เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ หลวงพ่อทรง

สวัสดีพี่ๆๆยามเช้าอากาศเย็นๆๆครับ

เช้าวันทำงานวันแรกครับ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เหอๆ..........

3. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

อรุณสวัสดิ์ครับ พี่น้องบ้านเหรียญบิน อากาศหนาวแล้วเน่อ

รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

สถิติ บ้านเหรียญบิน รอบ 2 วัน จากวันที่ 21-22-23 พย.

ทั้งหมด 2,717 คลิกครับ [​IMG]

<table class="tborder" id="threadslist" width="100%" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1"><tbody id="threadbits_forum_127"><tr><td class="alt2">
    </td> <td class="alt1" id="td_threadtitle_122347" title=""> [​IMG] [​IMG] [​IMG] เหรียญบิน พระเครื่อง และประวัติ หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน (มอญ ) ([​IMG] 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... หน้าสุดท้าย)
    [​IMG] พี เสาวภา
    </td> <td class="alt2" title="จำนวนตอบ: 10,706, จำนวนอ่าน: 313,176">
    วันนี้ 08:08 AM
    โดย nu2581 [​IMG]
    </td> <td class="alt1" align="center">10,706</td> <td class="alt2" align="center">313,176</td></tr></tbody></table>

<table class="tborder" id="threadslist" width="100%" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1"><tbody id="threadbits_forum_127"><tr><td class="alt2">
    </td> <td class="alt1" id="td_threadtitle_122347" title=""> [​IMG] [​IMG] เหรียญบิน พระเครื่อง และประวัติ หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน (มอญ ) (3 คน กำลังดูอยู่) ([​IMG] 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... หน้าสุดท้าย)
    [​IMG] พี เสาวภา
    </td> <td class="alt2" title="จำนวนตอบ: 10,861, จำนวนอ่าน: 315,893">
    วันนี้ 07:40 AM
    โดย พี เสาวภา [​IMG]
    </td> <td class="alt1" align="center">10,861</td> <td class="alt2" align="center">315,893</td></tr></tbody></table>

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขอบคุณนายทะเบียนครับ

5. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    สวัสดียามเช้าครับ พี่น้องบ้านเหรียญบิน

6. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สว้สดียามสายค่ะ
    ขอบคุณ คุณ พี มากนะคะ ที่เข้าไปเป็นกำลังใจให้ลินค่ะ รบกวนขอความรู้ เรื่อง เนื้อทองม้าฮ้อ หน่อยค่ะ เพื่อน ลิน บอกว่าเมื่อวาน ได้มีโอกาสไปอ่านหนังสือเก่า ที่ลงเรื่อง ของหลวงพ่อ ทรง บอกเกี่ยวกับ แหวนนาคเกี้ยว ว่าทำจาก เนื้อทองม้า ฮ้อ ( ถ้าเขียนผิด ต้องขออภัยค่ะ ) เพื่อนเคยเล่าให้ฟังว่า เนื้อ ทองจะมีหลายชื่อ หลายอย่าง ตัวเพื่อน ก็อาศัยอ่านในหนังสือเอา แต่ก็ไม่รู้ความหมายเหมือนกัน รบกวน คุณ พี มาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ

7. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ
    ที่แจ้ห่ม หนาวจับใจแล้วครับ เปิดบ้านมาเห็นเหรียญรุ่น 2 มีทั้งรายละเอียดและประสบการณืมาประกอบกัยอย่างนี้ รับรองทุกอย่างขยับตามแน่ๆครับ โชคดีเหลือเกินก่อนหน้านี้สัก 1-2 วัน ผมจองไว้กับคุณเบน ไม่งั้นไม่เหลือแน่ๆครับ ผมจำได้ว่าก่อนหน้านี้มีเสียงกระซิบว่าให้รีบๆหาเก็บเหรียญรุ่นนี้เพราะราคาค่าบูชายังห่างไกลกับรุ่นแรกมากๆ เป็นไงละครับตอนนี้คงจะเริ่มหายากและราคาคงจะเริ่มขยับแล้ว สาะ...

8. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามสายค่ะ วันนี้อากาศหนาวแล้วดีใจจัง ร้อนมาหลายเดือนเลยปีนี้....

9. sub8

sub8 สมาชิก

20 พฤศจิกายน 2009
    นับถือครับ ขอเข้าเป็นสมาชิกอีกคนครับ

10. peach123

peach123 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเช้าวันจันทร์ครับ เพิ่มขึ้นหลายหน้าเลยครับหยุดงานไม่ได้เข้าเน็ตไปสองวัน
    ดีใจแทนเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

อากาศเย็นอีกวันนึง ความรู้สึกเหมือนได้ไปเที่ยวทางเหนือ (ผมอยู่กรุงเทพฯ) อีกหน
    แต่ว่าแดดนี่ร้อนเหลือเลย แต่ฟ้าใสสวยมาก บรรยากาศน่าจับคู่

อันนี้ลืมไม่ได้ต้องขอบคุณคุณ Noo Norway ด้วยครับที่ส่งภาพครอบครัวมาให้ชม
    สวยทั้งคนและงามด้วยน้ำใจคนส่งมาครับ
    อุณหภูมิ 5 องศาถึงติดลบนี่ถ้าไม่คุ้นเคยสงสัยจะแย่แน่
    แค่สิบองศา เวลาจะนอนก็ต้องคลุมหัวหูกันมิดแล้วครับ

ขอบคุณของเก่าของดีที่นำมาให้ชมกันนะครับ ตั้งแต่ชุดของหลวงพ่อโปร่งของพี่พี
    ชุดหลวงพ่อภู ของคุณเบน ตะโพนกะหลั่ยทองเคที่ดูเหมือนทองจริงมากของคุณเมืองสมุทร และเรื่องเล่าของคุณ Damk ไม่ธรรมดาจริงๆครับ
    คงต้องรีบหารีบเก็บกันมากกว่าเดิมเพราะวันนี้พรุ่งนี้จะมีคนรู้มากขึ้นและเก็บเพิ่มอีกแน่นอน
    ในขณะที่ของมีเท่าเดิม เว้นของเก๊ที่จะออกมาเพิ่มอันนี้ต้องระวังกันอย่ากระพริบตานะครับ
    ผมว่ามาแน่ ฟันธงและ คอนเฟิร์ม อิ..อิ

ถ้าไม่มีคนเขียน คนอ่านก็ไม่รู้จะอ่านอะไรจากใครได้นะครับพี่พี
    เป็นกระทู้ที่กว้างขวางหลากหลายเรื่อง ความรู้ที่หาจากที่ไหนไม่ค่อยได้
    ของหายากครับ กรุณาเขียนต่อ มีคนรออ่านด้วยความชื่นชมและอนุโมทนาอยู่ครับ

รักษาสุขภาพกันนะครับทุกคน ให้ช่วงบนของลำตัวอบอุ่นเข้าไว้
    เวลาจะนอนก็สวมถุงเท้าจะช่วยให้อุ่นสบายได้ตลอดคืนไม่ป่วยง่าย

มีความสุขกับการทำงานเพื่อให้ได้เงินมาจุนเจือดูแลตนเองและครอบครัว
    อย่างไม่เครียดกันนะครับ

11. cc5922

เครื่องทองลงหิน (Bronzewares) หรือมีชื่อเรียกกันแต่เดิมว่า เครื่องม้าฬ่อ จากหลักฐานทางศิลปวัตถุตามแหล่งที่อยู่อาศัยของมนุษย์ก่อนประวัติศาสตร์ในประเทศไทยแล้ว มีหลักฐานย้อนหลังไประหว่างประมาณ 2,500 – 3,500 ปี ต่อเนื่องมาจากยุคทองแดง (Copper age) ซึ่งมีอายุระหว่างประมาณ 3,500 – 5,000 ปี ทั้งนี้วัฒนธรรมยุคทองแดงเป็นสายวัฒนธรรมที่สืบต่อมาจากวัฒนธรรมยุคหินใหม่ ในยุคโลหะผสมหรือยุคสัมฤทธิ์ (Bronze age) พบเครื่องใช้ที่จำเป็น เช่น อาวุธ เครื่องมือ เครื่องใช้ แหวน กำไล เป็นต้น นักโบราณคดีทางตะวันตกเรียกอุตสาหกรรมทำเครื่องโลหะผสมใสวัฒนธรรมนี้ว่าวัฒนธรรมดองซอง ในกลางศตวรรษที่ 18 เป็นระยะที่อุตสาหกรรมมีความเจริญก้าวหน้า มีความรู้ในด้านโลหะ โลหะผสมชนิดแรกที่มนุษย์ริเริ่มใช้ คือ บรอนซ์ (Bronze) เป็นโลหะผสมระหว่าง ทองแดง 9 ส่วนกับดีบุก 1 ส่วน เรียกว่า ทองสัมฤทธิ์ หรือ ทองลงหิน
    สำหรับในประเทศไทยพบว่า ไทยนั้นรู้จักทองสัมฤทธิ์ หรือทองลงหินมาช้านานแล้ว โดยสังเกตได้จากพระพุทธรูป และศิลปวิทยาการ อันเป็นสิ่งประดิษฐ์ต่าง ๆ เหล่านี้ได้สร้างขึ้นมาตั้งแต่สมัยเชียงแสน และสุโขทัย วัตถุดิบในการผลิต ได้แก่ ทองแดงและดีบุก แต่ไม่มีหลักฐานยืนยันว่าได้มาจากแหล่งใด และมีส่วนผสมในอัตราส่วนเท่าใด ส่วนโล่โก๊ะจากจีนที่ช่างไทยในกรุงรัตนโกสินทร์ นำมาใช้เป็นวัตถุดิบในการผลิตเครื่องทองลงหินได้มาจากจีน เท่าที่ทราบจีนได้ประดิษฐ์โล่โก๊ะขึ้นเพื่อใช้ในการรบหรือการบรรเลงดนตรีจีน โล่โก๊ะมีลักษณะเหมือนฆ้องของไทยแต่ไม่มีปุ่มตรงกลางสำหรับตีเหมือนฆ้อง คงเป็นพื้นเรียบๆ เวลาตีจะดังแผ่งๆผ่างๆ ในการแสดงงิ้วเขามักจะใช้โล่โก๊ะสำหรับตีประกอบการร้องทุกคราว ยิ่งตอนรบกันแล้วตีโล่โก๊ะกันสนั่นหวั่นไหว เข้าใจว่าจีนคงจะใช้เป็นสัญญาณในการบอกให้ข้าศึกรู้ตัวว่า ได้ยกทัพออกมาแล้ว หรือเป็นสัญญาณในการรุกข้าศึกเพื่อเป็นกำลังใจแก่ทหาร เราจึงเรียกว่า “ทองม้าฬ่อ” จึงสันนิษฐานเอาว่า เครื่องทองม้าฬ่อนี้คงจะมีมานับพันปีมาแล้ว โล่โก๊ะนี้ถ้าตีหนักๆเข้าก็จะแตก แตกแล้วไม่สามารถซ่อมได้เพราะเสียงจะไม่กังวานเหมือนเดิม ถ้าจะทำก็ต้องหลอมทำใหม่ เข้าใจว่าวัตถุดิบของจีนในสมัยนั้นคงหาได้ง่ายและไม่แพง จีนจึงไม่นิยมหลอมทำใหม่แต่จะส่งโล่โก๊ะแตกๆ ออกไปขายนอกประเทศเป็นสินค้าส่งออกชนิดหนึ่งและเป็นสินค้าที่ไทยรับซื้อมาผลิตเป็นวัตถุดิบในการผลิตเครื่องทองลงหินในสมัยนั้น
    ในสมัยรัชการที่ 3 ต่อรัชกาลที่ 4 ประเทศไทยกำลังรุ่งเรืองด้วยช่างฝีมือหลายแขนง และก็มีช่างฝีมือได้ซื้อทองม้าฬ่อจากจีนมาหลอมทำเป็นขันน้ำพานรอง ถาด ตะบันหมาก และเครื่องดนตรีไทย เช่น ฉิ่ง ฉาบ ตลอดจนได้หล่อเป็นพระพุทธรูป ลำกล้องปืน ทองม้าฬ่อที่นำมาหลอมใหม่แล้วทำเป็นสิ่งของต่างๆ กันนั้น ไทยเราเรียกว่า “ทองลงหิน”

พี่ลินครับไม่แน่ใจว่า ข้อมูลนี้จะเป็นประโยชน์หรือเปล่านะครับ หากอย่างไรลองฟังจากท่านผู้รู้อื่นๆนะครับ หากผิดพลาดในข้อมูลกราบขออภัยด้วยครับ

12. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง

สวัสดีพี่ๆๆ ตอนพักเที่ยงของผมครับ

จะว่าไปรุ่นนี้...ผมมีเพียงเหรียญเดียว

งานนี้คงไม่มีใครออกมาให้บูชาแน่ 5555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2009
  13. พี เสาวภา

อย่าพึ่งสรุปน่ะจ้ะ กลับไปอ่านใหม่ ผมยังไม่มีข้อสรุปชัดเจน ว่าตามหลักฐานที่ปรากฏ

แต่ถ้าจะให้สรุป คือ รุ่น ๒ เหมือนกันหมด เพราะออกมาไล่ๆกัน เพียงเรียก บล็อค ๑ หรือ บล็อคแรก และบล็อค ๒ ครับ

14. พี เสาวภา

คุณ cc5922 ตอบไปละเอียดยิบเลยน่ะครับ ผมคงไม่ต้องอธิบายเพิ่ม แต่จะบอกจากประสบการณ์การหล่อโลหะ หลายครั้งของผม ทองแดง หล่อยาก ใช้อุณภูมิสูง และ ทิ้งไว้นานผิวจะกลับดำไม่สวย

คนโบราณท่านเลยมาค้นคว้า เนื้อทองม้าฬ่อ จะเป็นพวกเนื้อหล่อโบราณ เจอในพวกกุญแจจีนเก่าๆ เหรียญอีแปะ เก่าๆ ใส่ผสมโลหะอย่างอื่นแล้ว ทำให้หลอมง่ายขึ้น พระพุทธรูปจีน พระกริ่งเก่าๆก็มี

ต่างจากพวกสัมริด และทองเหลืองน่ะ พวกสัมริด นี่ผสมหลายอย่างแต่หลักๆก็คงมีทองแดงนี่แหละ เพราะยังหาง่ายอยู่

ส่วนทองเหลืองจะเป็นส่วนผสมของทองแดงและสังกะสี จะหล่อง่าย ขึ้นรูปง่าย เทง่าย ทำให้ สยามประเทศนิยมใช้หล่อพระพุทธรูปมาแต่โบราณ ส่วนจะใส่ เงิน ทองคำ เพิ่มลงไป ก็ว่ากันไปตามฐานะน่ะครับ

15. damk1966

damk1966 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ บารมีหลวงพ่อที่เมตตาลูกหลานทุกๆๆคน สวัสดีพี่พีและพี่น้องบ้านเหรียญบินทุกๆๆคน วันนี้ผมมีเต่ามาให้พี่ๆๆน้องๆๆมาชม ผมเพิ่งได้มาครับ วันหลังมีเวลาผมจะเอาของที่ทุกคนถ้าได้เห็นแล้วทุกคนจะต้องอือ ฮือมาให้ชมกันครับวันนี้ขอไปหมำก่อน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      67
  16. Ong

สาธุ บารมีหลวงพ่อทรงคุ้มครองลูกหลานจริงๆ

17. พี เสาวภา

ขอเรื่องต่อไปเลยน่ะน้า อย่ากั้กมาก... คนเขาอยากฟัง

18. cc5922

ขออื้อหือรอบแรกก่อนนะครับ แล้วจะรอชมชุดต่อๆไป

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      357.7 KB
      เปิดดู:
      37
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2009
  19. Ong

โห..น้า ไปนานจัง รีบมาเล่า สักทีสิค๊าฟฟ เกาะจอรอ [​IMG] [​IMG]

20. พี เสาวภา

น้าคนนี้ แกไหว้ครูนานมาก