เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

2. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขอบพระคุณ เป็นอย่างสูง งานนี้ไปแน่ ๆ ถ้ามีเวลาจะแอบไปเงียบ ๆ ขอหวย

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ถ้าเป็นงานบอกบุญ วัดหน้าต่างนอก เชิญที่กระทู้นี้ได้ทุกเวลาครับ

ผมเคยเล่าเรื่องหลวงพ่อจงแล้ว ว่า นอกจาก หลวงพ่อทวด สมเด็จพุฒาจารย์ โต พรหม รังสี ความเห็นของผม หลวงพ่อ จงนี่ต้องเป็น เบอร์ ๓ ของประเทศนี้ครับ

ท่านสุดยอดทุกอย่างครับ

หลวงตาเล็ก บอกกับผมเองว่า ( ไม่เคยเห็นมีใครว่า มีแต่ผมเล่า เพราะผม ชอบซักถามและ บันทึกที่ท่านเล่า ทำมา หลายปี จน หลวงตามรณะภาพ )

ท่านเคยไป หา หลวงพ่อ สุ่น และ หลวงพ่อ จง คำว่าไป หา คือ ไปเรียนครับ ประวัติของท่านเคยเรียนที่ อ่างทอง มาครับ จบชั้นสูงสุด ในยุคนั้น สมองเก่งกาจมาก แต่มาเอาดีทางพระ ถ้าไปรับราชการ ต้องเป็น คุณพระ ขึ้นไปแน่นอน

หลวงพ่อจง เป็นอาจารย์ ของหลวงตาเล็กครับ ในอีกหลายท่าน คือ หลวงพ่อ บุญธรรม หลวงพ่อสุ่น หลวงพ่อ ปาน และยังมีอีกแต่กั้กไว้...แหะๆ

4. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็แอบรอเรื่องเล่าหลวงพ่อจง ที่พี่พีกั๊กไว้นี่แหละครับ แหะๆ....ผมไปวัดหน้าต่างนอก ก็รู้สึกดีขึ้นเสมอๆ ถ้าก่อนไปที่วัดฯ จะมีความรู้สึกแย่ๆ อยู่ก็ตาม....
    .....ผมลืมไป ต่อจากงานไหว้ครู...วันที่ 26 มี.ค.2556 ก็มีงานครบรอบ 141 ปี หลวงพ่อจงด้วยครับ ทั้ง 2 วัน ตอนกลางคืนๆแรกมีมหรสพโขน-คืนที่ 2 มีหนังตะลุงครับ

....น้ำมนต์ที่เคยอยู่ในโอ่งหน้ารูปหล่อหลวงพ่อจง ตอนนี้เปลี่ยนเป็นถังสแตนเลส เปิดก๊อกใส่ขวดมาได้ง่ายๆเลยครับ....ผมกราบขอน้ำมนต์หลวงพ่อจง ใส่ขวดขนาดครึ่งลิตรมาครับ.....:cool:

5. Chang_oncb

[​IMG] [​IMG]

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

OTOP แนะนำครับ

เอามาผสมน้ำมนต์กินทุกวัน เอามาอาบเอาพรมบ้าน เอามาพรมรถ พรมหัวลูก....น้ำมนต์หน้าหลวงพ่อจง...เฮงๆๆครับ

อ้อ หลวงพ่อจงท่านชอบไปเข้าฝันเขาน่ะครับ ไปทั่วประเทศ ไปคราวหน้าลองกราบเรียนถาม พระอาจารย์แม้นดู มีคนมาเล่าให้ท่านฟังหลายคน

7. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

....เห็นเหรียญหลวงพ่อจงที่พี่ช้างมาโพสต์ สวยงามมากครับ.....ผมเองไม่มีเหรียญที่ทันหลวงพ่อจง....เคยเห็นหลายๆเหรียญราคาไม่แพง แต่ก็ไม่กล้าเก็บ เพราะไม่ได้ศึกษาและดูไม่เป็น....มีแต่เหรียญที่หลวงพ่อแม้นสร้าง แต่ก็เชื่อมั่นในแรงครูและเชื่อมั่นหลวงพ่อแม้นครับ.....ยิ่งเคยเป็นศิษย์ครอบครูยิ่งมั่นใจครับ...

....เรื่องน้ำมนต์ ผมเคยอ่านที่พี่พีเคยโพสต์ไว้ น่าจะเกิน 2 ปีมาแล้วนะครับ...ก่อนหน้านั้นผมก็แค่ปะพรม หรือดื่มกินที่วัด หลวงพ่อแม้น ท่านก็บอกว่าตักเอาไปได้ แต่ผมก็ไม่เคยตักมา...วันนี้เปิดก๊อกได้ง่ายๆ เลยใส่ขวดมาเป็นครั้งแรกเลยครับผม....:cool:.....ไม่อยากรบกวนหลวงพ่อแม้นนาน เพราะมีคนรอต่อคิวสะเดาะเคราะห์อีก 4 ท่าน....เดี๋ยวนี้ขึ้นป้ายบอกว่าจะสะเดาะเคราะห์ต้องโทรไปนัดล่วงหน้าครับ ลูกศิษย์บอกว่าหลวงพ่ออายุเยอะแล้วไม่อยากให้เป็นการทรมานหลวงพ่อมากเกินไป ถ้าไม่นัดล่วงหน้าจะไม่ทำพิธีให้ครับ....ผมก็เห็นจริงตามนั้นครับ ท่านเมตตามากๆใครจะมาหา ก็รับหมด บางครั้งรับแขกมากๆจนอาพาธครับ...:cool:
    ....เคยได้ยินมาว่า มีผู้ขอเกศาที่หลวงพ่อแม้นปลง ไปบูชา เกศาท่านกลายเป็นแก้วแล้วครับ กราบหลวงพ่อแม้น....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2013
  8. Chang_oncb

[​IMG] [​IMG]

9. พี เสาวภา

บรรยายด้วยรูป ศาลาการเปรียญ ที่กำลังสร้างที่ อุดร

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      46
  10. Chang_oncb

มากราบ หลวงตาเล็ก วัดใหม่ เอาฤกษ์ เอาชัย ก่อนไปทำงาน กราบ กราบ กราบ

11. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012

น้อมกายน้อมใจกราบหลวงปู่บุญศรีด้วยความศรัทธา.....
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันอังคารพี่ช้าง,พี่พี,พี่นก,พี่อ้อย,พี่รุ่ง,คุณcc,และคุณญาณกร...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2013
  12. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงตาเล็ก ค่ะ

13. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตคุณพี ยืมกระทู้ตอบผู้ติดต่อเข้ามาด้วยค่ะจะได้ทราบทั่วๆ กัน

ผู้ติดต่อมาขอบูชาสีผึ้ง

ไม่มีเหลือแล้วนะคะ ไม่ได้ให้เช่าบูชาพระเครื่อง หรือ เครื่องรางใดๆ ค่ะ ตอนนั้นเช่ามาเล็กน้อย เพื่อให้คุณพ่อ บูชา อธิฐานทาแผล และ พี่ๆ น้องๆ ที่บ้าน
    เหลือตลับหนึ่ง เห็นคุณโจอยากได้ความเมตตาจาก ลต. เล็ก เพื่อเรื่องการงาน เลยบอกให้คุณโจร่วมทำบุญสร้างเจดีย์ ลต มหาบัว และ ตนเองก็สวดมนต์บอกกล่าวหลวงตาเล็กว่าขอสร้างกุศลนี้ถวายหลวงตาเล็กค่ะ....รุ่นนี้พิเศษมาก คุณป้าอี้ดใส่เกศาให้ด้วย ส่วนตลับที่ท่านผู้ใหญ่ใจดีมอบให้ยังเก็บไว้บูชาอย่างดีค่ะ _/\_

ขอบคุณที่ติดต่อเข้ามาค่ะ
    ลองสวดมนต์ขอความเมตตาจากหลวงตานะคะ ถ้ามีบุญสัมพันธ์กับท่านสักวันจะมาเองค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2013
  14. พี เสาวภา

เรื่องสีผึ้ง พระอินทร์

เรื่องนี้ ถ้าคิดว่าสีทาปาก ไม่ให้แห้งแค่นั้น ก็ไม่ใช่ เพราะไม่ใช่เรื่องจ้อยๆ หาคนเสกได้แบบนี้ ไม่มีแล้ว ไม่รู้จะไปหาที่ไหน

สรุปก็ตัวใครตัวมัน ใครเอามาขายก็ตัวใครตัวมันอีกเหมือนกัน เพราะไม่รู้จะดูอย่างไรแบบพระเครื่อง ใครซื้อหามาจากพ่อค้าคนไหนก็ให้เขารับรองว่ารับมากับมือ เพราะถ้าไม่ได้กับมือมา ยากที่จะเป็นจริงได้ เพราะสีผึ้งก็หน้าตาเหมือนสีผึ้ง

ยิ่งเป็นสีผึ้งโหล พยุหะ ใส่ปลาตะเพียน นกสาริกา ตะกรุด จะยิ่งวังเวง เพราะจะซื้อมากี่โหล ก็เหมือนกัน เวลานี้ก็ยังมีขายอยู่

ใครที่ซื้อไปจากผม ผมรับซื้อคืน ราคาตลับล่ะ ๕๐๐๐ เท่า เอา ๕๐๐๐ คูณเขาไปจากราคาที่ซื้อไปจากผม จ่ายสด ไปแบงค์แล้ว เอาเงินไป เอาสีผึ้งคืนมา...เหอๆๆ

ส่วนเรื่องคนติดต่อขอบูชาของจากผม ของหลวงพ่อ ทรง เช่น เบี้ย ตะกรุด พระชุดหายากๆ เช่น เนื้อดินสอพอง ตะโพน พระชุดที่ผมไปช่วยท่านสร้างทุกพิมพ์

รวมทั้งสีผึ้งหลวงตาและ พระเครื่อง ของท่าน

มีมาเรื่อยๆ มีมานาน หลายปีแล้วตั้งแต่เริ่มเขียนเผยแพร่ ตั้งแต่เริ่มเขียน ก็ ทะเลาะกับ นักค้าขายวัตถุมงคลมาหลายชุด อ้างธรรมมะ ตั้งแต่สวนขลัง ( สวนขลังให้ น้องโทรมาชวนกลับไปเขียนสองครั้ง แต่ผมไม่มีเวลาเขียนหลายที่ เพราะนี่เป็นงานอดิเรก ไม่ได้ตังค์ ต้องทำมาหากิน เลี้ยงลูกเมียเหมือนกันเลยไม่ได้ไป ) ทะเลาะกันมา ประมาณ สามชุด ไม่รวมนักเลงคีร์บอร์ด ปัจจุบัน ที่ทำได้ แค่เขียนใน เน็ท แค่นั้นจริงๆ อย่างอื่น ไม่เห็นมีฤทธิ์อะไร

ทุกชุดก็ต้องดึงผมลงไปขาย พระพุทธ ขุดพระธรรมมาสนับสนุน เหมือนกับเขา เพราะจะได้ ค้าขายเท่ากัน ...แหะๆ ว่าของดี พระท่านสำเร็จ เป็นอริยบุคคลมา ว่าคนนี้ แอบทำขายบ้าง ระวังน่ะ แอบเนียนมาเชียร์พระที่ตัวเองสร้าง ซึ่งก็น่าเชียร์ เพราะมีประสบการณ์ เด็ดๆทุกรุ่น ผมยังก็หอยพระ ห้อย สีผึ้ง แขวนเบี้ย แขวนตะกรุดที่ตัวเองสร้าง

ป.ล.ผมเขียนตะกรุด ธาตุสี่ เพราะผมเป็นศิษย์มีครู ด้วยตัวเอง สิบหกดอก ขอหลวงพ่อทรงเสก แบบเต็มๆ แจกเขาไปบ้าง ที่มี ผมห้อยของผมที่เขียนเอง แท้แน่นอน ตอนนี้เหลือ แค่ดอกเดียว

มาคนถามซื้อมาตลอด ผมมีเมล์เป็นพันๆ ยังเก็บไว้ ไม่รู้จะมาโฆณาทำไม ผมก็กระจายเสียงหลังไมค์ ต่อไปเรื่อยๆ ทำมานาน เพราะเป็นหน้าทีผมที่จะเปิดเผยความจริง ว่ารุ่นไหน น่าเล่น รุ่นไหนหนีให้ห่าง ข่าวก็ต้องกระจายออกไปเรื่อยๆ กว้างขึ้นเรื่อยๆ แบบปากต่อปาก จะพุโ ไปเรื่อยๆ เมื่อมีโอกาศ เพราะของจริง มันก็จริงวันยังค่ำ

ในสมัยพุทธกาล เทวทัต เหาะได้ แปลงกายได้ มีฤทธิ์มาก สามารถทำให้พระเจ้าอชาตศัตรู เลื่อมใส ให้ทำปิตุฆาต บิดา คือ พระเจ้าพิมพิสาร ยึดอำนาจมาได้ และ ทรมานในคุกจน ล่ะสังขาร เพราะพระเจ้าพิมพฺสารเป็นถึงพระอริยบุคคล ตอนจบ พระเจ้าอชาตศัตรู คงจะตามเทวทัตไปเป็นเพื่อนกันในอเวจีมหานรก

เรื่องนี้ ใน พระไตรปิฎก เขาสอนเราว่า

๑)คนจะทำอะไรขลัง ทำแบบมีฤทธิ์ แบบเทวทัต ขนาดเหาะได้ เรื่องมาเสกของด้วยณาณสมาบัติ น่ะกล้วยๆ ไม่จำเป็นต้องสำเร็จทางธรรมอะไรเลย ตายไปแบบธรณีสูบ ตกนรก แต่ทำให้ขลังแบบเสก อะไร บินว่อน ยิงไม่เข้า ฟันไม่เข้า ไม่ใช่เรื่องยาก แต่จะขลังนานหรือ ไม่นาน เพราะญาณสมาบัติ เสื่อมง่าย เสื่อมแล้ว กู้กลับมายาก

เพราะฉนั้น คนที่เสกของให้ขลัง ไม่จำเป็นต้องเป็น พระอริยบุคคล มันคนล่ะเรื่องกัน

คนศาสนาอื่น เช่น พราหมณ์ ฮินดู อิสลาม ก็เสกของให้ขลังมีวิชาขลังได้ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับการบรรลุธรรมตามหลักศาสนาพุทธ

๒) คนที่เป็นพระอริยะบุคคล ซึ่งเป็นได้ ยากยิ่ง ไม่ใช่มีได้ง่าย ขนาดพระเจ้าพิมพฺสาร เป็นถึงพระ โสดาบัน ยังเอาตัวไม่รอด ( แต่จิตท่านรอดแล้ว เพราะบรรลุธรรม ) จะเดินจงกลม พระเจ้าอชาตศัตรู ยังให้ ทหารเอามีดมากรีด เท้า ให้เป็นแผล ไม่เห็นเหนียว เจตนาแกล้งจะได้เดินจงกลมไม่ได้ ตกลง พระเจ้าพิมพิสาร ท่านบรรลุธรรม แต่ยังติดคุก ถูก ทรมาณ จนตาย ยังเอากายไม่รอด แทนที่จะเหาะหนี หายตัวหนี หรือ มีพระมาช่วย แต่ก็ช่วยไม่ได้ขนาด พระเจ้าพิมพิสารมองลอดหน้าต่าง คุกทุกวัน ให้เห็นเขาคิชกูฎ เพื่อให้คลายคิดถึง พระพุทธองค์ พระจอมไตร ที่จำพรรษาอยู่บนเขา จน พระเจ้าพิมพสารล่ะสังขาร แต่ใครก็ช่วยพระเจ้าพิมพิสาร ที่เป็นพระอริยบุคคลไม่ได้ ต้องรับกรรมไปตามกรรม เพราะตอนยังไม่นับถือพุทธ ทำสงครามมาเยอะ ฆ่าเขามาเยอะมาก เขาก็มาเอาคืน ก่อน จะบรรลุธรรมขั้นสูงสุด

สรุปว่าเป็นพระอริยบุคคลอาจจะเสกอะไรไม่ขลังเลยก็ได้ เพราะมันคนล่ะเรื่องกันอีกเหมือนกัน

แต่นิทานขายของ ต้อง เป็นพระอริยบุคคล มีฤทธิ์มากๆ เสกอะไรก็ขลัง กลายเป็นสูตรไปแล้ว แต่ไม่เคยอ่านพระไตรปิฎกกันเลย

ส่วนของที่ผมทำ ผมหาครูบาอาจารย์ที่ถูกจริต ชอบอุปนิสัย ไม่ใช่องค์อื่นไม่เก่ง แต่ผมชอบของผมแบบนี้ ทำอะไรให้ ที่ทำมา เห็น หมดทุกที มีแต่คนมาถามหา ขนาดอยู่ เมืองนอก ยังโทรมาขอซื้อ...แหะๆ เอาว่าผมทำขายรวยไปแล้ว ...เหอๆๆขายเป็น ดอลล์ สิงค์โปร์ ยูเอส หรือ ยูโร ราคาจะแรงกว่าบาทเยอะ ...ฮฺฮฺฮิฮิ

15. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

อนุโมทนาครับ :cool:

กราบหลวงตาเล็ก หลวงพ่อทรง หลวงพ่ออั๊บ

อย่าลืมทานข้าวเที่ยงกันนะครับพี่พี่ ว่าแล้วหิว อิอิ

16. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าประสบการณ์เรื่องที่บ้านอธิฐานสีผึ้งของ หลวงตาเล็ก ทาแผลกดทับให้คุณพ่อนะคะ
    คุณพ่อชราแล้ว พี่สาวเริ่มบ่นให้ฟังว่าด้านหลังท่านเริ่มมีแผลกดทับเล็กๆ ช่่วงนั้นได้คุยกับป้าอี้ด ป้าอี้ดเลยเล่าประสบการณ์หญิงไทยมีสามีเป็นฝรั่ง เป็นแผลเรื้อรังมานาน รักษาอย่างไรด้วยยาฝรั่งไม่หาย บูชาสีผึ้งของหลวงตาไปทาดู สักพัก หายขาด เค้าเลยกลับไปบูชาเพิ่มเป็นสิบๆ ตลับ
    ป้าอี้ดเลยถามว่า "จะลองเอาไปอธิฐานให้คุณพ่อใช้ดูไหม ลต ท่านเสกไว้ครอบจักรวาลนะ"
    เลยตัดสินใจบูชาทันทีค่ะ อันดับหนึ่งที่อยากได้คือเพื่อคุณพ่อ......ตอนนี้ท่านไม่มีแผลแล้วค่ะ ด้วยบารมีของหลวงตา ผิวพรรณท่านเป็นปกติเหมือนคนชราทั่วไป

17. พี เสาวภา

ไม่มีพลาด กันโรคกระเพาะถามหาจ้า

18. พี เสาวภา

หลวงตาท่านเป็นหมอยามาก่อน สีผึ้งนี่รักษาได้ หลายโรค โรคกรรมบางชนิด ก็เบาบางลง เพราะบารมีหลวงตา และ ฤทธิ์ ของพระอินทร์ ....พุทโธ อินทวัณโณ

สาธุ ๆ ๆ

19. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ
    สวัสดีครับทุกๆท่าน ฝนตกมาแล้วรู้สึกอากาศจะเย็นลงนิดหน่อยนะครับรักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ

20. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    แจ่มเลยครับพี่พี ผมพึ่งแอบหนีไปทานมาแระ เหมือนกัน อิอิ

ตอนนี้กำลังได้ทีเลย หนังตาบน อยากกอดหนังตาล่างมากเป็นพิเศษ 555