เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เคยมีสมาชิกท่านหนึ่ง ในนี้ ชื่อ คุณปีใหม่ แต่ท่านหายไปนานแล้ว น่าจะธุรกิจยุ่งๆ

ท่านเคยไปเลี่ยมที่สถานที่หนึ่งผมจำคลับคล้ายว่า เดอะมอลล์ บางแค แต่ผมว่าจะไป ๆ ยังไม่ได้ไปสักที เลยไม่ทราบแน่นอน

2. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    เข้า มากราบ หลวงปู่ ทุกๆองค์จ้า กราบ กราบ กราบ
    สวัสดีจ้า อ.พี คุณ โจ คุณ เอม คุณ ลูกอุลตร้าแมน panamool คุณปี้ด คุณ เดชา
    คุณ นก และสมาชิกทุกๆท่านจ้า
    เข้ามาเรียนจ้า...เรียนถึงหน้า 900 กว่าๆแล้วจ้า ...เหนื่อยจ้า.

3. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    ขอบพระคุณพี่พี ที่ชี้แนะครับ
    มานั่งนึกดู เป็นอย่างที่พี่พีว่าครับ ไม่มีเกจิ ท่านใด เหมือน เพราะผมก็ยังไม่เคยเจอที่เหมือน ลพ.ทรง กับ ลป.บุญศรี ครับ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2011
  4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

IMG_2196.JPG IMG_2200.JPG

พระสมเด็จองค์ปฐม ๔๒ พิมพ์สมเด็จ ฐานสิงห์

พิมพ์นี้เป็นพิมพ์สมเด็จน่ะครับ ด้านหลังเป็นรูปหลวงปู่ ตามรูปน่ะครับ

5. พี เสาวภา

IMG_2197.JPG IMG_2203.JPG

สมเด็จ องค์ปฐม ๔๒ พิมพ์ สมเด็จ สังฆาฏิ

ด้านหน้าเป็นรูป พระสมเด็จพิมพ์สังฆาฏิ ด้านหลังเป็นรูปหลวงปู่ครับ

6. พี เสาวภา

IMG_2198.JPG IMG_2201.JPG

IMG_2199.JPG IMG_2202.JPG

พระพรหม ๔๑

มีสองพิมพ์ สี่เหลี่ยม และ รูปไข่ ตอนนี้กำลังไม่ว่างน่ะครับ เลยไม่ได้เขียนคำบรรยาย

เรื่อง พรหม และ เทวดา ของหลวงปู่มีประสบการณ์มากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2011
  7. พี เสาวภา

IMG_2205.JPG IMG_2206.JPG

พระสังกัจจายน์ และ ไช้ซิ่งเอี้ย ๔๓

พระชุดนี้ น่าจะเป็นพระสังกัจจายน์ชุดเดียวของหลวงปู่ เป็นพระแห่งโชคลาภ ของมีน้อยเพราะเอาไปออกที่อื่น และ ใส่กรุ

8. พี เสาวภา

แหะๆ...อ่านไปเยอะจริงๆ ๙๐๐ กว่าหน้าแล้ว

9. พี เสาวภา

IMG_2194.JPG IMG_2220.JPG

IMG_2195.JPG IMG_2207.JPG

พระปิดตา ๔๑

มีสองพิมพ์ ต่างขนาดๆ เนื้อต่างครกกัน แบบสามเหลี่ยมเป็นเนื้อ ไม้กาหลง หายาก และมีน้อย

10. พี เสาวภา

พระชุดถวายสำนัก เสี่ย ท เขากำลังจะเอาไปถวาย ตามชนิดข้างบน จำนวนหลายร้อยองค์ ผมเลยถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐาน ตามนิสัยนักบันทึกของผม ...แหะๆ กันลืม

11. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีวันอาทิตย์ค่ะคุณพี และ สมาชิกทุกท่าน

มาชมพระงามๆ ค่ะ เป็นกำลังใจให้เขียนบทความดีๆ และ ก็เป็นกำลังใจให้ผู้ประสบภัยค่ะ ขอให้ภาวะวิกฤตผ่านพ้นไปได้เร็ววัน

p.s. พี่รุ่งอ่านเก่งจริงๆ นกเข้ามาจะปีแล้วยังอ่านไม่ถึงไหนเลย (เพราะบางตอนไม่เข้าใจศัพท์555) แต่มีบางตอนชอบมากต้องกลับไปอ่านแล้วอ่านอีก ได้ข้อคิดดีมากๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2011
  12. พี เสาวภา

IMG_2213.JPG IMG_2214.JPG IMG_2215.JPG

พระกริ่งชุดกรรมการ

พระกริ่งชุดกรรมการนี่ เป็น ชุดกรรมการจริงๆน่ะครับ ทำพิเศษแจกเฉพาะกรรมการ ไม่มีขาย ไม่ใช่พระชุดกรรมเกินสมัยนี้ บอกชุดกรรมการ แต่ทำขายให้คนอยากได้ สั่งกันหลายชุด บอกของมีจำกัด แต่ถ้าออกเงินจองก็ทำให้ จำนวนเท่าที่ต้องการ...แหะๆ

พระชุดกรรมการนี่เป็นพระกริ่งที่คัดโดยท่านอาจารย์อนันต์ แล้วเอามาอุดผง เส้นเกศา และตะกรุดชนวนแร่โคตรเศรษฐีแบบสาริกา ๑ ดอก ที่หลวงปู่ตั้งใจลงเองให้เอาไปอุดในองค์พระ

ส่วนฝาเงิน เอาแน่ไม่ได้ เพราะมาอุดทีหลัง ส่วนโค็ดก็มาตอกทีหลัง แต่สบายใจได้ เพราะโค็ด ทำลายไปนานแล้ว จนลืมว่าทำอะไรไปบ้าง อยู่ที่ไหน ตกลงว่าสาบสูญ

ชุดกรรมการ ผมเจตนาตอกโค็ดที่ ฐานพระ พระธรรมดาตอกที่สะโพกท่าน จะได้แยกออก แต่ตอกๆไป เพราะพระเยอะ หลวงพี่หมู ( ตายไปแล้ว ) และ หลวงพี่ เสถียร (ไม่ทราบไปอยู่ที่ไหน ) ตอกสลับกัน ฐานมั่ง สะโพกมั่ง เรียกว่าตอกมั่วไปเลย เลยเอาแน่ไม่ได้น่ะครับ เลย ต้อง เลยตามเลย จะบอกจากตำแหน่งโค็ดไม่ได้

ใครอยากได้ ก็อย่าไปหาเลย เพราะแจกไปคนล่ะองค์เท่านั้น จะมีผู้ใหญ่ที่มาช่วย ผมก็แจกเผื่อจำนวนลูกเท่านั้น ตอนที่ผมแจกวันปลุกเสกบนแพเสร็จ พวกพี่ๆองค์การเภสัชฯ คนหนึ่งยังบอกผม ว่า มาถูกใจ และ ภูมิใจพระกริ่งกรรมการที่แจกฟรีองค์เดียวนี่แหละจะเอาขึ้นคอ แม้จะบูชาพระกริ่งไปหลายชุด และ มีอยู่คนเอาไปให้ อาจารย์ฆราวาสที่เป็นผู้หญิงพิจารณาทางญาณ บอกดีมาก จะหายากและมีราคาแพงวันข้างหน้า พี่ท่านเลยกลับมาเช่าพระชัยวัฒน์ไปร่วม ๕๐ กว่าองค์ มาบูชาอีกหลายครั้งเพราะมั่นใจ ว่าดีแน่ และ จะหายาก

ผมเลยไม่อยากให้ไปหาชุดกรรมการ เพราะแยกยาก มีกันแค่คนล่ะองค์ จะมีเยอะก็ที่ผมนี่แหละ แต่แจกฟรีออกไปเยอะมากครับ อย่ามาถามซื้อเลยครับ เหลือไม่เยอะ เก็บไว้ก่อน แต่อยากจะบอกว่าในยุคนั้น เพราะคนมาช่วยสร้างแพฯมีหลายคน หลายกลุ่ม มีบุญคุณเป็นอย่างมาก หลวงปู่ท่านก็ทราบเจตนา เลย เสกให้อย่างดี ทุกวิชาที่ท่านมีครับ ใส่หมดหน้าตัก

องค์นี้ผมให้เสี่ย ท ไป เลยถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐาน เอาไปแจกใครอีกก็หมดกัน

13. ณัฐวัฒน์

ณัฐวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงพ่ออั๊บ

พี่อ่านถึงหน้า900 กว่า ถือว่าเยี่ยมแล้วครับ
    เหนื่อยนัก พักเหนื่อย ดื่มน้ำผึ้งสักแก้วครับ เพื่อความสดชื่น อิ อิ

14. พี เสาวภา

แผ่นทองแดง ตอกโค็ด แพฯ

ในยุคแรกๆตอนที่หาเงินสร้างเขื่อน สร้างแพฯ ก็ทำกฐิน ผ้าป่ามากันเอง หรือไถเงินพวกๆกันมาบ้าง เอาวัตถุมงคลหลวงปู่ที่ลูกศิษย์ทำถวายมาแจกตอบแทน เยอะๆเข้า เงินมาเรื่อยๆ ผมเลยคิดทำวัตถุมงคล ออกหาเงินบ้าง

เนื่องจากผมชอบมีด ชุดแรกๆเลยไปสั่งทำมีดด้ามงา จะเอามาโชว์ในข้างหน้า จำได้ว่าสั่งทำไป สามสิบด้ามจากร้านเฮงกี่ เป็นเงินทุน ประมาณ สองหมื่นกว่าบาท ตอนนั้นคิดว่าหมูๆ เอาผงมาขอหลวงปู่ลง เอาเส้นเกศามา ตัดผสมใส่ในด้าม มีดโบราณ จะใส่ตะกรุดด้วย ลงนวหรคุณ เป็นตะกรุดเงิน ผมเลยเอาแผ่นทองแดงมาขอให้ หลวงปู่ลงให้ ถูกเงินหน่อย จะลงที่ล่ะแผ่นเล็กๆก็จะเป็นภาระท่านมาก เลยให้ท่านลงแผ่นใหญ่แผ่นเดียว แล้วผมมาตีช่อง ตัดเป็นแผ่นเล็ก เอามาม้วนเป็นตะกรุดสาริกาใส่ที่ปลอกมีด ด้ามมีด ทำไว้หลายร้อยอัน ว่าจะทำมีดขายเอาเงินมาสร้างเขื่อนกับแพ แผ่นทองแดงนี่เอาแผ่นใหญ่แบบซื้อที่ตลาดน้อย หลวงปู่ลงยันต๋พระเจ้าห้าพระองค์ และ นวหรคุณ เสกให้อย่างดี ด้านกัน แก้ ผี ปีศาจ เจตนาจะเอาไปใส่ด้ามมีด

แต่พอทำ สามสิบเล่มแรก นานมากกว่าจะได้ ขั้นตอนเยอะ ทั้งตีใบมีด เหลางา ทำแหม กว่าจะได้ สามสิบเล่ม รอกันแบบจะครึ่งปี เอามาขายเล่มล่ะพัน ทุนเล่มล่ะ เจ็ดร้อย ไม่รวมค่าแรง ค่าน้ำมันเรา ได้กำไรหน่อยเดียว จัดว่าไม่คุ้มเวลา ผมเลยเลิกล้มความคิด จะทำมีดขาย ไปช่วยเสี่ย ท ทำเหรียญ ดีกว่า เร็วและ ได้ปริมาณ

ส่วนแผ่นทองแดงนี่เลยเก็บไว้ ใส่ฐานพระงาแกะบ้าง พระไม้ตะเคียนบ้าง จะเอามาโชว์ อดใจรอ แต่ยังเหลืออีกเยอะ ผมเอาแผ่นทองแดงนี่เสกมาเรื่อยๆ ตั้งแต่ก่อนสร้างพระกริ่งจนท่าน มาล่ะสังขาร อยู่รวมในกล่องและนำมาเสก หลายร้อยครั้ง ส่วนใหญ่จะตอกโค็ดไว้ โค็ดแพฯส่วนใหญ่ ที่มีโค็ด นะบ้าง และมีสองโค็ดก็มี แต่น้อย บางอันมีจาร ( ตอนนั้นเนื่องจากว่าคิดจะทำเยอะ เกรงใจหลวงปู่ หลังจากท่านรับเป็นศิษย์ ท่านบอกไปลงมาก็ได้ จะเสกให้ บางอันเลยมีจาร นะ หน้าทองที่ท่านครอบไว้ให้ นะ เฉยๆก็มี มะ อะ อุ ก็มี เอาแน่ไม่ได้ ) แต่ที่แน่ๆ เสกมาเพียบ มากกว่าพระกริ่งซ่ะด้วยเพราะมาก่อน นอกจากนั้น พอผมทำมีดส่วนตัว จะเอาใส่ทุกเล่ม เป็นประเภท เล็กดี รสโต

เห็นคุณโจ จะทำล็อกเก็ตหลวงปู่ถวายสำนักแม่ชี ผมจองไว้อัน ผมเลยไปค้นแผ่นทองแดงมา จะให้ไปยี่สิบแผ่น ที่จริงแค่ล็อกเก็ตรูปหลวงปู่ก็พอแล้ว แต่เอาแผ่นทองแดงไปแปะไว้หลังล็อกเก็ตไว้เป็นสื่อถึงท่าน รับรองว่าดี เพราะเสกนานมาก จะไปแนวมีดหมอ มีดของท่านมีเทวดาใหญ่มาสถิตย์เพียบ และ หลวงปู่บอกว่าเอาไว้ไล่ผี เลยบันทึกไว้น่ะที่นี้ครับ ว่าล็อกเก็ตนี้ต่อไปจะเป็นล็อกเก็ตรุ่นไล่ผีครับ ...แหะๆ

15. beleive

beleive เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ

16. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    กราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อทรง
    กราบพระเดชพระคุณหลวงปู่บุญศรี

สวัสดีครับพี่พี แลเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ล็อกเก็ท รุ่นนี้ผมตั้งใจทำเพื่อบูชาคุณ หลวงปู่บุญศรี ท่านครับ
    ออกในเว็บแค่ 40 อัน ที่เหลือแบ่งให้สำนักไปบอกบุญตามอัธยาศัย ครับ

แผ่นทองแดงที่พี่พี กรุณามอบให้ผมจะฝังด้านหลัง ชุดที่เป็นฉากทอง 20 องค์ครับ
    ซึ่งมวลสาร ก็จะมี พระสมเด็จเข้าพิธีแพโบสถ์น้ำ เกษา หลวงปู่บุญศรี แร่โคตรเศรษฐี และ มีเพื่อนสมาชิก จะ มอบ น้ำมันชาตรี ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีลิงดำ มาให้ด้วย

ขอบคุณครับ

17. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ

18. พี เสาวภา

IMG_2221.JPG IMG_2222.JPG IMG_2223.JPG

พระครูฤาษี ๔๑ พิมพ์เศียรฤาษี

พิมพ์นี้ปีเดียวกับ รูปครึ่งซีก การบรรยาย มวลสาร ผมรอให้คนสร้างมา เขียนครับ

19. cc5922

เห็นพระกริ่งแล้วชอบใจครับ ไม่รู้ทำไมแต่ผมชอบพระกริ่ง

20. cc5922

ครับผม สงสัยเจ้าภพธรรมโตขึ้นจะเข้ามาติดตามกิจกรรมบ้านเหรียญบินอย่างที่พ่อเขาทำนี่แหละครับ หากพี่พียังเขียนต่อไป แหะๆๆ