เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    โมทนาครับ

ทำเมื่อพร้อมครับ เพียงแต่ให้หมั่นอธิษฐานไว้ ว่าจะขอบวช

2. neeranut

neeranut เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    สติมาปัญญาเกิดค่ะ get แล้วค่ะ เรื่องเงิน มีใช้ตลอด ขาดมือบ้างก็ไปฝาก ธนาคาร ค่ะ อิอิ แหม่มบูชาหลวงปู่ หลวงพ่ิอ เรื่องเงินใช้ตลอด

ผ้ายันต์ท้าวเวสสุวรรณของหลวงปู่บุญศรีคุนป้าอี้ดมีให้บูชาปะค่ะ มาอย่างไว

กราบขอบพระคุนพี่ พี่ พี่ สละเวลามาตอบ

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ฟังแล้วอึ้ง ไม่กล้าพูดต่อแล้วครับ...แหะๆ

4. พี เสาวภา

พรุ่งนี้มีภาระยาว ต้องขอตัวไปนอนก่อนล่ะครับ...แหะๆ

5. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาเรียนพี่พีว่า น้อง ๆ หลายคนหลังจากจบปริญญาตรีแล้ว
    ยังติดตามเรียนเพิ่มเติมและซุ่มอ่านเงียบ ๆ อยู่ข้าง ๆ ห้องครับ ไม่ได้หายไปไหน
    เพียงแต่ติดภารกิจกันบ้าง โม้หรือโชว์จนหมดแล้วบ้างครับ จึงไม่ค่อยได้ยกมือตอบซักเท่าไหร่ครับ :)

สวัสดีพี่ ๆ ทุกท่านครับ กระทู้เหรียญบินที่น่าติดตามกลายเป็นกระทู้ที่ต้องตามติดเพราะประสบการณ์เรื่องเล่าที่หลากหลายของพี่ ๆ ทุกท่าน กุศลทั้งหลายที่พี่ ๆ ได้กระทำไว้ดีแล้วผมขอโมทนาด้วยครับ -/\-

ขอแสดงความนับถือ ^^

6. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะคุณพี และ สมาชิกทุกท่าน

ขอบคุณคุณพีในความเมตตาค่ะ ถ้ามีอะไรสงสัยจะถามทันทีเลยค่ะ อยู่ต่างแดนค่อนข้างไม่สะดวกในการเช่าหา ทั้งตนเองและ ผู้ให้เช่า เพราะตนเองไม่มีบัญชีธนาคารที่เมืองไทย ผู้ให้เช่าปฎิเสธมาสองสามราย บอกไม่รับส่งต่างประเทศยุ่งยาก...เลยเป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ตนเองไม่ค่อยได้เช่าหาเท่าไหร่ คิดเสียว่าเป็นวาสนา..จะได้ไม่ทุกข์ใจ :cool:

7. พี เสาวภา

เผอิญมีประเด็นที่อยากจะพูด

การส่งต่างประเทศไม่มียุ่งยาก ส่งได้ทั่วโลก ง่ายเหมือนปอกกล้วยเข้าปาก จะเป็นไปรษณีย์ หรือ DHL

บอกตามตรง พ่อค้าพระเมืองไทย ย่ำอยู่กับแนวคิดเก่า ซื้อ ( โตคร ) ถูก แต่พยายามจะขาย (โคตร )แพง ซื้อราคามดกัด ต่อราคาจนเบื่อ แต่พอจะขาย ขายราคาช้างถีบ อัพราคาหลายเท่าจากราคาซื้อ หวังแต่ของฟลุ็ค

ซื้อขายราคาเงินสด ต้องเอาเงินสดไปซื้อ ไม่พัฒนาซื้อด้วยบัตรเครดิต หรือ paypal เพราะเป็นหลักฐาน

ซื้อขายไม่มีใบเสร็จ ( เพราะกลัวหลายอย่าง กลัวเป็นหลักฐาน ) เช่น ของไม่แท้คาบลูกคาบดอก หรือ เก็ หรือ กลัวสรรพากร

เป็นธุรกิจ ไม่จ่ายภาษี หลีกเลี่ยงการจ่ายเงินภาษี ซึ่งเป็นเงินที่จะเอาไปพัฒนาประเทศชาติ

เป็นการซื้อขาย ค้าขาย บริการ ที่ไม่สามารถ เขียน procedure ได้ ไม่สามารถทำ ISO 9001 ได้ ผิดหลักการบริการด้านคุณภาพ

ไม่มีกฎหมายควบคุมโดยตรง ทั้งที่คุยกันว่า เป็นธุรกิจ ร้อยล้าน พระเครื่องบางชนิด ราคาหลักล้าน หรือ คุยว่า หลายสิบล้าน

แนวคิดด้านบนเป็นแนวคิดไดโนเสาร์ทั้งสิ้น ใครเข้าไปก็ต้องตามแบบเดียวกัน เพราะมันมีเหตุผลที่ต้องปิดบังรายได้มีเหตุผลที่จะอยู่ในสังคมที่มีแนวคิดอยู่ในกรอบ

พวกนี้น่าจะไปเรียนเพิ่มเติม ด้านการตลาด และ เปลี่ยนภาพพจน์ของตัวเอง ให้เป็นการค้าขายที่โปร่งใส เมื่อถึงวันนั้น ตลาดพระจะเหมือนตลาดหุ้น หรือ ตลาดของเก่า ใครมีเงินก็เอาไปลงทุนไๆด้ครับ เมื่อถึงยุคนั้น ตลาดพระจะเปิดกว้างไปทั่วโลก คนมีเงินมากก็เอามาลงทุนได้ โดยไม่ต้องหนีหน้าไปเหมือนเศรษฐี หลายๆคน ที่โดนกระสุน หรือ พวกเศรษฐีชาวต่างประเทศ ( ฮ่องกง ) ที่หายไปจากหน้านิตยสารพระเครื่อง

อะไรที่จะเอาเงินเขา หรือ เอาเงินเรา เอาไปลงทุน ต้องมีจรรยาบรรณ โปร่งใส สามารถ ตรวจสอบได้ ตามระบบ ISO ทำให้ คนซื้อขาย สบายใจทั้งสองฝ่ายครับ

ทั่วโลกเขาทำแบบนี้

ส่วนเรื่องของคุณ Springdove ไม่ต้องไปสรรค์หามากหรอกครับ หาพระติดตัวดีๆ ซึ่งดูว่ามีแล้ว หาพระบูชาดีๆ เป็นรูปภาพก็ได้ สดวกดี รูปพระบูชาที่คนนับถือ พระแก้วมรกต พระพุทธชินราช หลวงพ่อโสธร เอาไว้ดูเป็นนิมิตติดตา

ก็พอแล้ว นอกนั้น สวดมนต์ไหว้พระ ทำงานด้วยสติ ดูจิตตัวเองบ้าง มีสัจจะ ก็พอครับ

ยืนยัน...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2011
  8. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง... ครับ
    เข้ามาอ่านเรื่องราวดีๆ และแนวคิดที่ควรปฎิบัติ จากพี่ พี และ พี่ๆเพื่อนๆสมาชิก ทั้งใหม่และเก่า

9. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ

สวัสดีพี่พี พี่ช้าง พี่ sansiree

สวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านค่ะ

เนื้อหาเข้มข้นอีกแล้วค่ะบ้านนี้.....:cool:

10. plamp256

plamp256 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานไปสำนักป้าอี๊ดมาทำบุญพร้อมรับวัตถุมงคลไปหลายบาท ขอบคุณพี่พีกับเสี่ยท.(ถ้าจำไม่ผิด)ที่นำวัตถุมงคลหลวงปู่บุญศรีไปให้ร่วมบุญที่สำนัก
    พระปิดตาเล็ก 3000 บาท
    พระปิดตาใหญ 3000 บาท
    ผ้ายันต์ 3000 บาท
    ทั้งสามรายการนี้มีจำนวนน้อยมาก ผ้ายันต์ประาณ 10ผืน พระะหลักสิบกว่าองค์
    พระผงฤาษี 1000 บาท มี สองสี
    พระผงรูปพรหม 1000บาท มีกลมกับเหลี่ยม
    พระผงรูปสังกัจจายน์ด้านหลังพยายม 1000 บาท
    ทุกอย่างีจำนวนไม่มาก และวันี้ที่สำนักแม่ชีประทุมมีงานครบรอบแม่ชีประทุม ลูกศิษย์ท่านเยอะขออาจหมดได้ รีบโทรจองและโอนเงินด่วน

11. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    โมทนาบุญ.............ด้วยจ้า

12. rungaran

สวัสดีจ้า อ.sansiree
    โมทนาบุญ ในเรื่องเล่า ของ อ. และ ในบุญกุศล ที่ ท่าน อ.sansireeได้ทำมาตั้งแต่อดีต จนถึงปัจจุบัน เลยนะจ้า

13. rungaran

กราบท่านพ่อฤาษี กราบหลวงปู่บุญศรี กราบหลวงพ่อทรง กราบหลวงปู่อั๊บ

สวัสดีจ้า อ.พี อ.ช้าง อ. sansiree กระผมขอให้ อาจารย์ผมทุกๆท่าน
    สุขภาพดี ร่างกายแข็งแรง เรี่ยวแรงดั่งช้างสารนะจ้า สุขกาย สุขใจ
    และ ขอให้รวย ยิ่งกว่าเดิม 100,000 เท่านะจ้า

สวัสดีจ้า สมาชิกทุกท่านจ้า รวยกันให้เข็ดไปเลยนะทุกๆคน

14. neeranut

neeranut เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ต้องรีบ (แต่ว่าโทร ยากมากค่ะ ) ขอบพระคุน พี พี แจ้งข่าว

ผ้ายันต์ท้าวเวสสุวรรณของหลวงปู่บุญศรีคุนป้าอี้ดมีให้บูชาปะค่ะ มาอย่างไว

15. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

มิได้ครับ ผมยังอ่อนประสบการณ์ ได้แต่สั่งสมความรู้ในกระทู้ พี่ๆ ครับ อ่านแล้วชอบกระทู้ ท่านพีมากครับ ถ้ามี สภากาแฟ จิบไปด้วย คุยไปด้วย คงมีความสุขแบบบอกไม่ถูกครับ ฮ่าๆๆ

16. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    โมทนาบุญด้วยครับ
    ของดีมีไม่มาก ใครอยากได้รีบไปนะครับ

17. rungaran

โมทนาบุญ ด้วยจ้า กับข่าวบุญ และทุกบุญที่ คุณ Plamp ได้ กระทำมาทั้งหมดจ้า

18. พี เสาวภา

ขอบคุณที่แจ้งข่าวน่ะครับ

ผมเองพยายามหลีกเลี่ยงการซื้อขายพระเครื่องมาตลอด แม้จะถูกพวกค้าพระดึงไปวังวน มาสี่หน ให้ไปอยู่ในประเภท และ ระดับการซื้อขายเดียวกับเขา มีการด่าทอ ในเว็บทุกครั้ง และ ยังไม่จบ ที่ผมแจ้งความร้องทุกข์ไว้ยังมีอายุความอยู่

ผมถนัดการซื้อขายเครื่องมือ และ บริการด้านวิศวกรรม มีค่าเงินมากกว่าราคาพระเครื่องเหล่านี้ หลายๆๆๆเท่า มาก

เอาไว้เลิกทำงานด้านวิศวกรรม แล้วลูกหลานมันโตแล้วไม่เอา นั่นอีกเรื่อง ยังอีกหลายปี

แต่คราวนี้ต้องออกตัว สำหรับสำนัก ผมเห็นใจป้าอิ้ด ที่ประคองสำนักมาตลอด หลังจาก ท่านแม่ชีประทุม ล่ะสังขารไป

เงินทุกบาทกรุณาอย่าคิดว่าเป็นการเอาพระมาขาย ด้านเงินสำนักเอาไปใช้ในกิจการของสำนัก เป็นส่วนรวมทั้งสิ้นที่เกี่ยวกับด้านศาสนาและสังคมส่วนรวม

ป้าอิ้ดเอง แม้กระทั่งของส่วนตัวของ ท่านแม่ชีประทุม ที่ป้าอิ้ดเป็นทายาทโดยตรง หลังจากท่านแม่ชีล่ะสังขาร ท่านยังไม่แตะต้องยึดไว้เป็นของส่วนตัว เรื่องจริง เราต้องว่าไปตามความจริง คนจริง กี่ปี มันก็จริงวันยังค่ำ

เรื่องแบบนี้ แม้ในหลายวัด แม้ จะเป็นคนแต่งเหลืองเอง เจ้าอาวาสองค์เก่าไป คนแต่งเหลืองคนใหม่มา ใหม่มายังยึดไว้เป็นของส่วนตัว

ช่วยๆสำนักกัน ชื่อเสียง ท่านแม่ชี ประทุมจะได้ ยืนยาวไปเรื่อยๆครับ

พระเครื่องข้างบน ยืนยันว่า ผ่านการปลุกเสกจากท่านผู้เฒ่า วัดใหม่ และ ทำแจกส่วนใหญ่ และ เหลือไม่มากครับ ปริมาณมีจำกัดมาก ถ้าหมดจะแคะออกมาอีกได้ ก็ไม่มาก

ใครไม่เคยมีพระเครื่องหลวงปุ่บุญศรี ติดตัว และทำมาหากิน ค้าขาย รับราชการ แนะนำให้หามาบูชาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2011
  19. พี เสาวภา

ผ้ายันต์ท้าวเวสสุวรรณ ผมจะไปแคะมาน่ะครับ ลองดูก่อน

20. พี เสาวภา

ตอนเข้าเว็บมา ก็ชงกาแฟรอเลยครับ

ส่วนผมกิน คาเฟอีน และ ขันทศกร จาก โค็ก ซีโร่ แทนน่ะครับ...แหะๆ