เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. กราวใน

กราวใน เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ
    ตะกรุดในตำนานกลับมาสงเคราะห์สาธุชนอีกครั้ง
    อนุโมทนาสาธุ ครับ

2. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีข้อสงสัยอีกแล้วครับท่าน ถ้าวันหนึ่งเชือกขาดจะทำอย่างไรครับ

3. ชาวประมง

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทรง หลวงปู่บุญศรี หลวงปู่อั๊บ และครูบาอาจารย์ที่เคารพทุกท่าน

สวัสดียามเช้าครับทุกๆ ท่าน

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

ตอบ

๑) อย่าใช้บ่อย
    ๒) ถ้าขาด กลับไปหาหลวงพี่วัดเงิน

5. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ตระกรุดคึกคักน่ะครับ อิอิ:cool:

6. COFFEEMAX

COFFEEMAX เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    ไม่เป็นไรมั้งป๊อป เห็นมีสำรองไว้หลายเอว แหะ ๆ
    ไม่อย่างนั้นก็ตามพี่พีโพสไว้ครับ

7. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

โชว์พระอ่างทองมั่งครับ

พระสมเด็จวัดเกษไชโย เจ็ดชั้นนิยมครับ ตัวจริงเสียงจริงจร้า .....อิอิองค์นี้มีการซื้อขายกันไปแล้วน่ะครับแบบรับประกันตลอดชีพ พร้อมตลับทอง ของแท้กับของเก๊ดีๆ คล้ายกันจนคนเห็นแล้วร้องยี้ แต่เขาก็มีมาตรฐานในการพิจารณาน่ะครับ ฝีมือถ่ายภาพผมจะห่วยไปหน่อยน่ะครับ แต่องค์จริงดูง่ายเสียเหลือเกินครับ
    เดี๋ยวถ้ามีเวลาจะแกะด้านหลังให้ชมกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2010
  8. ชาวประมง

ขอบคุณครับพี่พี ที่ตอบข้อสงสัยครับ

9. benay

ชมฟรีครับ

ชมพระสมเด็จไปแล้ว องค์นี้รุ่นสร้างเขื่อนปี 2495 คนเล่นสับสนกันมากนะครับ ชองจริงเป็นแบบนี้ครับ เป็นเนื้อเหลืองนิยมมากๆครับเพราะผสมเนื้อเก่าไปพียบนิยมใช้บูชาแทนพระสมเด็จครับ องค์นี้ลงในหนังสือพระเครื่องเมืองอ่างทองฉบับบสมบูรณ์ด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      62 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      69.6 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      82.6 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      51.3 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      75 KB
      เปิดดู:
      65
  10. gim

gim เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ<!-- google_ad_section_end -->
    สวัสดี พี่พี พี่น้องบ้านเหรียญบินทุกๆท่านครับ

11. SomeO

SomeO เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทรง...และสวัสดีพี่น้องบ้านเหรียญบินทุกๆท่านครับ

12. Mr.Ex

Mr.Ex เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    เข้ามาตอกบัตรครับ ...อ่านกระทู้แล้วมันส์ส์ฺส์ส์จริงๆครับ

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ

13. peach123

peach123 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงพ่อทรงด้วยความเคารพ
    สวัสดีครับพี่พีและทุกท่าน
    วาสนาผมคงไม่ได้ร่วมบุญบูชาตะกรุดที่วัดท้องไทรเป็นแน่แท้
    ผ่านไปไม่กี่วันเหลืออยู่สิบกว่าดอกแล้ว อีกตั้งครึ่งเดือนกว่าเงินเดือนจะออก
    ยินดีกับทุกท่านที่ได้ทำบุญกับหลวงปู่ เป็นเจ้าของวัตถุมงคลชิ้นนี้ด้วยครับ

สงสัยหนุ่มชาวประมงจะรูดตะกรุดบ่อยๆ
    ไปทางเข้าหาสาวๆเจ้า..เลยกลัวเชือกขาด
    เห็นรับไว้หลายเอว สลับกันใช้ได้ครับ ยืดอายุเชือก...อิ..อิ

ตะกรุดทำจากตะกั่ว ถ้าเนื้อตะกรุดไม่หนามาก จะนิ่มหากใช้ประจำ
    ตัวตะกรุดจะงอไปตามรอบเอว นานไปอาจจะกรอบหักได้
    หากตะกรุดมีความหนา ปลายตะกรุดที่รูเชือกจะโค้งมนลบมุมไปเอง
    จากการโดนเชือกกดสัมผัสเสียดสี
    เป็นธรรมชาติของการใช้งาน เนื้อตะกั่วจะไม่ค่อยกินเชือกโดยเฉพาะเชือกร่มที่มีความนิ่ม
    จะทนทานใช้ได้นานมาก ถ้านำโลหะอย่างอื่นที่มีความแข็งคมมาม้วนเป็นตะกรุด
    เช่นทองแดง ทองเหลือง นิกเกิ้ล
    ด้านในรู ปลายตะกรุดทั้งสองด้านต้องเอาไปฝนลบมุมเสียก่อน ด้วยตะไบเล็กกลมละเอียด
    เพื่อป้องกันความคมมุมแผ่นทำให้เชือกค่อยๆขาดทีละน้อย จะใช้ได้ไม่นานครับ

14. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    เบี้ยแก้หลวงพ่อทรง ตัวนี้ขนาดเล็ก อุดชันโรงปิดด้วยแผ่นทองแดง แล้วนำมาถักเชือกภายหลัง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      48
  15. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ หลวงปู่บุญศรีครับ

16. ชาวประมง

ผมไม่ได้เก็บไว้ใช้เกี้ยวสาวครับ เก็บไว้ใช้เข้าหาเจ้านาย อิอิ อีกอย่างของแบบนี้ไม่มีออกมาบ่อยๆ ครับ เดี๋ยวมันจะกลายเป็นตำนานเหมือนตะกรุดมนุษย์ ยักษ์ที่ออกมาจากหลวงพ่อกุ่ม มีท่านหนึ่งบอกว่า อยู่วงการนี้มาสิบปีเพิ่งเห็นไปสองเอว หายากขนาดครับ ตอนนี้มีออกมาตามตำราหลวงพ่อกุ่ม มีกำลังก็เก็บไว้ครับ อีกทั้งได้ร่วมบุญกับพระอาพาธ และบุญสร้างวิหาร งานนี้ได้ของดีสองต่อครับ

สำหรับตัวตะกรุดไม่ใช่ตะกั่ว คนทำตั้งใจทำมาก แขวนมายังไม่โดนเกี่ยวโดนบาดเลยครับ

17. เมืองสมุทร

เมืองสมุทร เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008

ได้ถามหลวงพี่ท่านบอก เพิ่มอีกว่า ที่ห้ามนำตะกรุดออกจากสายคาด เพราะตามตำรา เชือกนั้นก็เสกหลายขั้นตอน และเวลาร้อยเชือกเข้าตะกรุด ก็มีคาถากำกับ ดังนั้นถ้านำตะกรุดออกจากเชือก แล้วร้อยกลับเข้าไปเฉยๆ โดนไม่ว่าคาถา ก็จะไม่ครบบริบูรณ์ตามตำรา

และหลวงพี่ท่านได้บอกถึง คนที่คิดจะแกะดูยันต์ ท่านว่าไม่ต้องแกะครับ เพราะคาถาท่านไม่ได้ลงไว้เป็นตัวขอมปกติ แต่ลง วนๆ บ้าง ขีดบ้าง ซ่อนบ้าง เพื่อบังตัวยันต์ ซึ่งวิธีนี้หลวงปู่อั๊บ ท่านก็ใช้บ่อยๆ เพื่อบังตัวยันต์ของท่าน และที่ผมเห็นมาหลวงพ่อใจ วัดพระยาญาติ ท่านก็ใช้วิธีนี้บังตัวยันต์ ดังนั้นถ้าท่านแกะดูนอกจากไม่ได้อะไรแล้ว จะเสียของเปล่าๆ นะคัรบ เพราะตะกรุดนี้มีเคล็ดวิธีม้วน ไม่เหมือนตะกรุดทั่วไป ถ้าท่านแกะออกและม้วนเอง ก็จะไม่ครบบริบูรณ์ ตามตำราอีกเช่นกัน

18. jobdrum

jobdrum เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2008
    เพิ่มเติมครับ เหมือนป๋าก่อบอก 555

อีกนิดครับหลวงพี่บอกว่าเชือกแกะได้แต่ห้ามรูดออก เพราะเหมือนป๋าก่อบอกไว้แล้วด้านบน แต่ทางที่ดีอย่าแกะเลยจะดีที่สุดนะครับ บอกไว้เป็นวิทยาทานเฉยๆนะครับ เผื่อปมเชือกใครหลุดจะได้ไม่ตกใจ

19. jobdrum

jobdrum เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2008
    ผมเคยถามคำถามนี้กับหลวงพี่แล้วครับ หลวงพี่บอกถ้าขาดก็ตัวใครตัวมันครับ (deejai)

20. กราวใน

กราวใน เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    ดีครับ วิธีใช้ วิธีปฎิบัติมีอะไรก็บอกๆกันมั่งนะครับ ของวิเศษแบบนี้ไม่อยากให้เสียของ
    ไม่เปิดประเด็นไม่ทราบเลยครับ เรื่องเชือกและเรื่องยันต์ ได้ปฎิบัติอย่างถูกวิธีครบสูตร ^ ^