เรื่องเล่าของน้ำ(ประสบการณ์นางกวักหลวงตาปลอด นางกวักอันดับหนึ่งของภาคใต้ค่ะ)

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย น้ำดี1, 24 ธันวาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    <CENTER>ชอบอ่านเรื่องเกี่ยวกับพม่าครับ

</CENTER>
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>สนุกดีครับ ไม่ทราบว่าน้องน้ำไปเอาข้อมูลมาจากไหน แต่ชอบอ่านครับ น่าจะเขียนลงใน blog จะได้ตามอ่านได้ต่อเนื่องครับ

ขอบคุณครับ

ลูกค้าเก่า

จริง ๆ พม่ามีเรื่องราวที่น่าสนใจเยอะค่ะ แต่หลายเรื่องเขียนในนี้ไม่ได้เลยค่ะ ข้อมูลหลายเรื่องจากเพื่อนต่างแดนที่อยู่ที่นั่นค่ะ ประกอบกับเอกสารแถลงการณ์ชนกลุ่มน้อยที่เพื่อนส่งมาให้ทุกสัปดาห์ และการติดตามข่าวสารภายในประเทศเขาอย่างต่อเนื่อง น้ำเป็นคนชอบเรียนรู้ โดยเฉพาะพม่าซึ่งเป็นเหมือนบ้านหลังที่สองของน้ำดี ๆ นี่เอง ดังนั้นจึงเขียนในบล็อกเพื่อให้คนที่ได้เข้ามาอ่านมีความรู้สึกที่ดีต่อประเทศนี้ให้มากกว่าที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ อยากให้ลดอคติที่เกาะกินใจ มองพม่าเป็นบ้านป่าเมืองเถื่อนลงเสีย และเดินทางไปเยือนประเทศเขาบ่อย ๆ ค่ะ

2. น้ำดี1

บทความการเขียนในเว็บบล็อกน้ำจะใช้ชื่ออีกชื่อหนึ่งในการเขียน ไว้ถึงเวลาน้ำจะแจ้งให้ทราบละกันค่ะ ตอนนี้เขียนไปพอสมควรแล้ว แต่ไม่ได้เขียนทุกวัน สองสามวันจะเขียนทีค่ะ เนื่องจากเวลามีจำกัด อยากฝากผลงานเขียนเผื่อมีประโยชน์ต่อบางท่านด้วยค่ะ จากสภาพความเป็นจริงในพื้นที่

3. น้ำดี1

พี่ Krissy มาก็ดีแล้วค่ะ เดือนหน้าจะล่องใต้ค่ะ ไปเที่ยวกันไหมค่ะ

4. น้ำดี1

คดียาเสพติดในบ้านเราปัจจุบันเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ค่ะ สาเหตุหนึ่งคงเนื่องมาจากยาเสพติดหาได้ง่าย ประกอบกับผู้เสพแปรสภาพมาเป็นผู้ค้าแทน แม้รัฐบาลจะหามาตรการปราบปรามเข้มข้นเพียงไรก็ตาม แต่ใช่จะแก้ปัญหาได้อย่างเห็นผล ตรงกันข้ามปัญหายิ่งทวีความรุนแรงเพิ่มมากขึ้นเรื่อย ๆ เยาวชนในประเทศหลายต่อหลายคนตกเป็นทาสยาเสพติดกันเป็นจำนวนมาก ต่อให้แก้อย่างไรก็ยากที่จะแก้ไขได้เบ็ดเสร็จเด็ดขาดค่ะ แต่ความคิดเห็นส่วนตัวของน้ำ การแก้ปัญหายาเสพติดต้องแก้ที่ จนท.ที่ใช้กฎหมายเป็นลำดับแรก หาก จนท.ไม่รู้เห็นเป็นใจ หรือเข้าไปร่วมในขบวนการดังกล่าว ยาเสพติดจะไม่มีทางแพร่ระบาดในหมู่เยาวชนในประเทศเราได้เลยค่ะ พม่าก็เช่นกัน ปากบอกว่าจะแก้ปัญหายาเสพติดให้หมดไปจากประเทศ แต่ยิ่งแก้ยิ่งเยอะค่ะ เนื่องจากแท่นผลิตยาเสพติดส่วนใหญ่อยู่ตามแนวตะเข็บชายแดนนี่เอง ซึ่งพม่ามีผลประโยชน์จากเรื่องดังกล่าว ดังนั้นจึงไม่มีทางที่ยาเสพติดจะหมดจากผืนแผ่นดินพม่าได้เลยแม้แต่น้อย ตรงข้าม อ.ขุนยวม จ.แม่ฮ่องสอน เลยขึ้นไปทางเหนือประมาณ 70 กม.มีหมู่บ้านแห่งหนึ่ง หมู่บ้านนี้เป็นจุดสำคัญจุดหนึ่งที่กองกำลังชนกลุ่มน้อยใช้เป็นฐานในการผลิตยาเสพติดเพื่อกระจายไปส่วนต่าง ๆ และส่วนใหญ่ก็เข้ามายังประเทศเรานี่เอง ครั้งหนึ่งในพื้นที่แม่สะเรียงก็เช่นกัน ก่อนเข้าตัวอำเภอประมาณ 20 กม.เศษ (น้ำไม่เอ่ยนะค่ะว่าตรงนั้นเรียกว่าอะไร) ปัจจุบันแท่นผลิตยาก็ยังคงอยู่เพียงแต่ย้ายไปที่โน่นบ้างที่นี่บ้างเท่านั้นเอง ข้อมูลเหล่านี้จากคนพื้นที่โดยตรงที่น้ำสนิทสนมดี

5. น้ำดี1

ถ้าน้ำจะบอกว่าช่องทางการค้าชายแดนบริเวณจุดผ่อนปรนหลายแห่งในพื้นที่ จ.ตาก และแม่ฮ่องสอน ที่ใช้เป็นช่องทางการค้าขายระหว่างสองฝั่ง ช่องทางเหล่านี้แม้จะตรวจตราอย่างเข้มข้น แต่ก็ไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์ค่ะ เพราะพวกนี้เขามีวิธีการที่แยบยลยิ่งขึ้นเรื่อย ๆ เคยได้ยินการลำเลียงยาเสพติดโดยซุกซ่อนกับผลกะหล่ำปลีไหมค่ะ สมัยหนึ่งทำกันกว้างขวาง แม้ปัจจุบันก็ยังคงใช้ได้ผลอย่างยิ่ง แต่ที่ไม่สามารถตรวจจับได้เลยเขาจะมีวิธีแบบนี้ค่ะ ขอเขียนคร่าว ๆ พอนะค่ะ แล้วลองจินตนาการเอาเอง เพราะน้ำคงเขียนละเอียดให้อ่านไม่ได้ ในพื้นที่ที่รถยนต์ไม่สามารถเดินทางเข้าไปได้ โดยเฉพาะทางแม่ฮ่องสอนมีหลายแห่งมาก ๆ การเดินทางเขามักจะใช้ ฮ.ของทหารในการขนอาหารและคนเข้าไปยังพื้นที่เหล่านั้นทุกรอบ 15 วัน ทีนี้พอเข้าใจยังค่ะ ว่ายาเสพติดออกนอกพื้นที่ได้อย่างไรบ้าง นี่แค่เรื่องเดียวนะค่ะ ยังมีอีกมากมายหลายเรื่องค่ะที่เขาใช้ในการลำเลียงยาออกนอกพื้นที่ โดยเฉพาะอาวุธสงครามแลกยาเสพติด

6. น้ำดี1

มีคดี ๆ หนึ่งเกี่ยวกับยาเสพติด คนที่ถูกจับกุมเป็นคนไต ซึ่งมีภูมิลำเนาอยู่เชียงราย คดีนี้ของกลางเป็นยาเสพติดมูลค่ามหาศาลทีเดียว เรื่องนี้เกิดได้ประมาณ 4 ปีแล้วค่ะ เชื่อไหมค่ะ ระบบยุติธรรมในบ้านเราไม่ศักดิ์สิทธิ์พอที่จะเอาคนพวกนี้เข้าคุกหรือตัดสินประหารชีวิตได้ หากคน ๆ นั้นมีเงินค่ะ เรื่องนี้จบลงเช่นไรน้ำไม่เขียน แต่ที่จะเขียนคือ ปัญหายาเสพติดที่ระบาดในบ้านเราเวลานี้ต่อให้แก้เช่นไรก็ยากที่จะแก้ได้ค่ะ หากไม่แก้ที่คน โดยเฉพาะคนที่ถือกฏหมายอยู่ในมือ ลำพังปลูกฝังความรับผิดชอบชั่วดีให้เกิดขึ้นในใจของ จนท.เหล่านี้ยังไม่พอ ต้องมีมาตรการอีกหลายอย่างค่ะ ถึงจะทำให้คนเหล่านี้มีจิตวิญญาณที่จะปกป้องลูกหลานของเราไม่ให้ตกเป็นทาสยาเสพติด คดีนี้เช่นกัน เรื่องเงียบหายไม่ขึ้นไปข้างบนเพียงเพราะเงินตัวเดียว

7. Ny-Ray

Ny-Ray เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    อรุณสวัสดิ์...คุณน้ำ

มาทักทายครับ

8. น้ำดี1

อรุณสวัสดิ์ยามเช้าค่ะ งานเยอะป่าวค่ะช่วงนี้

9. krissy

krissy เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    ฟังโปรแกรมแล้วน่าสนใจค่ะ แต่ขอรออ่านก่อนดีกว่าค่ะลางานไม่ได้

10. krissy

krissy เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    สวัสดิ์ดีสายๆค่ะคุณเรย์

11. น้ำดี1

นั่นสิค่ะ ถ้ามีงานประจำทำแล้วคงหาเวลายากพอควรเลยค่ะ

12. Ny-Ray

เช้านี้ไม่ค่อยยุ่งเท่าไหร่ครับคุณน้ำ

สวัสดีครับ...คุณkrissy

ยังส่งรายชื่อผู้ร่วมบุญทั้นหรือเปล่าครับ รอบสองผมยังไม่ได้ส่งให้เลย

ถ้าทันเดี๋ยวรีบส่งให้เดี๋ยวนี้เลยนะครับ

13. น้ำดี1

วันนั้นร่วมบุญกับพี่ krissy ไป 500 ได้บุญเต็มอิ่มเลยค่ะ เด๋วสักครู่จะไปรับเครื่องดนตรีด้วยค่ะ วันนี้ส่งมาถึงส่วนหนึ่ง บ่าย ๆ จะถ่ายภาพให้ชมค่ะ

14. น้ำดี1

เคยมีคนบอกว่า ยุทธศาสตร์การรบที่ได้ผลที่สุดคือการรบโดยไม่เสียเลือดเนื้อของฝ่ายตัวเองแม้แต่น้อย วิธีที่ได้ผลที่สุดก็คือการใช้ยาเสพติดเข้าไปบั่นทอนกำลังของคนฝ่ายตรงข้ามนี่เองค่ะ ซึ่งเป็นวิธีที่ได้ผลเป็นอย่างยิ่ง หากฝ่ายตรงข้ามตกเป็นทาสยาเสพติดกันมากขึ้นเท่าไร ไม่ต้องรบให้เสียเลือดเนื้อก็รู้ผลแพ้ชนะแล้วค่ะ คงจะจริงอย่างที่เขาว่ากัน แต่ยังมีอีกวิธีหนึ่งค่ะที่ได้ผลดีไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากันเลยแม้แต่น้อย คือ การสร้างความแตกแยกให้เกิดขึ้นกันเองในฝ่ายตรงข้าม พม่าใช้วิธีการเช่นนี้มาตลอด และก็ประสบผลสำเร็จอย่างยิ่งยวดค่ะ ยกตัวอย่างเช่นค่ายมาเนอปลอของกลุ่ม KNU ที่แตกยับก็เพราะความแตกแยกระหว่างกะเหรี่ยงคริสต์และกะเหรี่ยงพุทธนี่เอง จนเป็นสาเหตุทำให้ค่ายแห่งนี้ถึงกาลอวสานไปในพริบตา และผู้ที่เก็บเกี่ยวผลประโยชน์ก็คือรัฐบาลทหารพม่านั่นเอง

15. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    สวัสดีสายๆ วันอังคารครับ

16. น้ำดี1

สวัสดีค่ะคุณนายน้ำ5 หายไปหลายวัน สงสัยงานยุ่งใช่ป่าวค่ะ วันนี้อากาศหนาวเย็นจัง โคราชคงหนาวด้วยแน่ ๆ เลยเพราะอยู่ใกล้ ๆ กันค่ะ

17. Ny-Ray

คุณน้ำ...พระผงหลวงพ่อเอีย พรุ่งนี้จัดส่งให้คณะศรัทธานะครับ

ขออภัยที่ล่าช้านะครับ เพราะต้องค้นหน่อยครับ ผมเก็บซะมิดชิดเลย

เกิดที่บ้านเห็นขึ้นมา คงมีช็อคกันบ้างน่ะครับ

18. น้ำดี1

ขอบคุณค่ะคุณเรย์ จริงอย่างที่บอกเลยค่ะ ถ้าแฟนคุณเรย์เห็นนี่ยุ่งแน่ ๆ เลย

19. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    หนาวมากครับ ไม่ค่อยได้เข้าเน็ตเท่าไรครับ

20. น้ำดี1

เด๋วน้ำเลิกก่อนนะค่ะ ไปส่งของค่ะ บ่ายมาใหม่ค่ะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้