เรื่องเล่าของน้ำ(ประสบการณ์นางกวักหลวงตาปลอด นางกวักอันดับหนึ่งของภาคใต้ค่ะ)

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย น้ำดี1, 24 ธันวาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. krissy

krissy เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    krissy_nnแอดhotmail.com ค่ะ ส่วนเบอร์เอาของพี่เขาดีกว่าชื่อ 1ค่ะ 081-76125738ค่ะ น่าจะไม่ผิด

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2011
  2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    อรุณสวัสดิ์ยามเช้าค่ะทุกท่าน พี่ Krissy มาแต่เช้าเลยนะค่ะ เมื่อคืนกว่าจะนอนตีสองเศษเลย งานเยอะค่ะ

3. น้ำดี1

อรุณสวัสดิ์ค่ะ

แหมพระกริ่งอุดปรอทรุ่นแช่น้ำกรด :( ออกวัดไหนเหรอ

นั่นนะสิค่ะ ออกวัดไหนไม่รู้เหมือนกัน รู้แต่ว่าคนที่ตั้งชื่อรุ่นนี้โง่มาก ๆ เลยค่ะ เรียกว่าปรามาสพระเลยทีเดียวค่ะ แหม หลวงพ่อที่เอาให้น้ำนี่บอกชื่อไปรับรองรีบลบข้อความไม่ทันเลยคนที่เขียนคำ ๆ นี้ออกมา เขาเรียกคนไม่รู้จริงค่ะ สักแต่ว่ามีปากจะพูด พี่ Krissy อยากรู้ป่าวค่ะน้ำได้จากใคร จากสระแก้วค่ะ ลองเดาดูก่อนละกันค่ะว่าที่ไหนเอ่ย

4. น้ำดี1

<CENTER>จะกลับบ้านเมื่อไหร่คะ

</CENTER>
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>ไม่ทราบว่าจะกลับบ้านเมื่อไหร่คะ ถ้าให้แฟนพี่ไปทำงานที่แม่ฮ่องสอนคุณน้ำจะแนะนำให้ทำอะไรและลงทุนอย่างไรคะ
    แล้วเรื่องที่พักพักยังไงค่าเช่าคิดกันยังไงคะ อยากได้ข้อมูลเพื่อการตัดสินใจกันค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

อย่างช้าปลายเดือน ก.พ.ค่ะ ไม่เกินสิ้นเดือน แต่จะช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับศาลาปฏิบัติธรรมค่ะว่าช่างจะดำเนินการสร้างแล้วเสร็จวันที่เท่าไร เด๋ววันที่ 10 น้ำก็พอรู้คร่าว ๆ แล้วค่ะ เพราะช่างจะเริ่มดำเนินการวันแรก มาสร้างศาลาค่ะ สำหรับเรื่องงานอันนี้เขียนในนี้คงยาวค่ะ เด๋วน้ำมาเขียนคร่าว ๆ ละกันค่ะ แต่เรื่องที่พัก สามารถพักที่บ้านพักของน้ำได้เลยค่ะ เพราะตอนนี้สร้างแล้วเสร็จไป 7 ห้องแล้วค่ะ ไม่คิดค่าเช่าค่ะ จะเลือกพักที่แม่สะเรียงหรือขุนยวมได้ทั้งนั้นค่ะ

ปัจจุบันน้ำเช่าบ้านที่คอนสารไว้ เดิมทีตั้งใจจะให้ช่างทำรถเข้ามาอยู่ต่อ แต่คิดไปคิดมากลัวเขาไม่เอาอาหารให้หมาจรจัดที่น้ำให้มันกินทุกเช้าเย็นค่ะ เลยได้ความคิดใหม่จะซื้ออาหารสำเร็จรูปให้ข้าง ๆ ห้องให้แทน แต่บ้านที่เช่าอยู่นี้น้ำจะไม่คืนเขาค่ะ จะเช่าไว้เรื่อย ๆ ถ้าพี่ Krissy มีคนอยากมาอยู่คอนสารบอกได้เลยค่ะ เด๋วน้ำยกห้องนี้ให้ น้ำจ่ายค่าเช่าทุกเดือนให้เองค่ะ แต่มีข้อแม้ข้อเดียว ซื้อกระดูกไก่ให้หมามันกินเช้าเย็นพอค่ะ แจ้งได้เลยนะค่ะ

5. น้ำดี1

แม่ฮ่องสอนเป็นเมืองที่น้ำเชื่อว่าหลายคนคงมีความใฝ่ฝันที่จะมาเยือนอย่างแน่แท้ น้ำอยากบอกว่า แม่ฮ่องสอนหากใครได้มาเยือนแล้วจะหลงไหลในธรรมชาติอันงดงาม ประเพณีท้องถิ่นที่หาชมได้ยาก นิสัยใจคอและการต้อนรับขับสู้ของผู้คนชาวแม่ฮ่องสอนด้วยอัธยาศรัยไมตรีที่ดีเยี่ยม ปัจจุบันแม่ฮ่องสอนพัฒนาไปกว่าแต่ก่อนมากมายนักค่ะ ถนนหนทางปรับปรุงให้ดีขึ้นกว่าเดิมเยอะ แต่ต้องยอมรับว่าแม่ฮ่องสอนมีพื้นที่เป็นป่าเขาร้อยละ 90 ของพื้นที่ เส้นทางการสัญจรส่วนใหญ่ต้องลัดเลาะไปตามหุบเขา ดังนั้นจึงค่อนข้างลำบากสำหรับการเดินทางมาเยือนดินแดนแห่งนี้ค่ะ แต่น้ำเชื่อว่าสิ่งนั้นไม่ใช่อุปสรรคใด ๆ ที่จะทำให้คนที่มุ่งมั่นตั้งใจจะมาเยือนย่อแท้แต่อย่างใด ตรงกันข้ามกับอยากที่จะเอาชนะจิตใจตัวเองให้ได้ หลายคนที่มาน้ำกล้ารับรองว่าต้องประทับใจในเมืองในหมอกแห่งนี้ไปนานแสนนานทีเดียวค่ะ

ในเรื่องการทำธุรกิจหลายคนอาจไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นที่ใดดี เพราะมีความฝังใจว่าแม่ฮ่องสอนเป็นเมืองเล็ก ๆ ท่ามกลางขุนเขา จะประกอบอาชีพอะไรคงลำบากแน่นอน แต่สำหรับน้ำ แม่ฮ่องสอนคือขุมทองที่รอวันตักตวงค่ะ เพียงแต่ตัวเราต้องรู้จักที่จะเปิดช่องทางการค้าของเราเอง ซึ่งมีหลากหลายช่องทาง แต่ส่วนตัว การค้าขายกับชนกลุ่มน้อยตามแนวชายแดน การค้าขายกับทางการพม่า การค้าขายตามศูนย์ผู้อพยพซึ่งมีอยู่ทั้งในพื้นที่ จ.ตาก และแม่ฮ่องสอน เป็นช่องทางการค้าที่สร้างรายได้อย่างงดงามค่ะ น้ำยินดีแนะนำ แต่จะเขียนในนี้คงยาวมาก เพราะการที่เราจะเปิดช่องทางการค้าในลักษณะเช่นนี้ ก่อนอื่นต้องถามตัวเองว่าเรามีอัธยาศรัยไมตรีดีเพียงไร มีความซื่อสัตย์จริงใจมากน้อยแค่ไหน และสิ่งสุดท้าย เราพร้อมที่จะเหน็ดเหนื่อยกับการเดินทางหรือยัง หากยังติดความสบายคงยากที่จะทำได้ค่ะ แต่หากตัวเราไม่คำนึงเรื่องความเหนื่อยยากในการเดินทางอันยาวนาน รับรองว่าเงินทองไหลมาเทมาเลยทีเดียว

6. น้ำดี1

ในหน้าแล้งและหน้าหนาว การเดินทางยังต้องใช้เวลายาวนาน แต่ในยามหน้าฝน การเดินทางเป็นไปด้วยความยากลำบากมาก ๆ คนที่ไม่เคยมารับรองว่าจะนึกภาพไม่ออกค่ะว่าสภาพเส้นทางที่ใช้ในการเดินทางเป็นเช่นไร เพราะมันลำบากสุด ๆ เกินกว่าจินตนาการของคนเราที่จะมองภาพเห็น คนที่ไม่เคยติดหล่มโคลนหนาลึก ไม่สามารถขยับเขยื้อนไปไหนได้ ต้องอยู่ท่ามกลางป่ารกชัฏ อยู่ท่ามกลางขุนเขา คงไม่สนุกแน่นอนค่ะ ในสภาพความเป็นจริงมันเลวร้ายกว่าที่น้ำเขียนให้อ่านเยอะนัก

ปัจจุบันพม่าได้สร้างถนนจากเนปิดอว์มาทางบ้านเรา ซึ่งจุดที่ใกล้ที่สุดในการเดินทางไปเนปิดอว์ก็คือ อ.ขุนยวม นี่เองค่ะ นี่คือลู่ทางและช่องทางที่เราสามารถใช้ในการค้าขายกับทางการพม่าได้เป็นอย่างดี ไว้น้ำจะอธิบายให้ฟังภายหลังค่ะว่า วิธีการเช่นไรในอันที่จะทำธุรกิจด้านนี้ให้ประสบผลสำเร็จ

7. น้ำดี1

เอาถุงเงินถุงทองของคุณประวิทย์มาลงซะหน่อยค่ะ สิ้นเดือนถึงค่อยเอา ราคาสูงมากค่ะองค์นี้เพราะความหายากสุด ๆ และคงจะหาไม่ได้เป็นองค์ที่สองแน่นอน ตอนนี้น้ำคงไม่เช่าพระอื่นใดอีกแล้ว ที่จะเช่ามีเพียงแค่นางกวักหลวงตาปลอดกับพระเครื่องหลวงตาปลอดเท่านั้นพอค่ะ เล็งของคุณเพชรไว้อีกองค์

8. น้ำดี1

ทำไมน้ำถึงกล้าพูดว่านางกวักหลวงตาปลอดคือนางกวักอันดับหนึ่งของภาคใต้ และน้ำเชื่อว่านางกวักหลวงตาปลอดคือนางกวักอันดับหนึ่งของเมืองไทยด้วยซ้ำไปค่ะ จากประสบการณ์ที่น้ำได้รับทุกวันนี้ ทำให้น้ำยิ่งเพิ่มความเชื่อมั่นและศรัทธาอย่างสูงส่งค่ะ

ไม่มีแม่นางกวัก
    1. น้ำคงไม่รู้จักคณะศรัทธาของพี่ KUN
    2. น้ำคงไม่รู้จักคณะศรัทธาของคุณมานพ
    3. น้ำคงไม่รู้จักคณะศรัทธาของคุณสมบูรณ์
    4. ขาดไม่ได้ที่จะต้องแนะนำค่ะ คณะศรัทธาของคุณหมอศิริพร แพทย์ใหญ่ รพ.แห่งหนึ่งในกรุงเทพฯ ค่ะ
    5. พระประธานจำนวน 7 องค์จากพี่วันเพ็ญที่ได้ถวายมาให้วัดคงไม่เกิดขึ้นแน่นอนค่ะ
    6. สิ่งดี ๆ หลายอย่างคงไม่เข้ามาในชีวิตน้ำเฉกเช่นทุกวันนี้
    และอื่น ๆ อีกหลายอย่างที่น้ำเขียนในนี้ไม่ได้ คงไม่มีแน่นอนค่ะ ดังนั้นขอให้มั่นใจนะค่ะสำหรับท่านที่มีแม่นางกวักหลวงตาปลอดติดตัว ไม่นานหรอกค่ะ สิ่งดี ๆ จะเข้ามาเยือนชีวิตคุณอย่างแน่นอน ไม่ช้าก็เร็วค่ะ ขอเพียงหมั่นทำบุญใส่บาตร ถวายสังฆทาน และโอนให้ รพ.สงฆ์ ตามที่น้ำเคยเขียนควบคู่กันไปด้วยเท่านั้นเองค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มกราคม 2011
  9. whatup

whatup เป็นที่รู้จักกันดี

10. น้ำดี1

ฝ่ายประชาสัมพันธ์มาเอง อิอิ ชอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

11. น้ำดี1

หลักการดูลูกอมหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ค่ะ ให้ดูที่บรอนซ์ที่เคลือบบนตัวลูกอมว่าแห้งและเก่าถึงยุคหรือไม่ ลักษณะความเก่าของบรอนซ์น้ำคงไม่ต้องอธิบายมากความนะค่ะ เพราะระยะเวลาที่ผ่านมานานเป็นสิบ ๆ ปีจะสังเกตได้ชัดค่ะถึงความแตกต่างระหว่างบรอนซ์ใหม่กับบรอนซ์เก่า แต่สิ่งสำคัญที่จะลืมไม่ได้คือแหล่งที่มาค่ะ อันนี้ถือว่าสำคัญมาก ๆ นะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มกราคม 2011
  12. น้ำดี1

หลักการที่น้ำเขียนให้อ่านเป็นเพียงหลักการคร่าว ๆ ค่ะ เช่นเดียวกับการพิจารณาชาด และหรดาลที่อยู่บนองค์พระชัยวัฒน์ หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว ต้องพิจารณาความเก่าของชาดและหรดาลให้เป็นเป็นลำดับแรกค่ะ เพราะหากไม่สามารถดูความเก่าที่ปรากฏให้เห็นได้ โอกาสที่จะพลาดมีสูงมาก เนื่องจากเด๋วนี้วิวัฒนาการในการปลอมพระนับวันจะพัฒนายิ่งขึ้นเรื่อย ๆ ค่ะ เราจึงต้องศึกษาถึงความเปลี่ยนแปลงในแต่ละขั้นตอนควบคู่กันไปด้วย เพื่อปิดกั้นความเสี่ยงในการเช่าหาพระเครื่องนั้น ๆ ค่ะ

13. น้ำดี1

<CENTER>กริ่งอุดปรอทครับ

</CENTER>
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>คุณน้ำครับ กริ่งอุดปรอท โอนเงินได้แล้วใช่มั๊ยครับหรือรอพระมาก่อน ถามคุณน้ำด้วยครับว่ามาจากรังท่านไหนเหรอครับ ขอบคุณครับ

คุณน้ำจะเลิกแล้วเหรอครับ แหมน่าเสียดายจัง แต่ว่าเพื่อนมาทำต่อใช่มั๊ยครับ หลายคนคงใจหายเพราะติดตามมานาน ขอให้ประสบความสำเร็จในธุรกิจใหม่นะครับ

ตอบ PM เรียบร้อยแล้วค่ะ น้ำไปก๊อปคนที่ดันมาบอกเป็นกริ่งอุดปรอทแช่น้ำกรดไว้เรียบร้อยแล้ว เด๋วรอให้เขียนเยอะอีกหน่อยจะเอาไปให้พระอาจารย์......ท่านดูค่ะ จะได้แจ้งความซะเลยข้อหาหมิ่นประมาท แบบนี้ต้องเจอของแข็งค่ะคนประเภทนี้

14. น้ำดี1

ส่วนตัวน้ำไม่เป็นพระหลวงปู่หมุน แต่เนื่องจากน้ำให้บูชาพระเครื่องของท่านมาหลายเดือนแล้ว ประกอบกับผ่านมือมาเยอะมาก ๆ จากไม่เป็นก็กลายมาเป็นเลย เพราะพระที่อายุการจัดสร้างเพียงแค่ 10 ปี หลักการดูยังไม่ยากเย็นนัก ขอเพียงเราศึกษาสักเล็กน้อยก็ทำได้ทุกท่านค่ะ ที่สำคัญต้องติดตามข่าวคราวด้วยว่าปัจจุบันมีพิมพ์อะไรปลอมแปลงบ้าง ปลอมแปลงลักษณะใด และที่สำคัญเราต้องหมั่นสังเกต จดจำไปในตัวด้วยค่ะ

15. น้ำดี1

การดูพระเครื่องสิ่งสำคัญที่สุดต้องใช้ตาดู ไม่ใช่ใช้หูฟังค่ะ ใครเขาบอกว่าไม่ดีก็ไม่ดีตาม ใครเขาบอกว่าดีก็ดีตาม แบบนี้ต่อให้เล่นมานานเป็นสิบปีก็ไม่มีทางเป็นได้เลยค่ะ ไม่มีใครคนใดคนหนึ่งจะเชี่ยวชาญพระทุกประเภทค่ะ ถามใจตัวเราเองก่อนว่าเราชอบพระประเภทใดมากที่สุด แล้วเรียนรู้ในศาสตร์แขนงนั้น ๆ ให้เชี่ยวชาญ อย่าเล่นมั่วไปหมดค่ะ ถ้าชอบพระประเภทเนื้อดินเผา ก็พยายามศึกษาพระเครื่องประเภทดินเผาในแต่ละจังหวัด หรือถ้าให้ดีที่สุดเราเล่นพระเนื้อดินเผาที่ใดก็หมั่นศึกษาเนื้อพระเครื่องในสายที่เราชอบนั้น ๆ โดยตรงค่ะ เมื่อเกิดความชำนาญในระดับหนึ่งแล้ว ค่อยพัฒนาตนเองไปเรียนรู้ถึงเนื้อดินในแต่ละแห่ง ๆ เป็นลำดับถัดไป

16. น้ำดี1

เลิกก่อนนะค่ะ จะไปเที่ยวชุมแพแล้วค่ะ มาอีกทีหลังสามทุ่มไปแล้วค่ะ

17. Ny-Ray

Ny-Ray เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    สวัสดีครับคุณน้ำ...มาทักทายครับผม

18. น้ำดี1

ว่าจะไปชุมแพ พอดีเพื่อนมาหาซะอีก เลยยังไม่ได้ไปเลยค่ะ เด๋วสักครู่ค่อยไป

19. น้ำดี1

รายละเอียดเรื่องรถเด๋วรอบดึกนะค่ะจะแจ้งให้ทราบค่ะคุณเรย์ ทางเมล์เลยนะค่ะ

20. Ny-Ray

Ny-Ray เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    คิดว่าไปชุมแพซะแล้ว...เข้ามาตามอ่านครับ ไปไวเหมือนเดิม

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้