เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. G.sis.t

G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    เดี๋ยวผมทำตาราง ลงประกวดให้ครับ

2. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008

ขอโมทนาสาธุด้วยครับ:cool:

3. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008

ชอบตรงประโยคนี้แหละครับ แหะแหะ (deejai)

4. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมประกวดด้วยนะครับ
    ห้อง อินทวันโณ-ฉันทโสภี อาจาริยบูชา หรือ อินทวันโณ-ฉันทโสภี อาจาริยนุสรณ์ ครับ

5. sansiree

sansiree เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณท่านผู้เจริญ เดียวจะจัดให้ ส่วนท่านหมู 2497สงสัยจะหนุ่มฃึ้น 5ปี

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ของมาจากสามรังใหญ่ แถววัดบัวขวัญ นนทบุรี แถวรามคำแหง และ มีนบุรี/ราชบุรี น่ะครับ ของเก่า ของดีๆ ทั้งนั้นครับ

กราบ โมทนาน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2012
  7. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

มาชื่อแรก สองชื่อทีเดียว ผมชอบซ่ะด้วยอันนี้เดี๋ยวเอาซ่ะเลยครับ

เพื่อความโปร่งใส ขอตั้งกรรมการ

๑) ผมเอง ....ตั้งตัวเองซ่ะเลย เป็นกรรมการชี้ขาด

๒) จารย์ช้าง กรรมการให้คะแนน

๓) เสี่ย สันสิรี กรรมการให้คะแนน

๔) เฮียหมู กรรมการให้คะแนน

กรรมการให้คะแนน เอาสามท่าน กรรมการชี้ขาด ๑ ท่าน และ

๕) กรรมการ รวมคะแนน เสี่ย นิวตั้น

ครบตามประสงค์น่ะครับ

8. พี เสาวภา

ผมจะยุ่งๆอีกวันครับ

ของจะเริ่ม แพ็คและทยอยส่งในวันอาทิตย์น่ะครับ ว่างหน่อย

ท่านใด กรุณาจะมาเอาเอง ๆไม่ว่ากัน กราบเรียนเชิญน่ะครับ

9. พี เสาวภา

ท่านเขียนด้วยภาษาเขมรครับ เลยคุยกันไม่ค่อยรู้เรื่อง ต้องรบกันอย่างเดียว

อันนี้ เล่านอกเรื่องไปเลยน่ะครับ

ธรรมดาแค่เขมรไม่กลัวมันหรอก แต่กลัวลูกพี่มันครับ

ลูกพี่มันรบเก่ง ขนาด อเมริกัน แสนยานุภาพเกรียงไกร ยังตกทะเล หนีไม่ทันมาแล้ว ยังจำภาพหนีแบบทุลักทุเล เอา ฮ ลงจอดบนเรือบรรทุกเครื่องบิน แล้วไม่มีที่ลงอีก พวกมัน เอาคนดัน ฮ ตกทะเลไป ดันถ่ายภาพยนต์ไว้เป็น หลักฐาน ประจานตัวเอง ว่าเคยรบแพ้ หนี พวก เวียดกงตกทะเลน่ะครับ...เหอ ๆ ๆ

นี่ขนาด บนอากาศ ครองน่านฟ้าน่ะครับ ยิง เครื่อง รัสเซีย และ เวียดกง ตกไปหลายร้อยลำ น่านฟ้าจะมีแต่เครื่องบินอเมริกัน เท่านั้น กับลูก ป ต อ ของ ฝ่ายเวียดกง...แหะๆ

แต่ภาคพื้นดิน ถอยไม่เป็นขบวน สาเหตุ เพราะอเมริกัน เป็นทัพใหญ่เกินครับ ถนัดการรบแบบมีรูปแบบ conventional warfare ต้อง มีขุน มีเม็ด มีโคน มีเรือ มีเบี้ย แบบบนกระดาน

แต่กับการบแบบกองโจร Guerrillas warfare ในยุคนั้น รบใต้กระดาน อเมริกัน แค่อนุบาล ๑

ที่รบเก่งแบบกองโจร เห็นมีแต่ แรมโบ้คนเดียว แต่โชคร้ายที่ แรมโบ้ อยู่แต่ในฟิลม์ ไม่ออกมานอกฟิลม์ ถ้าออกนอกฟิลม์ๆได้ อเมริกัน คงไม่ตกทะเล

เอาแค่นี้น่ะจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2012
  10. พี เสาวภา

คำขอขมา พระ และ เครื่องรางบนคอ บนตัว ถ้าทำอะไรไม่ดี ไปใช้พระ ทำโน่นทำนี่ให้ พวกเครื่องรางของขลัง

ขอขมาไว้ ป้องกันตัว ว่าเราไม่ได้มีเจตนา

ในยุคที่หลวงปู่ของผมยังมีสังขาร ก่อนจะกลับ เราจะขอขมาทุกครับ

คำขอ

นะโม สามจบ คนพุทธน่ะครับ ไม่ใช่แขก ไม่ใช่ฝรั่ง จะทำอะไร พระพุทธเจ้า พระรัตนตรัยต้องมาก่อนครับ เทพ มาทีหลังครับ

ถ้าตัวลูก ได้ประมาท พลาดพลั้ง ล่วงเกิน ในพระรัตนตรัยก็ดี พระธรรมก็ดี พระอริยสงฆ์ พระสมมุติสงห์ ก็ดี หรือ ล่วงเกิน ใน ....บอกชื่อ เช่น หลวงปู่บุญศรีก็ดี ตลอดจน เทพยดา และสิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลาย

จะด้วย กาย วาจา หรือ ใจก็ดี

จะเจตนาก็ดี หรือ ไม่เจตนาก็ดี

จะต่อหน้า หรือ ลับหลังก็ดี

ขอคุณพระรัตนตรัย ครูบาอาจารย์ หลวงปู่บุญศรี เทพดา และ สิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลาย ได้เมตตา งดโทษแก่ตัวลูก อย่าได้มีโทษแก่ตัวลูก ตราบจนวันสุดท้ายที่เข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

สั้นๆ ครับ พูดดังๆน่ะครับ เทวดาท่านจะได้ยิน

ขอบคุณครับ ไม่สงวนลิขสิทธิ์

11. ธรรมจักร

ธรรมจักร เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ครับรุ่นแรกที่ท่านสร้างเป็นผ้าขอดสามปมครับ ผ้าสีแดงท่านจะใช้ดินสอเขียนยันต์ที่ผ้าด้วยไว้เดียวผมจะถ่ายภาพมาให้ดู แต่เนื่องจากเวลานานมากผ้าเปื่อยเกือบขาดหมดแล้ว และจริงอย่างที่พี่ว่าผ้าชุดนี้หวงมาก

12. พี เสาวภา

กราบเรียนเชิญเลยครับ
    อยากเห็นตำนานของวัดท่าซุงครับ

13. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    ลูกศิษย์คนแรกของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ที่ไปพระนิพพาน

ขออนุญาตนำบทความของVANCO มาเผยแพร่ เกี่ยวกับลูกศิษย์คนแรกของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ที่ไปพระนิพพาน

ทายกทายิกาประจำวัด ก็มีคนอยู่ ๓ คน คือ โยมพวง โยมน้อย และก็โยมอะไรหนอ นึกชื่อไม่ออกเสียแล้ว มี ๓ คนด้วยกัน ส่งของมาเป็นประจำ เอากล้วย เอาอ้อย เอาผักบ้าง เอาปลาบ้าง มาถวายเป็นประจำ

โยมน้อยคนนี้เจริญกรรมฐานเก่งมาก เวลานั้นก็เจริญกรรมฐานอยู่ ๓ คน นี่คนประจำ บางวันก็มีคนอื่นมาร่วมด้วยบ้าง จริง ๆ แล้วก็ ๓ คนนี่เป็นประจำแน่นอน
    แต่ว่าโยมน้อยเก่ง ตอนหลังท่านเป็นโรคมะเร็งที่ท้อง อาตมาก็จะเข้ากรุงเทพฯ วันก่อนที่จะเข้ากรุงเทพฯ หนึ่งวันก็ไปเยี่ยมท่านที่บ้าน ท่านก็นอนเฉยไม่แสดงอาการอะไรทั้งหมด

ถามว่า โยมปวดไหม บอกว่า ปวดมากเจ้าค่ะ ถามว่า โยมเวลานี้นึกถึงอะไร โยมก็บอกว่า นึกถึงนิพพานอย่างเดียวเจ้าค่ะ ถามว่า โยม เห็นพระไหม บอกว่า เห็นเจ้าค่ะ เห็นรูปร่างเป็นอย่างไร บอกว่า รูปร่างใสเป็นแก้ว ถามว่า พระองค์นั้นเป็นใคร โยมทราบไหม แกบอกว่า ทราบ ถามว่า ใครล่ะ โยมก็เลยบอกว่า พระพุทธเจ้าเจ้าค่ะ บอกว่า วันพรุ่งนี้อาตมาต้องไปกรุงเทพฯ อาตมาไม่อยู่ เพราะว่าจะต้องไปสอนกรรมฐานที่บ้านซอยสายลม บ้านเจ้ากรมเสริม
    แกก็พยักหน้า เลยบอกว่า โยมอย่าลืมนิพพานนะ อย่าลืมภาพพระนะให้นึกว่า พระพุทธเจ้าอยู่ที่ไหน ขอไปที่นั่น

หลังจากนั้นมา พอรุ่งขึ้นอาตมาก็เดินทางเข้ากรุงเทพฯ พอตกกลางคืน เวลาสอนกรรมฐาน เวลาประมาณ ๒ ทุ่ม ก็ปรากฏภาพโยมน้อยเห็นเป็นขบวนใหญ่
    นั่งรถแก้วแพรวเป็นระยับ และมีขบวนนางฟ้าบ้าง เทวดาบ้าง พรหมบ้าง เยอะแยะ แพรวพราวเป็นระยับผ่านไป
    พอผ่านหน้าไปก็เห็นยกมือไหว้บอกว่า ท่านเจ้าคะ

ฉันขอลาไปนิพพานเจ้าค่ะ ก็นึกในใจว่า ภาพนี้เราไม่ได้สร้างขึ้น เราไม่เคยคิด เรื่องเสียงนี่เสียงโยมน้อย แต่รูปร่างหน้าตาไม่เหมือนแล้ว สวยมาก เลยนึกในใจ

ถามว่า ชื่อน้อย ใช่ไหม บอก ใช่ค่ะ ที่เป็นมะเร็ง ท่านไปเยี่ยมวานนี้ วันนี้ไปแล้วเจ้าค่ะ ฉันมีความสุขแล้ว ขอท่านมีความสุขด้วยนะ แล้วก็ผ่านไป

พอกลับมาวัดก็ทราบข่าวว่า โยมน้อยตายคืนนั้นจริง ๆ เวลานั้นเป็นเวลาที่โยมพวงกำลังเจริญกรรมฐานเหมือนกัน โยมพวงก็บอกว่า เห็นขบวนเหมือนกัน
    ได้ยินแจ๋ว ๆ ว่า พวงเอ๊ย พวง น้องเอ๊ย พี่ลาแล้วนะ พี่ลาไปนิพพานนะพวงนะ อย่าลืมนิพพานนะน้องนะ พี่ลาละ โยมพวงบอกว่า จำได้แต่เสียง แต่ตัวจำไม่ได้

สวยมาก แล้วต่อมาอีก ๒-๓ วันก็ปรากฏว่า เด็กสาว ๆ ซึ่งไม่เกี่ยวข้องกันเลยอยู่ในตลาดอุทัยธานี เธอนอนฝัน ฝันว่า โยมน้อยตายไปแล้ว เห็นขบวนที่กล่าวมาแล้วทั้งหมด ตรงกันหมดทุกอย่าง

ก็รวมความว่า ถ้าการเห็น การได้ยินคราวนั้นไม่ผิด ก็แสดงว่าคณะของเรา คนที่ไปนิพพานก่อนเพื่อนนั่นคือ โยมน้อย คนที่เป็นกำลังใหญ่ของอาตมาในสมัยที่มาอยู่วัดท่าซุง"

หนังสืออ่านเล่น เล่ม ๒๐ โดย หลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ชนะ สิริไพโรจน์ : วันนี้ เมื่อ 06:43 AM

14. พี เสาวภา

กราบ ๆ ๆ ย่าน้อยครับ

15. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ตัวอย่าง ของคำว่า "ทุกอย่างสำเร็จได้ ด้วยจิต"

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ:แกก็พยักหน้า เลยบอกว่า โยมอย่าลืมนิพพานนะ อย่าลืมภาพพระนะให้นึกว่า พระพุทธเจ้าอยู่ที่ไหน ขอไปที่นั่น

ลีลาการสอนของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ เป็นการสอนอย่างง่าย ๆ ชาวบ้าน ตาสี ตาสา ก็สามารถนำไปปฏิบัติได้ และเห็นผลด้วยตามหลักวิทยาศาสตร์ มิใช่เรื่องยากอย่างที่เข้าใจกัน พอพูดถึงพระนิพพานบางคนถึุงกับเกิดความท้่อ และคิดว่าเกินวาสนา บารมี หลวงพ่อบอกกว่าทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยจิต คำพูดนี้ ท่านจะพบว่าข้าพเจ้าพูดย้ำอยู่บ่อย ๆ เพราะหลวงพ่อพูดกับข้าพเจ้าก็พูดย้ำบ่อย ๆ เช่นกัน ทำให้เกิดความเชื่อมั่นว่า ความปรารถนาของจิต ไม่มีใครมาห้ามได้ ไม่มีใครมาเปลี่ยนแปลงได้ ไม่มีใครมาขโมยได้ ข้าพเจ้าก็ใช้ลีลาของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ทำบุญทุกครั้งอธิษฐานแบบง่าย ๆ เหมือนกัน “ ด้วยอานิสงค์ผลบุญ ทำบุญสร้างห้องปฏิบัติธรรม กรรมฐาน และสร้างพระนาคปรก ๑๔ ศอก สมเด็จองค์ปฐม ท่านอยู่ที่ไหน หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านอยู่ที่ไหน ข้าพเจ้าและครอบครัวขอไปที่นั่น “[www.marateebook.com]

16. Chang_oncb

ขบวนเสด็จของพระใหญ่

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ :เวลาสอนกรรมฐาน เวลาประมาณ ๒ ทุ่ม ก็ปรากฏภาพโยมน้อยเห็นเป็นขบวนใหญ่นั่งรถแก้วแพรวเป็นระยับ และมีขบวนนางฟ้าบ้าง เทวดาบ้าง พรหมบ้าง เยอะแยะ แพรวพราวเป็นระยับผ่านไป พอผ่านหน้าไปก็เห็นยกมือไหว้บอกว่า ท่านเจ้าคะ

กราบหลวงพ่อฤาษีัลิงดำ กราบหนึ่ง กราบสอง กราบสาม เกี่ยวกับขบวนเสด็จของ พระพรหม เทพ เทวดา ขบวนใหญ่นี้ข้าพเจ้าเคยเห็น เมื่อปี ๒๕๔๗ เป็นขบวนของพระแก้วมรกต สวยงามมาก เครื่องแต่งกาย เป็นแก้ว เป็นทองคำ พาหนะเป็นเรือทองคำที่ลอยได้ ผิวของพระแก้วมรกต และบริวาร เป็นแบบเดียวกับที่เราเห็นเขียว ๆ คล้ำ เงางาม บริวารของพระแก้วมรกต มากมายสุดขอบจักรวาล สุดลูกหูลูกตา พระองค์ท่านเสด็จออกไปจากโลกใบนี้ จักรวาลนี้ แล้วไปไหนไม่รู้แต่ขบวนผ่านท้องฟ้าไปจากซ้ายไปขวา ไม่เคยเล่าให้ใครฟัง เดี๊ยวเขาหาว่าบ้า สาธุ

17. พี เสาวภา

อาจจะเป็นผู้สร้าง ร่วมสร้าง พระแก้วมรกต มาแต่ครั้งโน้น ..............

ได้เวลาของท่าน

กราบ ๆ ๆ พระแก้วมรกตครับ

18. Chang_oncb

ทำบุญ 20 บาท ไปพระนิพพานได้หรือไม่

เงิน 20 บาท นั่งรถ จยย.จากดินแดงไป รังสิต ได้หรือไม่
    เงิน 20 บาท ทำบุญแล้ว อธิษฐานไปพระนิพพานได้หรือไม่

เรื่องนี้เกิดขึ้นกับลูกน้องของข้าพเจ้าเอง นายทองปอนด์ และนายสะอาด ข้าพเจ้าเป็นตัวต้นเหตุ บอกบุญไปให้ลูกน้อง ร่วมทำบุญสร้างห้องกรรมฐาน และสร้างพระ ๑๔ ศอก บอกมันไปว่ามีมากทำมาก มีน้อยทำน้อย ได้บุญเหมือนกัน เจ้าสะอาดมันดีใจ ที่พูดเช่นนั้น มันหยิบเงินออกมา ๒๐ บาท ตั้งจิตอธิษฐานดัง ๆ ว่า ข้าพเจ้าขอทำบุญ ๒๐ บาท สร้างวิหารทาน และพระนาคปรก อานิสงค์ผลบุญนี้ ขอให้ข้าพเจ้าได้ไปถึงพระนิพพาน เจ้าทองปอนด์นั่งอยู่ห่าง ๆ ได้ยินดังนั้น มันพูดสวนขึ้น “แหมทำบุญแค่ ๒๐ บาท มึงหวังจะไปนิพพาน ไอ้แค่ ๒๐ บาท นั่งรถจักรยานยนต์จากดินแดง ไปได้แค่สะพานควาย คุณสะอาด” เถียงกันไป เถียงกันมา ได้ยินมันพูดว่า มึงไปถามท่านรอง ดูไหม ว่าไปถึงนิพพานหรือไปไม่ถึง ในที่สุดข้าพเจ้าก็ต้องออกมาเป็นกรรมการโดยบอกว่า ถูกทั้งสองคนนั่นแหละ ไม่ผิดหรอก หากพิจารณาจากทางโลกแล้วเงิน ๒๐ บาทนั่งรถจักรยานยนต์ จากดินแดง ไปได้แค่สะพานควาย พวกมึงไปไม่ถึงรังสิตหรอก แต่ทางธรรม ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยจิต จิตปรารถนา อย่างไร ได้อย่างนั้น จิตปรารถนาถึงไหน ไปถึงที่นั้น ชั่วรัดนิ้วมือเดียว ดังนั้นทำบุญ ๒๐ บาท ทางธรรม สามารถไปถึงพระนิพพานได้ เอวังกิ่ม [www.marateebook.com]

19. Chang_oncb

ยุโรป ประสพภัยหนาวที่สุด ในรอบ 100 ปี

ยุโรปประสพภัยหนาวที่สุด ในรอบ 100 ปี โดยเฉพาะยุโรปตะวันออกตายไปแล้ว 200 กว่าศพ เพราะหนาวตาย ส่วนใหญ่เป็นพวกเร่ร่อน ไม่มีบ้านพัก ไม่มีเครื่องทำความร้อน ติดลบ 10- 30 องศา หิมะตกหนัก ความหนา 1 เมตร หากเปรียบเทียบกับประเทศไทยแล้ว ไม่ต่างกัน ของเราน้ำมาก น้ำท่วม ตาย 450 ศพ แต่ยุโรป น้ำมาก น้ำท่วม แต่เป็น น้ำแข็ง เป็นตัวอย่างที่ดี ตรงกับที่พระอริยเจ้าทั้งหลายได้ กล่าวเตือนเอาไว้ว่า ภัยพิบัติจะเกิดไปทัี่ื่วโลก มิใช่ประเทศไทย เท่า่นั้น เทพเจ้าที่ควบคุม ดิน น้ำ ลม ไฟ จะเป็นผู้กำหนด เป็นการลงโทษ มนุษยฺ์ ที่ศีลธรรม จริยธรรม ต่ำทรามลงไปอย่างมาก แต่จะหนักมากแค่ไหน ก็ตาม ประเทศไทย ยังคงเป็นประเทศอยู่ได้ บางประเทศอาจจะหายไปจากแผนที่โลก บุญกุศลเท่านั้นที่จะทำให้พวกเรา สังคม หรือประเทศนั้น ๆ อยู่รอดได้ ดังนั้นจึงมีบางกลุ่ม บางพวก ที่ได้อภิญญา สำเร็จมโนยิทธิ ไม่ยอมแพ้ หาทางกอบกู้ ประเทศไทย ทำทุกอย่่างเพื่อเป็นการแก้เคล็ดให้กับประเทศ เช่น กลุ่มของหลวงพ่อสวย วัดโคกแก้ว ท่าวุ้ง ลพบุรี กลุ่มของท่านอาจารย์โกศล กิจเจริญ อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี และอีกหลายกลุ่มที่ทำงานกันอย่างลับ ๆ อยากถามรายละเอียด หากช่วยเหลือ อยากบริจาค ก็ไปพบปะพูดคุยกับท่านได้ เพราะต้องยอมรับความเป็นจริงอย่างหนึ่งว่า การทำงานอย่างนี้มันต้องมีค่าใช้จ่าย ต้องยอมรับกัน เช่นการเดินทาง การทำพิธีแก้เคล็ด ต้องมีัสิ่งของประกอบ ส่วนใหญ่แล้วจะใช้ทุนทรัพย์ส่วนตัว และผู้เชื่อถือร่วมบริจาค
    [www.marateebook.com]

20. พี เสาวภา

๕ บาทก็ไปได้ครับ

ลองดูสิ