เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เชื่อว่ายังมีหลงทิศมากกว่าคุณนิวฯ เพราะอีกหลายท่านยังไม่ปรากฏ
    ผมก็หลงหลายวัน มัวไปตีกอล์ฟ พอเข้าเว็ป ใช้เวลาอีกวันกว่า ถึงเจอ

กลับบ้านถูกแล้ว ก็ขอให้สุขสำราญบานฤทัย
    โชคดีปีระกา สมหวังกับการเงิน-งานทุกประการครับ

โฮม สวีท โฮม!

2. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1
    ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ และสวัสดีปีใหม่ด้วย
    ไม่ได้อ่านเรื่องแนวแนวมายี่สิบกว่าปี
    แสดงว่าท่านต้องอยู่ในช่วงมัชฌิมแห่งวัย
    เป็นกลางคนท่ี่กำลังดี ขอให้มีความสุขกับการอ่าน
    งาน-เงิน รุ่งเรืองงอกงามทั้งปีครับ!

3. wanwi

1
    ไล่เก็บกวาดโพสท์ผู้อ่านที่น่ารักครบถ้วน
    ขอชวนท่านเข้าสู่โลกอาถรรพ์กันต่อ
    โปรดรอการจิ้มสักครู่ครับ

4. wanwi

1
    (ต่อ)...อาถรรพ์"เหล็กไหล"-ประจันหน้า"เจ้าถ้ำ"!!!
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

ความเดิม.....คราวนี้ท่านปู่ร่ายยาว ทำผมกระจ่าง สว่างทั้งตาและสมอง!!!
    --------------------------------------------------------------------------------------------------

"พวกเขายังมีข้อเสียเรื่องผู้หญิง..."ท่านปู่กล่าวย้ำจุดอ่อนที่ทำให้เห็นว่า ทำไมพวกเขาจึงยังเป็นเทพวิทยาธรชั้นต่ำ

ผมเหลือบตาไปทางเจ้าบ้านผู้อารี ที่ยืนเงียบๆ สงบเสงี่ยมห่างจากพวกเราไม่เกินสิบก้าว ไม่ก้าวล่วงเข้ามาในวงสนทนา ผมกราบอีกครั้ง ขอถาม คำถามสำคัญ ซึ่งอันที่จริงก็สำคัญทุกคำถาม เพราะทุกเรื่องที่เห็นตรงหน้า ล้วนเป็นปริศนาที่รอการเฉลย ไม่ฉวยโอกาส ในวาระนี้แล้ว จะไปรอจังหวะไหน?!

"ผู้ช่วยเราไว้ เป็นใครขอรับ ท่านปู่"?...

"เธอเป็นรุกขเทวี รักษาดูแลต้นไม้ที่เรียกว่า"โสม" ให้หัวหน้าคนธรรพ์"

ผมเข้าใจแล้ว เธอนำน้ำโสมมาให้ทุกคน ไม่ใช่อาหาร...สิ่งที่หอมกรุ่นอยู่บนเตาก็คือ การปรุงยาพิเศษ มิน่า...คนธรรพ์ จึงมีสมรรถนะทางเพศ หรือเป็นนักรักขี้หลี จอมขโมยสาวๆจากเทพและมนุษย์ เป็นที่ลือเลื่อง ในตำนาน-วรรณคดี!!!

ทุกเรื่อง ทุกตำนานล้วนมีเค้าโครงมาจากเรื่องจริง ถูกบอกเล่าบันทึกด้วยปากต่อปาก ต่อเติมกันมาเรื่อยตามรายทาง สุดท้ายการต่อเติมก็กลายเป็นเทพนิยาย เป็นจินตนาการเกินจริง เค้าโครงความแท้ น่าเชื่อถือหดหาย เพราะวิจิตรพิศดาร เกินกว่าคนอ่าน คนรับฟังรุ่นหลังๆ จะรับไหว

แต่ถ้าถามว่า ความมีอยู่จริง ของสิ่งเหล่านี้...จริงหรือเท็จ?

ผมก็บอกเล่าให้ประจักษ์แจ้งกันแล้ว จากดวงตาทั้งสองข้าง สมองที่ยังไม่เลอะเลือน มีคุณนง คนงามเป็นพยานประจักษ์ เก็บบันทึกทุกสิ่งด้วยสายตาและสมองนักเรียนนอก ผ่านโลกศิวิไลซ์ ทั้งเรียนวิทย์ฯก่อนจบเภสัช!

ปู่ฤาษีชี้ถ้วยไม้ข้างกาย...
    "จอกนี้อายุวัฒนะ 2จอกนั้น กินแล้วลืมทุกสิ่ง"
    นั่นปะไร...เจ้าบ้านรุกขเทวีผู้การุณย์ จึงห้ามเด็ดขาดมิให้เราแตะสิ่งใด!

ผมคิดทะลึ่งอยากขอจอกท่านปู่ฤาษีชิมยาอายุวัฒฯสักอึก แน่นอน ท่าน
    ย่อมรู้ความคิดพิศดาร...จอกไม้ลอยจากแท่นหินข้างตัวท่าน ให้ผมคว้าง่ายดาย

แต่ไม่มีอะไรในจอกนั้น นอกจากหยดน้ำก้นถ้วย ผมกราบขออนุญาต ส่งให้คุณนง บอกเธออ้าปาก ผมชูจอกสุดแขน ปล่อยน้ำอมฤติที่เหลือ2-3หยดสุดท้ายใส่ปากที่อ้ารับ

จบการได้จิบยาอายุวัฒนะ ด้วยวิธีประหลาดสุดในพิภพ!

5. wanwi

1
    (ต่อ)...เหล็กไหลฯ
    ~~~~~~~~~~~
    ~~~~~~~~~~~

ท่านปู่นารท บรมครูเหนือครู ปู่ฤาษีองค์แรกแห่งบรรพกาลวาดมือช้าๆเบื้องหน้าเราสอง...

ปรากฏคลื่นบางอย่างสั่นสะเทือนไปทั้งสมอง ความทรงจำผมเลือนหายไปทันที (คุณนงเล่าทีหลังว่า เธอก็เป็น) เหมือนถูกควักสมองส่วนนั้นทิ้งไป แต่มันหวนกลับให้ผมระลึกได้อีกสองวันต่อมา

เราพบตัวเองอยู่ที่ใต้ต้นไม้ใหญ่แห่งหนึ่ง ยืนจูงมือเคียงกัน เสื้อผ้าชุดเดิม อาวุธครบมือ เป้หลังครบครัน อุปกรณ์ครบถ้วน!

ตรงหน้า ไกลห่างไม่เกินสิบกว่าหลา เป็นลิงทะโมนตัวโต กำลังจ้องเราเขม็ง หน้าตาบ่งบอกยี่ห้อว่า..."กูไม่ต้อนรับมึง"...!

ลิงใหญ่ สัดส่วนไม่หนีหมีควายยักษ์ หยัดกายขึ้นยืนสองขาคำรามเสียงลั่น แยกเขี้ยว แล้วค้อมตัวเดินสี่ขา ย่างสามขุมเข้าหาเรา ผมยกปืนยิงเปรี้ยงไม่รั้งรอ

แต่เป็นการยิงลงพื้นด้านล่างเท้าของมัน ไม่รู้เทวดาใดดลใจ ให้ทำในสิ่งที่ไม่เคยประพฤติในชีวิต

ผมลั่นไกไม่มาก แต่ส่วนใหญ่เหนี่ยวแล้ว ต้องมีร่างหนึ่งร่วงลงนรกหลังสิ้นเสียงปืน แต่ไม่ใช่คราวนี้

กิ่งไม้เล็กหน้ามันกระเด็นกระดอน พร้อมเศษดิน ใส่เต็มหน้า เจ้าลิงยักษ์ร้องลั่น ยกมือปิดหน้า หันหลังวิ่งหนีพรวดพราด หายลับเข้าป่า

ผมเริ่มสำรวจรอบตัวอีกครั้ง ตะวันเหนือหัวยังส่องแสงดูดี ไม่มีทีท่าว่าเป็นโลกลวงตา แสงที่ลอดผ่านเงาไม้สู่พื้นเป็นลำ ก็พลิกพริ้วไปตามธรรมชาติ

ป่ากลับคืนมา...วิญญาณนักท่องไพรหวนคืน!

"ไปทางนี้กันเถอะครับ"...ผมจูงแขนคุณนง เดินไปข้างหน้าอย่างมั่นใจว่า กำลังตรงไปหา บูรพาทิศ(ตะวันออก) แม่นมั่น!!!

6. wanwi

1
    ได้สองท่อนยาวพอครึ้มอก ครึ้มใจ
    พักเที่ยงกันก่อน ช่วงเย็นหากมีแรง
    มาต่อกันอีกยก...เอ็นจอยลั้นซ์ทุกท่านขอรับ

7. kom48

kom48 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ครับคุณอางงมากครับอายุมากขึ้นแพ้โลกดิจิตอลเพิ่งมาเจอกระทู้ครับ

8. suwin01

suwin01 เป็นที่รู้จักกันดี

ตามมาแล้วครับหาทางเข้าอยู่นานเหมือนกัน อ้อสวัสดีปีใหม่ครับท่านเจ้าของกระทู้และเหล่าเพื่อนนักอ่าน สุขภาพสมบูรณ์แข็งแรง คิดหวังสิ่งใดถ้าไม่เกินกำลังขอให้สมหวังทุกท่านครับ

9. suwin01

suwin01 เป็นที่รู้จักกันดี

ตามมาแล้วครับ และเชื่อว่าอีกหลายท่านก็คงจะตามมาเช่นกัน สวัสดีปีใหม่ครับท่านเจ้าของกระทู้และเหล่าสมาชิกนักอ่านทุกท่าน สุขภาพแข็งแรง คิดหวังสิ่งใดก็ขอให้ได้ดังปรารถนาครับ

10. kom48

kom48 เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินให้แล้วครับ. 100.00บาท ขอบคุณครับคุณอาได้พระเข้าชุดพอดี

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      402.7 KB
      เปิดดู:
      41
  11. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากๆครับคุณอา
    มีบุญ ได้อ่านงานคุณอา
    มีบูญ ได้ฟัง คุยกับคุณอา
    มีบุญ ได้ทำบุญกับคุณอา
    ได้บุญสามเด้ง

12. สบว

สบว เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2014
    โอย นี่เรื่องจริงหรือนี่ เหลือเชื่อจริงๆ มหัศจรรย์พันลึกมากๆ

13. puniw

puniw เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ยังคงอ่านสนุกเหมือนเดิม นี่ผมอ่านไม่ทันหรอกครับ ใช้วิธีก็อปปี้ใส่โปรแกรมเวิดแล้วค่อยตามอ่านทีหลัง อิอิ แต่วันนี้มีเรื่องมาขอความรู้ท่าน wanwi นิดนึงครับ คือผมเพิ่งไปได้ พระขุนแผนกรุวัดบ้านกร่าง พลายคู่ตัดเดี่ยวหน้าเทวดา มาบูชาองค์หนึ่ง สวยเลยแหละ(มีคนสนใจอินบ็อคมาขอเช่าต่อด้วยแต่ไม่ปล่อย) แต่ว่าพระองค์นี้มีซ่อมครับ คือหัก(แท้)ครึ่งองค์ล่างเสริมครึ่งองค์บน อยากถามคุณอาว่า
    พระแท้มีซ่อม พุทธคุณยังคงเดิมเหมือนพระแท้ไม่มีซ่อมมั๊ยครับท่าน ? ขอบคุณครับ

14. nath_br

nath_br เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2013
    ผมว่าท่านที่เพิ่งหาทางเข้าที่ใหม่ได้ ถ้ามองโลกแง่ดีถือว่า โชคดีนะ เพราะเข้ามาถึงก็ได้อ่านกันแบบจุใจ แต่โชคดีเป็นของทุกคนที่พี่ wanwi มาก่อน อิๆๆๆ

15. wanwi

1
    ครับ...โลกดิจิตอลนี่ทำเราผู้สว.ป่วนไม่น้อย
    แต่ถ้าอย่าท้อ ก็เรียนได้เร็วไม่แพ้เด็ก
    เล่นเกมส์สู้ไม่ได้ แต่เขียนหนังสือกินขาด-ฮ่า

สวัสดีปีใหม่ตอนนี้ยังทันถมถืดน้องคมฯ
    ขอให้แข็งแรง อย่าเจ็บ อย่าขัดสนครับ

16. wanwi

1

ยินดีครับคุณสุวินฯ ตามมาทันเช่นกัน
    ยังทันอวยพรอวยชัยปีใหม่ได้อยู่ พรใด
    ที่ดีขอให้สนองคืน ร้อย พันเท่า หมื่นทวี
    อย่าได้มีทุกข์กล้ำกรายนะครับ

17. wanwi

1
    อนุโมทนากุศลจิตแทนเว็ปนะครับน้องคมฯ
    ดีจังที่ได้ไปเข้าชุดเล็กพอดี...ส่งของวันจันทร์ครับ

18. wanwi

1

ถ้ามีเนื้อของแท้เหลือตั้งครึ่งองค์ ความศักดิ์สิทธิ์ก็ไม่เสื่อมคลายครับ
    ดูอย่างการสร้างพระ เอาวัดระฆังหรือบางขุนพรหมหักนิดเดียว บดผสม
    หรือบางครั้งมีผงวิเศษ 5ประการเป็นหัวเชื้อนิดนึง ก็ศักดิ์สิทธิ์เหลือหลาย

แต่ถ้าจะสบายใจเต็มร้อย นับถือพระอาจารย์รูปใด
    ให้ท่านเติมแบตเตอรี่อีกหน่อย ก็ไม่ผิดกติกาครับ

19. wanwi

1

น้องบานชื่นยกยอซะเขิน แต่ก็ขอรับไว้
    เรื่องทำบุญ เดี๋ยวหาของดี-ราคาถูกปั๋งหงาย
    มาให้ทำกันสัปดาห์หน้า ส่วนปู่โต๊ะก็ทำกันไป
    เว็ปปรับปรุงใหม่ คงต้องใช้ทุนเยอะ
    เราก็ช่วยกันไปเรื่อยๆ เมื่อยก็ไม่หยุด-ฮ่า

20. wanwi

1
    ผมมีตรรกะให้ท่านสบว คิดเล่นๆสนุกๆ ดังนี้...
    1. เชื่อว่าจริง = ที่คนโบราณบันทึกกันมาหลายพันปี หลายร้อยเล่มเกวียน...ไม่โกหก

2. ไม่เชื่อ = ให้อ่านเรื่องทั้งหมดเป็นนิยาย อย่าเครียด เพราะเนื้อหาสนุกจะตาย หาอ่านที่ใด ไม่เจอหรอกครับ

3. เชื่อครึ่ง-ไม่เชื่อครึ่ง = ท่านกับ ผมผู้เขียน ศึกษาหลัก"กาลามสูตร"แห่งพระพุทธองค์ มาดีพอควร

ลองวัดค่าความคิดตัวเองดูนะครับ...ท่านเขียนมาแค่บรรทัดเดียว ผมตอบไปซะไกล กรุณาอย่าถือสา เพราะเป็นบรรทัดที่น่าตอบมานาน...เนื่องจากผู้อ่านนับร้อย นับพันหรือหลายพัน ก็คิดเช่นนี้เหมือนกัน