เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006

กราบพระเจ้าใหญ่อินแปลง วัดป่ามหาวนาราม อุบลราชธานี
    คุณtatty ตอบโดนใจครับ

คุณศิษย์ขุนเเผน เจ้าเสน่ห์ บางครั้งบางเวลา กุศลก็ไม่ได้ตอบสนองเราในเวลาที่เราต้องการ หรือไม่ได้ดังใจเราทุกครั้งไปนั่นเอง เอาใจช่วย ขอให้โชคดี สมด้งประสงค์ โดยไวครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

แหมมมมม บักขุนแผน แกเรียนมาเองยังสอบไม่ได้ พระท่านไม่ได้เรียนกับแกนะเว้ย จะให้ท่านช่วยสอบยังไงเนี้ย อิอิอิ แซวนิดหน่อย......

แขวนพระไว้เป็นกำลังใจ ที่ต้องพึ่งมากที่สุดก็ตัวสเองนั้นแหละถูกแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2013
  3. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    เรื่องสอบสัมภาษณ์ บนแล้วไม่ได้ก็ไม่ต้องไปบนครับ เชื่อผม จุดธูปยกเลิกให้หมด ไปด้วยตัวเอง แต่ต้องสำรวจตัวเองก่อน ที่สอบแล้วไม่ได้ เพราะอะไร ใช้สติครับ เช่น ตอบเกินคำถามที่กรรมการถามหรือเปล่า มั่นใจในตัวเองมากเกินไปหรือเปล่า เช่น ถามยังไม่จบก็ตอบก่อน หรือตอบไม่ตรงคำถาม ไม่มองหน้าสบตากรรมการเวลาพูดหรือเปล่า อะไรทำนองนี้ล่ะครับ ลองกลับไปค้นหาคำตอบด้วยตนเองดู เวลานั่งเงียบ ๆ มีสมาธิก็ลองดูครับ คำตอบจะมีให้คุณเอง หรือหาักจะใช้วัตถุมงคลจริง ๆ แล้ว ได้ลองวัตถุมงคลของศิษย์ในดงสร้างหรือยังครับ อาจจะได้ก็ได้ เพราะมวลสารนั้นสุดยอด มีแท่งสื่อจากในดง และก็ทรายใต้สะดือทะเล บริเวณที่พระอุปคุตป์ เดินจงกรมอยู่ อาจจะได้ก็ได้นะครับ 55555

4. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

คนเราแพ้ชนะอยู่ที่ใจครับ ... พระเครื่องวัตถุมงคล เป็นสิ่งที่ช่วยเสริมกำลังใจ

ครูบาอาจารย์ ที่ผมนับถือก็เคยขอท่านแล้ว ไม่ได้ผล ก็มีน้อยใจเหมือนคุณขุนแผน

อยู่เหมือนกัน แต่ความพยายามเท่านั้นครับที่จะพาไปสู๋ความสำเร็จ ขอต่อไป แล้วหาหน

ทางและวิธีการต่อสู้อีกครั้ง เอา่ที่เรานับถือที่เดียว เอาให้ใจมั่นๆ่ก่อนนะครับ ได้ไม่ได้อย่าง

น้อยเราก็ได้ทำอย่างเต็มที่ แพ้ก็ยังได้ยืนบนศักดิ์ศรีและความภูมิใจ วันที่ไม่ได้ก็จะน้อยใจ

วาสนา โชคชะตา ต่อว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ วันที่ชนะ ก็ภูมิใจท่านช่วยเราได้จริง ผมก็เคยเป็น

ทั้งเรื่องเลว เรื่องดี ผมลองมาหมดแล้ว สุดท้ายยอมรับว่า ใฝ่หาไขว่คว้าสิ่งไหนเราก็จะได้

สิ่งนั้น อย่าเพิ่งหมดหวังครับ ทำใจให้มั่น ให้นิ่ง กำลังใจสำัคัญ เป็นกำลังใจให้นะครับ

5. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณ คุณthavornsiripat พี่kang_som พี่กำธร นครปฐม เเละพี่CheKuvara สำหรับกำลังใจครับ

ประโยคนี้คมจริงๆครับ
    "เอาที่เรานับถือที่เดียว เอาให้ใจมั่นๆก่อนนะครับ ได้ไม่ได้อย่าง

น้อยเราก็ได้ทำอย่างเต็มที่ แพ้ก็ยังได้ยืนบนศักดิ์ศรีและความภูมิใจ วันที่ไม่ได้ก็จะน้อยใจ

วาสนา โชคชะตา ต่อว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ วันที่ชนะ ก็ภูมิใจท่านช่วยเราได้จริง "

6. ฐนกร

ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    คำสอนของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี)

"ลูกเอ๋ย ก่อนที่จะเข้าไปขอบารมีหลวงพ่อองค์ใด เจ้าจะต้องมีทุนของตัวเอง คือบารมีของตนลงทุนไปก่อน เมื่อบารมีของเจ้าไม่พอจึงค่อยขอยืมบารมีคนอื่นมาช่วย มิฉะนั้นเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะหนี้สินในบุญบารมีที่ไปเที่ยวขอยืมมาจนพ้นตัว...เมื่อทำบุญทำกุศลได้บารมีมา ก็ต้องเอาไปผ่อนใช้หนี้เขาจนหมดไม่มีอะไรเหลือติดตัว...แล้วเจ้าจะมีอะไรไว้ในภพหน้า...หมั่นสร้างบารมีไว้...แล้วฟ้าดินจะช่วยเอง...จงจำไว้นะ... เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้... ครั้นเมื่อถึงเวลา... ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลยจะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า"

7. AodZ_tak

AodZ_tak เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะจริงอย่างที่กล่าวกันครับ ผมเองล่าสุดเมื่อประมาณเดือนที่แล้วนี้เอง ไปสัมภาษณ์ เข้าทำงาน องค์กรรัฐวิสาหกิจแห่งใหญ่ แห่งหนึ่ง ซึ่งจะต้องผ่านด่านหลายด่าน คือ ข้อเขียน มีรายชื่อเข้าสอบสัมภาษณ์ และสอบสัมภาษณ์ ซึ่งผมก็ได้ก้าวเข้าสู่การสอบสัมภาษณ์ ซึ่งในครั้งนี้ รับแค่ 1 คนเท่านั้น จากผู้มีรายชื่อเข้าสอบสัมภาษณ์ 7 คน ผมเป็น 1 ใน 7 ซึ่งการตอบคำถาม กิริยามารยาท การวางตัวกับผู้ใหญ่ และแฟ้มผลงานต่างๆ ซึ่งผมได้เปรียบคนอื่นๆหมด เพราะผมเตรียมผลงานมาเพียงคนเดียว
    และก็จัดเต็ม จัดหนัก ไม่ว่าจะเป็น สวดมนต์ใหญ่ต่างๆ วัตถุมงคล พระเครื่อง และก็การบนบานศาลกล่าว เกือบ10แห่ง ทั้งพระพุทธ หลวงพ่อ หลวงปู่ เทวดาอารักษ์ อดีตกษัตริย์ ครูบาอาจารย์ บางแห่งบนด้วยลิเก 1 คืน ก็ยังมี คุณพ่อคุณแม่ก็ให้พรเต็มที่ ผลปรากฏว่า ไม่ได้ครับ คนที่ได้คือคนที่มีภูมิลำเนาอยู่ในพื้นที่นั้น และก็เป็นเด็กเส้นด้วย ซึ่งผมก็มาคิดน้อยใจในสิ่งศักดิ์สิทธิ์เหมือนกัน และก็คิดว่าคนอื่นๆที่มาสอบสัมภาษณ์ที่มาจากต่างจังหวัดไกลๆ เสียค่ารถค่าเดินทาง ค่าที่พัก เสียเวลาต่างๆ ไม่น่าจะมาเปิดสอบบังหน้าอย่างนี้จริงๆเลยครับ องค์กรการทำงานใหญ่ๆปัจจุบันนี้ก็เล่นแต่พักพวกลูกหลานกันจริงๆครับ

8. teera-chang

teera-chang เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    "องค์กรการทำงานใหญ่ๆปัจจุบันนี้ก็เล่นแต่พักพวกลูกหลานกันจริงๆครับ" ไม่ใช่แต่ปัจจุบันมันมีมานานแล้ววววว ทุกยุคนั่นละ

"แหมมมมม บักขุนแผน แกเรียนมาเองยังสอบไม่ได้ พระท่านไม่ได้เรียนกับแกนะเว้ย จะให้ท่านช่วยสอบยังไงเนี้ย อิอิอิ แซวนิดหน่อย......

แขวนพระไว้เป็นกำลังใจ ที่ต้องพึ่งมากที่สุดก็ตัวสเองนั้นแหละถูกแล้ว"

เสี่ยแซวมากระวังโดนยิงเป็นผงนะ เห็นแล้วไม่ใช่หรอ เหลือแต่ผงไม่เป็นองค์เบย:cool:

9. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    บางทีดูดีหมดแต่แพ้ทาง อิๆๆๆ ดวงมันจะไม่ได้อะ นี่ยังไม่แปลกหรอก
    ผมเองก็พอมีประสบการณ์ นั่งทับตำแหน่องรอผลสอบ พอประกาศสอบ เรียงรุ่นการจบอิๆๆผลปรากฏแพ้ความแก่อิๆๆขนาดเลขที่ตำแหน่งเป็นชื่อเรา
    ผมเลยคิดว่า วาสนาบางทีเราก็แพ้คนอื่นอิๆๆๆ

10. kang_som

อุ๊บ!!!! ลืมไปพ่อขุนแผนปืนโหด.......... ไว้ชีวิตข้าพเจ้าด้วยเน้อ........ ลูกยังเล็ก เมียยังน้อย 5555

11. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    สิ่งศักดิ์สิทธิ์ มีจริง ครูบาอาจารย์ก็มีจริง สัมภาษณ์กับบริษัทใหญ่ๆมาก็หลายที่ หลังสุดถามเสี่ยแสนเมียได้ ว่าผมเองก็ไปขอให้หลวงพ่อท่านช่วย ไม่ได้บนบานสานกล่าวว่าถ้าได้จะถวายอะไร ผมต้องการให้หลวงพ่อท่านเพิ่มกำลังใจ สุดท้ายทั้งข้อเขียน สัมภาษณ์ ผ่านหมด แต่ก็ไม่ได้ร่วมงานด้วยกัน เหตุเพราะ ผมบอกขอเงินเดือนไว้สูงไปนิ๊ดสสสสส์ หนึ่ง บริษัทมันขี้เหนียว เลยไม่กล้าจ้างคนที่เคยทำงานกับบริษัทข้ามชาติมาอย่างโชกโชนแบบผม ฮ่าๆๆๆๆ สรุป ทุกสิ่งอย่าง เริ่มจากมีสติ มีความรู้ มีความเข้าใจในงานที่ทำ มีความคิดสร้างสรรค์ และที่สำคัญการสัมภาษณ์งานทุกครั้งอย่าโกหกครับ เพราะสุดท้ายเขาจะจับได้ไล่ทันทุกครั้งไปครับ บางคนชอบตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จ ให้กรรมการสอบสัภาษณ์สงสารครับ

12. thongchat

thongchat เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    ตามอ่านมานาน ขอเป็นแฟนเข้า fb ด้วยคน
    ใครช่วยส่ง PM ให้หน่อยสิครับ

13. Dek_watpa

มีน้อยไปก็หาเพิ่มสิ

14. Dek_watpa

ช่างมันเถอะครับอย่าไปคิดมาก ถึงแม้สอบได้ แต่องค์กรแบบนี้เข้าไปทำงานด้วยแล้วคุณจะอึดอัด สุดท้ายต้องถูกกดดัน งานออกมาดีเสมอตัว ทำผิดพลาดถึงคอขาด ส่วนลูกท่านหลานท่านต่อให้มาสาย ไม่เข้าประชุม ทำงานผิด ก็ไม่มีเสียหายครับ

15. soda_fire

soda_fire สมาชิก

30 กันยายน 2012
    ขอเข้า fb ด้วยครับ

16. วิถีเพชรVTP

วิถีเพชรVTP เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเข้า fb ด้วยคนนะครับ

17. เก้าช่อง

เก้าช่อง เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    ลองรุ่นนี้ดูครับ เสือยังหันหลังให้

ไฟล์ที่แนบมา:

18. kang_som

โว้ววววว..... ข้ามสายพันธ์ ข้ามสปีชี่เลย........ หมูน้อยสามารถสยบพยัคได้........

19. เก้าช่อง

เก้าช่อง เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    55555+ เรียกว่า สิ้นลายเสือเลย ก็ว่าได้ครับ

20. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

avatar ของคุณวิถีเพชรนี่ใช่รูปหลวงพ่อพาน วัดโป่งกระสังข์หรือเปล่าครับ