เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ปูชนียะ(น่าเคารพบูชา) + สถานะ (แห่งที่) = ปูชนียสถาน แห่งที่ควรแก่การเคารพบูชา

คิดในด้านดีครับ การเสียของรักในต่างแดนอาจจะไม่ใช่เป็นการฟาดเคราะห์แต่เป็นการทำบุญก็ได้ เช่นอาจเป็นเพราะหลวงปู่ทวด และ หลวงพ่อทรง ท่านอาจอยากฝากของที่เป็นสิ่งแทนตัวท่านไว้ที่แดนพุทธภูมิเพื่อเป็นพุทธบูชาก็ได้

เปลี่ยนจากเสียดายมาเป็น ร่วมอนุโมทนาที่ได้เป็นตัวแทนในการฝากของบรรจุกรุเป็นพุทธบูชาในต่างแดนก็ดี

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

ขอบคุณครับ อาจารย์

3. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อคิดดีๆครับ ได้กำลังใจกลับมาเต็มแล้วครับ

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กลับเมืองไทยมาคราวนี้ อาจจะได้ดีกว่าเก่าอีกน่ะครับ...แหะๆ แบบสามเด้งน่ะ

5. sacrifar

sacrifar เป็นที่รู้จักกันดี

แหม่ และไม่ต้องไปเอาไกล นั่งรอแถวๆนี้ด้วยกันนะครับ ^^

6. ชายผู้เป็นที่รัก

ชายผู้เป็นที่รัก เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] [​IMG]

สวยมากๆเลยครับน้องเต้

7. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    น้ำ แสวงหา 086-5886541 xabaha67@hotmail.com

แฮะๆ อันนี้ผมเล่าสู่กันฟังเล่นๆๆ นะครับพี่โอ

เหอะๆ เมื่อตอน 22.00 มีพวกวัยรุ่น ซ่าส์โทรมา เครื่องแฟนผม

แหม ๆ จะว่าไปสมัยนี้ เด็ก มันซ่าส์กันจริง ๆ

มีการท้าด้วยนะ ว่าแน่จริงให้มา อยากเจอคนจริง เหอะๆ

จริงๆ พวกนี้ต้องเจอของจริงครับถึงจะ อยู่ ไม่งั้นก็สนุกปากกันไปเรื่อยต้องโดนซัก ครั้งสองครั้งให้เงียบ

เหอะๆ รอผมกลับบ้านก่อน

.......

แฮะๆ แค่มาเล่าสู่กันฟังสู่บ้านเหรียญบิน ครับผม

8. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

น้ำ แสวงหา 086-5886541 xabaha67@hotmail.com

แฮะๆ ผมขอ ซัก 3 เด้ง ด้วยได้เปล่าครับ พี่ P อิอิ

หรือเพราะผม น้ำเนียน เลยไม่ได้ซักเด้ง ห้าๆ:cool::cool:

9. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีครับพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกบ้านเหรียญบินทุกๆท่าน..... กว่าจะเข้ามาได้ก็ต้องรอเด็กๆเล่น ..ฮิห้า.. ก่อน เป็นธรรมดาครับต้องรออย่างเดียว ดีนะเนี่ยเป็นวันธรรมดาไม่งั้นอาจรอนานกว่านี้....
    อย่าเสียใจไปครับคุณโอ.... ผมเคยรู้สึกแบบเนี่ยสองครั้งครับ ครั้งแรกทำพระกริ่งรุ่นแรกของหลวงปู่ทองดำ แห่งวัดท่าทองหายครับ แบบว่าเสียดายมากเพราะว่ารุ่นแรกสร้างเพียง 140 องค์ หายไปแล้วก็ไม่รู้จะไปหาที่ไหนอีก และราคาก็หลักหมื่น ขนาดพี่ชินพร สุขสถิตย์ ( ผู้สร้างพระกริ่งชินบัญชร ) เคยดูพระกริ่งรุ่นแรกหลวงปู่ทองดำที่ผมแขวนติดตัวอยู่ ยังเอ่ยปากว่าเนื้อหายังดีกว่าพระกริ่งชินบัญชรของหลวงปู่ทิมอีก และหลวงปู่ทองดำเก่งมาก เป็นพระที่บริสุทธิ์ ตัวแก่เองยังเคยไปกราบเหมื่อนกัน.... ผมได้ฟังแล้วยิ่งเสียดายขึ้นไปอีก....( เศร้าไปหลายวันครับ ) แต่ก็ยังดีครับ เพราะผมยังมีอีกองค์ แถมเป็นองค์ประสบการณ์ของผมเสียด้วย.... ส่วนอีกครั้งก็เป็น หนุมานเนื้อนวะของหลวงพ่อคง วัดวังสรรพรสครับ แบบว่าหลุดหายไปจากพวกกุญแจที่ติดตัวเป็นประจำ..... แต่พอได้ศึกษาธรรม และนำมาปฎิบัติก็รู้สึกได้เลยว่า ความรู้สึกที่ทำให้กังวลหรืออะไรก็แล้วแต่ที่ให้ไม่มีความสุขนั้นมากระทบกับตัวเราแล้วมีผลกับตัวเองน้อยมากครับ บางครั้งพอจับความรู้สึกได้ก็ปล่อยไปเลยครับ.... หวังว่าคุณโอ คงจะโชคดีอย่างที่พี่ พีบอกนะครับ....

10. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    พระสวยจังครับ คุณเตเต้ ทั้งหลวงพ่อทรง ส่วนหลวงพ่อไปล่เนี่ยรุ่นแรกหรือเปล่าครับ....

11. BaByUltraMan

จะว่าไปเรื่องพระหายนี้ผมก็เคย อิอิ ตอนนั้นจำได้เลยว่า เข้ามา กทม ใหม่ๆ

เป็นเหรียญหลวงพ่อบัว วัดแสวงหา รุ่นแรก ปี 2500 สภาพ 100% เหรียญนี้หลวงพ่อให้ผมมา (หลวงพ่อคือพระที่ยกผมให้เป็นลูก) ท่านให้ติดตัวมา ตอนเข้ามาเรียนใหม่ๆ

หายบนรถตู้ผมจำได้ดี พอหล่นก็หายเลย ก็เลยหามาใหม่ สุดท้ายก็ได้องค์ใหม่มา แฮะๆ

ยังไงถ้าท่านจะอยู่กับเรายังไงก็อยู่ ครับ อิอิ

12. พี เสาวภา

อย่าไปสนใจครับน้ำ

13. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

หุ ๆ ๆ ผมเองก็เคยโดน เล่นโทรมาแบบโชว์เบอร์พอโทรกลับถามแค่ว่าใครโทรมา มีธุระอะไร เสียงตอบกลับมาเป็นเสียงเด็กผู้หญิงด่ามาว่า ไอ้โรคจิต แล้วก็วางสาย ผมหัวเราะก๊ากเลยบอกกับตัวเองว่า ขนาดตูเองปกติดีขนาดนี้มันยังว่าเป็นโรคจิต แล้วคนอื่นๆมันจะเหลืออะไร

อีกหนโดนกลางดึกราว ๆ ตีหนึ่ง โทรมาพอรับสายดันบอกว่าเป็นชู้กับเมียเขาเอาเมียเขาไปกก บอกให้ตามเมียเขามาพูดสายด้วย เราก็บอกไม่มีไม่ใช่ไม่รู้จัก เสียงด่ากลับมาว่าไอ้...ก็เมียกูนอนอยู่ข้าง...งไงอย่ามาโกหก ผมก็บอกว่าผมอยู่ จ.เลย ยังไม่เคยคิดเป็นชู้กับเมียใคร เท่านั้นแหละสายหลุดหายไปเลย ดันเอาต้นงิ้วมาให้เราปีนเล่น แถมคำขอโทษก็ไม่มีสักนิด 555+

14. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    เคยโดนเช่นกันครับในเฟซบุค ห่ะๆ ส่งมาด่า ท้าตีท้าต่อยด่าว่าไอ้หน้าตัวเม เลยให้เบอโทรกลับ เเถมที่อยู่ ไม่เห็นจะมาซักที
    อย่าไปสนใจครับน้ำ ไม่มีอะไรต้องพิสูจน เเค่พวกเด็กเเว๊น

15. BaByUltraMan

ขอบคุณครับ

ครับผม แหมๆ แต่ดันทะลึ่งเป็นเด็กอ่างทอง ซะด้วย ดิ

ครับพี่จิน ผมไม่ได้ติดใจอะไรมาก แฮะๆ แค่โมโหนิดหน่อยที่ทำให้เราตื่นนอน เลยมานั่ง อ่านบอร์ด อิอิ

แหมแต่มัน สุ่มได้แม่นจริงๆโดนคนอ่างทองเหมือนกัน ห้าๆ

16. BaByUltraMan

จะว่าไป เหรียญพระแก้ว 2475 อัลปาก้า บล๊อกธรรมดา

ราคาแรงเปล่าพี่ ว่าจะหาบูชาไว้ซักเหรียญ แต่ดูไม่เป็น เลยยังนิ่งๆ อยู่ แฮะๆ

เพราะที่รู้มาคือมีเก๊

แต่ไม่รู้ว่า บล๊อกธรรมดาจะเก๊เยอะเหมือน บล๊อกนอก หรือบล๊อกในนิยมหรือเปล่า เช่น เพาะช่าง ฯลฯ

17. เตเต้

เตเต้ เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ไปล่ รุ่น2คับ รุ่นแรกเกิดไม่ทัน ใช้รุ่น2เเทนคับ

18. พี เสาวภา

เหอๆๆๆ

ผมโดนแบบโชว์เบอร์เหมือนกัน มันโทรมาดึกแล้วมาปลุกผม ( ผมเปิดโทร ๒๔ ชม. ตามอาชีพ ) แล้วมันเปิดฉากถามว่าไอ้ ...ทำไมมึงขโมยโทรศัพท์กูไปแล้วไม่คืน (เบอร์นี้เป็นเบอร์ผม สงสัยตั้งแต่มันยังไม่นุ่งกางเกงในไม่เป็น) ผมก็บอกว่าเบอร์นี้เบอร์กูมาตั้งชาติที่แล้ว มึงคงเข้าใจผิด มันกับเพื่อนซึ่งให้เสียงระบบเซ็นเซ่อร์ราวอยู่ข้างหลัง คอยบอกบท ด่าผมอยู่พักหนึ่ง ผมก็พยายามจะอธิบาย ว่าพวกมึง แหกตาดูมั่ง ว่าโทรมา 01 หรือ 0x ในยุคนั้นพวกเบอร์เก่าๆจะเป็น 01 ทั้งนั้น พวกเปิดเบอร์ใหม่จะเป็น 0x สงสัยเบอร์พวกมันจะโทรเดียวกับผม แต่ขึ้นหน้าด้วย 06 หรือ 0x จนพวกมันได้สติว่าถ้าจะจริงอย่างผมพูด พูดอ้าว แล้ววางหู ไม่มีขอโทษ

ผมเอาเบอร์มันไปให้ "พวก" ค้น ปรากฏว่าเป็นโทรรายเดือน ได้ที่อยู่และเบอร์บ้านเสร็จ อยู่ชัยภูมิ ผมโทรไปที่เบอร์บ้าน ก่ะว่าถ้าเจอมันอีกผมจะบอกว่ากูรู้ที่อยู่มึงแล้ว กูจะเอาโทรไปคืนมึงแบบถึงตัว มึงอย่าไปไหนน่ะ จะนัดเวลาเอาไปคืนให้...แหะๆ รับรองว่ามึงได้โทรคืนแน่

ปรากฏว่าโทรไปที่บ้านตอนกลางวัน ปรากฏว่าเป็นผู้หญิงมีอายุรับ แกบอกว่า เมื่อคืนเด็กมันมีปาร์ตี้กัน พี่อย่าไปถือเลยเด็กมันเล่นกัน เหมือนแกรู้เรื่องพูดดีมาก ถึงท่าทางสำเนียงจะคนบ้านนอก แต่พูดจารู้เรื่องดี เป็นผู้ใหญ่หน่อย ผมเป็นพวกโคนันทวิศาล ถ้าคนพูดดี พูดรู้เรื่อง ผมเลยใจอ่อน แต่บอกไปว่า ป้าอบรมลูกหลานหน่อยน่ะครับ ว่าสามหาวน่ะ โทรมาถามดีๆ ก็คุยกันรู้เรื่อง คนแบบผมคุยไม่รู้เรื่องคุณต้องมีปัญหาทางสมองแล้ว เหอๆๆ แล้วบอกมันด้วยว่า ผมโทรมา ถ้ามีปัญหาให้มันโทรกลับ มันมีเบอร์ผมแล้ว บ้านมันผมก็รู้แล้ว ขึ้นไปกราบหลวงพ่อคูณ ผมจะเลยแวะไปกิน ก๋วยเตี๋ยวกับมัน

ก็ไม่เห็นมันโทรกลับ พวกเด็กรุ่นใหม่นี้ บอกตามตรง ภาษาและนิสัย ไม่มีสัมมาคารวะ ตอนผมเรียนจุฬา เดินผ่านรุ่นพี่พวกรุ่นน้องต้องเดินหลบ ห้ามจุดบุหรี่ขอต่อรุ่นพี่ โต็ะรุ่นพี่ ห้ามไปนั่ง เขาสอนกันมาแบบนั้น ตังแต่ก่อนผมเกิด

ไปเจอคนมีอาวุโสนั่งอยู่ ค่อยๆก้มตัวเดินผ่าน เจอพระ เจอรูปในหลวงให้ยกมือไหว้ แสดงความเคารพ ได้ยินเพลงชาติให้ยืนตรงไม่ว่าอยู่ที่ไหน เช้า เย็น พ่อ แม่ ผมสอนมาตั้งแต่เด็ก สอนจริงๆไม่ได้พูดประชด จนคนสอนน่ะตายไปคนแล้ว อีกคนยังอยู่แต่แก่มาก อายุ ๙๐ กว่าๆ แกยังลุกขึ้นยืน เมื่อขึ้นเพลงชาติไทย เพราะ พ่อ แม่ ของท่านคงสอนท่านมาให้รักชาติ ส่วนเพลงชาติคงมีทีหลังท่านเกิด

แต่ยุคนี้ คนไม่เคารพ ผู้อาวุโส เดินผ่านกันจะชนเอา โดนมาแล้ว หลบคุณพ่อไม่ทัน ไม่เคารพพระเจ้าอยู่หัว ไม่ไหว้พระ ไม่สนใจผ้าเหลือง พระเดินผ่านมา ชนก็ชน คนมีสิทธิ์เท่ากัน เหมือนฝรั่ง ไม่สนใจใส่บาตร เพลงชาติเปิดขึ้น ก็เดิมกันเหมือนไม่ได้ยิน เหมือนฟังเพลง พวกร้องเพลงประโลมโลก

ใครที่ไม่ภูมิใจในความเป็นไทยก็คงห้ามไม่ได้ แต่ผมภูมิใจในความเป็นไทยมาก ถึงจะนั่งกินข้าวกับฝรั่ง หกโมงเย็น เพลงชาติขึ้น ผมก็ยืน เพราะพ่อ แม่สอนมาแบบนั้น ไม่สนใจฝรั่ง ช่างหัวมัน พวกมันยังยืนตาม เพราะเข้าใจธรรมเนียม แต่ผมอายที่ในเวลาเดียวกัน เห็นคนไทย ได้ยินแล้ว ก็ยังเดินไป เดินมา ทำกิจกรรมกินข้าวต่อไป แต่เห็นฝรั่งยืนนิ่งฟังเพลงชาติไทยจนจบ เป็นภาพที่สะท้อนมาก เหมือนแชมป์มวยไทยวันข้างหน้า จะเป็นพวกผิวขาว กับผิวดำ คนผิวเหลืองหมดสิทธิ์...แหะๆ

ถ้าไปเรื่อยๆแบบนี้ วันหนึ่งมาถึง อีกหน่อยคงไม่มีเพลงชาติให้ฟัง ก็คงไม่รู้สึกอะไรกันน่ะครับ...แหะๆ แต่วันนั้น ผมคงตามพ่อ แม่ ผมไปแล้วล่ะ ก็ฟังเพลง ชาติ จังหวะใหม่แทนก็แล้วกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2009
  19. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

อรุณสวัสดิ์ครับพี่น้องบ้านเหรียญบิน

20. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ
    เห็นด้วยกับทุกท่านด้วยประการทั้งปวง สำหรับกรณีคุณน้ำ เราวางเฉยไว้ดีกว่าครับ และใกล้ปีใหม่แล้วผมได้รวบรวมภาพหลวงพ่อทรงในบางส่วนที่ผมเก็บไว้ (ย้ำครับบางส่วน) รวบรวมมาให้สมาชิกบ้านเหรียญบินที่มีศรัทธาในครูบาอาจารย์องค์เดียวกันได้รับชมครับ โดยฝีมืออาจจะไม่สวยแต่ทำด้วยความศรัทธาในองค์หลวงพ่อสุดหัวใจครับ