เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    ด้วยเมตตาจากหลวงปู่ทรง ได้ทั้งตะกรุดมหาจักรและเบี้ยแก้ พระบูชา

(ตอนนี้ก็นึกว่าฝันไป )

มาแบบ...งง ครับ

แต่ตอนนี้ไม่กล้าขอหลวงปู่ แฮ่ๆๆๆๆ กิเลสมันเยอะ

ไม่ค่อยได้สวดมนต์ นั่งสมาธิถวายหลวงปู่ เลยละอาย.....

ผมขอยืนยัน.....

....ผมคนหนึ่งที่ขอพระจากหลวงปู่ด้วยการอธิฐานครับ....

แต่ไม่ใช่การบนบานนะครับ....แล้วก็สมหวังครับ....

จงเชื่อมั่น....และศรัทธาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2009
  2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

ผมยังไม่ค่อยว่างถ่ายรูป แล้วเล่าเรื่องหลวงพ่อต่อเลยครับ แต่จากประสบการณ์ข้างบน เกิดขึ้นกับคนหลายคน ที่ได้วัตถุมงคลของหลวงพ่อมาแบบแปลกๆ ง่ายๆ ถูกๆ หรือ ดีที่สุด ฟรีๆครับ...แหะๆ

3. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ตามที่พี่พีบอกเลยครับ

หลวงพ่อทรงท่านเมตตา บวกกับความเมตตาของผู้ให้ด้วยครับ

4. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007

ผมว่านะ เนื่องจากเราศรัทธา และ หลวงปู่ท่านก็เมตตา

เหล่าศิษย์รุ่นก่อนๆ ก็อยากเผื่อแผ่กิตติคุณหลวงปู่ ก็เลยเมตตา พวกเราไปด้วยนะคุณวัฒน์ [​IMG][​IMG][​IMG]

จึงเป็นโชคดีที่ได้รับของดีราคาเยาว์ บนความโชคร้ายที่ไม่ทันได้กราบท่านตอนยังอยู่

5. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    ผมเอง ขนาดอยู่ใกล้ๆ ยังไม่ได้ไปกราบตอนท่านอยู่เลย ขับรถผ่านวัดประจำเวลาไปหาเพื่อนที่ ต.ม่วงเตี้ย

6. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    ครับผม

7. ส้มฟัก

ส้มฟัก เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    กราบหลวงพ่อทรงครับผม

สวัสดีพี่พี เสาวภาและพี่น้องทุกท่านครับผม [​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

• 1aa 050.JPG
      1aa 050.JPG
      ขนาดไฟล์:
      86.6 KB
      เปิดดู:
      780
  8. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ

9. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    แฮ่ ๆ ผมก็เหมือนกัน

วันดีคืนดี มีคนมาถาม จะไปเอาเหรียญหล่อเศรษฐีมาให้
    (เคยนึกอยากได้ แต่ไม่รู้จะไปหาที่ไหน เห็นเพื่อนได้มาฟรี ๆ ก็เลยอิจฉา)

ได้ยินตอนแรก ก็งง ก็ OK ให้เขาไปเอามาให้ มีจารนะชาลีติ

จ่ายตัง 2 งวด ๆ ละ 400 บาท ได้ฝัน ฝันกะเขาเหมือนกัน ครับ 55

10. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ว พระแหวกม่านองค์นี้เนียน คมชัด มาก ๆ

11. ส้มฟัก

ครับผม [​IMG] ผมเองยังแปลกใจว่าทำไมถึงคมชัดจังเลย

เนื้อเรียบๆครับผม ด้านหลังฝังข้าวเปลือก มีรอยจารด้านข้าง ไม่ทราบว่าลายมือของหลวงพ่อ หรือว่าหลวงพี่

จารว่า มะ อะ อุ , นะ ชา ลี ติ ครับผม ด้านข้างมีมะอะอุ นะชา แล้วจารต่อด้านล่างว่า ลีติ

• 1aa 007.JPG
      1aa 007.JPG
      ขนาดไฟล์:
      70 KB
      เปิดดู:
      150
    • 1aa 009.JPG
      1aa 009.JPG
      ขนาดไฟล์:
      67.5 KB
      เปิดดู:
      156
    • 1aa 011.JPG
      1aa 011.JPG
      ขนาดไฟล์:
      29.3 KB
      เปิดดู:
      142
    • 1aa 012.JPG
      1aa 012.JPG
      ขนาดไฟล์:
      28.5 KB
      เปิดดู:
      153
    • 1aa 013.JPG
      1aa 013.JPG
      ขนาดไฟล์:
      27 KB
      เปิดดู:
      166
  12. ส้มฟัก

เทียบกับองค์ที่ผมแขวนอาราธนาอยู่ครับผม ขนาดจะผิดกันมากตามแต่ส่วนผสมครับผม แต่ก็ชอบ ถูกใจทั้งสององค์ครับ [​IMG]

• 1aa 029.JPG
      1aa 029.JPG
      ขนาดไฟล์:
      82.5 KB
      เปิดดู:
      168
    • 1aa 032.JPG
      1aa 032.JPG
      ขนาดไฟล์:
      76.3 KB
      เปิดดู:
      145
  13. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

แจ่มมากครับพี่ส้มฟัก ขออนุญาตพี่พีตอบแทนและกันนะครับ เป็นลายมือหลวงพ่อแน่นอน ร้อยเปอร์เซ็นดูง่ายด้วย แหมโชคดีแท้ๆ สาธุ ส่วนเรื่องขนาดไม่ใช่ปัญหาครับ อยู่ที่กดเต็มที่หรือ ไม่เต็มที่ครับ และเนื้อก็มีส่วนครับท่าน ขอบคุณครับ แหม! แต่สวยจริงๆด้วยแฮะ อิอิ [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2009
  14. ส้มฟัก

ขอบคุณพี่ benay มากครับผม

อาอาอาอา โชคดีแท้ๆครับผม หลวงพ่อมาโปรดศิษย์ทางไกล อยู่ถึงหลังเขาท่านยังเมตตาธุดงค์มาได้ [​IMG][​IMG] สาธุ

• 1aa 038.JPG
      1aa 038.JPG
      ขนาดไฟล์:
      98 KB
      เปิดดู:
      127
  15. ส้มฟัก

ผมอ่าน หนังสือนะโม มาสิบกว่าปีแล้วครับผม ก็รู้จักหลวงพ่อทรงจากในนะโมมาตั้งแต่ท่านเริ่มลงหนังสือตั้งแต่ 5-6 ปีก่อน แต่ไม่เคยเช่าพระของท่านเก็บเลยครับผม เอิ้ก เอิ้ก น่าสงสารจริงๆเลยผมนี่ [​IMG][​IMG]

ก็อ่านกระทู้ของพี่พีอยู่นานครับผม ก็คิดดูแล้วทีแรกอยากแขวนพระนักธรรม ก้เลยหาบูชามาบ้าง แต่มาถึงแล้วองค์เล็กจัง ไม่เข้ากับหน้า เอิ้ก เอิ้ก เลยขยับมาแขวนพระแหวกม่านครับผม แต่ลองไปลองมาท่าทางจะชอบพระรูปเหมือนมากกว่าครับผม เขื่องดี [​IMG][​IMG]

เท่าที่อ่านดูแล้ว ทั้งสามพิมพ์นี่ผมว่าเท่ากันทุกอย่าง ต่างกันที่ขนาดเท่านั้น เรื่องพิมพ์ทรง เนื้อหา ความนิยม พุทธคุณ อิทธิคุณต่างๆที่แฝงอยู่ในองค์พระ และความนิยมของลูกศิษย์ลูกหาก็ใกล้เคียงกัน แม่พิมพ์ได้รับมาจากผู้ใหญ่ใจดีท่านเดียวกัน และทำลายพิมพ์เรียบร้อยโรงเรียนศาลาดินไปเหมือนกัน มีแค่ไหนก็มีแค่นั้น

ราคาก็ไม่ต่างกันนัก จ่ายเท่ากัน คิดดูแล้ว องค์ใหญ่ได้เปรียบ เอิ้ก เอิ้ก

• 1aa 048.JPG
      1aa 048.JPG
      ขนาดไฟล์:
      63.5 KB
      เปิดดู:
      123
  16. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับพี่พี อยู่เมืองกัลกัตต้าครับ ยังไม่ได้ไปไหน ถ้าได้ไปจะเก็บมาเล่าสู่กันฟังครับ นิมนต์มาหลายหลวงพ่อครับ ที่ไม่ขาดคือหลวงพ่อฤาษี หลวงพ่อทรง(พระแหวกม่านและเบี้ย) หลวงปู่อั๊บด้วยครับ ขอบารมีท่านคุ้มครองครับ

17. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขอแสดงความยินดีด้วยน่ะครับ พระคุณสวยมากทั้งสามองค์ ติดค่อนข้างชัดมาก เนื้อเนียนสะอาด

และประการสำคัญ ที่จารน่ะลายมือหลวงพ่อซ่ะด้วยครับ ครบสูตร มะอะอุ นะชาลีติ

ได้มาจากไหนครับ????

18. พี เสาวภา

ที่เอาไป ของดีทั้งนั้นน่ะครับ ดีคนล่ะด้านครับ

แต่มีเบี้ยไปด้วย จะกินจะนอน ไม่ต้องห่วงน่ะครับ แต่ระวังน้ำหน่อย เมืองแขกกินน้ำมั่ว ...จะจู้ดๆ ง่ายมาก...แหะๆ

ขอให้ได้โชคลาภ ความสำเร็จกลับมาจากแดนไกลน่ะครับ

19. ส้มฟัก

ขอบคุณมากครับผม [​IMG] บอกตามตรงผมไม่เคยเห็นพระหลวงพ่อทรงทั้งสามพิมพ์นี้มาก่อนเลยครับผม ไม่รู้ว่าเค้าดูแท้ ดูชัดตรงไหน เท่าที่เห็นมากหน่อยก็ในกระทู้ของพี่พีเสาวภานี่แหละครับผม อีกกระทู้นึงก็ของพี่benayครับผม

ผมก็อยากได้มาแขวนบ้างครับผม ก็คิดถึงหลวงพ่อทรงว่าผมอยากได้หลวงพ่อมาแขวนบูชาอาราธนาคุ้มครองตัวคุ้มครองใจครับผม แล้วก็เล่นเน็ทเหมือนเดิมครับผม

พอดีเจอเข้าช่วงเช้าๆครับผม ทีละแบบ ก็เคาะปิดตามกระทู้ซื้อขายในเวบสองสามเวบที่ผมเข้าประจำครับผม ผมเองชอบพิมพ์ใหญ่รูปเหมือนครับผม แม้แต่พิมพ์แหวกม่านองค์สวย ผมก็ไม่รู้ว่ามีรอยจารมาด้วยครับผม ผมเห็นมีข้าวเปลือกฝังอยู่แปลกดีก็เลยเช่าบูชามา พี่เจ้าของพระก็ไม่ได้บอกว่ามีรอยจารครับผม หลวงพ่อมาถึงบ้านแล้วผมยังแปลกใจ ว่าทำไมคมชัดจัง แถมยังมีรอยจารอีกด้วย องค์เนื้อหยาบนั่นก็เต็มไปด้วยมวลสาร พิมพ์รูปเหมือนก็หนาถูกใจ แม้แต่พิมพ์พระนักธรรมองค์น้อย ยังมีเส้นเกศาของท่านให้ส่องดูทั้งด้านหน้าด้านหลัง ด้านข้าง

ผมก็คิดเข้าข้างตัวเองว่า หลวงพ่อทรงท่านเมตตาส่งมาให้ผมครับ นี่ยังเหลือรูปเหมือนพิมพ์สองหน้าอีกองค์นึง อีกไม่กี่วันคงได้ครับ [​IMG][​IMG]

กราบหลวงพ่อทรงครับผม

• 1aa 043.JPG
      1aa 043.JPG
      ขนาดไฟล์:
      95 KB
      เปิดดู:
      154
  20. พี เสาวภา

ขอบรรยาย เรื่องขนาดหน่อยพระน่ะครับ

จากแม่พิมพ์เดียว พระเนื้อผง อาจจะเป็นได้หลายขนาดครับ แล้วแต่ว่าจะแก่ผง หรือ แก่ปูน

ถ้าแก่ผง จำพวก ผงดอกไม้ ผงว่าน ( สบู่เลือด ) หรือ ผงวิเศษต่างๆ ที่ลูกศิษย์ถวายหรือ พระสวัดดิ์ หามา เช่นแร่บางไผ่ ผงยานัตถุ์เป็นต้น พระแบบนี้จะหดตัวมาก บางองค์หดจนผิดรูปร่าง แต่แท้แน่นอนครับ พระแบบนี้จะมีปริมาณพอสมควร แต่ไม่มากนัก

ถ้าแก่ปูน ปูนที่เป็นหลักคือปูนหอย ที่เผาทำจากพวกเปลือกหอย ปูนนี้ซื้อมาจากแหล่งเดียวกันคือ แถวทวีวัฒนา แล้วหลวงพ่อนำมาแช่น้ำให้จืด ด้วยตัวท่านเอง แล้วเอามาตากให้แห้ง แล้วนำมาบดให้ละเอียดด้วยโกร่ง หรือ รางบดยา แล้วจึงนำมากรอง ผงนี้จะเตรียมใส่กาละมัง หรือ ใส่ถาดไว้ พร้อมๆกับพวกว่าน ดอกไม้บด ถ้าส่วนผสมแก่ปูนมาก การหดตัวจะน้อย พระจะดูองค์ใหญ่กว่าได้ พระแก่ปูนนี้จะมีปริมาณมากกว่า เมื่อทำไปเรื่อยๆ ส่วนผสมลงตัว

เพราะฉนั้น ใหญ่หรือ เล็ก ไม่สำคัญ ความสำคัญอยู่ที่ผ่านมือพระผู้เฒ่า มาหรือ ไม่

พระผงนี้ มีพยานยืนยันหลายท่านที่ทันเห็นและเข้าร่วม การพิมพ์พระที่วัดว่า หลวงพ่อเตรียมการมาตั้งแต่ต้น ตั้งแต่ทำผง เสกแม่พิมพ์เป็นปฐมฤษถ์ จุดธูปบูชาครูของท่าน พิมพ์เปิดพิมพ์เองในยุคแรกๆ ต่อมาก็ พิมพ์โดยลูกศิษย์ที่เป็นพระและฆราวาสเป็นส่วนใหญ่ แล้วนำไปไว้ในหอสวดมนต์ หรือ ใส่ถาดตากรอไว้บนศาลา มีวางกระจัดกระจายเต็มไปหมด

ใครผ่านมาอยากได้ก็หยิบไปขอท่านได้ตามใจชอบ หลวงพ่อท่านไม่หวง ท่านจะเสกให้ก่อนเอาไป ขอกันไปเป็นกำๆก็มี ได้ข่าวว่าขอไปเป็นลังก็มี พวกขอไปแจกผ้าป่าเป็นต้น ( อันนี้ผมไม่ได้เห็นเองแต่เขาเล่า ) หรือ พวกที่ระบายเอามาขายตอนนี้ ก็คงขอตุนไว้ตั้งแต่ยุคหลวงพ่อ จัดว่าเป็นพวกมองเห็นการณ์ไกล...แหะๆ ของพวกนี้แจกฟรีจากต้นทาง จากหลวงพ่อ จากใจของท่าน ไม่มีราคา ไม่ได้ตั้งราคาค่างวด ขอไปได้ฟรีๆ เป็นของดีมาตั้งแต่ต้น เพราะของฟรีดีเสมอ ผมยืนยัน เพราะเจตนาดี ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียให้ทะเลาะกัน หลวงพ่อท่านก็มองแบบนั้น ท่านถึงแจกแหลก น่าจะแจกไปเป็นหลายหมื่นๆองค์ เพราะปูนหอยเนื้อหลัก หมดไปหลายสิบถุง ปูนถุงหนึ่งน่าจะทำได้หลายพันองค์

ส่วนใครจะทำบุญถวายคืนท่านก็เป็นอีกเรื่อง เพราะท่านไม่ได้ตั้งราคา ต้องแยกประเด็น ยกเว้นแต่พระนักธรรมเท่านั้น ที่เอามาวางจำหน่าย เพราะดังเหลือเกิน ดังกว่าเขาทุกรุ่น คนหามาตั้งแต่สมัยหลวงพ่อยังทรงสังขารอยู่ มีคนมาถามอยู่เรื่อยๆ และผมจะเดาต่อไปเลยว่า ในอนาคต คนก็จะหาต่อไปเรื่อยๆ เพราะสรรพคุณชัดเจนมาก

ส่วนพระที่เหลือเมื่อแห้งดี จะถูกนำไปรวมที่หอสวดมนต์ ใส่ลังบ้าง ใส่ถาดบ้าง วางเต็มไปหมด พระท่านจะเข้าไปทำวัตร เย็น ( ตอนเช้าผมไม่แน่ใจ เพราะไม่เคยตื่นเช้าไปดูครับ ) นอกจากนั้น หลวงพ่อจะเข้าไปเสกให้เป็นครั้งคราวเมื่อมี ใครนำวัตถุมงคลมาเยอะๆมาขอให้ท่านเสก ท่านจะให้ไปวางไว้ในหอสวดมนต์ แล้วเสกรวมกันทีเดียว

พระผงเหล่านี้จะถูกท่านปลุกเสกหลายครั้ง ประเมิณไม่ได้ว่ารุ่นไหน พิมพ์ไหนเสกมากี่ที แต่เสกมาเรื่อยๆ สายสิญญ์ที่วงไว้ หลวงพ่อท่านก็วงของท่านเอง

การเสกก็ไม่มีพิธีรีตรองมาก แค่จุดเทียน บาตรน้ำมนต์ อธิฐานจิตเสก เสร็จก็พรมน้ำมนต์ซ้ำ แค่นั้นจริงๆ เป็นข้อพิสูจน์อย่างว่าคนจิตถึง ไม่ต้องใช้พิธีรีตรอง อันนี้เหมือนอาจารย์ของผมเป้ะ เหมือนฝึกมาแบบเดียวกัน ขอให้จิตนิ่ง สติดี มีศีลบริสุทธิ์ มีครูบาอาจารย์ที่เข้มขลัง ( เป็นศิษย์มีครู ) และเคารพในพระรัตนตรัยอย่างแน่นแฟ้น ที่เหลือ เป็นเรื่องของธรรมชาติทางจิตและบารมีส่วนตัวครับ

พระผงทำกันเองโดยพิมพ์ที่วัด และปลุกเสกแบบพิธีง่ายๆ แต่มีสรรพคุณเหลือหลาย แบบไม่ได้โม้ ไม่ต้องมาคุย ไม่ได้โฆษณาเพราะไม่ได้ทำขาย ใครนำไปติดตัว ถ้าไม่เก็ และไม่ดูถูกพระรัตนตรัย มีจิตถึงหลวงพ่อ จะได้ผลแน่นอนยืนยัน ๑๐๐%

และขอแสดงความเห็นซ้ำว่า การเสกของหลวงพ่อ เป็นการแยกจิต ถึงจะในพิธีเดียวกัน เป็นพระจะเสกอย่าง เป็นเครื่องรางจะเสกอย่าง และพระแต่ล่ะอย่าง จะเสกประจุแต่ล่ะอย่างไปตามรูปพระที่ท่านเห็นสมควร

พระรูปเหมือน พระแหวกม่าน พระนักธรรม จะมีสรรพคุณเด่นแตกต่างกันครับ

พระรูปเหมือนจะเด่นไปในแนว เสน่ห์ เมตตา เหมือนหลวงพ่อมาเอง อันนี้เป็นฉบับรวมเล่ม

พระแหวกม่าน จะมาแนวแก้อุปสรรคชีวิต การทำงาน อธิษฐานขอได้

ส่วนพระนักธรรมประเภทเล็กแต่แจ๋ว จะเด่นไปในแนวการศึกษา และสอบแข่งขัน แบบโดดเด่นมาก พระพิมพ์นี้ผมขอยกให้เป็นพระเอก เพราะเป็นพระสร้างชาติ สร้างคน สร้างเยาวชน สรรพคุณไม่เหมือนใครจริงๆ ไม่แน่ใจว่าจากอดีต มาจนถึงปัจจุบัน จะมีคนทำได้แบบหลวงพ่อหรือปล่าว...แหะๆ หายากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2009