เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    IMG_0802.JPG IMG_0803.JPG IMG_0804.JPG IMG_0805.JPG
    ธรรมมะสวัสดีวันนี้ครับ
    ขอให้มีความสุขกับวันหยุดพักผ่อนสุดสัปดาห์นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2017
  2. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    (ต่อ)...อาถรรพ์"เหล็กไหล"-ประจันหน้า"เจ้าถ้ำ"!!!
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ความเดิม...ปานประหนึ่งเทพเทวาประจงปลูกไม้ดอกเหล่านั้น แลรดน้ำพรวนดิน ตกแต่งกิ่งก้านด้วยมือเทวดา จนกลายเป็นหุบเขาสวรรค์!!!

ทุกภาพสวรรค์ชะลอสู่พิภพ ไม่จบในม่านนัยเนตรเพียงนั้น ทิวเขาที่อยู่ไกลลดหลั่น เล่นองศาเป็นฉากหลัง มวลภาพทั้งปวงคือภาพในฝันมวลจิตรกรอยากจับมาใส่บนผืนผ้าใบ

แนวไพรพฤกษ์ทั้งใกล้ ไกลตา ล้วนวางมุมเหมาะเจาะ ไม่โผล่แบบทะลุกลางปล้องให้ขุ่น ระคายเคืองคลองจักษุ

ในสายน้ำสีเงินยวงน้อยๆ มัจฉาลอยกระโจนคว้าแมงปอที่บินล้อเรี่ยผิวน้ำ แสงสะท้อนระยิบระยับ ดังเงินยวงประดับสรวง...!

ยังมีฝูงสัตว์กีบงาม...เลียงผา ไม่ต่ำกว่า 10ตัว แทะเล็มหญ้า บ้างกระโดดหยอกล้อกันตามแนวลำธาร เป็นโคตรสัตว์ในฝัน ยอดปรารถนาเหล่าพรานนักล่า มีราคาทั้งเขา-หัวจรดกีบเท้า... ฝูงเดียวที่พบเห็นหนเดียวในชีวิต ไม่เคยเห็นเช่นนี้อีกแล้ว

โขดเขาหินผาระหว่างโตรกผาเบื้องหน้า คงเป็นแหล่งส้องสุมเหล่ามัน ยามนี้สัตว์กีบงามล้ำเลิศราคา ลงมาชื่นชมกับสรวงสวรรค์บนพื้นดิน ทุกตัวสบายไร้กังวลไม่ห่วงอาทร นักล่าผู้อยู่ห่วงโซ่เหนือกว่า เป็นสัญญาณดีว่า สถานที่นี้ปลอดกรงเล็บเจ้าป่า!

พวกเรานิ่งขึงตะลึงงันกับทุกภาพ...คุณชาติเหม่อมองแล้วครางอย่างอัศจรรย์ไม่อำพราง...

"แชงกรีล่า...สวรรค์บนดิน มันมีจริงหรือนี่ น้องพราน?"

มาอีกแล้ว ความรู้นอกตำราที่หารู้ยาก ผมเหลียวมองนายจ้างหนุ่มผู้ทรงภูมิไม่แพ้ญาติผู้พี่ เวลาล่วงผ่าน ได้สัมผัสกันนานเข้า เขา"มีดี"พออวดดีได้ ไม่แพ้ความรุ่มรวยที่ผมพอรู้

"แชงกรีล่า...สรวงสวรรค์บนผืนพิภพ หรือครับ?"...ผมย้อนถามคำถาม นายจ้างหนุ่มใหญ่พยักหน้า...

"น้องพรานคงเคยได้ยิน แต่ผมอ่านงานของ เจมส์ ฮิลตัน คนเขียน ยังนึกเลยว่าเราจะหาสรวงสวรรค์บนดินอย่างนั้นที่ไหน อยากให้อีตาเจมส์มาเห็นตรงนี้จัง"

ไม่เสียเวลามากมายที่จะฟังคุณชาติเล่าเรื่องสวรรค์บนดิน มีภาพเป็นฉากประกอบของจริงอยู่ตรงหน้า ยิ่งเสมือนจริงไม่เพ้อฝัน เราตีวงล้อมให้หนุ่มเศรษฐีสาธยาย...

"ปี 2476 สามสิบกว่าปีมาแล้ว เจมส์ ฮิลตัน ได้เขียนเรื่อง "เดอะ ลอสท์ ฮอไรซัน"เส้นขอบฟ้าหรือสวรรค์ปลายฟ้าที่สาปสูญ บรรยายถึงดินแดนแห่งหนึ่งอันงดงามปานสรวงสรรค์ชะลอลงมาสู่ผืนปฐพี สถานที่นั้นถูกระบุว่าอยู่ระหว่างหุบเขาหิมาลัย หรือตะวันตกเทือกเขาคุนลุ้น..."

"นิยายเรื่องนี้ เกรียวกราวพอใช้ ติดอันดับหนังสือขายดีเป็นปี ผู้คนล้วนตื่นเต้นกับสิ่งที่เขาบรรยาย แต่การเดินทางไปเสาะหา น่าจะเป็นสิ่งเกินฝันเพราะแผ่นดินจีนรู้กันอยู่...หลังม่านไม้ไผ่ ใครจะกล้าแหวกเข้าไปได้ ถ้าตั้วเฮียไม่อนุญาต"

"ต่อมารัฐบาลจีนก็ฉวยโอกาส ประกาศให้เมืองจงเตี้ยน เป็น"แชงกรีล่า"แดนแห่งสวรรค์บนผืนพิภพ ตามหนังสือ ไม่มีใครเถียงหรือค้านอาเฮีย เพราะถึงไงหนังสืออีตาเจมส์ระบุดินแดนในอาณัติจีนแผ่นดินใหญ่อยู่แล้ว"

"เขาว่านะครับ ผมก็ไม่เคยไป แชงกรีล่าตัวจริงในจีน ก็คือเมืองจำลองพวกลามะธิเบตตีนหิมาลัย ที่ถูกจีนผนวกเข้ายึดครองหรือมณฑลแห่งหนึ่งน่าจะเป็นยูนนาน แล้วดัดแปลงจากเมืองลาซาหลังคาโลก มากลายเป็นแชงกรีล่าคู่แฝดกัน มีทุกอย่างเช่นลาซา เมืองหลวงธิเบต แต่ขนาดย่อมกว่า...น่าทึ่งตรงบางวัด มีกงล้อมนตราสูงที่สุดในโลก"ต้องใช้หลายสิบคนหมุน...มีโอกาสเราไปกันนะคุณนง" ประโยคท้ายคุณชาติหันชวนคู่หมั้นเฉย

แม่เสือสาวพยักหน้าร้อง"ค่ะ"...แต่รีบกล่าวเสริม...

"สวยเหมือนที่เราเห็นอยู่รึปล่าวก็ไม่รู้"?...เธอว่ามีเหตุผล คุณชาติเอามือขยี้จมูก คล้อยตามคนงาม

"นั่นซิ เมืองลี่เจียงอีก ท่าทางจะไกลสุดขอบฟ้า ดูกันตรงนี้ก็พอ อย่าตะกายไปให้พวกคอมมูนิด มูหน่อย มันหมั่นไส้เราดีกว่า"

การสนทนา"แชงกรีล่า"จบ...ลุงพรานพยักเพยิดชวนบักสม ลงทางลาดต่อ ขบวนมุ่งหน้าแถวเรียงหนึ่ง เหมือนยาจกตกยากเดินเข้าหาสรวงสวรรค์

ทว่า...สวรรค์นั้นหาใช่มีกลุ่มคนหน้าดำ รูปร่างซูบเซียวอยากลงไปชื่นชมเพียงกลุ่มเดียว

จตุบาทยอดสัตว์ป่า จ้าวแห่งพงพฤกษ์ดิบ ก็ขอมีเอี่ยวกับความงามนี้แบบถึงเนื้อ ถึงตัว ไม่มองอยู่ไกลๆเช่นมนุษย์

ฝูงคชสารมากที่สุด(อีกแล้ว) เท่าที่เคยเห็น เดินดุ่มทะลุมาจากซอกมุมโตรกหุบผาด้านขวามือไกลลิบ สุมทุมพุ่มไม้บดบัง พญาช้างสารไว้ ทำให้เรามองไม่เห็นแต่แรก

ต่อเมื่อมุมเปิดด้านขาลง ช่วงเลียบหุบเหวหมดหนทางเดิน เราต้องตัดตรงเข้าหาหุบเขาสวรรค์ ภาพฝูงภูเขาขนาดย่อมจึงปรากฏเต็มตา

ลุงพรานยกมือขึ้น ไม่ส่งเสียง ทุกฝีเท้าหยุดกึกอยู่กับที่...ผมสะกิดบักสมขอไอ้ปืนโต...

ด้วยกล้องติดลำตัวปืน ผมยกส่องเห็นจ่าฝูงตัวมหึมา งางามงอนคู่ยาวเกือบทิ่มดิน คุมขบวนไม่ต่ำกว่า 10ตัว เดินดุ่มแบบโลกนี้เป็นของฉัน มุ่งไปที่ริมธารน้ำสวยใส

แค่นั้นไม่พอ อีกด้านของป่าละเมาะเล็ก ยังปรากฏโขลงที่นำโดยช้างพังขนาดนังพังแป้น มาอีก5-6ตัว...ถัดไปจากนั้น มีช้างพลายเดี่ยว รี่หูกางเข้ามาตัวเดียว

ทั้ง 2 โขลงล้วนมีลูกเล็กวิ่งซน โขลงละ 2-3 ตัว...ภาพชีวิตสัตว์ป่างดงามน่าอภิรมย์ แต่เหตุการณ์ไม่ชวนอภิรมย์แม้เพียงขี้เล็บ!!!

3. เป็นดั่งเพียงผู้ข้ามผ่านกาลเวลา...

เป็นดั่งเพียงผู้ข้ามผ่านกาลเวลา... เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่สุทินที่ชี้แนะครับ
    เมื่อคืนใด้บอกกล่าวก่อนการสวด และหลังสวดก็ตามด้วยบทกรวดน้ำอุทิศผลบุญครอบจักรวาล
    เมือ่คืนก็หลับสบาย ไม่มีตื่นกลางดึกอิก
    ส่วนอานิสงฆ์ของการสวดเป็นอย่างใรนั้น ผมพอทราบมาบ้างว่าดีอย่างไร แต่หากใครชอบทางเสี่ยงดวง การสวดมนต์อาจช่วยให้มีโชคใด้บ้าง ผมเอง มักใด้เลขบ่อยครั้งหลังการสวดมนต์ ทั้งจากผีให้ และอื่นๆ แต่จะด้วยไม่มีโชคทางด้านนี้ พอฝัน ก็จะลืมอย่างรวดเร็ว บางครั้ง เขาบอกถึง6ตัว จำใด้แค่3ตัวท้าย ก็จะซื้อแค่งวดนั้น แต่หวยก็มาออกงวดที่3หรือ4ซึ่งเราไม่ใด้ซื้อตัวนั้นแล้วครับ

จริงตามที่คุณอาบอกครับ ห้องพระผม ปะปนไปด้วยหลากหลายอย่าง ทับซ้อน วุ่นวายไปหมด จะจัดอย่างใรก็มัวแต่พะวงเรื่องทิศเหนือ ทิศใต้ กลัวจะวางไม่ถูกทิศถูกทาง ท้ายสุดก็ไปวางๆที่หันหน้าออกทิศเหนือซะส่วนใหญ่ พระเครื่อง พระบูชา เลยไปออซะมากตรงนั้น
    ส่วนกระดูกพ่อ และภาพท่าน ก็หันไปทางทิศตะวันตก ก็ใว้ที่ห้องพระนั่นละครับ มันสะดวกเวลาอุทิศผลบุญถึงท่าน
    ส่วนเวลาไปด้านนอก ผมมักท่องพุทโธในใจ ภาวนาไปเรื่อย ลืมบ้าง เผลอบ้าง ยิ่งเสียงตรงใหนดัง ตรงใหนวุ่นวายยิ่งอยากท่อง เพราะเหมือนเป็นการบีบสมาธิเราให้ชนะเสียงเหล่านั้น พอนั่งสมาธิในห้องพระเงียบๆจิตเลยนิ่งดี ผมพยายามหาวิธีฝึกให้จิตมีพลังมากกว่านี้ แต่ยังหาไม่ใด้ เคยคิดเล่นๆอยากปล่อยกระแสไฟฟ้าอ่อนๆเข้าตัวระหว่างนั่งสมาธิดู แต่ยังหาอุปกรณ์ไม่ใด้ รู้ว่าอันตราย แต่ก็อยากลองทำดูว่าผลจะเป็นอย่างไรครับ

4. green9865

green9865 Active Member

26 สิงหาคม 2012
    ขอติดตามผลงานคุณอาwanwiด้วยคนนะครับอ่านแล้ววางไม่ลงเลยครับสุดยอดจริงๆ

5. Mathura

Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

2
    วันนี้วันอาทิตย์

ขอส่งบุญหนุนนำ คุณลุงและสมาชิกทุกท่านค่ะ วันนี้มุเดินขึ้นบันไดไปสักการะพระบรมสารีริกธาตุ เลยเก็บภาพมาฝากกันค่ะ กว่าจะเดินภาวนาถึงบันไดด้านบนยอดเจดีย์ แล้วดึบๆลงมา เนื่องจากกลัวความสูง ฮา

20170521_162228.jpg 20170521_160647.jpg 20170521_162606.jpg

6. sepultura

sepultura เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    เรียนท่านอา Wanwi รบกวนท่านอาแนะนำบทสวดมนต์ที่ไม่ควรสวดนอกบ้านด้วยครับ ผมเคยได้ยินมาว่า บทสวดชินบัญชรไม่ควรสวดนอกบ้านเพราะจะทำให้ไปรบกวนเจ้าที่เจ้าทาง ยกเว้นว่าเผชิญกับเหตุการณ์ที่ขับคันหรือตกอยู่ในอันตรายครับ

7. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    สวัสดียามเช้าวันจันทร์ท่านอวันวิและWFCทุกๆท่านค่ะ ขอให้สดใสและสดชื่นทั้งกายใจค่ะ
    *สงสัยว่าพวกเราจะเป็นนักขุดกรุจากกรุท่านอวันวิเสียแล้วกระมัง

MrBean go to dentist(หนังเงียบ)

8. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สวัสดียามเช้าครับพี่วันและทุกๆท่าน กลับมาทักทายเช่นเคยครับ FB_IMG_1495409362647.jpg

9. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

Happy Working Day สวัสดีวันจันทร์ ค่ะคุณอาและทุกท่าน
    เข้าสู่โหมดการทำงาน ขอให้เบิกบาน
    อย่าลืมมาอ่าน เรื่องเล่าจากคุณอา และที่โพสท์มาจากพี่น้องทู้เรานะคะ

10. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

เจ้านายท่านเมตตาให้ตั๋วเครื่องบินไปดูแมว ดูหมา ดูวัวที่ต่างประเทศ หายหน้าไป ๑ อาทิตย์ กลับมาไล่กวดจนลิ้นห้อย สายแล้ว..ต้องรีบไปเคลียร์งานก่อนนะครับ

11. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

บทแรงๆมีบทอะไรบ้างครับอาจารย์ครับเผื่อเวลาไปพักต่างจังหวัดจะได้ระมัดระวัง ปกติผมจะสวดแต่พาหุงมหากามา ก่อนนอนครับ

12. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

IMG_6902.JPG สวัสดีเช้าวันจันทร์ครับอาจารย์wanwiและFCนักขุดทุกท่าน ขอให้ happy time ทุกเวลาครับ

13. skylinetly

skylinetly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2013
    มอนิ่งคุณอา และสมาชิกทุกท่านครับ จิบกาแฟรอคุณอา พาตะลุยตะนาวศรี แต่เช้าคับ ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

• images (3).jpg
      images (3).jpg
      ขนาดไฟล์:
      20 KB
      เปิดดู:
      49
  14. Chutha

Chutha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2014
    กราบสวัสดียามสายวันจันทร์ค่ะ คุณอา wanwi และเหล่าสมาชิกทุกท่าน
    เริ่มวันแรกของวันทำงานสัปดาห์นี้ ขอให้สมองปลอดโปร่ง ร่างกายแข็งแรงพร้อมลุยงานทุกท่านค่ะ

15. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุุณมากๆครับคุณอา
    ป่า ซ่อนซุก
    ร้ายดั่งนรก
    งามงดดั่ง
    สรวงสวรรค์
    (ได้รับพระแล้วครับ
    เมื่อสองวันก่อน
    ขอบคุณครับ)

16. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    กราบสวัสดีวันจันทร์คุณน้า Wanwi และเพื่อนๆ ครับ
    ไม่ได้ Update แต่แอบส่องผ่านมือถือครับ เละไม่ได้มาทักทาย เพราะเดินทางไปมา ไปรับลูกสาวมาฝึกงานที่กรุงเทพฯ เลยทั้งเดินทางทั้งจัดของ เริ่มลงตัวเแล้วเลยเข้ากระทู้ได้เต็มตัวละครับ

ขอขอบคุณคุณ ธารทอง ที่ได้นำดอกไม้หลายๆ อย่างบางอย่างบอบบางอย่างดอกตำลึงนี่ถ้าจับแรงหน่อยก็ช้ำแล้วแต่สามารถนำมาจัดใส่พานได้สวยมากเลยในทุกๆวัน แปลกตาตรึงใจ จนบางครั้งอยากรู้ชื่อเพราะไม่เคยเห็น หรือเคยเห็นแต่ไม่คิดว่าจะสามารถจัดใส่พานได้ และบางอย่างเลยเวลาไปก็เก็บไม่ได้แล้ว แสดงว่าทราบเรื่องดอกไม้แต่ละอย่างอย่างดีมากๆ ต้องขอบคุณครับที่นำมาให้ชมและบอกชื่อชองแต่ละชนิดมาให้ด้วย ขอบคุณครับ

ขอบคุณคุณ supatorn ที่ส่ง Clip ธรรมฮาๆมาให้ชมครับ แต่แฝงด้วยธรรมลึกซึ้งครับ
    แหม อาหารที่ส่งให้แต่ละมื้อแต่ละอย่างแต่ละวันนี่ ทำกระเพาะปั่นป่วนมากเลยครับ น้ำลายหกเต็มคีย์บอร์ดเลย

ได้ชมภาคุณมากิแต่ละวัน สวย สบายตามากครับ ขอบคุณครับ
    ขอบคุณคุณ basu2763 ภาพนี้ถ้าไม่ได้คุณนำมาแสดง ผมคงไม่มีโอกาศได้พบเจอ เพราะทั้งชีวิตคงไม่มีโอกาศบินด้วยเครื่องบินจริงๆ นอกจากโดรนเด็กเล่น ครับ ก็คงไปได้ไม่ไกล บินได้ไม่สูง
    ขอบคุณครับ ผมได้ทำแบบนี้ในทุกๆที่แล้วปลอดภัย อยู่สบายและลองแนะนำครับ และขอบคุณที่มายืนยันครับ

อ่าวคุรมุมาขึ้นภูเขาทองหรือที่ใหนครับ สาธุครับ มีเรื่องเล่าการสักการะบูชาพระบรมสารีริกธาตุ มีผลมาก มีอานิสงฆ์มาก แค่ใจคิดบูชา รีบขวนขวายหาดอกไม้เก็บได้เพียงดอกบวบ แล้วเร่งรีบว่ิงไปหวังเพื่อบูชาแต่ จากกรรมเก่า และความรีบร้อนวัววิ่งสวนทางมาขวิดเข้าจนสิ้นลม อานิสงฆ์น้อมนำไปบังเกิดในสวรร๕ืชั้นดาวดึง มีผิวพรรณสีเหลืองอร่าม มีรัศมีเหลืองอร่าวกว่านางฟ้าใดๆ จนพระอินทร์ต้องตรัสถาม ..... นี่ขนาดยังไม่ได้บูชานะ แต่ถ้าได้บูชาจะถึงขนาดใหน
    อิจฉาคุณ suthamma จุงเบย
    ช่วงนี้เป็นช่วงชมไพรในเนื้อเรื่อง ของคุณน้า Wanwi ได้ภาพจากคุณบาสในมุมสูงก็ช่วยได้บ้างครับ ได้อีกรูปจากคุณ supatorn ก็นึกออกแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2017
  17. Pryfonny

Pryfonny เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2015
    สวัสดีเช้าวันจันทร์ครับคุณอาวันวิและ FC ทุกท่านขอให้การงานราบรื่นตลอดสัปดาห์คับ

18. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

ตอบการทักทายโพสท์ล่าสุดจากน้องปราย
    แล้วแจ้งข่าวการร่วมบุญกับทุกท่านสักนิด

โอนเงินเข้าบ/ชเว็ปพลังจิต 5,000(ห้าพันบาทบาทถ้วน)
    สมทบทุนกับผู้ร่วมบุญหลวงปู่สงฆ์ทั้ง15ท่านดังตั้งใจ

โอนธ.กสิกรไทย(เที่ยวนี้ลูกน้องโอนไม่ตรงกับทุกครั้ง)
    เลขบัญชี 391-203497-7 คุณวีระชัย แก่นภักดี
    ออมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัล รัตนาธิเบศร์ เวลา13.36.04 น.

อนุโมทนาบุญร่วมกับทุกท่าน
    ที่เป็นปิยมิตรในกระทู้"นักขุดกรุฯ"
    บารมีอันเหนือโลกเป็นโลกุตรแห่ง
    ลป.สงฆ์ จันทสโร โปรดปกป้อง คุ้มครอง
    ผองท่านที่ได้ร่วมกันสร้างกุศลกับเว็ป
    ทั้งร่วมเป็นปัจจัย ทั้งร่วมโมทนา พบแต่
    ความสุข สวัสดี ชีวิตชื่นบานทุกเมื่อเชื่อวัน
    ทุกประการเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

19. wanwi

1

โมทนาบุญน้องบานชื่น ช่วงนี้ได้อ่านวันละตอนไปก่อน
    งานมาก เงินมาก เอกสารมาก เซ็นตาลาย
    เข็นนิ้วจิ้มได้ทุกวัน ก็เหลือเชื่อที่สุดแล้ว
    เดี๋ยวตอบโพสท์จบ ช่วงเย็นค่อยซัดเข้าเรื่อง รอนะ

20. wanwi

1

กลับมาขุดกระทู้ต่อได้แล้วน้องสุทินฯ
    ช่วยผ่อนอารมณ์นักอ่านบ้าง ดีเหมือนกัน
    ขอบคุณทุกบรรทัดที่จิ้มมา ไม่ว่าสะดวกหรือไม่
    แต่ใจที่มีให้กัน สำมะคัญมากเด้อ