เอาตัวเลขมาคุยกัน...กับพวกเรา สีลพุทธญาณนิมิต

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Amatayan, 9 กุมภาพันธ์ 2013.

1. ศิษย์ต่างแดน

ศิษย์ต่างแดน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณครับ ที่ตอบมาถูกต้องนะครับ 95% ได้ครับ เหลือแต่คู่ครองที่ยังไม่เจอครับ

2. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

พี่บัวช่วยตอบด้วยนะครับ เขามาให้คะแนนกันยังไงจ๊ะ

3. Amatayan

ไม่เป็นไร ไม่มีแต่อย่าไปเที่ยวซุกซนนะ นิมิตดวงมันติดเชื้อ....หรือตกที่ตรงเจ็บป่วย ขอบคุณที่มาแจ้งให้ทราบนะครับ...

4. Amatayan

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ขอให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมนะครับ ขอให้บุญของคุณเป็นไปเพื่อวิวัฏฏนิสตทาน การทำบุญให้ทานเพื่อออกจากวัฏฏะสงสาร เห็นแจ้งมรรคผลนิพพานนะครับ

5. Amatayan

เอาสูตรชา ลดเบาหวาน ความดันมาฝากครับ

ตอนนี้มีชายี่ห้อหนึ่ง กำลังได้รับความนิยมเป็นอันมาก ซึ่งเขาเคยติดต่อเรามาเพื่อที่จะนำเสนอสินค้า ซึ่งมีสรรพคุณในการช่วยคนที่มีปัญหาเรื่องของเบาหวาน ถึงขนาดที่ต้องตัดอวัยวะแล้ว ก็มีอาการดีขึ้นอย่างน่าอัศจรรย์นะครับ แต่ผมก็ไม่รู้สัดส่วนของตัวชาหลอกนะครับ แต่ไปจัดหาแล้วก็หาไม่ยากเลย

ในส่วนผสมของชามีดังนี้คือ
    ๑.ใบหม่อน
    ๒.ปัญจขันธ์หรือเจียวกู้หลาน
    ๓.เห็ดหลินจือ
    ๔.ชะเอมเทศ

ใบหม่อนหาซื้อที่เจ้ากรมเป๋อไม่มี เพราะไม่ได้จัดอยู่ในหมวดของยารักษาโรค หาซื้อได้พวกร้านสมุนไพรสุขภาพนะครับ
    ส่วนปัญจขันธ์หรือเจียวกู้หลาน ซื้อที่เยาวราชถุงใหญ่ ราคา250
    เห็ดหลินจือหนักประมาณ ๑ ขีดได้มั้ง แต่ห่อใหญ่เอาการทีเดียว ห่อละ 60 บาท
    ส่วนชะเอมเทศที่เจ้ากรมเป๋อขาย กิโลละ 220

ผมซื้อมา ๓ อย่างแล้วเอาใบชาจีนมาแทนใบหม่อน ผสมกันตามคาดคะเนเท่าๆกัน รสชาด หอม อร่อย หวาน ชุ่มคอดีครับ

สรรพคุณของปัญจขันธ์มีมากมายถ้าค้นในเนทดูนะครับ ส่วนเห็ดหลินจือก็มีสรรคุณเยอะมากเลย สามารถป้องกันมะเร็งได้อีกด้วย ส่วนใบหม่อนช่วยลดน้ำตาลในเลือด พวกไขมันต่างๆ ชะเอมทำให้หวานชุ่มคอ แนะนำเลยว่าอร่อย สุดยอด จิบร้อนๆแก้กระหายดีครับ เผื่อเพื่อนๆท่านใดนำไปใช้แล้วจะได้หายจากเบาหวาน ความดัน โรคหัวใจได้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2014
  6. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    สัญลักษณ์ด้านล่างใต้พลังการให้คะแนนที่เป็นแถบสีเขียวจะมีรูปสัญลักษณ์อยู่ ๓ รูป กดปุ่มสัญลักษณ์ตรงกลางค่ะ เป็นปุ่ม Reputation จะเป็นการเพิ่มคะแนนให้กับผู้โพสในแต่ละโพส

7. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ท่าน Amatayan นี่มีความรู้และศึกษามาหลายศาสตร์จริง ๆ ทั้งเลขศาสตร์ โหราศาสตร์ พยากรณ์ศาสตร์ นี่ก็กำลังก้าวไปถึงขั้นให้ความรู้ด้านเวชศาสตร์ แถมมีสูตรยามาบอกเสียอีก อย่างนี้ต้องเรียกว่าท่านอมตศาสตร์ ผู้มีแต่ศาสตร์วิชาความรู้ ที่คงอยู่ไม่มีวันตายจริง ๆ ถ้าศึกษามาจนเมื่อยล้านัก ก็ไปพักด้วยหัตถศาสตร์บำบัดบ้างนะคะน้องอมตศาสตร์

8. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    ;20
    เห็นด้วยกะพี่บัวสุดๆ เอ้าเพื่อนๆ เร่เข้ามาค่ะ เข้ามากระทู้เอาตัวเลขมาคุยฯกันของเราแล้วไม่เสียเที่ยวนะค่ะ ญาติๆแอมเวย์เข้าไปทุกทีค่ะ

ความรู้มีตั้งแต่ธรรมมะ ยัน ทำยา
    เข้ามาแล้วไม่เสียเวลา เจ้าของกระทู้แบ่งปันทุกศาสตร์ทีเรียนมา ชนิดไม่แม้ม
    ลองอ่านตั้งแต่ต้น คาดว่าไม่เกิน 1 เดือนเต็ม
    ท่านจะได้แนวทางสู้ ห่างความลำเค็ญ และเย็นใจ
    มาสนทนากันยามว่าง ไม่อ้างหว้างหรอก จะบอกให้
    มาดี ก็ได้สิ่งที่ดีๆไป ยิ่งมาด้วยทุกข์ใจ จักบรรเทา
    พวกเรา พยายามขนเอามาทุกอย่าง สาระบ้าง บันเิทิงขำ อำเผาๆ
    อยากให้เพื่อนๆ คลายทุกข์โศก เพราะทั้งโลก ไม่ได้ มีแต่เรา
    ทุกคนล้วนมีทุกข์สุขเป็น บทเรียน

ราตรีสวัสดิ์คะ พี่น้องพลังจิตทุกท่าน:z1:z1:z1

9. ดาวเด่น

ดาวเด่น Active Member

5 มิถุนายน 2011
    วันมาฆบูชาที่ 14/02/57 ได้ไปเวียนเทียนและขอขมากรรมที่วัดศรีวนาราม และวันเกิดที่ 15/02/57 ได้มีโอกาสไปทำบุญวันเกิดถวายสังฆทาน(จัดเองโดยมีเครื่องใช้ที่จำเป็นของพระสงฆ์) และอื่นๆ ที่วัดบุญสัมพันธ์และวัดเกาะลอย ร่วมกันอนุโมทนาสาธุนะครับ ^^
    Click>>>
    http://palungjit.org/threads/วันมาฆ...ะเพณี-และทำบุญวันเกิด-ร่วมกันโมทนางับ.525216/

10. ต้นพุทธ

ขอให้ก้าวหน้าทั้งทางโลกทางธรรมนะค่ะ มีสุขก็ขอให้เข้าใจไม่ยึดติด มีทุกข์ก็ขอให้มี "สติ" และ "ปัญญา ก้าวข้ามมาด้วยสัมมาทิฐิค่ะ" อนุโมทนาสาูธุด้วยคนค่ะ

HBDs; aa39; aa41; aa55

11. Amatayan

ขอบคุณที่ให้เกียรติเรียกผมว่าอาจารย์เลยเชียว...ผมยังไม่ได้สั่งสอนใครเลยนะ คงรับบทบาทความเป็นอาจารย์ไม่ได้หรอกครับ...เป็นแค่นักเดาดีกว่านิ...ใครถามมาก็จะจัดตอบให้ แต่มีบางคนถามจนจำไม่ได้เลยนะครับ ว่าถามผมกี่รอบแล้ว...อิอิ..แล้วยังมาหาว่าผมเป็นนั่นเป็นนี่อีก บางอย่างมันไม่เกี่ยวกับดวง มันขึ้นอยู่กับพฤติกรรมปัจจุบันด้วยนะครับ ดวงเป็นแค่แผนที่บอกชะตาชีวิต บอกนิมิตกรรมได้บางอย่างเท่านั้น หมอดูไม่ว่าจะเป็นใคร ถ้ายังเป็นปุถุชนอยู่ยังขึ้นชื่อว่ามีความผันแปรไปได้ตลอด วันนี้ทายแม่น หรือปีไหนดวงดี ก็มีโอกาสดังเหมือนชาวบ้านเขา แต่ถ้าปีไหนหรือช่วงไหนดวงตก ช่วงนั้นก็มีสิทธิ์โดนเตะได้เหมือนนะครับ อย่าเชื่อจนลืมหลักความเป็นจริงไป หลักที่จริงและไม่ผิดแปลกผันแปร เท่าที่ผ่านชีวิตมาก็มีแต่หลักธรรมของพระพุทธเจ้าเท่านั้น ที่ไม่เคยมีใครหักล้างได้

12. Amatayan

ทำบุญให้ได้ผลเร็ว

ความเกิดเป็นทุกข์จัง เห็นแต่ละคนถามมาในข้อความส่วนตัว ไม่ทุกข์เพราะรัก ก็ทุกข์เพราะป่วยเจ็บ ไม่ทุกข์ด้วยเรื่องนั้น ก็ทุกข์ด้วยเรื่องนี้ ....เฮ้ย..นี่แหละครับ พระท่านบอกว่าสิ่งที่เราได้รับความทุกข์ความเดือดร้อนเพราะอะไร ? เพราะเราทำบารมีมาอ่อน คนที่ไม่มีเงินทองใช้จ่ายอย่างที่ต้องการ เพราะทำทานมาน้อย เลยทุกข์ยากเรื่องค่าใช้จ่าย คนที่สุขภาพไม่ดีเพราะทำการฆ่าสัตว์มาเยอะ คนที่ผิดลูกผิดเมียผิดสามีเขาไปไหนๆก็มีแต่คนเกลียดชัง มีคนอิจฉาริษยา หมั่นใส้ คนในปกครองไม่เชื่อฟัง คนบ้าคนสมองไม่ดีเพราะดื่มสุราเมรัยมาเยอะ...

ท่านแนะนำว่าให้เราทำบุญให้ทาน แต่ว่าต้องมีขั้นตอนนิดนึง กล่าวคือ เมื่อเราเตรียมของที่จะใส่บาตรหรือทำบุญไว้แล้ว ให้เราไปสมาทานศีลต่อหน้าพระหรือพระพุทธรูปก่อนนะครับ แล้วนั่งสมาธิให้จิตสงบๆ แล้วจึงเอาของที่เราเตรียมมานั้นไปใส่บาตรหรือไปถวายพระ เวลาที่ทำอย่าให้จิตใจเศร้าหมอง วอกแวก มีปีติปราโมทย์ใจในการทำกุศลแต่ละครั้ง แล้วเมื่อทำบุญแล้วตั้งจิตอุทิศบุญถวายพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ ว่าบุญที่เราทำมานี้บูชาท่าน ขอให้ผลบุญทั้งหลายที่ได้ทำแล้ว ช่วยเปลี่ยนสิ่งที่้รายให้กลายเป็นดี...ไม่ต้องไปอธิษฐานมาก เดี๋ยวใจซัดส่ายไป

คนทำแท้ง ทำบาปกรรมมาหนักๆ ไม่ต้องเอาขวดนมไปถวายพระ พระไม่มีลูก ลำบากพระท่าน ไม่ต้องเอาของเล่นเด็กไปถวายพระหรอก ไม่ใช่ของที่พระท่านใช้สอย ถ้ามีบุญแล้ว สามารถอุทิศบุญได้ บุคคลผู้รับอยู่ในฐานะที่จะรับได้ก็รับได้ เห็นคนเอาขวดนมไปถวายสังฆทาน เอาของเล่นไปถวายสังฆทานแล้วคิดในใจว่า"ใช่หรือ"...ของจำเป็นสำหรับพระมี 4 อย่าง คือ อาหาร ยารักษาโรค เครื่องนุ่งห่มคือผ้าไตรจีวร แล้วก็เสนาสณะที่อยู่อาศัย ของเล่นไม่ใช้นะจ๊ะ..

13. Amatayan

ลืมไปอีกอย่าง ท่านบอกว่าเมื่อไปถวายบุญเป็นพุทธบุชา ธรรมบูชา สังฆบูชาแล้วก็ไปกรวดน้ำให้สิ่งที่เราต้องการอุทิศให้ จะเป็นญาติพี่น้อง บรรพบุรุษ ก็ตามแต่ชอบใจนะครับ

14. Amatayan

แล้วถ้าไม่อยากจะมีความทุกข์ใจอีก ให้ฟังธรรมะบ้าง ศึกษาธรรมะบ้าง เมื่อมีความทุกข์แล้วนึกถึงธรรมะได้ จะได้ไม่ทุกข์มาก เพราะมีที่พึ่งทางใจ ธรรมะของพระพุทธเจ้าเป็นยารักษาโรคที่วิเศษ ถ้าคนที่เป็นนักพยากรณ์มีความรู้ในธรรมมากเท่าใด ก็จะรักษาโรคของคนได้ดี เพราะธรรมะของพระพุทธเจ้าทั้งรักษาโรคให้ระงับและรักษาโรคได้โดยเด็ดขาด แถมยังเป็นอาหารของใจที่ดีด้วย เพราะบุญทำให้อิ่มอกอิ่มใจนะครับ ฉะนั้นพระพุทธเจ้าท่านบอกทางไว้แล้ว ที่เหลือ..ตัวใครตัวมันครับ เลือกเดินเอง ถ้าหลงทางไปเพราะดวงตกไม่รู้จะหันหน้าไปหาใครแล้วละก็ ไปเจอพวกหมอดูที่มุ่งแสวงหาผลประโยชน์ทางการเงินแล้วละก็ สะเดาะเคราะห์ ต่อชะตากันเป็นร้อยเป็นพันเป็นหมื่น ก็ช่วยม่ายได้นะครับ

15. Amatayan

เอาเรื่องของโรคมะเร็งมาฝากให้ดูวันนี้ เป็นได้ ก็หายได้ ทำง่ายๆ แค่หายใจ และอีกมากมายในการบำบัด

http://61.91.2.16:8080/tpbspr/usefulprogram/article498461.ece

ดูจากรายการโฮมรูม ลองดูนะ ตอนที่ 2 เพิ่งออกอากาศวันนี้ วันนี้ดูตอนที่ 1 ไปก่อนนะครับ ใครเล่นเฟซบุคก็ลองไปที่นี่นะครับhttps://www.facebook.com/HomeroomThaiPBS

16. ต้นพุทธ

ทำดีให้ได้้ดี วิธีตรวจใจตัวเอง

เมื่อทำความดีนั้น ร้อนใจที่จะแย่งใครเขาทำหรือเปล่า
    กีดกันใครเขาหรือไม่

ฟุ้งซ่านวุ่นวายกะเก็งผลเลิศในการทำหรือเปล่า
    ต้องการจะทำ ทั้งๆที่ไม่สามารถจะทำได้ แล้วก็น้อยเนื้อต่ำใจ
    หรือโกรธแค้นอาฆาตพยาบาทอุปสรรคหรือเปล่า
    " ถ้าตอบปฏิเสธทั้งหมด ก็นับว่าดี สบายใจ "
    เย็นใจในการทำความดีใดๆ
    ก็นับว่ามีกิเลสห่างไกลใจในขณะนั้นอย่างน่ายินดียิ่ง​

สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชฯ

17. ต้นพุทธ

ผู้มีเมตตา กรุณา มุทิตานั้น
    ต้องมีอุเบกขแทรกไว้ทุกเวลา

เหมือนยาดำ ที่ต้องแทรกอยู่ในยาดีทุกขนาน
    ไม่เช่นนั้นแล้ว​

ยาดีที่ขาดยาดำก็จะไม่เป็นยาดีที่สมบูรณ์​

18. ต้นพุทธ

หน้านอก บอกความงาม
    หน้าใน บอกความดี
    หน้าที่ บอกความสามารถ
    หน้านอก แต่งแต่พอดี
    หน้าใน และหน้าที่...แต่งให้มากๆ

ปัญญานันทภิกขุ

bubu bubu bubuสรุป เป็นภาษาชาวบ้านว่า หากคนเราระมัดระวังหน้า ให้พอๆกับระมัดระวังจิตใจ เหตุร้ายใดๆ ก็คงจะลดน้อยถอยลงนั่นเอง ...อันนี้ต้นพุทธแปลจ้า :z16

19. ikojun

ikojun เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    เลขบัตรประชาชน 342 เกิดวันศุกร์

20. Amatayan