เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สวัสดียามเช้าตรู่ คุณอาและทุกท่านสามชิก

วันนี้แถวบ้านหมอกลงสองข้างทาง ยังดีว่าตรงถนน หมอกไม่หนา ไม่ต้องเปิดไฟตัดหมอก
    เมื่อวาน คุณอา ตอบโพสท์เยอะมากกก ชนะเลิศเลยค่ะ

2. มะฬำมะฬอย

มะฬำมะฬอย เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีตอนเช้าครับพี่ wanwi และสมาชิก แฟนคลับทุกท่าน...แวะมาอ่านก่อนเริ่มงานวันนี้ครับ

3. skylinetly

skylinetly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีตอนสายๆ ครับ แวะมาตามเก็บของเมื่อวาน และปูเสื่อรอตอนต่อไปคับ
    ^^

4. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

กลอนท่านพุทธฯมาทุ่มวันวาน
    เดินตามคิวมาตอบกันเช้านี้
    เรื่องจองรับทราบ เรื่องกลอน
    เขียนเริ่มดีแล้ว เขียนต่อไปครับ
    ไม่ช้าก็แจ่มเอง ของอย่างนี้ต้อง
    ขยัน หมั่นเขียน เขียน และเขียน

5. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

ภาพชุดสวรรค์-จักรวาล-วานร
    องค์ในมนุษย์ สุดหลากหลาย
    ชุดนี้ของน้องต้อดฯ ร่ายรวมให้...

จากดิน...........สู่ดาว
    พร่างพราว......แดนสรวง
    วิญญาณ.........ทะลวง
    ข้ามบ่วง..........จักรา!
    .....หมดดวง.......หล่นดาว
    .....เทพท้าว.....โหยหา
    .....องค์ปิ่น.......เทวา
    .....ร่วงลา.......สู่ดิน!

ขอบคุณการค้นหาที่เยี่ยมยอดครับ
    เหนื่อยหนัก ไม่แพ้งานเขียนสักเท่าใด

6. บัวแรกแย้ม

บัวแรกแย้ม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีสายๆของวันพุธที่ ๘ กุมภาพันธ์ ๖๐ (กลางสัปดาห์) ครับ น้าวัน และแฟนคลับของน้าวัน เข้ามาอ่านเก็บตกจากเมื่อคืนครับที่ไม่ได้อ่านครบจบกระบวนท่าครับ วันนี้ขอให้น้าวันมีแต่ความโชคดีครับ และครอบครัว ผู้ที่อยู่ในความดูแล ตลอดทั้งแฟนคลับน้าวันทุกท่านครับ ขอให้มีแต่ความโชคดี บุญรักษา เทวดาคุ้มครอง

7. PHYANAK

PHYANAK เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2012
    ...ขอน้อมกราบ สมเด็จพระสังฆราช พระองค์ใหม่
    ...สมเด็จพระมหามุนีวงค์...แห่งวัดราชบพิธฯ
    ...ศิษย์หลวงปู่ฝั้น อาจาโร สายวัดป่ากรรมฐาน...
    ...สาธุชนต่างเปล่งวาจา...สาธุการ...
    ...และเป็นที่โล่งอกโล่งใจของผู้ที่มี...สัมมา ทิฏฐิ...

8. wanwi

1

โอ้ ขอบพระคุณน้องปรายฯ
    ไปขนาดนั้นได้ ไม่รู้อีกกี่โกฏปี
    ขอแค่"พ้น"ไม่หวนคืนก็พอ

วิสัยจริง ธรรมชาติที่แท้ในตัว
    ผมหนักไปทาง"ปัจเจก"ไม่สอนคน
    มาเขียนหนังสือจึงดูเหมือนครู
    ลึกๆแล้วไม่ใช่เลย -สมถะมาก

9. wanwi

1

อื้อหือ น้องเรย์มาด้วย..."อิติปิโส 8ทิศ"
    ท่าจะชอบพระคาถา เดี๋ยวทะยอยจัดให้

เออ...ท่องแล้วรู้ไหมว่า คาถากว้างไกลแค่ไหน
    แต่ละบทตอน เป็นมาอย่างไรเขียนแล้วติดลม
    มาดูกัน...

1. อิระชาฯ... ทิศบูรพา(ตะวันออก)------กระทู้7แบก
    2. ติหังจะโตฯ...อาคเนย์(ออกเฉียงใต้)--ฝนแสนห่า
    3. ปิสัมระโลฯ...ทักษิณ(ใต้)-------นารายณ์เคลื่อนสมุทร
    4. โสมานะกะฯ...หรดี(ตกเฉียงใต้)---นารายณ์ถอดจักร
    5. ภะสัมสัมวิฯ...ประจิม(ตะวันตก)-นารายณ์ขว้างจักรตรึงไตรภพ
    6. ตะพุทธปันทูฯ...พายัพ(ตกเฉียงเหนือ)-นารายณ์พลิกแผ่นดิน
    7. วาโธโนอะฯ...อุดร(เหนือ)---ตวาดฟ้าป่าหิมพานต์
    8. อะวิชสุนุตฯ...อีสาน(ออกเฉียงเหนือ)-นารายณ์แปลงรูป

รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหามนะน้องเรย์!

10. wanwi

1

ขอบคุณน้องรอสซี่ฯ ก็ต้องเขียน
    จนกว่าหมดวัตถุดิบในคลังให้เล่า
    หรือหมดแรงสาธยาย มีแฟนคลับดี
    ไม่มีใครหนีกลางคันได้ลงคอแน่!

11. wanwi

1

ให้เริ่มงานอย่างสนุก มีความสุข
    กิจการเจริญรุ่งเรืองน้องมะฬาฯ

12. wanwi

1

หวัดดียามตะวันโด่งน้องสกายฯ
    ปูเสื่ออ่านการคุยทักทายไปก่อน
    เข้าเรื่องรบวานร ปูใหม่ยามบ่าย
    อย่าลืม ชา-กาแฟ-ขนมด้วย-ฮ่า

13. wanwi

1

ขอบคุณคำพรจากน้องบัวฯ
    เบ่งบานยามสาย แต่ยังงดงาม

ให้มีพละทำงานมีประสิทธิภาพ
    เจ้าตัวเล็กแข็งแรงไร้โรคาพยาธิ
    ครอบครัวมีสุข มั่งคั่ง ปลอดภัย

14. Chutha

Chutha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2014
    กราบสวัสดียามสายค่ะ คุณอา wanwi และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

วันนี้มารออ่านคุณลุงเอ็กซ์ต่อค่ะ ระหว่างรอก็อ่านเรื่องพูดคุยกันของพี่ๆเพื่อนๆ และคำตอบของคุณอาแล้วได้ความรู้มากขึ้นค่ะ เลยอยากเล่าเรื่องตัวเองบ้างแต่ก็มีไม่มากค่ะ ประสบการณ์ความรู้ยังน้อยนัก แต่ที่ทำให้สนใจเรื่องศาสนาก็เพราะอยากเห็นวิญญาณค่ะ เลยหัดนั่งสมาธิ คงเป็นเพราะความอยากเลยไม่เห็นอะไรเลยค่ะ (อยากเห็นวิญญาณคุณแม่ที่เสียไปค่ะ ประมาณปีกว่า) แต่มีครั้งนึงเห็นเป็นลูกแก้วสีเขียวแว๊บเดียว แล้วก็หายไปเลย อยากเห็นอีก ก็ไม่เคยเห็นอีกเลย หลังๆนั่งมีแต่ความฟุ้งซ่านค่ะ

หลานๆคุณอา (ลูกของหนูนั่นแหละค่ะ โมเมว่าเป็นหลานคุณอาเลย อิ อิ) เป็นภูมิแพ้ตั้งแต่เด็ก แต่ซนมากค่ะ ขอบพระคุณคุณอามากๆที่เมตตาค่ะ

15. wanwi

1

สาธุ สาธุ สาธุ
    เสียงสาธุการ แซร่ซร้อง เจริญพุทธสติ
    ตามท่านพญานาค...หลักชัยพระศาสนา
    ยังปักมั่น ไม่คลอนแคลนครับ!

16. wanwi

1
    ความอยาก...ตัดยากที่สุดครับน้องชุฯ ผมก็ยังเป็น
    แต่เวลานั่งสมาธิจะเป็นน้อย หรือไม่มี หากคุมด้วย
    "อาณาปานสติ"-มีสติระลึกรู้ทุกลมหายใจเข้า-ออก

อยากเห็นคุณแม่ ไม่ยาก จุดธูป16ดอกบอกท่านกลางแจ้ง
    หากคุณแม่ยังไม่เกิดหรืออยู่ภพภูมิใด มาเข้าฝันลูกหน่อย
    นั่งสมาธิให้สงบได้สักนิด ส่งจิตไปที่ท่าน นำวัตถุที่ท่านรัก
    ใส่ฝ่ามือวางไว้ ไม่ต้องกำ-คืนเดียวเห็นผล เว้นแต่ท่านไปดี
    สว่าง สงบ มีภูมิดีแล้ว ท่านจะไม่มา...คนที่มาส่วนใหญ่
    ลำบากครับ ต้องรีบทำบุญอุทิศให้ เพิ่มเติมเสริมบุญ
    ถ้าไปดีแล้ว มักลืม วิสัยคนกับผีครือกัน-ฮ่า!

เรื่องภูมิแพ้ตอนเด็ก พอรักษาได้อย่านิ่งนอนใจ
    ปล่อยเป็นตอนวัยสว.เช่นผมลำบากมาก
    เอาสมาธิสู้ก็สงบได้ชั่วครู่ ใช้ยาก็แรงขึ้น-ไม่ดี
    อย่างที่เคยว่า มันคงฝังไปในดีเอ็นเอแล้ว
    คงต้องตายไปพร้อมกัน...หวัดดีหลานๆด้วยนะ
    ขอให้มีโชคดี แข็งแรง ปลอดภัยครับ

17. wanwi

1

ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น น้องสุทินฯ
    ทักทาย สอบถามได้ทุกเมื่อ ตอบหรือทำให้ได้ ก็จะรีบทำ
    ขอบคุณการอ่านเอาจริง เข้มข้น นิสัยคล้ายผมครับ

18. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    ราตรีสวัสดิท่านวันวิและทุกท่านเจ้าค่ะ ได้เวลาทําสมาธิค่ะ(คล้ายไหมเนี่ยย) superBusy.JPG

19. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    ผมเรียกน้าดีกว่า เพราะผมสนิทกับญาติททางฝ่ายแม่ มากกว่า น้า Wanwi และเพื่อนๆ ครับ ผมเคยเป็นภูมิแพ้ มีอาการมากมาย ใช้ยาต่าง จนเข้มข้นขึ้นเรื่อย ท้ายสุดที่ใช้ยาคือแบบพ่นเข้าคอ หยุดอาการได้อย่างดีครับ แต่ยาหมดฤทธิ์ มันก็กลับมาเป็นใหม่อีกแค่ไม่เกิน 4 ชม ลดลงๆมาเหลือ ไม่ถึง ชม. มันคืออาการดื้อยา หายใจลำบากมาก ผมแพ้ทั้งอากาศเย็น แพ้อะไรที่เป็นฝุ่น เลยทำให้ห้องสะอาดไปเลย ท้ายสุดที่ห่างยามา 7 ปีแล้วเพราะผมดื่มน้ำต้มกับ ว่านยาไทย "หนุมานผสานกาย" (คล้ายต้นปลาหมึก มีใบหกแฉก ปลายแหลมกว่า) ต้มน้ำให้เดือดใช้ 4-5 ใบ หมายถึงทั้งใบรวมนะ ไม่ได้แยก ใส่ลงไป ใช้ได้ทั้งใบสดและใบตากแดดแห้ง เคี่ยวสักพักประมาณ 5- 10 นาทีแล้วช้อนใบออก (ไม่ช้อนออกปล่อยไว้มันจะขมหน่อยครับ) ใช้ดื่มแทนน้ำเลย (แต่ต้องรอให้เย็นก่อนนะหรืออุ่นๆ ก็ได้ ผมเลย 40 กลางๆ แล้วเลยชอบแบบอุ่นๆ ถึงร้อน) ไม่เกิน 3 วันจะเห็นผลละครับ สังเกตุว่าน้ำมูกลดลง หายใจสะดวกขึ้น ดื่มติดต่อไปสัก 1 เดือนครับ หรือใครชอบก็สัก 3 เดือน ครับ ตัวผมเองไม่ได้ใช้ยาลดน้ำมูกมานาน แม้อากาศหนาวมากๆ แต่มีบ้างที่มีน้ำมูกออก เพราะโรคนี้ไม่ได้หายขาดหรอกครับ แต่เรื่องฝุ่น ขอออกห่างเลยละกัน
    หาได้ตามร้านยาจีนทั่วไป 1 ขีดใช้ได้เป็นเดือน ครับ (ตอนแม่แนะนำทีแรกผมไม่เชื่อ แม่ซื้อต้นสดมาจากวัดอัมพวรรณ สิงห์บุรี ครับ ตอนนี้ไม่ได้ใช้ตายไปหมดแล้ว หลังจากรอดน้ำท่วมปี 54 อยู่ 2 ต้น ไปเห็นอีกที ตายสนิทแล้วเมื่อต้นปีที่แล้วนี้เอง)

20. พวงสุวรรณ์

พวงสุวรรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2013
    555 ขอบคุณในความรู้เพิ่มเติมครับพี่วัน ผมท่องอย่างเดียว เวลาท่องจะพยามหาทิศตะวันออกเริ่ม และกำหนดต่อไปรอบๆตัวจนครบ พอจบจะต่อด้วย พุทธัง สัตตะรัตนะ มหาปะการัง สะระณัง คัจฉามิ ธัมมัง สัตตะรัตนะ มหาปะการัง สะระณัง คัจณามิ สังฆัง สัตตะรัตนะ มหาปะการัง สะระณังคัจฉามิ โดยคิดว่าเป็นวงกลม สามรอบอยู่รอบๆตัวเอง คนที่มีบุญคุณ หรือคนที่เรารักอ่ะคับ จริงๆเหมือนนกแก้วนกขุนทองล่ะ ท่องได้แต่จิตไม่ค่อยมั่นเท่าไหร่ ถ้ามีคำแนะนำเพิ่มเติมก็ขอรบกวนด้วยนะครับพี่