เรื่องเล่าของน้ำ(ประสบการณ์นางกวักหลวงตาปลอด นางกวักอันดับหนึ่งของภาคใต้ค่ะ)

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย น้ำดี1, 24 ธันวาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ว่าจะถามพี่ Krissy ค่ะ เรื่องที่คุยกันว่าจะมาทำงานที่แม่ฮ่องสอน ตัดสินใจหรือยังค่ะ

2. น้ำดี1

เน็ตเสียหลายวันแย่เลยนะค่ะ ที่นี่บางครั้งก็เป็นเหมือนกันค่ะ แต่ไม่บ่อยนัก เน็ตที่นี่ค่อนข้างแรงหน่อย เร็วมากค่ะ

3. น้ำดี1

ตอบพระคุณเจ้าในอีเมล์เรียบร้อยแล้วนะค่ะ

กราบนมัสการค่ะ

เรื่องประสบการณ์ที่น้ำเขียนให้อ่านเป็นประสบการณ์ส่วนตัวที่น้ำได้รับตั้งแต่บูชาท่านมาค่ะ แต่ไม่ใช่ด้านถูกหวยรวยเบอร์แต่อย่างใด เพียงแต่เป็นด้านการทำมาหากิน ซึ่งหลายครั้งที่น้ำได้มาแบบคาดฝันไม่ถึงค่ะ ยกตัวอย่างเช่น เรื่องการช่วยหา.............เพราะน้ำ.........ซึ่งก็ได้มาหลายรายแบบนึกฝันไม่ถึงเลยแม้แต่น้อยค่ะ รวมทั้งด้านอื่น ๆ แต่บางครั้งก็ใช้เวลาเหมือนกันค่ะ สำหรับเรื่องที่จะสร้าง............ไว้ถ้าน้ำ........... จะช่วยบอกบุญ เป็นเรี่ยวแรงให้ทาง....... ขอหลวงพ่อส่งรายละเอียดให้น้ำก็แล้วกัน รวมทั้งภาพถ่ายค่ะ ช่วงปลายเดือนกุมภานี้...........จะได้ดำเนินการในส่วน...........ให้อีกทางหนึ่งต่อไปเลย

นมัสการมาด้วยความเคารพค่ะ

4. น้ำดี1

โดยส่วนตัว สิ่งที่น้ำได้จากการบนแม่นางกวักหลวงตาปลอดหาใช่ได้เงินได้ทองแต่อย่างใดไม่ น้ำจำได้ว่าตั้งแต่บนท่าน น้ำไม่เคยขอให้ถูกหวยรวยเบอร์แม้แต่ครั้งเดียว เพราะน้ำเป็นคนไม่ซื้อหวย จะซื้อก็เพียงล๊อตเตอรี่งวดละใบเท่านั้น นาน ๆ ทีอาจซื้อหลายใบ บางงวดก็ไม่สนใจที่จะซื้อเลยด้วยซ้ำไปค่ะ แต่สิ่งที่ทำให้น้ำเชื่อว่าทุกวันนี้แม่นางกวักคอยช่วยน้ำอยู่ตลอดเวลาคือเรื่องดี ๆ ที่มักมีคนติดต่อมาหาน้ำค่ะ แต่น้ำไม่สะดวกที่จะเล่าให้ใครฟังหน้ากระทู้แบบนี้ ถ้าอย่างไรพระคุณเจ้าสามารถโทรหาน้ำได้โดยตรงค่ะ น้ำยินดีเล่าในสิ่งที่ทำให้น้ำเกิดความศรัทธาและเชื่อมั่นแม่นางกวักหลวงตาปลอดให้ฟังโดยไม่ปิดบังแม้แต่น้อย บางคนบูชาไปอาจไม่เห็นผล เพราะเขาไม่มีความศรัทธาเป็นทุนเดิม หรือนำติดตัวเพียงเพื่อที่ต้องการให้พระท่านช่วยเท่านั้น ซึ่งนั่นไม่ถูกหลักค่ะ การที่จะให้แม่นางกวักท่านช่วยสิ่งสำคัญที่สุดคือความเชื่อมั่นและศรัทธาจากจิตใจข้างในอย่างแท้จริงค่ะ แต่ไม่ใช่ว่าศรัทธาท่านเพียงเพื่อหวังจะให้ท่านช่วยนะค่ะ เมื่อถึงเวลาหนึ่งท่านจะช่วยเองค่ะ แต่เป็นในรูปแบบที่แม้แต่ตัวเราก็คาดฝันไม่ถึงอย่างแน่นอน

5. น้ำดี1

วันนี้เช่นกันค่ะ เมื่อช่วงบ่ายคุณวิทย์ แต่น้ำไม่รู้ว่าพี่เขาอยู่ที่ไหนนะค่ะ รู้แต่เพียงว่าพี่เขาโทรมาหาน้ำ 4 ครั้งแล้วในรอบ 2 สัปดาห์ วันนี้ได้นัดหมายที่จะนำพระประธานหน้าตัก 60 นิ้ว พระพุทธชินราชจำลองมาเพื่อจะถวายให้ทางวัด ซึ่งก่อนหน้าน้ำได้ขอไปค่ะ ไม่เพียงถวายพระประธานเท่านั้น ท่านยังจะมาพร้อมคณะศรัทธาในวันที่ 17 ก.พ.เดือนหน้านี้ค่ะ โดยหลวงพ่อรับทราบเป็นที่เรียบร้อย นี่คือเรื่องหนึ่ง

เรื่องต่อมา วันนี้อีกเช่นกันค่ะ น้ำขออนุญาตเอ่ยชื่อสักนิดนะค่ะ ท่านแรก ผอ.สมรรถชัย ท่านนี้เคยช่วยทางวัดหลายหน เมื่อสัก 4 เดือนได้เดินทางมาที่วัด และได้พาภรรยามาด้วย ตอนนี้ภรรยาก็เพิ่งคลอดเมื่อ 2 วันที่ผ่านมานี้เองค่ะ เป็นลูกคนที่ 3 ผู้ชายค่ะ วันนี้ได้โทรมาหาน้ำ และบอกว่าจะพาเพื่อน ๆ คณะครูมาวัดในเดือน ก.พ.เช่นกัน แต่ยังไม่ได้กำหนดวันเวลาค่ะ สำหรับอีกท่าน ท่านชื่อ คุณพิสิฐ ท่านนี้ช่วยเหลือทางวัดมาโดยตลอดค่ะ ได้โทรมาหาน้ำเช่นกันเมื่อช่วงสัก 5 โมงเย็น สอบถามเรื่องวัด และแจ้งให้น้ำทราบว่าปลายเดือนนี้จะเดินทางมาที่วัดค่ะ ยังไม่เคยมา ทั้งสองท่านนี้เป็นผู้ใจบุญที่น้ำต้องขออนุโมทนาในน้ำใจอย่างสูงยิ่ง

น่าแปลกไหมค่ะ วันเดียวมีโทรหาน้ำถึง 3 ราย ล้วนแต่นำเรื่องดี ๆ มาบอกกล่าวค่ะ ทั้งที่ไม่น่าเป็นไปได้ น้ำอยากเห็นศาลาสร้างแล้วเสร็จเร็ว ๆ ให้สมความตั้งใจที่ได้คอยช่วยเหลือเล็ก ๆ น้อย ๆ และความฝันของน้ำใกล้เป็นความจริงแล้วค่ะ

6. น้ำดี1

ประสบการณ์เหล่านี้แม้ไม่เกิดกับน้ำโดยตรง แต่เป็นประสบการณ์อันล้ำค่าที่น้ำคาดฝันไม่ถึงค่ะ ว่าวัดเล็ก ๆ แห่งนี้ จะมีคนเริ่มรู้จักกันมากมาย และโทรมาให้ความช่วยเหลือกันหลากหลาย ยังมีอีกหลายท่านที่น้ำไม่ได้เอ่ยชื่อค่ะ ยกตัวอย่างเช่นคุณหมอท่านนึงจากมหิดล ท่านไม่เพียงช่วยทางวัดอย่างมากมาย แต่ท่านยังเป็นหัวเรี่ยวแรงในการกระจายข่าวสารให้เพื่อน ๆ ได้รับรู้อีกช่องทางหนึ่ง นี่คือสิ่งที่มีค่ายิ่งกว่าน้ำหาเงินหาทองได้เองซะอีกค่ะ

7. น้ำดี1

เด๋วรอแปบค่ะ รอชมภาพการดำเนินงานในวันนี้เป็นวันแรกค่ะ ตามภาพจะเป็นช่างที่มาติดตั้งฝ้าเพดานในศาลาปฏิบัติธรรมค่ะ กำหนดแล้วเสร็จประมาณ 1 สัปดาห์ค่ะ เด๋วน้ำเอาไฟล์ภาพออกจากกล้องก่อนนะค่ะ

8. น้ำดี1

พิมพ์ไปตั้งเยอะ พอกดส่ง server ทำงานหนัก หายหมดเลย แย่เลยค่ะ

9. น้ำดี1

ภาพการตีฝ้าเพดานในศาลาปฏิบัติธรรมซึ่งวันนี้เป็นวันแรกในการดำเนินงาน และนับจากนี้ไปจะมีการสร้างในส่วนอื่น ๆ ควบคู่ไปจนกว่าจะแล้วเสร็จค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. น้ำดี1

ตามภาพจะเห็นกล่องกระเบื้องปูพื้นซึ่งอยู่ในรถปิคอัพ จำนวน 143 กล่องค่ะ แต่รถไม่สามารถนำขึ้นไปไว้ในศาลาบนหลังเขาได้ เพราะถนนที่ขึ้นไปยังศาลาเป็นทางลาดชัน ประกอบกับรถบรรทุกน้ำหนักมากเกินกำลัง เลยต้องไปจ้างรถคันเล็กขนขึ้นไปอีกครั้ง ๆ ละน้อย ๆ ค่ะ

11. น้ำดี1

ภาพเหล่านี้จะมีขึ้นไม่ได้เลย หากน้ำไม่บนบานแม่นางกวักหลวงตาปลอด วัดหัวป่า ให้ท่านช่วยหาเจ้าภาพมาร่วมกันสร้างศาลาแห่งนี้ นี่เพียงเรื่องเดียวที่น้ำเล่าให้ฟังได้ในกระทู้นะค่ะ แต่ยังมีอีกหลายเรื่องที่เขียนเล่าไม่ได้ เป็นประสบการณ์ที่น้ำได้รับจากแม่นางกวักล้วน ๆ

12. น้ำดี1

สำหรับเรื่องรถยนต์ เรื่องเครื่องเงิน และเรื่องอื่น ๆ รอหลังน้ำย้ายไปเหนือเรียบร้อยแล้ว จะรีบแจ้งข่าวคราวให้ทราบทุกท่านที่ติดต่อกับน้ำนะค่ะ แต่ที่แน่ ๆ ตอนนี้กำลังหาคนทำเว็บให้ค่ะ ซึ่งเว็บที่น้ำจะทำจะเป็นเว็บพวกเครื่องเงิน, เครื่องดนตรี, ฮกลกซิ่วและองค์เทพเป็นหลักค่ะ เพียงแต่รอน้ำไปแม่ฮ่องสอนเรียบร้อยแล้วก็จะเริ่มดำเนินการทันทีค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มกราคม 2011
  13. น้ำดี1

ขออนุญาตนำสิ่งดี ๆ มาเขียนให้อ่านสักเล็กน้อยค่ะ โดยเฉพาะพระคุณเจ้าที่เมล์มาหาน้ำวันนี้นะค่ะ

1. หากต้องการพระประธานหน้าตัก 40-60 นิ้ว ติดต่อมาหาน้ำโดยตรงได้เลยค่ะ เพราะน้ำมีเจ้าภาพที่พร้อมจะบริจาคอยู่แล้วค่ะ 4 ท่านด้วยกัน น้ำจะประสานงานให้เองค่ะ
    2. ในส่วนเครื่องคอมพิวเตอร์ หากต้องการ น้ำมีเจ้าภาพที่เขาพร้อมจะถวายให้ค่ะ เพียงแต่เป็นเครื่องมือสอง บางเครื่องอาจต้องนำไปซ่อมสักเล็กน้อยค่ะ เราต้องลงไปขนเองนะค่ะที่กรุงเทพฯ เขาจะให้ไม่เกิน 10 เครื่องค่ะ
    3. ในส่วนตู้พระไตรปิฏก น้ำมีเจ้าภาพที่ถวายอยู่ 1 ราย แต่อาจช้าเล็กน้อย เพราะเขาถวายให้เพียงเดือนละแห่งเดียวค่ะ
    4. ในส่วนขนม พวกขนมปังกรอบ คุ้กกี้ น้ำมีบริษัทที่เขาพร้อมจะมอบให้ค่ะ แต่ทางวัดต้องทำหนังสือไปเพื่อขอรับบริจาคด้วยนะค่ะ เขาจัดส่งให้ถึงที่ ติดต่อน้ำมาได้โดยตรงค่ะ เด๋วน้ำประสานให้เอง
    5. ในส่วนหนังสือ (ไม่ใช่หนังสือธรรมะ) เป็นหนังสือพวกสารคดี วิชาการต่าง ๆ ต้องทำหนังสือขอไปค่ะ น้ำประสานให้ได้โดยตรงเลย ไม่เกินเดือนนึงจะได้ค่ะ โดยงบประมาณที่ทางบริษัทให้ในแต่ละแห่งไม่เกิน 25000 บาท แต่มีเงื่อนไขเล็กน้อยค่ะ ทางวัดต้องออกใบอนุโมทนาบัตรให้ทางบริษัทด้วย

ทั้งหมดนี้ทางวัดจะไม่มีการเสียค่าใช้จ่ายแต่อย่างใดค่ะ

14. น้ำดี1

1 ใน 4 ตู้พระไตรปิฏกที่น้ำติดต่อนำมามอบให้ทางวัด และพระพุทธชินราชจำลองหน้าตัก 60 นิ้ว 1 ใน 3 องค์ที่น้ำติดต่อผู้บริจาคนำมาถวายให้ทางวัดค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      152 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      313.3 KB
      เปิดดู:
      65
  15. น้ำดี1

มาฟังยุทธศาสตร์ที่พม่าใช้ในการกำจัดฝ่ายตรงข้ามโดยไม่มีการเสียเลือดเสียเนื้อกันบ้างค่ะสำหรับวันนี้

พูดถึงยาเสพติดแล้ว พม่าเป็นหนึ่งในประเทศที่ยังคงมีแหล่งผลิตขึ้นชื่อเป็นลำดับต้น ๆ ของโลก ขออนุญาตไม่ระบุละกันค่ะว่าแหล่งผลิตที่สำคัญอยู่ที่เมืองใด ในสงครามยาเสพติด พม่าไม่เคยเอาจริงเอาจังในการปราบปรามแต่อย่างใด ตรงกันข้ามกับรู้เห็นเป็นใจ หรือปากว่าตาขยิบเพราะผลประโยชน์ที่พึงได้รับนั่นเอง ในพื้นที่รัฐคะฉิ่นมีมหาวิทยาลัยชื่อดังตั้งอยู่ นักศึกษาภายในมหาวิทยาลัยเหล่านี้ส่วนใหญ่ตกเป็นทาสยาเสพติดกันมากมาย เมื่อไม่กี่ปีมานี้เอง กองกำลังคะฉิ่นได้ลงนามในหนังสือสัญญาหยุดยิงกับรัฐบาลทหารพม่าเพื่อยุติการสู้รบ จะได้ไม่มีเลือดไหลนองอีกต่อไป หลังการลงนามหยุดยิงในครั้งนี้พม่าได้ปรับเปลี่ยนยุทธศาสตร์การสู้รบมาเป็นรูปแบบใหม่ โดยการใช้ยาเสพติดเป็นปัจจัยที่จะทำให้คะฉิ่นอ่อนแรงลงไป และไม่เป็นภัยต่อทางรัฐบาลทหารพม่าอีกต่อไป โดยยุทธศาสตร์ที่ว่าก็คือการนำยาเสพติดเข้าไประบาดในมหาวิทยาลัยชื่อดังที่มีนักศึกษาคะฉิ่นร่ำเรียนอยู่ หลายคนตกเป็นทาสยาเสพติดจนโงหัวไม่ขึ้น ปัจจุบันนี้แม้ผู้นำทางรัฐคะฉิ่นจะกวาดล้างยาเสพติดอย่างจริงจัง แต่หาได้ทำให้จำนวนผู้ติดยาเสพติดลดน้อยลงแต่อย่างใด และต่อจากนี้เป็นต้นไป การที่กองกำลังคะฉิ่นปฏิเสธการเข้าร่วมเป็นกองกำลังรักษาชายแดนจากทางการพม่าก็จะเปิดศึกกันไม่ช้าก็เร็วค่ะ ไว้น้ำจะมาเขียนให้อ่านอีกทีว่ายาเสพติดที่นั่นทำไมถึงได้แพร่ระบาดเกินการควบคุม สนุกแน่นอนค่ะ

16. น้ำดี1

แม่ฮ่องสอนเป็นจังหวัดหนึ่งเช่นกันที่มีการลักลอบขนยาเสพติดออกนอกพื้นที่ แต่ไม่มากมายเท่าทางด้านเชียงรายและเชียงใหม่ เนื่องจากสภาพภูมิประเทศที่ยากลำบากในการเดินทาง ในหลายหมู่บ้านที่น้ำสัมผัสมีการนำยาเสพติดข้ามมาจากพม่าในหลายช่องทาง และหลายวิธีการ แต่วิธีการที่นำออกนอกพื้นที่เป็นวิธีที่ได้ผลชะงัด และยากแก่การถูกจับกุมอย่างแน่นอน เป็นเพราะอะไรตอนนี้ยังไม่เขียนค่ะ ติดตามไปเรื่อย ๆ ละกัน แล้วจะเข้าใจเองว่าทำไมยาเสพติดถึงได้หาได้ง่ายดายเหลือเกินในพื้นที่ภาคเหนือ ยิ่งปราบยิ่งเยอะ

17. krissy

krissy เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    อรุณสวัสดิ์ค่ะ
    เมื่อวานก็ชุมสายเขาเสียอีกแล้วค่ะ

18. น้ำดี1

อรุณสวัสดิ์ยามเช้าค่ะ เสียบ่อยแบบนี้แย่เลยนะค่ะพี่ Krissy

19. krissy

krissy เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    น่าจะเกิดจากการปรับปรุงขยายสัญญาณค่ะ

20. น้ำดี1

ดีหน่อยที่คอนสารไม่เสียนักค่ะ นาน ๆ หน

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้