เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    รูปถ่ายอัดกระจก

เป็นปีเดียวกับ ล็อกเก็ตครับ รวมกันทั้งหมด ประมาณ สองหมื่นรูป รวมมีรูปใหญ่ประมาณ ๓๐ รูปครับ ถวายวัดไปครึ่งหนึ่งน่ะครับ

RIMG0637.JPG RIMG0638.JPG

รูปอัดกระจกแบบยืน

RIMG0639.JPG RIMG0640.JPG

รูปอัดกระจกแบบ ครึ่งองค์ ( พิมพ์นิยม )

RIMG0641.JPG RIMG0642.JPG

รูปอัดกระจกแบบครึ่งองค์ ( พิมพ์ลองพิมพ์ )

แบบลองพิมพ์นี้ ผมทำครั้งแรก กรรมการไม่ชอบไม่เอา แต่ผมทำไปน่าจะประมาณ ๓๐๐๐ รูปแล้ว ผมเลยเก็บไว้หมด ไม่ค่อยได้แจกใครครับ แจกแต่พิมพ์นิยมเพราะสวยกว่า พิมพ์นี้น่าจะมีแพร่หลายน้อย ให้เลือกคนก็เลือพิมพ์นิผมครับ ผมเลยเก็บไว้เองครับ

2. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

การสร้าง รูปอัดกระจก หลวงปู่เล็ก รุ่นแรก คุณพี เสาวภา บันทึกไว้ที่หน้า ๕๙๙ ค่ะ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

14-12-2009

QUOTE=พี เสาวภา;2733622

ประวัติรูปอัดกระจกรุ่นแรก

ผมทราบเรื่องหลวงปู่เล็กมาจากคนวิเศษฯ จากคนแถวนั้นลูกหลานวัดทำนบ แต่ก็ไม่ได้รู้จักใครเป็นพิเศษ ก่อนจะไปหาท่านครั้งแรก มีคนเตือนหลายคนว่าระวัง...แหะๆ ทุกคนพูดเหมือนกันหมด แม้กระทั่งหลวงพ่อเสียน พอทราบว่าผมจะไปกราบหลวงปู่เล็ก ท่านก็บอก เองตั้งแนวให้ดีน่ะ เห็นท่าไม่ดีล่ะ ถอยมาตั้งหลักก่อน แล้วหัวเราะ

แล้วผมก็ไปกราบท่าน ครั้งแรกท่านให้เหรียญ หลวงพ่อวัดกุฏิ รุ่นสอง มาให้ ท่านบอกว่าของข้าแจกฟรี ให้เป็นที่ระลึก ท่านไปเปิดตู้เหล็กของท่าน แล้วหยิบให้ หนึ่งเหรียญ ท่านบอกว่า รุ่นนี้ทำมาหลายปีแล้ว หมดเงินไปล้านหนึ่ง (หนึ่งล้านบาท) ยังไม่ได้ทุนคืนเลย แจกมาหลายปีแล้วยังไม่หมดเลย แล้วหัวเราะ เหรียญนี้ทำปี ๒๕๓๗ และท่านมาพูดทีหลังอีกว่า เหรียญปี ๓๗ นี้ ข้าไม่ได้เสกหรอก ข้าจุดธูปบอกสมเด็จโตขอให้ท่านเสกให้...แหะๆ และเอาไปวางแจกที่วัดสมเด็จโตด้วย ตอนหลังผมพาลูกเมียหลานๆไปกราบท่าน ห้าคน ท่านเห็นมากันเยอะ ท่านก็เอาพระสมเด็จ เกศไชโย กับเหรียญรุ่นสองมาแจกอีกคนล่ะชุด บอกว่าได้ไว้นานแล้ว ข้าชอบแจก ของข้าแจกฟรีทั้งนั้น อื้อฮือ สเป็กผมเลยนี่ครับ ของพวกนี้ ผมเก็บไว้อย่างดี ส่วนแฟนผมเอาไปเลี่ยมทอง ห้อยคอ เพราะเจอประสบการณ์แบบจังๆ แต่เล่าในนี้ไม่ได้น่ะครับ เพราะเป็นเรื่องส่วนตัว ไม่รู้จะเล่ายังไง

ตกลงผมได้แจกมา สองครั้ง คนอยู่แถวนั้นยังมาถามผมว่าได้มายังไง เขาอยู่กันมาหลายสิบปี บางคนยังไม่ได้แจกอีก อันนี้ผมไม่ทราบน่ะครับ ผมไม่ได้ขอ ท่านเลยให้มา และนี่เป็นของดีสุดๆของผมอีกอย่างทีเดียว

ต่อจากนั้นผมเองก็ไปกราบท่านหลายครั้ง ก็มีความประทับใจในตัวท่านทุกครั้ง และมากขึ้นทุกที

(ยังมีต่อ)

[/QUOTE]

3. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

คุณพี เสาวภา บันทึกการสร้าง รูปอัดกระจก และ ล็อกเก็ต หลวงปู่เล็ก รุ่นแรก

ตอนต่อจากข้างต้น หน้า ๕๙๙ เช่นกันค่ะ

QUOTE=พี เสาวภา;2734013

ประมาณกลางปี ๕๒ น่ะครับ ทางกรรมการวัดก็มีดำริจะสร้างวัตถุมงคล ของที่ระลึกเพื่อแจกกรรมการในวันงานวัด วันที่ ๑๒ ธ.ค. ๕๒ เป็นวันงานประจำปี ของทางวัด น้องเขาทราบข่าวก็มาบอกผม ตอนนั้นผมเองยังไม่รู้จักกรรมการคนไหนสักคน เพราะไม่คิดจะทำอะไรให้เหนื่อย งานผมเองก็คิวแน่นแล้ว ผมเลยบอกให้ทางกรรมการ ท่านหนึ่งติดต่อมา ช่วยได้จะช่วยครับ

ในตอนแรก พวกเขาบอกกันว่า จะทำล็อกเก็ต จำนวน ๙๐ อัน เท่าอายุหลวงปู่ และบวกอีกสิบอัน เอาไว้แจกกรรมการ ผมเห็นว่าปริมาณอันน้อยนิด (ซึ่งผมทราบว่าไม่มีทางพอ) ผมก็รับปาก ทำให้วัดฟรีๆ ให้เอารูปถ่ายท่านมา และผมขอทำเพิ่มอีกร้อยอัน เป็นของผม ผมจะเอาไว้แจกของผมเองบ้าง เป็นอันตกลงกัน

แต่อย่างที่รู้ ตามคาดการณ์ พอข่าวแพร่ออกไป คนโน้นก็อยากได้ คนนี้ก็อยากได้ เพราะหลวงปู่ไม่เคยอนุญาตทำรูปท่าน มาก่อนแบบเป็นทางการ กรรมการ(คนหนึ่ง)ก็เริ่มจะมารุกไล่จะเอาเพิ่มในส่วนของผม แม้ว่าจะตกลงกันแล้ว แต่ผมนี่ชินกับกิเลสคนน่ะครับ แล้วเข้าใจดีว่าพระอย่างหลวงปู่นี่ ไม่ธรรมดาจริงๆ ทำออกมา รุ่นนี้ รุ่นแรก พวกต้องแย่งกันแน่นอน ใครเขาก็อยากได้กัน ผมก็ยังอยากได้เลย ผมเลยเสนอว่าทำรูปอัดกระจกเพิ่มอีกไหม ที่จริงผมจะเสนอทำเหรียญ ดีกว่าเพราะสะดวกดี แต่เวลากระชั้น ทำไม่ทันแน่ๆ แล้วไม่แน่ว่าหลวงปู่จะอนุญาต เลยตกลงกันว่าผมจะทำล็อกเก็ตเพิ่มให้อีก ๑๐๐ อันในส่วนของกรรมการ เป็นทั้งหมด ๔๐๐ อัน และทำรูปถ่ายอัดกระจกที่ทุนน้อยหน่อย และทำได้เร็วทันวันงาน ถ้าเป็นล็อกเก็ตทำเป็นพันๆ จะทำไม่ทันแน่นอน ผมก็ให้กรรมการวัดตกลงกันว่าทำเท่าไหร่ ตอนแรกปริมาณคงอยู่แค่ ๒ - ๓,๐๐๐ รูป ให้ไปตกลงกันมา แล้วขออนุญาตให้เรียบร้อย ในขณะที่รอคำตอบ

ผมฝันครับ หลวงปู่ท่านมาในฝันครับ จีวรเหลืองอร่าม มาบอกผมว่า ๒๐,๐๐๐ บอกแค่นั้น ผมตื่นมา มานั่งคิด อืมๆ เลยโทรไปหากรรมการ บอกทำ สองหมื่นภาพเลยครับ กรรมการงง แต่เอาไปคุยกัน แต่เห็นว่าได้ฟรี ผมทำให้ ผมเลยให้ไปขออนุญาตหลวงปู่ ว่าขอทำ สองหมื่นภาพ คนไปขอก็เกร็งเหมือนกัน แต่ ปรากฏว่าท่านอนุญาตครับ...แหะๆ รอดไป เป็นอันว่าผมฝันไม่ผิดทางน่ะครับ

เลยตกลงผมทำ ทั้งหมด ล็อกเก็ต ๔๐๐ อัน ( ช่างทำเกินมา ๔ อัน เป็น ๔๐๔ อัน) รูปทั้งเล็กทั้งหมด ๑๙,๙๗๐ รูป และเป็นรูปใหญ่ทั้งหมด ๓๐ รูป ตกลงว่าทำให้ฟรีผมออกเงินหมด แต่ปลุกเสกแล้ว แบ่งครึ่ง ส่วนของผม ผมก็จะเอามาแจกๆๆๆ และจะแถมไปกับหนังสือที่ผมจะออก เป็นของขวัญปีใหม่ ตามนโยบายแจกฟรีของหลวงปู่ท่าน

[​IMG] [​IMG]
    เปิดดูไฟล์ 799320 เปิดดูไฟล์ 799321

รูปของที่ทำทั้งหมดน่ะครับ เป็นจำนวนรูปของวัดหมื่นหนึ่ง ส่วนของผม ๙,๙๗๐ ที่เหลือ สามสิบภาพ เป็นภาพใหญ่ แบ่งครึ่งกัน ส่วนกระจก ผมหาช่างทำที่ กทม. ไม่ได้ ผมเลยไปตัดกระจกที่วิเศษฯ แล้วกรรมการวัดเขาจะอัดกันเองในส่วนของวัด ผมออกค่าตัดกระจกให้ เขาจะเอาไปแปะจีวร แปะเกศา ติดกาวกันเอง แต่ในส่วนของผม มีแต่รูป ส่วนของผม ผมจะมาอัดกระจกเอง

เปิดดูไฟล์ 799322

หลังภาพ มีโค้ดห้าตรายาง เป็นโค้ดที่ผมถอดออกมาจากหลังเหรียญรุ่น สอง

เปิดดูไฟล์ 799323

โค้ดยางที่ทำลายแล้ว เพื่อป้องกันการทำเพิ่ม แต่ตรายางพิมพ์ยาก มันเบลอๆส่วนใหญ่

เปิดดูไฟล์ 799324

นอกนั้นกันเหนียว ผมทำโค้ดเหล็ก ตัวนะ หยดน้ำมาอีกหนึ่งตัว มาตอกบนรูป

[​IMG] [​IMG]
    เปิดดูไฟล์ 799325 เปิดดูไฟล์ 799326

เมื่อตอกบนรูปทั้งหมดแล้ว ผมก็เอาเหล็กสกัดมาตอกทำลายโค้ดให้ชำรุด เพื่อให้แน่ใจว่ารูป อัดกระจก และ ภาพใหญ่นี้จะมีเพียงแค่รุ่นนี้รุ่นเดียว ทั้งโค้ดตรายางที่ทำลายแล้ว และโค้ดเหล็ก ผมมอบให้กรรมการไปทั้งหมด เผื่อหลวงปู่ท่านจะเรียกดู เป็นอันว่ารุ่นนี้มีแค่นี้

ส่วนล็อกเก็ต ตอกโค้ดไม่ได้น่ะครับ แล้วเวลาเร่งเข้ามา ช่างนัดแล้วนัดอีก ก็ไม่เสร็จ เลื่อนทุกที จนเดือน พ.ย. ใกล้เวลางาน กรรมการก็บ่นมาถึงผม ...แหะๆ ผมก็ไปเร่งช่างอีก จำได้ว่าเป็นวันเสาร์ นัดกัน ช่างก็เบี้ยวอีก ผมชักเซ็งๆ เพราะเงินผมก็จ่ายมัดจำไปก่อนน่ะครับ แต่ช่างเริ่มออกลายมาขอเงินเพิ่ม บอกว่าพิมพ์นี้ พิมพ์โน้นทำยาก อะไรแบบนั้น ผมฟังแล้วชักเซ็ง ในคืนนั้น ตอนนอน ผมฝันเห็นหลวงปู่อีกน่ะครับ โปรดทราบว่า ผมเคยเล่าในกระทู้นี้หลายทีว่า ผมหัดสมาธิแบบเจริญสติแบบเบาๆ ผมไม่ชอบเห็นภาพ และผมไม่ค่อยฝันน่ะครับ ฝันยากมาก แต่คืนนั้นก็เห็นหลวงปู่อีก ทีนี้มานั่งเฉยๆ จีวรอร่ามเลย

พอตื่นขึ้นมา ผมมานั่งพิจารณา ว่า เอ ผมต้องไปเร่งล็อกเก็ตแล้วแหละ เพราะวันงานใกล้เข้ามา จะเล่าให้ฟังทีหลังน่ะครับ ตกลงผมโทรไปเร่งช่าง ว่าต้องเอาให้ได้ในอาทิตย์นี้ จะเอาอย่างไรบอกมา ก็ตกลงกัน ช่างรีบทำล็อกเก็ต ๔๐๐ แถมมาอีก สี่อันให้ผม รวมกันตามรูป ข้างบน ผมถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานแล้วรีบนำไปมอบให้กรรมการวัดทำนบ

ยังมีต่อน่ะครับ ยังไม่จบอีกหลายตอน คั่นรายการโชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อทรงน่ะครับ

[/QUOTE]

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เอาตามสไตล์ผมน่ะครับ เปิดกล่องเจออะไรก็ว่าไป

ล็อกเก็ตเจริญสุข

ประวัติมีคนเขียนไปแล้วครับ ผมก็ร่วมกับเขา เขาแจกกันเพลินผมเลยกั๊กไว้ก่อน แต่ที่เอามาบันทึกผมมีเหตุผลน่ะครับ ว่าเป็นพระที่ขออนุญาต นอกจากนั้นยังมีพระที่ฝากเขาพิธี ไปขอท่านตอนนั้นเลยว่าเอาเข้าร่วม อย่างผมยกกระเป๋าไปร่วมพิธี กราบเรียนท่านว่า มีพระเครืองรางจากบ้านของเข้าพิธีน่ะครับ ท่านก้พยักหน้า ก็โอเคล่ะครับ

RIMG0664.JPG RIMG0665.JPG

ล็อกเก็ต พิมพ์จัมโบ้ ฉากทอง

อันนี้กรรมการ ผู้เป็นหัวแรงสร้างเขาให้มา ฝังเพียบ เบี้ยแก้ สิงห์งาแกะ หลายอย่างตามภาพครับ ...แหะๆ บรรยายไม่ถูกแต่ยืนยันได้ ว่า หลวงปู่อนุญาต และเสกให้ครับ ขอบันทึกไว้

RIMG0660.JPG RIMG0661.JPG

ล็อกเก็ตฉากทอง ขนาดใหญ๋

RIMG0662.JPG RIMG0663.JPG

ล็อกเก็ตฉากสีฟ้า

ได้ประวัติมาจะมาเขียนเพิ่มครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2015
  5. พี เสาวภา

รูปบูชาเจริญสุข

มีหน้าเดียว ข้างหลังไม่มีอะไรครับ

6. พี เสาวภา

รูปกระจก รุ่น ๙๐ ปี

IMG_0002.jpg IMG_0003.jpg

แบบยืน ข้างหลังเป็นยันต์ ๕ ปั้มหมึกแดง แต่พอ อัดกระจกลงกาว หมึกจะละลายครับ แต่ยันต์เป็นแบบนี้

IMG_0004.jpg IMG_0005.jpg

แบบครึ่งองค์

7. พี เสาวภา

รูป หน้าหนุ่ม

ของผมได้มา ยังไม่ได้ตัดอัดกระจกครับ เก็บแบบนี้แหละครับ มาบันทึกไว้ ว่าหลวงปู่ลเ็กเสกให้ ใครสร้าง น่าจะเป็นคณะศิษย์ วัดเงินฯ

8. พี เสาวภา

พระเนื้อผง พิมพ์สมเด็จและสมเด็จตัด

พระชุดนี้ผมซื้อเขามาครับ เอาไว้เป็นตัวอย่างเห็นว่าประมูลเงินจะเอาไปตัด ค่า ร.พ. ไปทำบุญถวายหลวงปู่ มีสภาพสวย ๔ องค์ บิ่นๆอีก สององค์ เนื้อหาไปทางสีน้ำตาล ไปถึงขาวเหลือง พระเนื้อผงพวกนี้ น่าจะเป็นพระที่ขออนุญาตสร้าง และ ขอหลวงปู่เล็ก ปลุกเสก พระที่สืบทราบมา ว่าหลวงปู่ สร้างเอง เสกเอง คือ เหรียญหลวงพ่อ วัดกุฏิ รุ่น ๑ รุ่นเดียว เท่านั้นครับ

RIMG0667.JPG RIMG0668.JPG

พระสมเด็จ พิมพ์พระประธาน ฐาน ๖ ชั้น เนื้อขาวเหลือง

RIMG0669.JPG RIMG0670.JPG

พระสมเด็จ พิมพ์พระประธาน ฐาน ๕ ชั้น เนื้อสีน้ำตาล

RIMG0671.JPG RIMG0672.JPG

พระสมเด็จ พิมพ์เกศไชโย ฐาน ๗ ชั้น เนื้อ น้ำตาล ขอบกระจก

RIMG0673.JPG RIMG0674.JPG

พระพิมพ์สมเด็จ ตัด ๖ เหลี่ยม

พระพวกนี้อาจจะมีชื่อเรียกในท้องถิ่นน่ะครับ ถ้ามี ผมเจอจากผู้รู้ ค่อยเอาชื่อมาใส่น่ะครับ

9. พี เสาวภา

พระเนื้อผงหลวงปู่เล็ก ( ต่อ )

RIMG0675.JPG RIMG0676.JPG

พระสมเด็จ พิมพ์ พระประธาน ฐาน ๖ ชั้น

ผมเอาไปเทียบกับพิมพ์ ๖ ชั้นกับองค์แรก ครอบแก้วจะสั้นกว่า พระกรรณจะยาวกว่าแสดงว่าคนล่ะพิมพ์ พระกลุ่มนี้คงมีหลายพิมพ์

RIMG0677.JPG RIMG0678.JPG

พระพิมพ์สมเด็จตัดสามเหลี่ยม

พระชุดนี้จะเห็นบ่อยๆในเน็ทน่ะครับ น่าจะมีหลายพิมพ์

10. พี เสาวภา

ยังมีต่อน่ะจ้ะ พึ่ง intro

11. Mr.Ex

Mr.Ex เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ

12. พี เสาวภา

พรุ่งนี้ต่อเรื่องวัตถุมงคลหลวงปู่เล็กน่ะครับ

13. พี เสาวภา

ประสบการณ์พระนักธรรม

14. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทรง แห่งวัดศาลาดินครับ​

15. พี เสาวภา

ล็อกเก็ต เจริญสุข

RIMG0679.JPG RIMG0680.JPG

16. พี เสาวภา

เหรียญบิน เก๊

เหรียญบินเก๊ ที่จริงฝีมือเดิมๆน่ะครับ พยายามเพิ่ม ลายละเอียดเส้นสายหน่อย แต่ยังติดไม่ชัด เบลอๆ ยิ่งดูตัวตัด จบข่าว เหรียญเก๊ พยายามจะขัดขอบเหรียญให้มนๆมันๆ เจอวางเลย

ยังไม่ว่างผมจะมาเจาะละเอียดน่ะครับ จะได้ไม่ไปเสียเงิน กับเรื่องของเก๊ๆ

17. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณพี่พีในความเมตตาด้วยนะครับ

18. พี เสาวภา

จะถ่ายรูปเหรียญบิน ยังไม่ว่างเลย ขอเลื่อน...แหะๆ

19. พี เสาวภา

20. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ
    โมทนาบุญที่เกิดขึ้นของกิจกรรมในบ้านนี้ทั้งหมดทั้งมวลครับ สาธุ

พรุ่งนี้จะไปกราบหลวงปู่เล็ก ที่วิชัยยุทธครับผม