เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    แหะๆ....ว่าซ่ะ เสีย...เหอๆๆ

ของมันพลาดกันได้ ท่องยุทธจักรก็ต้องโดนปลายดาบ คมกระบี่กันบ้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2012
  2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เอาว่าเป็นรุ่นที่มีน้อยก็แล้วกันน่ะครับ

พวกเนื้อเงิน เนื้อทองคำของหลวงพ่อ ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ หายากมาก

ถึงไปเจอก็คงไม่กล้าครับ

3. G.sis.t

G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007

ไฟล์ที่แนบมา:

4. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    ขอโมทนาด้วยครับ ท่านกล่าวได้ซาบซึ้งกินใจ ได้บุญ ได้กุศล ยังได้ของดี ของแท้อีกด้วย [www.marateebook.com]

5. พี เสาวภา

ท่านที่มารับพระผม กรุณาแจ้งลงในนี้ด้วยให้ นิวตั้นทราบ จะได้ลงบัญชีไว้ครับ

ผมอาจะลืม หล่อๆ สวยๆ กันมา จำแต่หน้าชื่อจำไม่ได้ครับ...แหะๆ

6. พี เสาวภา

รูปไม่ขึ้นอีกแล้ว

เซ็งเลย..................

7. นวโกฏิ

นวโกฏิ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ...พี่พี ,พี่ช้าง และทุกๆท่าน...ผมขอรบกวนสอบถามเส้นทางไป สถานปฏิบัติธรรมฯแม่ชีประทุมหน่อยครับ...วันอังคารนี้จะไปทำธุระที่สระบุรี ถ้ามีเวลาเหลืออยากจะแวะไปครับ...ขอแนะนำจากวิภาวดี-รังสิต ไปตามถนนมิตรภาพ นะครับ (ไม่ค่อยรู้จักทางเส้นนี้มากนักครับ)...ขอขอบคุณครับ

8. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

จากวิภาวดี ตรงไปสระบุรี เลี่ยงเมืองไปทางโคราช ผ่าน อ.แก่งคอย ผ่าน อ.มวกเหล็ก เลยทางเข้า อ.ปากช่อง ตรงไป ไปทางสีคิ้ว ทางขวามือจะมี ปตท. ใกล้ ปตท. จะมี ตลาดปากช่องเมืองใหม่้ เลยไป สัก ๔ กม.จะเห็นสะพานคอนกรีตตัดผ่าน เป็นเส้นทางเก่า ถนน ปากช่อง- หนองสาหร่าย ตรงไป ยูเทิร์นกลับมา แล้วเลี้ยวซ้าย ไปตามถนน ไปประมาณ ๔ กม. หรือ สังเกตุึถ้ามีสะพานคอนกรีตเล็ก ๆ พอผ่านสะพาน ๑๐ เมตร ก็เห็นป้ายเลี้ยวซ้ายเข้าไป สังเกตุึมีสะพานเดียว เพื่อให้น้ำไหลผ่านตัดกับถนน ที่สำคัญ ยังไม่ถึงลำตะคอง ถ้าถึงแสดงว่าเลย [www.marateebook.com]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2012
  9. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    วันนี้ได้ไปรับพระนาคปรกเนื้อแร่จากพี่พีเรียบร้อยแล้วนะครับ

ขอขอบคุณพี่พีมากๆครับ ที่ยังให้รูปของหลวงปู่บุญศรีมาติดกระเป๋าสตางค์อีก 1 ใบ

ปล. นาคปรกนี้พี่พีได้นำเข้าพิธีแพโบสถ์น้ำด้วยรึป่าวครับ

10. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    55+สุดยอดเสมอเลยครับ โชว์ ของท่านพ่อฤาษี ทีไร เล่นเอากระผม
    แทบกระอักโลหิตเลยครับ ท่านอาจารย์ ทั้ง 2ท่าน (ping-love(good)(ping-love

11. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    สา.............ธุ....... ด้วยครับ คุณก้อง
    ของผม ยังรอ มหาเมตตาใหญ่ จากท่าน อ.พี อยู่ครับ เอิ้ก เอิ้ก

12. พี เสาวภา

เปิดดูไฟล์ IMG_2859.JPG เปิดดูไฟล์ IMG_2861.JPG เปิดดูไฟล์ IMG_2860.JPG

ครับ พระนาคปรก สร้างไม่ทันพิธี แพโบสถ์น้ำครับ

พระที่เข้าพิธีบนแพ นอกจากชุดแพฯแล้วที่ผมจำได้มี พระสมเด็จ จานข้าว ( ผมเรียกเองเพราะขนาดใหญ่มาก และ สมเด็จจัมโบ้ของเสี่ยเขา ยังไม่แห้งเลย เอามาเข้าทั้งเป็นถาดๆ ผ้ายันต์ของเฮีย เป็ดน้อย นอกนั้นน่าจะเป็นของส่วนตัวที่เอากันมา

ท่านที่แจ้งมา ขอให้นิวตั้นลง ทะเบียนไว้ว่าได้พระแล้ว สรุปเสร็จผมจะได้ไม่ต้องเผลอส่งซ้ำ...เหอๆๆ

พระนาคปรกนี่เล่าไปแล้ว จะเล่าซ้ำอีกที

ท่านได้ไปให้ขึ้นคอเลย เพราะเป็นเนื้อเดียวกับเหรียญเต่า ที่คณะผมสร้างขึ้น มีตัวหลักๆก็ เสี่ย สันสิรี จารย์ ช้าง เฮียโก ผมเป็นคนช่วยออกทุนร่วม และให้เด็กเขียนแบบรูปหลวงเหรียญเต่า ส่วนเหรียญนิพพาน เสี่ยเขาออกแบบ แล้วมาให้ผมดูก่อนเท่านั้น ผมไม่รู้เรื่อง อักขระมากเท่าเขา บอกว่าดีแล้ว มีการแก้แบบบ้างนิดหน่อยครับ เอาให้หลวงปู่ดูก่อน แล้ว เสี่ยเขา สรุปของเขาเอง

ลายละเอียดให้เสี่ย เขามาเล่า เมื่อเขาผสมเนื้อกันก็เทลง จาน มีเศษเหลือประมาณ กำปั้นเด็ก เขาเทลงก้นกระทะ มั้ง ประมาณว่ามีขนาดใหญ่กว่า ขนมครกหน่อย เล็กๆ ไม่มาก เขาเลยให้ผมมา

ผมได้ก้อนนี้มา เอาไปให้หลวงปู่ลง อักขระที่ก้อนโลหะ ชนวนแร่โคตรเศรษฐี แล้วเอาใส่กล่อง ชุดแรกๆผมจะเป็นกล่องปสาติก เมื่อสร้างพระกริ่ง พระชัยฯ พระมากขึ้นผมก็เอาใส่ลังเหล็ก เครื่องมือช่าง สองใบ เพื่อนที่เป็นวิศวกรของผมที่ช่วยสร้างแพซื้อมาจาก Home Pro เอามาใส่พระไปปลุกเสกทุกครั้ง

ในลังนั้น ผมเอามาเสกทุกอาทิตคย์ เข้าทุกพิธี เมื่อตอนหลวงปู่ยังทรงสังขารอยู่ ตอนนั้นยังไม่รู้จะเอาโลหะไปทำอะไร รู้แต่ว่าดี เลยเก็บไว้ก่อน โลหะเข้าพิธีแพโบสถ์น้ำแบบเป็นก้อนๆน่ะครับ และยังให้หลวงปู่ลงอักขระซ้ำอีกหลายครั้ง

น่าจะเป็นช่วงปี ๔๒ ตาม พ.ศ. หลังเหรียญนาคปรก ก่อนหลวงปู่ล่ะสังขารประมาณ ปี หนึ่ง ผมเลยสร้างพระ นาคปรกขึ้นมา สองหมื่นองค์ เจตนาให้ สองหลวงปู่ แจกฟรี เพระาผมได้ขจองฟรีมาจากท่านเยอะ เลยทำชำระหนี้ แล้ว สร้างบารมีโดยการให้ หลวงปู่ทั้งสองแจกฟรีด้วย

มีหลวงปู่ผล วัดเซิงหวาย ปริมาณหย่อน หมื่นองค์ไปหน่อย ผมไม่ได้เก็บของหลวงปู่เลย ถวายไปหมด ได้ข่าวว่าท่านไปแจกในสภาด้วย ตอนงานศพ พระมีเหลือในกุฏิวัดเอามาออกทำบุญ ตอบแทนแก่พวกที่ทำบุญ ๑๐๐ บาทขึ้นไป ผมไๆปงานได้เเจกมา เมื่อเห็นพระนาคปรกก็ดีใจ ยังบอกพระหนุ่ม ที่นั่งโต็ะ หน้าพิธีงานศพ ว่าพระนี่ผมทำเอง ท่าทางท่านไม่เชื่อผม ผมยัง หน้าตา จำท่าทางท่านได้

ของหลวงปู่บุญศรี เกินหมื่นไปนิด และ ส่วนที่เกิน มีถุงเดียว ปลุกเสกเสร็จ ผมเลยเก็บไว้

ส่วนที่เกิน เนื้อทองแดงนี้ และ เนื้อ เงิน ทองคำ และ เนืิ้อแร่ก็ปลุกเสกเรื่อมมาจน ปี ๔๓ จนถึงวันสุดท้ายที่หลวงปุ่ท่านชี้มาที่ลังตอนผมยกขึ้นไป ท่านบอกว่า

เยอะ แล้วน่ะ

ทำนองว่าปลุกเสกมากแล้ว พอว่ะที ผมเลยทราบสัญญาน และ หลังจากนั้นไม่ได้เอาอะไรไปให้ท่านเสกอีกเลย จนท่านเข้าโรงพยาบาลและล่ะสังขาร

เวลาที่ปลุกเสก้อนแร่ มาจนเป็นพระ น่าจะประมาณ ตั้งแต่ปี ๓๙ หรือ ๔๐ มาจนถึงปี ๔๓ ผมไปทุกอาทิตย์ บางอาทิตย์ สองครั้ง เอาของไปให้หลวงปู่เสกให้ทุกครั้ง มากบ้าง น้อยบ้าง ตามแต่โอกาศ และ สังขารของท่าน

บางครั้งคนเยอะ ผมไม่ได้ยกลังเข้าไป เพราะคนแน่นกุฏิ หลังจากคนกลับ หลวงปู่มาส่งแขกแล้ว นั่งที่โต็ะ หน้ากุฏิ ผมเห็นว่าคนว่าง เลยจะยกลังจากหลังรถ Cameo มาให้ท่านเสกให้ตอนว่างๆ ท่านยังบอกว่า ไม่ต้องยกมา จะเสกให้ตรงนั้น ท่านให้เปิด ฝาท้ายออก แล้วจะขึ้นนั่ง ( คนอายุร่วม ๑๐๐ ปี ) ผมรีบเอาอาสนะสีแดง อันโปรดของท่านมาปู พร้อมสายสิญญ์ ท่านก็เอามาวนที่ลังเสกให้ตรงนั้น ท่านรถกระบะ เสียดาย ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ เอาว่าท่านเสกรถให้ด้วย รถนี้ไม่เคยเสีย ไม่เคยชน ราบรื่นมาก ขับจนใกล็จะพัง ผมเลยยกคืนให้พ่อตาผมไป

เอาว่าหลวงปู่ ท่านเมตตา เสกให้อย่างดีทุกครั้ง อะไรที่เสกมาเป้นสองร้อยครั้ง โดยหลวงปู่ ถ้าไม่ดี ผมก็ไม่มีอะไรจะบรรยายต่อครับ

เอาว่า จากก้อนแร่มา แร่ก้อนนี้จนเป็นพระ น่าจะเป็นของที่หลวงปู่ปลุกเสกนานที่สุด ๔ ถึง ๕ ปี ขึ้นไป เกิน สองร้อยครั้งแน่นอน

วันนี้มีน้องมาถามเหมือนกันว่า จำนวนคงมีเป็นร้อย บอกตามตรง ผมลืมไปแล้ว ไม่ได้นับ เพราะไม่ได้ทำขาย เจตนาเนื้อแร่และพระชัยฯ กรรมการ ผมจะเอาไปเลี่ยมทองให้แก่ผู้เป็นเจ้าภาพสร้างแพฯ น่าจะประมาณ หลักสิบ เพราะมีเนื้อแค่นั้น ตอนทำก็ยากลำบาก เพราะเขาต้องตัดแร่มาปั้มท์ที่ละก้อน หมดแล้วเอาปีกที่เหลือไปหลอม ตัดมาปั้มท์ใหม่ ช่างเขาใจดี และคงเป็นอานุภาพของแร่ด้วย ทำให้เขาช่วยทำให้ทีล่ะองค์ และผมจ่ายพิเศษให้ช่าง

เป็นพระอย่างอื่น เขามีแผ่นทองแดงเป็นเบอร์อยู่แล้ว ก็ปั้มท์ เอาได้ตามขนาด จะเอากี่หมื่นองค์ เราไปขอให้เขาทำทีล่ะองค์ ไม่มีทางครับ จัดว่า เปิดทางและ ราบรื่น ตามอานุภาพของแร่

ปีกแร่โคตรเศรษบีนี้ ผมตัดใส่ของทุกอย่างที่ผมทำ เอาให้หลวงปู่เสก เช่น ใส่ด้าม มีดหมอ ผมมีหลายเล่มจะโชว์ให้ทราบทีหลัง กั้กไว้ก่อน แต่ผมมีหลายโหล ใส่ในพระที่หล่อทุกชนิด เอาเป็นเชื้อ มาจนถึงพระของหลวงพ่อทรงก็แบ่งใส่ลงไป เอาเป็นเชื้อว่ามีหน่อเนื้อเชื้อกษัตริย์เหมือนกัน มีเบี้ยหลวงพ่อทรงชุดแรก ปรอทก็มีเนื้อชนวนแร่และทองคำผสมอยู่

ที่เขียนมานาน จะสรุปว่าที่ผมจำได้ พระเนื้อแร่ น่าจะเป็นพระที่หลวงปู่ปลุกเสกซ้ำ อย่างยาวนานที่สุด หลายปี มากกว่าพระกริ่ง พระชัยฯซ่ะด้วย แต่มาแบบเป็นก้อนๆ เป็นของที่หลวงปู่เสกนานที่สุดกว่าทุกชนิดที่ผมทราบครับ เพราะอย่างอื่นก็แค่ไตรมาส เอาทุกวันก็ ร้อยกว่าครั้ง แต่นี่ เป็นหลายปีขึ้นไปครับ

ของมีไม่มาก หมดแล้วหมดกัน และมีน้องถามเนื้อนี้จะต่างจากแร่ดีบุก หรือ ตะกั่ว คล้ายๆ แต่ไม่เหมือน

ท่านที่ต้องการรีบบอกตอนนี้ ผมเสียดายเหมือนกัน หมดยกนี้จะไม่มีนาคปรกเนื้อแร่มาอีกครับ ผมจะเอาไว้ให้คนที่สำคัญมาช่วยกันสร้างบุญเท่านั้น

13. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ณัฐวัฒน์ [​IMG]
    รายการที่ 6 สมเด็จแพโบสถ์น้ำ 6000 บาท ครับ<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

หายไปไหว้เจ้า วันเดียว ป๋าเปี๊ยก....มาต่อยอดสมเด็จ ไป 6,000 ....อิอิ.. ป๋าห้อยไหวเหรอครับ...อิอิ...เดี๋ยวดูปลายทางอีกทีครับ....ป๋าเบ็นสู้ๆ 55

14. พี เสาวภา

นั่นๆ เซียนขี่กระเรียนลงมาจากดอยแล้ว

อาทิตย์หน้านี้ ปิดแน่อนครับ มาเนิ่นานแล้ว จะออกรอบสองครับ

15. Chang_oncb

วันนี้ (๒๒ มค.๕๕ ๑๙.๐๐ น.) ปรับบัญชีล่าสุด ท่านใดปรารถนาร่วมทำบุญก็โอนเข้ามาได้นะครับ ท่านใดจะร่วมทำบุญและร่วมประมูลก็เชิญเช่นกัน ขอโมทนาในบุญกุศล สร้างห้องกรรมฐาน ถวายพระปลัดวิรัช โอภาโส(ศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) วัดธรรมยาน และสร้างพระนาคปรก ๑๔ ศอก ถวายหลวงปู่บุญศรี อินทวัณโณ ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย มีสมเด็จองค์ปฐมเป็นประธาน พระศรีอาริยเมตไตรย เทพเทวดาทุกชั้นฟ้า ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย ท้าวมหาราชทั้งสี่ และพญายมราช ขอจงได้เสด็จมาร่วมรับรู้ ร่วมโมทนา ร่วมเป็นเจ้าภาพ ร่วมเป็นสักขีพยาน ร่วมได้รับประโยชน์ ความสุข ในบุญกุศล ของท่านทั้งหลาย ครอบครัว และบุคคลอันเป็นที่รักของท่าน ด้วย เทอญ ขอโมทนา สาธุ [www.marateebook.com]
    [​IMG] [​IMG]

16. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

....งานนี้สงสัยจะเหนื่อยครับ ป๋าเปี๊ยกเล่นต่อทีละพัน เหอๆ.....พลังยิ่งอ่อนอยู่ครับช่วงนี้.....ป่าเปี๊ยกสู้ๆ.....อิอิ(f)

17. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณครับพี่พี

นาคปรกองค์นี้ขึ้นคอแน่นอนครับ ไหนจะหลวงปู่เสกเยอะ ไหนจะเป็นเนื้อแร่โคตรเศรษฐีอีก

สุดยอดครับ :cool::cool::cool:

18. G.sis.t

G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007

19. Chang_oncb

ยังไม่ปิดการประมูล นะครับ ขอเชิญท่านสาธุชน ผู้มีใจบุญ ใจกุศล ร่วมประมูล นำรายได้ สร้างห้องปฏิบัติธรรม กรรมฐาน ถวายพระปลัดวิรัช โอภาโส(ศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) วัดธรรมยาน และสร้างพระนาคปรก ๑๔ ศอก ถวายหลวงปู่บุญศรี อินทวัณโณ หรือจะโอนเงินเข้าร่วมทำบุญได้ตามเลขบัญขีที่นำเสนอได้ตามอัธยาศัย ขอเรียนเชิญ ตายแล้วไม่มีโอกาสได้ทำ ยิ่งช่วงมกราคม – พฤษภาคม ๒๕๕๕ ได้รับฟังจากพระอริยเจ้าท่านพยากรณ์ให้ฟังแล้ว มีแต่สิ่งที่น่ากลัว เลือดจะท่วม น้ำตาจะนองแผ่นดิน ไม่ประมาทสร้างสมบุญกุศลเอาไว้ก่อนตายให้จับภาพพระที่เรารัก นึกถึงบุญที่เราได้ร่วมกันสร้างในวันนี้ [www.marateebook.com]
    [​IMG]หลวงปู่บุญศรี อินทวัณโณ เทพเจ้าแห่งย่านมัทรี พยุหะคีรี นครสวรค์ พระอริยะเจ้า ๕ แผ่นดิน[​IMG] พระครูปลัดวิรัช โอภาโส

20. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    กราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อทรง
    กราบพระเดชพระคุณหลวงปู่บุญศรี
    กราบพระเดชพระคุณหลวงปู่อั๊บ

ไม่ได้เข้ามาโพสต์เสียนาน เพิ่งกลับมาจากประชุมที่ต่างจังหวัดหลายวัน

เรื่องเส้นทาง
    ก็เดินทางเส้นวิภาวดี รังสิต ตรงไปเรื่อยๆ
    พอถึงหินกอง สระบุรี จะมี บายพาส โดยมีป้ายบอกว่า ไป นครราชสีมา ให้ออกทางนี้เพราะเป็นทางเลี่ยงเมือง
    ถ้าไม่ทันให้เลยไป เกือบถึงตัวเมืองสระบุรี จะมีสะพานให้เลี้ยวขวา ไปได้ เหมือนกัน
    วิ่งไปเรื่อยผ่าน ทางเข้ามวกเหล็ก และ และทางเข้าปากช่อง จะเจอโลตัสอยู่ซ้ายมือ ให้ขับเลยไปสัก 4-5 กม.
    จะเจอสะพานข้ามถนนจากซ้ายมาขวา เส้นนี้เป็นทางหลวง หมายเลข 2235
    ให้เลี้ยวซ้าย แล้วกลับรถขึ้นสะพานเพื่อข้ามไปฝั่งตรงข้าม
    ขับไปประมาณสัก 3-4 กม จะเป็นช่วงเนิน ลงเนินให้ชะลอความเร็ว เพราะป้ายสำนักแม่ชี จะอยู่หลังตันไม้ต้นใหญ่ อาจจะมองไม่ทัน

ถึงแล้วครับ