เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. mmax

mmax เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    สมาชิกใหม่ หมายเลข11

เบี้ยคงดวงรุ่นแรก หลวงพ่อแม้น วัดหน้าต่างนอกครับ

2. zaneer

zaneer เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดายจัง ลำดับที่58พลาดไปเลขเดียวเอง...(^_^)

3. น.จุลรัตน์

น.จุลรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2008
    เหอๆ เหรียญจอบไม่มีให้พกนะสิครับ คงต้องยืมคุณ BaByUltraMan มาพกสัก 2-3 ปีก่อน

คือว่าอยากจะอัญเชิญพระของหลวงพ่อทรงไปช่วยอีกสักสององค์อะครับ แต่มีให้เลือกแค่ 4 องค์ คือ 1.พระสมเด็จปรกโพธิ์ 2.พระขุนแผน 3.รูปเหมือนครึ่งองค์รุ่น 2 4.เหรียญเต่า เลือกไม่ถูกรักองค์นี้เสียดายองค์นั้น 5555 จะเอาไปหมด เดี๋ยวกระเป๋าเสื้อจะตุงไป เพราะอัญเชิญพระคำข้าวกับพระหางหมากก็ 2 องค์ แล้ว เหลือโควต้าอีก 2 จะได้รวมที่คออีก 5 เป็น 9 อิอิ

ที่ห้อยคอตลอดก็มี สมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3 พระผงยันต์ดวงหลวงปู่ดู่ พระเหนือพรหมพิมพ์ใหญ่หลวงปู่ดู่ หลวงปู่ทวด และพระแหวกม่าน

4. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008

งั้นปรกโพธิ์ กับ เหรียญเต่า เลย ครับ หรือ ปรกโพธิ์กับขุนแผน ครับ:cool:

5. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมเชียร์แหวกม่าน กับ ขุนแผนครับ :)

6. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    แหะ แหะ ได้อันดับ 23 ไม่เฉียดรางวัลพิเศษเลย... :)

7. COFFEEMAX

COFFEEMAX เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    ตารางสมาชิกใหม่ ลำดับที่ 29 ขอเลือกเบี้ยแสนหกครับ ขอบคุณครับ

8. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับน้องตั้นด้วยครับ อย่าลืมไปหัดเรียนตัวเมือง(อักษรล้านนา)นะครับจะได้อ่านยันต์ทางเหนือได้ หัดอู้กำเมืองโต๋ยก๋อดีเน้อ

อย่าลืมห้อยพระนักธรรม กับ ใช้คาถาพระอินทร์ของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง ประกอบการเรียนด้วยจะเป็นการดีอย่างยิ่ง

ไปทราบวิธีเรียนหนังสือของหลวงพ่อพุธ ฐานิโย วัดป่าสาละวัน จ.โคราช มา ท่านบอกว่าให้เอาใจไปไว้กับครูผู้สอนให้นึกว่าตัวเราเป็นครูผู้สอนใจจดจ่ออยู่ที่ตรงนั้นเสมือนเป็นคน ๆ เดียวกัน แล้วลองเดาล่วงหน้าดูว่าครูจะพูดอะไร หากตรงกับที่เราคิดไว้บ่อยครั้งแสดงว่าจิตเริ่มเป็นสมาธิ(ใช้งาน) หากคล่องจริง ๆ แม้แต่ข้อสอบก็สามารถรู้ล่วงหน้าได้เพราะเรารู้ความคิดของครู มีนักเรียนที่เป็นลูกศิษย์ที่ท่านอุปถัมภ์ให้ทุนการศึกษาใช้วิธีนี้จนคล่องสอบได้คะแนนสูงสุดมาแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2010
  9. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงพ่อทรง... ครับ
    วันนี้เข้ามาช้ามาก..... เมื่อวานเข้าไม่ได้เลย .... ( หงุดหงิดนิดหน่อย )
    ช่วงนี้คงต้องวนเวียนแถวโรงพยาบาลอีกหลายๆ วันมาก เพราะว่าขั้นตอนในการรักษาเนี่ย ต้องใช้เวลาพอสมควรครับ.....ว่าจะเอารูปแผลที่อักเสบและผ่าตัดมาให้ดูไม่รู้ว่าพี่ พี จะอนุญาติหรือเปล่า .... ช่วงนี้เป็นช่วงที่ทรมานของลูกมากที่สุดครับ เพราะว่าต้องล้างแผลที่เอาเนื้อที่ตายออกทุกวัน น้องโฟสต์บอกว่าเจ็บและแสบอย่างมากๆ สวนที่ปัสสาวะว่าเจ็บมากแล้วมาล้างแผลที่ผ่าตัดเนี่ยสุดๆ ยิ่งกว่าหลายเท่า.....
    ต้องขอขอบคุณ พี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกที่เป็นกำลังใจให้น้องโฟสต์ครับ ช่วงวิกฤตของชิวิตผ่านไปแล้ว ตอนนี้เหลือแต่รักษาเรื่องแผลครับ

10. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    ก่อนไปนอน...ฝากเรื่องสั้นเอาไว้ได้พิจารณากัน.... ( ราตรีสวัสดิ์ )

อย่าดูคนแค่ภายนอก
    เมื่อรู้ข่าว ก็มีเด็กๆ แวะเวียนเข้ามาเล่น มาชมลูกสุนัขทุกวัน แต่ก็ยังไม่มีใครตกลงใจซื้อ เพราะเป็นสุนัขพันธุ์ดี มีราคาค่อนข้างแพง
    วันหนึ่ง ขณะที่เจ้าของร้านกำลังยุ่งอยู่กับการขายของอื่นๆ ให้แก่ลูกค้าในร้าน
    เด็กชายหน้าตาน่าเอ็นดูคนหนึ่งก็มากระตุกชายเสื้อเขา
    เขาก้มลงมอง และถามว่ามีอะไรให้ช่วยหรือไม่
    ?เพื่อนของผมบอกว่า ที่ร้านของคุณอามีลูกหมาขาย ผมอยากเลี้ยงลูกหมาสักตัว
    พ่อแม่ก็อนุญาตแล้ว ขอผมดูลูกหมาของคุณอาหน่อยได้ไหมครับ? เด็กบอกอย่างสุภาพ
    ?อ๋อ ได้สิหนู พวกมันกำลังนอนเล่นอยู่หลังร้านน่ะ? เจ้าของร้านกล่าวอย่างยินดี
    แล้วผิวปากเรียกสุนักทั้งเจ็ดออกมา
    เด็กชายยิ้มร่าเมื่อเห็นลูกสุนัขวิ่งตุ้ยนุ้ยออกมาที ละตัว
    เขานับ...แต่ก็มีแค่หกตัวเท่านั้น
    ?ไหนว่ามีเจ็ดตัว มีคนซื้อไปตัวหนึ่งแล้วหรือครับ? เด็กชายถาม
    เจ้าของร้านตอบว่า ? อ๋อ เป ล่าหรอกหนู ยังไม่มีใครซื้อไปเลยสักตัว
    เพียงแต่ตัวสุดท้ายขาหลังเขาไม่ดี มันก็เลยต้องคลานออกมา วิ่งมาพร้อมกับพี่ๆ ของมันไม่ได้?
    สิ้นคำเจ้าของร้าน ลูกสุนัขตัวที่เจ็ดก็คลานออกมา
    ขาหลังทั้งคู่ของมันลีบเหลือนิดเดียว มันต้องใช้ขาหน้าลากพาร่างกายออกมาจากหลังร้าน
    ลูกสุนัขมองมาทางเด็กชายแล้วครางงี้ดๆ
    เห็นได้ชัดว่ามันพยายามคลานมาหาเขา
    หางของมันกระดิกดุ๊กดิ๊กๆ อยู่ตลอดเวลา
    มันคลานเข้าไปเลียรองเท้าของเด็กชาย ท่าทางจะชอบเขามาก
    เด็กชายหัวเราะแล้วอุ้มมันขึ้นมา ก่อนจะถามเจ้าของร้านว่า ?หมาตัวนี้ราคาเท่าไรครับ?
    ? ปกติ อาบอกขายอยู่ตัวละสองพันบาทนะ? เจ้าของร้านตอบ
    เด็กชายนิ่งอึ้งไปก่อนจะล้วงกระเป๋าหยิบเงินออกมานับ

เขามีเงินอยู่เพียงสี่ร้อยห้าสิบบาทเท่านั้น
    ?ผมมีเงินไม่พอซื้อหมาตัวนี้? เด็กชายพึมพำอย่างเศร้าใจ... เจ้าของร้านรีบบอกทันทีว่า
    ?โอ๊ะ! หนู ถ้าหนูอยากได้หมาตัวนี้ไปก็เอาไปเถอะ ไม่ต้องจ่ายเงินหรอก อายกให้หนูฟรีๆ ไปเลย?
    เด็กชายฟังเจ้าของร้านแล้วชะงักไป ก่อนจะถามกลับไปอย่างไม่พอใจว่า
    ?ทำไมครับ ทำไมถึงบอกว่าไม่ต้องจ่ายเงินถ้าจะซื้อหมาตัวนี้?
    ?ก็อย่างที่หนูเห็นอย่างไรล่ะ ลูกหมาตัวนี้มันติดมาพร้อมๆ พี่ๆ น้องๆ ของมัน
    และอาก็ไม่คิดว่าจะขายมันอยู่แล้ว เพราะมันพิการ วิ่งก็ไม่ได้ กระโดดก็ไม่ได้
    ความจริง อาไม่อยากให้หนูได้ของมีตำหนิอย่างนี้ไปนะ ลองดูตัวอื่นดีไหม?
    เด็กชายเม้มปากแน่นก่อนจะพูดว่า ?คุณอาดูอะไรนี่สิครับ?
    ว่าแล้วเขาก็ดึงขากางเกงทั้งสองข้างขึ้น
    เจ้าของร้านจึงได้เห็นว่าขาของเด็กชายคนนี้เล็กลีบเช ่นเดียวกับขาหลังของลูกสุนัข
    แต่ที่ทำให้เขายืนอยู่ได้ ก็เพราะมีขาเทียมช่วยพยุงเอาไว้
    ?คุณอาครับ ขาของผมก็ลีบใช้การอะไรไม่ได้เหมือนกัน
    ผมเดินช้ากว่าเพื่อนคนอื่นๆ วิ่งก็ไม่ได้ กระโดดก็ไม่ได้
    อย่างนี้ผมก็เป็นคนไร้คุณค่าหรือเปล่าครับ?
    เจ้าของร้านนิ่งอึ้งไป ความรู้สึกผิดแล่นปราดเข้าสู่หัวใจของเขา
    เด็กชายปล่อยขากางเกงลงแล้วพูดต่อ.....ว่า ผมจะซื้อสุนัขตัวนี้ในราคาสองพันบาทเท่ากับลูกหมาตัวอื่นๆ
    แต่ว่าผมมีเงินไม่พอ ถ้าผมจะอ้อนวอนคุณอา ขอผ่อนราคาของลูกหมาตัวนี้
    เดือนละหนึ่งร้อยบาททุกเดือน จนครบสองพันบาท คุณอาจะว่าอย่างไรครับ?
    เจ้าของร้านน้ำตาไหลริน ทรุดตัวลงตรงหน้าเด็กชายและกอดเขาไว้ด้วยความประทับใจ
    พลางกล่าวขอโทษขอโพยในสิ่งที่ตนได้ทำผิดพลาดไป
    เขาบอกว่าไม่ขัดข้องที่จะให้เด็กชายผ่อนค่าตัวของลูก สุนัขตัวนี้
    และกล่าวว่าถ้าสุนัขทุกตัวมีเจ้านายที่จิตใจดีอย่างเ ด็กชาย
    พวกมันก็คงจะมีชีวิตที่เป็นสุขอย่างมาก.
    .....................
    นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า
    อย่าตัดสินคุณค่า จากรูปลักษณ์ภายนอก
    ที่มา : นิทานสีขาว? เล่าโดย ดร.อาจอง ชุมสาย ณ อยุธยา

11. hellotawan

hellotawan เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
  12. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง

สวัสดีพี่ๆยามเช้าครับ

13. G.sis.t

G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007

กราบขอบพระคุณพี่ศนิวาร ครับ วันนี้ออกเดินทางไปสัมพาษณ์ คงกลับวันที่ 13-14 เพราะนั่งรถทัวร์กลับ เดี๋ยวกลับมาจะลงของรางวัลบนตารางให้นะครับ พี่ๆแหะๆ

14. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อทรงครับ สวัสดียามเช้าทุกท่าน ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครองทุกๆคนนะครับ

15. G.sis.t

G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง ครับ

16. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวพี่ทำให้ไปพลางๆก่อนก็แล้วกันนะตั้น....เดินทางปลอดภัยนะน้อง....(good)

17. นายGEET

นายGEET เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2010
    กราบ กราบ กราบหลวงพ่อทรง
    ดีใจกับน้องตั้นด้วย เดินทางปลอดภัยนะครับน้อง

18. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทรงที่เคารพครับ

สวัสดีพี่ๆ ทุกท่านครับ

เดินทางปลอดภัยนะครับ อย่าลืมของฝากพี่ๆ ละ อิอิ (เอารูปสวยๆ นะ)

ของผมไม่ได้ลงท้ายด้วยเลข 1 แต่นำหน้าด้วยเลข 1 จะได้รางวัลพิเศษไหมเนี้ย อิอิ

19. Maestro

Maestro เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง ครับ

20. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ไม่รู้ทันไหม...แหะๆ

แต่แนะนำแหวกม่าน นำหน้า

ถ้าสถานะการณ์ดูไม่ดี ต้องการพลิก ให้ตบหน้าอกอธิษฐานพระปรกโพธิ์

ใช้คนละแบบได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2010