เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พราหมณ์

พราหมณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2011
    เห็นแล้ว สุดๆไปแล้วครับพี่พี

2. Suppasit_S

Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบนมัสการหลวงพ่อทรง และหลวงปู่บุญศรีครับ

สวัสดีครับพี่พี และทุกๆท่าน

กระทู้คึกคักมากครับ ทั้งเรื่องบุญและเรื่องราวปฏิปทาของหลวงปู่ฯ และหลวงพ่อทรง ติดตามเสมอครับ แต่ตอนนี้ดูประมูลตาปริบๆไปก่อนครับ

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

ครับ...แหะๆ จะเอากันแล้วก็สุดๆไปเลยอย่างว่าครับ

ท่านที่อยู่ทางบ้าน ติดต่อผมได้ หลายทางน่ะครับ

สดวกทางเมลล์ที่สุดครับ

เมลล์ : nemoh75@hotmail.com

หรือ โทร / SMS 083 428 2111

ต่างประเทศ call/VIBER/SMS +6683 428 2111

จะรอน้ำใจพวกท่านน่ะครับ

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

IMG_2392.JPG IMG_2393.JPG IMG_2394.JPG

ปลัดจารอีกตัวครับ ตัวนี้ก็ลืมไม้ว่าไม้อะไร แต่รอยจารน่ะไม่ลืมครับ...แหะๆ

5. พี เสาวภา

IMG_2399.JPG IMG_2400.JPG IMG_2401.JPG

แบบ สากกระเบือ และ แบบ ปลัดโลหะ

ที่เป็นรูปสากกระเบือ และ ปลัดโลหะก็มีน่ะครับ ตัวโลหะ ผมส่องดูแล้วไม่มีรอยจารหรือโค็ด ( มันนานชักลืม ) มีแต่รอยแป้ง ที่หลวงปู่เจิมให้ครับ เป็นของโหลที่มีคนซื้อมาถวายจากตลาด พยุหะครับ หรือผมซื้อมาเองชักจะเลือนๆเพราะนานจัด...แหะๆ ( ตามวัย )

ที่เอามาให้ดูจะให้ทราบว่า ที่เป็นปลัด ไม่มีรูปแบบ แล้วแต่ทำกันมา หรือ ซื้อกันมา หลวงปู่ท่านเสกได้หมด แต่ที่จะจาร หรือ เจิมจะมีน้อย ผมมีแป้งอยู่ขวดคอยให้หลวงปู่เจิม ในกรณี ที่ของมีมาก หลวงปู่จารไม่ไหว จะขอท่านเจิมให้ เอาฤถษ์ เอาชัย ครับ

ส่วนแป้งนี่ก็เป็นแป้งร้อยเสก หลวงปู่เสกมาให้หลายที เดี๋ยวเอารูปให้ดู พอผมออกรถใหม่ หลังจากให้พระที่นับถือท่านเจิมหน้ารถให้ ผมจะเอาแป้งนี้ขอให้คุณแม่ เจิม ท้ายรถให้ เพราะท้ายรถนี่สำคัญ น่ะครับ จะถูกชนก็ตรงนี้แหละครับ

6. พี เสาวภา

วันนี้ต้องพักเอาแรงแล้วครับ

พรุ่งนี้มาต่อ ผมว่าจะเขียนเรื่องรูปหล่อ ตามสไตล์ก็แล้วกันน่ะครับ สดวกอะไร เอาแบบนั้นแหละครับ

7. beleive

beleive เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตาม ชมครับ อาจารย์

8. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยครับ พี่หมู

9. พี เสาวภา

อันนี้ผม update เองแบบงงๆ ...แหะๆ

ขอเป็นโค้งสองน่ะครับ ผมจะถามครั้งที่ สอง

มีท่านผู้ใดบริจาคช่วยเว็บและ น้ำท่วมสูงกว่าราคาข้างบนนี้ไหมครับ

ถ้าเป็นทางบ้านท่านแรก และได้ไป จะแถมพระนักธรรม พิมพ์พิเศษ มีเส้นเกศา และ สภาพคัดให้อีกหนึ่งองค์ครับ

ทุกท่าน ทั้งในเว็บและนอกเว็บ ติดต่อผมได้จาก ช่องทางข้างล่างน่ะครับ

10. พี เสาวภา

ได้ชมรูปพระเป็นช่อๆ ล่ะ แจ๋วเลยครับ

พระอะไรที่หลวงปุ่ปลุกเสกนานๆจะหายากน่ะครับ ส่วนใหญ่ เอามาก็เสกแจกจ่ายเลย ซึ่งแบบนี้ก็เหลือกิน เหลือใช้แล้วครับ

11. พี เสาวภา

เครื่องลางของหลวงปู่มีมากครับ หลายแบบ แต่น้อยจำนวน ผมจะโชว์ไปเรื่อยๆ โดยเฉพาะพวกงาแกะน่ะครับ จะมีทั่วไปที่พยุหะคีรี

แต่ที่เด่นๆ คือ สีผึ้งครับ

12. พี เสาวภา

ไม้พยุง มีกริ่ง.JPG ไม้พยุงมีกริ่ง๑.JPG พยุงมีกริ่ง ๓.JPG

ปลัด ( ต่อ ) ไม้พยุง หรือ พะยูง มีกริ่ง

อันนี้ก็เป็นไม้หายากของ พ.ศ. นี้น่ะครับ มีเรื่องมีราวลงตามหน้าหนังสือพิมพ์ ผมเห็นเป็นทางการเขาเรียก พะยูง ชื่อดีเป็นมงคล เหมือนคำพยุง ไม้นี้จะเป็นไม้อาถรรพ์ มีเทพ เทวดาสถิตย์อยู่ คนโบราณจัดให้เป็นไม้มงคล จะพยุงการเงิน หน้าที่การงาน ฐานะ ทุกอย่างให้ดีขึ้นๆ ๆ ไม่ให้ตกต่ำ คนโบราณจิตดี มีสัจจะสูงน่ะครับ อย่ามองข้ามภูมิปัญญาของคนโบราณ

ช่างเขาเรียกพยุง ผมก็เข้าใจว่าเขียนแบบนี้น่ะครับ ไม้ชนิดนี้เป็นที่นิยมมาก เอามาทำ ด้ามปืน ด้ามมีดและ ฝักมีด มีลายสวย น้ำหนักดี เนื้อแน่น คงทน คนโบราณเชื่อว่า ปลูกบ้าน ต้องมีไม้พยุงทำบ้านสักแผ่น จะช่วยพยุงทรัพย์สิน พยุงคนในบ้านให้ร่มเย็น ไม่เจ็บป่วย ผมมีติดบ้านกับติดรถไว้ ทั้งเป็นแผ่นเล็กๆและ ปลัดไม้พยุง ใช้ดีครับ แต่มีน้อย หายากมากครับ

แต่มากไปไม่ดีน่ะครับ ถ้าเอาไม้นี้ไปปลูกทั้งบ้านด้วยไม้พยุง แบบ ฝากระดานทั้งหลัง กลับไม่ดีครับ จะเป็นอาถรรพ์ จะแรงไป กลับไม่ดีกับเจ้าของครับ โบราณห้ามครับ

แต่มา พ.ศ. นี้ใครมีเงินปลุูกบ้านทั้งหลังด้วยไม้พะยูง คงเป้นคนมีบุญที่รวยมหาศาลครับ เป็นไม้ต้องห้ามครับ

ปลัดนี้คงทำขายเป็นโหลๆ จารมาเสร็จ ที่ปลายมีอุดกริ่งด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2011
  13. พี เสาวภา

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ...แหะๆ

14. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ..ๆ...ๆ หลวงปู่ศรี หลวงปู่อั๊บ หลวงพ่อทรง ครับ
    ขึ้นไป1500กว่าหน้าแล้ว ยินดีกับเจ้าบ้านด้วยครับ

15. พี เสาวภา

กัลปังหา ๑.JPG กัลปังหา๓.JPG กัลปังหา ๒.JPG

ปลัดไม้กัลปังหา

ไม้??? ไม้ทราบเรียกไม้ถูกหรือไม่...แหะๆ เรียกตามกันมา แต่ คนโบราณอีกเหมือนกัน เชื่อว่าเป็นของทนสิทธิ์ เป็นของดีในตัว เป็นของมงคล เชื่อว่าใช้ป้องกันภูติผีปีศาจและ สัตว์ร้าย เขี้ยว เงี่ยง มีพิษ ในทะเล เอามาฝนทำยา คนโบราณนิยมเอามาแกะเป็นปลัด หรือ เสือ พวกเครื่องราง มาแกะเป็นพระ พระปิดตา ( คงมี ) กัลปังหามีหลายสีน่ะครับ แต่ที่นิยมและหายากจะเป็นสีดำ เชื่อว่ากันและไล่ผีได้ด้วยครับ

ชุดนี้ก็คงเป็นพวกทำโหลๆขาย ลูกศิษย์ซื้อไปถวาย ให้ปลุกเสก มีไม่มากครับ

16. พี เสาวภา

ปลัดรวมๆ

มีหลายอย่าง หลายเนื้อ ที่เป็นกระดูกช้างผมก็มี ปลัดเหล่านี้หลวงปู่เสกให้ทั้งสิ้น แต่ไม่ได้จารเพราะผมลองส่องกล้องดูแล้ว ไม่มี ยกเว้นตัวบนที่เลี่ยมเงิน เพราะอะไรจารบ้าง ผมบอกตามตรงลืมไปแล้ว เพราะนานจัด และ มีหลายอย่าง หลายครั้ง ที่ขอหลวงปู่จารให้ ได้มาก็เก็บไว้อย่างดี รวมๆกันไป

คงพอจะเห็นว่า ผมเปลี่ยนมาชอบปลัด ตั้งแต่มาเจอหลวงปู่นี่แหละครับ มาเจอหลวงพ่อทรง พวกท่านอาจจะไม่ทราบ ว่าหลวงพ่อทรงก็เป็นอาจารย์ปลัดมาก่อน ท่านเรียนมาจาก หลวงพ่อกลั่น วัดอินทราวาส อ่างทอง ท่านสนิทสนมกันมาครับ มีการยืนยันจากหลานของท่าน แต่ผมไม่มีของเก่าน่ะครับ ถ้าไปเจอ คนตีเป็นหลวงพ่อกลั่นแน่นอน เพราะมีชื่อเสียงแพร่หลาย

พระอีกองค์ที่ผมนับถือ คือ หลวงพ่ออั้บ ท่านก็เก่งปลัดน่ะครับ แต่หายากหน่อยครับ ท่านจะไม่ค่อยลงเอง เพราะอายุมาก แต่ที่วัดมีน่ะครับ สำเร็จรูป ไปซื้อแล้วไปขอท่านลงให้ ก็น่าจะได้น่ะจ้ะ หาติดกระเป๋าไว้สักตัว หนักเป็นเบา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2011
  17. พี เสาวภา

วันนี้ ไฟดับช่วงเช้าน่ะครับ ผมต้องออกก่อน เพื่อสงวนกระแสไฟไว้ในเครื่อง laptop ...แหะๆ

18. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    :cool:
    หลวงปู่อั๊บ อยู่ที่ไหนละครับท่าน พาไปกราบหน่อย โชคดี ท่านอาจเมตตา "ไอ้โง่" สักงวด ๒ งวด:cool:

19. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    :cool:

หลวงปู่อั๊บ อยู่ที่ไหนละครับท่าน พาไปกราบหน่อย โชคดี ท่านอาจเมตตา "ไอ้โง่" สักงวด ๒ งวด:cool:

20. พี เสาวภา

แหะๆ...จารย์เกรงว่าด้านนี้ ท่านไม่ให้ครับ

ด้านอื่นๆ เต็มแมกซ์ครับ ยกเว้น เสี่ยงโชค ...แหะๆ

ท่านมีอายุและป่วยอยู่ อย่าไปกวนท่านเลยครับ แค่ไปกราบเอาบุญ ทำบุญกับพระอาพาธก็พอแล้วครับ