เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เรื่องทรายเสกยังไม่ได้เล่า เป็นทรายแม่น้ำ แถวๆหน้าวัดน่ะแลหะครับ ผมก็เอามาโปรย

ก่อนสร้างบ้านเลย ตอนนั้ยังไม่รู้จักหลวงปู่บุญศรี แต่เป็นลูกหลานลิงอยู่แล้ว เอาทรายเสก วัดท่าซุงครับ เขาทำให้บูชา เป็นถุง หลวงพ่อท่านเสก ผมซื้อมาหลายถุง เอามาไล่โปรย รอบๆ สามบ้านที่ติดกัน โปรยเวียนขวา ท่องอิติปิโส ตอนสาด สาดแล้วเว้น ประตู หน้าบ้าน ตามหลวงพ่อวัดท่าซุง สั่งไว้

จากนั้นเข้าไปสาดข้างใน ไล่พวก ไม่ดี ผี สาง ไปออกที่ประตู แล้วสาดปิดประตู ทำทั้งสามบ้านเพราะรั้วติดกัน

นอกจากนั้นตอนสร้างบ้าน ผมเอาทรายเสกผสมในกองทรายที่มาทำบ้าน แล้วยังเอาใส่ในหลุมเสาเอก ขอความเจริญ ความสุข สงบ แก้ว แหวน เงิน ทอง ศิริมงคลจงมาบังเกิดแก่คนที่อาศัย

มาตอนรู้จักหลวงปู่ เลยแถมอีกที เอา ทรายเสกผมยังเก็บไว้ นอกจากนั้น ไปเจอหลวงพ่อทรง เลย ไปขอทรายอีกที เอามาเก็บไว้ แหะๆ แต่ตอนนี้หาไม่เจอครับ

2. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    เททองหล่อพระ ๕ องค์

เป็นการเตือน นะครับ กลัวจะลืม บุญใหญ่ วันที่ ๗ พฤษภาคม ๒๕๕๕ หลวงพ่อกอไผ่ จะทำการหล่อพระ ๕ องค์ ประกอบด้วย
    ๑.พระพุทธสิหิงค์
    ๒.รูปหล่อหลวงปู่ปาน วัดบางนมโค
    ๓.รูปหล่อพระนเรศวรมหาราช
    ๔.รูปหล่อพระโพธิสัตว์กสิฏิครรภ์
    ๕.รูปหล่พระนารายณ์ปราบยุคเข็ญ
    เอาเป็นว่า ถ้าพระองค์นี้ “หลวงพ่อกอไผ่” ทำอะไร ต้องมีเหตุ ต้องมีผล ต้องมีที่มา ที่ไป ก่อนหน้ามีมีประสบการณ์มาแล้ว ก่้อนน้ำท่วมใหญ่ ยังไม่มีวีีแวว ขณะไปเยี่ยมป้าอี๊ด นอนอยู่ รพ.ธรรมศาสตร์รังสิต หลวงพ่อกอไผ่ โทรศัทพ์เข้ามา หาป้าอี๊ด บอกบุญ ๕,๐๐๐ บาท จะนำไปซื้อปลา ๕ ล้านตัว ไปปล่อยที่เขื่อนนครสวรรค์ ข้าพเจ้าได้โอกาส ขอเป็นเจ้าภาพเสียเอง ท่านก็ยังเมตตา บอกกลับมาว่า " นี่ขนาดบอกว่ากูชื่อพระเหี้ย ยังให้าน ๕,๐๐๐ ถ้ากูบอกกว่ากูชื่อพระไอ้เหี้่ย มึงคงให้มากกว่านี้ " หลังจากนั้นก็เกิดน้ำท่วมใหญ่ ท่านผู้ใดอยากทำบุญ อยากร่วมบุญกุศล เชิญได้ รายละเอียดสอบถามป้าอี๊ด สำนักส่งเสริมปฏิบัติธรรม ศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ปากช่อง- หนองสาหร่าย [www.marateebook.com]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2011
  3. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

แพโบสถ์น้ำ หลวงปู่บุญศรี อินทวัณโณ จะกลับมายิ่งใหญ่

ข่าวดีมีเศรษฐีนีท่านหนึ่ง ที่เคารพรักในหลวงปู่บุญศรี อินทวัณโณ มีความตั้งใจเป็นอย่างสูงที่ จะนำเจตนารมณ์ของหลวงปู่บุญศรี อินทวัณโณ กลับคืนมา หลังจากที่แพโบสถ์น้ำ ถูกรื้อทิ้งโดยคนชั่วที่ไม่ยำเกรงบารมีหลวงปู่แม้แต่น้อย เศรษฐีนีท่านนี้ จะกลับมาบูรณะให้เป็นแพโบสถ์น้ำ โดยใช้ของเดิม ดังเช่นเดิม ดังเช่นที่หลวงปู่ปรารถนา ต้องการ ติดตามได้ในเดือนมกราคม ๒๕๕๕ พิจารณาอย่างรอบครอบแล้ว ท่านผู้นี้มีบารมีที่จะกระทำการใหญ่เช่นนี้ได้สำเร็จ แน่นอน [www.marateebook.com]
    [​IMG][​IMG]

4. ณัฐวัฒน์

ณัฐวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นข่าวดีจริงๆครับ อยากไปเห็นแพโบสถ์น้ำครับ

5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

สาธุ..........

ทำก่อนน้ำมา คราวหน้า พวกไม้ ที่มียังใช้การได้ดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2011
  6. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

สองรายการนี้เปิดโอกาสให้บุคคลอื่น ๆ ได้สมทบทุนในการร่วมทำบุญหรือเปล่าครับ จะได้เตรียมตัวเก็บเงินไว้ร่วมทำบุญ

7. กราวใน

กราวใน เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บครับ
    อนุโมทนาสาธุ ด้วยครับ

8. เมืองสมุทร

เมืองสมุทร เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008

สวัสดีครับพี่เปี๊ยก ตั้งแต่น้ำท่วมนี้ไม่ได้เจอกันเลยนะครับ หน้าหอผมนี่กลายเป็นคลองเลยทีเดียวเชียวววว

9. เมืองสมุทร

ผืนนี้ได้มาสภาพนี้เลยครับ เจ้าของเก่าคงใช้มาโชกโชนจริงๆ

ตอนนี้ถวายให้พระอาจารย์ท่านหนึ่งไปแล้วครับ

10. Chang_oncb

ร่วมสร้างได้ตามอัธยาศรัย ครับท่าน ถ้าเป็นเรื่องสร้างพระของหลวงพ่อกอไผ่ ก็ติดต่อที่ป้าอี๊ด ถ้าเป็นเรื่องสร้างแพโบสถ์น้ำที่วัีดใหม่ศรีสุทธาวาส ก็ไปถวายกับหลวงพี่อำนาจ ได้เช่นกันแต่ขอให้่ตอกเสาเข็มก่อนนะ หลวงพี่อำนาจ องค์นี้ ป้าอี๊ด รู้่จักเป็นอย่างดี เป็นพระที่ท่านแม่ชีประทุม เป็นผู้บวชให้แล้วก็มาอยู่กับหลวงปู่้บุญศรี สักพัีกแล้วก็กราบลาออกธุดงค์ ข้าพเจ้าได้เจอท่านอีกทีตอนไปทำงานแม่สอด เมื่อวันที่ ๑๕ -๑๘ พ.ย.๕๔ ไม่ได้เจอกันมาประมาณ ๑๐ ปี เพราะตอนที่ท่านลาออกธุดงค์ หลวงปู่บุญศรี ยังอยู่ หลวงปู่เสียปี ๒๕๔๔ น่าจะวันที่ ๒๓ พฤษภาคม ๒๕๔๔ ผิดพลาดก็ขออภัย[www.marateebook.com]

11. ณัฐวัฒน์

ณัฐวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ชั้นบนใช่ไหมครับ คงไม่โดนน้ำท่วมมั๊งครับ
    หน้าหอป๋าก่อเป็นคลอง
    แต่บ้านผมกลายเป็นสระอโนดาดไปเลยครับ แหะๆ
    ตอนนี้แห้งแล้วครับ

คิดถึงเช่นกันครับ ไม่เจอนานแล้ว

12. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    สาธุ ด้วยครับกับ เศรษฐีนีท่านผู้ใจบุญคนนี้ครับ
    ที่จะเป็นหัวเรือใหญ่ ในการบูรณะ วัด ของหลวงปู่บุญศรี
    กระผมจะได้ขอร่วมบุญด้วย ตามกำลังที่ยังพอมี สาธุ สาธุ สาธุ:cool:

13. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมโมทนากับเศรษฐีนีผู้มากบารมีผู้นี้ด้วยค่ะ....

14. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาสาธุ กับการสร้างมหาบารมีในครั้งนี้ครับ

15. เมืองสมุทร

สาธุขออนุโมทนา ในมหาบุญด้วยคัรบ

16. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    กราบ กราบ กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงปู่ทรงและหลวงปู่อั๊บครับ

สวัสดีพี่น้องบ้านเหรียญบินทุกท่านครับ เห็นรูปแทนตัวของพี่ช้างแล้วคุ้นๆว่าผมเองเคยได้สติ๊กเกอร์แบบนี้มาแผ่นนึงครับผม

อีกรูปเป็นรูปสังขารของหลวงปู่ ได้มาจากคนพื้นที่ คาดว่าน่าจะถ่ายไว้ช่วงที่ท่านเพิ่งจะละสังขารไม่นานครับ

ขอบารมีหลวงปู่บุญศรี หลวงปู่ทรงและหลวงปู่อั๊บคุ้มครองพี่น้องทุกท่านให้สุขกาย สุขใจ ไม่เจ็บ ไม่จน รอพ้นภัยพิบัตินานาประการด้วยเทอญ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      154.6 KB
      เปิดดู:
      117
      ขนาดไฟล์:
      142.7 KB
      เปิดดู:
      1,090
  17. Chang_oncb

ก็ขอ ร่วมโมทนา ในการทำเหรียญน้ำมนต์ ด้วย ข้าพเจ้ามีัชนวนตอนเทพระกริ่ง พระชัยวัฒน์ รุ่นแพโบสถ์น้ำอยู่พอสมควร ก็เลยไม่ได้ร่วมบุญกับท่าน แต่ไม่เป็นไร รอให้เศรษฐีนี ผู้นี้สร้างแพโบสถ์น้ำเสร็จเมื่อใด พวกเราชาวบ้านเหรียญบิน-แพโบสถ์น้ำ มาร่วมกันสร้างพระกันสักรุ่น เป็นรุ่นที่้ ๒ ที่ปลุกเสกบนแพโบสถ์น้ำ เป็นอนุสรณ์ของพวกเรา ข้าพเจ้ายินดีจะมอบชนวนทั้งหมดที่มีอยู่มาร่วมสร้างพระรุ่นนี้ [www.marateebook.com]

18. putsudsoi

ขอโมทนาสาธุด้วยครับ หากมีโอกาสผมอยากจะขอร่วมบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

19. putsudsoi

ขอโมทนาสาธุกับจิตอันเป็นกุศลด้วยครับ

20. putsudsoi

กราบ กราบ กราบหลวงปู่บุญศรี

รูปถ่ายนี้มีรอยขีดข่วนที่ด้านบนนะครับป๋าก่อ ให้ผมนิมนต์รูปหลวงปู่บานนี้ไว้บูชาเถอะครับ (deejai)