เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. sacrifar

sacrifar เป็นที่รู้จักกันดี

(deejai)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2009
  2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    อันนี้ได้ข่าวมาใหม่ เผอิญผมเองไม่เคยไปวัด ตลาดใหม่น่ะครับ ไม่รู้จักใครที่นั่น ไม่ได้เชียร์ใคร ผมเห็นเป็นวัดก็เลยช่วยประกาศข่าวให้ เพราะหลวงพ่อทรงไปปลุกเสกให้จริง

แต่มีเพื่อนในเว็บมาบอกว่า เบี้ยที่มีที่วัดตอนนี้ เป็นเบี้ยใหม่ ปลุกเสกใหม่ ในปี ๕๑

ถ้าเป็นแบบนี้ ไม่ทันหลวงพ่อทรงน่ะครับ

3. ส้มฟัก

ส้มฟัก เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    ของดีๆ คงหมดไปไวแล้วครับผม ถ้าอย่างงั้น คงต้องหลวงพ่อเสียนวัดมะนาวหวาน หรือหลวงพ่อเสียนวัดคู [​IMG]

ผมก้ไม่เคยไปวัดนะครับผม เห็นพี่beleiveบอกว่าท่านกำลังหาทุนบูรณะฐานพระประธานอยู่ น่าช่วยกันบูชาเบี้ยซักคนละลูก

4. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

benay_watmon@hotmail.com (เบ็น 083 -6139417)

วัดมะนาวหวานนี่ หลวงพ่อเศียรท่านใจดีครับ คุยสนุก แฮ่ๆ ผมไปบ่อยครับ เบี้ยแก้และตระกรุดรวมทั้งพระเครื่องหลวงพ่อวัดคู ที่ให้บูชาปัจจุบันนี้ ปลุกเศกพิธีใหญ่นะครับ อยากให้ท่านไปเช่ากันมากๆได้ช่วยท่านสร้างถาวรวัตถุ ได้ทำบุญกับพระแบบท่าน แจ๋วครับเชื่อผมอิอิ เดี๋ยวจะหาว่าคนพื้นที่ไม่บอก ท่านเป็นพระดีมากครับ กรองมาแล้ว และกรองมานานแล้วครับ ส่วนวัคถุมงคลที่ว่าพิธีใหญ่มีพระเข้าร่วมปลุกเศก คือ หลวงพ่อทองหยิบ วัดบ้านกลาง หลวงพ่อบุญมีวัดม่วงคัน หลวงพ่อเศียร วัดมะนาวหวาน และที่สำคัญประธานจุดเทียนชัยนี่แหละครับ ท่านสำคัญนักท่านคือหลวงพ่อ ... วัด.. .ใครอยากไปกราบท่านก็โทรมาถามผมได้อิอิแต่เรื่องวัตถุมงคลที่วัดท่านไม่มีให้บูชาครับ แล้วแต่ท่านจะให้เองอันนี้แล้วแต่บุญวาสนา องค์นี้สำคัญนักผมได้ยินกิตติศัพท์แบบเงียบๆของท่านมานานมากตั้งแต่ผมยังเด็กๆครับ ไม่อยากโฆษณามากเพราะท่านจะเก้าสิบแล้วครับ บอกได้ตำเดียวว่า ยอดครับ พระเก่งไม่จำเป็นต้องโฆษณามากครับ และท่านก็ไม่ค่อยยึดติดกับเรื่องวัตถุมงคลนี้เท่าไรครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2009
  5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ก็ยังกั้กไว้ตามเดิมน่ะ...แหะๆ

6. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

benay_watmon@hotmail.com (เบ็น 083 -6139417)

พระแบบหลวงพ่อ.. วัด.. (แฮ่ๆ ขอกั๊กหน่อย) ต้องถนอมท่านไว้กราบนานๆครับ เพราะหาพระแบบท่านยากแล้วปัจจุบัน ส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้เป้นพุทธพานิชย์หมดครับ พระดีต้องถามพระด้วยกัน และคนพื้นที่ครับ พระดีไม่ต้องหากราบไกลๆครับ จริงไหมครับพี่พี อิอิ [​IMG]

7. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008

แหมๆ มีกั๊ก ด้วย วันนี้ โทรไปไม่เห็น พี่ บอกผมเลยว่า หลวงพ่อ .....วัด..... อะไร นานจะไปกราบซักที วันนี้ก็เลยได้กราบแค่ หลวงปู่ผาดกับหลวงพ่อ เศียร ครับ หลวงพ่อเศียรท่าน คุยสนุกจริงๆ วันนี้คุยกันท่าน ประมาณ 30-40 นาทีได้ แล้วก็เลยให้ท่าน จารแบงค์ให้ ใบนึง คริคริ เตรียมมาตั้งแต่ กทม แหละใบนี้

8. 16

16 เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2007
    หลวงปู่เศียรท่านน่ากราบมากครับ ครอบครัวผมไปกราบท่าน พกวัตถุมงคลของท่านไปด้วย ได้ประสบการณ์จะๆมาแล้วครับ ทั้งเมตตาเข้าหาผู้ใหญ่ กันผีไล่ผีก็มีครับ ผมไปอ่างทองทีไร ต้องไม่ลืมเข้าไปกราบหลวงปู่เศียรทุกครั้งครับ ท่านเมตตามาก ใครได้ไปอ่างทอง เข้าไปทำบุญกับท่านน่ะครับ

พระคณาจารย์ที่ผมตั้งใจว่าต้องเข้าไปกราบเจอไม่เจอไม่เป็นไร เข้าไปหาที่วัดก่อน ถ้าได้ไปอ่างทองต้องไป ก็คือ หลวงปู่ทรง วัดศาลาดิน หลวงปู่มี วัดม่วงคัน หลวงปู่ทองหยิบ วัดบ้านกลาง หลวงปู่เศียร วัดมะนาวหวาน หลวงปู่ผาด วัดไร่ และหลวงปู่เล็ก วัดทำนบครับ ท่านเมตตามากๆทุกองค์ครับ

^-^^-^^-^

9. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ตอบ pm ผมด้วยนะค้าบพี่พี ^^"

10. พี เสาวภา

ขอบคุณครับที่มาเล่าประสบการณ์

ที่วัดหลวงพ่อเสียน ( เศียร ) ยังมีวัตถุมงคลที่ปลุกเสกพิธีใหญ่ โดยพระที่ทรงคุณหลายองค์น่ะครับ มีทั้งพระ และเครื่องราง ราคาไม่แพงด้วย ครับ

หลวงพ่อวัดคู เป็น อีกวัดที่ติดกันอยู่ในความดูแลของหลวงพ่อ เสียน เป็นวัดโบราณเหลือแต่ วิหารเก่าๆ และพระพุทธรูปโบราณ หลวงพ่อวัดคู มีความศักสิทธิ์มานาน ตอนหลวงพ่อทรงยังมีสังขาร ได้ให้ลูกศิษย์ คนสำคัญ เสี่ย ศ ไปช่วยหลวงพ่อเสียน พัฒนาวัดคู ได้กุศลหลาย วัดคูและวัดมะนาวหวานเลยเป็นภาระของหลวงพ่อเสียน ที่ต้องพัฒนาจากของเก่าที่ ทรุดโทรมลงไป ท่านใดผ่านไป ลองไปกราบหลวงพ่อวัดคู ดูน่ะครับ ท่านบนบาลได้ มีชื่อเสียงมานานครับ

วัดคู ในอดีตมีพระรุ่นเก่า สมัยหลังกรุงแตกอยู่อีกองค์ น่าจะรุ่นใกล้เคียงกับปรมาจารย์หมอน้อย หรือแก่กว่าซ่ะอีก มีชื่อว่าหลวงพ่อเชษฐ์ ( เชด ) วัดคู ท่านทำตะกรุด เด็ดขาดสุดๆ เป็นยอดของตะกรุด หายากมาก เป็นตำนานอีกหน้าของวิเศษฯ รุ่นหลังๆหาไม่ได้ ก็เอาตัดแบ่งกัน เป็นท่อนๆ ตามข่าวว่า ลองได้ทุกครั้ง ทั้งมีดและปืน ผลลัพธ์แน่นอน แต่หายากสะบั้น ผมจึงไม่มีรูปให้ดู อยากได้เหมือนกัน ใครมี ดูง่ายว่าแท้ ให้สอบประวัติได้ อยากออกตัว โทรมาที่ 086 322 8619 ได้ตลอด ๒๔ ช.ม. น่ะครับ ราคาที่ท่านพอใจ และผมจะไปหาท่านเอง

นอกจากนั้น เจ้าอาวาสก่อนหลวงพ่อเสียน คือหลวงพ่อเล็กวัดมะนาวหวาน ก็เป็นพระที่มีอาคมสูง ทำพระเครื่อง ข้างหลังฝัง ของวิเศษฯจากหลวงพ่อวัดคู หายากเหมือนกันครับ

ที่เล่ามาเพียงแต่เกริ่นว่า สถานที่นั้น วัดคู และวัดมะนาวหวาน มีประวัติมายาวนาน ถ้าจะมีพระดีกราบไหว้ได้ ก็ไม่ได้ฟลุคมีขึ้นมาเฉยๆ แต่สืบสายมาจากครูบาอาจารย์ของท่าน เก่งมาจากอดีต ซึ่งไม่มีการโฆษณาคุยโม้โอ้อวดให้คนมานับถือ หรือ ยกตนข่มท่านแต่อย่างใด

ประเภทคุยเองผ่านลูกศิษย์ ว่าอาตมาเก่งอย่างนั้น อันนี้อาตมาทำเองอันนี้ ของอาตมาก็มี ดีน่ะ ทำของขายน่ะแหละ ราคาแพงระเบิด เพราะต้องบวกค่าโฆษณา ส่วนพระดีๆน่ะ ของที่มีก็ทำในวงแคบๆถึงคนที่รู้สรรพคุณ ไม่ได้เอามาโฆษณาตามนิตยสารแต่อย่างไร พูดถึงของจะอายๆซ่ะอีก กลัวคนมาว่าโม้ และแจกฟรีซ่ะส่วนใหญ่ ...แหะๆ อันนี้เป็นหลักการณ์และเหตุผลส่วนตัวน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2009
  11. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

พี่ P ครับ หรือท่านใดก็ได้ชอบตอบที หลวงพ่อทาง มี พระพิมพ์ปิดตาด้วย หรือ ครับ เป็นของวัดหรือ ศูนย์สร้างครับ พอดีวันนี้เดินท่าพระจันทร์เจอ เลย งง ด้านหลังพิมพ์ว่า วัดศาลาดิน (มอญ) เป็นเนื้อผง ครับ

12. พี เสาวภา

มีรูปไหมครับ

ตอบแบบกำปั้นทุบดิน ....มีครับ

13. BaByUltraMan

ไปท่าพระจันทร์ไม่ค่อยกล้า ถ่ายรูปพระเขาครับ กลัว โดนตื้บ เอา - -* เพราะเราไม่ใช่ฝรั่ง

แต่ถ้าถ่ายมาได้เดี๋ยวจะนำมาให้ดูครับ

14. zero3

zero3 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2008
    จริงที่พี่พี เสาวภาเขียนเอาไว้ครับ ของดีไม่จำเป็นต้องโฆษณาครับ.....

ทุกวันนี้องค์ไหน ศูนย์สร้าง มีโฆษณา ผมก็ไม่เอาคนนึงล่ะครับ.....

ตอนนี้พวกศูนย์มันอุปโลกพระของหลวงพ่อ รูปนั้นรูปนี้ขึ้นมาเอง โดยที่ท่านไม่ทราบก็มี

...แล้วก็เขียนเชียร์อ้างสรรพคุณอย่างโน้นอย่างนี้เอาเอง.....พวกนี้ไม่กลัวบาปกรรมนะครับ

กลุ่มคนเหล่านี้หวังจะสบายชาตินี้ชาติเดียวครับ

.....ถ้าอยากเช่าวัตถุมงคล หาพระอริยะที่ท่านดำริสร้างวัตถุมงคลเองจะดีกว่านะครับ ....

จริงๆแล้วถามหลวงพ่อตรงๆเลยก็ได้ครับ.....ของดีจริง บริสุทธิ์ใจสร้าง

ยังมีอีกเยอะลองหาดูดีๆครับ ....

บอกตรงๆควรแผ่เมตตาไปให้พวกศูนย์พระที่ทำไม่ดี ที่ใช้ศรัทธาของญาติโยมที่มีต่อพระอริยะเจ้า
    ไปเป็นเครื่องมือหากินนะครับ อย่าให้เค้าไปสร้างกรรมไม่ดีอีกเลย.....เพราะกรรมไม่ดีที่เค้าทำ มันมากพอที่จะทำให้พวกนี้กลายเป็นเปรต ไปหลายกัลป์เลยทีเดียว.......พวกเปรตนี่น่าสงสารมากนะครับ

15. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    มาขอความรู้ด้วยคนครับ

เป็นกระทู้ที่น่าศึกษาและอ่านสนุกมากๆครับ แอบติดตามงานพิมพ์พี่พีมานานแล้ว อิอิ

16. พี เสาวภา

แหะๆ ขอบคุณครับ กระทู้นี้ มาได้ไกลถึงบัดนี้เพราะมีแฟนซุ่มๆอยุ่หลายท่านมากและไม่แสดงตัว บางคนไม่ได้เป็น member ของ พลังจิตซ่ะอีก คงขี้เกียจสมัคร บางคนมาไกลถึง ยุโรป อเมริกาก็มี โทรมาหาผม ผมล่ะเป็นงง โลกเดี๋ยวนี้แคบลง แค่หน้าจอนี่เอง

แต่ก็เห็นสัจจธรรมอย่างหนึ่ง ว่าหลวงพ่อที่ผมนับถือมีบารมีจริง ภายใต้ร่มเงาของพระพุทธศาสนา พุทธบุตรที่แท้จริง ก็เหมือนน้ำหวาน แม้จะงำกาย ซ่อนกลิ่น แต่จะมีหมู่ผึ้งมาตอมน้ำหวานเสมอ แม้บางท่านจะทำตัวเป็นหลวงตาก็ตาม อยู่ตามบ้านนอก ห่างไกลที่เงียบสงัด หรือ อยู่แบบจะป่าไปเลย คือเงียบไม่มีผู้คนมากวนใจ แบบหลวงปู่พระครูบุญศรี แห่งพยุหคีรี

ผมมีความเห็นเรื่องวัตถุมงคล จะแสดงในความเห็นหน้า แต่เรื่องศูนย์ที่ชอบสร้างพระ หรือ นายทุนที่ชอบทำพระขาย เป็นเรื่องของเขา วัวใครเข้าคอกคนนั้นแน่นอน ชาตินี้แหละไม่ต้องรอชาติหน้า ให้มันรวยจริง รวยถาวรเถอะ เพราะผิดกฎแห่งกรรมชัดเจน ถ้ากฎแห่งกรรมไม่จริง เราก็ต้องเลิกเชื่อ ผลของกรรม เลิกเชื่อในวิบากกรรม และเลิกเชื่อในการตรัสรู้ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ พวกท่านว่ามันเป็นไปได้ไหมครับ

แต่ทางใครทางมัน ต่างคนต่างอยู่ครับ แต่ถ้าผมรู้ว่าของนั้นสร้างโดยนายทุนทำขาย จะจับผมยังไม่อยากจะจับดู ยกเว้นแจกฟรี...แหะๆ อันนี้พอรับได้...เอิ้กๆ

17. พี เสาวภา

เรื่องวัตถุมงคลนี่ จะเรียนตามตรงตามที่ประสบมา เราพวกคนชอบก็สรรหากันมา ตั้งแต่จำความได้ ถ้าจะนับพระกรุเข้าด้วย จัดว่าสร้างมาแต่โบราณ อาจจะเป็นพันปี ถ้าประวัติเชื่อถือได้ ( อันนี้เชื่อน่ะครับ...แหะๆ ) พวกกรุพระทางเหนือ พระรอด พระลบ พระลำพูน

ถ้านับกันเป็นชิ้นๆแล้ว คงนับไม่ถ้วน กรุอยุธยาตอนเปิดกรุ ต้องเอากระสอบใส่ เพราะเยอะเหลือหลาย มีหลายกรุอีก แบบไม่ได้โม้ ผมเคยสัมผัสนักขุดกรุมาแต่เด็ก แบบตัวๆ พวกนี้เป็นนักขุดอาชีพ มีสูตรในการขุดและหาพระ มีวิชาคาถาอาคมในการป้องกันตัว เล่าแล้วอายแต่เป็นเรื่องจริง พวกเขาเป็นลูกน้องเก่าของคุณตาผม

คุณตาผมเคยเป็นผู้พิพากษา แต่ไม่มีความเชื่อและนับถือเครื่องรางของขลังเลย พระยังไม่ค่อยนับถือ พระมาเรี่ยไรจะโดนด่าซ่ะอีกแหะๆ ว่ามาขอทาน เป็นเรื่องจริง จนมาเจอ พระเดชพระคุณ พระอาจารย์ใหญ่ ท่านพ่อลี แห่งวัดป่าคลองกุ้ง ( ยุคนั้น และมาสร้างวัดอโศการามต่อมา ) และหลวงปู่เจี้ยะ ( สมัยยังหนุ่ม ) มาปักกลดอยู่ในที่เจดีย์เก่าๆ ที่เมืองเก่าอยุธยา อันนี้คงเป็นบุพกรรมเก่ากันมา ท่านพ่อลีคงจะมาโปรดคุณตาผม เพราะปล่อยไปคงลงนรกแน่นอนด้วยมิจฉาทิฐิ

คุณตาของผมชอบเดินรอบเกาะอยุยาตอนเช้า ถือไม้เท้าอัน คาดปืนบราว์นิ่งหนึ่งกระบอก ( เคยถามยายผมแล้ว ไม่เคยยิงอะไรจริงจังสักโป้ง แค่พกเล่นโก้ๆ ว่ามีปืนฝรั่งว้อย...แหะๆ ) ท่านจะเดินออกกำลัง คุยกับชาวบ้านไปหลังเกษียณแล้ว คุณตาของผมท่านไม่เคยเห็นพระธุดงค์จริงๆ อันนี้ที่เป็นพระจริงๆ ไม่ใช่พวกพะ นุ่งเหลือง ( อันนี้น่าแปลก แต่อย่างว่า คนไม่นับถือเลยไม่สรรหา ) พอมาเห็นท่านพ่อลี ยอดพระเข้า รังสีคงจับตา ท่านพ่อลีปักกลดอยู่ในเจดีย์เก่า ตามที่ยายเล่า พร้อมกับพระติดตามคือพระเดชพระคุณหลวงปู่เจี้ยะ คุณตาผมเลยไปพูดคุย เพราะพระอะไรมานอนตามป่า แต่งตัวก็ดำๆกรักๆ กลำแดดกลำฝน คุยไปคุยมา เหมือน องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า มาโปรด ท่านองคุลีมาล

พอตาเริ่มสว่าง ว่ามืดมานาน คุณตาผมกลับบ้าน มาบอกคุณยายผม ว่าเธอตัดชุดขาวให้ที่ และฉันตามท่านพ่อลีไปจันทบูรณ์ (ตามไปทีหลัง หลังจากนัดแนะกันว่า ท่านพ่อลีจะธุดงค์ ไปที่เมืองจันทร์ ) หลังจากนั้นมา ท่านก็ไปๆมาๆ กับท่านพ่อลีท่านและนั่งพุทโธ อย่างเดียว ตามลักษณะคนทำอะไรทำจริง ทำแบบเอาเป็นเอาตายมาหลายปี ขนาดว่ารักษาคนทั่วไปได้ คือป้าผมเอง แต่ไม่หาย ท่านบอกนั่งเพ่งโรค จนขาวหมดแล้ว แต่มีจุดดำๆจุดหนึ่ง เพ่งเท่าไหร่ไม่หาย อันนี้เป็นกรรมเก่าได้แค่นี้แหละ

ที่เล่าซ่ะยืดเพื่อปูทางว่า คนโบราณเขาทำอะไรจริง ทีนี้ คุณตาผมท่านก็มีลูกน้องพวกพ้องเยอะ พวกวงสุรา ยิงนกตกปลา เฮฮา สมัยยังหนุ่ม รับราชการอยู่ ( อันนี้ยิงจริงๆมาแกล้มเหล้า ปืนแฝดลูกซองของตาผมยังอยู่กับผม ) พอคุณตาท่านตายไป พวกลูกน้องก็ยังไปมาหาสู่ มาไถเงินคุณยายผมใช้เป็นครั้งคราว...แหะๆ

ทีนี้คุณยายผม จอมคาถา คนล่ะมุมมอง คนล่ะรสนิยมกับคุณตาผม คุณยายท่านชอบพวกเครืองรางของขลัง เก็บไว้เพียบ ตาสอนหัวหน้าทีม นักขุดกรุ ลูกน้องเก่าของคุณตาผม ไปแอบขุดมา จะเอาใส่กระด้งใส่ชะลอม เอาใบตองปิด ยกใส่บ่ามาให้ยายผมดูก่อน ว่าคุณนายเลือกเอา ผมยังเคยนั่งดูท่านเลือกแบบตอนนั้นยังเด็ก สนใจว่ามีขนมมากกว่า ไม่สนใจพระเครื่อง ยายผมจะเลือกที่ชอบไว้ก่อน เป็นทั้งพระเครื่อง พระบูชา แบบยืน แบบนั่ง แบบนอน มีเป็นห้อง น่ะครับ ของพวกนี้ ขโมยแอบขุดมาทั้งสิ้น อีกทั้งพระเครื่องรางของคณาจารย์ยุคเก่า

และกฏแห่งกรรมมีจริงครับ ของขโมยมาก็ถูกขโมยไป ยุคหนึ่งขโมยในอยุธยาชุมแบบยุง พอแก่ตัว หมดบารมีของคุณตาผม มาหลายสิบปี ขโมยมาขึ้นบ้านยายผม ยกไปเกือบหมดครับ เหลือพระแค่กล่องหวายกล่องเดียว กับ ปืนลูกซองที่พิงไว้ข้างเสา ที่มันไม่เห็นครับ

ผมเลยไม่ชอบของขโมยมาจากวัดครับ ใครจะเล่นก็เล่นไป ไม่ได้แซวไม่ได้ว่าใคร แต่ขโมยเขามา ของกรุ ขโมยมาแทบทั้งสิ้น แทบทุกกรุ คนซื้อต่อมา ก็ของโจรน่ะครับ ได้มาแล้ว ในที่สุดก็ต้องไปครับ...แหะๆ กฏแห่งกรรมครับชัดเจน ๑๐๐% ของสงฆ์ หลวงพ่อ พระเดชพระคุณ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ เทศไว้ชัดเจนว่า มายังไง ไปยังไง

คนโบราณชอบทำรูปพระเป็นอุทิสกเจดีย์ เพื่อเผยแพร่พระพุทธศาสนาอีกทางและเชื่อว่าได้บุญ ได้กุศล ได้ สวรรค์และนิพพานสมบัติ พระของอยุธยาเลยมีมหาศาล เพราะอยู่มาหลายร้อยปี และคนรวยเพราะค้าขายมีเยอะ

ยังไม่นับพระเกจิ ที่ท่านสร้างออกแจกอีก มายุคเราๆท่านๆ ทำกันเป็นโรงงานเลย ของพวกนี้มีเพียบ ทั้งเมืองไทย คงหลายสิบล้านชิ้น ยุคจตุคามคงเพิ่มอีกหลายสิบล้าน...แหะๆ

ที่เล่าๆมา อยากจะขมวดว่า เครื่องรางของขลัง ไม่ต้องไปหาที่ดีที่วิเศษที่สุดหรอกครับ เหมือนวิ่งไล่เงา ไม่เจอหรอก เอาที่คุ้มตัวได้ ถูกโฉลก ใช้ขึ้นก็พอแล้ว ของดีอยู่ในตัวเรามากกว่า เพียงแต่ไม่เอามาใช้ ไปวิ่งหาของนอกตัวซ่ะ มันมันส์กว่ากันเยอะเลย...ผมก็ชอบวิ่งตามเขา สนุกดี

และพระเครื่องรางที่ มีประสบการณ์น่ะครับ จะมาจากพระผู้ทรงคุณ พระอริยะเจ้าที่มาในแนวพระโพธิสัตว์ครับ ที่จะมีอภินิหารดี ท่านจะสร้างบารมี จะช่วยคนเป็นหลักครับ เป็นธรรมะพื้นฐานเป็นหลัก ให้คนปลอดภัย ให้มีกิน มีใช้ เมื่อมีสิ่งนี้แล้วใจสบายก็หันไปในทางธรรม ได้ในทีหลัง

ส่วนพระอริยะ แนวหลุดพ้น ทำเครื่องรางของขลังออกมา ท่านจะไม่เน้น อภินิหารมากเพราะพวกท่านข้ามมาไกลแล้ว ของจะมาในแนวพุทธคุณ เย็นๆ บางทีใช้แล้วเงียบๆ ยังมานึกว่า เอ ของนี้ท่านเสกให้หรือปล่าวหว่า

การบูชาของพวกนี้ ต้องสังเกตุดู และสังเกตุตัวเองเหมือนกัน เพราะจิตเรามันกิเลสหนา อุปปาทานมีซ่ะมาก ว่าดียังงั้นดีอย่างนี้ จิตมันแต่งให้มี ให้เป็น เพราะอยากมี อยากเป็น แต่เอาจริงๆเข้า ไม่ได้มี ไม่ได้เป็นครับ คิดไปเองทั้งนั้น คนเลยบางทีหันมาเล่นของพวกผีๆ พรายๆ แรงๆ เร็วๆดี ผีมันเล่นกลให้ดู ก็อาจจะจริงแต่แค่ชั่วครั้งชั่วคราวครับ เพราะผี ( หรือ เทวดาบางระดับ ) ก็ยังเอาตัวไม่รอดครับ ยังต้องดับต้องเกิดเหมือนกับเรานี่แหละ

เล่ามาซ่ะยาวพอสมควร เพียงแต่อยากให้สังเกตุของที่ท่านติดตัวดู และที่สำคัญ จิตของท่าน ความดีของท่าน ศีลของท่าน สำคัญที่สุดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2009
  18. zero3

zero3 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2008
    เห็นด้วยครับ....แนวทางเครื่องรางของขลัง ของพระอริยะผู้บำเพ็ญพุทธภูมิ กับ สาวกภูมิ มีแนวทางที่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยเหมือนกัน ....

เรื่องนี้ต้องระวังมากๆ .... อย่าไปเผลอปรามาสเครื่องรางของขลังของพระอรหันต์ สาวกภูมิเข้านะครับ....งานเข้าแน่ๆครับ..... แต่ถ้าเจอที่ท่านให้แบบเต็มๆล่ะก็....ผมว่าถ้าได้เก็บไว้ใช้ก็ถือว่า...โชคดีมากๆครับ

ท้ายสุด...หมั่นสร้างบุญบารมี ....ทาน ศีล ภาวนา ...สะสมกันเยอะๆนะครับ ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2009
  19. The29

The29 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ดูเบี้ยให้ผมหน่อยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      58.2 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      67 KB
      เปิดดู:
      89
  20. พี เสาวภา

ตอบใน PM น่ะครับ