เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***กราบ กราบ กราบ หลวงตา ครับ***

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    วันนี้ไปทำบุญ ๕๐ วันให้คุณแม่ผมที่วัดสระปทุมกับท่านเจ้าคุณถาวร

ขออุทิศส่วนกุศลเผื่อพี่น้องทุกท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ โมทนาบุญกุศล กราบคุณแม่คุณพีค่ะ

4. แสงแข

QUOTE=พี เสาวภา;8576110
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    เปิดดูไฟล์ 2979585 เปิดดูไฟล์ 2979586 เปิดดูไฟล์ 2979587

มีดวิชัยยุทธ

พอจบการประมูลรอบนี้ ผมได้โอกาสจะเปิดเผยเจตนาในการสร้างมีด วิชัยยุทธ เนื่องจากแบบที่ผมเลือกมาเป็นใบมีดที่เรียวยาว ต่างจากรูปแบบใบมีดหลวงพ่อเดิม

เจตนาจะให้เหมือนกับพระขรรค์ น่ะครับ อันเป็นอาวุธของเทพ เทวดา เพียงแต่ มีคมด้านเดียว

มีดนี้ทำพิธี ไหว้ครู และ ปลุกเสกมาด้าน พุทธคุณล้วนๆน่ะครับ ไม่มี ผีพรายมาเกี่ยวข้อง วัสดุเป็นของสูง ทั้งเนื้อเหล็กและ ไม้มงคลที่เอามาทำ มวลสารที่บรรจุ ก็เป็นของที่ปลุกเสกโดยหลวงตาเล็ก มีดนี้ใช้ไล่ผี กับแก้ สะกด ของน่ะครับ

ของนี้จะร้อนน่ะครับ ไม่ใช่ของเย็น จะอาราธนาใช้ ใช้ไปในแนวนี้น่ะครับ เป็นแนวไล่ของไม่ดี อาถรรพ์ ภูติผี ปีศาจและ แนวพุทธคุณ อย่าเอาไปทำพวกของแนวต่ำๆ แต่กันได้ครับ

มั่นใจ ๑๐๐ % พี เสาวภา รับประกันคุณภาพ และ ทำเพียง ๓๕ เล่ม ไม่มีขายเอาเงินใคร เอามาทำกุศลทุกเล่ม ตามลีลาของผู้ที่แบ่งกันไป และ แบบเป็นทางการ เป็นมีดรุ่นแรก ของหลวงปู่เล็ก วัดทำนบ ครับ รุ่นแรกและ รุ่นเดียว

มีดนี้มีชื่อดีๆ วิชัยยุทธ วิเศษชัยชาญ เป็นของมีมงคล มีเทพ เทวดา มาอารักษ์ นำไปใช้ประจำ บ้านหรือ วงศ์ตระกูลน่ะครับ

**************************************​

มีดวิชัยยุทธ วิเศษชัยชาญ คุณพี เสาวภาได้เขียนไว้ที่ห้องประมูลเพื่อการกุศล ขออนุญาตยกมาค่ะ

5. rungaran

***กราบอนุโมทนา ด้วยครับ***

6. Mr.Ex

Mr.Ex เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ

7. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่ออั๊บ วัดท้องไทร ค่ะ

8. rungaran

***ตอนนี้กำลังดู บันทึกลึกลับ อยู่ครับ
    วันนี้ ตอน เจ้าพ่อ ข้อมือเหล็กครับ กำลังมันส์ ครับ***

9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ประวัติจริงๆไม่แน่นอน แต่เชื่อว่ามีตัวตน รบเก่งมาก

ผมเคยเจออภินิหารตอนรับราชการ

ของจริง

10. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อแม้น วัดหน้าต่างนอก ค่ะ

11. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    [​IMG][​IMG]

ปรับบัญชีล่าสุด โมทนา สาธุการ ร่วมกัน

12. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เสือหลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน (มอญ)

13. Chang_oncb

14. Chang_oncb

15. พี เสาวภา

ประวัติของเจ้าพ่อ ข้อมือเหล็กนี่มีหลาย ตำราน่ะครับ เพราะนานมาก เล่าต่อกันมาด้วยปาก นานๆไป ไม่แน่นอน

และรูปเคารพ เจ้าพ่อข้อมือเหล็ก มีหลายพื้นที่น่ะครับ บอกตามตรงว่าไม่แน่ใจว่าองค์เดียวกันหรือไม่ อาจจะเป็นชื่อฉายา ต่อๆ กันมาก็ได้ ถ้าท่านใดรบเก๋ง มีวิชาข้อมือเหล็ก ( ข้อมือใส่ปลอกเหล็ก หรืิอ เก่งดาบสองมือมาก รบไม่ล้า เหมือนข้อมือเหล็ก ก็อาจจะเรียกกันไปว่า หนานข้อมือเหล็ก )

และ ผมไม่แน่ใจว่าท่านเป็นองค์เดียวกับ เจ้าพ่อประตูผา หรือไม่

และ วิชาข้อมือเหล็กนี่เป็นอย่างไร หรือ สูญหายไปจากยุคปัจจุบัน เพราะการรบ เปลี่ยนไป ใช้ปืนดีกว่า...แหะๆ
    เจ้าพ่อข้อมือเหล็กที่ผมรู้จัก อยู่ที่บ่อน้ำมันฝาง และ ตระกูล ภรรยาผม เขานับถือ จะนับถือร่างทรง เจ้าพ่อ พิชัยดาบหัก และ เจ้าพอ่ ข้อมือเหล็ก ร่างทรง เจ่้าพ่อ พิชัยดาบหัก เคยบอกผมว่า เจ้าพ่อ ข้อมือเหล็ก เ็ป็นลูกน้องของท่าน พอเจ้าพ่อ พระยาพิชัยดาบหักได้เป็นเจ้าเมือง ภาคเหนือ ได้ส่งเจ้าพ่อข้อมือเหล็ก มาดูแล แถวนี้ และในโลกของวิญญาณ เจ้าพ่อข้อมือเห,้กก็ยังดูแล ชายแดนแถวนี้ เจ้าพ่อพระยาพิชัยนี้สูบบุหรี่ทีละ ซองน่ะครับจุดเป็นซองแล้วยัดเข้าปาดูด เข้าไปหมดทุก ตัว และ กินน้ำ ไม่หมดเหยือก กินเข้าไป หลายสิบอึก น้ำหรือเหล้าจะเท่าเดิม

พอได้ที่ท่านลุกขึ้นมารำดาบสองมือ ท่าทางสวยงามครับ ( คนทรงเป็นหญิงแก่ ) และตามประวัติ เจ้าพ่อข้อมือเหล็ก พอรำดาบสองมือ จะเป็นรูปจักรผัน หรือ รูป สามเหลี่ยม คนอาวุธ ธนู หน้าไม้ ไม่สามารถ ฝ่าเข้าไปได้ ใครอยู่ในรัศมีดาบ จะถูกตัดคอได้ทันที ( เขาเล่า ...แหะๆ ผมเกิดไม่ทันเลยไม่ได้เห็น )

ท่านใช้วิจารณญาณในการฟังเอาเองน่ะครับ แต่สรุปว่าผมเคยเจอ อภินิหาร เจ้าพ่อข้อมือเหล็ก ในการทำงานและเชื่อว่าท่านยังตามคุ้มครองอยู่ แต่ ผมไม่ได้ผจญภัยที่ไหนแล้ว ท่านเลยเงียบๆไป

ในภาคกลางมีวิชา ธนูมือน่ะครับ ตอนผมยังเด็ก สนิทสนมกับ ลูกน้องเก่าของตาผมอยู่คน ชื่อ ตา สอน

ตาสอนนี่ตอนผมยังเด็ก ประมาณ ๑๐ ขวบ ประมาณนั้น แกจะอายุ ประมาณ ๖๐ ปีกว่าๆ แล้ว เป็นคนรูปร่างกลางๆ ไม่อ้วน พูดเสียงชัด คล่องแคล่ว แข็งแรง แกเป็นนักขุดกรุ พระที่อยุธยาครับ จะเล่าแค่นี่ ตาสอนแกมีวิชา สะกด ถอดถอน ดูพื้นที่ สอนบางเทคนิคให้ผมด้วย แต่ผมไม่เคยใช้น่ะครับ...แหะๆ

ที่ทีเด็ด แกะมีวิชาธนูมือครับ ยายผมเล่าว่าตาสอนตอนหนุ่มๆเป็นนักมวย หมัดหนักมาก พอแก่ตัว ตาเอาตัวมาช่วยงาน เป็น body guard หรือ จั่นเจาประมาณนั้น เอาไว้เป็นเพื่อนตอนออกสืบคดี ไปยิงนก ตกปลา ทำสวน ตามเรื่อง ( ตาผมตอนหนุ่มๆ ชอบปืน ชอบยิงนก ตกปลา ยังมีมรดกปืนลูกซองแฝดมาถึงผม )
    ผมเลยไปถามตาสอน แกคงเอ็นดูว่าเป็นลูกหลาน เจ้านายเก่า ไม่ปิดบังแก บอกผมว่า มือซ้าย ขวาผมลง คาถา.... ที่คนโบราณใช้ลง กระสุนปืนใหญ่น่ะครับ จากอาจารย์.... ผมลืมชื่อท่าน ตาสอนแกเล่าว่า ตอนแกไปเป็นทหาร ของขึ้น ตอนวัทยาหัต เจ้านาย แกตบปืนหักไปกระบอก ต้องติดคุกใช้หนี้หลวง ค่าพานท้ายปืน และ ต้องพานท้ายใหม่มาซ่อมให้ ผมไม่ทราบปืนอะไรน่ะครับ

ตาสอนจะลงสักให้ผมที่มือ ยายไม่เอา กลัวผมจะเป็นนักมวย นักเลง ตาสอนเลยบอกคาถาให้ผม ผมไม่ชอบด้านนี้น่ะครับ พี่น้อง ไม่ต้องถามมา ๕๐ ปี ผมลืมไปแล้วครับ และ ไม่เคยทดลองไปชกกับใครครับ

ที่บอกนี่ แอบบอกเคล็ดไปแล้วน่ะครับ ส่วนวิชาธนูมือแบบอื่น ผมไม่มีความรู้ครับ

ผมไม่แน่ใจว่าวิชานี้ใกล้เคียงวิชาข้อมือเหล็กหรือไม่ เพราะท่านที่มีข้อมือเหล็ก คงเป็นนักมวย หรือนักรบด้วยดาบแน่นอนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2013
  16. Chang_oncb

มากราบพระปัจเจกพุทธเจ้า หลวงตาเล็ก ขอโชค ขอลาภ กราบ กราบ กราบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2013
  17. พี เสาวภา

๔) เจ้าพ่อมือเหล็ก.jpg 2_htm3.jpg 2_htm8.jpg

18. พี เสาวภา

.............................................

19. พี เสาวภา

เจ้าพ่อข้อมือเหล็ก ที่เมืองไชยปราการ

เจ้าพ่อ จะมีปลอกข้อมือเหล็ก ทั้งสองข้าง ตามรูป ที่หน้าอก ใส่เกราะไม้ไผ่ จะ ถือ ดาบสองมือ ( ดาบสองมือ พัฒนามาจาก นักรบมอญ มอญจะเก่งดาบสองมือมาก สมเด็จพระนเรศวร ทรงไปเติบโตที่ เมืองพม่าทรงเรียนวิชาการสู้รบของพม่า และ มอญมาจึงทรง เอามาพัฒนาเป็นนักรบดาบสองมือ เก่งกาจมาก คนเดียวเหมือน สองคน เมื่อรำดาบเป็นจักรผัน จะเหมือนกับ สี่คน คมดาบที่ ๑ มา ถ้าปิดได้ คมที่สองจากอีกมือจะมาทันที ฉับเดียว คอหลุด ปิด ถึงเก่งขนาดปิดคมที่ ๒ ได้ คมที่ ๓ จะมาอย่างต่อเนื่อง ฉั้วะ โดนตรงไหน ขาดฉั้วะ ด้วยแรงฟันจากข้อมือเหล็ก อันมหาศาล )

ปลอกเหล็กที่ข้อมือจะเอาไว้กัน คมหอก คมดาบจากศัตรู ตามที่เล่ากันมา ท่านฆ่าพม่าตายเป็นเบือ ขนาดว่า พอจะรบกัน พม่าเห็นเจ้าพ่อข้อมือเหล็ก จะทิ้งอาวุธ วิ่งหนี เพราะความกลัว ว่าเหมือนปีศาจ ( ประมาณว่าไม่ใช่คน คนอะไรรบเก่งขนาดนั้น เป็นอัจฉริยในการฆ่าทีเดียว ) ตามที่เล่า จะเห็นว่าบุคลิกของเจ้าพ่อ ข้อมือเหล็กจะเป็นคนตัวสูงใหญ่ มีกำลังมากมหาศาล กินข้าวทีล่ะหม้อ ข้าวเหนียวทีล่ะกระติ้บ คนธรรมดากินสามคน เป็นคนดุร้าย มาก ไม่รับแขก ฆ่าคนไม่กระพริบตา แต่เป็นนักรบ ไม่ใช่นักฆ่า นักรบคือ ดุร้ายเมื่อมีการรบ รบแบบมีสติ มีสมาธิ บริกรรมภาวนาพระคาถา คงกระพัน แคล้วคลาด และ กำบัง ในขณะเข้าสนามรบแบบมีสติ ต่อยตี ตามสถานการณ์ คำนวนการเคลื่อนไหวเสมอ

ที่สำคัญมีวิชา เข้มข้น ได้ผล มีสัจจะ รักชาติ รักเจ้านาย ตายได้ด้วยชีวิต เป็นลักษณะ ยอดขุนพลทีเดียว

ตามประวัติ ว่ารบมามาก จนช้ำใน ร่างกาย กรากกร่ำศึก เล็กใหญ่มามาก จนหมดอายุขัย ตายไปแบบมีห่วง ก็ยังห่วง ชาติ แผ่นดิน ไม่ไปไหน วนเวียน ปกป้องด้วยกำลังจิตที่มุ่งมั่น

เจ้าพอข้อมือเหล็กที่ผมเคยเจอ

ท่านจะมาเข้าฝัน คนต่างๆ ต่างกรณี แล้วแต่เจตนา เช่นมาเข้าฝันว่า หนาว ตื่นมาต้องรีบไปซื้อเสื้อมาถวายท่าน ไปเข้าฝันบอก เหตุต่างๆให้ระวังตัว บอกโชคลาภก็มีแต่น้อย เพราะเ้น้นด้าน คุ้มครอง แต่เรื่องทำมาหากิน ท่านช่วยน่ะครับ ให้ ค้าขาย ทำมาหากิน ราบรื่น ป้งกัน คนร้าย วิญญาณร้ายให้แบบเด็ดขาด เจ้าพ่อมา กระเจิง โดนดาบสองมือแน่นอน

ผมเคยประสบเหตุ ทำเครื่องมือ ( เล่าแบบสั้นๆ เรื่องจริงยาวมาก หลายวัน ) ทดสอบกำลังน้ำมัน ติดก้นหลุม กู้อยู่หลายวัน จะหมดปัญญา เอาไม่ขึ้น ขนาดใช้วิธีรุนแรง ดึงกระเเทก จน แท่นเจาะ สั่นกระเทือน สลิงลั่นเปรี้ยะๆ ก็ไม่ขึ้น

จนลูกน้อง ชื่อ นายทา มาทักว่า หมวดๆ บนเจ้าพ่อข้อมือเหล็กซิ

บนยังไง ( ตอนนั้น ยังโง่อยู่ )

บนหัวหมู เหล้า ยา ปลาปิ้ง บุหรี่ จุดธูปบอก

ผมเอาเดี๋ยวนั้น เอาธูป จำได้ ว่าเก้าดอก ตอนนั้นเป็นเวลา หัวค่ำ สัก สองสามทุ่ม ไปจุดกลางแจ้ง หันหน้าไปทางศาล ขอบนเจ้าพ่อ ขอให้ลูกช้างกู้ได้ ด้วยหัวหมูและ เครื่องเซ่น ๑ หัว

แล้วต่อก้านเจาะลงไปกู้อีกที คราวนี้ตั้งสติใหม่ ทำตามวิธีในตำรา ซึ่งลองมาหลายครั้งแล้ว ถอนออกมา ผมนั่งเฝ้าปากหลุม จนดึงไปถึงเครื่องมือที่กำลังถอนมา ถูกความร้อนใต้โลก ดำปี๋ เอามือจับให้แน่ใจ ว่าตาไม่ฝาด ผมจับแล้วขนลุก รีบไปจุดธูป รายงานเจ้าพ่อ ว่า กราบขอบคุณ จะรีบแก้บล เจ้าเอาบริวารมากินเลี้ยงได้เลย

ให้เงินเด็กลูกน้อง ไปคืนนั้น ไป จองหัวหมู เอาสองหัวเลย แถมอีกหัว พร้อมเครื่องเซ่น ขนมต้มแดง ต้มขาว หมุนอนตอง เหล้าโรง บุหรี่ ปลาต้ม เท่าที่จำได้ ชุดใหญ่

เช้ามาแก้บนทันที พอธูปหมดดอก สายวันนั้นพวกลูกศิษย์ เจ้าพ่อ เมาเพียบ...แหะๆ

หลังจากนั้น ผมขึ้นไปบนเขาไป กราบท่านบ่อยๆ โดยตอนเย็นจะออกกำลัง วิ่งข้างเขาไปลูกหนึ่ง เขาเตี้ยๆ วิิ่่งกลับมาแล้ววิ่งขึ้นดอยเจ้าพ่อข้อมือเหล็ก ไปถึงศาลเจ้าพ่อ หมดแรงพอดี ไปกราบท่าน ทำประจำ จนย้ายมาจากฝาง ทำบุญ กรวดน้ำ เผื่อท่านด้วยทุกครั้ง

แต่ตอนนี้วิ่งไม่ไหว ถ้าทำแบบนั้น ตายแน่นอน

ผมยังเคยคุยกับเจ้านายตอนนั้น พ.อ. ... ( เป็นวิศว จุฬา รุ่นพี่ ) ว่าทำเหรียญ เจ้าพ่อ ข้อมือเหล็ก แจกกันไหมครับ ท่านทักว่าแล้วใครจะมาเสกให้มึง เมื่อท่านทัก เลยไม่ได้สร้าง จนมาบัดนี้ได้โอกาส มีคนเสก จะทำแจกทหาร ตำรวจโดยเฉพาะน่ะครับ

ท่านที่ไม่ไ่ด้ บู๊ ให้ชาติบ้านเมือง อย่าขอมา เจ้าพ่อ ท่านไม่รับแขก ต้องรบกันตีรันฟันแทง ท่านจึงจะชอบน่ะครับ

ขอท่านเจ้าพ่อ คุ้มครองลูก เหมือนดังลูกหลานในอดีตชาติ ทำให้ศัตรูพินาศสิ้น ย่อยยับไปด้วยคมดาบสองมือ สัพพศัตรู วินาศ สันติ ด้วยเทอญ

20. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงตาเล็ก วัดใหม่ฯ ค่ะ