เรื่องราวที่คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 26 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    มาช่วยกันโหวตเลือกรูปแบบเสื้อเว็บพลังจิตกันหน่อยนะครับ จะได้มีเสื้อสวยๆ ไว้ใส่กัน

ติดตามรายละเอียดเกี่ยวกับที่มาของการจัดทำเสื้อเว็บพลังจิต ตลอดจนรูปแบบของเสื้อ พร้อมร่วมโหวตเลือกแบบเสื้อได้ตามลิงค์ข้างล่างนี้ เริ่มโหวตได้ตั้งแต่บัดนี้จนถึงเวลา 24.00 น. ของคืนวันอาทิตย์ที่ 17 กันยายน 2549

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=321531

"
    "

2. moddang

moddang เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีอีกครั้ง คุณ tamsak อยากถามหน่อยครับ เกี่ยวกะ พระกริ่ง ธรรมศาสตร์ 60 ปี สร้างประมาณปีอะไรครับ ตอนนี้ที่ มธ ยังเหลืออยู่หรือเปล่าครับ สร้างเนื้ออะไรบ้างครับ กี่องค์ ใครมาเสกบ้าง พอที่จะมีเวปลิงค์ไปดูข้อมูลหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

3. mayom

mayom เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    อนัตตา

4. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    ก็เพิ่งจะได้ข้อสรุปเรื่องการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ตกลงกันที่ 11.1 ล้านบาท เฉลี่ยแล้วองค์นึงก็ประมาณ 2.25 ล้านบาท มีรุ่นน้องคนนึงขอเป็นเจ้าภาพสร้างหนึ่งองค์ คนในคณะของผมก็จะขอเป็นเจ้าภาพองค์พระศรีฯหน้าตัก 3.80 เมตร ที่เหลือครูบาอาจารย์ท่านก็จะบอกบุญญาติธรรม ตามสายธรรมต่างๆของท่าน

ก็ถือว่าเป็นเรื่องไม่คาดคิดมาก่อน ว่าจะมีโรงงานหนึ่งเขารับสร้างพระในราคามิตรภาพและก็สามารถหล่อพระได้เสร็จทั้ง 5 องค์ภายในวันเดียว ซึ่งตรงกับเจตนารมย์ของครูบาอาจารย์

ครูบาอาจารย์ท่านให้ทำฏีกา ให้ศรัทธาญาติโยมได้มีโอกาสร่วมบุญกุศล ก็ได้หลวงปู่เทพโลกอุดรท่านเป็นประธานฝ่ายสงฆ์ให้ ซึ่งถือว่าเป็นมงคลอย่างยิ่ง

สำหรับท่านที่ต้องการร่วมบุญกุศล หลังออกพรรษาแล้วผมก็จะนำเลขบัญชีธนาคารมาโพสท์ไว้ เพื่อให้สามารถโอนปัจจัยเข้าบัญชีธนาคารได้ครับ

5. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

อยากขอความอนุเคราะห์ท่านอัญญาให้สร้างพระผงพุทธองค์ทั้งห้าองค์ เอาไว้แจกคนที่ทำบุญสร้างพระเจ้าห้าองค์ หรือไม่ก็พิมพ์หนังสือประวัติพระเจ้าห้าองค์ แจกก็สุดยอดเลยครับเพราะสร้างอย่างเดียวบางทีคนไม่รู้ประวัติท่านคนที่สร้างก็ไม่ได้โมทนากับบุญบารมีประวัติท่านนะครับ อานิสงค์ที่สร้างจะได้อย่างไรบ้างก็พิมพ์แจกก็ดีครับ แต่ถ้าจะให้ดีต้องสร้างอาศรมหรือวิหารศาลาครอบพระเจ้าห้าองค์ด้วยก็ดีมากเลยครับ ความจริงอยากให้ปิดทองตรงฐานพระเจ้าห้าองค์ คนทำบุญจะได้อานิสงค์มากกว่าเดิมครับ โมทนาสาธุครับขอให้ท่านอัญญาสิทธิ์ช่วยโลกให้พ้นจากภัยพิบัติทุกภาคโดยการนำพระเจ้าห้าองค์ไปไว้ทุกภาคเลยครับ สาธุ

6. Aunyasit

ก็เพิ่งจะได้รายชื่อพระเถระที่จะนิมนต์มานั่งอธิษฐานจิต ในงานหล่อพระพุทธเจ้า 5 พระองค์และก็มีบางรูปในรายชื่อนี้ที่หลวงปู่เทพโลกอุดรท่านเป็นผู้กำหนดมา

รายชื่อพระสงฆ์ 5 รูปที่จะนิมนต์มานั่งอธิษฐานจิต คือ

1. หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน จ.สิงห์บุรี
    2. หลวงพ่อถาวร วัดปทุมวนาราม
    3. หลวงพ่อจำเนียร วัดถ้าเสือ จ. กระบี่
    4. หลวงพ่อวิชัย วัดถ้ำผาจม จ.เชียงราย
    5. หลวงพ่อถวิล วัดถ้ำบำเพ็ญบุญ จ. เชียงราย

ครูบาอาจารย์ท่านบอกว่าท่านได้บอกกล่าวกันภายในเรียบร้อยแล้ว ให้ผมแค่ไปนิมนต์ภายนอกเท่านั้นเอง ก็คาดว่าหลังออกพรรษาแล้วจะเดินสายไปคารวะครูบาอาจารย์เหล่านี้เพื่อนิมนต์และแจ้งให้ท่านทราบจากภายนอกต่อไป

ส่วนพระสงฆ์รูปอื่นๆที่ผมศรัทธาท่านให้สามารถนิมนต์ได้ตามสะดวก ก็คาดว่าจะนิมนต์เพิ่มเติมอีกจำนวนหนึ่ง แต่ก็คงจะเป็นไปด้วยความระมัดระวัง เนื่องจากหลวงปู่เทพโลกอุดร ท่านบอกว่าหากพระสงฆ์รูปใดที่บุญบารมียังไม่ถึง ก็จะมาร่วมงานไม่ได้ เพราะเทวดาเขาจะให้ละสังขารไปก่อน

จากนี้ไปก็มีหลายสิ่งหลายอย่างที่จะต้องเตรียมในงานหล่อพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ โดยเฉพาะสิ่งที่ต้องใช้เวลาในการเตรียมก็คือผ้าจีวร ทรงฤดูฝนและทรงฤดูหนาวของพระทั้ง 5 องค์ ซึ่งเป็นผืนขนาดใหญ่มาก ก็คิดว่าถ้าสามารถบริหารจัดการได้ทัน จะใช้เป็นผ้าไหมแท้สีทองเป็นจีวรองค์พระทรงฤดูฝน ส่วนผ้าจีวรของทรงฤดูหนาวซึ่งเป็นผ้าลายดอก ก็จะต้องพิจารณาอีกครั้งว่าจะใช้ผ้าประเภทไหน

บางครั้งก็กังวลเรื่องศาสน์ศิลป์ที่ต้องทำและระบบภายในที่อาจจะเป็นอุปสรรคในงานหล่อพระ หลวงปู่เณรคำน้อยท่านก็บอกว่า โยมไม่ต้องกังวลหรอก ตอนนี้น่ะหลวงปู่ใหญ่ท่านควบคุมไว้หมดแล้วทั้งสามโลก จะไม่มีปัญหาใดๆหรอก

7. Aunyasit

รูปพุทธลักษณะของพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ที่จะดำเนินการสร้าง คือเป็นพุทธลักษณะของพระแก้วมรกต ทั้ง 5 พระองค์ องค์พระศรีฯจะมีขนาดใหญ่กว่าอีก 4 องค์ เพียงเล็กน้อย

ไฟล์ที่แนบมา:

8. BiMode

BiMode เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2005
    ดูจากรายชื่อแล้วไม่อยากจะพลาดที่จะไปร่วมด้วยประการใดๆทั้งปวง...

9. Mr.tom

Mr.tom เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อยากไปร่วมด้วยจังครับ...

10. rosey

rosey เป็นที่รู้จักกันดี

โธ่เอ้ย... อ่านมาตั้งนาน..
    พี่น้องกันนี่เอง.....
    ขออนุญาติไม่พูดอะไรต่อนะคะ
    รู้แล้ว....
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ
    (bb-flower (bb-flower (bb-flower

11. surad

surad เป็นที่รู้จักกันดี

ทำพิธีที่วัดไหนครับ

12. ronny

ronny เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อถวิล อยู่อำเภออะไร จ.เชียงราย พี่อันยาสิทช่วยเล่าประวัตหน่อย

13. Peng+

Peng+ เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์แต่ละท่านที่จะมาร่วมพิธี มีความหมายอย่างไรครับ คุณอัญญาสิทธิ์ ทราบที่มาที่ไปไหมว่าทำไมต้องเป็นท่านเหล่านี้ และเคยมีความเกี่ยวข้องกับหลวงปู่ใหญ่อย่างไร

14. kitjang

kitjang เป็นที่รู้จักกันดี

ถามคุณอํญญาสิทธิ์ด้วยครับ ที่วัดป่าสีดาฯ มีเบอร์โทรศัทพ์ หรือเปล่าครับ หรือเบอร์ใครก็ได้ที่เป็น กรรมการวัดอยู่

หลวงพ่อถาวร ท่านจะไปเหรอครับ เพราะท่านไม่ใช่พระที่จะไปร่วมพิธีพุทธาภิเศก ได้ง่ายๆ เพราะไม่ใช่แนวทางของท่าน หลวงพ่อถาวร รูปนี้แหละที่ไปเอาพระบรมสารีริกธาตุ มาจากพระรูปหนึ่ง เอามาให้ประชาชนมาสักการะที่สนามหลวง แต่ท่านไม่ใช่พระที่จะไปปลุกเสกพระเครื่อง ไม่เคยเห็น แต่ ถ้าท่านไปก็นับว่า งานนี้สำคัญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2006
  15. Aunyasit

คุณ Surad

จะทำพิธีที่วัดในจังหวัดนครปฐม ช่างกำลังคัดเลือกวัดครับ

คุณ Sahadhum

เบื้องหลังการปฏิบัติของครูบาอาจารย์ที่กล่าวถึง หลวงปู่ใหญ่ท่านสงเคราะห์ด้านศีลธรรมครับ

คุณ Kitjang

ผมกับคณะ เป็นกรรมการวัดและอุปถัมภ์วัดนี้มาตั้งแต่ปี 2540 ครับ สำหรับเบอร์โทรจะลงให้ทีหลังครับ
    งานนี้ไม่ใช่งานปลุกเสกพระเครื่องครับ เป็นงานหล่อตัวแทนพระพุทธเจ้าทั้ง 5 พระองค์ในภัทรกัปป์นี้ บุญบารมีอันนี้ถือว่าจะเป็นบารมีลัดได้มากสำหรับผู้บำเพ็ญบารมี สำหรับครูบาอาจารย์ที่หลวงปู่เทพโลกอุดรท่านให้ชื่อมานั้น ผมมีหน้าที่ไปนิมนต์ท่านภายนอกเท่านั้นครับ ส่วนเรื่องภายในนั้นครูบาอาจารย์ท่านจัดการเอง บางทีหลวงพ่อถาวรท่านอาจจะไปในนามตัวแทนของหลวงปู่ยี วัดดงตาก้อนทอง ก็เป็นได้ครับ หลวงพ่อถาวรเป็นศิษย์หลวงปู่ยี หลวงปู่ยีนั้นท่านเป็นศิษย์ของหลวงปู่ทองทิพย์และก็เป็นศิษย์ของพระครูเทพโลกอุดรด้วยครับ

อย่างหลวงพ่อจรัญ ท่านก็เป็นศิษย์หลวงปู่ดำ หลวงปู่ดำนั้นก็คือพระครูเทพโลกอุดรครับ

หลวงพ่อจำเนียร ก็เป็นสายพระครูเทพโลกอุดรครับ หลวงพ่อวิชัย กับหลวงพ่อถวิล เป็นสหธรรมิกของหลวงปู่เณรคำกลาง หลวงปู่เณรคำกลางท่านก็เป็นศิษย์พระครูเทพโลกอุดร เช่นกัน

ส่วนหลวงปู่เณรคำน้อยนั้นท่านนับถือหลวงพ่อจำเนียร วัดถ้ำเสือมาก ท่านเคยไปปฏิบัติธรรมอยู่กับหลวงพ่อจำเนียร เป็นเวลานานครับ

16. Zenith

Zenith สมาชิก

23 กุมภาพันธ์ 2006
    ทำพิธีเมื่อไหร่ครับ

17. kitjang

ถาม คุณอัญญาสิทธิ์ ครับ
    ทางมูลนิธิธรรมอิสระทางจัดทำภาพของ ในหลวงที่ทรงผนวช ภาพขนาดใหญ่ ไม่ทราบว่า วัดทางแถบนั้นได้รับกันหรือยัง เพราะทางมูลนิธิตั้งใจจะถวายให้ครบทุกวัด เท่าที่ทราบจากทางเจ้าคณะจังหวัด แต่ละจังหวัด แต่มีบางจังหวัด ทางภาคกลาง พอเอาไปให้เจ้าคณะจังหวัดกับผู้ว่าจังหวัดไปแจกต่อ ปรากฎว่ากลายเป็นเจ้าคณะจังหวัดกับผู้ว่า เป็นคนอภินันทนาการ ก็คืออ้างว่าตัวเองเป็นคนจัดสร้างเอามาแจก เพราะไปเอาตรามูลนิธิกับชื่อคนที่บริจาคออกอีก แต่ทางมูลนิธิก็ไม่ได้ว่าอะไร เพราะบุญย่อมสำเร็จประโยชน์ที่ใจ แต่ก็มีเจ้าคณะบางท่านพอทราบว่า ได้มีการจัดสร้าง รูปในหลวงขึ้นแจกทุกวัด ก็ อนุโมทนา และนำญาติโยม มาเป็นเจ้าภาพกันมากมาย นี่แหละ จิตใจของคนนี้ก็มีขาวมีดำแตกต่างกันจริงๆ

18. Aunyasit

คุณ Ronny

หลวงพ่อถวิล วัดถ้ำบำเพ็ญบุญ อยู่ที่ ต. ธารทอง อำเภอพาน จ.เชียงราย ประวัติการปฏิบัติของท่าน ผมยังไม่มีโอกาสสอบถามหลวงปู่ทองฤทธิ์เลยครับ ช่วงนี้ส่วนใหญ่สนทนากับครูบาอาจารย์แต่เฉพาะเรื่องการสร้างพระพุทธเจ้า 5พระองค์ เพราะมีงานที่ต้องทำเพื่อสิ่งนี้มากมาย

เมื่อคืนวันเสาร์ก็สนทนากับหลวงปู่เณรคำน้อยตั้งแต่ตอนดึกถึงเช้า ก็มีเรื่องราวมากมาย ทั้งการปฏิบัติด้านต่างๆ ศาสน์ศิลป์ และการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ท่านบอกว่าชุดแผ่นทองที่เพิ่มขึ้นมา 1 ชุดนั้นเพราะผู้ใหญ่เบื้องบนท่านมีความประสงค์จะร่วมหล่อพระด้วย ท่านบอกว่าในช่วงชีวิตเรานี้จะไม่มีโอกาสแบบนี้อีกแล้วที่สามโลกจะมาร่วมกันหล่อพระ และสิ่งที่จะบรรจุเช่นแก้วต่างๆนั้นล้วนมาจากนภากาศหรือจากเบื้องบนทั้งสิ้น ท่านบอกว่าเป็นบุญบารมีของพวกโยมแหละ อาตมาก็ทำหน้าที่แค่เป็นสื่อกลางให้เท่านั้น

คุณ Zenith

จะทำพิธีหล่อพระในวันเพ็ญเดือน 3 (มาฆบูชา) ครับ

คุณ kitjang

ยังไม่เห็นว่ามีแจกรูปภาพดังกล่าว ในวัดแถบจังหวัดหนองคายเลยครับ

19. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติประชาสัมพันธ์เสียหน่อยครับโมทนาทำบุญได้บุญร่วมกันครับบารมีเต็มเร็วนะครับ

ผมนามแฝงว่าพงษ์ครับแต่ผมชื่อเล่นชื่อlotteนะคร้าบ

--------------------------------------------------------------------------------

เชิญเข้าไปทำบุญรายการบุญทั้งหมดข้างล่างได้ในเวบไซด์ข้างล่างนี้ครับ
    http://www.praruttanatri.com/xmb/forumdisplay.php?fid=2
    http://www.praruttanatri.com/xmb/for...p?fid=2&page=1
    http://www.praruttanatri.com/xmb/for...p?fid=2&page=2

http://www.praruttanatri.com/xmb/for...p?fid=2&page=3

ขอเชิญร่วมถวายความรู้แด่พระภิกษุสงฆ์-สามเณร (ด่วน) ศิลาราม 2 26 8-8-2006 at 04:32 PM
    by ศิลาราม

ขอเชิญทอดผ้าป่า 84000กองสร้างพระร้อยองค์สร้างวัดอีก12ที่รวมมูลค่าเกือบ100ล้านบาท พงษ์ 0 19 6-8-2006 at 11:30 AM
    by พงษ์

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพทอดผ้าป่าสามัคคี ศิลาราม 2 22 3-8-2006 at 08:23 PM
    by ศิลาราม

เชิญสร้างหลวงพ่อฤาษีและหลวงปู่ปาน8ศอกและร่วมสร้างวัดโบสถ์10กว่าที่ปิดทองพระประธาน พงษ์ 0 110 8-5-2006 at 09:21 AM
    by พงษ์

เชิญปิดทององปฐมสี่ศอกสร้างโบสถ์สร้างวัดสร้างอาคารปริยัติสร้างพระ500องค์ พงษ์ 0 97 5-5-2006 at 09:32 AM
    by พงษ์

ทำบุญสร้างรูปเหมือนหลวงปู่ปานและรูปหลวงพ่อฤาษีฯ8ศอก ลูกแม่น้ำตาปี 1 111 3-5-2006 at 11:51 AM
    by ลูกแม่น้ำตาปี

เชิญสร้างเจดีย์300ล้านและวิหารองค์ปฐมบุญปิดทองและสร้างวัดอีกหลายที่ พงษ์ 0 83 3-5-2006 at 09:12 AM
    by พงษ์

ขอเชิญบูชา3พระอรหันต์เอตทัคคะด้านโชคลาภราคา99บาทองค์ใหญ่มากท่านใดบูชาร่ำรวยมหาศาล พงษ์ 0 123 3-5-2006 at 08:30 AM
    by พงษ์

มีหน่วยงาน5หน่วยงานแจกเงินหลายหมื่นล้านแก่วัดหรือท่านใดที่ต้องการขอเพื่อไปทำประโยชน์สร้างสิ่งต่างๆให้แก่วัด พงษ์ 0 57 3-5-2006 at 08:28 AM
    by พงษ์

แจกซีดีธรรมะหลายหมื่นแผ่นและช่วยเหลือคนเกือบทั้งประเทศไม่ให้ตกนรกและบทสวดคาถาใหญ่สุดในโลก พงษ์ 0 162 2-5-2006 at 10:29 AM
    by พงษ์

โครงการทอดผ้าป่ามหากุศลร่วมสบทบทุนสร้างพระโครงการทอดผ้าป่ามหากุศลร่วมสบทบทุนสร้างพระตามเจตนาของเทวสภาเพื่อป้องกันภัยพิบัติโลก พงษ์ 0 109 2-5-2006 at 09:49 AM
    by พงษ์

เทวสภากับพุทธองค์ทั้งหมดประชุมกันให้สร้างองค์ปฐมสร้างเจ้าแม่กวนอิมปู่โตปู่ทวดโลกอุดรปู่ดู่อุปคุตร.5ฯลฯ พงษ์ 0 111 1-5-2006 at 09:33 AM
    by พงษ์

ขอเชิญสร้างพระพุทธรูปปางนาคปรก ใหญ่สุดในโลก พงษ์ 0 94 30-4-2006 at 08:48 AM
    by พงษ์

ขอเชิญร่วมสร้างพระพุทธมหานวมินทร์หน้าตัก1ไร่9วาใหญ่สุดในโลกและพิมพ์หนังสือธรรมะ3หมื่นเล่มและสร้างพระประธานชำระหนี้สงฆ์กับอาจา... พงษ์ 0 92 28-4-2006 at 09:09 AM
    by พงษ์

ร่วมทำบุญบูรณะพระอุโบสถวัดเขาวง(ถ้ำนารายณ์) โมฆบุรุษ 7 429 27-4-2006 at 06:23 PM
    by คนที่คุณก็รู้ว่าใคร

หลวงตามหาบัวฯ และเป็นประธานเททองหล่อรูปเหมือน ก 2 145 27-4-2006 at 06:22 PM

กำหนดการบำเพ็ญกุศลอุทิศถวายท่านพ่อลี ธมฺมธโร วัดอโศการาม สมุทรปราการ วันที่ 24-26 เมษายน 2549 ก 1 63 27-4-2006 at 06:22 PM

ขอเชิญสร้างเจดีย์สร้างถนนสร้างวัดสร้างพระประธาน10กว่าองค์และงานบุญอีก12งานคับ พงษ์ 0 67 27-4-2006 at 08:37 AM
    by พงษ์

สร้างเจดีย์พุทธองค์200ล้านและสร้างพระ88888และสร้างสมเด็จองค์ปฐม4ศอก80องค์พระ9นิ้ว500องค์ พงษ์ 0 100 25-4-2006 at 09:31 AM
    by พงษ์

ขอเรียนเชิญทุกท่านร่วมกันสร้าง ฉัตร ทองพญา 0 91 23-4-2006 at 01:03 PM
    by ทองพญา

ขอความเมตตาเป็นเจ้าภาพบวชเณรวัดบ่อเงินบ่อทอง แดนนิพพาน 13 242 21-4-2006 at 10:40 PM

* ขอเชิญร่วมทำบุญจัดพิมพ์

20. kitjang

คุณอัญญาสิทธิ์ครับ เดี๋ยวรูปก็ไปถึงครับ ไม่น่าเกินวันที่ 5 ธันวา ครับ
    ส่วนงานวันหล่อพระ ก็อยากไปหมือนกันครับ แต่ผมอยู่ปากน้ำ ไปไม่ถูก ใครจะไปก็ชวนกันบ้างนะครับ ถ้าเป็นที่นครปฐมก็ไปได้แน่ครับ เพราะครูบาอาจารย์ก็อยู่แถวนั้น ผมสงสัยครับว่าจะทำพิธีที่วัดในนครปฐมทำไมครับ ในเมื่อจะสร้างที่วัดป่าสีดาฯ ทำไมไม่ทำพิธีหล่อที่ วัดป่าสีดาหล่ะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้