เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. พวงสุวรรณ์

พวงสุวรรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2013
    ซ้อมซะหน่อย เดี๋ยวพรุ่งนี้จะโดนรุม ฮ่าๆๆๆ ผมประเภท ตีไกล ไดรฟ์ตรง ถึงธง จ่ายตังค์ครับพี่วัน ว่างๆผ่านมาบอกครับ เผื่อได้มีโอกาสลงสนามกันซักรอบครับพี่

2. nath_br

nath_br เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2013
    ปกติผมจะข่มใจไม่ให้เกิดกิเลสในการสะสมเพิ่ม เพราะปัจจุบันมีปัญหาในการเลือกบูชาติดตัวอย่างที่เคยถามพี่ wanwi กว่าจะออกจากบ้านได้ เปลี่ยนไปมา จนไปทำงานสาย แต่เมื่อฟังประวัติจากพี่ wanwi แล้ว ไม่ลุ้นไม่ได้แล้ว ;)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2017
  3. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

เป็นจิตใจและทัศนคติน่าคบหามากน้องสุทินฯ
    สละที่นั่งไปหนึ่งคน ก็เพิ่มโอกาสให้อีกหนึ่งท่าน
    ทุกสังคม มีแบบนี้มากๆ ก็อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข

4. spaiderman

spaiderman เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    ถ้าทันงั้นขอต่อแถวด้วยคนคับ ถือว่าเล่นสนุกเพลินๆ อย่างคุณอาว่า ^__^

5. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

ยินดีรับคำเชิญน้องเรย์ แถวนั้นผมไปบ่อย เดือนละครั้ง
    มีห่างก็ตั้งแต่มานั่งหน้าจอนี่แหละ
    ห่างเพื่อน ห่างสนามแต่ได้บุญล้นหลาม
    เอาน่า...แทนกันได้ ผมคิดงี้ทุกวัน

ว่าแล้ว เดี๋ยวไปซ้อมเช่นกัน
    สนามไดร๊ฟ์ข้างบ้าน ปิดสี่ทุ่มครับ

6. wanwi

1

ต่อคิวเลยน้องณัธฯ ได้ก็ดี ไม่ได้ก็ช่าง
    ถือว่าร่วมสนุกกันอย่าง ชิว ชิว ไม่หน้ามืด

7. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

เหลือไว้รำลึกถึงบารมีหลวงพ่อกวย ที่ปกปักรักษาลูกหลานอยู่แค่นี้ครับ มีดหมอลายหนุมานผลาญลงกา กับสมเด็จหลังยันต์สี่แถว

ไฟล์ที่แนบมา:

8. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

โอ้ๆ วันนี้ทู้ คึกคักมาก ค่ะ ยังกะมีงานอีเวนท์
    ทุกท่านลงชื่อ ได้ทันทุกคนแล้ว
    ขอร่วมลุ้นเอาใจช่วย โชคดีๆค่ะ
    ราตรีสวัสดิ์คุณอาวันและท่านสมาชิกทุกท่านค่ะ

9. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ขอลงชื่อสำรองอีกสักคนนะครับ

10. s@n16

s@n16 เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2011
    ตามอ่านกระทู้คุณอาแบบเงียบๆ มาตั้งแต่ คุณอา wanwi เขียนได้ 10 หน้าแรก จนถึงเมือวาน กำลังคิดในใจว่า พระที่คุณอาจะนำมาให้ร่วมบุญ น่าจะเป็นพระในพิธีปี 2512 วัดชิโนรส พรานนก แน่ๆ ยินดีและอนุโมทนาบุญ ในทานบารมีของทุกๆท่าน ทั้งท่านผู้ให้และผู้รับ ด้วยครับ โดยเฉพาะคุณอา wanwi ท่านเจ้าของกระทู้ ผมขออนุโมทนาสาธุๆๆ ในทานบารมีด้วยครับ

11. อัครไมตรี

อัครไมตรี เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตพี่วันตอบเป็นน้ำจิ้มก่อนท่านพี่สุธรรมาจะตอบนะครับ

ความต่างกันอยู่ตรงที่มีดตัดหวายลูกนิมิตสร้างเพียง 9 เล่มต่อครั้งเพราะใช้ตัดลูกนิมิตสร้างโบสถ์หนึ่งหลังโดย 1 เล่มใช้ตัดลูกนิมิต 1 ลูก

โดยเคล็ดในการตัดหรือฟันหวายลูกนิมิตต้องฟันหวายให้ขาดครั้งเดียวถือเป็นเคล็ดในการตัดอุปสรรคตัดกรรมประมาณนี้ครับ และไม่ใช่ว่าโบสถ์หลังหนึ่งจะสร้างง่ายจึงมักจะมีเจ้าภาพจองตัดหวายลูกนิมิตลูกหนึ่งต้องมีเงินหมื่นขึ้นไปแถมต้องพกโชคจังหวะโอกาสต้องดีเจอวัดที่ยังไม่มีโบสถ์และพร้อมจะสร้างด้วยครับ ส่วนมีดเพื่อให้ตัดหวายขาดในครั้งเดียวทรงมีดจึงคล้ายมีดปาดตาลและมักจะสลักชื่อวัด วันเวลาฤกษ์ที่สร้างโบสถ์ที่ตัวมีดด้วย ส่วนใหญ่เจ้าภาพจะบูชากลับไปบ้านด้วยโดยให้หลวงพ่อพระอาจารย์ที่นับถืออธิฐานจิตให้อีกทีครับ

ส่วนมีดหมอนั้นแตกต่างกันตั้งแต่แนวทางเริ่มสร้างแล้วครับเพราะเอาไว้ปราบปรามโดยตรงสมัยหลังสงครามโลกครั้งที่2 คนรุ่นนั้นต้องเอาเหนียวไว้ก่อนอย่างรุ่นขุนพันธ์หรืออายุราว60 ขึ้นต้องมีเหนียวนำครับ
    แต่เหนียวยังไงถ้าเจอมีดหมออาคมเสื่อมหมดครับ มีดหมอครูบาอาจารย์ยุคเก่าหรืออย่างหลวงพ่อเดิมยุคแรกต้องใช้โลหะพิเศษมาผสมในเนื้อมีดมากมายทำให้สามารถพาดฟันต่อสู้ในโลกลี้ลับทั้งหลายได้แต่แม้ว่ายุคหลังรุ่นลูกศิษย์ท่านจะใช้เหล็กสแตนเลสล้วน ก็ยังคงมีความขลังเช่นกันครับอยู่ที่พลังคาถาอาคมของครูบาอาจารย์ท่านประจุลงในมีดเป็นสำคัญ

สมัยที่หลวงพ่อเดิมยังอยู่ยุคปลายสงครามโลกที่ 2 มีด, รูปหล่อ, เหรียญ, แหวนลายธงชาติ, สิงห์ 5 ชิ้นนี่บูชาที่ 400 บาท ถ้าผู้ใหญ่ที่นับถือจำไม่ผิด ราคาเงินสมัยนั้นครับเดี่ยวนี้ค่าคงเป็นหมื่นๆ แต่ถ้าใครเป็นทหาร , ตำรวจ , ฝ่ายปกครองพวกนี้เวลาไปกราบหลวงพ่อท่านจะถามว่าทำงานอะไร ท่านให้ฟรีครับ เพราะสมัยนั้นโจรผู้ร้ายชุกชุม ท่านอยากให้ทหารตำรวจไปช่วยชาวบ้านที่ลำบาก
    ดูน้ำใจท่านซิครับครูบาอาจารย์สมัยก่อน

ส่วนตัวผมว่ามีดหมอสะดวกกว่าเล็กพกง่ายกว่าเวลาเดินทางไปไหนมาไหนเจตนาสร้างก็เพื่อใช้แก้กันทำน้ำมนต์ครบสารพัดครับ เมื่อไม่กี่ปีนี้ครูบาอาจารย์ที่ผมนับถือท่านนี้เอ็กซ์เรย์แล้วกระดูกใสเมื่อราวยี่สิบกว่าปีก่อนแล้วครับท่านมีวัดสาขาราวยี่สิบวัดมีพระลูกศิษย์รูปหนึ่งไปสร้างวัดแถวชายทะเลฝั่งตะวันออกหลายปีแล้วกลับมาหาหลวงพ่อด้วยเหตุผลที่ผมไม่อาจคาดเดาแต่หลวงพ่อท่านสร้างมีดหมอให้พระลูกศิษย์ไปเป็นมีดทรงอีโต้ครับ ผมนี่ความโลภเข้าครอบงำอยากได้เลยแต่ท่านสร้างไม่กี่เล่ม สร้างน้อยมากก็เหมาะกับผู้ทรงศีลครอบครองที่ต้องใช้ช่วยคนแล้วครับ
    เพื่อนผมที่ทำงานเล่าให้ฟังว่ายายเป็นสมาคมแม่ครัวให้วัดมะขามเฒ่าเวลามีงานได้ของมาหลายอย่างมีมีดหมอติดมาด้วย ตอนเด็กเพื่อนก็เล่นซนมากไปตกปลาที่คลองเล็กๆ หลังบ้านได้ปลามาก็เอามีดหมอแหละครับแทงปลาตามประสาเด็กทำได้สองสามตัว มีดหลุดมือหล่นตกลงน้ำลึกแค่ต้นขาน้ำไม่ได้ไหลแรงไหลเอื่อยๆ แทบจะนิ่งเลยด้วยซ้ำแต่หามีดหลวงปู่ศุขไม่เจอ ถ้าเอาไปใช้ผิดประเภท ครูบาอาจารย์ท่านอาจเรียกคืนมีอันสูญหายไปก็ได้ครับ แต่ถ้าที่บ้านมีมีดตัดหวายลูกนิมิตแล้วเอาไปให้หลวงพ่อที่นับถืออธิฐานจิตให้ผมว่าใช้ได้เหมือนกันครับผมเองก็บูชามาใช้แบบนี้เหมือนกัน

อันที่จริงเรื่องมีดหมอผมว่าต้องท่านพี่สุธรรมา น่าจะรู้จริงและมีประสบการณ์ตรงเยอะมากแบบพี่ท่านว่า ล่าสุดที่ท่านโพสท์คือมีงานเข้าแล้วยุ่งกับการหาเอกสารทำโปรไฟล์ ถ้าเสร็จเรื่องวานมาขานไขด้วยนะครับ ส่วนพี่วันจำได้ว่าไม่ได้เก็บแนวนี้ส่วนใหญ่เป็นแนวพระพุทธคุณเป็นส่วนใหญ่ รอพี่สุธรรมามาต่อนะครับ ผมจะปูเสื่อรอคับผม​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2017
  12. ชาลี(ตรี)

ชาลี(ตรี) เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอลงชื่อสำรองหนึ่งคนนะครับ

13. nath_br

nath_br เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2013
    ท่านพี่อัคฯ พี่ wanwi และพี่สุธรรมา ผมบูชามีดหมอ ลพ.เปิ่นมาจากวัดตอนที่ท่านเพิ่งละสังขารใหม่ๆ ไม่ทราบว่าของ ลพ.ฯ มีพุทธคุณในการกัน/แก้ เหมือนมีดหมอ ลพ.ดังๆ ไหมครับ หรือเป็นเพียงวัตถุมงคลแบบหนึ่ง เพราะที่บูชามาจะเป็นเหมือนมีดโรงงานแล้วคงมาให้ลพ.เสก ที่ถามมิได้เป็นการลบหลู่บารมีลพ. แต่เป็นเพียงความสงสัยครับ

14. อัครไมตรี

อัครไมตรี เป็นที่รู้จักกันดี

โหวท่าน nath_br พระระดับเทพเรียกพี่แบบหลวงพ่อเปิ่นนี่ ให้ท่านเอา มีดพับ มีดปอกผลไม้ธรรมดามาให้หลวงพ่อท่านอธิฐานจิตแค่อึดใจผมว่าพุทธคุณนี่มหาศาลไม่ด้อยหรอกครับพุทธคุณเกินพอสำหรับเราๆ ท่านทำให้ดีแล้วครับ
    ผมเองไม่เคยไปกราบท่านยังโชคดีที่มีเหรียญกับภาพอัดกรอบ ที่พวกเอามาฝากยังอยากได้ มีด , เบี้ยแก้ ท่านอยู่เลยครับ 55 ประสบการณ์มีดหมอนี่ คนใกล้ตัวมีของพ่อจ้อย วัดศรีอุทุมพร ท่านเรียนมาสายหลวงพ่อเดิม มีดท่านก็สั่งช่างตีมาเหมือนกัน แล้วมาอธิฐานจิตเอา มีโอกาสค่อยมาเล่าสู่กันฟังครับต้องขอเวลาหน่อยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2017
  15. totto99

totto99 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญค่าโฮสท์เว็ป
    เหรียญขวัญถุง"มั่งมีศรีสุข"วัดชิโนรส ปี 2512

สุดยอดมหาโชคลาภ"อู่-แสน-สุข"ถุงเดิม 48ปี

เชิญทำบุญกับเว็ป องค์ละ 300บาท...ย้ำ"สามร้อยบาท
    ลุ้นจับฉลากรับสิทธิ

54 รายชื่อ แลัวจับสลาก"หกต่อหนึ่ง

16. totto99

totto99 เป็นที่รู้จักกันดี

17. ณัฏฐพล99

ณัฏฐพล99 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับคุณอา ที่นำสิ่งอันเป็นมงคล มาให้พวกเราได้ร่วมสนุก ร่วมลุ้น และร่วมบุุญกันสาธุ สาธุ สาธุ
    ค่ำคืนนี้ ขอราตรีสวัสดิ์ครับ

18. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    WFCบอกล่วงหน้าสัก๓เดือนซิคะ ใครๆก็อยากมาพบท่านวันวิ แถมมีลุ้นวัตถุมงคลกับลายเซ็นหนังสืออีก ใครเห็นด้วยยกมือค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2017
  19. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ยกมือ 1 เสียงครับ

20. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

2017-02-11 06.23.30.jpg
    สวัสดีเช้าวันพระ พี่วันและพี่ๆน้องๆ ทุกท่านครับ