เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

วันอันสุขสันต์ สำราญบานฤทัยคนทำงานมาแล้ว
    ดูโลกช่างงดงามสดสวยชื่นบานตา จริงไหม?
    ให้น้องมากิ มีความสุข ลั้ลลาทุกวันดังภาพ
    ขอบคุณภาพงาม ไมตรีงามที่มีตลอดเวลา...

จบโพสท์น้องมากิ กระโดดเข้าสนง.
    เสียงคำรามฮึ่มฮั่มอยู่ข้างหลัง
    นั่งต่อไม่สนุกแน่-ฮ่า

2. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

เกือบข้ามการร่วมโมทนาบุญกับน้องไทยฯ
    ไม่ได้สีผึ้งแต่มีใจร่วมบุญกับกระทู้และเว็ป
    จิตแบบนี้ ไม่ต้องพึ่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ก็ขลัง-สาธุ

3. Pavalis

Pavalis สมาชิก

สวัสดีครับคุณอาตามอ่านมานานสนุกและได้ความรู้มาก. ขออนุโมทนาในกุศลจิตรด้วยสาธุ สาธุ สาธุครับ

4. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    สวัสดีไกล้เที่ยงครับ คุณน้า Wanwi และ เพื่อนๆ FC ฯ ทุกๆท่านครับ
    อ่านเรื่องราวเพื่อนๆแต่ละโพสกว่าจะถึงหน้าท้ายนี่ใช้ระยะเวลานานเลย ไม่ได้เข้าวันเดียวเอง กระทู้นี้ร้อนแรงจริงๆ แต่อ่านแล้วมีความสุขครับ ผมพลาดจากพระ น่าจะสองคร้ัง แล้วมาพลาดสีผึ้งอีก น่าเสียดาย แต่ไม่เป็นไรครับ ยังมีความหวังต่อไป ขออนุโมทนาบุญกับท่านทั้งหลายที่โชคดีได้ของครับ ขออนุญาติคุณน้าครับ เนื่องจากหลายๆท่านพลาดสีผึ้งไป แล้วจะมีคาถาบทได้ช่วยได้บ้าง ผมขออนุญาติแนะนำ เอากันตามพระไตรปิฏกเลยละกันไม่ผิดเพี้ยนแน่ นั่นคือ "กรณียเมตตสูตร" ถ้าท่องเต็มได้ก็ท่องกันเต็มๆ ครับ

"กะระณียะมัตถะกุสะเลนะ ยันตัง สันตัง ปะทัง อะภิสะเมจจะสักโก อุชู จะ สุหุชู จะ สุวะโจ จัสสะ มุทุ อะนะติมานีสันตุสสะโก จะ สุภะโร จะ อัปปะกิจโจ จะ สัลละหุกะวุตติสันตินทริโย จะ นิปะโก จะ อัปปะคัพโภ กุเลสุ อะนะนุคิทโธนะ จะ ขุททัง สะมาจะเร กิญจิ เยนะ วิญญู ปะเร อุปะวะเทยยุงสุขิโน วา เขมิโน โหตุ สัพเพ สัตตา ภะวันตุ สุขิตัตตา

เย เกจิ ปาณะภูตัตถิ ตะสา วา ถาวะรา วา อะนะวะเสสาทีฆา วา เย มะหันตา วา มัชฌิยา รัสสะกา อะณุกะถูลาทิฏฐา วา เย จะ อะทิฏฐา เย จะ ทูเร วะสันติ อะวิทูเรภูตา วา สัมภะเวสี วา สัพเพ สัตตา ภะวันตุ สุขิตัตตานะ ปะโร ปะรัง นิกุพเพถะ นาติมัญเญถะ กัตถะจิ นัง กิญจิพยาโรสะนา ปะฏีฆะสัญญา นาญญะมัญญัสสะ ทุกขะมิจเฉยยะมาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเขเอวัมปิ สัพพะภุเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง

เมตตัญจะ สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง อุทธัง อะโธ จะ ติริยัญจะ อะสัมพาธัง อะเวรัง อะสะปัตตังติฏฐัญจะรัง นิสินโน วา สะยาโน วา ยาวะตัสสะ วิคะตะมิทโธเอตัง สะติง อะธิฏเฐยยะ พรัหมะเมตัง วิหารัง อิธะมาหุทิฏฐิญจะ อะนุปะคัมมะ สีละวา ทัสสะเนนะ สัมปันโน กาเมสุ วิเนยยะ เคธัง นะ หิ ชาตุ คัพภะเสยยัง ปุนะเรตีติ ฯ"

ผมได้ทดลองให้ ผบ. ดูหลายเที่ยวครับ ขายเหนื่อยจนบ่นเลย ว่าวันนี้เป็นอะไรแทบไม่ได้พักเลย ก็เลยบอกว่าตอนอยู่ที่ร้านน่ะสวดมนต์ วันหลังๆ ผบ. ลองเองมั่ง ก็ไม่เท่าไรเพราะไม่ใช่บทนี้ จะเป็นอิติปิโส ผบเลยถามว่าสวดมนต์บทใหน เลยบอกเขาว่า บทนี้ละ "กรณียเมตตสูตร" เห็นแล้วหันหลังให้เลย บ่นทิ้งมาว่า ยาวจัง 55555...... จนบัดนี้ ผบ ยังสวดมนต์บทนี้ไม่ได้เลย เวลาไปร้านผมจะสวดมนต์บทนี้บ่อยๆ ผบ. จะรู้ทันทีว่ามียอดขายขึ้น แต่หากไม่ได้สวดมนต์เองก็ใช้ MP3 แทนละครับ แต่สิ่งที่ต้องทำตามไปด้วยคือเมื่อสวดมนต์บทนี้แล้วให้ตั้งจิตรรวมมาที่ตนเองแล้วแผ่เมตตาออกไปแบบไม่มีประมาณครับ ให้นึกึงคิดถึงอยากให้ผู้อื่นมีความสุขด้วย

หรืออันนี้สั้นๆ ครับ ฟังธรรมจากหลวงพ่อจรัญ (วัดอัมพวัน สิงห์บุรี) :):)"เมตคุณัง อรหังเมตตา":):) แล้วตั้งจิตรอย่างข้างบนนะครับ โดยท่องหลายๆจบ จนจิตรมีสมาธิ แล้วจึงแผ่เมตตาออกไปครับ

(ที่แรกคิดว่าจะไม่ใส่บทสวดมนต์ แต่ ใหนๆก็แนะนำแล้วไม่ต้องไปหาที่อื่นๆ ก็เลยใส่ ทำให้ Post ย้าว.....ยาว ต้องขออภัยคุณน้าWanwiและ FC ฯ นะครับ:(:()

5. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากๆครับคุณอา
    สองท่อน
    อันผ่อนปรน
    ภาษาอักษร
    สำนวนลำเลียง
    ผ่านตาเข้าสู่ที่
    ตรงใจ ชุ่มชื่นจัง

6. EMAN97

EMAN97 เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นนี้ทันท่านมั้ยครับ ได้ความรู้จากท่าน wanwi ประมูลจากเวปข้างเคียงมาได้ 1 องค์ ไม่แพง หลวงพ่อทรัพย์ 1.jpg get_auc1_img.jpg

7. EMAN97

ตอนเที่ยงได้มาอีกองค์ get_auc2_img.jpg get_auc3_img (1).jpg

8. Pryfonny

Pryfonny เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2015
    สวัสดีวันศุกร์ ครับคุณอาวันวิและFC ทุกท่านของให้สุขหรรษาทั้งวันครับ

9. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    IMG_0559.JPG สวัสดียามบ่ายวันศุกร์ครับ

10. wanwi

1

วันที่คนทำงานสุขใจ อยากให้มี"สุข"ทุกวัน
    ให้น้องปรายสดชื่นรื่นรมย์สมอุราเช่นวันนี้ด้วย

11. wanwi

1

ธรรมะสุดยอดจากหลวงตา ผ่านมาโดยคุณเปลือกไม้
    รับไว้ให้ยามบ่ายวันศุกร์-ปราศจากทุกข์ ทุกประการ
    ขอบคุณสิ่งดีๆที่มอบสู่กันตลอดเวลา ไม่เคยเบื่อเลย

12. wanwi

1

2โพสท์จากท่านลูกลพ.รวมตอบให้ทีเดียว
    ---เหรียญกับพระเนื้อผง ทันท่านทั้งคู่
    ---แต่เหรียญรู้สึกจะออกวัดอื่น ขอเมตตาท่านสร้าง
    ---วัดตลุกที่ท่านอนุญาตเป็นปี19 ถือว่ารุ่นแรก
    ---แต่ได้ปี17มาก็ถือว่าครบเครื่อง ไม่แพงยิ่งน่าเก็บ
    ---สมเด็จหลังรูป ท่านทำตามแบบลพ.อยู่ วัดดักคะนน
    ---ซึ่งเป็นอจ.สมัยเป็นเณร -ลป.อ่ำส่งไปให้ลพ.อยู่ขัดเกลา
    ---จะเห็นว่าลป.มี"สุดยอดอจ."รายรอบตัวตัั้งแต่เด็ก-สว.

13. wanwi

1

น้องสุทินมาอย่างเข้มขลังวันศุกร์
    "กรณียเมตตสูตร"สุดยอดมหาเมตตา
    ระดับโลกุตระ ถ้าจิตถึงตั้งมั่นสวดออกไป
    ยักษ์-มาร พาลทรชน ก็ร้อนรนมิอาจขวางได้
    เป็นเวทย์มหาเมตตาที่ยิ่งใหญ่ ดับได้แม้ไฟนรก

หากน้องสวดบทนี้ได้ ก็ไม่ต้องพึ่งวัตถุมงคลใดๆ
    ไปที่ไหนมีเทพ-เทวดา-หมู่มาร ร่วมอวยชัยให้พร
    เพียงแต่จิตปุถุชน บางทียาวเกินสวดไม่ทัน-ฮ่า

นี่แหละหนา จำต้องพึ่ง"วัตถุ"
    ยามคับขันคิดพระคาถาไม่ทัน!

ขอบคุณน้องสุทินฯมากๆ เขียนยาว
    แต่มีประโยชน์เหลือหลาย ว่าได้เต็มที่
    อย่ากังวล...คนอ่านชอบ

14. wanwi

1
    เรียนท่านผู้อ่าน-ผู้ร่วมบุญทุกท่าน...

แจ้งการโอนร่วมบุญสีผึ้งลป.ทรัพย์พร้อมผู้โชคดี
    ส่งบำรุงค่าโฮสท์เว็ปแล้ววันนี้-2,500บาทถ้วน
    บช.-493-035939-2 ...คุณวีระชัย แก่นภักดี
    ธ.กรุงไทยสาขา เดอะมอลล์ งามวงศ์วาน
    วานน้องต้อดฯยดกตารางไปหน้าบริจาคได้
    เพราะทั้ง6 ท่านก็โอนให้เว็ปครบหมดเช่นกัน

สำหรับการจัดส่งสีผึ้งก็ดำเนินการเรียบร้อย
    ประเดี๋ยวคงได้เห็นเลขส่งอีเอ็มเอสที่ถ่ายลง
    โมทนากับกุศลที่ทำร่วมกับเว็ป รวดเร็ว ทรงพลัง
    เป็นครั้งที่2ของเดือนเมษายน ยอดตามเป้าหมาย
    สาธุ...สาธุ...สาธุ!!!

ส่วน"ตะกรุด"ต้องจับสัปดาห์หน้า ให้ท่านผู้โชคดี
    โอนหลังสงกรานต์ เพราะงานมากบีบรัดเหลือกำลัง

จบจากเล่าแจ้งแถลงไขงานบุญตรงนี้
    รีบเข้าสู่"ตะนาวศรี"เขียนเรื่องให้อ่านว่องไว
    กรุณารอการจิ้ม โพสท์เหลือ ยกไปคุยตอนค่ำ

15. EMAN97

ขอบคุณมากครับ ท่าน wanwi ขอยกย่องในความรอบรู้จริงๆ ผมอยู่นครสวรรค์ ยังไม่รู้จักหลวงพ่อเลย 555

16. wanwi

1
    (ต่อ)...อาถรรพ์"เหล็กไหล"-ประจันหน้า"เจ้าถ้ำ"!!!
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ความเดิม...ตรงปากถ้ำใกล้กัน บักสมกับลุงพราน ยึดทำเลคนละฟาก กอดปืนนั่งยามผลัดแรก!!!

ความหฤโหด ทุลักทุเลเริ่มทุเลาเบาบาง ผมเอนตัวแสนเมื่อยล้า เส้นเอ็นในตัวที่ยังหนุ่มแน่น ตึงเปรี๊ยะแทบขาดผึง...ลงกับตระพักพื้นถ้ำที่ปูด้วยผ้าขาวม้าบางๆ...

หัวมีเป้หนุนหัว องค์ปู่เชือกร่มขาดม้วนพันอยู่ในกระเป๋าเสื้อติดกระดุมแน่นหนา เอามือกอดอก ปิดเปลือกตาลงอย่างเหนื่อยอ่อน...หลับผล๋อยทันใด

เวรผมรับไม้ต่อช่วงดึก มีเวลาหลับอย่างน้อย 6 ชม. ปล่อยสองพรานเฒ่า-หนุ่มเหน้าเฝ้าผลัดแรก ผมกับคุณนงช่วงสอง

ในความเงียบ มีเพียงเสียงประทุเปลวไฟกับลมหายใจแผ่วเบา จิตผมถอดออกจากร่างที่อ่อนเปลี้ย กายที่อ่อนแอส่งผลให้จิตเป็นอิสระ ไม่โดนกายหยาบกดทับ

จิตทำตนเป็นนาย กายเป็นบ่าว ดังที่เคยเป็นมาเมื่อแรกชีวิตทั้งปวงก่อกำเนิด!!!

รอบตัวบางเบาไร้กาลเวลา ผมล่องลอยออกนอกปากถ้ำ พบตัวเองอยู่เหนือแม่น้ำที่เพิ่งข้ามผ่านเมื่อกลางวัน มหานทีมฤตยูที่อุดมด้วยฝูงชาละวัน บัดนี้เชี่ยวกราก ขุ่นข้นคลั่กเป็นสีโคลนแดง ประหนึ่งอาบด้วยสีเลือด...ตลิ่ง-เกาะทรายทั้งปวง โขดหินกลางน้ำถูกท่วมมิดจมหาย พลานุภาพน้ำป่า ส่งปริมาณน้ำเพิ่มให้กับพระแม่คงคาสายนี้ท่วมท้นล้นตลิ่งสูงไม่รู้กี่สิบเมตร?!

หากเป็นเมื่อกลางวัน ต่อให้เทวดาก็ข้ามลำน้ำนี้ไม่ได้ นอกจากเหาะ...ในสภาวะจิตเป็นเอกเทศ ผมยังมีความรู้สึกพรั่นพรึงเบาๆ ทั้งยังรู้ล้ำลึกถึงพลังบางอย่างกำลังดึงดูดผมเข้าหาแม่น้ำที่กราดเกรี้ยว ไร้พลังต้านทาน

มันดูดผมเข้าสู่วังน้ำวน วังที่เคยสงบเป็น"วังจระเข้" บัดนี้เป็นมหาน้ำวนที่ดูดได้แม้บ้านทั้งหลัง เรือใหญ่ทั้งลำ บริเวณน้ำวนกว้างขวางเป็นวงเชี่ยว ไม่มีสิ่งใดต้านทานหากหลุดเข้ามา แม้จิตแข็งแกร่งไร้รูป ยังโดนดูดลงไป ประหนึ่งเป็นวัตถุ

ไม่ใช่มวลน้ำที่ดึงจิตผมลงไป หากเป็น"พลัง"ที่มิอาจต้านหรือขัดขืนบางอย่าง ที่ผมมิอาจรู้ได้ว่า มันคือพลังชั่วร้ายใด?

ร่างในสภาวะจิตดำดิ่งลงสู่ใต้บาดาล ใจวาบสั่นสะท้านไปทั้งมวลเจตสิก ต้องจมน้ำตายแน่แล้ว พยายามดิ้นรนตะกายขึ้นเหนือน้ำ แต่พลังมหาศาลดึงให้ดิ่งลงลึกสุดหยั่งถึง และไม่มีอาการจมน้ำตายบังเกิด

ผมจำต้องปล่อยจิตล่องตามพลังเร้นลับบังคับ นอกจากไม่จมน้ำตายแตกดับยังพบตัวเองเดินสบายในห้องโถงกว้างใหญ่ แสงสว่างแพรวพรายประภัสสร แสงเลื่อมเหล่านี้ อร่ามเรืองจากหนใดไม่รู้แจ้ง แต่แทงทะลุเจิดจ้าไปทั่ว

เหมือนกำลังเดินเข้าสู่ท้องพระโรงสักแห่ง?...รู้แน่ชัดในจิิตที่ไวว่อง...มิใช่ผืนพิภพ โลกมนุษย์แน่

คงเป็นวังบาดาล ถ้ำพญานาค ใต้ท้องมหานที...ผมคำนึง!?

เพียงจิตแว่บไปดังนั้น ภาพเบื้องหน้าก็ปรากฏ เป็นอีกโถงใหญ่ บัลลังก์ใหญ่ แต่บนแท่นตั่งดั่งบัลลังก์ตระการตาโอ่อ่า หาใช่พญานาค เจ้าบาดาล หรือพญายมทูต ตนใด

กลายเป็น"จระเข้"...กายเป็นมนุษย์ ส่วนหัวสุดพิศดาร เป็นจระเข้ใหญ่ ดวงตาทรงอำนาจคู่โต สะกดร่างมนุษย์อ่อนเปลี้ย ถลาลอยเข้าไปคุกเข่าเบื้องหน้า อย่างมิอาจขืน

ผมแพ้ตั้งแต่ยกแรก เพียงสบตา ยังไม่ทันคิดแม้แต่ดิ้นรนต่อสู้ อันผิดวิสัยจิตวิญญาณดั้งเดิมตนเอง...

ด้วยนั่นคือ..."เทพกุมภีล์" จอมพญาแห่งชาละวันทั้งมวล...จิตผุดความรู้ที่ไม่เคยรู้ ทั้งสั่งการให้รับรู้อย่างเหลือเชื่อ!!!

17. wanwi

1

ไม่เป็นไรครับ สมัยโบราณข่าวสารเดินทางช้า
    ผมอาศัยเพื่อนเยอะ หลายคนตะลอนไปทั่ว
    บางคนเป็นนักเขียนเรื่องพระ รู้ของดีเจอกันก็เล่า
    ผมว่างก็เดินทางไปกราบ เจอท่านบ้าง ไม่เจอบ้าง
    แล้วแต่วาสนา แต่ที่ได้แน่ๆคือได้เช่า"วัตถุมงคล"
    บูชาจากวัดทุกแห่งด้วยมือเอง เต็มบ้าน-ฮ่า

จบตอบโพสท์ล่าสุด ต้องหยุดเขียนเพียงนี้ก่อน
    ประชุมลากยาวถึงค่ำ-เจอกลางคืนหากสังขารไหว
    แต่ถ้าหมดพลัง เป็นวันหยุดพรุ่งนี้-สวัสดีทุกท่าน

18. totto99

totto99 เป็นที่รู้จักกันดี

19. totto99

totto99 เป็นที่รู้จักกันดี

20. tumyami

tumyami เป็นที่รู้จักกันดี

ทักทายคุณลุงและสมาชิกทุกท่านหลังเลิกงานครับ
    หนนี้พรานเอ็กซ์เจอ"เทพกุมภีล์" จอมพญาแห่งชาละวันทั้งมวล ผลออกมาจะเป็นอย่างไรหนอ