เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. chaiyo518

chaiyo518 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เคยเช่าของพระปลอมจากตลาดนัดครับ ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าปลอมก็เอามาเพราะเรานับถือท่านครับ อย่างเช่น หลวงปู่ทวด เป็นต้น บางทีก็ชอบเช่าพระพุทธรูปครับ ถ้าไม่แพงเกินไปและมีตังค์พอ ใจเห็นว่าเป็นพระไม่อยากให้พระวางแบกะพื้น มีคนผ่านเดินไปมา ไปอยู่บนที่สูงดีกว่าและชอบพุทธศิลป์ครับ โดยไม่ได้สนใจว่าแท้หรือเปล่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2013
  2. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    เคยถามเพื่อนที่แขวนพระแพงๆว่ามีประสบการณ์ไหม ไม่มีเลยครับ แต่พระราคาหลักสิบหลักร้อย ที่คนอื่นแขวนมีประสบการณ์ชัดเจน

3. เทน ลพบุรี

เทน ลพบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2010
    เอ....ข้อความที่ผมโพสเมื่อวานหายไปไหนหว่า....
    แค่จะบอกพิกัดหลวงพ่อพรหมของแท้ซะหน่อย

4. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    บอกทาง PM ดีกว่าครับ ในนี้ก็รู้ ๆ อยู่

5. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องพระของหลวงปู่นาค วัดระฆัง ตาดีได้ตาร้ายโดนนะครับ เพราะมีของปลอมปะปนอยู่เยอะมากๆ แต่ถ้าเช่าข้างนอก เอาร้านที่เขารับประกัน บางสนามมีสายตรงหลวงปู่นาค วัดระฆัง ก็ไว้ใจได้ครับ ถ้าศึกษาให้แน่นอนเรื่อง พิมพ์ทรง เนื้อหา แค่นี้ ออกลุยได้ครับ สำคัญคือต้องเคยเห็นของแท้ก่อน ไม่งั้นโดนแ่น่ๆ

6. สวนพลู

ผมก็เช่าที่ัวัดระฆัง แต่ผมมีวัคซีน ด้วยการศึกษาของแท้ๆมาก่อน แนะนำง่ายๆว่า ถ้าพิมพ์ ไม่คม ไม่ชัด นวลๆ สึกๆ เนื้อหา ด้านๆ แข็งๆ มองด้วยตาเปล่าก่อน ไม่ต้องหยิบ เอาที่เราแน่ใจว่ามันใช่ ค่อยมาว่ากันที่เนื้อหาอีกที เพราะในวัดมีของปลอมปะปนอยู่มากมาย ตู้ในวัด ก็เป็นพระฝากขาย เป็นส่วนมาก ลองศึกษาพิมพ์ทรงก่อนนะครับ แต่ก็เช่ามาหลักพันเหมือนกัน ไม่ใช่รสี่ห้าร้อย

AMULETHOTLINE: 4.พระสมเด็จหลวงปู่นาค วัดระฆัง ปี 2495 นิยม

7. พญายา

พญายา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    แบบนี้พระจะหมดหรือ?
    เซียนพระที่เปิดแผงในตลาดคนหนึ่งบ่นอุบ เมื่อมีลูกน้องมารายงานว่า เห็นคนเดินพระไปป้วนเปี้ยนแถวๆหน้าร้านเซียนที่ปล่อยพระทางเว็บ เมื่อคนเดินพระมาชี้แจงว่าหามาต่างหาก แต่งานนี้ก็ไม่สนิทใจ เซียนที่เปิดแผงในตลาดว่า "ถ้าคนเดินพระเอาพระของเฮียคนนั้นมา ขนาดเฮียเขาลงในเว็บเป็นหมื่นองค์ก็ใช่ว่าจะปล่อยออกได้หมด ถ้าหากทยอยฝากปล่อยมาให้ตูรับเช่าไว้ต่อ พระจะหมดเป็นหรือ ตูเช่าไว้จ่ายให้คนเดินพระวันละ200 บาท300บาท หัวหงอกเฒ่าชราลง แต่พระก็ยังไม่หมดรัง คนเดินพระคงหากินได้เป็นชาติๆ(เกิดอีกทีต้องมีเธอ)

8. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    เห็นคลิปหลุดเกจิดังแถวพังงาแล้วต้องบอกครับว่า จัดเต็ม 18+
    ท่านสร้างวัตถุมงคลไว้หลายรุ่น สงสัยจะโดนกันเยอะ
    ไม่ต้องหลังไมค์มาถามนะครับ

9. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    มี Link มั้ยครับ รึว่าต้อง โหลด Bit เอา 555 แซวเล่นนะครับ ...... ผมเห็นแต่รูปที่เค้าโพส ยังไม่เห็นหน้าชัดๆเลย

10. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

พวกที่ชอบอ่านนิยาย ในหนังสือพระเครื่องหรือในเว็บต่าง ๆ โอกาสโดนมีสูงครับ พระเครื่องแท้ แต่คนเสกไม่แท้ พระแท้ แต่ราคาแพงเกินจริง เพราะ+ ค่าเล่านิทาน

11. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังรอคลิปตัวเต็มเหมือนกันครับ แต่ภาพตัวอย่างก็ อื้อหือออ แล้ว.....

12. สวนพลู

คนโพสหนีไปแล้ว โดนขู่แน่ๆ เกจิพวกนี้มีผลประโยชน์ร่วมหลายอย่างในพื้นที่ แล้วยิ่งภาคใต้ด้วย โหดฝุดๆ กินกันทั่วถึงพ่อค้ายันข้าราชการชั้นสูง แทนที่จะโพสไปเลยทีเดียว ดันอ่อยเหยื่อ เสร็จเลย ตัดตอนเรียบร้อย

13. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    อดดูเลย .... เซ็งนิดหน่อย

14. กำธร นครปฐม

15. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องรอให้ชาวบ้านเม้าท์ต่อ เกจิดังพังงาสึกซะแล้ว

16. สวนพลู

แล้วคนที่คุณหรีดเขาบวชให้อ่ะ เป็นเจ้าคณะอำเภอด้วย เป็นอุปฌาย์ด้วย เพราะพระอาบัติปราชิก เข้าร่วมสังฆกรรมใด นั่นไม่มีผล และยิ่งเป็นอุปฌาย์ด้วย ยิ่งหนัก ใครบวชกับคุณหรีด ก็ไปบวชใหม่น่ะครับ

17. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ที่วัดยังมีเหลือไหมครับ อยากไปทำบุญกับวัดด้วยครับ หากมีรูปเหมือนของหลวงพ่อไว้ให้กราบไหว้ด้วย ผมก็อยากไปกราบท่านเหมือนกันครับ

18. chaiyo518

chaiyo518 เป็นที่รู้จักกันดี

สึกไปแล้ว เวลาผ่านไป เรื่องเงียบอาจกลับมาบวชอีกใหม่ได้นะครับ

19. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    ปาราชิก ถูกจับสีก ไม่ควรได้บวชใหม่อีก

20. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยได้ยินมาว่าปาราชิกเสียแล้ว ถึงจะกลับไปบวชใหม่ก็ไม่นับว่าเป็นพระ ท่านอุปมาไว้ดั่งตาลยอดด้วนน่ะครับ ไม่แน่ใจว่าถุกผิดอย่างไรนะครับ