัน ก็จะไม่สัมผัสกันครับ เอาเป็นว่าส่วนใหญ่ถ้าผมไม่เห็นภายในท่าน ผมมักจะไม่ไปหา ถือว่ายังไม่เกี่ยวข้องกัน เมื่อรู้เห็นภายในกันก็จะไปหาท่านเหล่านั้น

คุณ kitjang

เรื่องวัสดุที่ใช้สร้างนั้น ครูบาอาจารย์ท่านกำหนดมาให้แล้วคือหล่อด้วยทองเหลือง พ่นสีเขียว แบบพระแก้วมรกตในรูปที่เคยโพสต์ไว้ครับ ทั้งนี้เพื่อความคงทนถาวร เข้าใจว่าจะทรงสภาพอยู่ได้ถึงพระศาสนาครบ 5,000 ปี องค์นึงน้ำหนักก็อยู่ประมาณ 6 - 7 ตัน(ไม่รวมฐาน) หากจะทำด้วยทองคำ หรือเงิน ก็จนปัญญาที่จะหาวัสดุมาครับ อีกอย่างถ้าสร้างด้วยวัสดุมีค่ามากๆแบบนั้น คงจะอยู่ได้ไม่นาน มารศาสนาคงจะหาทางตัดชิ้นส่วนหลอมไปขายแน่ๆ ครับ

คุณ yeen

เรื่องคุณคนไกล กับ อัญญาสิทธิ์นั้น เคยบอกไว้ในกระทู้นี้ ในหน้าแรกๆแล้วครับ ศิษย์อาจารย์เดียวกัน การถ่ายทอดไม่ต่างกันมากหรอกครับ

13. kitjang

คุณอัญญาสิทธิ์จะทำ พระพุทธรูป ให้อยู่ได้นานถึง สองพันกว่าปีเลยหรือครับ ทุกอย่างมันไม่เที่ยง ไม่แน่ไม่นอนครับ ถึงคุณจะสร้างพระได้คงทนขนาดไหน ก็จะหนีไม่พ้นกฏของธรรมชาติไม่ได้หรอกครับ เพราะมันนานมากครับ ตั้ง สองพันกว่าปี ต่อจากนี้ไปโลกอาจเปลี่ยนแปลง ไปจาก เดิม ตรงที่เป็นทะเลอาจเกิดเป็นพื้นดิน ตรงยอดเขาอาจอยู่ใต้ มหาสมุทร ตรงที่หนาวอาจจะร้อน ส่วนที่ร้อนอาจจะหนาว ผมขอให้อยู่ได้ซัก 1000 ปี มากสุดก็พอ เพราะถึงตอนนั้น คุณก็คงต้องมาสร้างใหม่กันอีก คือกลับมา ทำนุบำรุงพระศาสนาต่อไปอีก พวกเราก็วนเวียนอยู่อย่างนี้แหละ

14. moddang

moddang เป็นที่รู้จักกันดี

แหม ไม่ได้มาอ่านซะนาน ได้ข้อมูลอีกเพียบ

อยากถามพี่อัญญาสิท คับ ว่าภายในเบื้องหลังหลวงปู่พุธะอิสระ คือ ใครคับ

ผมอยากทราบมานานแล้ว อยากรู้ว่าจะใช่คำตอบเดียวกะที่ผมคิดไว้หรือเปล่า

และคำว่าเบื้องหลังของพี่เป็นใครคับ และใครคนนั้น คือ ตัวหลวงปู่พุธะ หรือ มีคนอื่น ชื่ออื่น คอยช่วยอยู่เบื้องหลังคับ

คุณ kitjang คับ เราศิษย์อาจารย์เดียวกันคับ ผมไปบวชกะปู่เมื่อ เมษาปี42 ท่านเก่งมากคับ ได้สัมผัสอะไรดีๆ เยอะ

อนุโมทนาบุญทุกอย่างกะพี่อาญาสิทด้วยคับ
    ด้วยความนับถือ

15. Aunyasit

คุณ kitjang

เรื่องที่ว่าพระที่สร้างจะทรงสภาพอยู่ได้นานเท่าไหร่นั้น ก็เป็นเรื่องของกาลเวลาที่จะเป็นตัวกำหนดและก็ไม่ใช่ปัญหาที่จะนำมาคิดในตอนนี้ครับ ปัญหาที่น่าขบคิดในตอนนี้ก็คือทำอย่างไรจึงจะสามารถสร้างพระให้เสร็จได้ตามวัตถุประสงค์ของครูบาอาจารย์ เพราะทุกอย่างมีข้อจำกัดและมีเงื่อนไขของเวลาเข้ามาเกี่ยวข้อง

คุณ moddang

เรื่องของหลวงปู่พุทธอิสระนั้น คุณเป็นลูกศิษย์ของท่าน ก็น่าจะถามท่านเองดีกว่า เพราะท่านยังมีสังขารอยู่ครับ

16. lotte

เรื่อง เชิญทุกท่านบำเพ็ญบารมีให้เต็มโพธิสัตว์และเข้าสาวกอรหันต์เร็วโดยทำบุญช่วยเหลือคนทั้งชาติดังต่อไปนี้

เรียน ท่านเวบมาสเตอร์ที่เคารพและทุกท่าน
    กระผมได้นำเวบไซด์มีที่อยู่ของหน่วยงานราชการเกือบ 5000 ที่ มาให้ท่านพิจารณาในเรื่องของการทำ อยากขอความอนุเคราะห์ให้ทุกท่านทำหนังสือราชการไปหาหน่วยงานดังกล่าวให้หน่วยงานเขามีชมรมพุทธศาสน์ขึ้นมามีการทอดกฐิน ทอดผ้าป่า ในหน่วยงานเขาทุกๆปีเผื่อเขาอาจนำวัดในจังหวัดของเขามาให้ทางวัดได้ทอดกฐินประจำปีก็เป็นได้ และมีป้ายพุทธสุภาษิตใจความว่าควรโมทนาบุญกับพุทธองค์หลายแสนพระองค์ที่โปรดคนไม่ให้ตกนรกเป็นแสนๆล้านยกกำลังแสนล้านคนและสอนให้คนเป็นพระอรหันต์แสนล้านยกกำลังแสนล้านคน และใจความว่าควรอภัยทานนับญาติกับโจรก่อการร้ายเป็นญาติเราเพราะให้ธรรมะเป็นทานหนึ่งครั้งไม่สู้อภัยทานครั้งเดียว สวดมนต์แผ่เมตตาไปสามโลกทุกวันๆละ2นาทีเช้าเย็น บุญจะมหาศาลมากเพราะโมทนายินดีกับท่านได้มหาศาล สาเหตุที่ต้องมีป้ายพุทธสุภาษิตเช่นนี้ก็เพราะว่าจิตดับก่อนตายถ้าไปคิดถึงบาปก่อนมันก็ต้องดิ่งตกนรกทันทีแต่ถ้า ได้นำมาบอกแก่ชาวบ้านเรื่องนี้แล้วจะรอด ยกเว้นอนันตริยกรรมไม่รอด ซึ่งทุกท่านที่อ่านสามารถเป็นเจ้าภาพทอดกฐิน ผ้าป่าได้โดยท่านนำซองบุญของวัดไปบอกบุญตามหน่วยงานราชการและวัดต่างๆได้โดยท่านเข้าไปเอาที่อยู่ได้ที่เวบไซด์นี้ http://www.konmeungbua.com/webboard/...n.asp?GID=7017
    แต่ทว่าสังคมสมัยนี้วัยรุ่นมักเล่นพนันบอลทุกวัน กินเหล้าเมาทุกวัน ชิงสุกก่อนห่ามทุกวัน(ต้องแต่งงานก่อน) เที่ยวกลางคืนเธคทุกวัน หรือเป็นเจ้าของร้านเหล้าเช่นร้านขายของชำขายเหล้าทุกวัน โรงฆ่าสัตว์ฆ่าสัตว์ทุกวัน หวยบนดิน ขายทุกๆเดือน ซึ่งพระไตรปิฏกกล่าวไว้ว่ากรรมใดที่ทำเป็นอาจิณกรรม เขาเรียกว่ามิจฉาทิฐฐิ ซึ่งถ้าเป็นมิจฉาทิฐฐิขั้นรุนแรงทำเป็นอาจิณกรรม มักจะตกนรกโลกันต์ ถ้าทำไม่บ่อยทุกวันก็อาจลงอเวจี หรือขุมยมโลกียนรก หรือมหานรก เป็นต้น ซึ่งทุกท่านสามารถช่วยพวกนักศึกษาเหล่านี้ได้โดยการส่งเงินจ่าหน้าถึงประธานชมรมพุทธศาสน์ เพื่อท่านแล้วแต่จะส่งเงินจ้างประธานชมรมพุทธให้เขาจัดการพิมพ์หลักธรรมะใจความ ควรโมทนาบุญกับพุทธองค์หลายแสนพระองค์ที่โปรดคนไม่ให้ตกนรกเป็นแสนๆล้านยกกำลังแสนล้านคนและสอนให้คนเป็นพระอรหันต์แสนล้านยกกำลังแสนล้านคน และใจความว่าควรอภัยทานนับญาติกับโจรก่อการร้ายเป็นญาติเราเพราะให้ธรรมะเป็นทานหนึ่งครั้งไม่สู้อภัยทานครั้งเดียว สวดมนต์แผ่เมตตาไปสามโลกทุกวันๆละ2นาทีเช้าเย็น บุญจะมหาศาลมากเพราะโมทนายินดีกับท่านได้มหาศาล ดังกล่าว กระดาษเอสี่หนึ่งหน้าจะได้สี่แผ่น ก็ให้ประธานชมรมเอาไปติดบอร์ดตามหอพักมหาวิทยาลัย ๆหนึ่งที่ก็ประมาณ 25 แผ่น ก็เฉลี่ยประมาณ 12 บาท แล้วก็ให้คนในชมรมพุทธฯนำกระดาษธรรมะดังกล่าวไปแจกแก่แม่ค้าขายปลาในตลาด ร้านขายของชำ และร้านหวยบนดิน ซึ่งท่านจ่าหน้าว่าประธานชมรมพุทธศาสน์ มหาวิทยาลัยราชภัฏ

17. kitjang

คุณ มดแดง ดีใจเช่นกันครับที่เจอญาติธรรม ครูบาอาจารย์ เหมือนกัน ผมก็เคยไปบวช ตั้งแต่ปี 36 แล้วครับ สมัยนั้นท่านยังไม่เผยแพร่ธรรม มากขนาดนี้ ท่านเก็บตัวมาก แต่ก่อนก็ไม่ได้พูดแบบนี้ ท่านมีแต่ กูกับมึง แต่เดี๋ยวนี้ท่านก็ปรับคำพูดให้ถูกกับจริตคน คนเลยชอบตอนท่านเทศน์ จะเล่าให้ฟังเมื่อก่อนมีป้าคนหนึ่ง มาพูดกับท่านว่า เขาฝึกกรรมฐานปฏิบัติ จนถึงขั้นอรหันต์ เขาก็เล่าไปหลวงปู่ท่านก็ฟัง พอป้าพูดจบ ท่านพูด ออกมาว่า อีตอแหล เท่านั้นแหละ ป้าคนนั้นโมโห ใหญ่เลย บอกว่าเป็นพระทำไมมาด่าแบบนี้ หลวงปู่ท่านก็บอกว่า ไหนมึงบอกว่าได้อรหันต์ ก็กูพูดแค่นี้ มึงก็โมโห แสดงว่ามึงขี้โม้โอ้อวด ท่านเลยบอกว่า แค่ปฏิบัติได้แค่นิดหน่อย อย่าเอามาโอ้อวด

คุณอัญญาสิทธิ์
    เดี๋ยวนี้การจะสร้างอะไรให้เป็น ที่สักการะของประชาชนนี่มันยากครับ เพราะปัจจุบัน คนเรามี ทิฐิ มาก ถือว่า ตัวกู ของกู อาจารย์กู เมื่อเวลา จะสร้างอะไรขึ้นมามันก็เลยการเป็นการสร้างเฉพาะกลุ่ม คือสร้างกันเป็นกลุ่มๆ ของใครของมัน การที่จะรวบรวม พลังศรัทธาของคนจำนวนมากต้องอาศัยบุญบารมีมาก ฉนั้น คุณต้อง เอาคนหลายกลุ่ม มาทำให้รวมกัน ต้องบอกบุญไปมากๆ และต้องบอกว่า เพื่อสร้าง บำรุงพระศาสนา ให้เจริญรุ่งเรือง ถ้าท่านไปบอกว่า ครูบาอาจารย์ให้สร้าง มันก็จะกลายเป็นเรื่องของ คนกลุ่มเดียว คนอื่น เขาก็จะคิดว่าไม่ใช่อาจารย์เขา เขาก็จะไม่ค่อยสนใจ ฉนั้น เราต้องหาวิธี ที่จะทำอย่างไร ให้การ สร้างถาวรวัตถุให้เป็นสาธารณะของชาวพุทธ เพราะตอนนี้สังคมของคน มีการเห็นแก่ตัวกันมากขึ้น เห็นจะมี พระศรีฯ ท่านเดียวครับที่จะทำได้ คือเป็นศาสนาเดียวในโลก ผมจะช่วยเต็มที่ครับ ผมจะช่วยเท่าที่คนจนๆอย่างผมจะช่วยได้ เพราะผมปราถนา จะทำทุกอย่างที่เป็น บุญ เพื่อช่วยเกื้อหนุน ให้เข้าสู่ดินแดนแห่งนิพพาน ในยุคศาสดาองค์ใดก็ได้ ผมไม่เลือกหรอกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2006
  18. Aunyasit

คุณ kitjang

เรื่องของพระพุทธเจ้า 5 พระองค์นั้นเป็นเรื่องของคนทั้งประเทศหรือเป็นเรื่องของคนทั้งโลกก็ว่าได้ การที่จะรวบรวมสายธรรมหลายๆสายธรรมมาร่วมกันสร้างนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายครับ บางครั้งปฏิสัมพันธ์กับเทพเทวากับภพภูมิหรือจะสงเคราะห์ภพภูมินั้นง่ายกว่าคนซะอีกเพราะเขามีญาณรู้ว่าอะไร เป็นอะไร เขาจะรู้ดีว่าผมกำลังทำอะไร

ครูบาอาจารย์ที่ท่านเจตนาให้สร้างนั้น ท่านก็บอกไว้ชัดเจนแล้วว่าเพื่อสงเคราะห์โลก เพื่อสืบทอดพุทธศาสนา สิ่งที่สร้างนั้นก็จะเป็นสมบัติของโลก ของศาสนาต่อไป ผมเองก็จะบอกกล่าวครูบาอาจารย์สายธรรมต่างๆไปเรื่อยๆ แล้วท่านเหล่านั้นก็จะบอกกล่าวสานุศิษย์ของท่านต่อไปครับ ส่วนท่านไหน หรือใครจะไปประชาสัมพันธ์ต่อไปหรือไม่นั้น ก็เป็นเรื่องบุญบารมีของแต่ละท่านเพราะส่วนใหญ่ก็ทราบความสำคัญของพระพุทธเจ้า 5 พระองค์กันอยู่แล้ว

19. kitjang

อนุโมทนาบุญกับคุณด้วยครับผม

ผมก็จะไปบอกมูลนิธิที่วัดดู ว่าเขาจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหน แต่เรื่องนี้ก็ต้องผ่านหลวงปู่ก่อน ถึงจะมาช่วยได้ ถ้าท่านเห็นด้วยก็ดี ถ้าท่านไม่เห็นด้วยแสดงว่า ท่านต้องมีเหตุผลบางอย่าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2006
  20. ronny

ronny เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องพระศรีอารย์ที่คนยังไม่ทราบ

ทุกคนก็ศรัทราหลวงปู่อุตตระมหาเถระเจ้าเหมือนกัน ดูแล้วมีหลายสายในเว็ป แต่สุดท้ายก็องค์เดียวกัน มองลึกแตกต่างกันไป ขอให้มีสติและเป็นคนดีมีนําใจต่อกันต่างคนต่างมีครูบาอาจารน์ ช่วยดูแลพระศาสนากันดีกว่า ผมเคยสร้างล็อกเก็ตหลวงปูโลกอุดรถวายครูบาลุ่นนำเข้าถําวัวแดงตามนัด แจกฟรีให้เฉพาะผู้ร้จักและศรัทราเทานั้น มีคนเอาไปตรวจทางในหลายท่านมาขออีก
    อยากจะสร้างร่วมกับพี่ผู้พันด้วย

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้