เรื่องเล่าของน้ำ(ประสบการณ์นางกวักหลวงตาปลอด นางกวักอันดับหนึ่งของภาคใต้ค่ะ)

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย น้ำดี1, 24 ธันวาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    อรุณสวัสดิ์ยามเช้าค่ะ

2. น้ำดี1

เมื่อเช้าไปถวายสังฆทานเสร็จก็ไปที่วัดมาค่ะ พี่ที่วัดได้เอาภาพที่หลวงพ่อท่านเดินทางไปขอนแก่นมาให้ชมค่ะ ตามภาพจะสังเกตเห็นกระทง 3 ใบ และมีพญานาคค่ะ ชัดเจนมาก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1,002.4 KB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      67
  3. น้ำดี1

เรื่องเล่าของพระเกจิรูปหนึ่งค่ะ

ใน จ.แม่ฮ่องสอน มีเกจิรูปหนึ่งที่น้ำเคยเดินทางไปกราบท่านมา 3 หน ใคร ๆ มักหาว่าท่านสติไม่ค่อยดี เพราะพฤติกรรมที่ท่านทำ ชาวบ้านละแวกที่ท่านอยู่ล้วนไม่อยากเดินทางเข้ามาทำบุญเลยค่ะ ที่นั่นเป็นเพียงสำนักสงฆ์เล็ก ๆ แห่งหนึ่ง น้ำไม่บอกละกันว่าอยู่อำเภอใดในแม่ฮ่องสอน ปัจจุบันมีพระจำพรรษาอยู่ 3 รูป พระที่สำนักสงฆ์แห่งนี้ฉันเพียงวันละมื้อ ตลอดชีวิตของท่านตั้งแต่ท่านบวช ท่านตั้งปณิธานไว้ว่าจะไม่ฉันอาหารจำพวกเนื้อสัตว์แม้แต่ครั้งเดียว 40 กว่าปีในเพศบรรพชิตของท่าน ท่านไม่เคยแตะต้องอาหารจำพวกเนื้อสัตว์ไม่ว่าจะเป็นอะไรทั้งสิ้น ท่านฉันแต่มังสวิรัต การบิณฑบาตรของท่านแม้จะได้อาหารที่เป็นพวกเนื้อสัตว์มา ท่านก็จะไม่เคยแตะต้อง แต่จะนำไปให้สุนัขที่ท่านได้เลี้ยงไว้จำนวนหลายตัวกินแทน สิ่งที่ชาวบ้านพากันรังเกียจในตัวท่านก็คือจากพฤติกรรมที่เวลาท่านฉัน ท่านมักเอามือที่ท่านหยิบอาหารจับสุนัขบ่อยครั้ง สุนัขที่ท่านเลี้ยงแต่ละตัวก็ใช่ว่าจะสะอาดสะอ้าน บางตัวที่เขาเอามาปล่อยไว้ ท่านไปเก็บมาเลี้ยงดูที่สำนักสงฆ์ เป็นขี้เรื้อน ท่านก็ไม่เคยรังเกียจแต่อย่างใด แต่ชาวบ้านที่เห็นพากันหาว่าท่านเพี้ยนไป แต่คงมีน้อยคนที่จะมองเห็นถึงความน่าอัศจรรย์ที่เกิดขึ้นกับพระภิกษุรูปนี้ค่ะ
    เรื่องแรก ครั้งหนึ่งมีไก่หลุดมาจากไหนไม่ทราบวิ่งเข้ามาในบริเวณสำนักสงฆ์ ปรากฏว่ามีคนตามมายิงไก่ตัวนี้เพื่อที่จะจับไปทำเป็นอาหาร แต่ปรากฏว่าลูกปืนที่ยิงมาถูกตัวไก่กลับไม่ทำอันตรายให้แก่ไก่ตัวนี้แต่อย่างใด
    เรื่องที่สอง น้ำเคยไปกราบท่านเพราะได้ยินเพื่อนมาบอกเล่าให้ฟัง ตอนแรกก็คิดเหมือนชาวบ้านเขาเหมือนกันว่าทำไมหลวงพ่อท่านถึงไม่กลัวเป็นโรคอะไรหรือไง ถึงได้เอามือจับสุนัขอย่างไม่รังเกียจเดียดฉันท์ แถมเอามือล้วงข้าวฉันอีก การพูดคุยกับท่านทำให้รู้ว่าท่านไม่ได้เพี้ยนเลยแม้แต่น้อย เพราะท่านพูดไว้คำหนึ่งว่า ร่างกายของเราไม่ใช่ของของเรา ถึงวันหนึ่งตายไปก็ดับสูญ วันแรกที่น้ำเดินทางไปก็เจอเรื่องน่าอัศจรรย์เลย เพราะจากที่ท่านพักอยู่ในสำนักสงฆ์ห่างจากถนนใหญ่ประมาณ 14 กม. และห่างจากตัวอำเภอประมาณ 30 กิโลเศษ แต่ปรากฏว่าตอนที่น้ำเดินทางมาถึงตัวอำเภอก็ได้แลเห็นท่านนั่งอยู่ที่ศาลาหลังหนึ่ง ช่างเป็นเรื่องที่ไม่น่าจะเป็นไปได้เลย ตอนนั้นยังคิดว่าเราฝันไปซะด้วยซ้ำค่ะ ก็เลยหาที่จอดรถ พอลงจากรถตั้งใจจะเข้าไปกราบท่าน ปรากฏว่าเดินลงจากรถมากลับมองไม่เห็นท่านไปเสียแล้ว ตั้งแต่นั้นน้ำเลยได้ข้อคิดมาข้อหนึ่ง พระเกจิที่ท่านเก่งจริงท่านไม่เคยอวดอ้างตัวเองเพื่อให้ใครรู้ว่าท่านมีดีเยี่ยงไร พฤติกรรมที่ท่านทำแม้ใครมองว่าน่ารังเกียจ แต่หากได้สัมผัสตัวตนที่แท้จริงจะรับรู้ได้ทันทีว่าพระเกจิรูปที่ยืนอยู่เบื้องหน้าของท่าน ท่านตัดพ้นเรื่องราวทางโลกอย่างสิ้นเชิงไปนานแล้วค่ะ ตรงกันข้าม พระเกจิบางรูปในสมัยนี้หลายองค์หนีไม่พ้นเรื่องทางโลกเลยแม้แต่น้อย แปลกจริง ๆ

4. น้ำดี1

ขอน้อมอนุโมทนาบุญและขอบพระคุณมากๆ ครับ

น่าจะมีแผนที่ด้วยนะ(เผื่อจะได้เดินทางไป) ... เอ๋! ขอที่อยู่ด้วยสิ

...พอทราบไหม สำนักสงฆ์ฯ นี้ ปฏิบัติธรรมสายไหนเอ่ย?

ตอนนี้ขอรบกวนคุณน้องอุษาวดี ก่อนนะ....
    จากนั้นคงได้รบกวนหลวงพ่อแล้วล่ะ

บุญรักษาครับผม!!!

น้ำวาดแผนที่คร่าว ๆ ส่งทางเมล์เรียบร้อยแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

5. น้ำดี1

ตอนนี้น้ำรู้แล้วค่ะว่าศาลาปฏิบัติธรรมจะสร้างเสร็จเมื่อไร เพราะความตั้งใจของน้ำ หากศาลาสร้างเสร็จ น้ำจะเดินทางไปขุนยวมค่ะ ก็พอมองเห็นแล้วว่าอย่างช้าไม่น่าจะเกินต้นเดือน ก.พ.ที่จะถึงนี้ ศาลาหลังนี้คงสร้างสำเร็จสมบูรณ์ แต่ไม่ใช่ว่าน้ำไปขุนยวมแล้วจะไม่กลับมาคอนสารอีกนะค่ะ อย่างน้อยคงต้องกลับมาทุกเดือนค่ะ เดือนละครั้ง เพียงแต่ไม่ได้กลับมาอยู่เหมือนตอนนี้ ขับรถมาดูวัดบ้างเท่านั้นเองค่ะ เพราะอนาคตวัดนี้จะเปลี่ยนไปจากเดิมอย่างมากมายแน่นอน จะพัฒนาขึ้น จะเจริญยิ่งขึ้นเรื่อย ๆ ค่ะ นี่คือปณิธานของน้ำ และแน่นอนค่ะ หากเดินทางไปที่ขุนยวมแล้ว สิ่งที่น้ำบอกกล่าวไว้แต่เก่าก่อน มาร่วมทำพร้อมกันไปกับน้ำได้เลยค่ะ รอเข้าที่เข้าทางนิดเดียว แล้วน้ำจะนำรายละเอียดมาให้ทุกท่านเป็นการส่วนตัวนะค่ะ เพราะเป้าหมายของน้ำไม่ได้ขายที่พลังจิต

6. น้ำดี1

นับจากวินาทีแรกที่น้ำได้นำแม่นางกวักหลวงตาปลอดติดตัว เรื่องราวดี ๆ หลากหลายเรื่องผ่านเข้ามาในชีวิตน้ำ เรื่องราวดี ๆ เหล่านี้จะบังเกิดขึ้นไม่ได้เลยค่ะหากน้ำไม่มีความศรัทธาและเชื่อมั่นต่อแม่นางกวักที่น้ำนำติดตัว หลายสิ่งที่น้ำไม่สามารถเขียนเล่าในกระทู้ให้อ่านได้เพราะเหตุปัจจัยบางอย่างที่น้ำไม่ต้องการเปิดเผย แต่คนเรานะค่ะบางครั้งก็พบเจอปัญหาอุปสรรคบ้าง แต่น้ำกลับผ่านพ้นไปได้ด้วยดีทุกครั้งไป เหล่านี้น้ำมีความเชื่อว่าเรื่องดี ๆ ที่เกิดขึ้นเป็นเพราะแม่นางกวักหลวงตาปลอดที่ได้มอบสิ่งดี ๆ ให้กับตัวน้ำ ทำความฝันของน้ำให้เป็นจริงขึ้นมาได้ แม้บางครั้งอาจมีคนอิจฉาริษยาก็ปล่อยไปค่ะ เพราะน้ำเชื่อว่า คนที่เราพบเจอมีทั้งคนดีและคนเลว ใครที่ดีน้ำก็คบ ใครที่เลวน้ำก็ไม่สุงสิงเท่านั้นเองค่ะ จริงไหมค่ะ

7. น้ำดี1

หากให้น้ำระบุชื่อพี่ ๆ ที่เป็นกำลังใจให้น้ำเสมอมา ขออนุญาตระบุสักเล็กน้อยนะค่ะ

1. คุณนายน้ำ5
    2. คุณน้องเกิ้ล
    3. คุณ KUN
    4. คุณชยพล ศรีสะเกษ
    5. พี่ Krissy
    6. คุณ NY-RAY
    7. พี่ dejaa
    8. คุณวิม
    9. คุณอุทัย
    10. พี่วันเพ็ญ
    11. คุณสมัชชา
    12. คุณเกียรติ
    13. คุณปรีชา
    14. พี่อ้อม
    15. พี่สมโภชน์

ทั้ง 15 ท่านนี้น้ำจะไม่ลืมพระคุณสำหรับสิ่งดี ๆ ที่มีให้ต่อน้ำนะค่ะ พอดีนึกได้แค่นี้ค่ะ ถ้าตกหล่นพี่บางท่านต้องขออภัยมา ณ ที่นี้อีกครั้งค่ะ

8. น้ำดี1

เมื่อวานน้ำเดินทางไปถ้ำค้างคาวที่ อ.ภูผาม่าน จ.ขอนแก่น มาค่ะ เลยถ่ายภาพค้างคาวนับล้าน ๆ ตัวมาฝากให้ชม ถ้ำค้างคาวห่างจากบ้านน้ำไม่ถึง 10 กิโลเองค่ะ

ขนาดไฟล์:
      637.5 KB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      509 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      611.6 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      608.4 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      649.7 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      619.4 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      640.8 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      596.8 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      729.3 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      587 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      670.4 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      597.1 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      467 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      647.3 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      690.5 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      621 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      624.2 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      596.4 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      659.3 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      699.2 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      615.4 KB
      เปิดดู:
      62
  9. น้ำดี1

ลืมเล่าไปสองเรื่องเลยค่ะ เมื่อช่วงที่คณะจากกรุงเทพมาที่วัด พี่สองท่านที่ได้ไปที่ปากถ้ำเพื่อจะลงไปนั่งสมาธิ ปรากฏว่าก่อนที่จะลงไป พี่เขาเปลี่ยนใจกระทันหันค่ะ เพราะพี่เขาเล่าให้ฟังว่าพญานาคในถ้ำนี้มีสองตัว ไม่อนุญาตให้ลงไปตอนนี้ พี่เขาเลยไม่ลงไปค่ะ สอดคล้องกับอีกท่านหนึ่งเช่นกันที่ได้เดินทางมาก่อนหน้านี้ พอลงจากรถก็บอกเลยว่า ที่นี่มีพญานาคสองตัวภายในถ้ำ เป็นเรื่องที่น่าแปลกอย่างยิ่งทีเดียวค่ะ น้ำได้สอบถามว่าแล้วพญานาคหน้าตาเป็นอย่างไร พี่เขาบอกว่าตัวใหญ่มาก มีสีขาวตัวหนึ่ง สีแดงตัวหนึ่ง คุ้มครองดูแลอยู่ที่ถ้ำแห่งนี้ หากจะลงไปต้องจุดธูปขออนุญาตก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 ธันวาคม 2010
  10. DMZ_ZONE

DMZ_ZONE เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009
    ตามมาอ่านครับ ถึงคุณน้ำจะย้ายไป แต่ก็ยังอยู่ในเวปนี้ใช้มั้ยครับ

11. น้ำดี1

ปกติเล่นอยู่ 3 เว็บเท่านั้นเองค่ะ อันดับหนึ่งก็เว็บพันธ์ทิพย์ อันดับ 2 ก็พลังจิตค่ะ และอีกเว็บนึงก็สยามซ่าค่ะ นอกนั้นก็ไม่เล่นเลยค่ะ หากย้ายไปขุนยวมเมื่อไร ที่แน่ ๆ จะมีเวลาว่างเฉพาะตอนเช้าหน่อยนึง และอีกทีก็ดึกไปเลยค่ะ เพราะน้ำจะลุยเรื่องงานเป็นหลักค่ะ โอกาสจะมาเปิดคอมเหมือนตอนอยู่คอนสารคงยากเต็มทน

12. น้ำดี1

เมื่อคืนไปดูเขาร้องเพลงค่ะ เลยถ่ายภาพมาฝากเล็กน้อย ไม่ได้อยู่นาน แสบแก้วหูค่ะ

13. น้ำดี1

<TABLE id=post4190362 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead> </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right> #36 </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ki2518<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4190362", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 119 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_4190362 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->กลองชุดที่คุณน้ำขาย
    นอกจาก pearl แล้วมียี่ห้ออื่นไหมครับ<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

กลองชุดมีหลายยี่ห้อค่ะ ตอนนี้ในสต๊อกจะมี 4 ยี่ห้อดังนี้ค่ะ
    1. พาราเม้าส์
    2. บาราคูด้า
    3. 4+1
    4. แลนด์วิช

ราคาส่งอยู่ที่ตัวละ 12000 บาทค่ะ

14. น้ำดี1

การทำธุรกิจไม่ใช่เรื่องยากค่ะ แต่เราต้องศึกษาข้อมูลให้รอบคอบพอก่อนที่จะเริ่มลงมือทำ หากเราไม่ศึกษารายละเอียดให้ดี ความเสี่ยงอาจตามมาค่ะ โดยส่วนตัวน้ำหากจะทำอะไรแต่ละอย่างจะต้องศึกษารายละเอียดให้ครบถ้วน ดีพอเสียก่อน ถึงค่อยลงมือทำ ธุรกิจเครื่องดนตรีที่น้ำทำนี้ น้ำทำมาได้ 3 เดือน ปรากฏว่าเป็นธุรกิจที่ทำรายได้ให้น้ำได้ดีทีเดียวค่ะ แม้จะไม่มากมายนัก แต่ก็อยู่ได้อย่างสบาย ๆ เด๋วรอน้ำกลับขุนยวมก่อน ธุรกิจที่จะชวนทำที่น้ำวางแผนไว้แล้วมีดังนี้ค่ะ
    1. กาแฟสดอาราบิก้า
    2. ชาอู่หลง
    3. โคลนพอกหน้า
    4. เครื่องเงินชาวเขา
    5. ฮกลกซิ่ว และองค์เทพ (รอหลังตรุษจีนนี้รู้แล้วค่ะ)
    6. อื่น ๆ

15. น้ำดี1

การที่คนเราสักคนจะหันมาประกอบอาชีพอื่นเพิ่มเติม น้ำว่าเป็นสิ่งที่ดีในยามที่เศรษฐกิจของบ้านเรายังเอาแน่นอนไม่ได้ ช่องทางไหนที่สามารถทำเงิน สร้างรายได้ให้เรา หากเรามองเห็นว่าเป็นช่องทางที่ไม่มีความเสี่ยง เราก็น่าลองดูค่ะ แม้จะได้ไม่มากมายนัก แต่อย่างน้อยผลกำไรที่ได้ก็เป็นสิ่งที่น่าภาคภูมิใจยิ่งนัก

สำหรับการลงทุนค้าขายตามแนวชายแดน โดยเฉพาะในพื้นที่ จ.ตาก และ จ.แม่ฮ่องสอน หากสนใจก็สอบถามได้ค่ะ น้ำยินดีบอกเล่าให้ฟังเผื่อเป็นช่องทางหนึ่งที่บางท่านอาจจะอยากทำขึ้นมาก็ได้ น้ำขอเอาเกียรติรับรองค่ะว่าสิ่งที่น้ำบอกเล่าให้ฟังกัน สักวันหนึ่งจะนึกถึงน้ำเอง เพราะการค้าตามแนวชายแดนเป็นการค้าที่ทำให้คนร่ำรวยมานักต่อนักแล้วค่ะ ยิ่งการค้ากับพวกชนกลุ่มน้อยยิ่งถือได้ว่าเป็นจุดเปลี่ยนของชีวิตคนเลยทีเดียวก็ว่าได้ เพราะน้ำยังมองไม่เห็นเลยค่ะว่าหากจะทำอาชีพอะไรสักอย่างตอนนี้ ผลกำไรจะมากเทียบเท่าการค้าขายกับพวกชนกลุ่มน้อย แม้จะทำอาชีพด้านพระเครื่องในการเทขายใบจองก็ตามที ก็ยังไม่อาจเปรียบเทียบกับการค้ากับพวกชนกลุ่มน้อยไปได้เลยค่ะ

16. น้ำดี1

เรื่องบางเรื่องจำเป็นต้องใช้ประสบการณ์ค่ะ แต่ประสบการณ์ใช่เป็นตัวบ่งชี้ว่าสิ่งที่ทำลงไปนั้นจะต้องสำเร็จราบรื่นทุกเรื่องเสมอไป ประสบการณ์สอนให้ตัวเรารู้ว่าสิ่งใดควรทำ สิ่งใดไม่ควรทำ แต่ประสบการณ์ไม่ได้สำคัญนักหากคิดจะทำการค้ากับพวกชนกลุ่มน้อย หรือกับทางการพม่าแต่อย่างใด สิ่งสำคัญที่จะทำให้ตัวเราสามารถทำการค้าขายกับพวกชนกลุ่มน้อยและทางการพม่าได้เป็นอย่างดี มีคำตอบเดียวเท่านั้นเองค่ะ ความซื่อสัตย์สุจริต หากปราศจากสิ่งนี้แล้วไซร้ ก็อย่าหวังว่าเส้นทางที่เราดำเนินจะราบรื่น บางครั้งอาจต้องเอาชีวิตเข้าแลกเลยทีเดียว ดังนั้นผู้ที่คิดจะค้าขายกับพวกชนกลุ่มน้อยในพม่า และทางการพม่า พึงระลึกไว้สักเล็กน้อยนะค่ะ ไม่มีใครเขาอยากเสียรู้เรา ดังนั้นหากคิดจะค้าขายต้องตรงไปตรงมาเท่านั้น แล้วเงินทองกองรออยู่ข้างหน้าอย่างแน่นอนค่ะ

17. น้ำดี1

จริง ๆ ธุรกิจด้านมืดที่ทำแล้วสร้างรายได้เป็นกอบเป็นกำมีมากมาย แต่น้ำคงไม่เขียนเล่าให้ฟังนะค่ะ เพราะเป็นสิ่งที่ไม่ดี คนที่หาเงินในด้านมืดได้เยอะก็มักจะหมดลงในเวลาอันรวดเร็ว เห็นมาหลายคนแล้วค่ะ

18. น้องเกิ้ล

น้องเกิ้ล Active Member

26 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับคุณน้ำ ผมได้รับของขวัญที่คุณน้ำส่งมาให้แล้วนะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมขอบคุณในความหวังดีและข้อมูลที่คุณน้ำมอบให้เสมอนะครับ ขอให้ผลดีีที่คุณน้ำมีให้กับ เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ กลับคืยไปยังคุณน้ำให้ได้รับแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิตนะครับ
    ส่วนเรื่องวัตถุมงคลที่ผมจองกับคุณน้ำไว้ช่วงนี้ผม มีรายจ่ายอื่นเข้ามาครับจึงยังไม่สามารถบูชาได้ครับ หากมีท่านใดต้องการ คุณน้ำสามารถให้ท่านอื่นก่อนไดนะครับ แต่ผมยืนยันครับว่าที่ผมจองไว้ผมเอาแน่นอนครับ คือผมนำเงินไปรักษาสุนัขนะครับ ต้องผ่าตัดและพักฟื้นนะครับ สงสารเค้าครับอายุมากแล้ว ผมก็ทำได้แค่ช่่วยเหลือด้านการรักษาให้เต็มที่ครับ

19. น้ำดี1

เด๋วน้ำเก็บไว้ให้ค่ะ ไม่ต้องรีบค่ะ รักษาสุนัขก่อนดีที่สุดค่ะ โดยส่วนตัวน้ำเป็นคนรักสัตว์ จะย้ายจากคอนสารนี่ที่ห่วงไม่ใช่ห่วงสถานที่ ไม่เคยนึกเรื่องสถานที่ แต่กลับห่วงสุนัขแม้จะไม่ใช่ของเรา แต่คิดถึงค่ะ ก่อนไปคงอาลัยมันน่าดู แต่น้ำมีวิธีแล้ว เพราะจะฝากเงินไว้ที่ร้านขายของชำให้เขาเอาปลากระป๋องให้มันกินเช้าเย็น จ่ายเขารายเดือนเลยค่ะ ง่ายดี สุนัขก็ไม่มีใครเป็นเจ้าของ เป็นสุนัขจรจัด แต่มันกินของเราบ้าง ของที่อื่นบ้างนี่แระค่ะ

20. น้ำดี1

ตอนนี้ใกล้เวลาทุกขณะที่น้ำจะต้องย้ายออกจากคอนสารแล้วค่ะ รู้สึกใจหายไม่ใช่น้อย น้ำเป็นคนไม่ค่อยอยากอยู่ที่เดิมนาน ๆ เพราะสาเหตุเดียว กลัวรู้จักสุนัขนี่แระค่ะ เพราะน้ำชอบเลี้ยงสุนัข หากไปอยู่ที่ไหนเจอสุนัขเมื่อไรก็จะซื้อข้าวซื้อปลาให้มันกินตลอด จนมันกลายเป็นขาประจำไปเลย สุนัขที่นี่เหมือนกัน น้ำให้มันกินเช้า กลางวัน เย็น จนมันรู้เวลาเลย คงคิดถึงมันน่าดูเลยค่ะ แต่น้ำไม่เคยคิดถึงที่ที่อยู่แม้แต่น้อย ถ้าไม่มีสุนัข เวลาน้ำย้ายบ้าน น้ำจะไม่หวนกลับคืนมาเป็นรอบที่สองอย่างแน่นอนค่ะ เพราะมันไม่มีความผูกพันให้กับสิ่งใด แต่จะทำไงได้ เวลาเราเลี้ยงสุนัข ให้อาหารมันกินทุกเช้าทุกเย็น ความผูกพันมันก่อเกิดขึ้นแล้วค่ะ จะไปไหนก็คงคิดถึงมันมาก ๆ ถึงรู้ทั้งรู้ว่ามันไม่อดตายแน่นอน รู้ทั้งรู้ว่ามันก็ไม่เดือดร้อนอะไรเท่าไร แต่น้ำรู้สึกอยู่อย่างนึง ถึงมันจะไม่ใช่สุนัขที่เราเลี้ยงก็ตาม เราไม่ได้เป็นเจ้าของก็ตาม แต่ความรักที่เรามีให้ต่อมันมากมายค่ะ ตอนนี้นึกออกแล้วว่าจะแก้ปัญหาเช่นไร ก่อนน้ำจะย้ายจากคอนสาร น้ำจะเข้าไปที่วัดแห่งหนึ่ง เพราะหลวงพ่อที่นั่นจ้างลูกศิษย์ที่อยู่กาฬสินธิ์มาซ่อมรถมือสองให้ค่ะ พอซ่อมเสร็จก็จะเอาขาย ทำมาหลายคันแล้ว ลูกศิษย์หลวงพ่อตอนนี้นำครอบครัวมาพักที่วัดแห่งนั้นด้วย แต่กำลังหาสถานที่เช่าบ้านเพื่อจะอยู่ถาวร คงหลายปีค่ะ น้ำก็เคยไปติดต่อพี่เขาไว้แล้ว อีกอย่างสามสี่วันน้ำจะเข้าวัดนี้ด้วยค่ะ เพราะรู้จักหลวงพ่อวัดนี้ดีมากเช่นกัน เคยช่วยเหลือวัดท่านบ่อยครั้งค่ะ เวลาน้ำผ่านไปชุมแพ ขากลับจะไม่กลับถนนเมน แต่จะกลับถนนในซอยนี้แทนเพื่อเข้าวัดนี้ค่ะ ก็จะแวะวัดนี้ตลอด ไปทีก็คุยกับลูกศิษย์ของหลวงพ่อท่านนี้เรื่องบ้านเช่านี่แระค่ะ เพราะน้ำย้ายเมื่อไร จะให้พี่เขามารับช่วงต่อ แต่มีข้อแม้ไว้ข้อนึง ต้องเอาอาหารให้สุนัขตัวนี้เช้าเย็นเหมือนที่น้ำเคยให้นี่แระค่ะ แต่น้ำรับผิดชอบเรื่องค่าอาหารให้รายเดือน อีกส่วนก็จะซื้อปลากระป๋องให้รายเดือน ๆ ละ 60 กระป๋องนี่แระค่ะ ให้มันกินเช้าเย็น คิดไว้แล้ว

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้