เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อสม ท่านเป็นหลานหลวงตาเก็บ พระลูกวัดสมัยหลวงปู่ศุข และภายหลังได้เป็นเจ้าอาวาส และเจ้าคณะฯ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ แต่ประวัติหลวงพ่อสม ผมยกให้คุณนริศไปสืบดีกว่า ท่านเงียบครับ ไม่ยอมเปิดตัว

เบี้ยที่คุณได้มา เป็นเบี้ยที่ใช้สมนาคุณ ไม่มีขายทั่วไป คุณโชคดีแล้วครับ

เบี้ยที่อุดผงของท่านล้วนๆ ผงที่พระวัดปากน้ำต้องทำหนังสือมาขอ ผงที่แบ่งให้พระอาจารย์พิจารย์ครึ่งช้อนโต๊ะ แล้วกำชับว่า "อย่าดูถูกผงของฉันนะ..."

2. numthip

เออ ลุง วันนี้ไปเจอเพื่อน เลยได้คุยประสพการณ์ของหลวงพ่อกร่าย ถ้าคืนนี้ยังอยู่ จะเล่าให้ฟัง

3. numthip

4. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

5. numthip

คนที่เล่า เป็นเด็กแถววัดโพธิผักไห่ เล่าประสบการณ์ตรง
    เหตุเกิดเมื่อเร็วๆนี้

เพื่อนของเพื่อนชื่อ "ชัย" เป็นสายสืบอยู่ทุ่งสีกัน มีพ่อเป็นคนวิเศษฯ ทำตัวเป็นเด็กอยู่ในแก๊งค์ยาบ้า
    เข้าแก๊งค์อยู่เป็นปี จนทลายได้ยกแก๊งค์ แต่คงไม่หมด ระหว่างนั่งกินเหล้ากันอยู่กับเพื่อนคนที่เล่า ก็ได้ยินเสียแชะ ด้านหลังนายชัย

6. numthip

เพื่อนที่เล่าก็เห็นอีกว่า ไอ้คนยิงมันใส่เสื้อวินมอเตอร์ไซค์ ควักกระบอกที่สองออกมาจ่อยิงอีกด้วยมือซ้าย แชะ

จากนั้นมันก็บึ่งรถหนีไปเลย... นายชัยมารู้ตัวตอนโดนนัดที่สอง

ตอนนี้รู้ตัวแล้วว่าไอ้คนยิงเป็นใคร มันยิงมาไม่น้อยแล้ว และตอนนี้ยิงใครอีกไม่ได้แล้ว
    ส่วนนายชัย ตอนนี้ไปอยู่อาแจะ เค้าว่าลงไปติดยศเป็นพันตรี เมียยังไม่ร้องให้ เข้าใจว่าคงยังสบายดี

ตอนเกิดเหตุ ทั้งเนื้อทั้งตัว มีผ้ายันต์หลวงพ่อกร่าย เพียงผืนเดียว

7. numthip

ลืมบอกไป
    "ผ้ายันต์พรหมสี่หน้า"

8. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

เบี้ยแก้นี่ ตามที่ผมทราบมา ไม่อยากพูดตรงๆ ต้นตอน่าจะเป็นวิชาโจรน่ะครับ เป็นวิชาฆราวาส ใช้ป้องกันตัว เพราะยุคนั้น ไม่ใส่พระเครื่องกัน นิยมเครื่องรางมากกว่า น่าจะเป็นสายพราหมณ์โบราณมา แล้วมาพัฒนา ถึงพระสงฆ์ผู้ทรงคุณ ซึ่งคงโครงไว้ แต่สอดแทรก สายพุทธคุณลงไป พัฒนามาเป็นรูปแบบนี้

หลวงพ่อเจือ ท่านเคยบอกผมว่า คนยุคโบราณ (ต้องนับเอา หลวงพ่อท่านก็อายุ ๘๐ กว่า ) ไปไหน มีเบี้ยติดเอวตัวเดียว บนบก ลงเรือ ลงน้ำ มีเบี้ยตัวเดียว กันได้หมด ไปได้ทุกที่

สำหรับหลวงพ่อทรง ผมเคยถามว่าเบี้ยใช้ทำอะไรครับ ท่านบอกทำสำเร็จแล้ว ให้อธิฐานเอา

จากไปฝอยของวัดกลางฯ เรื่องเบี้ย สรรพคุณ ครอบจักรวาลจริงๆ กันทั้งคน ทั้งผี กันวิกลจริต จิตหลอน เรียกว่า อมเม็ดเดียวมีทุกรส

ประเด็นคือว่า ที่มีแท้หรือปล่าวแหะๆ

9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เอารูปมาโชว์ด้วยดิ

10. numthip

เรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้ ผมได้ยินวันนี้เอง จากคนที่มากราบพระอาจารย์พิจารย์

คนนี้น่าตาดี แต่ตัวสะอาด ชอบเครื่องราง เห็นผมคุยกับอาจารย์สุนทร ผมเลยชวนคุยด้วย แล้วก็คุยกันเรื่องเบี้ย มีตอนสำคัญตอนหนึ่งที่พี่คนนี้เล่าให้ฟัง
    "ผมไปที่วัดกลางฯ เห็นมีเบี้ยที่ตู้อยู่หลายตัว กำลังดูๆอยู่ ก็มีคน(ไม่แน่ใจว่าเป็นพระหรือฆราวาส) บอกว่า หลวงพ่อมาๆ แล้วพวกเค้าก็รีบเก็บเบี้ยในตู้ไม่ให้มี...หลวงพ่อเจือเลยไม่เห็นว่ามีเบี้ยอยู่ในตู้ ผมก็เลยไม่เอาเลย..."

......................ทุกคนฟังแล้วก็ อึ้ง ครับ

ส่วนเบี้ยของหลวงพ่อเจือ แหม จริงๆ ผมติดเรียกท่านว่าอาจารย์เจือ เรียกท่านมาตั้งแต่สมัยหลวงพ่อไสวยังอยู่ ตอนนั้นท่านยังแข็งแรงอยู่มาก
    เบี้ยสายวัดกลางฯ ใช้คาถา อาวุธพระเจ้า ในการปลุกฯ อันนี้ผมเห็นจากตำรานะครับ ไม่ได้อ้างเอง
    ส่วนของผักไห่ฯ ใช้บท ฆะเตสิฯ
    ก็ลองดูละกันครับ คาถา อาวุธพระเจ้าฯ ก็เลยน่าจะดีเหมือนที่ลุงว่า ส่วนคาถา ฆะเตสิฯ เป็นคาถาเตือนภัย
    แบบนี้ห้อยคู่เลยดีไหม[​IMG]
    สำหรับคนอย่าเล่นเบี้ยแก้ราคาไม่แพง ก็ลองมองๆดูละกันครับ ขอให้แท้ก็พอ

11. numthip

พรุ่งนี้นะลุง
    รูปอยู่ในเครื่องที่ออฟฟิต
    มีทั้งรูปหน้าหนุ่ม หน้าแก่(ตามสำนวน)

พ่อผมได้มานานแล้ว ใช้จนรอยพับขาดเป็นทาง ก็ยังไม่ยอมทิ้ง
    ท่านนับถือมาก ผมเห็นแล้วสงสาร ก็เลยไปหาซื้อแถวตลาดวิเศษฯ สภาพ 70เปอร์เซ็นต์ ราคา 500 บาท ในสมัย 2536

วันดีคืนดี ก็ไปเยี่ยมหลวงพ่อแจะ ที่วัดโพธิ์ศรี ก็ไปเจอเณรรูปหนึ่ง เข้ากุฏิไปรื้อผ้ายันต์มาให้ ได้มาหลายผืน ก็แจกเพื่อนๆไปมาก สรุปว่าผมได้มาเยอะและได้มาแบบกวาดกุฏิ

ปัจจุบัน เณรรูปนั้นคือพระมหานพพร เปรียญธรรม ห้าประโยค เป็นรองเจ้าอาวาส และตอนนี้น่าจะรักษาการเจ้าอาวาส เพราะทราบข่าวว่า หลวงพ่อแจะ มรณะภาพได้สามสี่วันแล้ว

ก็ขอเชิญศิยษ์ที่เคยบวชกับหลวงพ่อแจะ ร่วมกันไว้อาลัยกับท่านด้วยครับ

12. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    อันนี้ผมยืนยันครับ หากต้องการเบี้ยแก้ เพื่อความมั่นใจ

ขอให้รับกับมือหลวงปู่เจือครับ

(ผมเจอเหมือนกันครับ...........อึ้ง..........เลยเก็บไว้ดูเล่นเห็นถักเชือกลงรักอย่างดี)

13. พี เสาวภา

คาถาฆะเฏสิ เป็นคาถากันโจร กันขโมย เรียกว่าเอาไว้ป้องกันตัว กันคนร้าย โจรผู้ร้าย มาขโมยหรือ มาปล้นหรือทำร้าย

คาถานี้ หลวงปู่อาจารย์ผมให้มาท่อง ลงอิฐให้ผมมาสี่ก้อน ให้มาฝังสี่ทิศของตัวบ้าน

เอามาลงที่เบี้ยก็น่าจะดีน่ะครับ

เบี้ยของหลวงพ่อเจือ พวกเขาบอกมาในสนามพระ ต้องรับกับมือท่านสถานเดียวครับ แล้วเดี๋ยวนี้เขาเล่นกันแบบเปลือยๆ เพราะดูง่ายกว่า มีรอยจารลายมือหลวงพ่อ

ถ้าถักไม่ชัวร์อีก เพราะเขาว่าอีกเหมือนกัน ...แหะๆ พอหลวงพ่อลงจารแล้ว แท้แน่นอน พอส่งไปถัก จะถูกเปลี่ยน เอาตัวอื่นกลับมา แบบเปลือยๆ เอาไปขายต่อได้ เพราะมีลายมือหลวงพ่อ เอาตัวอื่นสลับมาแบบถักส่งกลับหลวงพ่อ เพราะพอถักแล้วใครก็จำไม่ได้ แต่อาจจะดีหน่อย เพราะหลวงพ่อท่านคงเสกให้อีกที ก่อนประสิทธิ์ให้

ท่านที่หาเบี้ยดีๆใช้ จะซื้อเบี้ยแบบเก่าก็แพงสะเด็ด เก็สะบัด แม้จะสายอ่างทองก็เหอะ ถือโอกาศขึ้นราคากันแล้ว แต่ก่อน ราคาพอคุยกันได้ ตอนนี้ไม่รู้จะอัพราคาไปขายใคร ...แหะๆ ราคาแบบเก่าน่ะดีแล้วครับท่าน ของไม่ตายรังเชื่อผมเถอะ

เบี้ยดีๆ พระดีๆ บารมีสูง เมตตาแรงก็รีบไปวัดกลางน่ะครับ เขาว่าอีกเหมือนกัน ว่าต้องตอนเย็นๆ มืด ผมก็ไปหมือนกัน แต่ไม่เจอท่าน ท่านมีนิมนต์ต้องวัดดวงเอา อยากได้ของดีต้องขวนขวายครับ รอเขามาแจก รอเขามาให้ ใจมันไม่ขลังเหมืนบุกไปเองหรอกครับ บอกว่าไกล ไม่มีเวลา ของดี จะต้องเสาะหาครับ ได้ความประทับใจ ได้กับมือ ไม่เขว๋ด้วย แต่ท่านอายุมากแล้ว สุขภาพไม่ดี รับแล้วก็อย่าไปกวนท่านมากน่ะครับ

เบี้ยวัดกลางฯ แล้ว แน่ะนำ เบี้ยอีกวัด คือ วัดท้องไทร หลวงพ่อท่านก็มีบารมีสูง ไปรับกับมือท่านเลย รีบๆด้วยจ้า แต่ท่านก็อายุมากเหมือนกัน ก็อย่าไปกวนท่านมากน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2008
  14. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

แฮ่ ๆ ไม่ได้เชียร์อะไรหรอกครับพี่หนุ่มทิพย์ ก็บอกไปตามจริงของแท้คือของแท้วันยังค่ำ ส่วนเบี้ยสายอ่างทองนี่ของดีอยู่แล้วไม่ต้องเชียร์ คนเขาจะรู้คุณค่ากันเองน่ะครับ แต่ผมว่าเพื่อนกันนี่หักคอเรื่องราคากันได้นา ไม่น่าแพง ฮ่า..

15. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ

16. numthip

ผ้ายันต์หลวงพ่อกร่าย เท่าที่เคยเห็นมี สามแบบ

แบบที่นิยม คือ พรหมสี่หน้า เนื้อผ้าจะหนาที่สุด มีหลายรุ่น

แบบที่เนื้อบางที่สุด(หนากว่ามุ้งหน่อยเดียว) คือยันต์โสฬส ผมเหมาหมดวัดเลย

และแบบที่ไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อน คือ หนุมานเชิญธง แบบนี้ใครมี จะมาขายผมก็ได้นะครับ ผมรับซื้อ

ผ้ายันต์พรหมฯ ผมเคยได้ยินสมัยยังบวชอยู่ ว่ามีคนนำมาวางบนดิน แล้วยิง! กระสุนฝังดินอยู่ด้านล่าง แต่ผ้ายันต์ยังสมบูรณ์!

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      248
      ขนาดไฟล์:
      62.4 KB
      เปิดดู:
      167
      ขนาดไฟล์:
      23.2 KB
      เปิดดู:
      150
      ขนาดไฟล์:
      105.3 KB
      เปิดดู:
      161
      ขนาดไฟล์:
      72.9 KB
      เปิดดู:
      152
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2008
  17. พี เสาวภา

สวยงามครับ

18. พี เสาวภา

เบี้ยเก่าๆสายอ่างทองนี่ ดีแน่นอน แต่ต้องระวังอย่างเดียว แบบที่เลี่ยมโบราณมาน่ะ พอชันแห้งแตก และใช้แบบสมบุกสมบัน เพราะเขาใช้กันจริงๆ ปรอทเขาจะรั่วหนีไปครับ

บางทีได้มามีแต่หอย เก่าแน่นอน เขย่าดังกุ้กๆ เพราะอาจจะมี ตะกั่ว หรือ โลหะ อย่างอื่นอยู่ข้างใน แต่เบี้ยเบาหวิว ปรอทเขารั่วไปหมดแล้ว

งั้นพอไปเจอ ถ้าเก่ามีปรอท ต้องระวังด้วย ว่าซ่อมมาหรือเปล่า ถ้ามีรอยแกะ ให้ระวังไว้ก่อนเลยครับ น่าสงสัย

19. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ลายสะลอง มีอะไรของหลวงพ่อบ้าง ขอชมเป็นบุญตาหน่อยครับ

20. ลายสะลอง

ลายสะลอง เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว.... พี่หนุ่มทิพย์ รูปหนุมานเชิญธง บ่อยู่แล้ว ผมเห็นแล้วรักเลย พอผมเห็นรูปหนุมานเชิญธงแว๊ปแรก ผมคิดถึงครูบาอาจารย์ที่ผมเคารพมากองค์หนึ่ง เป็นภาพวาดที่ท่านวาดลงในกระดาษ แล้วเขียนมุมขวาล่างว่า "แนวหน้าทัพ ๑ " ผมได้รับรูปจากน้องคนหนึ่งแต่เขาไม่อนุญาตให้เผยแพร่ .. ผมไม่มีความรู้เรื่องผ้ายันต์ ลายสัก ไม่แน่ใจว่าลายนี้มีมาแต่โบราณเลยหรือเปล่าครับ ... เห็นบางหนุมานถือพระขรรค์ บางหนุมานถือตรีเพชร ไม่ทราบว่ามีอะไรซ่อนเป็นปริศนาหรือเปล่าครับ ......