เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. seata

seata ธานุวัฒน์ พรมจันทร์

ครับตั้งแต่ได้เทพรัญจวนดอกนี้มา ผมไม่กล้าดูของในตู้เลยครับที่วัด(เป็นความคิดของผมคนเดียวนะครับ) กลัวโดนอีก ได้แต่ไปกราบหลวงพ่อที่วัดอย่างเดียว และก็นำรูปถ่ายของหลวงพ่อที่พี่ๆนำมาโพสนี่ละไปอัดมาขนาดA3 แล้วใส่กรอบอย่างดี นำมากราบไหว้แทน...น่าเศร้าครับ...โดนคาตู้...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      332
      ขนาดไฟล์:
      171.9 KB
      เปิดดู:
      612
  2. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ตู้ที่ไหนครับ?
    ได้มาเมื่อไหร่?
    ทำบุญไปเท่าไหร่?
    มีใครฟันธงไปแล้วหรือครับ?

อย่าท้อครับ ตอนจบมักแฮปปี้เสมอครับ[​IMG]

3. numthip

สงสัยจะยัง "จุก" อยู่
    หลานๆมานั่งรอแล้ววววนะ

.............................*-*..........................
    วัยรุ่นใจร้อน[​IMG]

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ดึกๆหน่อย จ้า

5. sacrifar

sacrifar เป็นที่รู้จักกันดี

ตีตั๋วเข้ามานั่งแถวหน้าแต่เช้าแล้วครับ

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ล้าสมัย ตกข่าว ตกแนว ตกเทรนท์ หลุด !!!

เขาคุยกันมาตั้งแต่ปีมะโว้แล้วน้า ...ย้อนกลับไปอ่านบ้างง่ะ

เครื่องรางน่ะ เล่นยาก

7. พี เสาวภา

เรื่องนี้ดึกๆมาเล่า กลัวของจะหายากกว่านี้อีกน่ะ

ทองคือทอง

เป็นอย่างอื่นไปไม่ได้

8. พี เสาวภา

แหะๆ

9. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    ดีครับ ขอนั่งรับฟังแถวหน้าด้วยคน

หากของหลวงพ่อหายากมาก ก็ต้องทำใจ

ขอเพียงใจเราเคารพ ศรัทธา หลวงพ่อด้วยหัวใจก็เพียงพอแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2008
  10. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    ขนาดบางเรื่องพี่พี ยังไม่เล่าไม่หมด ของยังหายากเลยครับ

ต่อไปคงลำบากอีกหลายเท่า

11. numthip

ไว....ไวไว.....วัยนี้แล้ว ......[​IMG]

12. พี เสาวภา

แหะๆ ...มาแว้ว

ผมก็อบมาว่าจะตอบเรื่องนี้สักหน่อย แต่เรื่องไม่ติดมาด้วย คุยเรื่องเบี้ยจั่นก่อน

ทำไมเบี้ยจั่น?

เบี้ยจั่นเป็นเงินครับ เป็นเงินโบราณ เขาถึงเรียกว่าเบี้ย ใช้แทนเงินกัน สมัยก่อนต้องส่งจากนอก เข้าใจว่าแถวหมู่เกาะ อินโด เพราะเกาะเยอะ ใครมีเบี้ยมากก็รวย...แหะๆ

ผมเล่าอีกที ตอนที่หลวงพ่อนอนโรงพยาบาล จำได้ว่าหลายวันแล้ว ผมไปกราบดูอาการท่านตามปกติ ด้วยความเป็นห่วง พอเข้าห้อง กราบท่านเสร็จ เงยหน้ามาท่านก็พูดว่า เบี้ยจั่น เบี้ยจั่น ตอนนนั้นท่านจะเพลียมากแล้ว ผอมลงมาก โดนยาไปหลายขนาน ฉันไม่ค่อยได้ ท้องผูกถ่ายไม่ออก เป็นคนธรรมดาคงนอนนิ่งแล้ว ที่พูดมาก็เบามาก เพราะใช้แรง ตอนนั้นผมงง แต่ไม่อยากให้หลวงพ่อ ใช้แรงมาก ผมก็บอกว่าครับ เอามือจับเท้าของท่าน ท่านก็มองหน้า ยิ้มๆ ด้วยนัยย์ตาอยู่

ผมเลยเดินเข้าไปถามคนข้างใน และจำได้ว่ามีพระสายันต์ และหลานของท่าน ผมถามว่าเรื่องอะไร หลานหลวงพ่อเล่าว่า มีคนมาหาเยี่ยมหลวงพ่อ ได้เบี้ยจั่นไป แล้วไปได้ลาภเป็นเงินก้อนใหญ่ แล้วมาเล่าให้หลวงพ่อฟัง ผมจำได้ว่ากลับไปถามหลวงพ่อเพราะนิสัยเป็นคนชอบถาม ขี้สงสัย ( คนขี้สงสัยหัดสมาธิไม่ค่อยดีน่ะครับ ) ว่า เขาได้ลาภเพราะเบี้ยเหรอครับหลวงพ่อ ท่านพยักหน้า แล้วพูดอีกว่าเบี้ยจั่น ๆ เหมือนจะบอกผม แต่ไม่ต้องการพูดให้ชัดตรงๆ แต่ผมอ่านอาการหลวงพ่อได้ ว่าต้องการให้ผมทำอะไร

เบี้ยจั่นนี้เป็นเบี้ยชุดแรกที่ผมนำหอยและวัสดุมาถวายหลวงพ่อ จำได้ว่าทำหลายตัว น่าจะหลายสิบ มีทั้งเล็กใหญ่ ชุดนี้พระสวัดดิ์เป็นคนเข้าเบี้ย ทำทั้ง เบี้ยแก้ และเบี้ยจั่น เบี้ยชุดนี้ มีแผ่นทองแดงแปะ จารโดยพระสวัดดิ์และตอกโค้ด ส่วนมากที่ตอกจะเป็นตัวใหญ่ๆ ถ้าเป็นเบี้ยจั่น ตัวหอยจะบาง ตกแรงๆอาจจะแตกได้

ตอนทำเสร็จชุดแรก หลังจากหลวงพ่อเสกแล้ว ท่านคืนผมมาเป็นถุงๆ ใหญ่ จำได้ว่าหลายถุง ผมบอกท่านว่า ตั้งเยอะผมจะเอาไปทำไมครับ ท่านก็คะยั้นคะยอ บอกให้เอาไปเยอะๆ ( ตอนนั้นผมมันโง่จัง ) ผมก็บอกว่าเอาแค่นี้แหละครับ ผมเอามาถวายหลวงพ่อน่ะครับ ท่านเลยเลิกพูด

พวกถุงที่เหลือหลังๆ ผมมาทราบทีหลังว่าท่านเก็บไว้ไม่ได้แจกใคร แต่เอาไปแจกพระครูอุปก่อนท่านเสีย นานพอสมควร พระครูหลานของท่านองค์นี้ ท่านรักของท่านมาก เพราะเก่งหลายอย่าง ทั้งทางโลก ทางธรรม ท่านได้ไปน่าจะหลายร้อยตัว ข่าวว่า ท่านแจกกันทั้งหมู่บ้าน บางบ้านจองกันหลายตัวเป็นสิบตัว อันนี้เป็นหมู่ญาติๆของท่าน เรียกว่าเข้าชื่อกันมา พระครูอุปก็แจกไป จนหมดสต็อก

ผมได้มาก็แจกเขาเหมือนกัน จนเหลือแบบแจกต่อไม่ได้ เอาไว้ให้ลูกหลานในตระกูลของผมข้างหน้า เพื่อให้เขาจะได้รู้ว่า ของวิเศษเป็นอย่างไรและมีจริง ไม่ได้มีแต่เรื่องเล่า หรือ ตำนาน มีติดตัวไว้ ไปได้ทุกที่ในโลกใบนี้ครับ ใครไม่เชื่อไม่เป็นไรน่ะครับ ผมไม่ได้มาโฆษณาของ เพราะหายากแล้ว ตัวใครตัวมันครับ

PICT2868.JPG PICT2870.JPG
    จากรูปเป็นเบี้ยจั่น ที่ผมใช้ติดตัว เป็นตัวเล็ก ผมเคยถามหลวงพ่อว่าตัวเล็ก กับตัวใหญ่ต่างกันอย่างไร ท่านบอกเหมือนกัน งั้นผมก็พกตัวเล็กครับ เลี่ยมก็ถูกสตางค์

เบี้ยของหลวงพ่อทรงนี้ ทำสำเร็จมาแล้วน่ะครับ ไม่ต้องใช้คาถา นำ แต่ถ้าท่านอยากท่องก็ไม่ได้ห้ามน่ะครับ ทำตามจริตท่านน่ะแหละครับ

ใช้ได้ทั้งรุก และรับ ส่วนเบี้ยจั่น ดีทางหาลาภอีกด้วย แต่ต่อขยันหาน่ะครับ ท่านสั่งไว้หลายทีว่าต้องขยันหา แล้วท่านจะช่วย

ตอนต่อไปผมจะโชว์ปรอทกรอหน่อยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2008
  13. พี เสาวภา

ปรอทกรอ

ความเห็นนี้ผมขอนอกเรื่องหลวงพ่อทรงนิด แต่มีคนเปิดประเด็นมา เลยเอาของจริงมาดูกันดีกว่า เรียกว่าเอามาศึกษาร่วมกัน

ปรอทกรอนี่มีหลายยุคน่ะครับ ทั้งลพบุรี และอยุธยา ขนาดของลพบุรีจะเล็กกว่าประมาณลูกหิน ตอนเราเล่นตอนเด็ก ผนังจะหนา การต่อผนังรอยต่อดีมาก แบบเส้นผมเลย

ส่วนของอยุธยาน่ะจะประมาณลูกปิงปอง ขนาดใหญ่กว่า ผนังจะบางกว่า ผมเคยเห็นประมาณ สอง สามลูก ที่เข้าตา แต่ลูกที่ผมอยากได้ ลงรักสีดำ เขาตีแรงมากแบบเขาไม่ขาย เลยไม่มีตัวอย่าง

PICT2867.JPG PICT2866.JPG PICT2862.JPG

ปรอทกรอมีทั้งตัวผู้และตัวเมีย จากรูปวางคู่กันทั้งตัวผู้และตัวเมีย ผมมีแบบตัวผู้ที่เขาผ่ามา ให้ดูด้วย ที่เขาผ่าดู ท่านจะเห็นว่าที่เปลือกเขาเป็นรู สาเหตุที่เป็นรูเพราะโดยปรอทกัดทลุ ปรอทกรอลูกนี้คงผังกรุพร้อมกับพวกพระเตรื่องที่อาบปรอท เลยโดนกัดทะลุ คนได้มาก่อนผมเขาเลยผ่าดู เม็ดในที่ผ่านี่ เคยเห็นอยู่น่ะครับ ท่านผ่านไปเจอ ราคารับได้ คว้าไว้น่ะครับ เป็นของมีอายุหลายร้อยปี ผ่านพิธีพราหม์ แบบใหญ่ๆ เต็มๆมา ผ่านประสบการณชีวิตการต่อสู้ ในสมัยโบราณมา เพราะเขาทำมาใช้ ไม่ใช่เก็บขึ้นหิ้ง จะเห็นว่ามีร่องรอยผ่านการใช้มา ถ้าไม่ดีเขาคงโยนทิ้งหรือเอาไปหล่อพระไปแล้ว การใช้คงได้ผล เขาเลยมาฝังไว้ตามโบถส์วัด เพื่อเฝ้าวัด เฝ้าพระพุทธศาสนาไว้ เมื่อเดินแรงๆ หรือ ตบที่ผนังโบถส์ ปรอทกรอเข้าจะเต้นแล้ววิ่งดังกรอดๆ สมัยนี้อย่าไปหา พวกเขาคงมา ขอ ไปหมดแล้ว

ของลพบุรี แบบตัวผู้ ผนังจะเป็นสัมริดหนา ข้างในจะเป็นลูกสำริด อีกลูก ลักษณะเหมือนลูกกอล์ฟ มีรอยเหลี่ยมตอกปรุ อยู่ ที่ตอกละเอียดหลายเหลี่ยมกว่านี่ก็มีน่ะครับ ผมมีลูกอีกลูก แต่ หาไม่เจอ ถ้าเจอจะเอามาถ่ายรูปให้ดู ลูกในนี้มีคนเลี่ยม ห้อยคอเป็น ประธานตรงกลางก็มี เป็นของดีมากครับ

PICT2864.JPG PICT2861.JPG PICT2860.JPG
    ลูกกลมเล็กนี้เมื่อตั้งอยู่ข้างใน จะไวต่อการสั่นสะเทือน เมื่อมีการสั่น ลูกเล็กข้างในก็จะวิ่ง ทำให้มีเสียงดังเบา แบบว่า กรอดๆ

ส่วนที่เรียกว่าปรอทกรอ ผมไม่ทราบที่มาครับ ผมก็เรียกตามกันมา แต่รู้ว่าคนโบราณ ใช้ปรอทกรอเป็นสุดยอดเครื่องราง ถ้าผมจำไม่ผิด เคยเห็นรูป เครื่องรางของเสือผาด ยอดเสือยุคเก่า ของสิ่งหนึ่งก็คือ ปรอทกรอนี่เอง เสือผาดเลี่ยมด้วยเงินเส้น เป็นลายวนๆ แล้วใช้ติดตัว อย่างหนึ่งในหลายอย่าง มีประสพการณ์ยิง ฟัน แทง มาเพียบ ผมเห็นแล้วน้ำลายหก คนที่มี แล้วมาอ่านนี่ โทรมาคุยกันได้น่ะครับ ถ้าแท้แบบที่ผมเห็น เลี่ยมเสร็จแบบเก่าๆแบบนั้น ...แหะๆ โทรมาคุยกันน่ะครับ 086 322 8619

ปรอทกรอตัวผู้นี้ ผมใช้ติดตัวมาตั้งแต่ทำงานที่เมืองฝาง น่าจะลุยมาเยอะทั้งในน้ำและบนบก แต่ไม่เจอเหตุการณ์จังๆน่ะครับ ลูกนี้ผมซื้อมาจาก สนามพระที่ สวนจตุจักร ที่เก่า ผมเอาไปเลี่ยมเงิน บางลำภู แล้วใช้ติดตัวมาตลอด ตั้งแต่ยังติดยศอยู่ เคยควักมาให้หลวงปู่พระครูบุญศรีดู ท่านว่า โอ้โฮของเก่า ผมก็เลยขอให้ลงซ้ำให้ และเคยควักออกมาให้หลวงพ่อทรงลงซ้ำให้อีก ท่านไม่ว่าอะไรบอกเก่าๆ แล้วลงให้

PICT2858.JPG PICT2859.JPG
    ทีนี้มาที่ตัวเมีย ตัวเมียนี่หายากมากแบบโคตรยากส์ๆๆๆ ซื้อเขามาเหมือนกัน ไม่ทราบว่าข้างในมีอะไร แต่แตกต่างจากตัวผู้มาก เหมือนมีลานนาฬิกาสปริงอยู่ข้างใน พอเขาสั่นจะมีเสียงเหมือน กระดิ่งที่เขาผูกแถวหลังคาโบถส์ดังกรุ้งกริ้งเบาๆ ลูกที่โชว์เปลือกนอก เคยกาหลั่ยทองคำอยู่ ผมซูมให้ดูยังมีเศษทองคำติดอยู่ เป็นการกะหลั่ยแบบเก่า โดยใช้ ปรอท มากินทองให้อิ่ม เมื่อปรอทอิ่ม เขาจะเอามาให้ปรอท กินที่ลูกสัมริด ปรอทจะแผ่ซ้านไปทั่วลูก ( นึกภาพไม่ออก ลองให้ปรอทมากินสายนาฬิกาทองของคุณดูก็ได้น่ะครับ จะซาบซึ้ง ) เสร็จแล้วก็เอาไฟเป่าให้ร้อน ปรอทหนีไฟไป ส่วนทองคำจะเกาะอยู่ เรียกว่าเป็นการเปียกทองแบบเก่า ทำซ้ำหลายๆครั้ง จนทองหนา พระบูชายุคเก่าๆก็เปียกทองแบบนี้น่ะครับ ต่างจากการกะหลั่ยด้วยไฟฟ้าสมัยนี้

ปรอกรอตัวเมียนี้ คนที่ครอบครองน่าจะเป็นระดับใหญ่ขนาด พวกพระราชา แม่ทัพ หรือ ขุนศึกเอก แบบยอดคนหน่อย เพราะหายากชะมัดเลย ของแบบนี้มีไว้ เหมือน อัศวิน เจได มี ดาบเลเซ่อร์ประจำตัวน่ะครับ เพราะสมัยนั้นเขาไม่พกพระเครื่องกัน

เขาเล่าว่าปรอทกรอมีสรรพคุณในทางป้องกันอันตราย ครอบจักวาล มีไว้เป็น ศิริมงคล ไล่เสนียดจังไรอีกด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2008
  14. ลายสะลอง

ลายสะลอง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณสำหรับความรู้น่ะครับ เห็นทีผมต้องหาเบี้ยจั่นมาติดตัวสักชิ้นหนึ่ง เมื่อก่อนผมเห็นเพื่อนบางคนพกพวกเบี้ยกัน แต่ผมไม่เคยสนใจเลย ต้องรีบหาก่อนที่จะไม่มีให้หาครับ พี่พี พี่ว่าเบี้ยที่ไม่มีปรอทแต่อุดผง (ที่ผมลงก่อนหน้านี้) จะเก่งเหมือนเบี้ยที่มีปรอทหรือเปล่าครับ... ขอบพระคุณมากครับ

15. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบกราบ กราบ พ่อทรงครับ

16. พี เสาวภา

อันนี้ตอบตามตรง ไม่ได้กราบเรียนถามหลวงพ่อไว้ก่อน

แต่ถ้าถามผม สรรพคุณคงต่างกันไปบ้าง เพราะตัวสำคัญคือปรอทไม่มี ปรอทนี้เป็นของดีในตัว การเก็บพลังในตัวน่าจะต่างจากพวกผงที่นำมาสร้างพระ

แต่เบี้ยอุดผง ที่เป็นผงที่มีเจตนาจะนำมาสร้างพระ ผงนี้จะมีสรรพคุณไปอีกอย่างครับ ในผงบางทีผมเห็นมีเส้นเกศาหลวงพ่อ ผสมอยู่ด้วย เมื่อเป็นอย่างนั้นจะเอาไปพกอย่างเบี้ยคงไม่ได้ คงต้องสูงหน่อยน่ะครับ

แต่เมื่อมาปลุกเสกโดยหลวงพ่อ สรรพคุณรวมๆหลวงพ่อคงจะคล้ายคลึงกันในแง่ คุ้มครอง ป้องกัน เสนห์ เมตตา โชคลาภ การงาน

ผมโดยส่วนตัวเป็นคนชอบเครื่องรางครับ สนุกดี แต่แนวพระน่ะครับ เครื่องรางแนวอื่นไม่ค่อยชอบ เพราะเคยเล่นแล้ว มันร้อน หงุดหงิดก็มี กะป้ำกะเป๋อก็มี

ของที่ชอบต้องเป็นของปลุกเสกแล้วขึ้น เย็นๆ สบาย ยิ่งเสกมากยิ่งเฮี้ยนมาก ยิ่งชอบ แต่ไม่มีโทษครับ ไม่มีข้อห้าม ถือศีลสัจจะบางข้อ ตามธรรมดา ของแบบนี้มีครับ พ.ศ. นี้ก็มีพระอาจารย์ที่ทำได้ครับ ขลังด้วย สนใจอยากรู้ PM มาถามได้ครับ

17. sacrifar

sacrifar เป็นที่รู้จักกันดี

แปลกดีแฮ๊ สมัยนี้ไม่มีใครคิดจะทำแล้วหรือ แล้วปรอทกรอมีพวกทำปลอม ทำเล่น มั้ยครับ

18. พี เสาวภา

หลวงพ่อไม่เคยเล่าเองจากปาก ผมมาเจอหลวงพ่อช้าไป ยี่สิบปี ไม่งั้น...แหะๆ จะรู้อะไรมากกว่านั้

คนเก่ง จะลึกลับ ไม่พูดโม้ เจอใครขี้โม้ ยกตัวเอง น่ะ ระดับธรรมดา ไม่ใช่ราชสีห์

ที่นี้ถ้ามาเจอระดับพญาราชสีห์ เผือกด้วย แบบนี้อาจจะ เงียบเป็นเป่าสาก ถามอะไรก็อือๆ ซ้ำยังเอาหนังลูกแกะมาห่มอีก ถามอะไรก็ทำไม่รู้ไม่ชี้ ตื้อมากๆก็ว่า ไม่เป็น กว่าจะเจาะอะไรได้บ้าง อย่างน้อยสองปี แบบไปทุกอาทิตย์ ต้องอดทนต้องตื้ออย่างเดียว

หลวงพ่อจัดอยู่ในประเภทนี้น่ะครับ เรียนไสยศาสตร์ เรียนด้านจิต เขาไม่แจกปริญญา ตัวเองรู้ตัวเอง ไม่งั้นหลวงพ่อคงมีใบแปะข้างฝาเพียบ

ตามการสืบทราบ หลวงพ่อน่าจะเรียน ธรรมกายมาแน่นอน อาจจะจากปรมาจารย์ พระเดชพระคุณหลวงพ่อวัดปากน้ำเองด้วย หลักฐานคือ เคยอยู่กับหลวงพ่อผาด และ เป็นเพื่อนกับหลวงพ่อเกรียง ทั้งสองท่านเป็นลูกศิษย์โดยตรงของหลวงพ่อวัดปากน้ำน่ะครับ

ไสยศาตร์แบบแรงๆ ดำๆ น่าจะเรียนมาจาก อาจารย์หมอ เปรี้ยว และ หลวงพ่อกลุ่มวัดฝาง ตอน หมอฟู และหลวงพ่อกลุ่มยังอยู่ ดังมากในท้องที่ และวัดไม่ไกลกัน และอาจจะได้มาจากตำราแนวนี้ หลวงพ่อน่าจะเรียนหนักไปในแนว ป้องกัน และแก้

ของๆหลวงพ่อ ป้องกันคุณไสยได้แน่นอนครับ ถ้าไม่ใช่กรรมเก่าของท่าน ใครโดนมา ลองใช้ของหลวงพ่อทำน้ำมนต์แก้ดูน่ะครับ นอกนั้นหลวงพ่อน่าจะเรียนวิชาสาย เสือ พวกเสือสมิงมาด้วยน่ะครับ แนวหลวงพ่อแพ วัดกลางฯ

ไสยขาว ด้านหมอ ด้านพุทธคุณ ช่วยคน น่าจะมากจาก อาจารย์หมอฟู หลวงพ่อมุ่ย หลวงพ่อนุ่ม หลวงพ่อคำ หลวงพ่อซวง ตำราของหลวงพ่อพัก หลวงพ่อผ่อน

มีเรื่องเล่าต่อน่ะครับ

19. พี เสาวภา

ของปลอมมีครับ เยอะกว่าของจริง

ส่วนการทำ ไม่เห็นมีใครทำครับ สรรพวิชาที่สูญหายครับ

และผมเข้าใจว่าน่ะครับ

หลังจากพุทธศาสนาตามเข้ามาหลังพราหม์ และได้ประกาศความยิ่งใหญ่ของพระสัจจะธรรมแล้ว ไสยเวทแบบพุทธะก็เริ่มต้น และประยุกต์ขึ้นมาแบบปนๆพราหณ์

ปรอทกรอ อาจจะถูกดัดแปลง เป็นพระกริ่ง เช่นกริ่งเขมร กริ่งจีน ทีเผยแพร่เข้ามา แล้วจนกลายเป็นพระกริ่งแบบไทยๆในที่สุด

เม็ดผลคุณ ในพระกริ่งก็คงคล้ายกับเม็ดลูกกอล์ฟในปรอทกรอน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2008
  20. ผาแดง

ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่พี

พี่พี จำเรื่องที่ผมเล่าเรื่องเบี้ยของหลวงพ่อ ที่ว่ามีรุ่นน้องผมเขาอธิฐานขอหลวงพ่อห้ามฝนได้ไหมครับ ( น่าจะประมาณก่อนหน้า ๒๐ หรือใกล้เคียง )พอดีโทรคุยกับน้องเขาว่าพี่พีกำลังจะรวมประสบการณ์จากการบูชาวัตถุมงคลที่หลวงพ่อทรงท่านเสกไว้ เลยขออนุญาติน้องเขาเอารูปที่น้องเขาถ่ายไว้กับหลวงพ่อ ที่ผมเป็นคนถ่ายไว้ มาลงบันทึกไว้เพื่อเป็นการยืนยันไว้ในกระทู้ของพี่ เขาก็อนุญาตให้ลงได้และบอกให้ลงเบอร์โทรศัพท์ไปด้วยก็ได้ อันนี้ก็ต้องขอบคุณน้อง ไว้ในนี้อีกครั้งด้วยครับ
    เบอร์โทร . 085-875-5094

เป็นเบี้ยแบบถักเชือกเขียวแบบนี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา: